ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007

อุทิศกุศลให้คนที่ชื่อ วรรณนันท์ บ้างนะ

เขาไม่ค่อยซำบาย เขารออยู่นะ
    อุทิศให้คนนี้ก่อน แล้วค่อยอุทิศให้ผู่อื่น

2. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    อุทิศกุศลให้คนที่ชื่อ วรรณนันท์ บ้างนะ

เขาไม่ค่อยซำบาย เขารออยู่นะ
    อุทิศให้คนนี้ก่อน แล้วค่อยอุทิศให้ผู่อื่น

(ปุ่มอ้างอิงข้อความเดิมไม่ทราบทำไมใช้ไม่ได้เลยต้องก็อปมาแปะเอง)

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำที่มีค่า จะทำตามแล้วรายงานความคืบหน้าเจ้าค่ะ
    วันนี้อีเมล์ที่อยู่ไปแล้วนะคะใช้อีเมล์แอดเดรสของที่ทำงาน

3. deedeeman

deedeeman เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับหมอสุวึ แล้วผมจะหายาดังกล่าวได้ที่ไหนครับ ราคาแพงมั้ยครับ
    ยารักษาอัมพฤษที่หมอว่าน่ะครับ

4. suwi

หมอสุวิมียาที่ครูบาอาจารย์มาบอกไว้มี สองตัวคือ

๑.ยาวัชรธาตุ แก้อาการแขนขาอ่อนแรง อัมพฤกษ์อัมพาต ท่านให้บูชาครู ๒๘๘.- กินได้ ๑/๒ เดือน

๒. ยามิรู้อยู่ แก้อาการ ให้ร้อนลุกผุดนั่งมิรู้อยู่ แก้อาการโรคอันหาเหตุมิได้ ท่านให้บูชาครู ๑๓๘.- (กินได้ ๑-๒ อาทิตย์)

ส่วนยาอื่นๆของหมอสุวิ ขายห่อละ ๑๕๐.-รวด กินได้ ๑/๒ -๑ เดือน

การสั่งยา สั่งได้กับหมอสุวิทาง PM

5. suwi

ตอนนี้ หวัด๒๐๐๙ กำลังฮิตติดตลาด

และวันพุธที่ผ่านมาก็ได้ไปนั่งคุยกับ อ.สามตาเรื่อง หวัด ๒๐๐๙ เพื่อจะหายามาแก้

ยาที่ได้มามี

๑ ยาทามิฟู ที่โด่งดังทั่วโลก และขาดตลาดอยู่
    ๒.น้ำสมสายชูหมัก อสร
    ๓.นำส้มสายชู แอปเปิล
    ๔.ขิงแก่ หัวตะไคร้ ใบมะกรูด (สุวิทดสอบแล้ว เป็นราก ต้น กิ่ง ก้าน ใบ จากต้นมะกรูด ก็ได้จะ -ผิวผลมะกรูด ทำให้ยาด้อยลง - ใส่ข่า ด้วย ก็ทำให้ยาช้าลงเช่นกัน)
    ๕. ฟ้าทะลายโจร ต้นเหงือกปลาหมอ ผักเสียนผี ขิงแห้ง เหง้าตะไคร้ รากมะกรูด เสมอภาคต้มกิน ใช้น้ำส้มสายชูแอปเปิลเป็นกระสายยา

๖. ยา ๒๐๐๙ (๑๐ ก.ค.๕๒) ยาตัวนี้หมอสุวิได้ขอครูบาอาจารย์ทำขึ้น สูตรยาได้แล้ว ๙๐%(ณ.วันที่ ๑๐ ก.ค.) ใส่พลังยาไว้ในชื่อยาแล้ว เรียกไปทดสอบได้เลย
    นอกจากหวัด ๒๐๐๙แล้วยังแก้อาการภูมิแพ้ทางเดินหายใจได้เกือบทุกชนิด

เอ้า...ใครทดสอบยาได้ ขอแรงหน่อยจ้า
    ยาทั้งห้า-หกขนานนี่ ขนานใหนรักษาได้เจ๋งสุด ขนานใดห่วยสุด

วิธีทดสอบยา หมอสุวิเคยให้วิธีการไว้แล้ว คุณอธิษฐานได้นำมาเผยแผ่ในกระทู้นี้แล้ว(ลองเปิดย้อนไปหาดู)

ขอร้องอย่างนะ ตัวยา ทามิฟู ขององค์การอานามัยโลกนะ ยกเขาไว้ ทดสอบแล้วเก็บไว้รู้คนเดียว หรือซุบซิบกันก็ได้ แต่ห้ามเปิดเผยเป็นตัวอักษรในที่นี้
    ของเขาแพงมีมูลค่าเป็นแสนล้าน เดี๋ยวโดนฟ้องเอา จะไม่มีจ่ายนา<!-- google_ad_section_end -->

6. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาตอบเจ้าค่ะ

ยาทามิฟู ยาดี รักษาโรค ไม่ค่...อ..ย...าย อะ คริสตีน่า มาร้องเพลง พิกล็อก ให้ฟังหน่อย

น้ำส้มสายชู อสร. ยาดี รักษาโรค พอได้ แต่ไม่ค่อยเข้มข้น ไม่แรง

น้ำส้มสายชูแอปเปิ้ล ถอยไปไกลๆ

ขิงแก่ หัวตะไคร้ ใบมะกรูด ตกที่รักษาโรคได้เข้มข้นดี
    ฟ้าทะลายโจร ต้นเหงือกปลาหมอ ผักเสียนผี ขิงแห้ง เหง้าตะไคร้ รากมะกรูด เสมอภาคต้มกิน
    ใช้น้ำส้มสายชูแอปเปิลเป็นกระสายยา
    ยาเยอะจัง กำหนดยาทุกตัวไม่หมด จึงไม่ออกความเห็นค่ะ
    แต่รู้สึกว่าเป็นยาดี ถ้ามีอาการ น่าจะใช้ได้ค่ะ

แต่ตัวยามันเยอะ กว่าจะได้กิน ถ้าจะกินเพื่อรักษา
    กินยาของคุณสุวิดีกว่าสบายใจ ไม่ต้องทำเอง
    แต่ถ้าแค่ป้องกัน เลือกเอาจากตัวเลือกข้างบนนี้ ก็พอใช้ได้ค่ะ

ตอบผิดถูกอย่าว่ากันนะคะ ถ้าไงช่วยมาเฉลยด้วยก็ดีค่ะ

7. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เมื่อใดจะผลิตยา 2009เสร็จล่ะคะท่านอาจารย์สุวิ พอดีเพื่อนๆเป็นภูมิแพ้กันเยอะค่ะ
    ตัวนี้เน้นเป็นยากัน หรือยาแก้คะ เรื่องทดสอบยา ป๋มไม่ถนัด ยกให้คุณอธิษฐาน กับ
    พี่ดาวทะเลทรายค่ะ

8. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ยาแก้ไข้หวัด2009 อาจารย์รีบทำเลยครับ จะได้มียาแก้ ตายมากขึ้นทุกที
    มันเสียวครับ
    ส่วนยาแก้ภูมิแพ้เบอร์2ที่ผมทานอยู่พอสู้ไหวไหมครับ

9. suwi

เอาขิงแก่ หัวตะไคร้ ใบและกิ่งมะกรูด เสมอภาค ต้มน้ำ ๓ เอา ๑ ปริมาณ ๑/๒ ถ้วยกาแฟ)
    กินคู่กับยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 2 ของหมอสุวิ จำนวน ๒-๓ เม็ด วันละ ๓-๔ ครั้ง
    จะแก้ไข้หวัด ๒๐๐๙ ได้ (กิน ๕-๗ วัน)
    (แต่ถ้าล้มหมอนนอนเสื่อ เข้า ไอซียู แล้ว ก็หมดท่าจะ)

น้ำต้ม ขิงแก่ หัวตะไคร้ ใบและกิ่งมะกรูด จะป้องกันการติดเชื้อได้จ้า
    ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 2 กินครั้งละ ๒ เม็ดวันละ ๒-๓ ครั้ง ก็กันไข้หวัดได้พอควรจะ

แต่ถ้ากินคู่กันก็.ฮู้....(อย่าบอกใครนะ)
    เอ้าใครทดสอบยาได้ ทดสอบที
    ใส่พลังยาไว้ในชื่อยาแล้ว ดึงไปทดสอบได้เลย

สงสัยงานนี้ เครื่องต้มยำ ขาดตลาดแน่ รีบตุนๆไว้นะ
    ใครมีมะกรูด ตะไคร้ ปลูกไว้หน้าบ้าน ก็รีบๆ ล้อมรั้ว แล้วนั่งเฝ้าไว้ให้ดี

10. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    เข้าคิวรอยาหวัด 2009 ด้วยคน

11. atidtarn

atidtarn เป็นที่รู้จักกันดี

ยาดีค่ะ แต่รักษาก็รักษาได้ แต่ว่ามันยังไม่เข้มข้นนะคะ
    แบบที่เรียกว่าหายชะงักหนะคะ

เปรียบอย่างเช่น หมอโรงพยาบาลชอบจ่ายพาราให้คนไข้
    เพราะเชื่อว่าแก้ไขชะงักหนะค่ะ
    ใครๆ ก็คิดว่าพาราเป็นยาแรงรักษาชะงักแน่นอน อย่างนี้เป็นต้น

แต่ไอ้ยาที่เขียนไว้รักษาหวัด 2009 มันจะไม่เข้มข้นแรงชะงักอย่างนั้นหนะคะ
    แต่ยังไงๆ มันก็เป็นยาที่ป้องกันรักษาได้หนะคะ
    แต่ถ้าเป็นหนักแล้ว ก็ไม่แน่ว่าจะเอาอยู่

12. suwi

ใช่ ยา ๒๐๐๙ ณ วันนี้ยังไม่สมบูรณ์ ป้องกัน รักษาได้ระดับหนึ่ง ยังไม่ชะงัด ๑๐๐ %
    เหมือนขาดอะไรไปอย่างสองอย่าง นึกไม่ออก หาไม่เจอ

เทียบกับ ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 2 + ขิง ตะไคร้ใบมะกรูดแล้ว ใกล้ๆกัน ทิ้งกันไม่ขาดลอย

เฮ้อ..ยังต้องรอ

13. แม่เนื้อหอม

แม่เนื้อหอม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรบกวน อ.สุวิ ครับ 1.ผมมีอาการเจ็บคอ เหมือนมีอะไรทีคอ และไอ บางทีจะคันยิบๆๆและค่อยๆคันมากขึ้น จนต้องไอ บางทีไอจะมี เยื้อบุตรงช่องคอใสๆออกมาด้วย แต่ไม่มากเป็นเม็ดเท่าปลายเข็มหมุด เข้าใจถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ 2.ตืนนอนตอนเช้าจะจาม แล้วมีน้ำมูก ใสๆไหลออกมา บ่อยๆครับบางที จะหายใจได้ที่ละด้านของจมูกครับ 3.เวลาหายใจจะหายใจได้ไม่ทั้วท้อง เหมือนติดอยู่ที่หน้าอกยกเว้นตอนนั้งสมาธิ เลยต้องพยายามหายใจยาวๆๆ ถึงถึงพอจะหาย ใจได้สะดวกขึ้น ทุกวันนี้ ผมเป็นโรคภูมิแพ้เจอฝุ่นหรือแดด น้ำมูกจะไหลตลอดครับ เป็นมาเป็นปีแล้วครับ รบกวน อ.สุวิช่วยจัดยาให้ผมด้วยครับ อ้อ เกือบลืม ผมสูบบุหรี่ด้วยครับ วันละ 5 มวน แต่หยุดเสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้สูบ ครับ

14. suwi

เอ้อ... ดีวุ้ย สูบบุหรี่ มีวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ด้วย

อาการที่เล่ามา
    ใช้ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 2 และยาแก้ไอ อัมฤควาทีก็หายครับ

อาการคันยิบๆในลำคอ แก้โดยการใช้ยา อัมฤควาที + เกลือ + น้ำมะนาว
    ปั้นเป็นก้อน อม ให้ละลายในปากในคอ วันละ ๓-๔ ครั้ง ไม่กี่วันก็หายแล้ว

ส่วนอาการอื่นๆ เช่นมีน้ำมูก เจ็บคอ ก็กินยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ 2 เพียง ๒ วันก็ดีขึ้นแล้ว
    แต่การรักษาต้องกินยานาน โดยลดปริมาณการกินยาลงเรื่อยๆ ตามเวลาที่ยืดยาวออกไป
    (ให้ร่างกายค่อยๆปรับตัวสร้างภูมิคุ้มกันเอง)

15. ZeGiNe_SiN

ZeGiNe_SiN เป็นที่รู้จักกันดี

........ก่อนอื่น ต้องกราบสวัสดีอาจารย์สุวิก่อนนะคะ [​IMG] ซินไม่ได้แวะเข้ามาพักนึง อาจารย์สุวิสบายดีมั้ยคะ ^^
    ........พี่ตัวกลมๆ บอกว่า มียาต้านหวัดดีๆ เป็นพวกเครื่องต้มยำ [​IMG](ของชอบค่ะ) ก็เลยแวะเข้ามาดู

........ซินไปอ่านหนังสือ "นาฬิกาชีวิต" อ่ะค่ะ อาจารย์ แล้วเค้ามีสูตร ดีท็อกซ์ คือ

โยเกิร์ต ครึ่งถ้วย
    นมสด 1 กล่อง
    มะนาว 1 ลูก
    น้ำผึ้ง 1 ช้อนโต๊ะ
    ผลที่ได้ก็ โอเคนะคะ ถ่ายคล่องดี แต่ซินสงสัย [​IMG]ว่า แล้วมันจะไม่อ้วนเหรอคะ
    อาจารย์สุวิ พอจะมียาอะไรที่ทำให้ผอมลงบ้างมั้ยคะ แบบว่า เริ่มจะกลมกว่าพี่ตัวกลมๆหลายเท่าแล้วค่ะ [​IMG]

อาจารย์สุวิ ลองนึกภาพนะคะ เอาโอ่งมังกรมาห่อผ้าห่มหนาๆ ลายสก็อตอ่ะค่ะ แล้วนึกว่ามันเดินได้นะคะ ตอนนี้ซินตกอยู่ในสภาพนั้นอ่ะค่ะ [​IMG]

อาจารย์พอมีวิธีรักษามั้ยคะ[​IMG]

16. suwi

ยาแก้ไอ แผนโบราณที่ดี และเป็นที่นิยมติดตลาดฟ้าเมืองไทย มี ๒ ตัว
    แต่ไม่ค่อยมีคนทำขาย ด้วยสูตรยา เปิดเผยทั่วไป

ยาตัวแรกชื่อ ประสะมะแว้ง
    สรรพคุณ แก้ไอ แก้เสมหะ แก้ไอต้นไข้ (หมายถึงเริ่มเป็น เสมหะมาก กินแล้วลดเสมหะลง)
    กระสายยา ละลายน้ำมะนาวแทรกเกลือ

ส่วนประกอบ
    สารส้ม ๑ ส่วน
    ขมิ้นอ้อย ๓ ส่วน
    ใบสวาด ใบตาลหม่อน ใบกระเพรา อย่างละ ๔ ส่วน
    ลูกมะแว้งต้น ลูกมะแวงเครือ อย่างละ ๘ ส่วน

วิธีทำ
    บดผง แทรกพิมเสนพอควร ละลายน้ำสุกกิน

ยาแก้ไอตัวที่ ๒ ชื่อ อำมฤควาที
    สรรพคุณ แก้ไอ ขับเสมหะ แก้ไอปลายไข้
    แก้ไอปลายไข้ หมายถึง อาการจวนหายแล้ว เสมหะเริ่มแห้ง ติดผนังลำคอ ไอแห้งๆ
    มีสรรพคุณเพิ่มเสมหะ ให้คอชุ่ม และขับเสมหะเสียออกมา
    กระสายยา ละลายน้ำมะนาวแทรกเกลือ

ส่วนประกอบ
    รากไคร้เครือ โกฐพุงปลา เทียนขาว ลูกผักชีลา เนื้อลูกมะขามป้อม เนื้อสมอพิเภก อย่างละ ๗ ส่วน
    ชะเอมเทศ ๔๓ ส่วน

วิธีทำ บดผง ละลายน้ำสุกกิน

17. suwi

ยาแก้ไอทั้งสองตัว คนโดยมากใช้กันผิดๆ

ลองนึกดู เริ่มเป็นไข้ เสมหะมาก ใช้อำมฤควาที
    คิดว่าหายหรือไม่
    แน่นอน เสมหะจะมากขึ้น(เพราะอำมฤควาทีทำให้คอชุ่ม คือเพิ่มเสมหะ)
    กลับเป็นไอมากขึ้น มีเสลดมากขึ้น

และถ้ากำลังจะหายไข้ เสมหะเริ่มแห้งติดคอ
    ถ้ากินประสะมะแว้งเข้าไป
    เสมหะจะแห้งติดคอมากขึ้น ได้ไอจนเจ็บอก เจ็บคอ แน่นอน

18. suwi

โถๆๆๆ ...
    กินสูตร ดีท๊อก เข้าไปถ้วยเดียว พวกขับออกซะตั้งเยะ ยังกลัวอ้วนอีก

สมุนไพรที่ใช้ลดความอ้วนที่ดี ต้องเพิ่มการเผาพลาญพลังงาน และลดความอยากอาหาร
    มีตรีผลา บอระเพ็ด พริกไทยดำ ขิง ดีปลี จัดอัตราส่วนให้เหมาะ ก็ลดความอ้วนได้แล้ว

ขี้เกียจทำเองก็อุดหนุนหมอสุวินะ ทำขึ้นมาตั้งชื่อเพราะๆว่า ผลาธิกคุณ
    กินไปเรื่อยๆ ไม่ต้องคิดอะไรสักพัก ชั่งกิโลดู อ้าวลดลงไปตั้งหลายกิโลขีด

19. suwi

โย้...ๆๆๆ....

ยา ๒๐๐๙ ก้าวหน้าอีกขั้นแล้ว

แก้ / ป้องกัน หวัด ๒๐๐๙
    แก้ หวัด เจ็บคอ ไซนัส ปอดอักเสพ
    หอบหืด เรื้อรัง

ใส่พลังยา ลงในชื่อ "ยา ๒๐๐๙ (๑๕ ก.ค. ๕๒)" แล้ว
    ดึงไปทดสอบได้เลย ยาตัวนี้มีน้ำผิ้งเป็นกระสายยา

และผลพวงที่ตามมาคงได้ยาแก้โรคเริม และไฟลามทุ่งที่ดีอีกด้วย
    ผู้เป็นโรคเริมเรื้อรัง เตรียมตัว เฮ ได้

20. ฤชา

ฤชา เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เรียนท่านอาจารย์
    ยา ๒๐๐๙ ทำขายหรือยังครับ สนใจครับ