ปัญหาการยึดวัดพุทธไชโย แจ้งผู้นับถือหลวงพ่อฤาษีลิงดำทราบ+เตรียมเปิดเผยการปาราชิก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย inzee, 5 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คณะปิดทอง

คณะปิดทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ขอตอบและถามด้วยความเป็นมิตรนะครับ

บางทีสถานการณ์บางอย่างมันอาจทำให้ท่านทำอะไรไปโดยที่ทำให้หลายๆๆฝ่ายไม่พอใจ หรืออาจทำให้อีกหลายๆๆฝ่ายพอใจ ไม่มีใครในโลกนี้นะครับที่จะทำอะไรให้เป็นที่พอใจแก่บุคคลทุกคนได้มันต้องมีบ้างมีทั้งพอใจและไม่พอใจ
    - เรื่องนี้ทางผมคงจะเห็นไม่ตรงกันกับคุณ รักถูกต้อง

ทางคณะศิษย์ไม่มีว่า พอใจ หรือไม่พอใจ เพราะเป็นอารมณ์อย่างหนึ่ง

แต่ที่เราต้องการคือความถูกต้อง ความยุติธรรม ความโปร่งใสในการดำเนินงาน

แต่เรื่องไม่พอใจนั้นไม่แน่ใจว่ารวมถึงเจ้าคณะอำเภอหรือไม่ เพราะเจ้าอาวาสองค์ใหม่บอกว่าถูกเจ้าคณะอำเภอต่อว่า เรื่องที่ไปเข้าพบเจ้าอาวาสวัดท่าซุง
    -----------------------------------------------------------------------------------------

ที่ผมพูดไม่ได้หมายความว่าท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ดีเยี่ยมไปทุกอย่างนะครับ แต่ให้คิดถึงใจเขาใจเรานะครับ ที่ผมรู้มาจากที่ได้ติดตามข่าวในนี้และได้มีโอกาสคุยกัยท่านเจ้าอาวาสบ้างตอนช่วงที่มีงานผมก็ได้ไปช่วยงานบ้างแต่ไม่ได้อยู่ประจำครับ ท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่นั้นเพิ่งได้เขามาอยู่ในวัดพุทธไชโยแค่สองปีเองนะครับ ท่านบวชมา ๙ พรรษาแล้วครับผมว่าพื้นฐานท่านก็ค่อนข้างดีนะครับ ท่านขยันทำงานตลอดเลยนะครับผมไปทีไรเห็นท่านทำโน่น ทำนี่ตลอดเลยครับไม่ได้หยุด ท่านทำแทบทุกอย่างนะครับ ตั้งแต่ที่เจ้าอาวาสองค์เก่าอยู่แล้ว ตอนนี้เจ้าอาวาสองค์เก่ามรณะท่านก็ดำเนินงานต่างๆในงานศพและต้องรับผิดชอบภาระหน้าที่ต่างๆอีกมากมายของวัดทั้งที่เป็นปัญหาที่มีในช่วงที่ท่านดำรงตำแหน่งหรือว่าปัญหาต่างๆจากเก่าอาวาสองค์เก่า ที่ท่านต้องรับผิดชอบผมว่ามันเป็นเรื่องที่ใหญ่มากเลยนะครับ
    - เรื่องนี้คณะศิษย์เข้าใจดีและมากที่สุด เจ้าอาวาสองค์ใหม่ก็เป็นผู้บอกเอง เชิญคณะศิษย์ให้มาช่วยกันดำเนินงาน
    และคณะศิษย์ก็ได้เสนอแนวทางกับท่านไปแล้ว ว่าเราจะมาช่วยกันทำให้ทุกอย่างดีขึ้น แต่จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเจ้าอาวาสองค์ใหม่พูดกลับไปกลับมา ตกลงท่านต้องการอย่างไรกันแน่ เมื่อตัวแทนคณะศิษย์เข้าไปสอบถามท่านก็ยืนยันว่าไม่ให้พระเก่าที่เป็นเจ้าหน้าที่ศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดารเข้าไปประจำที่วัดพุทธไชโย
    ---------------------------------------------------------------------
    อีกเรื่องที่มีการพูดว่าท่านไม่รู้จักปฎิปทาหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้น ผมว่ามันก้อน่าจะใช่ครับ(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) วัดพุทธไชโยนั้นเป็นวัดสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สร้างขึ้นเพื่อเป็นศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากไร้ในถิ่นทุรกันดาร เป็นวัดที่เหมาะแก่การไปปฏิบัติธรรมอย่างยิ่งครับเพราะเงียบสงบดี ในการปฏิบัติตามปฏิปทาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้นท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ท่านเคยพูดว่าท่านเองก้อไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
    -ท่านอยู่ที่พุทธไชโย 2 ปี เทปคำสอนของหลวงพ่อฤๅษี ที่เปิดเสียงตามสายทุกวัน ท่านไม่ได้ไปศึกษาหรือครับ
    ----------------------------------------------------------------------
    ตามที่ได้ดูในวีดีโอนะครับ เพราะที่ท่านมาอยูที่วัดแห่งนี้ท่านเพิ่งมาอยู่ได้สองปี ช่วงที่ท่านอยู่นั้นท่านก็ทำไรมากไม่ได้ เพราะท่านเจ้าอาวาสองค์เก่ายังอยู่และที่สำคัญถ้าใครที่เคยไปวัดพุทธไชโยอยู่ล่ะก้อคงจะรู้นะครับว่าผู้ที่ใหญ่ที่สุดในวัดคือเจ้าอาวาสองค์เก่าเท่านั้น ถ้าใครทำอะไรมากมายเกินคำสั่งเจ้าอาวาสองค์เก่าหรืออวดภูมิรู้มากเกินไปก็คงต้องถูกพายุไปตามๆๆกัน จนอยู่ที่นั้นไม่ได้
    - นี่ก็คือเหตุผล แค่ 1ข้อที่พระเก่า 8 รูปและคณะศิษย์ถูกกระทำ แต่เจ้าคณะจังหวัดกลับบอกว่าพวกเราทิ้งวัดพุทธไชโย ตกลงเจ้าคณะจังหวัดจะว่าอย่างไร พระที่อยู่ในการปกครองของท่านประพฤติแบบนี้ ทำไมถึงไม่ตรวจสอบ
    -----------------------------------------------------------------------
    ถ้าถามว่าทำไมท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ไม่สนใจศึกษาปฏิปทาหลวงพ่อฤาษีล่ะครับในเมื่อท่านเองไม่รู้และท่านก้อยู่วัดนี้ แล้วจะให้ท่านศึกษาอย่างไรล่ะครับ ศึกษาจากใคร
    - ท่านอยู่ที่พุทธไชโย 2 ปี เทปคำสอนของหลวงพ่อฤๅษี ที่เปิดเสียงตามสายทุกวัน ท่านไม่ได้ไปศึกษาหรือครับ
    <object width="400" height="330"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/My1D_klWXhI?version=3&amp;hl=en_US&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/My1D_klWXhI?version=3&amp;hl=en_US&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="400" height="330" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

หนังสือคำสอนของหลวงพ่อฤๅษีที่ญาติโยมทำบุญไปให้ไว้เป็นธรรมทานที่วัดพุทธไชโย ท่านไม่ได้เปิดอ่านหรือครับ

ผมไปที่พุทธไชโยมา วันที่ 21 ตู้วางหนังสือธรรมมะกลายเป็นที่เก็บเสื่อกับหมอนครับผม
    ---------------------------------------------------------------------
    และทำไมไม่เห็นมีใครเข้ามาให้ความช่วยเหลือแนะนำชี้แนะแนวทางให้ท่านบ้างล่ะครับ เท่าที่ผมได้ไปเห็น ได้ไปวัดช่วงหลังๆนี้ที่วัดไม่มีใครเลยนะครับเท่าที่มีก็มีสักกี่คนครับทำสามารถช่วยท่านทำงานได้ ที่มีมาก็มาๆกลับๆไม่มีใครเลยจริงๆนะครับผมว่าน่าเห็นใจท่านนะครับ
    - ประเด็นนี้ คุณรักความถูกต้อง เข้าใจมากที่สุดครับ ที่ไม่มีคนไปเพราะความประพฤติของเจ้าอาวาสองค์เก่า ถูกหรือไม่ครับ

และเจ้าอาวาสองค์ใหม่ไปอยู่ที่วัดพุทธไชโยมา 2 ปี ทำไมถึงไม่รู้ประวัติวัดพุทธไชโยเลยครับ ท่านใส่ใจกับเรื่องนี้หรือเปล่า หรือใส่ใจกับแค่ตำแหน่งเจ้าอาวาสครับ

และการที่คณะศิษย์จะเข้าไปดำเนินงานสานงานของหลวงพ่อฤๅษีต่อ ท่านก็ไม่ยอมให้เข้าไป แบบนี้ท่านเจ้าอาวาสจะว่าอย่างไรครับ
    -----------------------------------------------------------------------
    แบกรับปัญหาภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบและตามแก้ปัญหาที่มีมาก่อนที่ท่านจะมาอยู่ ดูสิครับมันเป็นเรื่องที่ยิ่งใหญ่มากๆๆนะครับ และที่มีผู้พูดว่าท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ท่านไม่มีความสามารถ ก็อย่างเพิ่งด่วนสรุปเลยครับทำไมไม่ลองให้โอกาสท่านได้แสดงความสามารถบ้างล่ะครับ ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คนนะครับ
    - ปัญหาที่มีอยู่ทางคณะศิษย์ได้ให้คำแนะนำไปแล้วเจ้าอาวาสองค์ใหม่ไม่รับฟัง

- เรื่องความสามารถ ไม่ต้องรอพิสูจน์ครับ เพราะจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตั้งแต่ต้น เจ้าอาวาสองค์ใหม่พูดจากลับไป กลับมา เอาแน่เอานอนอะไรไม่ได้

-และเจ้าอาวาสองค์ใหม่ก็ยอมรับว่าไม่มีความรู้ในการดำเนินงานตามปฏิปทาของหลวงพ่อฤๅษี
    ตอนแรกบอกนิมนต์ลูกศิษย์หลวงพ่อไปช่วย ตอนหลังไม่ให้เข้า ตกลงยังไงครับ

1.เจ้าอาวาสองค์ใหม่จะดำเนินงาน ศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร สาขาที่ 3 ของวัดท่าซุง ตามพระราชประสงค์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอย่างไรครับ

2.เจ้าอาวาสองค์ใหม่จะดำเนินงานกองทุนมูลนิธิหลวงพ่อปานโสนันโท-พระมหาวีระ ถาวโร อย่างไรครับ

3.เจ้าอาวาสองค์ใหม่จะเจริญศรัทธาญาติโยม คณะศิษย์หลวงพ่อฤาษี อย่างไร เพราะวัดพุทธไชโยนี้

มาจากการร่วมบุญของคณะศิษย์หลวงพ่อฤาษี จนเป็นวัดพุทธไชโย เป็นศูนย์สงเคราะห์ เป็นมูลนิหลวง

พ่อปาน
    -------------------------------------------------------------------------------------

โอกาสมีไว้สำหรับผู้ที่มองเห็น ไม่งั้นไม่เรียกว่าโอกาสหรอกครับ

แต่เจ้าอาวาสองค์ใหม่เลือกทางเดินของท่านเอง เลือกที่จะฉวยโอกาสหรือเปล่าครับ

- เพราะออกจากวัดเมื่อปลายปีที่แล้วไป 3 เดือน จนเจ้าอาวาสองค์เก่าว่าขาดจากการเป็นผู้ช่วยไป

แล้ว และออกจากวัดไป 3เดือน โดยที่ไม่ได้บอกเจ้าอาวาสองค์เก่า

- พอเจ้าอาวาสองค์เก่าป่วยหนัก ก็กลับมาวัด

- พอมรณะภาพก็บอกจะขออยู่ช่วยงาน เสร็จแล้วก็จะกลับวัดเดิม

- แต่ปัจจุบันดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสองค์ใหม่...?

- การที่เจ้าอาวาสองค์ใหม่ ไม่ให้พระเก่ารุ่นสร้างวัดเข้าไปอยู่ แต่ให้พระจากที่อื่นเข้าไป แล้วเปล่งวาจา

ล่วงเกินหลวงพ่อฤาษี และพยายามสนทนากับญาติโยมให้เข้าใจว่าที่วัดพุทธไชโยไม่ใช่สายของ

หลวงพ่อฤาษี ท่านทำแบบนี้จะอธิบายอย่างไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  2. นครชัย

นครชัย สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2011
    ผมขอแสดงความเห็นบางนะขอรับทุก ๆ ท่านโปรดชี้แนะด้วยก็แล้วกัน เพื่อเป็นประโยชน์และเป็นวิทยาทานให้กับข้าน้อยคนนี้

สิ่งที่เกิดขึ้นที่วัดพุทธไชโย ถ้ามองผิวเผินเหมือนเป็นเรื่องแค่ภายในวัด ถ้ามองให้ไกลออกไปเหมือนมีผู้บงการอยู่เบื้องหลัง

เพราะถ้าดูจากการให้สัมภาษณ์ของเจ้าอาวาสองค์ใหม่ ไม่มีความแน่นอน ลังเล และไม่มั่นใจ และตัวท่านเองก็ยอมรับว่าท่านไม่ได้ต้องการมาเป็นเจ้าอาวาสวัดตั้งแต่แรก

และท่านก็บอกว่าไม่มีความรู้เรื่องการปฏิบัติธรรมสักเท่าไร การที่ท่านอยู่ได้นานจนถึงปัจจุบันนี้ก็เพราะชอบเต้นท์ที่แจกให้ท่านตอนที่ท่านบวชที่วัดเขาต้นงิ้ว
    และท่านก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสที่จะทำอะไรได้มากนักนอกจากเฝ้าตึกที่วัดพุทธไชโย

การเห็นใจกันเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับคนที่มีจิตใจดี คนที่มองโลกในแง่ดี แต่ที่สำคัญมักมีข้อมูลไม่ชัดเจน หรือรู้เรื่องครึ่งกลาง ๆ และก็ด่วนสรุป ทำให้คนที่ทำผิดมีโอกาสรอดเสมอ ๆ ในสังคมก็จะเห็นว่ามีอยู่ไม่ใช่น้อย

ที่สังคมวุ่นวายเพราะต่างฝ่ายต่างไม่ยอมกัน ซึ่งเรามักจะได้ยินคำนี้กันอยู่บ่อย ๆ

ถ้าเราพิจารณาดูกันดี ๆ สมมติว่าเราเห็นคนไม่ดีทำไม่ถูกแล้วเราไปขัดขวางไม่ให้เขาทำไม่ดี

แล้วกลายเป็นว่าเรามีทิฐิเข้าหากันเช่นนั้นหรือ

ไม่งั้นก็ปล่อยให้คนทำไม่ดีคิดจะทำอะไรก็ทำไป จะได้ไม่เกิดความวุ่นวายขึ้น หรือไม่ก็นั่งดูเฉย ๆ แล้วบอกว่าไม่อยากยุ่ง อย่างไหนถูก หรือไม่ถูกทั้งหมดกันแน่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2011
  3. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้สายหลวงพ่อฤาษีลิงดำทุกๆท่านครับ
    และขอส่งใจไปขับไล่พระเลวๆออกจากวัดครับ

4. awatan

awatan สมาชิก

11 กรกฎาคม 2009

5. เข้าใจยาก

เข้าใจยาก สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2011
    โอ๊ย....ไม่ได้เข้ามาตั้งนานแล้ว
    ปัญหาก็ยังไม่จบอีก
    พอกันสักทีเถอะ...โตๆกันแล้ว

6. Saizen

Saizen สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2011
    เข้าใจยากจริงๆ

คุณเข้าใจยากครับ

เรื่องที่คุณเคยโพสไว้ ที่มีคณะศิษย์ตอบไปแล้ว

แต่คุณยังไม่ได้ให้คำตอบในสิ่งที่ทางคณะศิษย์ถามกลับไปเลยนะครับ

และพอมีผู้ที่เอาข้อมูล หลักฐาน ประวัติการก่อตั้งวัดพุทธไชโย มายันกันให้

เห็นๆ คุณเข้าใจยากรับไม่ได้เลยหรือครับ งุงิงุงิ....

ที่ว่าโตๆกันแล้วฝากไปบอกเจ้าคณะทั้งหลาย และเจ้าอาวาสองค์ใหม่ด้วยนะ

ครับ เพราะท่านโตเป็นถึงผู้ใหญ่ แต่กลับไม่มีสัจจะวาจา

7. SongritK

SongritK เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับลูกหลานหลวงพ่อทุกคน ไม่อยากให้ใครจิตเศร้าหมอง กรรมติดจรวดจริงๆ

8. awatan

[เข้าใจยาก 21-6-2011]
    โอ๊ย....ไม่ได้เข้ามาตั้งนานแล้ว
    ปัญหาก็ยังไม่จบอีก
    พอกันสักทีเถอะ...โตๆกันแล้ว
    [เข้าใจยาก3-7-2011]
    เริ่มเปิดกระทู้
    [5-6-2011]
    เรียน คุณเข้าใจยาก
    1 เปิดกระทู้ปัญหาวัดพุทธไชโย 5-6-2011อีก16วัน
    ต่อมา21-6-2011คุณเข้าใจยากก็บอกว่าขออภัยอดทนมานานมากแล้ว
    อีก12วันต่อมาก็บอกว่าพอกันเสียทีเถอะ.. เหตุผลที่ให้พอก็คือโตๆกันแล้ว
    คนโตๆกันแล้วนี่เขามีความอดทนแค่28วันเท่านั้นหรือครับ
    2 วันนี้ไม่สนใจเลยหรือครับว่าคนโตๆเขาคุยอะไรกัน คุณคอนสวรรค์
    ฟันธงเลยว่าการขัดขวางการเข้าไปทำงานของพระเก่า8รูป เป็นการขัดขวางการทำงานโดยเสด็จพระราชกุศลของศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดารฯ เป็นการขัดขวางการเผยแพร่พุทธศาสนา การขัดขวางงานใหญ่ขนาดนี้เป็นเรื่องไร้สาระหรือครับท่านที่ปกครองวัดตอนนี้.
    3 คุณเข้าใจยากขึ้นต้นว่าจากข้อมูลที่ได้รับมา รู้สึกว่าตอนนี้คุณเข้าใจยากเริ่มรู้สึกหรือยังว่าเจ้าอาวาสใหม่ทำทุกอย่างตรงกันข้ามกลับข้อเสนอของคุณเข้าใจยากเช่นมาช่วยกันบริหารวัดไม่ดีกว่าหรือ ตอนนี้ก็ไล่เขาเปิงทั้งพระทั้งโยมหรือว่าเข้าใจยาก หรือทำใจยาก ถ้ายาทำใจหายากแนะนำยาบวดหาย

4 ในกระทู้ใหม่ขึ้นต้นว่า โอ๊ย...ด้วยความเคารพจะบอกอะไรคนอ่านกระทู้ครับ ถ้าปวดใจก็ต้องธรรมะโอสถถ้าปวดหัวแนะนำยาอีกตัวหนึ่งครับ ประสาทนอแรด.jpg

5 ยังมีปัญหาท่านเจ้าอาวาสใหม่ทิ้งวัดไป3เดือนในขณะที่ท่านเป็นผู้ช่วยเจ้าอาวาสโดยไม่ลาเจ้าอาวาสเก่า ถ้าเป็นความจริงจะส่งผลตามกฏหมายต่อตำแหน่งใหม่ของท่านทันที หักล้างความดีงามที่กล่าวอ้างว่าดูแลเจ้าอาวาสเก่า ปลายปี2553ที่ท่านไม่อยู่3เดือนเป็นเวลาที่ท่านป่วยหนักเสียด้วย
    6 กรุณาอย่าตอบกลับหรือต่อว่าต่อขานกระผมเพราะว่า พอกันเสียทีเถอะ..โตๆกันแล้ว สิ่งใดที่ท่านคิดว่าล่วงเกินก็ขอขมานะครับ

9. Orisma

Orisma สมาชิกใหม่

^^อะจ้า นั่นน่ะซี่ เมื่อไรจาจบซักที นู๋ยังเปงเด็กจ้า มะค่อยเข้าใจอะไรๆเนี่ย แล้ว คนที่โตๆกันเข้าแก้ปัญหาเรื่องนี้ยังไงเจ้าคะ^^ อิอิ chearrอ่ารมณ์เสีย อารมณ์เสีย อารมณ์เสีย pig_cryyอิอิ เข้าใจยากระวังเครียดนะเจ้าคะ เข้าใจง่ายๆ ใจจะได้เบาสบายจ้า ;37 คิก คิก :)

10. ฟาร่าห์

ฟาร่าห์ สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2011
    คุณ เข้าใจยาก...

นานๆจะเข้ามาที.. มาแล้วก็ร้องโอดโอยอยู่ 3 บรรทัด
    ปัญหาแรกจบได้ทันทีเลยค่ะ ถ้าคุณไปเปลี่ยนชื่อเป็น "เข้าใจง่าย"
    จะได้มีความเห็นตรงกันว่าคุณหน่ะ... "โตแล้วจริงๆ" ...!

11. * ลูกพ่อ *

* ลูกพ่อ * สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2011
    ทุกสิ่งอย่าง สำเร็จได้ด้วยใจ -

ความคิดเห็นและข้อมูลต่างๆที่เหล่าศิษย์ของหลวงพ่อพระราชพรหมยานทุกๆท่านได้นำมาแสดงให้พิจารณากันนั้น ล้วนมาจากเหตุและผลในสิ่งที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริง ผมเห็นว่าไม่ได้มีข้อความใดๆ หรือภาพใดๆ กระทำให้เกิดความแตกแยก ความเข้าใจผิด หรือมีเจตนาที่ไม่ดีแอบแฝงทั้งสิ้น สิ่งที่เราทำกันอยู่ในขณะนี้เรียกว่า ความถูกต้องและความชอบธรรมครับ . จากวันที่ 21 พฤษภาคม 2554 กระทั่งถึงวันนี้ แม้จะมีการโต้ตอบกันไปมาบ้างทางด้านความคิดเห็นของแต่ละฝ่าย แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเราเป็น ศัตรู กัน ใช่ไหมครับ? พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านสอนให้เรามีความเยือกเย็นในการทำจิตใจให้ผ่องใสจากกิเลส ละเว้นจากความชั่วความเลวทั้งหมด และตั้งใจที่จะกระทำความดีเสมอๆ - แต่หากว่า ใคร..? จะเกิดความทุกข์ ความเร่าร้อน ความวิตกกังวลความไม่พอใจ หรือแม้แต่เกิดความโกรธก็ตาม ผมกลับย้อนคิดไปว่า นี่เป็นผลมาจากกรรมที่ เขา..? ได้กระทำผ่านมาแล้วใช่หรือไม่ ? กรรมนั้นๆจึงส่งผลเข้าไปถึงภายในจิตใจของเขาได้ . เพราะถ้าเป็นเช่นนั้น ถ้าหากเขา..? ยังไม่สามารถรู้เท่าทันถึงความร้อนที่เกิดขึ้นได้แล้วละก็ กระผมเกรงว่า นับวันอาจจะยิ่งสะสมความร้อนมากขึ้นๆ จนลุกเป็นไฟ. เมื่อถึงตอนนั้น สิ่งที่จะถูกเพลิงไฟเผาใหม้เป็นเถ้าถ่าน จะเป็นอย่างอื่นไปไม่ได้ ก็คงจะต้องเป็นใจของเขาเองแล้วละครับ .-

12. นครชัย

นครชัย สมาชิกใหม่

16 มิถุนายน 2011
    ต้องขอโมทนาในคำชี้แนะของคุณเอกีภาวะเป็นอย่างสูง ที่ชี้แนะธรรมคำสั่งสอนของครูบาอาจารย์ ที่ให้ดูกิเลสของตัวเอง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าต้องยอมก้มหัวให้กับความอยุติธรรม หรือไม่ให้ต่อสู้กับความไม่ถูกต้อง ผมยังเห็นว่าถ้าเราเอาชนะใจตัวเองได้ทุกอย่างก็คงจบ ใจเราทำให้เราสุขก็ได้ ทุกข์ก็ได้ ใช่มั๊ยครับ แต่ถ้าบารมียังไม่เต็มคงต้องสร้างกันต่อไป สุดท้ายจะเป็นอย่างไรเราไม่ยึดติดเพียงวันนี้เราขอทำหน้าที่ให้ดีที่สุด เพื่อสร้างในสิ่งที่เรายังขาดกันอยู่ใช่หรือเปล่าครับ

13. คณะปลาวาฬ

คณะปลาวาฬ สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    เห็นด้วยกับคุณฟาร่าห์เป็นอย่างยิ่ง
    เรื่องชื่อคุณเข้าใจยากถ้าเปลี่ยนเป็นเข้าใจง่าย
    คงเข้าใจไปแล้วครับ
    คุณเอกีภาวะก็พูดถูกครับ
    ถ้าไม่เข้าใจก็ไปหายาแก้ปวดหัวปวดหายมากินซะครับอาการจะได้ดีขึ้น
    อุตส่าห์หารูปซองยามาให้ดูสงสัยกลัวซื้อยาผิดมากิน
    เดี๋ยวจะยิ่งเข้าใจยากกลายเป็นไม่เข้าใจ
    น่าเห็นใจครับเรื่องแบบนี้หาผู้ที่เข้าใจง่ายลำบากมากครับ
    เพราะถ้าติดอยู่ใน ลาภ ยศ สรรเสริญ ยิ่งไม่ต้องหาความเข้าใจเลยครับ
    เพราะนั่นคือกิเลสเข้าครอบงำจิตใจแล้วครับ
    น่าเห็นใจครับเพราะเข้าใจยากมานาน
    หวังว่าคงจะเข้าใจง่ายขึ้นนะครับเพราะมีหลายท่านเข้ามาชี้ทางสว่างให้ครับ
    ขอให้พระคุ้มครองนะครับจะได้เข้าใจได้ง่ายๆ
    โชคดีครับ

14. ใจจริง

ใจจริง สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2011
    หุหุหุ มันพะยะคะ ถามหนึ่งตอบสิบ 555
    ทำดี ก็เป็นทรัพย์
    ทำชั่ว ก็เป็นทรัพย์
    คุณจะทำในที่แจ้ง หรือที่ลับ
    มันก็เป็นทรัพย์ของคุณ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.6 KB
      เปิดดู:
      83
  15. ใจจริง

ลืมกล่าวคำว่าราตรีสวัสดิ์ครับ ขอให้ทุกท่านมีความสุขจะมาพบใหม่เมื่อชาติต้องการ
    (ชาติใหนก็ไม่รู้)555

16. awatan

หลวงพ่อฤาษีสอนว่าทานบารมีเต็มคืออย่างไร
    จิตคิดอยู่แต่จะให้ เมื่อมีโอกาสก็ให้ การให้นี้ไม่ได้หวังผลตอบแทนเพื่อตัวเองแต่อย่างใด การให้เพื่อพระนิพพานเท่านั้น

17. awatan

เข้าใจเอาเองว่าคุณอะไรอ่ะมีความผูกพันกับเลข555เป็นอันมากหากเกิดถึง555ชาติจะมีความลำบากมาก
    ลองศึกษาคำสอนของหลวงพ่อฤาษีนะครับ
    จะตัดภพตัดชาติ หนีนรกได้แน่นอน
    ถ้ามีบารมีเต็ม ไปนิพพานได้
    กรรมดีหรือกรรมชั่วที่ทำไว้ที่ท่านเรียกว่าทรัพย์
    ไม่ต้องเกิดมารับผลอีกต่อไป
    ขอให้คุณอะไรอ่ะมีความสุขยิ่งๆขึ้นไป

18. ใจจริง

ขอขอบคุณในความหวังดีอะน่ะแต่ผมรู้สึกว่าจะเป็นการเหน็บหน่อยๆนะซึ่งผมไม่รู้ว่าทำอะไรผิดไปหรือล่วงเกินผู้ใด ตามความเข้าใจของผมคือไม่เคย การแสดงออกของผมตตั้งแต่แรกก็ชัดเจนนะครับว่าไม่เข้าข้างใครและไม่ออกความเห็นว่าใครผิดใครถูกผมเป็นผู้รับชมและแสดงความคิดเห็นอย่างเป็นกลางหากไปกระทบใจใครก็ต้องขออภัยมานะที่นี้ ส่วนเรื่องคำสอนหลวงพ่อฤาษีผมยอมรับทั้งใจว่าถูกต้องแน่นอนแต่ผมก็มีครูบาอาจารย์ของผมซึ่งไม่ทำให้ใครเดือดร้อนและไม่หนักหัว....ใคร แต่ผมไม่เคยอ้างครูบาอาจารย์เพราะผมยังโง่อยู่หากทำไม่ดีเขาจะด่าครูบาอาจารย์ผมได้หากผมสร้างความไม่พอใจให้ใครผมก็ขอเลิกติดตามดีกว่า ไม่ต้องชี้แจงอะไรอะน่ะเพราะผมจะไม่เข้ามาอีก ขอให้โชคดีด้วยกันทั้งสองฝ่ายอย่าได้มีใครตายเลย สวัสดี:'(

ไฟล์ที่แนบมา:

19. 238degree

238degree สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมติดตามมานานเหมือนกัน มันส์ดีครับ อิอิ ตามข่าวเลือกตั้งตอนนี้รู้ผลไปเรียบร้อย ก็มามันส์กับข่าวนี้ต่อ อิอิ
    ผมว่าเป็นความเข้าใจผิดกันมากกว่าครับ คิดว่าเป็นการแซวกันเล่นๆ แกมหยอกชวนคุณอะไรอ่ะมาศึกษาคำสอนท่านฤาษีมากกว่าครับ:boo:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2011
  20. คณะปิดทอง

คณะปิดทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ต้องขอขอบคุณ คุณอะไรอ่ะ ที่ระบุคำนี้ไว้ในข้อความ
    ผมก็มีครูบาอาจารย์ของผมซึ่งไม่ทำให้ใครเดือดร้อนและไม่หนักหัว....ใคร แต่ผมไม่เคยอ้างครูบาอาจารย์เพราะผมยังโง่อยู่หากทำไม่ดีเขาจะด่าครูบาอาจารย์
    ผมขอเรียนว่าเป็นสิ่งที่ดีครับ ที่คุณรักษาความดีของครูบาอาจารย์
    แต่ผมเกรงว่าผู้ที่เข้ามาอ่านทีหลังแล้วไม่ได้อ่านข้อมูลมาตั้งแต่ต้นจะเข้าใจผิด จึงขออธิบายสักเล็กน้อย

การดำเนินงานของคณะศิษย์เพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมนั้นไม่ได้ทำให้ครูบาอาจารย์ (หลวงพ่อฤาษี)เกิดความเสียหายแต่อย่างใด เพราะข้อมูลทุกอย่างที่นำมาเปิดเผยเป็นเรื่องจริงและมีหลักฐานในการดำเนินงาน และสิ่งที่หลวงพ่อฤาษีได้สร้างไว้กำลังถูกรุกราน เราผู้เป็นศิษย์ย่อมมีสิทธิ์ที่จะดำเนินงานในครั้งนี้อย่างชอบธรรม

และการดำเนินงานในครั้งนี้คณะศิษย์จะประกาศความดีของครูบาอาจารย์ที่ได้สร้างความดีไว้ที่พุทธไชโย ให้สาธารณะชนรับทราบ

เพราะที่ผ่านมาผู้ที่อยู่วัดพุทธไชโยตอนนี้ ไม่ได้ประกาศความดีของครูบาอาจารย์ที่สร้างวัดแห่งนี้ไว้เลย

มีแต่เพียงบอกถึงความดีของตนเองว่าคอยดูแลเจ้าอาวาสองค์เก่าตอนป่วยหนัก...<<<แต่ออกจากวัดไป 3 เดือน โดยไม่บอกเจ้าอาวาสองค์เก่า และเป็นช่วงที่ท่านป่วยหนักมากๆ จนมรณะภาพในที่สุด
    ------------------------------------------------------------------
    หากผมสร้างความไม่พอใจให้ใครผมก็ขอเลิกติดตามดีกว่า ไม่ต้องชี้แจงอะไรอะน่ะเพราะผมจะไม่เข้ามาอีก
    ผมดูแล้วก็ไม่มีใครไม่พอใจคุณนะครับ คุณเอกีภาวะท่านก็ไม่ได้ล่วงเกินอะไรคุณ แค่หยอกเย้าคุณเล่นๆเรื่องเลข 555
    แต่ถ้าคุณไม่พอใจแล้วจะไม่ติดตามเรื่องนี้ต่อก็เป็นสิทธิ์ของคุณครับ ทางคณะศิษย์ก็ไม่มีความสามารถที่จะไปรั้งคุณได้
    ขอให้โชคดีด้วยกันทั้งสองฝ่ายอย่าได้มีใครตายเลย สวัสดี
    เรื่องนี้คงจะไม่มีใครตาย เพราะทางคณะศิษย์ฯ ประกาศในแถลงการณ์จุดยืนชัดเจนว่า เราจะสู้ด้วยข้อธรรมมะ ด้วยข้อกฎหมาย จนถึงที่สุด

ข้อเท็จจริง ความจริง หลักฐานมีให้เห็นกันชัดๆ

ยินดีที่ได้รู้จักครับแม้เป็นเพียงนามสมมุติในเว็บบอร์ด คุณ อะไรอ่ะ แล้วพบกันเมื่อชาติต้องการ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้