ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ตอบ
    น้ำหมัก ตรีผลาครับ
    สู้ได้สบายมาก

2. lomdadbaimai

lomdadbaimai เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีค่ะ คุณหมอสุวิ

เวียนมาอ่านที่นี่เป็นระยะ ๆ และขอบคุณอย่างสูงนะคะในความกรุณา

3. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณอาคะ สนใจอะค่ะ
    จริงๆเคยได้ยินมานานแล้ว แต่ลืมไปแล้วเหมือนกัน
    บ้านหนูเป็นโรคกระดูกทั้งบ้าน ไปทำกินบ้าง จะช่วยมั้ยคะ
    เวลาทานนี่ทำงัยคะ ตีไข่ขาวแดงผสมกันเลยเหรอคะ
    แล้วแบ่งกิน ๒-๓ มื้อได้เหรอคะ หมายถึงมันเก็บไว้
    ทั้งวันได้เหรอคะ แล้วต้องทานนานเท่าไหร่คะ

4. ไม่เป็นไร

ไม่เป็นไร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนหมอสุวิค่ะ เพื่อนคนนึงของหนูไม่สบายใจค่ะคือแม่เขาป่วยเป็นโรคเบาหวานและโรคไต ต้องหาหมอเป็นประจำทุกเดือน กังวลว่าโรคที่เป็นอยู่จะเป็นมากขึ้นรักษาไม่หาย มีสมุนไพรใดช่วยรักษา ได้บ้างไหมคะ?
    กราบขอบพระคุณหมอสุวิค่ะ

5. FLUKE-BEST

FLUKE-BEST Active Member

ขอบคุณครับอาจารย์ ตกลงเขาไปผ่าตัดเอามันทิ้งไปแล้วครับ
    เพื่อนคนนี้ไม่ได้เป็นหมอครับแต่เป็นทอมครับ

6. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหมอกลับมาแล้ว สู้ๆนะครับ
    ผมมีสูตรยามาปรึกษาครับ
    1. เปลือกสนุ่นน้ำ 2 ตำลึง
    2. หัวบุก 2 ตำลึง
    3. รากมะแว้งต้น 2 ตำลึง
    4. รากมะแว้งเครือ 2 ตำลึง
    5. รากมะเขือขื่น 2 ตำลึง
    6. รากมะเดื่อชุมพร 6 ตำลึง
    7. รากเจตมูลเพลิง 1 ชั่ง

ยาสูตรนี้เป้นยาบำรุงกำลัง สามารถกินนานเป็นยาอายุวัฒนะได้หรือเปล่าครับ

7. ไข่ต้ม14

ไข่ต้ม14 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ ค่ะ ส่งpmแล้วค่ะ อยากหายค่ะใช้เวลาไม่เป็นไรค่ะเพราะตอนนี้หนูก็หาสูตรยาต่างจากอินเตอร์เน็ททั้งเป็นสมุนไพรต่างๆมาทำเองบ้าง มีคนบอกสูตรอย่างอื่นบ้าง ลองหมดแต่ก็เหมือนเดิมค่ะ แต่หนูก็ไม่เคยท้อค่ะรักษาไปเรื่อยๆ ต้องมียาสักตัวที่ถูกกับเรา หนูดีใจมากเลยที่มาเจอเรื่องราวที่อาจารย์ได้บอกเกี่ยวกับสูตรยาต่างให้คนทั่วไปโดยไม่ได้หวงความรู้ สำหรับหนูมันก็เหมือนแสงสว่างอีกทางหนึ่ง ขอบคุณคะอาจารย์

8. suwi

ดี ..รีบๆตัดทิ้งซะก่อนมันจะลุกลาม
    การผ่าตัดทำให้เจ็บตัว ถึงเป็นการชดใช้หนี้อย่างหนึ่ง(แม้จะไม่หมด)

เมื่อหนี้ถูกชดแล้ว(แม้แค่ส่วนหนึ่ง) เวลามันก็จะเลื่อนออกไปน่าสัก ๒-๕ ปี
    ช่วงนี้ก็ให้ทำบุญบ่อยๆนะ เวลาจะได้เลื่อนออกไปเรื่อยๆ(แต่สุดทายก็ถึงเวลาเช็คบิลอยู่ดี)

9. suwi

โรคกระดูก โรคข้อนี่ ถ้าจะกินนี่ กินแต่น้อยนะ ขึนกินตามที่เขาบอกในสูตรนี่
    รับรองได้ว่า ได้ร้องโอดครวญแน่ๆ

วิธีทำ วิธีกินนี่ ไปถามอากู๋(เกิล)ดูนะ

10. suwi

ยานี้ถ้าปรับสูตร ให้อัตราส่วนลงตัวกว่านี้ สรรพคุณยาใช้ได้เลย
    สรรพคุณไม่หนีจากยา พระนารายณ์ (สูตร ทิ้งท่อง ตะโกนา ฯ - ชุดนี้เป็นยาอายุวัฒนะแน่ๆ)

แต่ยานี้แม้ปรับให้สูตรยาสมดุลย์ดีที่สุดแล้ว ก็ยังไม่อาจใช้เป็นยาอายุวัฒนะได้
    ด้วยกินนานไปจะทำให้ ศอเสมหะแปรปรวน(ในแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่อาจบอกได้ว่าเป็นอะไรแน่)
    แต่ถ้ากนไม่นานนัก ถือว่าใช้ได้ครับ

11. suwi

โรคนี้ รักษาแบบแผนปัจจุบัน คือกินยาไปเรื่อยๆ ตลอดชีวิตครับ

อาการของท่านผู้นี้หมอไม่กล้าแนะนำครับ

12. rubpy

rubpy เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2009
    สวัสดีค่ะคุณหมอ

วันนี้หนูไปหาซื้อมะขามป้อมกับสมอไทยแบบสดมาดองแล้วค่ะ
    หลังจากลองหมักแบบแห้งแล้วราขึ้นกันสวยงามมาก

ทีนี้สงสัยว่าเมื่อครบ ๓ เดือนแล้ว สามารถนำน้ำหมักนี้ไปหมักกับสมอพิเภก (แบบแห้ง) ต่อเพื่อให้ตัวยาครบสูตรตรีผลาได้หรือไม่คะ

แล้วสามารถประยุกต์นำน้ำหมักนี้ไปดองไข่แทนน้ำส้มสายชูจากสับปะรดหมักได้ไหมคะ
    แล้วไข่ที่ดองน้ำส้มนี้จำเป็นต้องทานดิบๆ เลย หรือว่าสามารถทำเป็นไข่ลวกทานได้คะ

ขอบพระคุณค่ะ

13. Gobshite

Gobshite เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2011
    อาจารย์สุวิครับ รักษาผมหน่อยนะครับ

14. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    สวีดัดสวัสดีค่ะ อ.สุวิ
    กลมปวดกระดูกหลังเท้าขวา เฉพาะจุด เป็นสักอาทิตย์แล้วค่ะ เป็นมากตอนนอน
    ก่อนหน้านี้ชอบนั่งเอาเท้ามาพับเีพียบบนเก้าอี้ แล้วก็ไปขนหินก้อนหนักๆมาแต่งสวน
    เป็นเยอะอีกอย่างก็ต้อลม เป็นก้อนแดงๆมุมหัวตาขวา อ่านหนังสือแล้วด้านนี้เบลอกว่า
    อย่างกะมีขี้ตาเกาะ หูก็เหมือนฟังไม่ชัด ว่าไงนะ ฮะ ฮะ อยู่บ่อย ฤาว่าอาการชรามาเยือนแล้วคะ
    อ้อ อีกอย่าง ผมร่วงเย้อเลยค่ะ

15. วาฟเฟิล

วาฟเฟิล สมาชิก

14 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีดีค่ะ อาจารย์สุวิ

หนูมีอาการปวดท้อง ท้องอืด บวม
    แน่นท้องไปหมดเลย
    เป็นมาประมาณ 1 อาทิตย์แล้วค่ะ
    กินขมิ้นชันก้อไม่หาย
    ทำอย่างไรดีค่ะ
    หนูเป็นคนไข้ของอาจารย์ค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2012
  16. suwi

อาการนี้
    กินยา มหาธรณี 35 + มณีหมื่นบุปผา แค่ ๒ เม็ด ก็หายแล้ว

17. suwi

อ้อ ...อาการปวดหลังเท้านี่ ก็

กินยา มหาธรณี 35 + มณีหมื่นบุปผา แค่ ๒ เม็ด ก็หายแล้ว เช่นกัน

ส่วนอาการอื่นๆ ก็ใช้ปลูกเตโช กะ กาญจน์มณี กินไปนานๆสักพัก ทุกอย่างก็จะดีขึ้นตามวันเวลา

18. bluecrescent

bluecrescent Active Member

โอ้โห ไม่นึกว่าจะหนักถึงขั้นใช้บุญบารมี = = กระผมคิดว่าเป็นเรื่องง่ายๆแต่ความจริงยากมากๆ ขอบพระคุณอาจารย์ที่ตอบครับ

19. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณหมอครับ
    ถ้าเราจะปรุงยาบำรุงสุขภาพท่านชายโดยใช้
    รากปลาไหลเผือก 2ส่วน
    กวาวแดง1ส่วน
    กระชายดำ1ส่วน
    ตรีผลา 6ส่วน
    สูตรนี้พอใช้ได้มํียครับหรือควรปรับอย่างไรครับ

ผมลองใช้วิธีคำนวณตามที่คุณหมอเคยสอนไว้ แต่ผมไม่มีความสามารถด้านนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2012
  20. suwi2

suwi2 เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ................................