ปี56จะร้ายแรงเหมือนหลายๆคนพูดหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 29 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ได้ครับ.....ไปสำรองที่นั่งฟังประชุมสัมนาหมู่บ้านศีล ๕ ครับ

รายละเอียดจะชัดเจนมาก และได้ถาม/ตอบด้วยตัวเอง ครับ :cool:

2. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    รอเข้าโคลงการหมู่บ้านศีล8อยู่เมื่อไหร่เปิดแจ้งด้วยนะครับ

3. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าร่วมด้วยคนครับท่านNirvana

4. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    :cool: ดีจัง

5. pandadao

pandadao สมาชิก

12 พฤษภาคม 2011
    คุณ Nirvana ค่ะ เปิดให้สำรองที่นั่งฟังประชุมสัมมนาหมู่บ้านศีล ๕ แล้วหรือค่ะ ต้องสำรองที่ไหนค่ะ

6. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    -0- มีมาโฆษณาข้ามกระทู้ด้วย เจอกันที่งานนะคะ ^^

7. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    ดูรายละเอียดและขั้นตอนการจองได้ที่ กระทู้ http://palungjit.org/threads/หมู่บ้านศีล-๕-กับบ้านต้านภัยพิบัติ.321017/

ตามลิ้งนี้ได้เลยค่ะ ^^

8. pandadao

pandadao สมาชิก

12 พฤษภาคม 2011
  9. Nirvana

ทำเลที่ตั้งของหมู่บ้านศีล ๕

รับรองว่าถ้าได้ไปเห็นด้วยสองตา....
    จะต้องหลงรักในวินาทีแรก....อิอิอิอิอิ (kiss)

10. sunafate

sunafate สมาชิกใหม่

27 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณนะครับที่มาเตือน

11. Copenhagen

Copenhagen สมาชิก

คุณ Nirvana พอจะบอกได้ไหมคะ ว่าต้องมีปัจจัยอย่างต่ำเท่าไหร่ สำหรับการจะมีบ้านเล็กๆ ในโครงการนี้สัก 1 หลัง

12. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอบคุณครับคุณปู นับว่ายังมีคนที่คอยเตือนอีกคน ผมก็ทราบมาพอสมควร โดยเฉพาะที่คุณปูบอกเล่าถึงภัยจากแผ่นดินไหวนะ ผมก็สังหรณ์แล้วละครับ ในปี พศ. 2555 นี้เป็นปีที่ครบ 2600 ปีที่พระพุทธเจ้าตรัสรู้ ก่อนตรัสรู้ แม่พระธรณ๊จะขึ้นมาเพื่อบีบมวยผมทำลายกองทัพมาร เพราะกองทัพมารมันอ้างสิทธิเหนือรัตนบัลลังของพระพุทธองค์ พระแม่ธรณีจึงเป็นพยานให้ว่า รัตนบัลลังนี้เป็นของพระตถาคต (พระพุทธเจ้า) ไม่ใช่ของมารปีศาจหรือซาตานตนไหน และบีบมวยผมเพื่อทำลายกองทัพมารครับ ผมจึงหวั่นว่าจะเกิดเรื่องราวเกี่ยวกับแผ่นดิน (เปลือกโลก) ก่อนถึงวันเพ็ญวิสาขบูชาปีนี้

13. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

ปี 2555 มีแต่คนบอกว่า 555 คือ เสียงหัวเราะมีความสุข แต่ในใจดิฉันกับคิดอีกแง่ ลองพูดคำว่า ห้า ด้วยอาการอ้าปากกว้าง ๆ เปล่งเสียงในลำคอพร้อมทั้งหายใจเข้าทางปาก แล้วก็จะรู้เองว่ามันคืออะไร

14. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

เศร้าจัง

เริ่มปลงแล้ว กับน้ำท่วมที่เกิดกับบ้านตนเอง อยู่กับน้ำมานานกว่าเดือน ไม่สามารถอพยพไปไหนได้ มาคิดดูว่า มันเกิดอะไรขึ้นกับประเทศไทยหนอ ทำไมอั๊วต้องมาดำผุดดำว่ายเลี้ยงหมา 6-7 ตัว หรือเขาจะให้เราซ้อมมือเตรียมรับการมาของภัยพิบัติครั้งใหม่ ยิ่งช่วงนี้มีเพื่อน ๆ ที่ทำงาน ญาติ ๆ ตายหลังจากน้ำท่วมหลายคน เริ่มรู้สึกว่าชีวิตคนเราไม่ยืนยาว อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด พร้อมยอมตาย ถ้าหากถึงที่ แต่ถ้ามันมีชีวิตรอด ก็ขอทำบุญต่อ อาจมีทำบาปบ้าง แต่ขอทำบุญมากกว่า ให้บุญช่วยเป็นเชื้อเพลิงรถยนต์ที่จะแล่นไปอีกจังหวัด คืออีกภพภูมิ ที่แม้ต้องกลับมาอยู่ที่จังหวัดเดิม (โลกมนุษย์) ก็ขออธิษฐานกลับมาสร้างบารมีต่อ แม้จะต้องตายกี่ชาติ ก็จะไม่ยอมละคำอธิษฐาน

เพราะฉะนั้น ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านได้ฝ่าฟันชีวิตในปีใหม่นี้ และปีต่อ ๆ ไป ให้มีโอกาสสร้างบารมีถึงที่สุดแห่งคำอธิษฐานของแต่ละท่านเถิด

ผมคิดว่าชาตินี้ไม่เสียดายที่ได้เกิดมาเป็นคนไทยแล้ว เพราะได้ทำดีที่สุดเพื่อช่วยคนอื่นแล้ว จะตายเกิดอีกกี่ชาติก็ยอม

"ข้าไม่กลัว แม้ตัวจะตายเพราะภัยพิบัติ"

15. ศักติ

ศักติ สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2011
    ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกท่านสำหรับการเผชิญสิ่งต่างๆ ในปีหน้า ยังไงก็ขอให้ฝึกการมีสติ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อยุ่ในใจ รักษาศีลห้าให้ครบ โดยเฉพาะศีลข้อ 3 และ 5 สติจะทำให้รอดปลอดภัยครับ

16. srirattana

srirattana เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    คุณปู ไปเที่ยวไหนน้า ..

17. Nirvana

ต้องคุยกันใน pm ครับ

แต่เชื่อว่าทางคุณมีโอกาสเป็นเจ้าของแน่...ครับ

18. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    ติดตามและตามติดคุณปูครับ

ขอบคุณมากๆครับ

19. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ที่ เกิดแน่ๆ ก็คือ แผ่นดินไหวใหญ่...ทั้งภาคเหนือ และทางตอนใต้ เช่น พม่า และอินโดนีเซีย... ที่เห็นมานานแล้ว ก็คือ แผ่นดินไหวหนัก... คนตายเยอะแยะ และ พายุในปีหน้า ระวังพายุบ้านพัง น้ำท่วม... จริงๆ แล้ว ก็กลัว สึนามิ อีกอย่าง... มันเริ่มแล้วค่ะ ที่เห็น... กำลังจะเริ่มมาทีละอย่าง 2 อย่าง ... แต่มาแน่ แผ่นดินไหว

20. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่นดินไหวในไทยใช่ไปไหมคุณ ปู

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้