ปรึกษาปัญหาสารพัดโรค ด้วยหลักการแพทย์แผนไทย / วิธีฝึกและใช้พลัง(ปราณยาม)ในการรักษาโรค

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย suwi, 25 มกราคม 2008.

1. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    พรนภา น้องสาวคุณ ฤชา
    พบ เนื้องอก ที่ปากมดลูกและในมดลูก แต่ยังไม่มากนัก
    แต่ที่น่าห่วง กลับเป็นที่ปีกมดลูกด้านซ้าย มีเนื้องอกชนิดเดียวกัน มีขนาดใหญ่กว่าที่ตัวมดลูกซะอีก

ในตัวมีเชื้อมะเร็งแล้ว แต่เนื้องอกดังกล่าวยังไม่แปรเป็นเนื้อร้าย (รอเวลา-ไม่นานแล้ว)
    อาการนี้ยังรักษาได้ไม่ยากนัก

ปกติ ผู้เป็นเนื้องอกหรือซีสที่มดลูกหรือปีกมดลูกนี่ จะเกิดจากกรรมปัจจุบัน ในเรื่องการทำแท้ง
    หรือเข้าไปเกี่ยวข้องกับการทำแท้ง(เช่น ไปแนะนำ ให้ยืมเงิน ให้คำปรึกษา ฯลฯ)

แต่รายนี้กลับไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เป็นวิบากกรรมในอดีต ที่ต้องชดใช้
    ไม่มีเจ้ากรรมนายเวรตัวจริง มีแต่เจ้ากรรมนายเวรตัวแทน
    เพียงจ่ายสินใหมให้ หากพอใจเรื่องก็จบง่าย

ให้ทำบุญใหญ่สัก ๔-๕ อย่าง แล้วโทรบอกหมอ จะนำเอาบุญไปต่อรองให้
    ส่วนยาที่จะต้องใช้ เดี๋ยวจะส่งรายการให้ทาง e-mail
    บุญที่ควรทำมี
    ๑ สรางพระพุทธรูป องค์ยิ่งใหญ่ยิ่งดี
    ๒ สร้าง/ซ่อมโบสถ์-วิหาร ที่มีคนมาใช้มากๆ
    ๓ ถวายสังฆทาน เลี้ยงพระจำนวนมากๆ (เช่นที่วัดปากน้ำภาษีเจริญ หรือ ร.พ.สงฆ์)
    ๔ ปล่อยชีวิตสัตว์ใหญ่/หรือสัตว์ที่น่าจะถึงฆาต (เช่น ไดโนเสาร์ ปลาวาฬ หรือช้างก็ได้ เพราะตัวใหญ่ดี)
    ๕..ให้ธรรมเป็นทาน
    ฯลฯ

ทำเองคนเดียวไม่ไหว ก็ไปเข้าหุ้นกับคนอื่นๆทำก็ได้ ไม่ห้ามนะ
    ทริกอยู่ที่ใจต้องเป็นกุศล ต้องมีปิติในบุญที่ทำนะ
    ใจ ห้ามมีอกุศลต่อบุญที่ทำเด็จขาด

2. suwi

ส่วนของคุณ johh

และคุณ benjeesang

ให้ทำบุญใหญ่สี่อย่าง ตามข้างบนนี้ด้วย
    เพื่อให้หมอมี พ๊อกเก็ตท์มันนี่ ไปเปิดการเจรจาต่อรอง อาการโรคของคุณทั้งสอง
    แล้วจะแจ้งวิธีการรักษาอีกครั้ง

3. suwi

มีไซนัสอักเสพ และมีไวรัสผสมอยู่ด้วย(ทำให้แพ้อากาศเป็นนิจ)

ให้กินยาชำระน้ำเหลือง(แก้กิมิชาติ-ไวรัส)
    และยาแก้อักไชนัสเสพแผนปัจจุบัน

ยาชำระน้ำเหลืองคงต้องกินนานหลายเดือนอยู่จึงหายขาด

4. suwi

ใช้ยา มณี ปรเมท ครับ

5. suwi

ลักษณะอาการที่ปรากฏ มีกรดย่อยอาหารมากเกินปกติ
    หูรูดที่ป้องกันกรดไหลย้อนกลับขึ้นทางหลอดอาหารพิการ ไม่สามารถปิดกันกรดย่อยอาหารไม่ให้ย้อนกลับได้ เกิดอาการเรอเปรี้ยวแสบคอ
    เมื่อเป็นมากเข้า ไอของกรดและน้ำกรดย่อยอาหารจะเผาหลอดอาหารให้เป็นแผล ทำให้รู้สึกแสบร้อนอก
    ไอของกรดจะเผาหลอดลมให้เป็นแผล ระคายคอ ไอ สำลัก ดังที่แม่คุณน้องเป็น
    ยิ่งกว่านั้นไอกรดยังขึ้นไปเผาทำลายเนื้อเนื่อที่ไซนัส และเนื้อเยื่อที่เกี่ยวข้องกับการหายใจ ทำให้มีอาการเป็นหวัดทุกเช้าที่ตื่นนอน
    ลักษณะเหมือนโรคภูมิแพ้ทางเดินลมหายใจ
    และยังมีอาการแทรกซ้อนอื่นๆอีกมาก จนเข้าใจผิดว่าเป็นโรคอื่นๆ ฯลฯ
    และเมื่อเป็นมากเข้า กระเพาะอาหารก็จะเป็นแผล
    การรักษาของแผนปัจจุบัน ก็รักษาไปตามอาการ

เช่น กรดมากเกิน ก็ให้ยาลดกรด
    ท้องอืดอาหารไม่ย่อย ก็ให้ยาแก้ท้องอืด
    ให้ยาเคลือบกระเพาะ ให้ยาช่วยย่อยอาหาร ฯลฯ

แต่ในแนวคิดแผนไทย โรคนี้เกิดจากไฟธาตุในผู้ป่วยหย่อน หรือพิการ
    ทำให้ร่างกายควบคุมไฟย่อยอาหารไม่ได้ ไฟ(กรด)ย่อยอาหารจึงขาดๆ เกินๆถ้าขาด ก็อาหารไม่ย่อยท้องอืดเฟ้อ ถ้าเกินก็เรอเปรี้ยวแสบคอ ไอกรดไหลขึ้นมาเผาหลอดอาหารและระบบหายใจ

การรักษา จะใช้วิธีการเพิ่มไฟธาตุให้สูงขึ้น และให้ยาปรับธาตุ เพื่อเกลี่ยให้ธาตสี่สมดุลย์
    และอาจมียาที่เข้า ขมิ้นชัน เปล้าน้อย กล้วยดิบ ฯ เพื่อรักษาอาการของกระเพาะเป็นแผล
    และอาจมียาแก้น้ำเหลืองเสียในบางท่านที่เป็นแผลในกระเพาะและแผลหายยาก

ยาที่ใช้มี ยาปลูกเตโช เพื่อเพิ่มไฟธาตุ
    ยากาญจน์มณี(หรืิผลาธิกะ11) เพื่อปรับสมดุลย์ธาตุ
    และยาขมิ้นทอง แก้โรคกระเพาะ
    และยาปลาหมอทอง แก้น้ำเหลืองเสีย(มีไวรัสในกระเพาะ ทำให้กระเพาะเป็นแผลง่ายแต่หายยาก)

6. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเรียนถาม อ.สุวิ ค่ะ ถ้ายังไม่ได้โรคนี้เป็นแต่ก็อยากป้องกันเอาไว้ก่อน กันเหนียว เช่นนี้เราก็ทำบุญใหญ่ตามที่อาจาร์ยแนะนำได้ใช่มั้ยคะ หรือว่าต้องเฉพาะโรค เฉพาะคน สำหรับตัวเองก็ทำบุญเรื่อยๆ ค่ะ บุญใหญ่บุญเล็กทำปกติสม่ำเสมอแต่เคยไปดูดวงหลายๆ ที่แม่หมอเค้าจะบอกให้ระวังเรื่องทางเลือดมะเร็งซีสต์อะไรพวกนี้ ซึ่งถ้าเป็นคงเป็นกรรมเก่าแต่หนหลังมาทวงคืนแหง๋มๆๆ หลายเดือนมานี้ประจำเดือนก็เป็นลิ่มด้วยค่ะอาจาร์ย ไม่อยากไปหาหมอเลย ไม่กล้าค่ะ ควรป้องกันรักษาด้วยตัวเองอย่างไรคะ

กราบขอบพระคุณและขออนุโมทนาสำหรับคำแนะนำแก้ไขค่ะ

7. VGN

VGN สมาชิก

21 ธันวาคม 2011
    สวัสดีคับคุณหมอ
    ของผมมีปัญหาเรื่องร้อนใน แล้วยิ่งหน้าร้อนนี้แย่เลยคับ นั้งสมาธิไม่ได้เลย นั้งแล้วมือร้อนเลยคับ ทรมาน เหงื่อแตก สมาธิไม่มีเลยคับ พอจะมีอะไรแนะนำบ้างรึเปล่าคับ
    ขอบคุณคับ

8. suwi

เหตุแห่งโรคเบาหวาน หัวใจ ความดัน เส้นเลือดตีบ เกิดจาก
    ในระบบเลือดจะมีเกล็ดเลือดอยู่ บางครั้งเรากินอาหารที่มีสภาพกรดด่างบางอย่างเป็นนิสัย
    ทำให้เลือดตกตะกอนเกิดลิ่มเลือดเล็กๆ ไปอุดตันทางเดินเลือดเล็กๆ(เส้นเลือดฝอย)ที่ไปเลี้ยงอวัยวะสำคัญต่างๆเช่น ตับ ห้วใจ ม้าม สมอง
    เมื่อนานเข้าการอุดตันนั้นก็เรื่มอุดตันมากขึ้น เลือดไปเลี้ยงไม่พอ อวัยวะนั้นก็เสื่อมลง
    อีกประการ ไขมันที่มากเกินก็สามารถไปอุดตันเส้นเลือดฝอยได้เช่นกัน ทำให้อวัยวะต่างๆขาดเลือด ทำให้ค่อยๆเสือมสภาพ
    ยาที่หมอสุวิทำไว้แก้อาการเหล่านี้มี สามตัวคือ
    มณีปรเมท แก้ไขมัน เส้นเลือดตีบ ความดัน เบาหวาน หัวใจ (ได้เรื่องนิ่วในถุงน้ำดีด้วย)
    กาญจน์มณี ผลาธิกะ11 ปรับตรีธาต ชำระไขมัน ความดัน เบาหวาน หัวใจ

อาการของคุณพ่อคุณน้อง
    คงต้องใช้ยา สามตัว
    มณีปรเมท แก้เบาหวาน หัวใจ ความดัน เส้นเลือดตีบ ไขมัน
    ปลูดเตโช เพิ่มไฟธาตุ
    ปลาหมอทอง ชำระน้ำเหลือง แก้แผลในกระเพาะ
    อาจต้องมี กาญจน์มณี หรือผลาธิกะ ตามความจำเป็น

9. suwi

ให้หาอาหารรสเย็นกินบ้าง เช่น
    น้ำใบบัวบก (กินติดต่อกันสัก ๔-๕ วันแล้วเลิกกิน)
    หรือน้ำคั้นใบย่านาง (กินติดต่อกันสัก ๒-๓ วันพอ)

อาการต่างๆจะดีขึ้น

10. VGN

VGN สมาชิก

21 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากๆคับผม :cool:

11. suwi

สำหรับคุณ ไฟธาตุที่เป็นภูมิคุ้มกันต่ำไปนิดหนึ่ง
    กินยา ปลูกไฟธาต และประสะไพลทองสักพัก(ประมาณ ๒-๓ เดือน น่าจะหายแล้ว)

ไม่พบโรคร้ายหรือเหตุแห่งโรคที่จะทำให้ก่อมะเร็งเลย สบายใจได้

ที่ถามมา เราทำบุญป้องกันไว้ก่อนได้หรือไม่

ให้เปิดย้อนหลังไปอีกสัก ๓-๔ หน้า จะมีเรื่องการทำบุญ และการอุทิศบุญให้ตัวเองอยู่
    ใช้หลักการนี้ เมื่อทำบุญแล้ว ก็อุทิศให้ตัวเองอธาฐานให้ปลอดภัยจากโรคภัยไข้เจ็บ ฯลฯ แล้วแต่จะอธิษฐานเอานะ

ปกติคนเราทำบุญแล้วไม่ค่อยอุทิศให้ตัวเอง แจกเจ้ากรรมนายเวรหมด
    เลยกลายเป็นเตี้ยอุ้มค่อมไป
    ลองย้อนไปศึกษาดูนะ

12. suwi

ยังค้างคำตอบของใครอีกบ้างเอ่ย

ทวงถามด้วยนะ

13. diya

กราบขอบพระคุณอาจาร์ยมากๆ เลยค่ะ จริงอย่างที่อาจาร์ยว่าเราทำบุญแจกเจ้ากรรมนายเวรซะหมดเลยย พอจะอธิษฐานให้ตัวเองก็นึกคิดไม่ค่อยออกจะให้อะไรยังงัย เด๋วหนูจะตามไปย้อนอ่านคำอธิษฐานนะคะ

อ.สุวิ คะ ไฟธาตุ คืออะไรหรือคะ ใช่ธาตุไฟหรือป่าว หนูเข้าใจว่าหนูเป็นคนธาตุไฟเยอะซะอีกค่ะ เพราะใจร้อนและและขี้หงุดหงิดเป็นที่หนึ่งเลย และประสะไพลทอง สามารถหาได้จากที่ไหน+ทานอย่างไร หรือคะ ขอโทษที่ต้องถามค่ะหนูไม่รู้จักพวกพืชสมุนไพรเท่าไหร่เลย แต่ถ้ามีข้อมูลอยู่ในกระทู้เด๋วหนูจะตามไปไล่อ่านนะคะอาจาร์ย

กราบขอบพระคุณค่ะ

14. diya

แหมมม หนูตามอ่านมถึงตรงนี้ดันเกิดปิติซะนี่ น้ำตาร่วงแหมะๆๆๆ งงเจ้าค่ะ ท่าจะปิติในบุญกุศลที่สร้างมา กราบอนุโมทนาค่ะ

15. suwi

ใจร้อนและและขี้หงุดหงิด
    นี่เป็นนิสัยจะ จะว่ามีไฟธาตุผสมโรงด้วยหรือเปล่านี่
    ถ้าตอบตื้นๆทั่วๆป มันก็ไม่เกี่ยวกันจะ
    แต่ถ้าตอบลึกๆ แล้วความหงุดหงิดนี่เกิดจากความไม่สมดุลย์ในการทำงานระหว่างตับและไต
    ซึ่งการทำงานลึกๆของอวัยวะทั้งสองนี้ เกี่ยวกับ ปิตะและเสมหะ(หยาง-หยิน) ทำให้เกิดลมสุมนา(ซี่)
    ความพลุ่งพล่าน ล้วนเกิดจากการทำงานที่ควบคุมไม่ได้จากตับ ไตทั้งสิ้น
    การฝึกสมาธิ จะฝึกการบังคับการไหลเวียนของปราณ(ลมสุมนา) และจะไปกระทบถูกปิตะและเสมหะ ทำให้ได้รับการควบคุมไปด้วย
    เมื่อฝึกได้ ความพลุ่งพล่านก็ถูกระงับ โทษะ ก็ถูกระงับ
    การทำงานของตับไต ก็จะดีขึ้น อวัยวะต่างๆที่ทำงานเกี่ยวเนื่อง ก็จะทำงานได้ดีขี้น สุขภาพร่างกายก็จะดีขึ้นตาม
    เห็นไหม เป็นไปตามหลักของ ปฏิจจสมุปบาทเลย

เฮ้อ...จะมีใครเข้าใจใหม่เนี่ย...

ส่วนยา ปลูกเตโช และ ประสะไพลทองนี่ หมอสุวิปรุงขึ้นเอง
    คงไปหาจากที่อื่นไม่ได้ ต้องขอซื้อจากหมอสุวิ

16. wuttstock

wuttstock เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    เรียนอาจารย์suwi
    อาจารย์ครับ ผมมีอาการ ฝ่ามือ-ฝ่าเท้า ร้อนครับ
    เป็นเกือบทุกว้น หมออายุรเวชบอกว่าไม่เป็นอะไร
    บางคืนร้อนจนรำคาญ ต้องเอาผ้าชุบน้ำมาคอยเช็ดครับ
    อาจารย์มีวิธีแก้มั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  17. suwi

ปกติอาการนี้จะเกิดกับบุคคลที่ผ่านการฝึกเรื่องพลังมาบ้างแล้ว เช่น พลังจักรวาล พลังเอกภพ พลังชนิดต่างๆ ฯลฯ
    หรืออาจเกิดในบางคน แม้ไม่ได้ผ่านการฝึก แต่ถูกกระตุ้นด้วยเหตุบังเอิญ
    ทำให้ ไบโอเมชชีล(การทำงานของจักระทั้ง 7) ในตัวทำงานเกินปกติ สร้างพลังชีวิตจำนวนเกินการใช้งาน และสะสมอยู่ในกาย
    และคนผู้นั้นไม่รู้จักการระบาย หรือหมุนเวียนพลังเหล่านั้นให้ทั่วร่างกาย

การแก้ไข ไม่ต้องใช้ยาหรือสิ่งใดๆ มีเพียงความรักความปรารถนาดี(พรหมวิหารสี่)เท่านั้น ก็ช่วยได้แล้ว
    วิธีการ หาต้นไม้ใหญ่ๆ ที่มีร่มเงา(อยู่ใกล้น้ำยิ่งดี) ไปยืนชิดใต้ต้นไม้ จะกอดเลยก็ได้นะ(กำหนดใจอยู่ในพรหมวิหารสี่)
    เอาฝ่ามือแนบกับลำต้น กำหนดจิตที่กลางฝ่ามือ
    ถอดรองเท้า เหยียบดิน กำหนดจิตกลางฝ่าเท้า
    สร้างความรู้สึก (ขอพลังจากต้นไม้มารักษาตัว)ดูดพลังจากต้นไม้ผ่านฝ่ามือ ไหลผ่านร่างกาย ตัวเราลงไปที่ขาทั้งสอง ผ่านจุด กลางฝ่าเท้า ถ่ายลงดินไป
    ทำเท่านี้สัก วันละ ๑๕ นาที ไม่นานก็หายแล้ว

และยังได้พลังชีวิตจากธรรมชาติเป็นของแถมด้วย ทำให้สุขภาพดี

18. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นอาจารย์ แนะนำ ให้ ไปกอดต้นไม้
    เพื่อ รับพลังเย็น และ ระบายพลังร้อนออกบ้าง

สมัยตอนที่ ผม ฝึกพลังยูเรอัส ใหม่ๆ
    ก็ ออกจะร้อน อย่างนี้ แหละ
    ร้อนไป ทั้งตัว เลย
    ร้อน จนชาวบ้าน เค้าแซว เอา
    อาจารย์สามตา แหละคนแรก เปิดประเด็น ให้ผม

ว่า อ้าย ดาว มันร้อน จริงๆ ..... วะ

มัน มาที่ บูธ ยัง แบก เตาอั้งโล่ มาด้วย

ร้อน จน คน อยุ่ใกล้ พรอยร้อน ฉ่า ตามไปด้วย..55

......

เวลาพลัง เค้าขึ้นมา มากๆ มัน ก็ ร้อน ร้อนแบบว่า
    พัด ลม ไม่ ต้องพุดถึง เอาไม่อยู่
    แบบว่า ไปยืนหน้าแอร์ ก็ ยังไม่ หาย

พอฝึกต่อไป จน ปรับสมดุลย์ ในร่างกายได้
    มัน ก็ เป็นปกติ เอง

การรับพลัง มาใหม่ๆ ก็มัก จะมีอาการ เช่นนี้ แหละ
    รับมาแล้ว
    ยังไม่ สามารถ กระจายพลังออกไป ทั่งร่างกายได้
    มันยัง ปรับสมดุลย์ ไม่ลงตัว
    มัน ก็ ร้อน เป็นที่ ๆ
    ร้อนวูบ ๆ

หลังจาก ฝึกต่อไป
    รู้จักการ เดินพลัง ปรับพลังให้สมดุลย์ ได้ เอง

ร้อน ก็ ร้อน ทั่วตัว
    มัน ก็ = ไม่ร้อน

เย็น มัน กระจาย ไปทั่วๆ
    มัน ก็ = ไม่เย็น

........

วิธี แก้ไข ที่ เคยใช้ ได้ผล
    1. ไปปรับพลัง กับต้นไม้ ใหญ่ๆ
    ( ต้นเล็กๆ สงสารต้นไม้่ มันอาจจะ เฉาตายได้ )

2. หากร้อนมากๆ จน รำคาญตัว ก็ ให้ อาบน้ำ
    วิธี อาบน้ำ
    ให้ เปิดฝักบัว รด จากศรีษะ ลงมาเลย

อาบ ช้าๆ นานๆ หน่อย

บางครั้ง น้ำที่ไหลผ่านศรีษะ ลงมาตามลำตัว
    ยัง ร้อน แบบ เครื่องทำน้ำอุ่น ก็ มี นะ

หาก พอ มีความรู้ เรื่องพลัง สักหน่อย
    เคล็ดลับ เลย นะ นี่....ย

ให้ เขียน คำว่า " ความสุข"
    คำว่า " ปรับสมดุลย์"
    คำว่า " สันติภาพ"
    คำว่า "รัก"
    คำว่า ฯลฯ คำที่ดี ดี ในด้านบวก ด้านความสุข
    ความสดชื่น
    ไปติด ไว้ที่ ท่อน้ำ และ ฝักบัว ด้วย
    ก็ จะ ดี มาก

แล้ว ระหว่างอาบน้ำ ล้างพลัง
    ให้ ส่งพลังไปที่น้ำ
    ขอ ปรับสมดุลย์ ไป พร้อมๆ กัน

3. พวกยาเย็น ก็ พอช่วยได้ นะ
    ยาแก้ร้อนใน น้ำขม ตรา.... อะไร ก็ ตามใจ
    ยาเขียว กินได้ แต่ หาซื้อยากหน่อย

เลียง เอี้ยง ภาษาจีน ออกเสียง อยาก
    เรียกว่า เขากวางอ่อน ง่ายกว่า
    ไปซื้อ ร้านยาจีน บอกเค้า ว่า ซื้อ เขากวางอ่อน ให้ เค้า ขูด เป็นฝอยๆ มา
    ราคาแพง หน่อย แต่ได้ผล ดี
    ให้เอามาต้ม กับ หญ้าชนิดหนึ่ง ตอนไปซื้อ บอกเค้าด้วย ร้านยาจีน จะให้ มาพร้อมกัน

ต้ม ใส่น้ำ เยอะๆ เอาไว้กิน ทั้ง วัน
    เป็นน้ำใสๆ สี ออกเหลือง

อันนี้ ดี มาก
    คนจีน นิยมใช้ ต้มน้ำ เลี่ยงเอี้ยง ดับพิษร้อน

เม้นกระทั่ว
    คนที่ จะไปผ่าตัด ก็ ดี ให้ กินก่อน สัก วัน สองวัน
    แผล จะหายได้งาย ไม่ ร้อน อับเ่สก

ปวดฟัน จะถอนฟัน ก็ กิน ก่อนได้ เป็นผลดี

คนที่ เป็นมะโรง มะเส็ง จะไปหาหมอ รพ. ให้ คีโม หรือ ฉายแสง
    ให้กิน ก่อน ก็ ดี เช่นกัน

ลดปัญหา อาการข้างเคียงได้ มาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2012
  19. wuttstock

wuttstock เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    เรียนอาจารย์ suwi และ อาจารย์ ดาวทะเลทราย
    ขอขอบคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านครับ

อาจารย์ suwi ครับ กรณีของผมน่าจะเป็นเหตุบังเอิญครับ
    เพราะไม่ได้มีการฝึกพลังต่างๆเลย (ค่อนข้างกลัวครับ)
    ที่ผ่านมาพอฝ่ามือ-ฝ่าเท้าร้อนก็จะเอามือแนบกับพื้นเย็นๆครับ
    บริเวณที่เอามือแนบจะอุ่นขึ้นมามากเลยครับ (สงสัยมีพลังมาก แฮ่ะ แฮ่ะ)
    ถ้าเป็นตอนนอน ก็จะเอามือ แนบกับพุงตัวเองบ้าง หน้าอกบ้าง พอทุเลาไปได้
    ทุกวันนี้เวลานอนถึงแม้ว่าจะห่มผ้า แต่มือกับเท้าจะอยู่นอกผ้าห่มครับ
    สัก 2-3 เดือนจะมีซักครั้งที่ร้อนจน ต้องไปอาบน้ำครับ (ปรกติผมนอนห้องแอร์)

วิธีแก้ของอาจารย์ suwi ผมจะรีบปฏิบัติเลยครับ (ขอพลังจากต้นไม้มารักษาตัว)
    ขอบพระคุณมากครับ

ดาวทะเลทราย ครับ
    " เวลาพลัง เค้าขึ้นมา มากๆ มัน ก็ ร้อน ร้อนแบบว่า
    พัด ลม ไม่ ต้องพุดถึง เอาไม่อยู่
    แบบว่า ไปยืนหน้าแอร์ ก็ ยังไม่ หาย "
    เหมือนกันเด๊ะเลยครับ (แต่ผมไม่ได้ฝึกอะไรจริงๆครับ)
    บางครั้ง น้ำที่ไหลผ่านศรีษะ ลงมาตามลำตัว
    ยัง ร้อน แบบ เครื่องทำน้ำอุ่น ก็ มี นะ
    ชัดเป๊ะครับ ผมเป็นทุกวัน เฮ้อ!

ขอขอบพระคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านครับ
    ได้ผลอย่างไรจะมาเรียนให้ทราบครับ

20. Jinha

Jinha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ตัวยาถ้าไปถามตามร้านขายยาสมุนไพรไทยจะมีขายไหมครับ แล้วจะสั่งประมาณเท่าไหร่ดี