ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ประวัติกริซหทัยวิสุทธิ์-ดวงแก้วรัตนศศิกานต์ –แก้วอภิบาลวงศา ตอนที่ ๒

แก้วรัตนศศิกานต์ และแก้วอภิบาลวงศาของน้องหน้าใส

ต่อมาพญานพโชติวงศาได้ส่งพระโอรสทั้ง ๓ ไปศึกษาวิชาต่าง ๆ จากพระอัศดงฤาษีในโลกมนุษย์ (เป็นศิษย์ของพระเกษรีฤาษี) เจ้าชายโชติศรุตย์(องค์โต) ได้เรียนวิชาเล่นแร่แปรธาตุ วิชานพเก้าไตรกาล ตลอดทั้งสรรพวิชาจนสำเร็จวิชา จึงได้มอบกริซสีขาวแก่พระโอรสองค์โต เนื่องจากท่านได้ตรวจดูบุพกรรมว่า พระโอรสองค์โตนั้นได้ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าต้นกัปในอนาคตกาลเบื้องหน้า

ส่วนพระโอรสองค์รองคือ เจ้าชายวสุทธิหิรัญนั้น มีจิตใจอ่อนโยน และมีปัญญาเป็นเลิศ พระอัศดงฤาษีเห็นว่า เคยมีบุญเรื่องของการบำเพ็ญเป็นขุนคลังแก้ว ไม่ควรสอนวิชาการรบ ควรเน้นเรื่องการแผ่เมตตาและวิชารักษาทรัพย์เป็นหลัก ท่านจึงมอบดวงแก้วมณีรัตนะ"ศีลวิสุทธิ์" ให้แก่เจ้าชาย ๑ ดวงไว้เพื่อดึงดูดทิพย์สมบัติต่าง ๆ ดวงแก้วนี้เป็นดวงแก้วประจำกายของเจ้าชายแต่นั้นมา

ส่วนเจ้าชายจักรภพฯ นั้น มีนิสัยคล้ายพระโอรสองค์โต ท่านจึงได้สอนวิชาเล่นแร่แปรธาตุ และนพเก้าไตรกาลด้วยเช่นกัน และได้มอบพระขรรค์สีม่วงเข้มแก่เจ้าชาย

เมื่อทั้งสาม เรียนวิชาเรียบร้อยแล้ว จึงได้กลับนครบาดาล อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข พญานพโชติวงศานั้น ทรงปกครองบ้านเมืองด้วยความสงบสุขเรื่อยมา
    วันหนึ่งพระองค์ได้ข่าวว่า มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดขึ้นในโลก พระนามว่า

“สมเด็จพระกกุสันโธพุทธเจ้า” ปรารถนาที่จะเข้าเฝ้า ทรงตรวจด้วยญาณทัสสนะทราบว่า

สมเด็จพระพุทธกกุสันโธได้จำพรรษาอยู่ ณ.เมืองสัตตธารานคร ซึ่งเป็นเมืองมนุษย์ห่างจากเมืองของพระองค์ไม่ไกลนัก จึงให้
    บอกบุญแก่บริวารทั้งหลาย
    ให้นำสมบัติที่มีอยู่ของตนมา รวบรวมทำเครื่องสักการะ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา

เจ้าชายโชติศรุตย์ พระโอรสองค์โตได้นำกริซสีขาวที่ตนเองได้จากพระอัศดงฤาษีผู้เป็นอาจารย์ ถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า เจ้าชายวสุทธิหิรัญ มีจิตอันปิติเบิกบาน ดำริว่า..

“สมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้า มีรัศมีกายสว่างไสว อันประมาณมิได้” เราควรหาสิ่งที่มีค่าที่สุดน้อมถวายพระองค์ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต
    อันดวงแก้วมณีประจำกายของพญานาคราชนั้นจัดว่า เป็นของสูงค่าที่สุดในนาคพิภพ หากเราไม่มีดวงแก้วประจำกาย เรามิอาจจะเนรมิตทิพยสมบัติได้ แต่เราจะอาศัยพระบิดาและพระมารดาของเราช่วยเหลือ
    แต่การที่ได้พบพระสัมมาสัมพุทธเจ้านั้น ยากยิ่งกว่า ไม่รู้ว่าอีกเมื่อไหร่จะได้ถวายเครื่องสักการะแก่พระองค์ท่าน เราจะถวายดวงแก้วประจำกายนี้แด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า”

เมื่อนึกเช่นนั้น จึงได้นำดวงแก้วประจำกาย ถวายแด่องค์สมเด็จพระกกุสันโธพุทธเจ้า ด้วยปิติอย่างแรงกล้า และเมื่อไม่มีดวงแก้วมณีประจำกาย ส่งผลให้เจ้าชายวสุทธิหิรัญเคลื่อนภพไปจุติบนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ทันที

2. Numsai

ประวัติดวงแก้วรัตนศศิกานต์ –แก้วอภิบาลวงศา ตอนที่ ๓

สร้างความตื่นตะลึงแก่พญานพโชติวงศา และพระมเหสีอย่างมาก พระนางศศิกานต์นั้นกรรแสงปิ่มจะขาดใจ สมเด็จพระกกุสันโธนั้น ทรงตรัสว่า..

“มหารานี อย่าได้เศร้าโศกเสียพระทัยไปเลย พระโอรสของท่านจุติบนชั้นดาวดึงสเทวโลก มีวิมานเป็นแก้วรัตนะ ๙ ประการสว่างไสว”

เมื่อพระองค์ตรัสจบ เหล่านาคราชทั้งหลายก็เห็นภาพเทพบุตรองค์หนึ่งอยู่ในท่าหลับตานั่งสมาธิ (โดยไม่ทราบว่า ตนเองจุติแล้ว) รูปร่างงดงามมาก อยู่ในวิมานแก้วมณีรัตนะ ๙ ประการ สว่างไสวไปถึง ๑๐๐ โยชน์ บนสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ต่างก็โมทนาสาธุการในการถวายทานของเจ้าชายวสุทธิหิรัญ

เจ้าชายจักรภพศิริโชตินั้น ได้นำพระขรรค์สีม่วง"นพวิสุทธิ์" ที่เคยได้รับจากพระอัศดงฤาษี ถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อเป็นพุทธบูชา

ส่วนพญานพโชติวงศา พระมเหสีและบริวารทั้งหลาย ได้ถวายเครื่องสักการะเป็นดอกบัว ทำด้วยอัญมณีงดงามมาก ด้วยความปิติเบิกบานใจ เมื่อสำเร็จแล้วตั้งจิตปรารถนาของเป็นอุบาสกผู้เลิศในการถวายทานแก่พระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาล

สมเด็จพระกกุสันโธพุทธเจ้า... “ในการสมัยอนาคตเบื้องหน้าในกัปปนี้ จะมีพระพุทธเจ้าปรากฏขึ้นในโลก พระนามว่า “สมเด็จพระพุทธกัสสปพุทธเจ้า” พญานพโชติวงศานั้น จะสำเร็จเป็นอุบาสกอุปักฐาก นามว่า “ฆฏิการอุบาสก” เป็นผู้มีทรัพย์มากนับประมาณมิได้ ได้อุปัฏฐากพระพุทธเจ้า และพระสาวกตลอดจนอายุขัยของตน”

เมื่อฟังพุทธพยากรณ์แล้ว ต่างโมทนาสาธุการในการถวายทานครั้งนั้น เมื่อละโลกแล้ว พญานพโชติวงศา และพระมเหสี เจ้าชายโชติศรุตย์ต่างจุติบนสวรรค์ชั้นดุสิต ส่วนเจ้าชายจักรภพศิริโชตินั้น ได้เคลื่อนภพเป็นท้าววิรูปักษ์องค์ต่อมาตามกำลังบุญ และความปรารถนาของแต่ละตน

ขอจบประวัติกริซหทัยวิสุทธิ์ ดวงแก้วรัตนศศิกานต์ –แก้วอภิบาลวงศา แต่เพียงเท่านี้ค่ะ

ผลบุญอันบริสุทธิ์ใด ๆ อันเกิดจากการให้ธรรมทานในครั้งนี้ ขอน้อมถวายแด่องค์สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ พระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ และพระกกุสันโธพุทธเจ้าเป็นที่สุด

และขอน้อมถวายแด่พระอริยเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระฤาษีทั้ง ๙ ตน ซึ่งเป็นครูอาจารย์สืบ ๆ กันมา ตลอดทั้งปวงเทพยดาทั้งหลายที่เกี่ยวเนื่องในประวัติตอนนี้ด้วยเถิด สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 และน้องหน้าใสด้วยค่ะ
    Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มิถุนายน 2013
  3. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ขออนุโมทนาบุญกับการให้ธรรมทานอันบริสุทธิ์ในครั้งนี้ ของคุณน้ำใสด้วยครับ สาธุๆๆ..

4. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ดวงแก้วจุลจักร 2,800 บาท

5. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ดวงแก้ว 2,900 บาท

6. world999

ขออนุญาตร่วมบุญประมูลรายการที่ 2-3ได้ไหมนะครับ

7. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้ง ๔ รายการ เปิดให้ทุกท่านได้ร่วมประมูลค่ะคุณworld999

8. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วที2950ครับ

9. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงแก้วจุลจักร ๓,๐๐๐ บาทค่ะ _/|\_

10. world999

ขออนุญาตร่วมบุญประมูลรายการที่ ๓ แหวน๒,๖๖๙ บาทนะครับ

11. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขอร่วมประมูลดวงแก้วจุลจักรที่ 3100 บาทครับ

12. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงแก้วจุลจักร 3100 บาทครับ

13. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ประมูลจักรสีขาว 10700 บาทครับ

14. มีนัม

มีนัม เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงแก้วจุลจักร 3150 บาทครับ

15. NamfonBaanfa

ใครได้ครอบครองดวงแก้วจุลจักรเอ่ย ระหว่างคุณam12 กับคุณมีนัม?

16. sun2555

sun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2012
    ขออภัยที่แจ้งโอนเงินบูชาอุณาโลมสีขาวและสีเหลืองล่าช้า เพิ่งกลับมาจากการปฏิบัติธรรมครับ ได้โอนเงินแล้ววันที่ 17 มิถุนายน 2556 สถานที่ K09209 เวลา 09.35 น. จำนวนเงิน 5100 บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

17. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    วันนี้ผมโอนเงินบูชาดวงแก้วสุรกานต์บรมบพิตร จำนวน20000บาทเรียบร้อยแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ และขอรวบร่วมบุญทั้งหมดของผมเพื่อถวายแก่ท่านพระฤาษีอัสดง ท่านพระอาจารย์ที่เมตตาสงเคราะห์ศิษย์ยามถูกอกุศลกรรมเล่นงาน เพื่อเป็นอาจารบูชาด้วยครับ

18. Numsai

..ขออนุญาตนำอุณาโลม ถวายท่านจิตโต เพื่อประดับองค์พระ..

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ sun2555 ด้วยค่ะ ตามที่คุณ sun และน้องขาลได้แจ้งความประสงค์ในการถวายอุณาโลมในพระพุทธศาสนา โดยฝากดิฉันนำไปนั้น

เนื่องจากทราบว่า ท่านจิตโต บ้านสบายใจ จะหล่อพระพุทธรูป ๔ ศอกจำนวนหลายองค์ และจะหล่อที่โรงหล่อพุทธปฐม(ป้าเนียน)

ดิฉันขอเรียนถามคุณ sun ว่า หากดิฉันจะนำอุณาโลมสีขาว สีเหลือง และสีม่วง(ของน้องขาล รวมทั้งที่น้องขาลส่งมาให้) ถวายแด่ท่านจิตโต บ้านสบายใจ เพื่อประดับเป็นอุณาโลมพระพุทธรูป ๔ ศอกได้หรือเปล่าคะ

ด้วยดิฉันทราบกำลังใจของคุณ sun เต็มเปี่ยมที่จะถวายเพื่อประดับองค์พระ การที่ดิฉันจะนำไปให้ป้าเนียนเฉย ๆ อานิสงส์ย่อมแตกต่างกับการที่เราถวายผ่านพระอริยสงฆ์ และแจ้งความประสงค์ว่า..

"ท่านเจ้าภาพต้องการประดับองค์พระที่ท่านจิตโตจะสร้างในปีนี้"

จึงเรียนมาเพื่อขออนุญาตจากคุณ sun และน้องขาลค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

19. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    เพิ่งได้เข้าเว็บ ยินดีกับทุก ๆ ท่านที่ประมูลได้ด้วยนะคะ
    เสียดายอดได้แหวนเลย แต่ไม่เป็นไรค่ะ
    ยินดีที่ทุก ๆ ท่านช่วยกันร่วมบุญเข้ากองทุนฯ กันค่ะ
    พี่น้ำใสจะได้นำไปต่อยอดทำบุญอื่น ๆ เพื่อพระศาสนา
    ขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านจากใจจริงนะคะ

20. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom ด้วยค่ะ ขอให้สมความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้