ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. LamPoon

LamPoon สมาชิกใหม่

ขอปรึกษาท่านอาจารย์สุวิ ค่ะ เรื่องคุณแม่ป่วยเป็นมะเร็งในรังไข่ระยะสุดท้าย

ขอเรียนปรึกษาท่านอาจารย์สุวิค่ะ
    คุณแม่ป่วยเป็นมะเร็งในรังไข่ มีอาการท้องบวมน้ำ แน่นมากระบประทานอาหารไม่ได้ และมีอาการไอตลอด ควรจะทำอย่างไรดีคะ

ขอบคุณมากค่ะ

2. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังดูอาการน่าเป็นห่วงมาก แต่ฟังอีกทีก็"งงๆ" อยู่เหมือนกันนะเนี่ย...

:boo::':)boo::':)boo::':)boo::':)boo::'(

3. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    มีครับ
    ๑ ยาเก่าที่กิน + บุญอันควรแก่โรค

ยาใหม่มี
    ๑ ประกายทอง
    ๒ ปลาหมอฟ้า
    ๓ วัชรธาตุหรือปลูกเตโช(แล้วแต่บุคคล)
    ๔ มณี-กาญจนา
    ๕ บุญอันควรแก่โรค
    ยาชุดนี้ ได้ทดสอบกับบางคน หายใน ๒ เดือน
    แต่สำหรับคุณ อย่างน้อยต้องมี ๔ เดือนขึ้นไป
    เมื่อเปลี่ยนวิธีการทำบุญ อธิษฐานบุญให้หนักๆเข้าไว้ เวลาก็ลดลงอีกเหลือ ๓ เดือน(แต่ทำยาก)

สรุป สำหรับคุณ ผลบุญที่เปิดทางรักษา คงอยู่ที่ ๕-๗ เดือน คงไม่อาจเร่ง ทำให้สั้นกว่านี้ได้

4. suwi

ทำบุญให้ท่าน และชวนท่านทำบุญอย่างเดียวคร๊าบ
    และให้ท่านระลึกถึงบุญตลอดเวลาทั้งหลับและตื่น

5. LamPoon

LamPoon สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์สุวิ ช่วงนี้ก็มีทำบุญ ทำสังฆทานค่ะ

6. suwi

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ BestLime [​IMG]
    ปวดหัวทุกวัน ตื่นขึ้นมาก็ปวดหัวแล้ว ปวดตลอดเวลาเลย เป็นมา1ปีแล้ว
    อายุ16ปี ตอนนี้เรียนไม่รู้เรื่องเลย เพราะปวดหัว

ตรวจแล้วไม่มีไซนัสอะไรทั้งสิ้น หาสาเหตุไม่เจอ

ส่วนมากปวดที่ขมับ รู้สึกอ่อนเพลียมาก อย่าหลับตลอดเวลา:'(

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ใช่ มันงงแปลกๆอยู่
    จะว่าอาการหนักหนาสาหัสดังที่เล่ามา ก็ไม่น่าจะหนักมาก
    จะว่าไม่มีอาการโรคเลย ก็ไม่ใช่

7. dekmai

dekmai สมาชิก

15 กันยายน 2010
    สวัสดีค่ะอาจารย์สุวิ รบกวนปรึกษาเรื่องอาการป่วย
    หนูมีอาการปวดหลังช่วงสะบัก (ไม่แน่ใจเรียกถูกรึเปล่า) ตรงบริเวณร่องไหล่หลังด้านขวาค่ะ เคยใช้ยาทาบรรเทาปวดก้อไม่ดีขึ้น อาการปวดนี้เป็นมานานแล้วนะค่ะ เป็นด้านขวาด้านเดียวด้วย บางครั้งอาการปวดหนักมากจนรู้สึกไม่ไหวต้องให้คนมานวดให้ พอดีมีรุ่นพี่ที่รู้จักแนะนำว่าให้มาปรึกษาอาจารย์ดูไม่ทราบว่าอาจารย์พอจะแนะนำได้มั้ยค่ะว่าต้องรักษายังไงดีค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

8. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.สุวิคะ ทานตรีผาหมดแล้ว เหลือแต่มณีนพเก้า แต่อาการร้อนช่วงบนโดยเฉพาะที่หน้ายังไม่หายเลยค่ะ ร้อนจนเหงื่อซึม เวลาร้อนจะรู้สึกหงุดหงิดมาก เป็นพักๆก็หายค่ะ

9. ฟางจ๊อย

ฟางจ๊อย สมาชิก

16 กันยายน 2010
    ขอปรึกษาเรื่องโรคสะเก็ดเงินคะ

สวัสดีคะ อ.สุวิ ชื่อ พัชรินทร์ คะ ที่โทรจาก อ.อุ้มผาง จ.ตาก แล้วอาจารย์แนะนำให้มาที่เวปนี้ คะ ตอนนี้ก็ป่วยเป็นสะเก็ดเงินได้ประมาณ 3 ปี มีผื่นที่ผิวหนังตามข้อศอก หัวเข้า แผ่นหลังบ้างประปราย แต่ผื่นที่ศีรษะจะมากหน่อย มีอาการเส้นเอ็นรอบข้ออักเสบบางครั้งที่กินอาหารแสลง พวกอาหารทะเล ของหมักดอง และผักชะอม หน่อไม้ ตอนนี้รักษาโดยกินยาตามที่แพทย์จัดให้ ทายาเสตียรอยด์ที่ผื่นซึ่งทายาก็ยุบหายหากลืมทาผื่นก็จะขึ้นมาเหมือนเดิมบางครั้งก็อักเสบมากกว่าเดิม ส่วนผื่นที่ศีรษะนั้นใช้ยาทาที่โรงพยาบาลให้มาเป็นยาครีมสีเหลืองมีกลิ่นเหม็น หมักร่วมกับกำมะถันบดให้เป็นผงผสมกับน้ำมันมะพร้าว โดยหมักทุกวันเสาร์อาทิตย์ ผื่นก็จะยุบหายไป พอซักประมาณวัน พุธผื่นก็จะขึ้นมาใหม่ วันพฤหัส-ศุกร์จะคันมาก พอถึงวันเสาร์ต้องรีบหมักยาทันที และตอนนี้ก็มีปัญหาเรื่องน้ำหนักตัวเกิน และนอนกรนเสียงดังร่วมด้วย (อันนี้น่าอายมากนั่งรถโดยสารก็กรน) อีกเรื่องที่อยากขอคำแนะนำคือเป็นคนที่ง่วงนอนได้ตลอดเวลาทั้งที่เข้านอนตั้งแต่ 2 ทุ่ม ตื่นตี 5 ครึ่ง อาจจะเป็นเพราะน้ำหนักเกิน และนอนกรนก็เป็นได้จึงอยากจะขอคำแนะนำ และหากอาจารย์จะกรุณาจัดส่งยาเพื่อรักษาบันเทาอาการก็จะเป็นพระคุณยิ่ง หากมีค่าใช้จ่ายประการใดก็ขอให้อาจารย์แจ้งมาที่เบอร์โทรศัพท์ก็ได้คะ 080-0284239
    เขียนเล่ามาซะยาว ขอต่อด้วยอาการของคุณแม่อีกหน่อยก็แล้วกันนะคะ คุณแม่มีน้ำหนักเกิน และมีอาการปลายประสาทมืออักเสบ ที่ทราบเพราะไปตรวจมา เวลาขับรถหรือทำงานหนักๆจะปวดข้อมือบางครั้งเป็นมากจนขยับนิ้วมือไม่ได้ และแม่มีอาการโรคหัวใจและไขมันอุดตันเส้นเลือดด้วยคะ ขอรบกวนอาจารย์เท่านี้คะ ขอบคุณจากใจของคนมีกรรม:'(

10. ฟางจ๊อย

ฟางจ๊อย สมาชิก

16 กันยายน 2010
    ขออภัยลืมให้ที่อยู่คะ

นาง พัชรินทร์ บัวพาคำผง
    เลขที่ 7 หมู่ 1 ต.แม่กลองใหม่ อ.อุ้มผาง จ.ตาก
    รหัสไปรษณีย์ 63170
    โทร 0800284239 Email fangf@windowslive.com

11. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010
    สวัสดีค่ะ อ.สุวิ รบกวนปรึกษาเรื่องอาการปวดที่ต้นคอนะคะ คือหนูมีอาการปวดที่ต้นคอ มานานแล้ว ตั้งแต่อายุ 14 ปี ค่ะ จะปวดช่วงเวลาที่เครียด อากาศร้อน นอนไม่พอ พักผ่อนน้อย ไปหาหมอแผนปัจจุบัน เค้าก็ให้ยาคลายกล้ามเนื้อมากิน ก็หายเฉพาะเวลาที่กินยานะค่ะ ถ้าจะหายปวดก็ต้องนอนอย่างเดียวเลยค่ะ บางครั้งนอน เป็นวัน สองวัน อาการปวดถึงจะดีขึ้น หนูบอกกับตัวเองว่าห้ามเครียดเลยค่ะ ไม่งั้นปวดอีกแน่ แต่หนูก็อยู่กับมันมานานจนเป็นเพื่อนซี่กันไปแล้วอ่ะค่ะ แต่ตอนนี้มีปัญหาค่ะ งานที่ทำบางครั้งต้องนอนดึกบ้าง หนักบ้าง อาการปวดที่ต้นคอก็กลับมาอีก เวลาจะทำงานก็ไม่มีสมาธิเลยค่ะ มั่วแต่กังวลกับอาการปวด งานที่ออกมาก็ไม่ดี บางครั้งก็ไม่อยากทำขึ้นมาเฉย ๆ เพราะอ้างกับตัวเองว่าปวดคอ หนูจะทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนขอคำแนะนำ จาก อ.สุวิ ด้วยนะค่ะ

ขอบพระคุณล่วงหน้า เป็นอย่างสูงค่ะ

12. suwi

อาการนี้ ต้องมาหาหมอ เพื่อปรับสมดุลย์ของกล้ามเนื้อเส้นเอ็นและกระดูกอย่างเดียวเลย และอาจมียาบ้างนิดหน่อย
    จะไปหาที่บ้านหรือที่บูธ042 ก็แล้วแต่

13. suwi

ให้เปลี่ยนการกินยาใหม่ กระจายการกินมณีนพเก้า เป็นมื้อละ ๒ เม็ดวันละ ๓ มื้อแทน
    (เดิมกินมื้อละ ๓ เม็ด ๒ มื้อ)

แจ้งรายละเอียดให้แล้วทาง PM

14. suwi

ยาที่ต้องใช้รักษาของคุณแม่คุณ และตัวคุณ ได้แจ้งไปทาง e-mail แล้วนะครับ

ส่วนยาทา ขอแนะนำ ยาง่ายๆทำได้เอง

๑ น้ำมันมะพร้าว
    ๒ ขมิ้นอ้อย
    ๓ ข่าแก่
    ๔ กระเทียม
    ๕ ทองพันชั่ง
    ๖ ดอกปีป
    ๗ กำมะถันเหลือง

(หาสมุนไพรให้ได้อย่างน้อยสัก ๔ ตัว)
    สมุนไพรข้อ ๑ ถึง ๖ ปริมาณเท่ากัน(อย่างละ ๑ ส่วน)กำมะถัน ใช้ ๑/๒ ส่วน หั่น ทุบให้แตก ใส่น้ำมันมะพร้าว พอท่วม
    ต้ม ด้วยไฟอ่อนมากๆ ให้สมุนไพรเหลืองกรอบ
    รินเอาน้ำมันใสๆ เอาไว้ทาพวกแผลสะเก็ดเงิน จะทำให้หายเร็ว

15. suwi

อาการนี้เกิดจาก กระดูกคอเคลื่อนเล็กน้อย(ไม่มากนัก)ทำให้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นบิดตัว
    อาการที่เจ็บปวดเกิดจาก กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นไปเบียดเส้นประสาท(ไม่ใช่กระดูกทับเส้นประสาท)
    ยิ่งเครียด กล้ามเนื้อจะยิ่งเกร็งแข็ง ทำให้ปวดมากขึ้น

การแก้ไขอาการนี้ คงต้องไปหาหอมสุวิ เพื่อจัดสมดุลย์ ของกล้ามเนื้อเอ็นและกระดูก ให้เข้าที่(อาจมียาขยายเส้นเลือดฝอยนิดหน่อน แก้ปวดเมื่อย)

16. yui_61

yui_61 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2010

ขอบพระคุณอาจารย์สุวิเป็นอย่างสูงค่ะ ไม่ทราบว่าหนูจะพบอาจารย์ได้ที่ไหนค่ะ ไปที่บูธ 042 จะได้พบกับอาจารย์ หรือป่าวค่ะ

17. suwi

วันเสาร์ อยู่ที่บูธ042 ครับ 10.00-14.30 ครับ (อาจไปสายถ้าติดคนไข้ที่บ้าน)

18. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับคุณอา มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ คือแม่ของเพื่อนผมไม่สบาย
    ไปตรวจที่ รพ. หมอบอกว่า เป็นโรคกล้ามเนื้อเสื่อม กับมีอาการโรคหัวใจ
    อาการมีดังนี้
    - ผู้ป่วย เพศ ญ อายุ 51 เดิมหนัก 78 แต่ตอนนี้น้ำหนักหายไป 10 กว่ากิโลฯ
    - ปวดกล้ามเนื้อ เดินแทบไม่ได้ ขยับตัวทีปวดมากๆ จนร้องไห้
    - แขน ขาลีบลง น้ำหนักลด

ปล. ผมแจ้งซื้อยาเพิ่มไปทาง PM เมื่อวันที่ 8 ก.ย. ไม่ทราบว่าคุณอา
    ได้รับไหมครับ

19. Kittisai

Kittisai สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2009
    ชื่อยาที่คุณแม่คุณเจี๊ยบทานครับ

1. METFORMIN 500 Mg.
    2. GLIPIZIDE 5 Mg.

20. dekmai

dekmai สมาชิก

15 กันยายน 2010

ขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงแล้วหนูจะติดต่อหาอาจารย์เพื่อนัดวันไปรักษาอาการ