ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. yawamon

yawamon เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    ขออนุญาตอวยพรวันเกิดอาจารย์สุวินะคะ ...

ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง เดินทางไปแห่งหนใดขอให้ปลอดภัย พบแต่กัลยาณมิตรเหมือนที่อาจารย์เป็นกัลยาณมิตรแก่ทุกคนนะคะ สู้สู้ค่ะ

2. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    มัวแต่วิ่งตลอนๆ อยู่ ลืมไปเลยว่าวันเกิดเรา ดีว่าใส่บาตร / นั่งสมาธิ เกือบทุกวัน ขออธิฐานรวบยอดเลย

ขอบคุณทุกท่านในเมตตา มุทิตาแลไมตรีที่ให้มา

พรใดประเสริฐจงเติมเต็มแด่ท่านทั้งหลายสมบูรณ์แล้ว จงยังประโชน์ต่อท่าน ให้สมบูรณ์พร้อมใน มนุษย์สมบัติ สวรรค์สบัติ แลนิพพานสมบัติ โดยพลัน

และด้วยอำนาจแห่งผลบุญนี้จงสำเร็จแก่ญาติธรรมทั้งหลาย ขอให้ท่านจงมีความสุข

และด้วยอำนาจแห่งบุญนี้จงสำเร็จแก่ความป่วยเจ็บไข้ทั้งปวง ที่มาให้ข้ารักษา ขอให้ท่านจงมีความสุข และจงถอนถอยให้แก่ข้า และไม่เบียดเบียนต่อตัวข้า ในทุกโรคภัย

3. suwi

กระดูกอยู่กับเรามานาน มีมีทั้งการสลายไปตามเวลา และทั้งการสร้างเสริมขึ้นใหม่ ถ้าสร้างใหม่ไม่ทัน เราก็ว่ามันเสื่อมมันบางลง
    ถามว่ามันยังใช้ได้อยู่หรือไม่ แน่นอน มันยังใชได้อยู่ ตามสภาพ

อาการที่คุณเป็นเกิดจากข้อกระดูกที่สะโพกเคลื่อนตัวนิดหน่อยทำให้เส้นเอ็นและกล้ามเนื้อบิดตัวเล็กน้อย(ถ้าเป็นมากจะปวดจนขยับไม้ได้)
    อาการที่เจ็บมาจากกล้ามเนื้อและเส้นเอ็นที่บิดตัว(เส้นประสาทถูกเบียด)

หากทิ้งไว้ เส้นเอ็นที่ขาใกล้ข้อสะโพก จะไปรั้งดึงกระดูกสันหลังให้บิดตัวจนคดด้วย(เกิดหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท)
    เพียงจัดกระดูกที่สะโพกให้เข้าที่ กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นก็จะคืนที่ด้วย รวมถึงกระดูกหลัง

พวกหมอไครโรแพคติคที่เก่งๆ ปรับครั้งเดียวก็หายแล้ว(ค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพง-ครั้งละ 1500-2,500.-ต่อครั้ง)
    หรือจะมาหา หมอสุวิก็ได้นะ ขอให้โทรนัดมาก่อน(ค่าใช้จ่ายถูกกว่ามาก)

ยาที่คุณกินเป็นยาแก้กล้ามเนื้อและเส้นเอ็นอักเสบ กินมากจะมีผลข้างเคียงในเรื่องของไตและ กระเพาะอาหาร กินนานไปจะลามไปกระทบถึงม้ามและตับด้วย
    ทิ้งนานไปอีกก็จะกระทบไปถึงปอดและห้วใจ

ดูจากออร่าคุณแล้ว ไฟธาตุค่อนข้างหย่อน
    บำรุงร่างกายด้วยยาปลูกไฟธาตุและยาบำรุงโลหิต(มีบอกสูตรยาไว้แล้วในคัมภีร์มหาโชติรัต -ย้อนกลับไปหาดู)
    หรือเพื่อความสะดวก ซื้อยาปลูกเตโชที่สุวิทำไว้ไปกินก็ได้
    อ้อ..ต้องกินอาหาร(ที่ถูกส่วน)บำรุงด้วยนะ

4. เต๊ะจุ๊ย

เต๊ะจุ๊ย เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เอ่า... ตายล่ะจุ๊ย..ตกข่าว

สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยครับอ.สุวิ
    เอ่อ ไม่รู้จะหาอะไรที่เหมาะสมให้อ.สุวิได้
    มีแค่ไอ้ก้อน ก้อนนี้อ่ะครับ ขออ.สุวิกรุณารับด้วยนะครับ

5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้อง Inner Smile ด้วยครับ

6. suwi

ผมไม่ค่อยเข้าใจคำว่าโรคเครียด ที่หมอแผนปัจจุบันใช้
    ยาที่ให้ก็เป็นยาระงับประสาท แก้อาการกังวล ทำให้สงบ ผ่อนคลาย กินนานๆก็มีผลต่อระบบประสาทและไต

ขอให้คุณลองศึกษา เรื่อง Hypoglycemia ดู ว่าใกล้เคียงหรือไม่ (เซอร์ทดูในกูลเกิ้ล)

และลองเอายาปลูกเตโชไปลองกินดู
    กินไปสักสองอาทิตย์ แล้วให้ลองอาบน้ำเย็นดู(ประมาณ ๑๐-๑๕ องศาC- ไม่ใช่อาบน้ำแข็งนะ) ทำบ่อยๆนะ
    รดตั้งแต่หัวลงมา แล้วเอาฝ่ามือตบตามอกตามตัว ท้อง บ่า โดยเฉพาะที่ท้ายทอยและหัว
    อาบเสร็จแล้วรีบเช็ดตัวให้แห้งแต่งตัว เดิน หรือออกกำลังกายนิดหน่อย
    กินอาหารอ่อนๆ

7. tezch

tezch เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยครับอ.สุวิ

8. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    พอดีผ่านมาค่ะ สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยค่ะ

ขอให้อาจารย์มีสุขภาพแข็งแรงยิ่งขึ้น บารมีธรรมเพิ่มพูน เพื่อการช่วยสรรพชีวิตสมดังเจตนาของท่านอาจารย์ สิ่งใดทีเคยล่วงเกินโดยกรรมสาม เจตนาหรือไม่ ขอให้เป็นอโหสิกรรมด้วยค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

9. saijai03

saijai03 Active Member

ขอบคุณอาจารย์สุวิมากค่ะและขออวยพรให้สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยค่ะ
    ที่อาจารย์บอกอาการที่ทำให้เจ็บสะโพกนั้น ถูกต้องค่ะ อยากให้อาจารย์ช่วยรักษา แต่ทำงานอยู่ต่างจังหวัด อาจจะเข้ากรุงเทพในวันที่ ๒๐-๒๑ ธ.ค.นี้ อาจารย์มีเวลาว่างไหมคะจะได้มาหา ขอทราบที่อยู่ของอาจารย์พร้อมแผนที่ด้วยค่ะและขอซื้อยาจากอาจารย์ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ ขอบคุณค่ะ

10. prapi55

prapi55 เป็นที่รู้จักกันดี

ใด้รับยาแล้วค่ะ กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆเลยค่ะ

11. suwi

ว่างวันที่ 20 ธ.ค.ช่วงเช้า
    วันที่ 21 ธ.ค. อยู่ที่เมืองทองธานีทั้งวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

12. CHAYA MARUTY

CHAYA MARUTY เป็นที่รู้จักกันดี

โห สุขสันต์วันเกิดด้วยครับ ............ไม่รู้ย้อนไปกี่วันนี่

13. deejaimark

deejaimark เป็นที่รู้จักกันดี

โห สุขสันต์วันเกิดย้อนหลังด้วยคะ

ด้วยความเคารพและนอบน้อมต่อครูบาอาจารย์คะ

deejaimark

14. suwi

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลง คนทั่วไปจะเป็นไข้ มีอาการเหมือนเป็นไข้หวัด (เรียกไข้หัวลม)
    บางคนมีอาการเจ็บคอแลไอร่วมด้วย

หาหมอก็แล้ว กินยาก็แล้ว (แผนปัจจุบัน) ไม่หายสักที บางคนกินซะจนกระทบ ตับ และไต จนตัวเหลือง ฉี่กระปริดกระปอย

การป้องกันก่อนที่จะเป็น ก็เพียงเลือกกินอาหารป้องกันอาการ เช่น
    ยอดแค ดอกแค ยอด/ดอกสะเดา ลวกจิ้มน้ำพริกกินแก้ไข้หัวลม

แต่หากเป็นแล้วก็ให้จัดยาแก้อาการดังนี้
    ยาที่จะต้องใช้มี

๑.ฟ้าทะลายโจร ๓ ส่วน
    ๒.เหงือกปลาหมอ ๒ ส่วน
    ๓.ผักเสียนผี ๑ ส่วน
    ๔.กระชาย ๑ ส่วน
    ๕.พริกไทยร่อน ๒ ส่วน

วิธีกิน
    ตากแห้งบดผง กินตรั้งละ ๑-๒ ชา วันละ ๒ ครั้ง เช้าก่อนอาหาร และก่อนนอน
    ผสมน้ำผึ้งปั้นเป็นลูกกลอนกิน

แต่หากกระทบถึงตับและไตแล้วให้จัดยาดังนี้
    ยาที่จะต้องใช้มี

๑.ฟ้าทะลายโจร ๕ ส่วน
    ๒.เหงือกปลาหมอ ๒ ส่วน
    ๓.ผักเสียนผี ๒ ส่วน
    ๔.บอรเพ็ด ๒ ส่วน
    ๕.ขมิ้นชัน ๒ ส่วน
    ๖.ใบบัวบก ๒ ส่วน
    ๗.กระชาย ๒ ส่วน
    ๘.พริกไทยร่อน ๓ ส่วน

วิธีกิน
    ตากแห้งบดผง กินตรั้งละ ๑-๒ ชา วันละ ๒ ครั้ง เช้าก่อนอาหาร และก่อนนอน
    ผสมน้ำผึ้งปั้นเป็นลูกกลอนกิน

15. tezch

tezch เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    อ.ครับมีเรื่องปรึกษาครับ
    เรื่องนานมาเเล้ว ผมต้องสอบวันรุ่งขึ้นเเละอ่านหนังสือหนักมาก จากสองทุ่มจนถึงตีห้า
    พออ่านไป อ่านไป เริ่มไม่ไหวเเล้วครับมึนหัวมากๆอ่านอะไรก็ไม่เข้าเเล้ว พอดีสอบวิชานวดอยู่ด้วย เลยจะกดให้ผ่อนคลาย
    เลยกดไปที่เส้นอิทา เเละปิงคลา เเนวกำด้น ข้างจุดสัญญาณ5 ศรีษะ(ราชสำนัก)ทั้งซ้ายขวา
    กดสองมือพร้อมกันเลยนะครับ กดได้ประมาณ 20 วินาที ในท่านอน

ผลที่ตามมามีดังนี้ครับ

รู้สึกว่าลมปราณวิ่งทั่วร่างกายเเละรู้สึกสบายมาก อาการที่ทึบหัวก็หายไป
    เเค่สัมผัสจุดตามตัวก็รู้สึกได้ว่าลมปราณวิ่ง อย่างที่ชัดๆเลย ผมจะเป็นคนค่อนข้างท้วมเเละผมจะเป็นคนหายใจติดขัดอยู่เเล้ว
    พอใช้นิ้วชี้เเละนิ้วกลาง สัมผัสที่อุนาโลม เวลาหายใจก็โล่งจมูกเลยครับ
    เป็นอย่างนี้มาหนึ่งวันเต็มๆ เเละควารู้สึกนี้ก็หายไป พอลมปราณสัมผัสไม่ได้
    ผมก็ลองใหม่อีกที โดยกดที่สองจุดเดิม ก็ไม่เกิดอะไรขึ้น
    อย่างนี้เค้าเรียกว่าเปิดเส้นลมปราณหรือไม่ครับ
    การเปิดเส้นลมปราณให้วิ่งทั่วร่างกายสามารถทำได้กี่เเบบครับอาจารย์
    เห็นอาจารย์คุยกับพี่มังกรเรื่อง เส้นสิบพิศดารเป็นยังไงครับ เป็นเส้นสิบที่นอกเหนือจากเส้นสิบเดิม หรือไม่ครับ
    ขอบพระคุณครับอาจารย์

16. suwi

ลักษณะที่คุณทำเหมือนการนวดกดเปิดประตูลม

ประตูลมในกายมีมากมาหลายจุด
    บางจุดเป็นประตูลมอย่างเดียว บางจุดเป็นทั้งประตูเลือดและประตูลม(กดดูเบาๆ มันจะเต้นตุ๊บๆ)

ถ้าคุณเรียนราชสำนักมา เราคงคุยกันง่าย เพราะวิชานวดที่ผมใช้อยู่ก็เป็นวิชานวดราชสำนัก(แต่เป็นภาคพิศดาร-ท่าทางแปรเปลี่ยนไปจุดนวดคงเดิม)

ที่คุณกล่าวว่า "เป็นคนค่อนข้างท้วมเเละผมจะเป็นคนหายใจติดขัดอยู่"

ที่กลางหลังระหว่างสบัก มีอยู่สามจุดเรียก"ตรีปฤษฎางค์" อยู่ข้างกระดูกสันหลังระหว่างสบัก ด้านละสามจุด

ให้เพื่อน ลองกดนวดดู ทิศทางพลักจากกระดูกสันหลังออกด้านข้าง ซ้ายและขวา
    จุดนี้จะแก้อาการหายใจไม่เต็มปอด หายใจขัด

เส้นสิบพิศดาร ก็คือเส้นสิบที่มีอยู่ในตำรานวดนั่นเอง แต่เรียบเรียงใหม่ให้ครบถ้วน
    มีรายละเอียดพิศดารคลอบคลุมการฝึกพลังและการนวดราชสำนักพิศดาร(กดๆลูปๆปัดๆ อาการก็หายแล้ว-ไม่ต้องเสียเวลากดจุดสัญญาน)

17. suwi

ได้ไปดูแลคลีนิคต่างจังหวัดมา พบคนไข้หลายรูปแบบ
    พบอาการเป็นโรคซ้ำๆมากมาย ที่แย่ก็คือเขาได้ไปหาหอแผนปัจจุบันมาแล้ว
    กินยาก็ได้แต่ทรงๆทรุดๆไม่หายสักที
    อาการที่เป็นก็เนื่องจากสาเหตุธาตุไฟพิการซะเป็นส่วนใหญ่ ทำให้ร่างกายเสียศูนย์ ทำให้มีโรคอื่นๆมาแทรก
    เช่นโรคมือเย็นเท้าเย็นเวลาถูกอากาศเย็นให้ชา ปลายมือปลายเท้าบวมกำมือไม่ได้
    ท้องอืดเฟ้อ จุกแน่นในอก ร้อนอกร้อนใจ ฯลฯ
    พวกนี้กินยาปลูกไฟธาต+ยาหอมก็หายแล้ว
    แต่นี่กินยาอะไรกันก็ไม่รู้ เลยได้โรคกระเพาะ โรคตับ โรคไต เสื่อมเป็นของแถม
    เราได้แต่ร้องเฮ้อ...พูดไม่ได้บอกไม่ถูก ได้แต่กรอกตาไปมา ทำตาปริบๆเท่านั้น

18. suwi

ด้วยเหตุนี้ หมอสุวิจึงเริ่มปรุงยาเพิ่มอีกหลายขนาน เพื่อใช้รักษาโรคทั่วไปที่พบเห็นบ่อย
    เชิญเพื่อนๆ หรือผู้ใคร่รู้ลองศึกษาดู ตัวยาก็เป็นตัวยาที่สุวิเขียนบอกไว้ในกระทู้นี้แล้ว
    เพียงสุวิปรับสูตรให้ใช้ได้ทั่วไป และตั้งชื่อตัวยาใหม่ให้เพราะเท่านั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2009
  19. suwi

ได้มีผู้ถามเข้ามาทาง PM เห็นมีประโยชน์ จึงขออนุญาตินำขึ้นหน้าเวป

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ suwi
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ xxxxxxxx
    เอาล่ะค่ะ สรุปอาการที่ออกจากร่างกายหลังจากอ่านกระทู้ อ.สุวิด้วยความรวดเร็ว

1. หนาวในกระดูกเป็นมาตั้งแต่สาวอายุ 24 -25 จนกระทั่ง มีลูก 1 คนก็ยังเป็นอยู่ (เล่าข้ามไปหน่อยเมื่อตอนที่แล้วคือ มีอาการหนาวสะท้านเกิดตอนที่คลอดน้องไปแล้ว 2 วันด้วยค่ะ หมอที่ดูแลในตอนนั้นบอกว่า คงมีส่วนหนึ่งของ เลือดที่เสีย สปินท์เข้าร่างกายไปด้วยจึงเกิดอาการ)

2. เป็นรังแคแบบเป็นๆหายๆ พักหลังตั้งแต่คลอดลูกมาเป็นหนักมากเป็นตลอดไม่ยอมหาย (ตอนนี้ก็ร่วมสองปีครึ่ง ได้แล้วล่ะค่ะ) เข้าใจว่าแพ้แชมพู แต่เปลี่ยนแชมพูก็ไม่หายขาด

3. เป็นภูมิแพ้ แต่อาการไม่รุนแรงมาก แค่ว่าถ้าวันไหนอากาศแย่ๆ เยื่อในโพรงจมูกจะบวม และมีน้ำมูก แต่ปัจจุบันก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่หายใจไม่ค่อยโล่ง เหมือนมีอะไรไปติดที่ ระหว่าง โพรงจมูก กับอีกที่คือช่วงระหว่างคอกับอก

4. น้ำหนักไม่ยอมลง หน้าจะดูบวมๆ ในตอนเช้าๆ (อันนี้คนรอบข้างทักมา) เคยไปหาหมอแมะ หมอบอกว่าตัวบวมน้ำ น้ำหนักจะไม่ลดเด็ดขาดเพราะตัวบวม - -"

5. เล็บเป็นรูพรุนๆ เหมือนโดนปลายเข็มเจาะ

6. ตามตัวจะขึ้นสิวผด เป็นประจำ เคยหายไปพัก แล้วกลับมาอาละวาดใหม่

อันนี้ไม่รู้เกี่ยวด้วยไหม
    1. บริเวณหว่างคิ้วจะกระตุก ตึบๆ บ่อยๆ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร

2. กำหนดลมหายใจเข้าออกแล้ว ปรากฎว่า โดนไฟช๊อต ปลายนิ้วเวลาจับโลหะ โดนเป็นวรรคเป็นเวร โดนกระทั่งจับพระเนื้อดิน ไม่รู้เกี่ยวกับกำหนดลมหรือเปล่าเลยเลิกไปพักนึง ... เออ หายแฮะ... ทีหลังเลยแหยงๆ เวลาจับโลหะ

อาการเท่าที่นึกได้แล้วเล่าจนหมดเปลือกตอนนี้มีเท่านี้ค่ะ

ฝากอาจารย์ วินิจฉัยทีนะคะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    สรุปได้เลยว่ามีปัญหาจากรอบเดือนเป็นตั้งแต่เป็นสาว
    รักษาไม่ถูกวิธี ทำให้ธาตุไฟในร่างพิการ(หย่อน-น้อย)
    ซ้ำโลหิตระดูตีกลับทำให้เป็นภูมิแพ้ในระบบโลหิต ตับและม้าม(อาจติดไวรัสบางชนิดด้วย)
    ทำให้เกิดโรคผิวหนังบางอย่าง เช่นผื่นคันเป็นแผ่นเป็นขุย พอใกล้มีรอบเดือนให้คันยิ่งนัก

การรักษา กินยาสองตัว
    ๑.ประสะไพล (หรือยาปลูกเตโช+ไพลทอง)
    ๒.ยาแก้ภูมิแพ้ระบบผิวหนัง(ยาหมอสุวิ "ยาแก้ภูมิแพ้เบอร์ ๒)

ขอนำคำถามนี้โพสขึ้นหน้าเวปได้หรือไม่
    ยาจะไปเขียนไว้หน้าเวป

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ได้ค่ะ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับผู้อื่น
    แต่ขอสงวนนามนิดหนึ่งนะคะ ^^

20. ขมิ้นชัน

ขมิ้นชัน เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ อ.สุวิ กระทู้เรื่องสมุนไพร การรักษาแผนไทย และเรื่องการฝึกพลังปราณน่าสนใจมากครับ ขอกราบขอบพระคุณที่ได้เผยแพร่ความรู้ ที่เป็นประโยชน์แก่คนทั่วไป..
    ..รูปในกระทู้ที่ #46...ผมสนใจในเนื้อหาเพิ่มเติมรวมทั้งการปลุกพลังของจักรทั้งเจ็ดและวิธีการฝึกพลังปราณ
    ผมพอจะหาเนื้อหาเพิ่มเติมได้อีกมั๊ยครับ.
    .....ผมชง ขมิ้นชัน ดื่มเป็นประจำ..ไม่แน่ใจว่าถ้าดื่มติดต่อกันนานๆจะเป็นโทษมั๊ยครับ.
    ขออวยพรวันเกิดย้อนหลังนะครับ ขอให้ประสพพบเจอสิ่งที่ดีงามยิ่งๆขึ้นไปนะครับ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ธันวาคม 2008