ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณพัชรี เลิศคงคาทิพย์ และ diya ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ๓ วัด ค่ะ (วัดป่าชลิตานุสรณ์ วัดราชายตนบรรพต และวัดห้วยแร่)
    โอนเงินเข้าบัญชี ธ.กรุงเทพ เลขที่ ๐๓๖๗๑๕๒๓๔๕ วันนี้ เวลา ๑๓:๑๘ น. จำนวน ๓๕๗ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้องทุกท่านในทุกๆ บุญกุศลด้วยนะคะ สาธุค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2014
  2. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขอแสดงความยินดีกับคุณวาสุเทพด้วยค่ะ..

ก่อนอื่นขออนุโมทนาบุญกับคุณ Giant 1 ที่ช่วยสรุปข้อมูลการประมูลดวงแก้วจักรวรรดิราชด้วยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ KoKoWalk คุณ am12 คุณ prapart54 และคุณ mooom ที่ร่วมประมูลเพื่อร่วมบุญสร้างพระพุทธวิปัสสีฯ บุญถวายเทียนพรรษา ๓ วัด และบุญสร้างพระปางเปิดโลกด้วยค่ะ

และขอแสดงความยินดีกับคุณวาสุเทพที่ได้เป็นผู้ดูแลดวงแก้วจักรวรรดิราชต่อไปค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ช่วยเชียร์และร่วมอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

3. Numsai

ก่อนที่จะนำประวัติดวงแก้วชุดดวงแก้วศุภเรศวร์นวปกรณ์เสนอต่อไป เนื่องจากพระท่านให้นำธรรมทานเรื่องของกั้นเขต เพื่อป้องกันภัยต่าง ๆ อันจะเกิดขึ้นในอนาคต
    เรื่องนี้เป็นปัจจัตตัง ขอนำเสนอ เพื่อเป็นธรรมทานแก่ท่านผู้สนใจ

หากท่านใดที่มีความเห็นต่าง ขอความกรุณางดการนำไปวิจารณ์ในที่ลับ หรือในที่สาธารณะ เพื่อกันวิบากอันจะเกิดขึ้นแก่ท่านในอนาคตต่อไป

เนื่องจากนับจากนี้ไปไม่เกิน ๓ ปี ผลทั้งกรรมดีและกรรมชั่วจะปรากฏให้มนุษย์ทั้งหลาย เป็นเรื่องของเบื้องบนจัดสรร ดิฉันขอเพียงทำหน้าที่ที่ตนเองได้รับมอบหมายให้สมบูรณ์

ขอความเจริญในโลก และทางธรรมพึงบังเกิดแก่ทุกท่านที่มีสัมมาทิฐิด้วยเถิด

์ีNumsai

4. Numsai

..การกั้นเขต เพื่อป้องกันภัย..

ขออนุญาตนำภาพนี้ประกอบ เพื่อให้เห็นภาพชัดเจนค่ะ

ลูกขอนอบน้อมต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบ ๆ กันมา

ขอรวบรวมตะบะเดชะพะละกำลังอันผลแห่งการบำเพ็ญมาแต่อดีตนับอสงไขยไม่ถ้วน ขอวิชชาแต่โบราณกาลล่วงหลังสมัยของสมเด็จพระพุทธมันตรวาทโคตรสัมมาสัมพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว

ย้อนหลังจากนี้ไปกว่า ๑๕๐ อสงไขย อันเป็นเหตุให้มีภัยพิบัติ เป็นเหตุให้มนุษย์ทั้งหลายต่างล้มตายเป็นอันมาก มีกำแพงมนต์หนึ่งนามว่า มหาธารณีโคตรมันตรานีสูตร เป็นมนต์อันป้องกันภัยแก่ผู้ที่นับถือในพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์

๑.สวดบูชาพระรัตนตรัย ,สวดบูชาพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ(อิติปิโส ๓ ห้อง)

๒. บทมหาธารณีโคตรมันตรานีสูตร คาถาบทนี้เป็นการผูกมนต์ของท้าวจาตุมหาราชทั้ง ๔ ในสมัยนั้น เพื่อป้องกันภัยแก่มนุษย์ที่มีศีลธรรมให้พ้นจากภัยอันเกิดจากเทวดา และอมนุษย์ทั้งหลายที่ทำหน้าที่นำโรคภัย หรือภัยพิบัติอื่น ๆ มาทำให้มนุษย์ต้องสิ้นบุญก่อนอายุขัย
    บทมหาธารณีโคตรมันตรานีสูตร

นะโม ๓ จบ

อิติปิโสภะคะวา สัมมาสัมพุทธัสสะ
    เมตตาปารมี มหาธารณีโคตรมนตรา โพธิยายะ
    มหากรุณาปารมี สักกเทวมนุสสานัง
    อุปปัทวา มหันตวา วินาศสันตุ
    นะโมพุทธานัง นะโมธัมมานัง นะโมสังฆานัง
    ปัตติ ปัตติ ประสิทธิยาหายะ
    สัพพะพุทธานัง สัพพะธัมมานัง สัพพะสังฆานัง ภะวันตุเมฯ

(สวดอย่างน้อย ๙ จบ ในระหว่างให้น้อมใจตั้งจิตไว้ที่พระนิพพาน ขอบารมีของพระพุทธเจ้า และเหล่าพระโพธิสัตว์ทั้งหลายไปพร้อมกัน

เมื่อจิตเป็นสมาธิจะเกิดแสงสว่างขึ้นกลางใจ แสงนั้นจะขยายไปรอบ ๆ บริเวณ สิ่งอวมงคลทั้งหลาย หรือสิ่งที่ไม่ดีในบ้าน หรือเขตของเราจะออกไปจากเขต แสงนั้นจะสว่างขึ้นเรื่อย ๆ จนครอบคลุมไปทั่วบ้านเรือน หรือมองไม่เห็นกายของเราในขณะนั้น )

เมื่อสามารถขจัดสิ่งอวมงคลออกไปแล้ว เราจะทำการกั้นเขตบ้าน หรือบริเวณที่ต้องการ

๓. กั้นเขต โดยการสวดอิติปิโส ๙ จบ
    สวด ๕ จบแรกโดยนึกถึงบ้าน หรือบริเวณเขตที่เราจะกั้น จากนั้นให้สวดอิติปิโสเพียงห้องเดียว ๕ เขต อธิษฐานเป็นสายสิญจน์ล้อมบ้าน หรือบริเวณที่ต้องการกันภัยไว้ ๕ ชั้น

จากนั้นจบที่ ให้อธิษฐานไหว้ทิศเบื้องบน ๑ จบ ด้านซ้ายไปขวา หรือขวาไปซ้ายก่อนก็ได้
    สวดจบที่ ให้อธิษฐานไขว้ทิศเบื้องบนที่เหลืออีก ๑ จบ

จากนั้นจบที่ ๘ และ ๙ ให้อธิษฐานไขว้ทิศเบื้องล่างทั้งสอง รวมเป็น ๙ จบ

เวลาอธิษฐานกั้นเขต หากได้ทิพยจักขุญาณ จะเห็นเป็นแสงสีทองวิ่งตามบริเวณที่เราจะกั้นไว้ ให้จิตเป็นสมาธิให้มากที่สุด จึงจะมีผล

การกั้นเขตนี้ อาจจะทำเพียงครั้งเดียว หรือทำได้ทุกเดือน โดยเลือกวันธรรมสวนะใดก็ได้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

5. Numsai

สำหรับการกั้นเขต โดยสวดอิติปิโส ๙ จบนั้น สมเด็จองค์ปฐมได้เคยสอนดิฉันไว้ในช่วงน้ำท่วม

เมื่ีอปี ๒๕๕๔ เกิดอุทกภัยน้ำท่วมกรุงเทพฯ ทางเข้าหมู่บ้านของดิฉันทั้ง ๒ ทาง มีน้ำท่วม ถนนฝั่งตรงข้ามหมู่บ้านน้ำท่วมกว่า ๑ เมตร ส่วนหมู่บ้านของดิฉันน้ำไม่ท่วม ทั้ง ๆ ที่อยู่ตรงข้ามกัน ยังมีเส้นทางที่สามารถเดินทางออกไปนอกหมู่บ้านได้ จึงไม่มีปัญหาเรื่องชีิวิตความเป็นอยู่แต่อย่างใด

ก่อนน้ำจะมา พระท่านให้อธิษฐานล้อมเขตกั้นบริเวณหมู่บ้านไว้ ส่วนพระคาถาบทมหาธารณีโคตรมันตรานีสูตรนั้น พระท่านเพิ่งให้มาวันนี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

6. Tingpkt

Tingpkt เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับพี่น้ำใสครับที่ นำเรื่องการกันเขต เพื่อป้องกันภัย มาเป็นธรรมทาน
    ผมขออนุญาติ คัดลอกไว้เพื่อนำไปใช้ภาวนาครับพี่
    ปี 54 บ้านโดนน้ำท่วมยังจำได้ดีครับ ต้องหอบลูกตอนนั้นเพิ่งคลอดได้ 7 วัน กับ
    ภรรยาที่กำลังพักพื้น หนีน้ำกัน หลังน้ำลด ก็ต้องเข้ามาทำความสะอาดขนของทุก
    อย่างในบ้านที่โดนน้ำท่วมทิ้งหมด เพราะบ้านมีเด็กทารก เกือบจะสามปีแล้ว
    เวลาผ่านไปไว

7. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    โอนเงิน 28,500 บาทแล้วครับ
    วัน-เวลาที่ทำรายการ 29/05/2557 - 20:04:40
    ธ.ไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชีผู้รับเงิน 0802526472

ขออนุโมทนาทุกบุญกุศลของทุกท่าน และผู้ที่ร่วมประมูล/ร่วมเชียร/ร่วมอนุโมทนาด้วยครับ
    ฝากดวงแก้วไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะหาโอกาสไปรับเอง

8. dookdooy

dookdooy สมาชิก

23 พฤษภาคม 2014
    กราบขอบคุณพี่น้ำใสค่ะ หนูได้รับดวงแก้วพระปัจเจกแล้วค่ะ ตอนแรกที่ได้รับ รู้สึกตื่นเต้นดีใจ น้ำตาคลอเหมือนได้ของรักของหวงคืนมาอย่างไรไม่รู้เลยค่ะ มีอาการดีใจและสุขใจน้ำตาไหลในคราวเดียว อยากจะเรียนถามพี่น้ำใสและท่านผู้รู้ทั้งหลายค่ะ ว่าเราควรตั้งไว้ด้วยกันกับพระพุทธเจ้า รึพระสงฆ์ดีค่ะ คือที่บ้านหนูพระพุทธเจ้าจะอยู่หิ้งข้างบนค่ะ ส่วนพระสงฆ์องค์เทพต่างๆจะอยู่หิ้งข้างล่างถัดๆกันลงมาเป็นชัดๆค่ะ คือหนูเพิ่งอายุ 24 ไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เลยค่ะ ยังเป็นวัยรุ่นธรรมดาทั่วไป อยากจะให้ท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยสงเคราะห์หน่อยค่ะ หนูสนใจการปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิ ได้รู้จักกับหลวงพี่ท่านหนึ่งอยู่ทางภาคเหนือค่ะ พระท่านจะเมตตาสงเคราะห์เสมอหากมีการทำบุญที่พวกพี่ๆทั้งหลายบอกบุญผ่านเว็ปมา พระท่านก็จะเมตตาเอามาบอกหนู ครั้งหนึ่งหนูได้มีโอกาสเห็นพี่น้ำใสตัวเป็นๆ ดีใจมากเลยค่ะ แต่ท่านผู้รู้คนอื่นๆไม่รู้ใครเป็นใครค่ะ บังเอิญหนูได้ไปร่วมเลี้ยงโรงทานที่วัด พระบาทห้วยทรายขาว ของท่านพระอาจารย์ขันธ์ ค่ะ แล้วหลวงพี่ท่านก็บอกว่า คนนี้คือพี่น้ำใส หนูเลื่อมใสในการปฏิบัติธรรมของพี่น้ำใส กับพี่ๆท่านผู้รู้ทุกคนมากเลยค่ะ ขอกราบอนุโมทนาสาธุ ในการปฏิบัติธรรมนั่งสมาธิของพี่ๆทั้งหลายค่ะ อีกเรื่องหนึ่งค่ะหนูจะรบกวนถามค่ะ คือว่า ตอนนี้หนู อยากจะเปิดให้เช่าบูชาพระ เพื่อจะนำรายได้ส่วนหนึ่งร่วมถวายเป็นค่าเดินทางให้แก่หลวงพี่ ที่ท่านเมตตาหนู เวลาหลวงพี่ท่านเดินทางไปปฏิบัติธรรม และอีกส่วนหนึ่งจะนำรายได้ไปทำบุญและเก็บไว้ซื้อที่ดินคืนจากอิสลาม เพื่อจะสร้างวัดและถวายให้เป็นพุทธบูชา คือว่าที่ดินที่หนูอยู่ตอนนี้ สมัยหลายร้อยปีก่อนเป็นเขตวัดค่ะ ใกล้ๆบ้านหนูไม่ถึงเมตร มีพระอาจารย์ที่วัดหลวงพ่อสด ราชบุรี ท่านเคยบอกไว้ว่า มีเจดีย์เก่าอยู่ ถ้าขุดลงไปสองสามเมตรจะเจอ แต่พอยายหนูตายไป ลูกๆทั้งหลายก็แบ่งมรดกกัน ที่ส่วนนั้นเลยเป็นของลุง หนูเลยอยากเก็บเงินไว้ เพื่อสักวันจะได้ซื้อที่ดินตรงนั้นต่อลุงแล้ว กั้นเป็นเขตแดนเหมือนที่เคยฝันไว้ค่ะ อีกอย่างที่ๆดินกับหลังบ้านหนูเป็นที่ของอิสลามค่ะ เมื่อก่อนตอนหนูอายุสัก 19 หนูเคยเห็น เป็นลำแสงเขียวๆกับเหลือง ลอยๆมาแล้วมาตกตรงนั้นสองลูกค่ะ หลวงพี่ท่านบอกว่าตรงนั้นอาจเป็นเขตวัดเก่า หนูเลยตั้งใจว่าถ้ามีเงิน จะซื้อที่ดินของลุงกะของคนอิสลามนั้น คืนมา แล้วทำใหม่ค่ะ มีพระอาจารย์ทางลำพูน ท่านก็อยากจะให้เป็นที่ปฏิบัติธรรมค่ะ พระท่านจะมาสอนเอง หนูอยากจะถวายให้เป็นที่ปฏิบัติธรรม แก่พระสงฆ์และผู้ปฏิบัติธรรมทั้งหลายค่ะ แต่หนูไม่ได้จะทำเป็นอาชีพหลักนะค่ะ อาชีพหลังของหนูตอนนี้คือ การขายเนื้อวัวค่ะ ที่บ้านของหนูทำมาสามชั่วอายุคน หนูเป็นรุ่นที่สาม ตั้งใจไว้ว่าถ้าสักวันมีเงินสักก้อนพอลงทุนก็จะเลิกค่ะ อยากเปิดร้านขายสังฆทาน เห็นองค์พระ ต่างๆได้กลิ่นธูปหอมๆแล้วรู้สึกดีค่ะ สุขใจดี แต่ตอนนี้หนูอยากจะเปิดให้เช่าบูชาพระ เฉพาะพระ ไม่เอาเครื่องขางอ่ะค่ะ อย่างถ้าเช่ามา 500 อาจปล่อย สัก 800 ถ้าคนที่เค้าอยากได้แล้วไม่มีจริงๆก็จะปล่อยราคาทางวัด แต่แค่คิดค่ะยังไม่ได้ทำหนูกลัวบาป เพราะกับอาชีพปัจจุบันก็บาปเกินพอแล้วค่ะ เลยอยากจะให้ท่านผู้รู้เมตตาสงเคราห์หนูสักหน่อย ว่าถ้าเราให้เช่าบูชาพระ จะบาปไหมค่ะ ถ้าบาปหนูก็จะไม่ทำค่ะ อีกเรื่องค่ะ คือหนูอยู่เชียงใหม่ ตอนนี้แต่งงานมีลูกสองแล้ว กับการนั่งสมาธิหนูก็นั่งได้บ้างไม่ได้บ้าง บ้างทีก็ไหว้พระเสร็จกำลังจะนั่ง ลูกก็ร้องค่ะ ลูกคนโต 6 ขวบ คนเล็ก 7 เดือน แต่มีครั้งหนึ่งหลวงพี่ท่านได้นำหนังสือหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาให้อ่านหนูก็อ่าน รู้สึกว่าดีใจมาก คำสอนของท่านบางทีก็มีมุขตลก เลยชอบอ่านหนังสือของท่าน เพราะอ่านแล้วไม่เครียดดีค่ะ เป็นหนังสือธรรมที่อ่านแล้วทำให้หัวเราะได้ค่ะ เลยเกิดปิติอะไรไม่รู้ค่ะอยากจะนั่งสมาธิ เลยไปนั่งสมาธิค่ะ เพราะตอนนั้นไม่ได้คิดเรื่องเงินทอง ลูกและสามี อะไรเลยค่ะ นั่งไปก็ภาวนาไป หนู ภาวนา พุทโธค่ะ จนเริ่มเหมือนจะรู้สึกว่าลมหายใจอ่อนลงเรื่อย เหมือนไม่มีลมหายใจหนูสะดุ้งเลยค่ะ หลุดออกจากสมาธิ แบบว่ากลัวตาย ! (แหะๆ)แบบว่าไม่เคยค่ะ ความรู้เรื่องนี้ก็แทบจะไม่มีเลย เรียกว่าไม่มีเลยก็ว่าได้ค่ะ พอดีหนูสนใจในการปฏิบัติของหลวงพ่อฤาษีลิงดำค่ะ เมื่อก่อนก็ไม่ได้สนใจค่ะ ก็ตั้งแต่มารู้จักกับหลวงพี่ท่านก็สอนและเมตตาเอาหนังสือเอาอะไรมาให้อ่านค่ะ เพราะหนูก็เป็นโรคประจำตัว คือความดันโลหิตสูง เพิ่งรู้ตัวตอนคลอดลูกคนที่สอง เริ่มมาอาการกำเริบค่ะ หมอนิลุมเป็นสิบคน ต้องนอนไอซียูพักฟื้นอยู่โรงบาลเกือบเดือนหมอถึงจะปล่อยออกมาได้ ก่อนจะเข้าไปนอนโรงบาลก็ได้อ่านหนังสือที่หลวงพี่เอามาให้ค่ะและรู้ซึ้งว่า สังขารไม่เที่ยงมีความเจ็บความปวดค่ะ หนูบอกไม่ถูกอ่ะค่ะ แบบว่าบางทีก็คิดเบื่อกับร่างกายและกับที่เป็นอยู่ คือเหมือนคำที่พระท่านเคยบอกไว้ ถ้ามีลูก มีสามี มีครอบครัวพวกขันธ์ห้าทั้งหลายก็เพิ่มขึ้นมาอีก เราก้ห้า คนละห้า ตอนนี้หนูก็ไม่ได้กินยาความดันของหมอแล้วค่ะ แม่เอายาสมุนไพรพื้นบ้านมาให้กินแล้วก็เหมือนโรคมันหายไปไม่ปวดหัวหนูเลยหยุดกิน มาสักไม่ถึงอาทิตย์เริ่มมีอาการหนักมากปวดหัวตลอดอยากจะอาเจียนบ้าง เลยกินพาราสองเม็ดแล้วก็ขึ้นไปเปิดบทสวด กรณียเมตสูตร ฟังค่ะ รู้สึกว่าสุขใจสบายใจ ลืมความเจ็บปวดหายปวดไปบางที่คิดๆไปก็เลยอยากจะไปนั่งสมาธิ ไปเที่ยว สวรรค์ นรก อะไรแบบนี้อ่ะค่ะ แต่หนูเป็นคนกลัวผีนะคะ ตั้งแต่เด็ก จนมาได้รู้จักกับหลวงพี่ท่านก็สอน แต่ยังไม่หายหวาดกลัวค่ะ ยังกลัวอยู่นิดๆบางทีก็สงสารพวกผีเค้าค่ะ ถ้ามาเข้าฝันขอดีๆ ก็จะทำบุญให้แต่ บางทีมาแบบว่าร้ายๆ ก็จะโต้ตอบกลับไปบ้าง ตีบ้าง บ้างทีที่มือก็มีอาวุธเป็นสร้อยพระบ้าง มีพระฤาษีปู่สมิงพรายบ้าง เพราะหนู นับถือ หลวงปู่หงษ์ หลวงปู่กาหลง หลวงพ่ออั้น แล้วก็มาหลวงพ่อฤาษีลิงดำ กับ หลวงปู่ปานค่ะ ถ้าผีมาเยอะจริงๆ ก็จะนึกถึงหลวงปู่ฤาษีสิงสมิงพราย ถ้าเยอะแบบที่เคยฝันมา ก็พระพุทธเจ้าค่ะ คืออยากจะถามว่าอย่างหนูนิจะนั่งสมาธิได้รึป่าค่ะ แล้วที่เชียงใหม่พอจะมีที่สอน การปฏิบัติสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำไหมค่ะ กราบขอบพระคุณล่วง ค่ะ

9. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    กราบขอบพระคุณท่านพี่น้ำใสสำหรับธรรมทานเรื่องการกั้นอาณาเขตเพื่อป้องกันภัยค่ะ
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ 25 พฤษภาคม เวลาประมาณ 19.00 น.
    ได้เกิดลมพายุพัดอย่างรุนแรงมายังหมู่บ้านที่หนูอาศัยอยู่ค่ะ
    ลมได้พัดเอาพายุลูกเห็บและสายฝนมาด้วย ซึ่งเป็นพายุลูกเห็บในรอบหลายปีของที่นี่ค่ะ
    ขณะกำลังดีใจที่เห็นลูกเห็บและกำลังจะเก็บ ก็แลเห็นลมที่พัดมาหมุนติ้วๆ รุนแรง และกรรโชก
    บ้านของตาลที่ค่อนข้างจะแข็งแรงยังถูกฝนสาดเปียกซึมเป็นวงกว้าง
    บ้านสั่นเหมือนโดนเขย่าอย่างแรง หลังคาบ้านแทบจะหลุดปลิวไป

พอรุ่งเช้าพายุสงบก็ออกมาสำรวจความเสียหายค่ะ
    ปรากฎว่าต้นไม้ภายในบ้านโดนแรงลมฟาดอย่างแรงจนเอนลง
    แต่ส่วนอื่นๆ และตัวบ้านไม่ได้รับความเสียหายใดๆ โชคดีจริงๆค่ะ

ตาลได้ออกไปสำรวจภายในหมู่บ้าน พบว่าบ้านหลายหลังได้รับความเสียหายอย่างหนัก
    บางหลังฝาบ้านหายไปกับลม ต้นไม้หักโค่น เสาไฟล้มระเนระนาด หลังคาปลิวบ้างค่ะ
    ดังรูปที่แนบมาให้ดูนี้ค่ะ (ขออนุญาตลงรูปพรุ่งนี้ค่ะ เน็ตช้ามากเลย)

ตื่นเต้นจริงๆค่ะ ผู้เฒ่าผู้แก่บ่นเป็นเสียงเดียวกันว่าเกิดมาไม่เคยพบเคยเห็น
    ตาลก็ไม่เคยพบเหตุการณ์แบบนี้มาก่อน จึงตื่นเต้นและเปลี่ยนเป็นกลัวในตอนกลางคืน
    โชคดีมีเทวดานางฟ้าหลายท่านได้เมตตาช่วยเอาไว้จึงอยู่รอดปลอดภัย ทรัพย์สินไม่เสียหายใดๆ ค่ะ
    บทเรียนครั้งนี้คือออย่าประมาทและคิดว่าความตายอยู่ไกลเกิน เราอาจสูญเสียชีวิตและทรัพย์สินได้ตลอดเวลาค่ะ

วันนี้จึงขอถ่ายทอดประสบการณ์เล็กๆให้อ่านกันนะคะ
    และขอน้อมรับพระคาถาของพี่น้ำใสไปใช้ค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      798.9 KB
      เปิดดู:
      52
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  10. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011
    บุญรักษา คุณพระคุ้มครอง และยังมีเทวดานางฟ้าดลบันดาลให้แคล้วคลาดปลอดภัย นี่แหละหนาผลแห่งการทำบุญ ทำทาน และการนั่งสมาธิ ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำตาลด้วยครับ สาธุ

11. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อัพรูปได้โพสละภาพค่ะ มันแปลก ๆ แฮะ

ขนาดไฟล์:
      744.2 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  12. Miss Brown

กราบขอบพระคุณที่ให้กำลังใจเจ้าค่ะ คุณ Giant 1
    วันที่ ๑๗ เดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ครอบครัวของตาลได้จัดทำบุญ
    ถวายภัตตาหารพระภิกษุสงฆ์จำนวน ๕ รูปและถวายสังฆทานที่บ้าน
    ในช่วงเช้าได้จัดพิธีบวงสรวงเล็ก ๆ ตามแบบฉบับของหลวงปู่ปานวัดบางนมโค
    และหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงค่ะ

ตาลได้อธิษฐานขอให้ท่านท้าวมหาราชช่วยเมตตาคุ้มครองทรัพย์สิน
    และบ้านเรือนจากภัยต่าง ๆ รวมถึงภัยธรรมชาติ
    คาดว่าเหตุที่ยังปลอดภัยอยู่ก็เพราะเหล่าท่านทั้งหลายได้มีเมตตาสงเคราะห์ลูกหลานค่ะ
    อีกทั้งท่านสิทธิสัตตะยังเข้าสมาบัติช่วยเหลืออีก ทำให้ทุก ๆ อย่างไม่แย่อย่างที่คิด

คิดว่าตนเองโชคดีมากที่ได้เกิดเป็นลูกหลานของท่าน
    ทำให้รู้สึกว่าพระคุณของพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า
    พระธรรมและพระอริยะสงฆ์ทั้งหลาย อันมีหลวงพ่อพระราชพรหมยานฯ หลวงปู่ปาน ฯลฯ
    ซึ้งเข้าไปในใจดวงน้อย ๆ ค่ะ มันซาบซึ้งแบบบอกไม่ถูกเลยทีเดียว

และขอโมทนาบุญกับคุณ Giant 1 ทุก ๆ บุญด้วยนะคะ
    เห็นว่ามาช่วยสรุปการประมูลทุก ๆ ครั้งเลย สาธุ สาธุ ค่ะ

13. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ร่วมบุญถวายเทียนพรรษา ๓ วัด (วัดป่าชลิตานุสรณ์ วัดราชายตนบรรพต และวัดห้วยแร่)
    วันที่ 30 พ.ค.57 เวลา 9.50 น.
    ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ เลขที่ 036-7-15234-5
    จำนวน 500 บาท อนุโมทนาบุญ ทั้งหมด ทั้งมวล

14. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เดือนฉาย พี่โม พร้อมครอบครัว ร่วมถวายเทียน 3 วัด
    จำนวน 1000 บาท (โอนแล้วค่ะ)
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านค่ะ
    จันทรกาล

15. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    คุณจิตตัง ครับ

คืออย่างนี้นะครับ ผมว่าถ้า คุณอ่านที่พี่น้ำใส โพสดีๆ มันก็ได้คำตอบไปในตัวอยู่แล้วหล่ะครับ

จริงๆ พระพุทธเจ้าในสายปราบมาร ท่านก็โปรดสัตว์นะครับ ความเป็นพระพุทธเจ้ามีหน้าที่สั่งสอนสรรพสัตว์ให้ไปพระนิพพาน ดังนั้นพระพุทธจ้าในสายปราบมาร ก็รวมสายโปรดไว้ในพระองค์เดียวกันนะครับ ซึ่งเราจะเห็นได้มาท่านจะต้องบำเพ็ญมากกกว่า สายโปรดอีก 30 เท่า แล้วก็เป็นคนละหลักสูตร ดังนั้น ก็ต้องมาทางสายใด สายหนึ่ง จะเป็นสายโปรด หรือ สายปราบมาร ก็ต้องเลือกเอานะครับ เพราะข้อสอบมันคนละชุดครับ

จากสายโปรด ไปยัง สายปราบมาร ก็ต้องเริ่มนับ 1 ทำบารมีใหม่

จากพุทธภูมิ ลามาเป็น พระปัจเจกพุทธเจ้า ก็ต้องเริ่มนับ 1 ทำบารมีใหม่

เหมือนคนเราเดินไปเชียงใหม่ ไม่พอใจก็ต้องกลับบ้านมาแพ็กกระเป๋าไป บขส. ขึ้นรถทัวร์ ไป เชียงใหม่ เพราะคิดว่ามันดีกว่าครับ

ดังนั้น พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ท่านช่วยเหลือโปรดสัตว์ทั้งหลายทั้ง 31 ภูมิให้ถึงความพ้นทุกข์ เป็นสัตถาเทวมนุสานัง เป็นครูของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
    เหมือนกันทุกพระองค์ตั้งแต่สมเด็จองค์ปฐม เป็นต้นมาจนถึง สมเด็จองค์ปัจจุบัน (สมเด็จพระสมณโคดมพุทธเจ้า)
    แต่พระพุทธเจ้าสายปราบมาร ท่านจะสอนคนที่เป็นมิจฉาทิฐิคือมีมารอยู่ในใจ ให้กลับใจมาเป็นคนดีในพระพุทธศาสนา นะครับ

16. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

...ได้รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ กล้าถามในสิ่งที่ยังไม่อาจเข้าใจ...
    ทุกสิ่งล้วนเป็นกุศลกรรมเพื่อการบำเพ็ญเพียรพุทธมรรค
    /\ สาธุและอนุโมทนากับทุกท่านครับ /\

17. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณจิตต์ด้วยค่ะ ดิฉันต้องขออภัยหากคำตอบอาจจะไม่ตรงกับใจ แต่ก็จะขอตอบเท่าที่ทราบนะคะ

หลังจากที่ได้กราบเรียนถามสมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ (สมเด็จองค์ปฐม)

"ขณะนี้มีพระโพธิสัตว์หลายพระองค์ที่อธิษฐานทั้งภาคโปรด และภาคปราบอยู่ แต่ที่ผ่านมายังไม่มีพระองค์ใดที่สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้า

ขณะนี้มีผู้ที่บารมีใกล้เต็มมีเพียง ๒ พระองค์ แต่ไม่สามารถเอ่ยนามของพระโพธิสัตว์ทั้งสองพระองค์ได้ เนื่องจากเกรงผลกระทบหลายอย่าง อันเกิดจากจิตอันเป็นอกุศลของมนุษย์ที่ยังไม่ผ่านการชำระจิต คิดจาบจ้วงปรุงแต่งในทางอกุศล

ดังนั้น เรื่องบางอย่างถึงรู้ไปใช่ว่า จะมีประโยชน์ห้ามกรรมที่จะบังเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้ได้ พึงระวังกรรมที่จะเกิดขึ้นเบื่องหน้า กรรมที่เกิดจากจิตอันเป็นอกุศล เป็นเหตุที่สายดำเข้าแทรกได้

ขอพึงรักษาจิตของตนให้ใสสว่างอยู่เสมอ โดยเฉพาะผู้ปรารถนาจะเป็นสำเร็จทั้งสองประการ

เราสามารถปรารถนาได้ แต่จะสำเร็จหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับกำลังใจที่จะเดินทางต่อไป หรือจะหยุด เมื่อพบอุปสรรคอันเกิดจากวิบากกรรมที่ตนเป็นผู้ก่อเอง

การปรารถนาพระโพธิญาณนั้น เกิดจากตัณหา หรือความอยาก คือ อยากที่จะเป็นพระพุทธเจ้า เมื่อยิ่งเรียนรู้มากขึ้น รู้ในการบำเพ็ญพระโพธิญาณในแง่มุมต่าง ๆ หากยังไม่ได้เรียนรู้วิปัุสสนา ความรู้นั้น เป็นการปรุงแต่งขึ้น โดยการปรารถนาพิเศษเพิ่มขึ้นอีก กลายเป็นระยะการบำเพ็ญบารมีเพิ่มมากกว่าเดิม ด้วยเหตุแห่งความปรารถนานั้น

แท้จริงแล้ว ไม่ว่าจะสำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ประเภทใดก็ตาม มีศักดิ์ศรีไม่ต่างกัน เพียงแต่จะสำเร็จก่อน หรือหลังเท่านั้น เพราะเมื่อกัปปใดว่างจากการตรัสรู้ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า กัปปนั้นย่อมเป็นสุญญกัป ซึ่งน่าเสียดาย

ผู้ที่นำการวิเคราะห์วิจารณ์เปรียบเทียบการบำเพ็ญบารมีของพระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ เปรียบเทียบกับอีกพระองค์นั้น เกิดจากความไม่รู้ กรรมนี้จะส่งผลให้เมื่อใดที่ตนสำเร็จเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ก็จะพบวิบากกรรมดังกล่าวเช่นกัน

ดังนั้นไม่ว่าจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าภาคปราบ หรือภาคโปรดก็ตาม ล้วนแต่ขึ้นชื่อว่า เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเช่นเดียวกัน ผู้สละแล้วซึ่งกิเลส หมดจด ไม่มัวหมอง จึงไม่เห็นความสำคัญในการแยกประเภทของพระพุทธเจ้าแต่อย่างใด

เพราะไม่ว่าจะเป็นประเภทใด ล้วนแต่รื้อสัตว์ขนสัตว์นำสรรพสัตว์ทั้งหลายให้พ้นจากห้วงวัฏฏสงสารไปตลอดกาล

ขอเธอจงเป็นผู้ที่ศัตรู หมู่มารครอบงำมิได้ เป็นผู้ที่จิตสว่างไสว เป็นผู้ที่พ้นภัยจากวัฏฏะสงสารทั้งปวง........ "

ขอนำข้อความจากสมเด็จองค์ปฐมมาเพียงเท่านี้คะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณจิตต์ และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

18. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าและครอบครัวขอร่วมบุญถวายปัจจัยเพื่อเทียนพรรษา ๓ วัด ได้แก่
    ๑. วัดป่าชลิตานุสรณ์
    ๒. วัดราชายตนบรรพต
    ๓. วัดห้วยแร่
    จำนวน ๙๙๙.๙๙ บาท เมื่อเวลา 16.42.06 น.เข้าบัญชี BBL0367152345
    ทั้งนี้ขออุทิศบุญกุศลทั้งหมดทั้งมวลให้แก่องค์พระแก้วมณีมหาบุรุษและเหล่าเทวดาทั้งหลายที่ดูแลองค์พระแก้วฯนี้ และขออนุโมทนาบุญสาธุร่วมกับทุกท่านด้วยครับ /\ /\ /\

ขนาดไฟล์:
      220.8 KB
      เปิดดู:
      55
  19. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ร่วมถวายปัจจัยเพื่อเทียนพรรษา 3 วัด 100 บาท และขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

catt3catt3catt3

20. หวงจื้อเซวียน

หวงจื้อเซวียน เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมขอร่วมเป็นเจ้าภาพถวายเทียนพรรษา ๓ วัด (วัดป่าชลิตานุสรณ์ วัดราชายตนบรรพต และวัดห้วยแร่) จำนวน 300 บาทครับ
    โอนร่วมบุญแล้ววันที่ 30/5/57 เวลา 19.33 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้