ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008

ไม่ผิดหวังเลย ได้มาซะสองสูตร สงสัยสูตรแรกจะลำบากสำหรับคนอยู่คอนโดอ่ะ สูตรสองเนี่ยหนูทำใช้เองน่าจะดี แต่เครื่องยาใช้เครื่องยาสดหรือแห้งคะ

2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

แห้งมั่งสดมั่ง ตามประสาจะหาได้
    แล้วเทียบน้ำหนักให้ดี ว่าตัวใหนสดตัวใหนแห้ง
    ถ้าให้ง่าย
    น้ำหนักสด ก็สดทั้งหมด
    ถ้าจะแห้งก็เป็นแห้งทั้งหมด

3. yen-jit

yen-jit เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบจะนำไปบอกคนที่จะนำไปรับประทาน

4. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอพระคุณอาจารย์สุวิเป็นอย่างสูงครับ
    อนุโมทนาสาูธุครับ

5. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    สวัสดีปีเสือค่ะ อาจารย์สุวิ มีเรื่องรบกวนค่า

น้ามีปัญหาเนื้องอกในมดลูก ขนาด 5-6 ซม. อายุ44ปี ยังไม่มีลูก
    (ก็ยังม่ายมีฝาละมีนี่เนาะ) น้ำหนัก70 กก. สูงแค่ 155 ซม. อ้วนเหมือนกัน
    พอรู้ว่าเป็นเนื้องอกก็ลดเนื้อสัตว์ค่ะ อาจารย์พอจะมียาลดเจ้าก้อนเนื้อมั้ยคะ
    หมอเขากะผ่าตัด บอกว่าถ้าเอาแต่ก้อนเนื้อได้ ก็ตัดแต่ก้อนเนื้อ ถ้าไม่ได้
    จะตัดมดลูกหมดเลยหมอเขาให้รอดูอาการและตัดสินใจอยู่ แบบว่า
    ยังเสียดายอยู่ค่ะ

อ้อ เขาเป็นคล้ายสะเก็ดเงิน ผิวเป็นรอยคล้ำๆใต้ิผิวหนัง คันมากตอนหน้าหนาว
    เป็นมาตัี้งแต่เด็กแล้วค่ะ รบกวนเรื่องยาด้วยนะคะ
    ขอบพระคุณมากค่ะ

7. บัวสีขาว

บัวสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2009
    ก่อนอื่นต้องขอโทษที่เข้ามาดูช้า เพิ่งกลับมาจากทางไกลค่ะ ขออธิบายถึงความรู้ที่เคยได้ทราบมาเรื่องเจ้ากรรมนายเวร
    นิทานมีอยู่ว่า หลวงตาท่านหนึ่งท่านป่วยต้องนอนซมลุกจากที่นอนไม่ได้เลย
    มีอยู่วันหนึ่งท่านมองขึ้นไปที่หัวเตียงเห็นไก่แจ้สีสวย น่ารักตัวหนึ่ง ท่านถามไก่ว่าท่านเคยล่วงเกินไว้ประการใด ท่านขออโหสิกรรมนั้นด้วย ไก่แจ้ตอบว่าท่านเจ้าขา ท่านอย่าได้เข้าใจผิด ดิฉันมิได้คอยมาจองเวรต่อท่าน ดิฉันจะบอกต่อท่านว่าดิฉันเคยเป็นไก่ที่ท่านรักเมตตาอย่างมากในอดีตเมื่อชาติก่อน มีอยู่วันหนึ่งดิฉันถูกงูเห่ารัดตัวไว้ ท่านมาเห็นเข้า และใช้ไม้เหวี่ยงเพื่อให้ถูกงู งูจะได้หนีไป แต่ไม้ที่ท่านเหวี่ยงกลับโดนตัวดิฉัน ถึงกับเสียชีวิต ดิฉันรู้ว่าท่านมิได้มีเจตนาทำร้ายดิฉัน แต่เป็นการบังเอิญ ดิฉันมีความสุขที่ได้เสียชีวิตในอ้อมแขนของท่าน โดยไม่มีความคิดอาฆาตจองเวรแต่อย่างใด และดิฉันได้ไปเกิดเป็นนางฟ้าตั้งแต่บัดนั้น ดิฉันขอบอกต่อท่านว่า กรรมที่ท่านได้รับนั้นเป็นผลที่สืบเนื่องของการกระทำ(นามธรรม) ไม่เกี่ยวกับดิฉัน ถึงดิฉันจะไม่คิดจองเวรท่าน แต่ผลของการกระทำติดตามมาเองโดยอัตโนมัติ

เมื่อพิจารณาดู เราท่านตั้งใจปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบต่อเนื่องสม่ำเสมอ เป็นการเพิ่มบุญบารมีให้กับตนเอง ขอให้ทุกท่านที่ติดตามร่วมอนุโมทนาบุญ และยกระดับจิตให้สูงขึ้น สูงยิ่งๆ ขึ้น

ไม่ได้เป็นการเจรจา เพราะบางเรื่องเจรจาไม่ได้ แต่เราสำนึกในสิ่งที่กระทำ และเราตั้งใจที่จะปรับเปลี่ยนกระทำแต่สิ่งที่ดีแล้ว และมีแต่การให้

ขอให้คุณอธิษฐาน ประสบความสำเร็จในสิ่งปรารถนา นะคะ
    ทุกอย่างไม่จำเป็นก็ไม่ต้องแบกรับไว้ จิตมุ่งแต่ปฏิบัติดี อย่างเดียวพ้น.....

8. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณ yen-jit ลองเอาภาพใบ ต้น ดอก ที่เห็นชัดๆของสมุนไพรที่รักษาโรคไตได้ ไปสอบถามที่เว็บนี้นะครับ

Board :: SiamEnsis.org

ที่นี่จะมีผู้เชี่ยวชาญหลายท่านในการจำแนกแยกแยะสายพันธุ์พืชและสัตว์ทุกชนิดในโลกนี้
    คอยช่วยเหลือครับ ^_^

9. wicha30

wicha30 เพียรภาวนา

18 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุ
    เคยอ่านหนังสือแปลของจีน เมื่อเร็วๆนี้ว่าใช้สมาธิและลมหายใจให้ถูกวิธีรักษาโรคในร่างกายได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2010
  10. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอครับวชรธาตุผมกินได้ประมาณจะอาทิตย์แล้วครับรู้สึกดีขึ้นแล้วครับ

11. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณตัวกลม ไม่ได้เจรจาพาทีกันซะนาน คิดถึงเนอะตัวเอง

อาการข้างบนก็อยากได้ความรู้เหมือนกันค่ะ รอคุณสุวิกลับมาจากทำงานก่อน คงจะมาตอบ

ส่วนเรื่องสะเก็ดเงิน โรคผิวหนังต่างๆ คุณสุวิเขามียากินที่ดีพร้อมบริการอยู่แล้ว

แต่จะทำให้อาการดีขึ้นก็คงต้องใช้ยาทั้งภายนอกและภายใน

อาการที่ว่ามา ใช้สูตรที่คุณสุวิให้ไว้ก็ดีขึ้นมากเลยค่ะ

คือสูตรน้ำมันมะพร้าวหีบเย็น Extra virgin coconut 100% ต้มไฟต่ำๆ ร่วมกับข่าแก่ทุบ กระเทียมไทยทุบ ขมิ้นอ้อยทุบ ดอกปีบ อย่างละเท่าๆ กัน และ ดอกเกลือเล็กน้อย ก็จะได้ยาทาผิวที่พิเศษ ทาไม่กี่ครั้งอาการก็ดีขึ้น
    เคี้ยวไฟต่ำๆ ไปจนกระทั้งกระเทียมเกรียมเป็นสีน้ำตาล แล้วยกลงมากรองเอาแต่น้ำมันใส่ขวด เก็บไว้ แล้วเอามาทาผิว

แต่ถ้าหาสมุนไพรบางอย่างไม่ได้ ขอให้ยืนพื้น น้ำมันมะพร้าว กระเทียมไทยทุบ ข่าแกทุบ อย่างละเท่ากัน และใส่เกลือแต่น้อย ก็ใช้ได้ค่ะ

สรรพคุณอธิบายมาหลายครั้งแล้ว แต่จะอธิบายตรงนี้ไว้อีกย่อๆ ละกันนะคะว่า

น้ำมันมะพร้าวช่วยให้เกราะของเชื้อโรคอ่อนตัว เชื้อโรคก็จะมีกำลังน้อยลง
    และกระเทียมไทยและข่าแก่ จะเข้าทำงาน ในการรักษาผิวหนังส่วนที่เชื้อโรคอ่อนตัวนั้นให้หมดสภาพ

น้ำมันมะพร้าวยังช่วยถนอมผิว ทำให้ผิวนุ่ม ชุ่มชื้น

ข้าเจ้าใช้แล้วดี แต่ก็ยังติดเรื่องกรรมของข้าเจ้าอยู่ จึงทำให้บางส่วนแม้จหายแล้ว แต่บางส่วนที่เป็นส่วนน้อย ก็ยังมีอาการเนื่องจากผลกรรมสืบเนื่อง ถึงกระนั้นโดยรวมแล้วดีขึ้นมากเลยค่ะ

แต่ถ้าอยากได้ครบสูตร จะแบ่งข้าเจ้าไปใช้ก็ได้นะเจ้าคะ แต่ต้องมาเอาเองที่บ้านข้าเจ้า หรือจะให้จัดส่งให้ก็ได้ แต่คิดค่าบริการนะเจ้าคะ

อันนี้สงสัยต้องปรึกษาคุณสุวิด้วย ว่าข้าเจ้าจะบริการได้ไหม บุญไม่ถึง แล้วไปจ่ายยาให้คนอื่น เดี๋ยวจะไปเพิ่มกรรมใหม่ให้ตัวเอง เหอะๆ

แต่ถ้าคุณสุวิเห็นว่าไม่มีอะไรเสียหาย และถ้ามีคนสนใจเยอะ ข้าเจ้าจะทำขายได้ไหมเนี่ย คุณสุวิเจ้าคะ มาตอบด้วยค่ะ

ก็มันยากลำบากเหมือนกันหนิเจ้าคะ วัตถุดิบให้ครบสูตร

ดอกปีบต้องไปนั่งเก็บก้มๆ เงยๆ
    ส่วนขมิ้นอ้อยหาซื้อยากมากเลย ตรงที่ข้าเจ้าอยู่หายาก

บุญใดที่ข้าเจ้าได้อธิบายให้ความรู้ในการรักษาตัวเรื่องผิวหนังแก่ผู้อื่น บุญนั้นขอให้ผิวพรรณของข้าเจ้ามีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากผดผื่น แผล ใดๆ รวมถึงอาการคันต่างๆ จนเลือดและน้ำเหลืองไหลออกมา ให้กลับเป็นผิวพรรณปรกติ มีน้ำมีนวล ณ บัดนี้ ตลอดสิ้นกาลนานเทอญ

12. atidtarn

อนุโมทนาค่ะ

เรื่องนี้คุณ Visnu ก็ให้แก้กรรมด้วยการมีสติอยู่เสมอ ไม่ไปคิดอัคติกับใคร หรือประเมินใครก่อน รวมถึงต่อว่าในใจ รวมถึงตนเอง

มีสติรู้ว่าเกิด รู้แล้วก็ให้ระงับดับลงได้

และข้าเจ้าก็คิดว่า นายเวรที่ให้ผลปัจจุบันกับข้าเจ้า ยังพอจะมีความเมตตาข้าเจ้าอยู่พอสมควร

หากเป็นภรรยาของข้าเจ้า ตามนิมิตร

ขณะนี้เธอทั้งหลายคงให้อภัย เลิกจองเวรต่อกันแล้ว

แต่เพราะข้าเจ้ามีอาการวิตกจริตเป็นสันดาร ทั้งที่คุณสุวิเองก็เตือนว่าอย่าใจร้อน

มันจะค่อยๆ ดีขึ้น

แต่ก็อย่างว่านั่นแหละค่ะ สันดาน เหอะๆ

อนุโมทนากับคุณพี่ดอกบัวขาวเจ้าค่ะ ที่กรุณาข้าเจ้ามาตอบให้ จะจำไว้เป็นความรู้ค่ะ

13. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขมิ้นอ้อยผมเห็นเคยมีขายแถวสวนจตุจักร ในโซนของพวกว่าน สมุนไพร ครับ ลองไปหาซื้อดูได้ครับ ช่วงวันพุธกับวันพฤหัสบดี เขาเปิดขายต้นไม้ด้วยนะครับ วันเสาร์อาทิตย์ก็ไปได้ครับแต่คนจะพลุกพล่านหน่อย

14. atidtarn

เรื่องขมิ้นอ้อยนี่มีปัญหามากค่ะ เพราะเราไม่เคยเห็นหน้าตาของมันมาก่อน

ในตลาดมันจะเป็นขมิ้นแบบต่างๆ แต่ไม่ใช่ขมิ้นอ้อย

เสียเงินซื้อผิดไป แม่ค้าจะชักชวนให้ซื้อ เหอะๆ เขาอยากขายของ

สุดท้ายก็ไม่ใช่ ซื้อมาเสียเงิน

โชคยังดีได้แม้ค้าหามข้างทาง เราก็ตาดี และปากดี ที่กล้าเข้าไปถามเขาอีกสักคน
    เขาจะว่ายังไง

ปรากฏว่า ได้เห็นขมิ้นหัวใหญ่รูปร่างคล้ายหน่อไม้ แต่เรียวกว่า นั่นแหละ แต่แพง

หัวละ 50 บาท โอ้แม่เจ้า

คุณสุวิบอกว่าแถวบ้านคุณสุวิซื้อได้เป็นกิโล เหอะๆ

ยังไงก็ซื้อมา แล้วก็ใช้ไม่หมด ยังเหลืออีกตั้งครึ่ง อยู่ที่บ้าน 5555+

15. suwi

วัชรมณี และปลาหมอสีทอง สามารถแก้อาการก้อนเนื้องอกและซีสได้(อย่างช้าๆ)

ส่วนอาการคันที่ว่า ก็ต้องประกายเงิน กะปลูกเตโช กินคู่กัน

เป็นทั้งสองโรค ก็กิน วัชรมณี ประกายเงิน และปลูกเตโชก็พอแล้ว(ปลาหมอสีทองผสมอยู่ในประกายเงินแล้ว)
    และอาจต้องทำยาทาด้วยนิ (ยาน้ำมันมะพร้าว ที่น้องหนูอธิษฐาน บอกไว้)

16. suwi

ยาชุดนี้ยังขาดยาอีก ๒ ตัว เขายังเดินทางมาหาสุวิ ไม่ครบ
    อ้อ เขามาถึง ๑ ท่านแล้ว คือทองพันชั่ง อีกตัวหนึ่งยังไม่รู้ว่าเป็นอะไร
    อีกไม่นานคงได้คำตอบ

แต่มีปัญหานะ ว่าจะเอาทองพันชั่งลงไปทอดกะพวกเก่าอีท่าใหน จึงจะได้ยาดีที่สุด

เอ้า..รีบๆ อธิษฐานเข้า ให้ผิวสวย หน้าใส ขาวผ่องเป็นยองใยนะ จะได้ขายออก
    จะได้รู้รสของการถูกทอดทิ้งให้เปล่าเปลี่ยเอกาซะที

เฮ้อ... มีได้ ก็มีเสียนิ
    สติ และสัมปชัญญะที่เสมอกัน จะช่วยได้นิ

17. วรรณนันท์

เมื่อวานนี้เก็บกวาดเอกสารที่กองไว้สำหรับอ่าน เจอความรู้ที่ค้นไว้เกี่ยวกับสเตียรอยด์ อาการที่คุณแม่เป็นนั้นเป็นอาการของการได้รับสารสเตียรอยด์เป็นเวลานานทุกอาการเลยค่ะ มีอยู่อาการหนึ่งที่หมอที่ร.พ.ไม่ได้บอก หรือผลการตรวจไม่แสดง คือฤทธิ์ของสเตียรอยด์จะกดการทำงานของต่อมหมวกไต ทำให้ไม่ผลิตฮอร์โมน cortisol และ aldosterone เป็นระยะเวลานาน (ตัวอย่างที่เขายกมา ถ้าร่างกายได้รับยา prednisolone 5มก วันละครั้งเป็นเวลา 1 สัปดาห์ ฤทธิ์ยาจะกดการทำงานของต่อมหมวกไตไปเป็นปีหลังหยุดยา (ที่มา: url=http://drug.pharmacy.psu.ac.th/Question.asp?ID=2814&gid=1] แล้วที่คุณเธอทานมาเป็นปีๆเนี่ยมันจะกดการทำงานของต่อมหมวกไตไปถึงเมื่อไหร่ คำนวนไม่ถูกแล้วจ๊ะ

ที่จะเป็นห่วงอยู่ก็คือมีเอกสารบางชิ้นเขียนว่าคนไข้ที่ได้รับยาสเตียรอยด์เป็นระยะเวลานานถ้าเครียดอาจช็อคได้
    <O:p</O:p

ถ้าวรรณนันท์เข้าใจไม่ผิดตอนนี้การรักษาของท่านหมอ ได้เคลียพิษของสเตียรอยด์ออกไปแล้ว โดยสังเกตที่เนื้อตัวคนไข้ยุบลง ระดับเกลือแร่และโปแตสเซี่ยมในเลือดอยู่ในระดับปกติ ระดับน้ำตาลในเลือดลดลงเป็นปกติแล้ว ระดับความดันโลหิตก็เป็นปกติแล้วแต่หมอที่ร.พ.ยังให้ยาขับปัสสาวะอยู่ ระดับโคเลสเตอรอลที่เคยสูงก็ไม่สูงแล้ว (สมัยก่อนเคยได้รับยาลดไขมันในเลือดด้วย) เส้นเลือดฝอยแตกง่ายหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบเพราะตอนนี้คนไข้ไม่ได้กระทบกระแทกอะไร เลยไม่มีรอยจ้ำแดงๆที่ผิวให้เห็นค่ะ

เขียนมาเผื่อคุณหมอจะให้คำแนะนำในการดูแลเพิ่มเติมน่ะค่ะ

น้ำยาชามะละกอ ทานไปหนึ่งอาทิตย์ อาทิตย์ที่สองไม่ได้ทาน ให้ทานต่อไปหรือเปล่าคะ หลังตรุษจีนจะได้ต้มให้ทานต่อ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2010
  18. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

หนูอ่านจนถึงหน้าที่ 22 แล้วยังไม่เจอที่อยู่อาจารย์สุวิเลยน่ะค่ะ รบกวนขอที่อยู่อาจารย์ได้ไหมค่ะ แล้ววันอาทิตย์ที่ 14 กุมภานี้จะไปพบอาจารย์ได้หรือเปล่าค่ะ

19. suwi

ไยไม่อ่านต่อไปอีก ๓ หน้า
    มีแผนที่ด้วยนะจิบอกให้

วันพฤหัส กะ วันอาทิตย์ อยู่ที่เพชรบูรณ์จ้า มาก็ บ่เจอ
    อยู่กรุงเทพฯ วันจันทร์ อังคาร ศุกร์ ทั้งวัน
    และพุธ เสาร์ อยู่เฉพาะช่วงเช้า

20. prapang

prapang เป็นที่รู้จักกันดี

เย๊ หาที่อยู่อาจารย์เจอแว๊ว ขอบพระคุณมากเลยค่ะ วันอังคารที่ 16 นี้ พระแพงจะเข้าไปหาอาจารย์นะคะ นะคะ