ปัญหาการยึดวัดพุทธไชโย แจ้งผู้นับถือหลวงพ่อฤาษีลิงดำทราบ+เตรียมเปิดเผยการปาราชิก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย inzee, 5 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คณะปิดทอง

คณะปิดทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    โมทนาบุญกับคุณครสวรรค์ ด้วยครับ
    ทางคณะผมได้รับข้อความจากคณะปลาวาฬแล้ว รู้สึกยินดีอย่างมากที่มีลูกศิษย์ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ที่ต้องการความถูกต้องและความยุติธรรมให้เกิดขึ้น และไม่นิ่งเฉยกับปัญหาที่เป็นปัญหาของส่วนรวม ทางคณะผมก็ขอเป็นมดหนึ่งกลุ่มที่จะการดำเนินงานในครั้งนี้ด้วยครับ

ก่อนที่จะเกิดเรื่องพุทธไชโยผมโชคดีได้มีโอกาสได้ฟังธรรมมะจากหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดท่าซุง (หลวงพ่ออนันต์) วันนั้นได้ติดตามคณะป่าละอูเข้าไปเพื่อถวายสังฆทาน ในวันนั้นคณะป่าละอูได้รายงานการดำเนินงานเกี่ยวกับเรื่องงานสาธารณะประโยชน์ที่ภาคใต้ ฯลฯ...

หลวงพ่อท่านได้กล่าวว่า จิตใจเราบริสุทธิ์ เราทำงานเพื่อสาธารณะประโยชน์ หากมีใครไม่เข้าใจเราก็ไม่เป็นไร เรารู้ตัวเราว่าเรากำลังทำอะไร เพื่อสังคม เพื่อส่วนรวม เราไม่ได้ทำเพื่อตัวเราเอง

ธรรมมะข้อนี้ เป็นรูปธรรมที่สำนักป่าละอู เวลา 10 กว่าปีที่ผ่านมานั้น หลวงพ่ออนันต์ท่านได้ให้เป็นที่สงเคราะห์ผู้ที่เดือดร้อนจากการทำมาหากินฝืดเคืองของชาวบ้านในบริเวณใกล้เคียง โดยการสร้างอาชีพ และเป็นที่ปฏิบัติธรรมในป่าเขา มีหลายคณะที่ไปร่วมบุญที่นี่และคณะผมก็ได้ติดตามมาโดยตลอด จึงกล้าพูดได้เลยว่าหลวงพ่อท่านดำเนินงานตามปฏิปทาของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานอย่างแท้จริง

แล้วเมื่อได้รับทราบปัญหาที่วัดพุทธไชโย และที่นี่ก็เป็นศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจนในถิ่นทุรกันดาร สาขาที่ 3 ของวัดท่าซุง ก็ควรที่จะมีพระในสายของวัดท่าซุงเข้าไปดำเนินงานของศูนย์ฯต่อ เพื่อส่วนร่วมและช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อน

ดังนั้นเป็นความชอบธรรมโดยแท้จริงที่คณะศิษย์หลวงพ่อฤาษีจะดำเนินการเพื่อร่วมขอความเป็นธรรมต่อ มหาเถรสมาคม ให้มีการพิจารณาโดยชอบธรรมให้เกิดขึ้นอย่างเปิดเผย ไม่ทำในที่ลับโดยที่สาธารณะชนไม่ได้รับรู้

สำหรับผู้ที่ไม่เห็นด้วยทั้งที่เข้ามาโพสและยังไม่ได้เข้ามาโพสความคิดเห็น เป็นสิ่งที่ดีครับและขอขอบคุณ เพราะมีพวกท่านที่มาโต้แย้ง เราจะได้ทำความเข้าใจให้ท่านและผู้อื่นที่เข้ามารับข้อมูลจะได้ประโยชน์ไปด้วย

2. คณะปลาวาฬ

คณะปลาวาฬ สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    เรียนคุณคอนสวรรค์
    ข้าพเจ้าขอขอบคุณในทุกคำแนะนำ
    ขอโมทนาบุญกับท่านทุกอย่างที่ท่านกำลังดำเนินการอยู่ขอให้งานของท่านจงประสพผลสำเร็จทุกประการเช่นกัน
    ขอคำอธิษฐานของท่านที่เป็นพลังให้กับคณะทำงานของข้าพเจ้าและลูกหลานหลวงพ่อที่ร่วมสร้างบารมีจงสมดังคำอธิษฐานร่วมกัน
    ขอขมากรรมในทุกๆสิ่งทุกๆด้านด้วยกาย/วาจา/ใจ/มโนกรรมที่ข้าพเจ้าได้หากล่วงเกินท่านไปโดยเจตนาก็ดีไม่เจตนาก็ดีขออโหสิกรรมด้วย
    ขอบคุณท่านมาก
    ข้าพเจ้าขอบอกด้วยใจจริงเลยว่าซาบซึ้งในความอนุเคราะห์ที่ท่านได้ร่วมสร้างบารมีกับคณะข้าพเจ้าๆเองไม่ทราบว่าท่านจะอายุเท่าไรแต่ด้วยความเคารพหากล่วงเกินสิ่งใดไปก็ขอ
    อโหสิกรรมด้วยครับ
    ขอบคุณครับนิพพานชาตินี้ครับ
    ด้วยความเคารพสวัสดีครับ

3. awatan

awatan สมาชิก

11 กรกฎาคม 2009
    เรียน คุณคอนสวรรค์
    ขอโมทนาบุญกุศลทุกอย่างของท่าน
    ความมีน้ำใจและเจตนาที่จะสืบทอดพระศาสนาของท่านเป็นที่ซาบซึ้งใจเกินกว่าจะบรรยาย
    ความสามัคคีในหมู่ลูกศิษย์หลวงพ่อได้เปล่งประกายลบคำสบประมาทของโมฆะบุรุษ
    แม้ว่าจะไม่เคยพบหน้ากันก็รับรู้ได้ว่าเป็นลูกพ่อเดียวกัน
    ขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ให้พรอันประเสริฐกับท่าน
    ขอให้ท่านจงเป็นผู้มีฤทธิประสพความสำเร็จในทุกที่ทุกสถาน
    ขอท่านจงมีความสงบที่สุดคือพระนิพพาน
    บารมีใดในจิตที่ท่านคิดว่ายังไม่เต็มขออาราธนาบารมีหลวงพ่อฤาษีจงเติมเต็มในฉับพลัน
    สาธุ สาธุ สาธุ

4. * ลูกพ่อ *

* ลูกพ่อ * สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2011
    ข้าพเจ้าขอกราบแทบพระบาทของ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม ณ เบื้องบนพระนิพพาน ขอพระองค์ได้ทรงโปรดมีพระพุทธเมตตาสงเคราะห์เหล่าคณะศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานทุกคน และผู้ที่มีจิตใจเคารพนับถือศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริง ให้ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้อย่างฉัพพลันโดยถ้วนหน้ากันเถิดพระพุทธเจ้าข้าฯ - ในสิ่งที่ไม่ชอบ จะยังคงมีสิ่งที่ชอบเสมอ แม้กระทั่งวาระนี้ที่เกิดปัญหา แต่คงด้วยบุญกุศลแต่ชาติปางก่อน ที่เราได้เคยสั่งสมบารมีด้วยกันมา จึงได้มาพบกัน ด้วยดวงจิตที่มีที่พึ่งเดียวกัน หนทางเดียวกัน ผมคงจะพูดว่า มีความหมายมากเกินกว่าคำว่า "สามัคคี" เพราะเราต่างก็ได้เกิดความรู้สึกที่เป็นหนึ่งเดียวกันขึ้นมาได้ โดยที่ไม่จำเป็นต้องรู้จักกันมาก่อน ด้วยความ "กตัญญู" ความรักเคารพที่มีให้กับองค์หลวงพ่อ และด้วยความดีที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความเมตตาของท่านพระครูปลัดสุวัฒนสมาธิคุณ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน ที่ได้ทำหน้าที่สืบต่อจากหลวงพ่อ ยากจะหาใดมาเหมือนได้ เมื่อเทียบกับความงดงามในจิตใจของเหล่าผู้คนที่พร้อมใจกันกระทำ เพื่อรักษาพระศาสนาเอาไว้ให้สืบเนื่องต่อไปได้เช่นนี้ - คงจะยากครับสำหรับผู้ที่ไม่สามารถ "เข้าถึงซึ่งพระธรรม" อย่างถ่องแท้จะเข้าใจได้ แต่ถึงกระนั้น ผมก็ขออนุโมทนาผลแห่งบุญที่กระผมได้ทำมาแล้วในทุกๆชาติ และในชาติสุดท้ายนี้ กับทุกๆ ท่าน ณ ที่นี้ด้วยนะครับ รวมถึงขอขมาและขออโหสิกรรมด้วยครับ หากว่าได้กระทำการสิ่งอันใดที่เป็นการล่วงเกินทั้งกายวาจาใจกับท่านใด ณ ที่นี้ - ในความต่างคงจะต้องมีความเหมือนอยู่บ้าง ผมหวังเพียงว่า คงจะมีสักวันหนึ่ง ที่เราทุกๆ ฝ่ายต่างจะเข้าใจกัน และร่วมใจกันเป็นหนึ่งเดียวที่จะช่วยกันสร้างบารมีเพื่อก้าวไปสู่หนทางแห่งพระธรรมด้วยกันนะครับ ขอพระนิพพานเป็นที่สุดครับกับทุกๆ ท่าน สาธุการ -

5. 238degree

238degree สมาชิกใหม่

17 กุมภาพันธ์ 2011
    ติดตามมาจากเว็บข่าวแห่งหนึ่ง....ชื่อกระทู้บอกว่าปัญหาวัดพุทธไชโย เข้ามาได้ธรรมมะขั้นสูงมากมาย...อนุโมธนา..._/\_

6. ใจจริง

ใจจริง สมาชิกใหม่

9 มิถุนายน 2011
    หลงทางมาจ๊ะ

งงอ่ะตั่งนานแล้วยังไม่จบกันอีกเหรอเนี้ย.....แต่ก็มันดีขอติดตามต่อถึงจะยังงงๆไม่รู้ว่าใครพระเอกใครตัวโกงเพราะอีกฝ่ายหนึ่งยังไม่ตอบโต้ผมติดตามมาเดือนกว่าๆแล้วหนุกดีแต่หวังลึกๆว่าคงจบลงด้วยความเข้าใจกันทั้งสองฝ่ายอะน่ะ :boo:

7. ใจจริง

ออกตัวก่อนที่เข้ามาได้เพราะไอ้เพื่อนบ้าผมมันให้มาดูมันบอกธรรมะล้วนๆ ยังไม่โดนใจแต่หนุกดี

8. ใจจริง

ขออีกหน่อยยังไงก็อย่าให้เหมือนวงการการเมืองนะเพราะผมเบือโคตร

ไฟล์ที่แนบมา:

9. Saizen

Saizen สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2011
    อีกฝ่ายนึงตอบโต้มาแล้วครับ ใจจริง-เข้าใจยาก-คนหัวเหล็ก
    ที่จริงฝ่ายคณะศิษย์ถูกกระทำโดยเกมการเมืองของคณะสงฆ์มาตั้งแต่ต้นแล้วครับ

10. jeepkmutt

jeepkmutt สมาชิก

15 กรกฎาคม 2009
    ได้เข้ามาอ่านเข้าใจความเป็นมาและเป็นไป
    ถ้ามีงานบุญของวัดพุทธไชโย
    กระผมขอร่วมบุญด้วยคนนะครับ

11. แก้วกาญจน์

แก้วกาญจน์ สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอให้ปัญหาที่เกิดขึ้นจบลงด้วยดี

จากที่ติดตามเรื่องนี้มานะครับ น่าเห็นใจ และก็ขอให้เรื่องนี้ได้จบลงได้ด้วยดีทั้งสองฝ่ายนะครับ โดยส่วนตัวผมก็เคยได้ไปที่วัดพุทธไชโยบ้างเหมือนกันวัดนี้สงบ และเหมาะแก่การปฏิบัติอย่างยิ่งครับ

12. คณะปิดทอง

รวมเหตุการณ์

รวมเหตุการณ์ 21พ.ค.54 - 15 มิถุนายน 54

<object width="550" height="413"><param name="allowfullscreen" value="true" /><param name="allowscriptaccess" value="always" /><param name="movie" value="http://vimeo.com/moogaloop.swf?clip_id=25854075&amp;server=vimeo.com&amp;show_title=0&amp;show_byline=0&amp;show_portrait=0&amp;color=ff9933&amp;fullscreen=1&amp;autoplay=0&amp;loop=0" /><embed src="http://vimeo.com/moogaloop.swf?clip_id=25854075&amp;server=vimeo.com&amp;show_title=0&amp;show_byline=0&amp;show_portrait=0&amp;color=ff9933&amp;fullscreen=1&amp;autoplay=0&amp;loop=0" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="550" height="413"></embed></object>

ข้อความอ้างอิงจากหนังสือธรรมมะหลวงพ่อ

มีผู้ถามว่าหากมีคนประทุษร้ายควรจะปล่อยวางเฉยๆได้ไหม

- เฉยอย่างนั้นก็คนโง่นะสิ บางอย่างต้องต่อสู้ แก้ได้ต้องแก้ไป ไม่ใช่เขาใช้ให้ไปตาย ก็ยอมไป สิ่งที่

ให้วางเฉย ก็คือกิเลสที่มากระทบอายตนะ 6 คือตา-หู-จมูก-ลิ้น-กาย-ใจ ตัวธรรมล้วนๆ คือไม่

ปรุงแต่งในธรรมที่เข้ามากระทบสัมผัสนั้นๆ
    -------------------------------------------------------

ความเห็นส่วนตัว

ในอดีตประเทศชาติถูกเขารุกราน บรรพบุรุษก็ออกมาปกป้อง

แม้กระทั่งพระภิกษุในสมัยบางระจัน หลวงพ่อธรรมโชติก็มีส่วนร่วมในการปกป้องบ้านเมือง

ผมขอเชิญทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้มาร่วมเสวนาธรรมในเรื่องที่เกิดขึ้นกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2011
  13. awatan

awatan สมาชิก

11 กรกฎาคม 2009
    อุปัชฌาย์ว่า"ปาสาทิเกนะ สัมปาเทหิ"
    คำแปล"เธอจงปฏิบัติให้ถึงพร้อมด้วยอาการที่น่าเลื่อมใสเถิด"
    สามเณรว่า"สัมปะฏิจฉามิ"
    คำแปล"ขอรับกระผม"

14. คณะปลาวาฬ

คณะปลาวาฬ สมาชิก

7 มิถุนายน 2011
    คนที่มีความรู้คุณ ยอมรับนับถือความดีของบุคคลผู้มีคุณ
    แล้วสนองคุณท่าน
    องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสรรเสริญว่า เป็นคนดี
    ตามพระบาลีท่านว่า
    นิมิตตัง สาธุรูปานัง กตัญญูกตเวทิตา
    ซึ่งแปลว่า
    บุคคลใดรู้อุปการะคุณที่ท่านทำแล้ว แล้วก็ทำดีสนองตอบแทนคุณท่าน
    เราขอสรรเสริญบุคคลนั้นว่าเป็นคนดี

ข้าพเจ้าจะขอตอบแทนคุณความดีแด่องค์หลวงพ่อฤาษีด้วยการสาน
    งานสาธารณะประโยชน์ที่องค์หลวงพ่อได้สร้างไว้
    และจะขอต่อสู้และสืบสานงานพระศาสนาที่องค์หลวงพ่อได้วางแบบอย่างไว้
    ด้วยเต็มความสามารถ

15. ใจจริง

เห็นตรงกันเลยอะน่ะผมก็อยากไปเที่ยวพักผ่อนสมองถ้าได้ไปทำบุญในสถานที่สงบเงียบก็ยอดเลยมีทะเลด้วยแต่สถานการณ์ตอนนี้คงยังไม่ไปดีกว่า ยังไงก็ค่อยๆคุยหาทางออกร่วมกันนะครับผมไม่ค่อยได้ปฏิบัติธรรมเท่าไหร่แต่ผมมองว่าถ้ายังเป็นปถุชนคนธรรมด๋าธรรมดาอยู่ก็ไม่มีใครดีสุดขั้วและชั่วสุดขีดแน่นอนคงต้องมีเหตุผลส่วนตัวของแต่ละบุคคล ไม่ขอออกความเห็นว่าใครผิดใครถูกขอออกความเห็นว่าพบกันคนละครึ่งทางน่าจะดีกว่าอะน่ะขอให้จบลงด้วยดีและโดยเร็ว(อยากไปเที่ยววัดนี้บ้างอ่ะ)ไม่ค่อยเห็นแก่ตัวเลยเนอะหุหุหุเอาละราตรีสวัสครับ

16. Saizen

Saizen สมาชิกใหม่

14 มิถุนายน 2011
    <object width="550" height="413"><param name="allowfullscreen" value="true" /><param name="allowscriptaccess" value="always" /><param name="movie" value="http://vimeo.com/moogaloop.swf?clip_id=25382695&amp;server=vimeo.com&amp;show_title=0&amp;show_byline=0&amp;show_portrait=0&amp;color=ff0179&amp;fullscreen=1&amp;autoplay=0&amp;loop=0" /><embed src="http://vimeo.com/moogaloop.swf?clip_id=25382695&amp;server=vimeo.com&amp;show_title=0&amp;show_byline=0&amp;show_portrait=0&amp;color=ff0179&amp;fullscreen=1&amp;autoplay=0&amp;loop=0" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowscriptaccess="always" width="550" height="413"></embed></object>

17. ศรีสุเมโท

ศรีสุเมโท สมาชิกใหม่

10 มิถุนายน 2011
    -เท่าที่ดูมานี่คณะสงฆ์จังหวัดประจวบนี่ฮั้วกันทั้งคณะเลยมั้งเนี่ย การเมืองในวงการสงฆ์สมัยนี้มีเยอะ ยึดติดในลาภสักการะ และดูจริยาของเจ้าอาวาสแล้วไม่มีกรรมบถ 10 เลยนะจะถือว่าเป็นผู้ทรงศีลได้เหรอ

-แล้วอีกอย่างทำไมพระที่มีตำแหน่งใหญ่ๆชอบวางตัวให้เหนือกว่าฆราวาส
    โดยส่วนตัวเรานะ ถ้าไม่มีคุณธรรม ไม่มีศีลธรรมที่ดี เราไม่กราบหรอก

-สมัยนี้ข่าวสารมันถึงกันหมดพวกทำไม่ดีเจอเขาขุดเอามาประจานหมด ล้างบางไปทั้งคณะอย่างคุณครสวรรค์บอกก็ดี

18. คณะปิดทอง

ธรรมปฏิบัติ ๒๙ ผู้มีบารมีปรมัตถ์

ศรัทธานั้นมี 2 อย่างเป็นเครื่องวัดบารมี

คนที่จะไปนิพพานได้จะต้องมีบารมีเป็น ปรมัตถบารมี

ปรมัตถบารมีถ้าซื้อมันแพงนะ ถ้าสร้างเองไม่หนัก ต้องดูศรัทธา

- ศรัทธามี 2 อย่างคือ สังสาธิกศรัทธา ถ้าจะทำบุญ ให้ทาน จะรักษาศีลจะ

เจริญภาวนาต้องมีคนอื่นชักชวนเคี่ยวเข็ญ ถ้าไม่อย่างนั้นไม่เต็มใจในการทำ

อย่างนี้เรียกว่าสังสาธิกศรัทธาต้องชักชวนกัน เป็นผู้ที่มีบารมียังไม่เต็ม ไม่ใช่

ปรมัตถบารมี

- ถ้าศรัทธาเป็น อสังสาธิกศรัทธา เวลาจะทำบุญให้ทาน สมาทานศีล เจริญ

ภาวนาอะไรก็ตาม เราเต็มใจของเราเองโดยไม่ต้องมีใครชักชวน อย่างนี้เรียก

ว่าเป็นผู้มีบารมีเป็นปรมัตถบารมี

ขนาดไฟล์:
      265.5 KB
      เปิดดู:
      68
  19. แก้วกาญจน์

แก้วกาญจน์ สมาชิกใหม่

5 กุมภาพันธ์ 2011
    ถึงคุณVaszilla

กุศลกรรมบถ ทางแห่งกรรมดี,ทางทำดี, ทางแห่งกรรมที่เป็นกุศล, กรรมดีอันเป็นทางนำไปสู่สุคติมี ๑๐ อย่างคือ
    ก. กายกรรม ๓ ได้แก่
    ๑. ปาณาติปาตา เวรมณี เว้นจากทำลายชีวิตสัตว์ให้ตกล่วง
    ๒.อทินนาทานา เวรมณี เว้นจากถือเอาของที่เขามิได้ให้ด้วยอาการแห่งขโมย
    ๓. กาเมสุมิจฉาจารา เวรมณี เว้นจากประพฤติผิดในกาม
    ข. วจีกรรม๔ ได้แก่
    ๔. มุสาวาทา เวรมณี เว้นจากพูดเท็จ
    ๕. ปิสุณายวาจาย เวรมณี เว้นจากพูดส่อเสียด
    ๖. ผรุสาย วาจายเวรมณี เว้นจาก พูดคำหยาบ
    ๗. สัมผัปปลาปา เวรมณี เว้นจากพูดเพ้อเจ้อ
    ค. มโนกรรม ๓ ได้แก่
    ๘. อนภิชฌา ไม่โลภคอยจ้องอยากได้ของเขา
    ๙. อพยาบาท ไม่คิดร้ายเบียดเบียนพยาบาทปองร้ายเขา
    ๑๐. สัมมาทิฏฐิ เห็นชอบตามคลองธรรม

ขอออกความคิดเห็นนิดหนึ่งนะครับตามประสาคนมีความรู้น้อย ผมว่าอย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจเลยนะครับ ว่าใครดีไม่ดี ที่สำคัญท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ที่ท่านพูดถึงว่าไม่มีแม้แต่กุศลกรรมบถ ๑๐ นั้น ท่านเป็นผู้ที่อยู่ในเพศสมณะ นะครับมันเหมือนจะเป็นการปรามาสท่านหรือป่าวครับ บางทีสถานการณ์บางอย่างมันอาจทำให้ท่านทำอะไรไปโดยที่ทำให้หลายๆๆฝ่ายไม่พอใจ หรืออาจทำให้อีกหลายๆๆฝ่ายพอใจ ไม่มีใครในโลกนี้นะครับที่จะทำอะไรให้เป็นที่พอใจแก่บุคคลทุกคนได้มันต้องมีบ้างมีทั้งพอใจและไม่พอใจ ที่ผมพูดไม่ได้หมายความว่าท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ดีเยี่ยมไปทุกอย่างนะครับ แต่ให้คิดถึงใจเขาใจเรานะครับ ที่ผมรู้มาจากที่ได้ติดตามข่าวในนี้และได้มีโอกาสคุยกัยท่านเจ้าอาวาสบ้างตอนช่วงที่มีงานผมก็ได้ไปช่วยงานบ้างแต่ไม่ได้อยู่ประจำครับ ท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่นั้นเพิ่งได้เขามาอยู่ในวัดพุทธไชโยแค่สองปีเองนะครับ ท่านบวชมา ๙ พรรษาแล้วครับผมว่าพื้นฐานท่านก็ค่อนข้างดีนะครับ ท่านขยันทำงานตลอดเลยนะครับผมไปทีไรเห็นท่านทำโน่น ทำนี่ตลอดเลยครับไม่ได้หยุด ท่านทำแทบทุกอย่างนะครับ ตั้งแต่ที่เจ้าอาวาสองค์เก่าอยู่แล้ว ตอนนี้เจ้าอาวาสองค์เก่ามรณะท่านก็ดำเนินงานต่างๆในงานศพและต้องรับผิดชอบภาระหน้าที่ต่างๆอีกมากมายของวัดทั้งที่เป็นปัญหาที่มีในช่วงที่ท่านดำรงตำแหน่งหรือว่าปัญหาต่างๆจากเก่าอาวาสองค์เก่า ที่ท่านต้องรับผิดชอบผมว่ามันเป็นเรื่องที่ใหญ่มากเลยนะครับ อีกเรื่องที่มีการพูดว่าท่านไม่รู้จักปฎิปทาหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้น ผมว่ามันก้อน่าจะใช่ครับ(เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) วัดพุทธไชโยนั้นเป็นวัดสายหลวงพ่อฤาษีลิงดำ สร้างขึ้นเพื่อเป็นศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากไร้ในถิ่นทุรกันดาร เป็นวัดที่เหมาะแก่การไปปฏิบัติธรรมอย่างยิ่งครับเพราะเงียบสงบดี ในการปฏิบัติตามปฏิปทาของหลวงพ่อฤาษีลิงดำนั้นท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ท่านเคยพูดว่าท่านเองก้อไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ ตามที่ได้ดูในวีดีโอนะครับ เพราะที่ท่านมาอยูที่วัดแห่งนี้ท่านเพิ่งมาอยู่ได้สองปี ช่วงที่ท่านอยู่นั้นท่านก็ทำไรมากไม่ได้ เพราะท่านเจ้าอาวาสองค์เก่ายังอยู่และที่สำคัญถ้าใครที่เคยไปวัดพุทธไชโยอยู่ล่ะก้อคงจะรู้นะครับว่าผู้ที่ใหญ่ที่สุดในวัดคือเจ้าอาวาสองค์เก่าเท่านั้น ถ้าใครทำอะไรมากมายเกินคำสั่งเจ้าอาวาสองค์เก่าหรืออวดภูมิรู้มากเกินไปก็คงต้องถูกพายุไปตามๆๆกัน จนอยู่ที่นั้นไม่ได้ ถ้าถามว่าทำไมท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ไม่สนใจศึกษาปฏิปทาหลวงพ่อฤาษีล่ะครับในเมื่อท่านเองไม่รู้และท่านก้อยู่วัดนี้ แล้วจะให้ท่านศึกษาอย่างไรล่ะครับ ศึกษาจากใคร และทำไมไม่เห็นมีใครเข้ามาให้ความช่วยเหลือแนะนำชี้แนะแนวทางให้ท่านบ้างล่ะครับ เท่าที่ผมได้ไปเห็น ได้ไปวัดช่วงหลังๆนี้ที่วัดไม่มีใครเลยนะครับเท่าที่มีก็มีสักกี่คนครับทำสามารถช่วยท่านทำงานได้ ที่มีมาก็มาๆกลับๆไม่มีใครเลยจริงๆนะครับผมว่าน่าเห็นใจท่านนะครับ แบกรับปัญหาภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบและตามแก้ปัญหาที่มีมาก่อนที่ท่านจะมาอยู่ ดูสิครับมันเป็นเรื่องที่ยิ่งใหญ่มากๆๆนะครับ และที่มีผู้พูดว่าท่านเจ้าอาวาสองค์ใหม่ท่านไม่มีความสามารถ ก็อย่างเพิ่งด่วนสรุปเลยครับทำไมไม่ลองให้โอกาสท่านได้แสดงความสามารถบ้างล่ะครับ ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คนนะครับ

20. คณะปิดทอง

เรียนคุณรักถูกต้อง ผมขอตอบและตั้งคำถามด้วยความเป็นมิตรนะครับ ดังนี้

ผู้ที่บวชเป็นพระต้องรักษาศีลมากกว่าฆราวาสร่วมถึงการรักษากรรมบถ 10

หากมีศีลบริสุทธิ์ผู้ที่บวชเป็นพระนั้นจึงจะสมควรแก่การกราบไหว้บูชา

อ้างอิงข้อความเดิมของคุณรักถูกต้องนะครับ

๒.อทินนาทานา เวรมณี เว้นจากถือเอาของที่เขามิได้ให้ด้วยอาการแห่งขโมย
    คณะศิษย์ที่ได้ร่วมบุญถวายสิ่งของและวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤๅษี วัตถุประสงค์เพื่อไว้ใช้สำหรับการก่อสร้าง หากเจ้าอาวาสองค์ใหม่หรือคณะที่เกี่ยวข้องนำไปใช้ผิดประเภท จะผิดข้อนี้หรือไม่

๔. มุสาวาทา เวรมณี เว้นจากพูดเท็จ
    1. ในวันที่ 21พ.ค.54 เจ้าอาวาสองค์ใหม่พูดต่อหน้าคณะศิษย์และผู้อุปถัมภ์ว่า มาอยู่ที่พุทธไชโย 2 ปี ไปไหนไม่ได้เลย ได้แต่นั่งเฝ้าตึกไปวันๆ

แต่เวลาให้สัมภาษณ์นักข่าวกลับบอกว่าเมื่อปลายปีที่แล้วออกจากวัดไป 3 เดือน และไม่ได้บอกลาเจ้าอาวาสองค์เก่า

พูดกับคณะศิษย์อย่างหนึ่ง พูดกับนักข่าวอีกอย่างหนึ่ง แบบนี้เรียกว่าผิดข้อมุสา หรือไม่

2. บอกกับคณะศิษย์และผู้อุปถัมภ์ว่ามาอยู่แค่ช่วยงานศพ บอกโยมว่าไปหามา
    เหอะให้ใครมาเป็นเจ้าอาวาส วัดใหญ่ๆแบบนี้ไม่เอาหรอก

เสร็จแล้วก็จะกลับค่ายพุทธบุตร แต่มาภายหลังยังรั้งตำแหน่งเจ้าอาวาสต่อไปโดยไม่รับฟังใดๆ แบบนี้เรียกผิดข้อมุสา หรือไม่

3. บอกกับนักข่าวและผู้อุปถัมภ์ว่า จะนิมนต์พระเก่า 8 รูป ให้กลับมาช่วยงาน พร้อมเซ็นรับต่อหน้าญาติโยม 300 กว่าคน และยังเซ็นรับพระวัดท่าซุงเข้าสังกัดพุทธไชโย ในใบสุทธิที่บ้านสายลมต่อหน้าพระผู้ใหญ่ ในวันที่ 3 มิถุนายน

แต่วันที่ 5 มิถุนายน ออกหนังสือมาตามหลังไม่ให้พระเก่า 8 รูป ไปประจำที่วัดพุทธไชโย โดยที่คณะศิษย์และผู้อุปถัมภ์มาทราบเรื่องภายหลัง แบบนี้เรียกมุสา หรือไม่ และผิดสัจจะที่ให้ไว้กับพระผู้ใหญ่หรือไม่

4. วันที่ 15 นักข่าวถามว่า ได้ติดต่อเจ้าคณะจังหวัด เจ้าคณะอำเภอหรือไม่ และถามท่านว่าถูกต่อว่าหรือไม่

เจ้าอาวาสองค์ใหม่อ้ำอึ้งไม่ยอมพูด สุดท้ายมาพูดภายหลังว่าถูกเจ้าคณะอำเภอต่อว่า เรื่องที่ไปบ้านสายลมไปเข้าพบเจ้าอาวาสวัดท่าซุง แบบนี้เรียกมุสาหรือไม่

๗. สัมผัปปลาปา เวรมณี เว้นจากพูดเพ้อเจ้อ
    ทั้งหมดที่เจ้าอาวาสองค์ใหม่พูดกลับไป กลับมา เรียกว่าพูดจาไร้สาระ เพ้อเจ้อ เหลวไหล หรือไม่

ค. มโนกรรม ๓ ได้แก่
    ๘. อนภิชฌา ไม่โลภคอยจ้องอยากได้ของเขา
    1.บอกกับคณะศิษย์และผู้อุปถัมภ์ว่ามาอยู่แค่ช่วยงานศพ บอกโยมว่าไปหามา
    เหอะให้ใครมาเป็นเจ้าอาวาส วัดใหญ่ๆแบบนี้ไม่เอาหรอก ช่วยงานศพเสร็จแล้วก็จะกลับค่ายพุทธบุตร

การกระทำของเจ้าอาวาสองค์ใหม่

ออกจากวัดเมื่อปลายปีที่แล้วไป 3 เดือน จนเจ้าอาวาสองค์เก่าว่าขาดจากการเป็นผู้ช่วยไปแล้ว

และออกจากวัดไป 3 เดือน โดยที่ไม่ได้บอกเจ้าอาวาสองค์เก่า

แต่พอเจ้าอาวาสองค์เก่าป่วยหนัก ก็กลับมาวัด และบอกญาติโยมว่าช่วงเวลาที่เจ้าอาวาสองค์เก่าป่วย

ท่านเป็นผู้ดูแลเจ้าอาวาสองค์เก่า

พอมรณะภาพก็บอกกับญาติโยมว่าจะขออยู่ช่วยงาน เสร็จแล้วก็จะกลับวัดเดิม แต่ปัจจุบันดำรง

ตำแหน่งเจ้าอาวาสองค์ใหม่...?
    แบบนี้เรียกว่าผิดข้อนี้หรือไม่ อนภิชฌา ไม่โลภคอยจ้องอยากได้ของเขา

ถ้าไม่ ทำไมไม่ยอมให้ตั้งคณะตรวจสอบทั้งฝ่ายสงฆ์และฝ่ายผู้อุปถัมภ์ขึ้นมาร่วมกัน ทั้งที่มีผู้อุปถัมภ์ทัด

ทานและยื่นหนังสือขอทบทวนให้กับเจ้าคณะทั้งหลายมาตั้งแต่ต้น แล้วคณะสงฆ์ทั้งหลายทราบเรื่องนี้

แล้วปล่อยให้เกิดเรื่องแบบนี้ขึ้นถือว่าปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบอย่างที่คุณครสวรรค์ กล่าวไว้หรือไม่?

ขอย้ำอีกครั้ง

วัดพุทธไชโยเป็นวัดที่หลวงพ่อฤาษีสั่งสร้าง และคณะศิษย์หลวงพ่อฤาษี

คณะผู้ก่อตั้งและอุปถัมภ์ ได้บุกเบิกเริ่มจากที่ยังไม่มีอะไร และถวายสิ่งของมาก

มาย ถวายวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษี ทุ่มเททั้งกาย ใจ บางคนทุ่มทั้งชีวิต

พระบางรูปหลังหักในการทุ่มเทก่อสร้างวัดแห่งนี้ขึ้นมา คณะศิษย์และพระที่ได้

ร่วมบุกเบิกมาด้วยศรัทธาในปฏิปทาของหลวงพ่อฤาษี ที่สอนให้พวกเรารู้จัก ได้

เข้าถึงวิชามโนมยิทธิ ได้รู้ว่าตายแล้วไม่สูญ ได้รู้ว่านิพพานเป็นอย่างไร ได้รู้ว่า

การบำเพ็ญเพียรบารมีเป็นอย่างไร ได้รู้ว่าการช่วยเหลือสงเคราะห์ผู้คนเป็น

อย่างไร ทุกสิ่งเกินคำบรรยายให้กับผู้ที่ต้องการแค่วัตถุ แค่ลาภสักการะให้เข้าใจ

และสร้างไว้เพื่อเป็นศูนย์สงเคราะห์ผู้ยากจน สาขาที่ 3

สร้างไว้เป็นมูลนิธิหลวงพ่อปานโสนันโท-พระมหาวีระ ถาวโร

สร้างไว้เพื่อเผยแพร่พระพุทธศานา เป็นที่อยู่ของสงฆ์ที่มีจริยวัตรที่ดีงาม สมควรแก่การกราบไหว้

และคณะของกระผมเป็นผู้ขนหินภูเขาทีละก้อน ทีละก้อน ถุงมือที่ใส่ขาดไปจนจำไม่ได้จำนวนเท่าไร นำมาก่อสร้างวัดพุทธไชโย ขึ้นนั่งร้านทาสีหอพระกลางสนามหญ้าตั้งแต่ฐานหอพระจนไปถึงชั้นยอดบนสุด
    ทุกสิ่งทุกอย่างทำด้วยจิตที่เป็นกุศลถวายพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษี...แต่สิ่งที่เราได้ถูกกระทำเกินกว่าที่จะมาบรรยายได้หมดในคราวเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2011
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้