ปิดรับบริจาค ปิดรับบริจาคค่ะ "ไฟไหม้อาคารเรียน...วอดทั้งหลัง"

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ติงติง, 14 พฤศจิกายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณพี่ติงติง เพื่อนมากนักเข้ามาช่วยให้กำลังใจกัน ความสำเร็จครั้งนี้คงไม่ยาก ความทุกข์สิ่งใดมีขอให้ลอยไปกลับสายน้ำเมื่อวานนี้ด้วยเถิด ขอบุญกุศลที่คุณพี่ติงติงทำไว้นี้ นำไปสู่ความงามสมเป็นเบญจกัลยาณี ด้วยเถิด นะ

อภัยทานต่อกันก็เป็นบุญที่สำคัญ อนุโมทนาสาธุ
    ไฟนี้ถึงจะร้ายแรงแต่ก็เพียงครั้งเดียวชาติเดียว พระบอกไฟที่ยิ่งกว่านี้ยังมีคือโลภ โกธร หลง ในจิตใจคนเรานี้ถ้าละตัดไม่ได้ ก็จะนำทุกข์มาให้ไม่รู้จบเลย
    ขอพระท่านเมตตาตัดทุกข์กรรมไม่ดีให้หมดไปด้วยเถิด ถือเอาพระพุทธเจ้า พระธรรมและพระสงฆ์เป็นที่พึ่ง ตราบถึงพระนิพพาน

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=32577[/MUSIC]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2010
  2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    วันนี้ไปโอนเงินมาเรียบร้อยแล้วค่ะคุณติงติง

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณและอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะคุณพี่เกตุ
    ด้วยเหตุอันเป็นกุศลนี้
    ขอให้คุณพี่เกตุ เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ ถึงพร้อมด้วยความสำเร็จสูงสุดทั้งทางโลกและทางธรรมด้วยเทอญ สาธุๆ

4. ติงติง

คุณเบญจวรรณ แจ้งการโอนทางโทรศัพท์ 1,000 บาท
    ติงขออนุโมทนาและขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
    ...ด้วยบุญกุศลนี้...
    เจตนาใดที่คุณเบญจวรรณได้ตั้งไว้โดยชอบแล้ว
    ขอให้สำเร็จสมประสงค์จงทุกประการค่ะ สาธุ

5. ติงติง

ขอขอบคุณน้องวิชาละ ที่ได้เป็นกำลังใจให้พี่ติงมาโดยตลอด
    ขอบคุณน้องด้วยใจอันบริสุทธิ์ของพี่ค่ะ

6. ติงติง

...เล่าสู่กันฟังนะคะ...
    สภาพวัดทางอีสานนั้น บางวัดจะมีเฉพาะหลวงตาที่อายุมากแล้วอยู่วัดเพียงรูปเดียว ในภาพนี้ คือภาพศาลาวัด ของวัดแห่งหนึ่ง ในเขตตำบลห้องแซง อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร ที่ติงไปถ่ายมา ช่วงไปสำรวจโรงเรียนเพื่อออกค่ายพัฒนา ศาลานี้ ยังใช้ประโยชน์เป็นที่ฉันภัตตาหารของพระ แต่ก็อยู่ในสภาพจวนจะพังแล้ว...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  7. ติงติง

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

โรงเรียนในชนบท
    นี่คือภาพถ่ายอาคารเรียน ของโรงเรียนในหมู่บ้านเดียวกัน เวลาเอานิ้วมือจิ้มไปที่ผนังห้องเรียน นิ้วเราจะทะลุเข้าไปได้ เพราะไม้ที่เป็นผนังห้องนั้น ถูกปลวกกินผุไปแล้ว แต่อาคารนี้ เยาวชนของเรา ยังใช้เป็นที่เรียนอยู่ทุกวัน

8. ติงติง

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

โครงการอาหารกลางวัน

ภาพนี้ มีบ่อเลี้ยงปลา ภาพปลวกที่เด็กนักเรียนหามาเลี้ยงปลา ภาพแปลงผักที่เด็กตัวน้อยๆช่วยกันปลูก และสุดท้ายภาพเรือนเพาะเห็ด ที่ใช้เป็นอาหารกลางวันของพวกเขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  9. ติงติง

[​IMG] [​IMG]

ภูมิทัศน์ในบริเวณโรงเรียน
    สองภาพแรกคือ สนามเปตอง ที่ใช้ลานดินธรรมดาๆ ติงเคยเห็นหลายโรงเรียน ที่มีสนามกีฬาเพียงประเภทเดียวในโรงเรียนคือสนามเปตองแบบเดียวกันนี้
    แถวกลาง คือเวทีการแสดงของเด็กๆ ที่ใช้ไม้มาต่อกันเป็นเวทีแสดงความสามารถของหนูๆ
    สุดท้ายคือสภาพบ้านพักครูหนึ่งในสองหลังที่มีอยู่ น่ากลัวอันตรายที่จะเกิดกับเด็กๆนะคะ
    สภาพโรงเรียนแบบนี้ เรายังจะคาดหวังสิ่งใดกับการจัดการศึกษาของไทย?

10. yen-jit

yen-jit เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    โอนเข้าบ/ช กองทุนช่วยเหลือแล้วค่ะ 400 บาท เวลาเกือบ 2 ทุ่มวันนี้แหละค่ะ

อนุโมทนาบุญทุกๆท่านด้วยค่ะ

11. ติงติง

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาสาธุการค่ะ
    ขอคุณพระได้โปรดประทานพรอันประเสริฐสุดแด่คุณและครอบครัวนะคะ
    สาธุๆๆ

12. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    วันนี้เวลาประมาณ 09.00 น. ผมจะโอนเงินจำนวน 680.33 บาทตามเลขบัญชี ธ.กรุงไทย ออมทรัพย์ สาขาเลิงนกทา บัญชีเลขที่ 325-027-4046 ขอให้น้องๆมีความสุขกับการเรียนนะครับ จากพี่ๆ กรมสารวัตรทหารเรือและครอบครัว

13. ติงติง

พี่ติง ขออนุโมทนาบุญกับน้องหมู
    (พี่ๆกรมสารวัตรทหาร)และครอบครัวมากๆนะคะ
    บุญกุศลนี้ ขอให้ได้มีส่วนในการอุปถัมภ์ค้ำชูน้อง
    ให้เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน
    และมีสุขภาพที่แข็งแรง
    เจริญสุขเจริญธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ

14. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    โอนให้เรียบร้อยแล้วครับเวลา 08.56 น. ขอบพระคุณมากครับพี่ติงที่อวยพร...ผมก็ขอให้พี่ติงเป็นสะพานบุญต่อไปจากสะพานเล็กๆจนถึงสะพานใหญ่ๆเท่าสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาเลยนะครับ...ดูแลสุขภาพด้วยนะพี่ติง...เป็นห่วงเดี๋ยวจะดูซูบไป..55555

15. ติงติง

คุณน้องหูม...
    พี่ติงฝากไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมาเอาคืน 5555
    น้องให้พรพี่ติงเติบโตเท่าสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา
    ไหนเลยจะกล้าซูบลงได้
    ชิชะ...ประเดี๋ยวจะไปสั่งข้าวขาหมูสัก 15 ชาม
    แลข้าวมันไก่อีก 14 ชาม
    มอบให้น้องหูมทั้งหมดเลย

16. ติงติง

วันนี้ 07:37 PM
    บุญทรงพระเครื่อง

หวัดดีครับอ.จ. ผมโอนเงินไฟไห้ ร.ร.จากบัญชี ๖๑๙-๐-๑๕๗๔๒-๔ เวลา ๑๗;๐๒น. เข้าบัญชี เลขที่ ๓๒๕-๑-๓๑๐๓๑-๓ จำนวนเงิน ๕๐๐ บาทค่าธรรมเนียม ๒๐ บาทขออ.จ.ติงติงตรวจสอบดูนะครับโมทนาสาธุครับผม ​

ติงขอขอบพระคุณคุณบุญทรงพระทรงเครื่องและอนุโมทนาเป็นอย่างสูงค่ะ
    ขอคุณพระประทานพรให้คุณและครอบครัวค่ะ

17. ติงติง

วันนี้ 03:27 PM
    คนไทในสโลวีเนีย
    ๒๒-๑๑-๒๐๑๐ เวลา ๑๕.๑๖ น. โอนเงิน ๕๐ ยูโร ค่าส่ง ๙.๖๐ ยูโร
    ไปที่ หมายเลข ๓๒๕ ๑๓๑๐ ๓๑๓ ธนาคารกรุงไทย บัญชีรจนา พุ่มจันทร์
    ผู้ร่วมบริจาค ๓ ท่าน กราบอนุโมทนาสาธุ

ติงขอขอบพระคุณคุณคนไทในสโลวีเนียเป็นอย่างสูงค่ะ
    อนุโมทนาในจิตอันเป็นกุศลของคุณ
    และทุกๆท่านที่เกี่ยวข้อง
    บุญกุศลใดที่ติงตั้งใจทำมาโดยประณีตแล้ว
    ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
    ขอบุญกุศลนั้นได้ส่งผลถึงคุณและครอบครัว
    ตลอดจนผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกๆท่านค่ะ...สาธุ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  18. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณติงครับ

เมื่อวานได้โอนเงินไปที่บัญชี

"กองทุนช่วยเหลือไฟไหม้โรงเรียนชุมชนห้องแซงวิทยา"
    ธนาคารกรุงไทย สาขาเลิงนกทา ประเภทออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 325 027 4046

รวม 1,000 บาท ซึ่งเป็นเงินของผมและคณะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ

19. ติงติง

ติงกราบขอบพระคุณคุณธรรมสถิตและคณะเป็นอย่างสูงค่ะ
    และขออาราธนาคุณพระศรีรัตนตรัย
    คุณพระสยามเทวาธิราช
    คุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายทั่วสากลโลก
    ได้โปรดมีเมตตาธรรม
    คุณธรรมสถิตและท่านทั้งหลาย
    ที่ได้มีส่วนร่วมในกระทู้นี้ทุกท่าน
    ได้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ
    ความปรารถนาอันใดที่ตั้งไว้โดยชอบ ประกอบด้วยธรรม
    ขอให้สัมฤทธิ์ผลตามที่มุ่งมาดปรารถนา
    จงทุกประการเทอญ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  20. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> ผมขอมอบพระเครื่อง ให้ผู้ที่โอนเงินในบัญชี
    "กองทุนช่วยเหลือไฟไหม้โรงเรียนชุมชนห้องแซงวิทยา"
    ธนาคารกรุงไทย สาขาเลิงนกทา ประเภทออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 325 027 4046

ตั้งแต่วันที่23พ.ย.-5ธ.ค.นี้ (โอนแล้วกรุณาpostslipหรือsmsที่089-783-9197)

รายการที่1 พระพิมพ์ หกกษัตริย์
    (มอบให้ผู้ร่วมบุญชุดละ400บาท หรือ3ชุด1,111บาท จัดส่งให้ฟรี)

ซึ่งเป็น พิมพ์พระของหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค
    เข้าร่วมในอุโบสถ ในพิธีพุทธาภิเษก ในครั้งนี้ด้วย

การจัดสร้าง พระพิมพ์หกกษัตริย์ ในครั้งนี้
    คณะศิษย์ของ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์
    ได้จัดสร้างถวายวัดศาลพันท้ายนรสิงห์
    เพื่อเป็นการน้อมถวาย เพื่อบูชาพระคุณหลวงปู่ปานฯ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้