ปี56จะร้ายแรงเหมือนหลายๆคนพูดหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 29 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ChaiDinDaeng

ChaiDinDaeng Active Member

เป็นกำลังใจให้คุณปูด้วยเช่นกันครับ ขอให้อดทนและอย่าท้อนะครับ ใครจะว่าหรือคิดอย่างไร
    ก็อย่าไปใส่ใจหรือให้ความสำคัญ เมื่อเราปักธงไว้แล้วว่าจะบอกกล่าวให้ผู้คนได้ทราบและตระหนัก
    ถึงเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดภัยพิบัติจะได้ให้เกิดความระมัดระวังและเตรียมตัวไว้ เพื่อเป็นการไม่ประมาทครับ.

2. karan20

karan20 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอให้กำลังใจคุณ ตาดำดำ นะครับ หากท่านทำไปด้วยเจตนาดีจริงๆ
    และถ้าท่านมีเมตตาหรือเจตนาดีที่จะชี้ทางสว่าง
    ผมก็ขอแนะนำให้มีหลักฐานหรือข้อมูลให้แน่นกว่านี้
    ผมเชื่อว่าต้องมีคนรับฟัง อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งล่ะที่พร้อมจะรับฟังในเหตุผล

ต้องยอมรับอย่างหนึ่งว่าที่คุณปูเป็นที่ยอมรับและเป็นที่รักของเพื่อนๆผู้ติดตาม
    เพราะเธอก็ได้ผ่านการทดสอบและติดตามมายาวนานพอสมควร

ดังนั้นหากคุณตาดำดำ จะอาสาทำหน้าที่ีตรวจสอบ
    ก่อนอื่นเลยคุณตาดำดำคงต้องถูกทดสอบเองเสียก่อน
    ทั้งเรื่องการชี้แจงอ้างอิงบนหลักเหตุผล ตลอดจนภาวะทางอารมณ์และธรรมะในจิตใจ

หลายท่านที่ออกมาเตือนหรือทำนายแล้วได้รับคำชื่นชม
    เป็นเพราะไม่ได้มีผลประโยชน์แอบแฝงหรือเกี่ยวข้องกับเรื่องการเรี่ยไรเงินทอง
    ซึ่งการที่ไม่มีผลประโยชน์เกี่ยวข้องนั้นแม้ไม่ได้ทำให้ข้อมูลน่าเชื่อถือก็จริง
    แต่เหตุผลดังกล่าวทำให้หลายๆท่านยินดีรับฟังเพราะไม่สงสัยหรือมีอคติว่า
    เป็นการออกมาเตือนหรือทำนายเพื่อผลประโยชน์
    แต่เห็นว่าจะเป็นการทำประโยชน์ (อัตถจริยา)
    อีกทั้งผู้ออกมาเตือนภัยหรือทำนายบางท่านยังมีวาจากริยาและการวางตัวที่เหมาะสม
    คือไม่โอ้อวดจนเกินไป ไม่จาบจ้วงล่วงเกินผู้อื่น (ปิยวาจา)
    นอกจากนี้ยังมีการแบ่งปันและการให้ (ทาน)

ตามตัวอย่างที่ยกมา บางท่านมีคุณสมบัติถึง 3 ข้อ จากสังคหวัตถุ 4
    สิ่งนั้นเองเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวน้ำใจให้เป็นที่รักของผู้อื่น
    ส่วนข้อที่ 4 คือ การเป็นผู้มีความสม่ำเสมอ หรือมีความประพฤติเสมอต้นเสมอปลาย (สมานัตตา) นั้น
    ข้อสุดท้ายนี้คงต้องติดตามต่อไป

อันนี้จะเห็นได้ว่าต่างจากผู้มาท้วงติงหรือคัดค้านหลายท่านที่มักจะขาดปิยวาจา
    จึงอาจพลอยทำให้ที่ผู้ที่ท้วงติงบนหลักเหตุผลและมีปิยวาจาจะโดนลูกหลงคำตำหนิไปด้วย

ขอให้กำลังใจแด่ทุกท่านที่มีธรรมะในจิตใจ
    ขอให้มีเมตตาจิตต่อกันมากๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤษภาคม 2012
  3. sitmatrix

sitmatrix เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    เข้าทางธรรม โลกธรรม8 นั้น หนีไม่พ้น จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2012
  4. แม่น้องปุย

แม่น้องปุย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    เป็นกำลังใจ ให้ "น้องปู" ค่ะ.....

พี่ชอบการทำนายของน้องมาก...มาก...ค่ะ

ขอบคุณแทน....ญาติธรรม...ทั้งหลายด้วยค่ะ

:cool:

5. hiflyer

hiflyer เป็นที่รู้จักกันดี

ผมติดตามเรื่องภัยพิบัติมาพอสมควร (แต่เคยตอบกระทู้ไม่กี่ครั้ง) ที่ผมสนใจน่าจะคล้ายๆกับคนอื่นคือ ผู้ทำนายท่านใดที่เราคิดว่าน่าเชื่อถือที่สุด

คุณปูคือผู้ที่ผมให้คะแนนสูงสุด ครับ มีเหลือเชื่อหลายครั้ง แม้หลายครั้งไม่เด่นชัด

ผมไม่ใช่คนที่เชื่อแบบงมงาย ผมไม่ลบหลู่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ และผมไม่ทิ้งหลักวิทยาศาสตร์

หลายกระทู้ เหมือนจะเป็นแนวปฏิบัติ แต่ดูแล้วเป็นพุทธศาสนาแบบกลายๆ การทำนายก้อจะเน้นอิทธิฤทธิ์ อภินิหาร ที่พิสูจน์ไม่ได้ และคนไทยก้อจะเชื่อมากในแนวนี้

6. UncleGee

UncleGee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณปู ที่ได้มาบอกเตือนในเรื่องที่เห็นว่าจะเกิดขึ้นครับ
    และขอขอบคุณความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ
    ขออาราธนาคุณพระจัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก
    โปรดคุ้มครองทุกท่าน ให้รอดพ้นจากภัยพิบัติทั้งปวงด้วยเทอญ

7. ตอง111

ตอง111 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอบพระคุณ. คุณปูมากๆๆๆค่ะ. ที่ทำให้ดิฉันได้รับรู้และไม่ประมาท. เรื่องภัยพิบัติและเรื่องอื่นๆซึ่งเป็นประโยชน์มาก. ถ้าคุณปูไม่มาบอกพวกเราคงไม่รู้. ขอเป็นกำลังใจให้คุณปูค่ะ. และคุณปูก็ต้องเป็นที่พึงของพวกเราตลอดไป(บังคับเสียเลย)

8. kasarus

kasarus เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้คุณปูครับ

9. CASIO12

CASIO12 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    ต้องขอบอกว่า กระทู้ของ คุณปู มาแรงจริงๆ
    คนติดตามเยอะมาก มากที่สุด
    ผมคนหนึ่งละ ที่เข้ามาอ่าน ประจำเลย
    แม้นเชื่อบ้าง ไม่เชื่อบ้าง
    แต่... ก็ชอบคุณปู ครับ
    คุณปูมีจิตกุศล และ มีปิยวาจา เสมอมา
    เอาเป็นว่า.....
    ผมขอให้กำลังใจคุณปู ครับ:cool::cool::cool:

10. ทูนอยุธยา

ทูนอยุธยา สมาชิก

ผมก็ติดตามคุณปูมาตลอดครับ เเละขอบคุณมากๆที่มาลงในเว็บครับ ขอเป็:cool::cool::cool:นกำลังใจให้ครับ

11. kkong72

kkong72 สมาชิก

ขอบคุณและ ติดตามอ่านคุณปูเสมอครับ

12. เมตต

เมตต เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    เป็นแฟนคุณปูตั้งแต่ตั้งกระทู้มา ชอบเพราะไม่ยืดยาวกระทัดรัด เห็นผลเป็นที่ประจัก การที่ทำให้เรารู้อะไรล่วงหน้าบ้างมันก็ตื่นเต้นดีเราเตือนคนอื่นไม่ได้เราก็เตือนตัวเราเองนี่แหละ

13. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณจ้า... ทุกกำลังใจนะคะ...

ตอนนี้ ยังไม่ขอลงกระทู้เรื่องอะไรมากมายแล้ว... แต่ที่เคยบอกเรื่อง แผ่นดินไหวแรงๆ ... พายุแรงๆ ... ระวังกันด้วยนะคะ ... ใต้และเหนือ... อย่างที่บอกระวังๆนะคะ ใช้สติทุกครั้งที่มีปัญหาในทุกเหตุการณ์และสถานะการณ์

อีก 2 วันจะไปขอลัลล่า ทะเลละ... แล้ววันอังคารจะมาลงกระทู้เพิ่มเติมนะคะ ...

14. kitty on ice

kitty on ice เป็นที่รู้จักกันดี

เที่ยวให้ สนุกนะครับ เดินทางปลอดภัย และอย่าลืมแฟนคลับ ทั้งหลายด้วยครับ จะตั้งตารออย่างระทึก :cool:

15. kittapass

kittapass เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้คุณปูครับ

16. pstnong

pstnong Active Member

ขอบคุณค่ะคุณปู ดูแลตัวเองด้วยนะ
    แฟนๆ กระทู้ทุกคนเป็นห่วง
    เที่ยวให้สนุก

คุณปูกลับมาคงมีของฝากจากหัวหิน
    มาให้พวกเราลุ้น!!! อีกแน่ เยยยยย

fishh_

17. siritonmo

siritonmo เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    เที่ยวให้สนุกนะคะ

18. อนุบาล1

อนุบาล1 สมาชิก

27 ธันวาคม 2010
    เป็นกำลังใจให้ด้วยอีกคน
    ขอบคุณครับ

19. nccplace

nccplace เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนนะค่ะ และขอให้เที่ยวให้สนุก ปล่อยวางเรื่องทางนี้ไว้ชั่วคราวนะค่ะ

20. ZincOxide

ZincOxide เป็นที่รู้จักกันดี

ปู คู่กับ ทะเล จริงๆ ว่าแต่ไปคราวนี้ จะมีจิตสัมผัสวิญญาณอีกหรือเปล่านะ อย่าลืมเล่าให้ฟังผลัดเปลี่ยนกับเรื่องภัยพิบัติบ้างก็ดีครับ รอฟังด้วยคน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้