ปี56จะร้ายแรงเหมือนหลายๆคนพูดหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 29 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ไม่น่าห่วงเรื่องโจร
    คนไม่มีศีล5 ยังไม่รอด
    คงไม่มีโจรหน้าไหนมันจะถือศีล5
    ฉะนั้นมันคงไม่ได้รับการยกเว้น
    งานนี้สบายใจได้ ถ้าเรามีศีลและมีสัจจะ

ข้าพเจ้าได้รับการบ่มเพาะจากเว็บพลังจิต
    จนมั่นใจว่าผู้ที่จะรอดปลอดภัยได้ต้องมั่นคง
    ในศีล5 และรักษาสัจหรือเรียกตามภาษาบ้านๆว่าเป็น"คนมีศีลมีสัจ"นั่นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  2. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุนะคะ คุณ sitmatrix ^________^

อ่านแล้วรู้สึกดีขึ้นมากมายเลยจริงๆ ค่ะ และน่าจะจริงอย่างที่คุณ sitmatrix บอกค่ะเพราะวันที่เก๋ไปอยู่นั้นมีเรื่องแปลกเยอะจริงๆ แบบว่าทั้งดี และไม่ดีซึ่งทำให้เว๋อเลยทีเดียวค่ะ เก๋พูดกับพี่คนที่พักด้วยกันว่า เหมือนการมาครั้งนี้ได้เฉลยคำถามที่ค้างคาใจมานานเลย (พี่คนนี้เป็นคนที่เก๋ไปตีซี๊เพราะเห็นว่าเขามาคนเดียวเหมือนกันแบบว่ามาพักที่นี่ครั้งแรกแล้วกลัวผีน่ะค่ะ 555)

เรื่องพี่จุกน่าเก๋เดาจะไปตามให้เรามาสวดมนต์แน่ๆ เพราะวันนั้นคุยโทรศัพท์ไม่เลิกจริงๆ แบบว่าจะเอาให้คุ้มโปรโมชั่น สวดมนต์ก็ไม่สวด งานการไม่ยอมทำมัวแต่มานั่งโทรสัพท์ไร้สาระอยู่ได้อะไรแบบนี้มั้ง...เดาเอานะคะ

ยังไงก็ต้องขอบคุณ คุณ sitmatrix มากๆ เลยนะคะที่ให้ความกระจ่าง เก๋จะตั้งใจปฏิบัติมากๆ ไม่ให้หลวงพ่อผิดหวังที่อุตส่าห์มาช่วยเรา คือ วันนั้นด้วยความสงสัยมากๆ ว่าคุณป้าคนนี้เป็นใครก็พยายามถาม แกคงเห็นว่าเราสองคนถามมากก็ไม่บอกอีก แกพูดแต่ว่าอย่าถามมากให้ปฏิบัติ รู้แต่ว่าหลวงพ่อมาบอกแกว่าให้ช่วยดึงไอ้เจ้ามดแดง มดดำ สองตัวนี้กลับมาหน่อยหน่อยสงสารมันน่ะค่ะ

3. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปูฝันน่ากลัวมากเลยค่ะ เห็นภาพเลยอ่า "คนตายเพียบ คนวิ่งกันให้พล่าน..." วิ่งหนีตายใช่ไหมคะ T^T

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ครั้งนี้ขอเห็น"ต่าง"กับคุณปู เชื่อว่าปี55นี้ กรุงเทพและอีกหลายๆจังหวัดต้องทุกข์ระทมแน่ๆ แล้วมาติดตามดูกัน "ก็หวังว่าจะไม่เกิด" แต่พระอริยเจ้าหลายๆท่านได้ทำนายไว้ว่าแรงแน่ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2012
  5. Copenhagen

Copenhagen สมาชิก

ไม่เกินเดือนมิถุนานี้กลับเมืองไทยแน่นอนค่ะ ขอลาออกจากงานแล้วแต่ยังไม่เป็นทางการ ยังไม่รู้เลยว่าจะทำอย่างไรกับสามีสุดที่รักดี

6. moopanda_kae

ที่นิมิตรคุณปูบอกว่าจะเกิดภัยพิบัติและการเมือง เป็นได้ไหมคะว่าจะเกิดการจราจลก่อนภัยพิบัติจะมาน่ะค่ะ เพราะเมื่อเช้าเก๋รู้สึกอย่างนั้นเหมือนฝ่ายสีเขียวจะลุยเงียบยังไงไม่รู้ค่ะอาจจะไม่ถูกนะคะมันรู้สึกหวิวๆ ยังไงก็ไม่รู้ค่ะ (ไม่แน่ใจว่าโพสไปแบบนี้ได้ไหมพยายามหลบคำพูดแล้วถ้าไม่ได้ช่วยเตือนด้วยนะคะตอนเย็นๆ จะได้มาลบค่ะ

เมื่อวานเตือนพี่สาวไปเค้าไม่ค่อยสนใจเลยค่ะเค้าเป็นสีกากี เก๋ก็เลยเลิกพูดทันที

7. Allymcbe222

Allymcbe222 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านเรื่องของคุณ moopanda_kae แล้ว
    จากที่รักหลวงพ่ออยู่แล้ว ก็รักท่านมากขึ้นไปอีก
    (ping)

ท่านมีเมตตากับลูกหลานสายของท่านจริงๆ
    จะว่าไปเพื่อนผมคนหนึ่งก็ฝันแปลกๆ เป็นเรื่องเป็นราวเหมือนจริงมาก
    ในฝันเหมือนเชิงจะเร่งให้ปฏิบัติ
    มารู้อีกที อ้อ คุณป้าของเขาศรัทธาหลวงพ่อ
    สรุป เพื่อนผมคนนี้ น่าจะสายหลวงพ่อเช่นกัน
    ก็เลยให้หนังสือ คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐานไปอ่านซะเลย
    ฮี่ฮี่
    (smile)

8. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพยายามปฏิบัติเช่นกันครับ ++

9. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    คุณเก๋.ค่ะไม่ต้องลบหรอกค่ะ...เป็นการช่วยกันเตือนดีแล้วค่ะ...

10. namjaii

namjaii เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยกับข้างบนค่ะ ไม่ต้องลบ เผื่อ ใครมาอ่าน นึกได้ ก็ปฏิบัติธรรมดีกว่า บ้านเมืองจะได้สงบสุขไงคะ

11. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาสาธุกับทุกท่านจ๊า ประมาณทุ่มหนึ่ง เมื่อวานมีใครเห็นพระจันทร์บ้าง ดวงใหญ่เหมือนพระอาทิตย์ตกดินเลย พระจันทร์สีเลือด เกิดมาเพิ่งเคยเห็นค่ะ

12. ANAN JANG

วันนี้จะเห็นไหมครับ จะรอดู ^^

13. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    โห....เอางั้นเลย หรอครับ :cool:

แล้วสามีสุดที่รักจะเอาไปฝากไว้ธนาคารไหน หรอครับ....อิอิอิ ;)

14. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    เมื่อคืนขับรถ มีโอกาสเห็นครับ ดวงโตสีแดง คล้ายช่วงเงามืดของโลกเข้าบังแสงอ่ะครับ แต่พอสามทุ่มกว่าดู ก็ขาวสว่างปกติดีครับ

15. จอมพล GAY

จอมพล GAY เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2011
    พระจันทร์ช่วงหัวค่ำดวงเบิ้มจริงครับ :cool: เมื่อคืนมองอยู่

16. ANAN JANG

พกกลับมาด้วยซิครับ :cool:

17. moopanda_kae

เช้านี้อารมณ์ดีน่าจะมีแต่เรื่องดีๆ มาทักทายเพื่อนๆ ก่อนไปสวดมนต์ ^ ^

วันก่อนเก๋เห็นดวงจันทร์ดวงโตๆ เหมือนกันค่ะ แต่ทำไมดูแล้วน่ากลัวยังไงก็ไม่รู้เนอะ และก็มีเรื่องงงๆ เกี่ยวกับลูกหลานหลวงพ่ออีกแล้ว ท่านน่าจะดลให้เขากับเรามาเจอกัน เก๋เลยบอกให้เขาหมั่นและเร่งปฏิบัติค่ะและเขาก็เชื่อด้วย...ดีใจอ่ะเพราะพูดทุกทีไปไม่เคยมีใครเชื่อเลยสักคน

18. dutchanee

ที่เห็นเป็นสีเลือดมีวันนั้นวันเดียวค่ะแต่วันอื่นยังพอดูได้ ใช่ค่ะพอช่วงสามทุ่มแล้วสวยจัง สังเกตุว่าดวงดาวในช่วงตั้งแต่ต้นปีมานี่สว่างสวยเป็นประกายมาก ๆ เลยค่ะ หรือว่าภัยพิบัติใหญ่ใกล้เข้ามา และ หรือว่ายกจิตกันได้หลายผู้คน คุณเก๋น่าจะเข้าใจถูกแล้วค่ะ

19. moopanda_kae

คุณ dutchanee คะ เก๋มีเรื่องคาใจหรือใครจะช่วยไขปัญหาให้เก๋ด้วยก็ได้นะคะเพราะตอนนี้ก็ยังสงสัยอยู่

ตอนที่สวดมนต์เมื่อเช้าทำไมจิตของเก๋โดนสั่งให้สวดอิตปิโส 108 จบ (ทุกทีสวด 37 จบเอง)กับพระคาถามหาเมตตาใหญ่เพิ่มอ่ะคะ (เคยสวดและก็ไม่ได้สวดมาเป็นปีแล้วปรากฏว่าสวดเสร็จปวดหลังจริงๆ สงสัยต้องหาอะไมารองหนังสือสวดมนต์ให้ใกล้สายตาหน่อยจะได้ไม่ต้องเพ่งมาก T^T เพราะรู้สึกว่าต่อไปนี้ต้องสวดทุกวันอ่ะ)
    และตอนก่อนจะตกลงสวดมันมีเสียงดังมาจากนอกบ้านดังโครมใหญ่เลย เมื่อเช้าเก๋เริ่มสวดมนต์ตอนประมาณตีห้าสี่สิบค่ะ มันไม่ใช่ลางอะไรใช่ไหมคะคือเก๋คิดมากไปเองใช่ไหมคะ เขากลัวนะ โฮๆ T^T

ปล.อีกเรื่องที่สงสัยมานานแล้วว่า ทำไมเวลาสวดมนต์เรารู้สึกว่ามันไม่ใช่เสียงของตัวเองหรือคะเสียงมันจะห้าวเหมือนผู้ชายค่ะ อาการนี้เป็นมานานแล้วค่ะ
    ปล.2 รู้สึกว่าเหมือนจะถามนอกเรื่องไปหน่อยเพราะมันไม่เกี่ยวกับเรื่องภัยพิบัติเลยสักนิดเดียว ต้องขอโทษคุณปูเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆ ด้วยนะคะแต่เก๋สงสัยจริงๆ ค่ะ T^T

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2012
  20. dutchanee

แหะ แหะ ขอโทษนะคะคุณเก๋ dutchanee ไม่ค่อยรู้เรื่องเลยค่ะ เรื่องของเรื่องคือ จะสวดมนต์น่ะค่ะตามปกติ แต่ถูกจริตกับการนั่งสมาธิหรือนอนสมาธิมากกว่าค่ะ ใช้เวลาสวดมนต์ไม่เยอะ ชอบเข้าไปวิปัสนามากกว่า และใช้การเห็นภาพพระเป็นประกายมากกว่า(แทบจะตลอดเวลา) ทำจนตอนนี้เหมือนพระองค์เข้ามาประทับอยู่แนบกับจิตแล้วค่ะ ถ้าให้ย้อนกลับไป จำไม่ค่อยได้ เอ๊ พูดอะไรเนี่ยเดี๋ยวคุณเก๋ งง เอาเป็นว่า ขอโทษนะคะ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบอีกทีนะคะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้