ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พอดีผมไปอ่านเวบ G-Pra เล่นๆ เจอเพื่อนสมาชิกในเวบนั้นเป็นอีกท่านที่นับถือหลวงปู่ดู่มาก เขาทันหลวงปู่เลยแวะมาถ่ายทอดประสบการณ์ที่เขาเคยไปกราบหลวงปู่ให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกัน ผมเห็นว่าดีเป็นเกร็ดความรู้ จึงก๊อบมาลงกระทู้นี้บ้าง แม้ไม่ได้ขออนุญาติเขาอย่างเป็นทางการแต่เชื่อว่าเขาคงยินดี และผมจะลงเครดิตให้เขาไว้น่ะครับ

เครดิต คุณ เด็กวิกสังกะสี
    เรื่องเล่าเกี่ยวกับหลวงปู่ดู่ - 1

[FONT=Arial,MS Sans Serif][​IMG]

[/FONT]
    [FONT=Arial,MS Sans Serif]

[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2010
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ภาพเหรียญหลวงปู่ดู่รุ่นต่างๆ

เครดิต คุณ เด็กวิกสังกะสี เวบ G-Pra

เหรียญหล่อปี ๒๕๒๒ ตอกโค๊ดด้านข้าง

3. Specialized

23
    เครดิต คุณ เด็กวิกสังกะสี เวบ G-Pra

เหรียญปี ๒๖ ตอกโค๊ด

4. Specialized

23

เหรียญยันต์ดวง

5. Specialized

23

เหรียญหลวงปู่ทวด ปี 2528

6. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

คราวที่แล้วมี เพื่อนสมาชิกได้เมลล์มาคุยถึงเรื่องหลวงปู่ดู่ ซึ่งความเป็นจริงแล้ว หลวงปู่ดู่ท่านก็เปรียบเหมือนอาจารย์ของผมองค์หนึ่งเหมือนกันครับ เพราะผมได้ไปกราบท่านตั้งแต่ผมยังไม่ได้แต่งงาน เมื่อแต่งงานแล้วก็พาภรรยาไปกราบท่านตลอดทุกปี โดยจะไปอยู่กับท่านช่วงปีเก่าต่อเนื่องปีใหม่ จนกระทั่งท่านมรณภาพครับ สมัยก่อนพระของท่านที่เป็นเนื้อดินแจกกันเป็นว่าเล่นเพราะท่านสร้างไว้เยอะมาก ส่วนเนื้อโลหะและเหรียญได้สร้างไว้ให้คนมาทำบุญครับ แต่สิ่งที่ผมนำเสนอคือ มูลเหตุที่ทำให้ผมต้องมากราบหลวงปู่ เพราะความเคารพศรัทธาในความศักดิ์สิทธิ์ตามแบบพระอริยสงฆ์ของท่านนี่ละครับ

สำหรับหลวงปู่แล้วความพิสดารที่เกิด ขึ้น ต่อคนที่อยู่ใกล้ชิดท่านแล้วจะเหมือนกับเป็นเรื่องธรรมดา เพราะมีให้เห็นเป็นประจำ ถ้าเราสังเกต แต่ถ้าไม่สังเกตก็เหมือนกับเหตุการณ์ปกติธรรมดาครับ อย่างเช่นครั้งแรกที่ผมรู้จักท่านก็เนื่องมาจาก เพื่อนผมได้มาปฏิบัติธรรมกับท่านเป็นประจำได้เป็นผู้นำผมมา โดยมีอยู่วันหนึ่งเพื่อนได้ไปงานประกวดพระที่เชียงใหม่และได้ซื้อโถที่มีฝา ปิดเป็นดินคล้ายปูนมาโดยคนขายบอกกว่าได้จากเจดีย์ร้าง เพื่อนคิดว่าเป็นพระอยู่ด้านในเลยซื้อมา แต่พอมาเปิดออกกลับกลายเป็นทรายอยู่ด้านในเต็มไปหมด ไม่มีพระแม้แต่องค์เดียว จึงได้มานั่งคุยกันและมีเพื่ออีกคนได้บอกว่าน่าจะเป็นพระธาตุ เมื่อคิดได้เช่นนี้ เพื่อนที่อยู่กับหลวงปู่จึงได้บอกว่าให้ไปหาหลวงปู่เพื่อให้หลวงปู่บอกกว่า ใช่หรือไม่ และเราทั้งหมดก็ได้ไปหาหลวงปู่ที่วัดครับ จำได้ว่าเมื่อประมาณปี ๒๗ หรือ ๒๘ ไม่แน่ใจครับ

เมื่อไปถึง ปรากฏว่าหลวงปู่ติดกิจนิมนต์ไม่อยู่วัด ก็เลยต้องนั่งรอกันอยู่จำนวนหลายคน ปรากฏว่าขณะนั้นมีพระอยู่องค์หนึ่ง ผมจำไม่ค่อยได้ว่าท่านชื่ออะไร เพราะเราเรียกท่านว่า หลวงพี่ หลวงพี่ท่านได้มาถามพวกเราว่ามาทำอะไรกัน มาหาหลวงปู่หรือ หลวงปู่ติดกิจนิมนต์ ยังไม่ถึงเวลากลับ พวกผมก็บอกกว่าตั้งใจรอหลวงปู่ไม่เป็นไรครับ ท่านคงสงสัยพวกเราที่จะรอนาน เลยถามว่า มีธุระอะไรด่วนหรือไม่ มีอะไรที่ท่านจะช่วยได้บ้าง เห็นหรือไม่ครับท่านว่าพระต่างจังหวัดนั้นท่านมีเมตตาจริงๆ พวกผมก็เลยกราบเรียนท่านไปถึงเรื่องที่ต้องการมาหาหลวงปู่ครับ เมื่อท่านได้ฟัง ท่านก็ไม่ว่าอะไร แต่พูดแบบเรียบๆว่า ไม่ต้องรอหลวงปู่หรอกเดี๋ยวอาตมาดูให้ พวกผมก็ไม่ค่อยมั่นใจแต่ก็ตามใจท่าน และท่านก็ได้หยิบโถขึ้นมาพิจารณา พร้อมกับบอกว่าข้างในเป็นพระธาตุของพระอริยะเจ้าทั้งหลายที่อยู่ทางภาคเหนือ ที่รวมกันไว้ในโถใบนี้ เป็นของมงคลสูงสุด โยมไปอามาได้อย่างไร ก็เลยเล่าให้ท่านฟังแต่ก็ไม่ค่อยเชื่ออะไรเท่าไหร่ และพวกผมก็อยู่รอหลวงปู่เพราะไหนๆมาแล้วขอกราบหลวงปู่หน่อย

ต่อมาเมื่อหลวงปู่กลับมาถึงวัด พวกผมที่รออยู่ก็ตั้งหน้าตั้งตาจะเข้าพบหลวงปู่ ยังไม่ทันที่พวกผมจะพูดอะไร เมื่อหลวงปู่เดินเข้ามา ท่านก็พูดว่า

....ที่ท่าน(ผมจำชื่อพระท่านไม่ได้)พูดนั้นน่ะถูกต้องแล้ว
    เป็นอย่างที่เขาพูดนั่นล่ะ.........

พวกผมเมื่อได้ฟังก็รู้สึกงง มากๆกับคำบอกของหลวงปู่ (ถ้าเป็นสมัยนี้ก็ต้องคิดว่าโทรศัพท์ไปบอกกันแน่ แต่สมัยก่อนไม่มีโทรศัพท์มือถือครับ)

แต่พวกผมก็ไม่กล้าพูดอะไรได้แต่มองหน้ากันและทำหน้างงครับ แล้วพวกเราทุกคนก็ได้ มากราบหลวงปู่สมความตั้งใจครับ ต่อมาจึงได้พูดคุยถึงเรื่องพระธาตุในโถแล้วพวกผมทุกคนก็ได้ร่วมกันอนุโมทนา และมอบให้กับหลวงปู่ไปครับ นับว่าได้ร่วมทำบุญใหญ่เหมือนกัน กลับมาด้วยความเบิกบ้าน แต่อะไรก็ไม่ดีใจเท่ากับได้พบพระแท้อีกองค์หนึ่งครับ และตั้งแต่นั้นมา ผมกับพรรคพวกก็ไปมาหาสู่วัดตลอดครับเพื่อกราบหลวงปู่ นี่เป็นเพียงส่วนหนึ่งนะครับ ยังมีอะไร อะไร อีกเยอะครับที่ประหลาดๆ เอาไว้ถ้ามีเวลาจะมาเล่าสู่กันฟังครับ วันนี้เอาเท่านี้ก่อนครับ

http://www1.g-pra.com/webboard/show....show&No=215390

อ่านเรื่องนี้แล้วแปลกใจอยู่ 1 อย่างครับ

อ้างอิงจากเวปไซค์ Luangpordu.com ก็ดี

Luangpudu.com / Luangpordu.com

หรือ ข้อมูลจากศิษย์เก่า ๆ ที่ทันท่านหลายต่อหลายคนก็ดี

หลวงปู่่ดู่งดกิจนิมนต์ออกนอกวัดตั้งแต่ก่อนปี 2490 ตอนนั้น ลป.ดู่ท่านก็อายุราว ๆ 43 พรรษา

ในบทความกล่าวว่าไปกราบ ลป.ดู่ที่วัดราว ๆ ปี 2527 รึ 2528 ไม่แน่ใจ ถ้าไปกราบจริง ณ. พ.ศ. นั้น ลป.ดู่ จะมีอายุ 80 พรรษา
    ตอนนั้นท่านงดออกนอกวัดเป็นเวลาอย่างน้อย ๆ ก็ 37 ปีแล้วนะครับ

อ่านบทความยกย่องครูบาอาจารย์ก็ดีเกิดปิติ แต่บทความนี้ผมอ่านแล้ว เรื่องเวลามันขัดแย้งกันอย่างรุนแรงจริง ๆ .... :boo:

7. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณบอย สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

8. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    สวัสดียามเช้ากับทุกท่านเช่นกันครับ

9. Specialized

23
    อันนี้ตอนแรกผมก็สงสัยนะครับท่านอั๋น แต่อ่านแล้วเขาก็ไม่ได้ระบุว่าท่านติดกิจนิมนต์ที่ไหน อย่างไร คิดในแง่ดีท่านอาจกำลังลงอุโบสถ หรือมีงานในวัดอยู่ก็ได้นี่ครับ แล้ว จขกท.อาจจะไปตอนจังหวะนั้นพอดีเลยไม่เจอท่านครับ

10. Specialized

23
    12/10/2553

วันนี้ผมและคณะสายบุญไตรสิกขา ได้บอกบุญเรื่องการสร้างวิหารไทลื้อ วัดศรีมุงเมือง มาระยะหนึ่งแล้ว วันนี้ได้ฤกษ์โอนเงินไปร่วมบุญกฐินของวัดศรีมุงเมือง จำนวนเงิน 8,000 บาท ในการร่วมสร้างมหาวิหารและสร้างพระนอนหล่อด้วยโลหะ ซึ่งถือว่าได้ร่วมบุญในพระศาสนาและได้ร่วมบุญกับพระอรหันต์เ้จ้าด้วย คือ หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร พระอริยเจ้าที่หลวงตามหาบัวรับรองในคุณธรรมครับ ขอแบ่งบุญกุศลในครั้งนี้ให้เพื่อนๆได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันนะครับ

11. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

ยอมรับตรง ๆ ว่าผมคิดในแง่ดีไม่ไหวครับท่านบอย สายนี้นิทานเยอะจริง ๆ

เริ่มแรกเราอ่านอะไรที่เกี่ยวกับครูบาอาจารย์ก็เชื่อ เกิดปิติไปซะหมด จนพวกหาผลประโยชน์จับจุดนี้มาใช้ดัดหลังพวกเราอีกที เจ็บกันไปเยอะ ....

ส่วนบทความนี้ผมอ่านยังไง ก็นิทาน ครับ คนแต่งไม่เนียน :boo:

12. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ ทุกท่าน มีพระของหลวงปู่มาให้ดูครับ ไม่รู้ว่าแบบนี้มีหรือเปล่า ต้องรบกวนด้วยครับ
    ไม่รู้ว่าแบบนี้มีหรือไม่ พอดีอยากได้ไว้บูชาสักองค์ แต่ไม่มีความมั่นใจ เป็นของน้องที่รู้จักกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      685.9 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      672.5 KB
      เปิดดู:
      149
  13. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ผมก็บอกพี่ไปแล้วกระทู้พี่หนุ่มว่าไม่มีในสาระบบเรื่องฝังตะกรุดแล้วอีกอย่างพิมพระพรหมพิมพ์นี้ผิดเนื้อผิดพิม

14. โต้งชลบุรี

ขอบคุณอีกครั้ง ครั้งที่แล้วถามแต่ไม่มีรูปให้พิจารณา ต้องขออภัยเพราะอยากทราบจริง ๆ ตัวผมเองก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรบ้าง ต้องขออภัยหากถามซ้ำ แต่ก็ขอบคุณมาก ในความกรุณา ขอบคุณครับ

15. Specialized

23
    แบบนี้หลีกให้ห่างเลยนะครับผม มีปลอมเยอะแยะไปหมด

เช่าแบบนี้มาจะได้พระเทียมกับนิทานมาเสริมครับ แต่คนเล่นพระถ้าไม่โดนสักหน่อยก็คงไม่มีวัคซีนใช่ไหมครับ
    :cool:

16. โต้งชลบุรี

ขอบคุณครับ ผมไม่เคยมีพระของหลวงปู่ดู่ ใจก็อยากมีสักองค์ แต่ได้ยินเสียงเล่าลือว่า สุดยอดของเก๊มีเพียบ เลยไม่มั่นใจว่าจะได้ของเก๊หรือของดี เพราะไม่ค่อยอยากมีครูเต็มบ้านครับ 555

17. teerter

teerter เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    อิอิ เดี๋ยวก็เก่ง ครับ

18. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ผมไม่ได้เข้าไปที่วัดสะแกมาเกือบปี หรือ อาจปีกว่าๆ แล้วไม่แน่ใจ ... เลยไม่แน่ใจว่าตอนนี้พระเครื่องที่ทันหลวงปู่ดู่อธิฐานจิตยังมีให้ทำบุญที่วัดสะแกหรือไม่ ...

ตอนนั้นเท่าที่เห็น คือ พระผงพิมพ์ใบโพธิ์สมาธิ ทำบุญ 350 บาท (มั้งครับ) ส่วนรุ่นที่ได้รับความนิยมก็จะมีราคาสูงขึ้นตาม ( เข้าใจว่ามีลูกศิษย์นำมาถวายวัด เพื่อนำออกให้ทำบุญ โดยรายได้เข้าวัดสะแกครับ )

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

ปล. โดยส่วนตัวผมว่า " รูปหลวงปู่ดู่ด้านหลังยันต์ " ขนาดเล็กทำบุญ 50 บาท , ขนาดใหญ่กว่าหน่อย ทำบุญ 100 บาท น่าเช่ามาบูชานะครับ ( ทางวัดยืนยันว่าทันหลวงปู่ดู่อธิฐานจิตครับ )

19. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ลองอธิฐานถึงหลวงปู่ดูนะครับ หากมีศรัทธาจริงหลวงปู่มาโปรดแน่นอนครับ
    ตอนนี้ก็ปฏิบัติบูชาควบคู่การอธิฐานไปด้วยกันนะครับ

20. โต้งชลบุรี

ขอบคุณทั้งสองท่าน สำหรับคำแนะนำครับ