ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พระพิมพ์ขุนแผนเนื้อดินเผารุ่นแรก ปี 2492 - 2493

จากหนังสือพรหมปัญโญเถระ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      159.2 KB
      เปิดดู:
      1,055
      ขนาดไฟล์:
      113.7 KB
      เปิดดู:
      1,060
      ขนาดไฟล์:
      113.6 KB
      เปิดดู:
      1,048
      ขนาดไฟล์:
      134.3 KB
      เปิดดู:
      1,055
      ขนาดไฟล์:
      126 KB
      เปิดดู:
      1,045
      ขนาดไฟล์:
      119.9 KB
      เปิดดู:
      1,036
      ขนาดไฟล์:
      136.2 KB
      เปิดดู:
      1,030
      ขนาดไฟล์:
      136.8 KB
      เปิดดู:
      1,032
      ขนาดไฟล์:
      122.9 KB
      เปิดดู:
      1,035
      ขนาดไฟล์:
      119.9 KB
      เปิดดู:
      1,028
  2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณบอย สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^<!-- google_ad_section_end -->

3. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ปาฏิหารย์ที่เหนือกว่าปาฏิหารย์

โดย พี่สิทธิ์

เป็นเรื่องปรกติธรรมดาที่หลาย ๆ คนจะเข้ามาเริ่มสนใจและมีศรัทธาในหลวงปู่ครูบาอาจารย์ทั้งหลายจากเรื่องราวปาฏิหาริย์ หรือวัตถุมงคล

แต่สิ่งที่อาศัยก็คือสิ่งอาศัย มิใช่เป้าหมาย เหมือนเป็นบันไดให้เราก้าวไปสู่สิ่งที่สูงกว่า มิเช่นนั้นบันไดนั้นก็จะกลับเป็นตัวอุปสรรคเสียเอง

จะมีใครคิดพิจารณาบ้างว่าคนที่มีฤทธิ์ในยุคปัจจุบัน มีใครที่เหาะได้อย่างพระเทวทัตผู้สำเร็จอภิญญา ๕ กระทั่งพระเจ้าอชาตศัตรูมีศรัทธายอมเชื่อฟังให้ไปทำปิตุฆาต ฆ่าได้แม้กระทั่งพ่อบังเกิดเกล้า ดูเอาเถิดมีฤทธิ์มากมายถึงเพียงนั้นก็ยังเหาะไม่พ้นนรกเลย

เคยมีครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งกล่าวไว้น่าประทับใจว่า

"อาตมาไม่เห็นว่าผู้ที่เหาะเหินเดินอากาศได้
    จะวิเศษไปกว่าคนธรรมดาผู้เดินดินอย่างมีสติ"

ใครที่ไป "เอาดี" จากหลวงปู่ในช่วงที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ย่อมจะรับทราบได้ในข้อนี้ ไม่ว่าจะชอบพระเครื่องมากเพียงใด หลวงปู่ก็จะปรับเข้าหาการปฏิบัติธรรมทั้งสิ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งการหาพระเก่าพระแท้ในตัวเอง เว้นแต่ผู้นั้นจะมิอาจรับเพราะยังเป็นภาชนะที่ยังไม่พร้อมรับ

มาในสมัยที่หลวงปู่ละสังขารแล้ว ใครจะมาบอกกล่าวเล่าขานได้เล่า ได้แต่บันทึกไว้เป็นเรื่องเล็ก ๆ แต่มีนัยสำคัญที่ไม่เล็ก เพื่อว่าผู้มาภายหลังจะได้ทราบปฏิปทาของหลวงปู่ผู้เป็นพระนักปฏิบัติ ผู้ที่มิได้ยินดีกับคำว่า "เกจิ" แต่ผู้ไม่ทราบอาจยัดเยียดคำว่า "เกจิ" แก่ท่านโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์

อนุโมทนากับทุกท่านที่มีศรัทธาในองค์หลวงปู่
    ขอความพากเพียรในการปฏิบัติธรรมของท่านจงบรรลุผลอย่างที่หลวงปู่เคยให้ไว้ที่ว่า

"ขอให้พบแต่ความสุขและความดีตลอดไป"

5. Specialized

23
    โรงเรียนสอนธรรมะที่หลวงปู่ท่านสอน

โดย พี่สิทธิ์

สมัยก่อนหลวงปู่ดู่จะพูดส่งเสริมให้ลูกศิษย์หาโอกาสไปโรงพยาบาล ไม่ใช่ว่าให้ไปรักษาตัวแต่อย่างใด

หากแต่ท่านให้ไปดูตัวเกิด ตัวแก่ ตัวเจ็บ ตัวตาย

ท่านว่าที่โรงพยาบาลนี้เป็นโรงเรียนสอนธรรมะอย่างดี พวกเราพากันประมาท ประมาทในความไม่มีโรค ประมาทในวัย ประมาทในชีวิต ฯลฯ ท่านจึงให้ไปดูผู้คนที่ถูกความทุกข์ครอบงำ ทั้งความทุกข์จากการพลัดพรากจากบุคคลอันเป็นที่รัก ความทุกข์จากทุกขเวทนาที่แรงกล้า ฯลฯ ถึงขนาดว่า หากจะร้องไห้ให้กับความตาย ก็ให้ร้องไห้ให้กับการเกิดเสียดีกว่า เพราะหากไม่เกิดก็คงไม่ต้องแก่ ไม่ต้องเจ็บ ไม่ต้องตาย

หลวงปู่ชา เคยพาคณะพระลูกศิษย์ไปโรงพยาบาล คนที่นั่นถามว่ามาทำไม

หลวงปู่ชาตอบว่า "พาคนป่วยมาเยี่ยมคนไข้"

หมายความว่าพาคนที่ยังมีโรคทางใจ (ยังมีกิเลส ยังมีความประมาท ฯลฯ) มาดูคนเจ็บไข้ จะได้เห็นทุกข์ และตั้งอยู่ในความไม่ประมาท

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      847
  6. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    ท่านใดพอจะมี เหรียญดวงโพธิญาณ พอจะแบ่งให้ผมบูชาบ้างไหมครับ หรือติดต่อได้ที่ไหนบ้างครับ wheymarine@gmail.com

7. @un

@un เป็นที่รู้จักกันดี

บูชาจากวัดโดยตรงเลยครับ เงินเข้าวัดกระแสรวมบุญใหญ่ :cool:

ตาม link นี้เลยครับ พิมพ์ใหญ่ เหรียญดวงโพธิญาณกำลังแผ่นดิน พิมพ์ใหญ่ (รุ่นเหนือดวง)

พิมพ์เล็ก เหรียญดวงโพธิญาณกำลังแผ่นดิน พิมพ์เล็ก

8. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    มา confirm ครับ ว่าเหรียญนี้ใช้กำในเวลานั่งกรรมฐานดีมากๆ

9. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    ขอบคุณมาก ๆครับที่แนะนำ เพิ่งเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ท่านน่ะครับ

10. 15 ค่ำ

สวัสดียามเช้าครับคุณบอย สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

11. ศรีทุม

ศรีทุม Active Member

30 กันยายน 2010
    ...สวัสดีครับพี่บอย....

.....อนุโมทนาครับสำหรับความรู้ที่ได้รับครับ(กระทู้ของพี่นี่แหละครับตรงดี..เห็นเวปอื่นเจอแต่นิทานครับ)...ผมก็อยู่เชียงรายเหมือนกันครับอ.เมือง..ไม่ยักกะเจอพี่บอยซะทีครับผม....:boo:

12. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

อ่านมาก็มากขออนุญาตแชร์เรื่องของผมอีกเรื่องนะครับ ^^

เรื่องนี้ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นตอนผมคบกับแฟนผมตอนแรกๆ ปกติแฟนผมไม่ค่อยชอบแขวนพระไม่รู้จักเกจิอาจารย์เลยจะรู้จักแค่หลวงปู่ทวด ตอนผมคบกันใหม่ๆ ผมเห็นว่าเขาชอบทำบุญชอบสวดมนต์นั่งสมาธิ แต่จะไม่ชอบแขวนพระก็ถามเขาว่าที่บ้านไม่มีหรือเขาบอก มี แต่ไม่อยากแขวนบอกกันหลายหนก็เหมือนเดิม ตัวผมเองนั้นเครารพรักศรัทธาหลวงปู่ดู่ วัดสะแกอย่างมากก็เลยส่งลิ้งธรรมมะของหลวงปู่ไปให้บ้างเอาหนังสือของท่านให้บ้างแล้วก็จะคอยจี้ให้อ่าน พอเขาอ่านจบก็เกิดศรัทธาจนร้องให้ตอนนั้นผมอึ้งๆเหมือนกันเขาคงเกิดปีติจนทำให้ร้องให้ ผมจึงคิดว่าจะให้พระหลวงปู่ไปแขวนไว้คุ้มครองตัว ตอนนั้นแฟนผมอยู่เชียงรายผมอยู่ระยองจึงส่งพระไปทางไปรษณีย์ โดยส่ง ems ก็ใช้เวลาประมาณ 3 วันถึงแล้วก็บอกเขาว่า พี่ส่งพระหลวงปู่ไปให้นะเลี่ยมให้แล้วนะถ้าได้รับแล้วเอาไปแขวนด้วย ก็บอกแค่นี้ครับ เขาก็บอกขอบคุณและก็ไม่ได้ถามอะไรต่อ 2 วันจากนั้นตอนคุยกันแฟนผมบอกว่าเมื่อคืนฝัน ฝันว่าไปเจอหลวงปู่พอเจอแล้วก็กราบท่านๆให้พระมา 1 องค์ ผมก็บอกว่าฝันดีนี่ แล้วถามต่อไปว่าแล้วหลวงปู่ให้พระอะไรมาล่ะ แบบไหน พอได้คำตอบจากเขาทำให้ผมแปลกใจ อึ้ง !!!สุดๆเล่นเอาขนลุกเลย<O:p</O:p
    <O:p
    เพราะลักษณะพระเหมือนทุกอย่างแบบที่ผมส่งไปทั้งเนื้อทั้งพิม ผมเลยไปเช็คของที่เวปไปรษณีย์ ปรากฏว่าของยังไม่ถึงของอยู่ที่แพร่ ก็ไม่รู้จะอธิบายว่าอะไรครับแบบนี้ หลังจากเหตุการณ์นั้นผมไม่ได้ว่าอะไรแต่ทดลองแบบเดิมอีก 2 ครั้ง ( คิดว่าครั้งแรกอาจจะฟลุค ) จึงส่งพระหลวงปู่ไปให้อีก โดยเปลี่ยนเนื้อเปลี่ยน รุ่น แล้วส่งไปใหม่ ผลคือ เหมือนเดิมครับ คือก่อนที่พระจะไปถึงเขาจะฝันว่าไปเจอหลวงปู่แล้วหลวงปู่ให้พระเหมือนเดิมและจะบอกลักษณะของพระมาถูกต้อง ตรงกับที่ผมส่งไป แล้วผมก็เช็คเวปไปรษณีย์เหมือนเดิมของก็ยังไม่ถึงเหมือนเดิม ทำให้ความลังเลสงสัยในหลวงปู่ดู่ของผมและแฟนผมหมดสิ้นไปโดยสิ้นเชิง ซึ่งปกติผมก็มีประสบการณ์ส่วนตัวเกี่ยวกับหลวงปู่ด้วยอยู่แล้วหลายหนยิ่งมาเจอแบบนี้ด้วยยิ่งสิ้นสงสัย ตอนนี้พระหลวงปู่ดู่ไม่เคยห่างจากคอแฟนผมเลยอาบน้ำก็ใส่นอนก็ไม่ถอด ตัวผมเองก็จะอารธนาแขวนทุกวัน แฟนผมจะฝันเห็นหลวงปู่ดู่บ่อยๆก็ไม่รู้เพราะอะไร ส่วนตัวผมเองอยากจะฝันเห็นท่านสักครั้งก็ยังดี แต่ก็ไม่เคยเลยสักครั้ง ก็เล่าสู่กันฟังครับ
    <O:p</O:p
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภควา<O:p</O:p
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภควา<O:p</O:p
    นะโมโพธิสัตโต อาคันติมายะ อิติภควา
    นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ<O:p</O:p
    นะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ<O:p</O:p
    <O:pนะโมโพธิสัตโต พรหมปัญโญ<O:p</O:p
    </O:p
    กราบ กราบ กราบ<O:p</O:p

13. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ผมครั้งหนึ่งในชิวิตอยากจะฝันถึงหลวงปู่สักครั้งเหมือนกัน..คงจะเป็นบูญมาก

14. 15 ค่ำ

สวัสดียามเช้าครับคุณบอย สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^<!-- google_ad_section_end -->

15. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอยช่วยดูให้ด้วยครับว่าเป็นอย่างไร
    [/ATTACH]

ขนาดไฟล์:
      685 KB
      เปิดดู:
      89
  16. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

คุณบอยครับฝากรบกวนดูให้ด้วยนะครับว่าแท้หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      50.4 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      47.9 KB
      เปิดดู:
      87
  17. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
  18. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    สุดยอดเลยครับ เหรียญหลวงปู่ดู่หลังยันต์ทำน้ำมนต์ รอหลวงปู่มาโปรดสาธุๆ

19. Specialized

23
    ยินดีครับ แวะมาอ่านบ่อยๆเด้อครับ

อนุโมทนาด้วยครับ ^^
    น่ายินดี น่ายินดี

ภาพไม่ค่อยชัดครับ ดูไม่เห็นจุดสำคัญครับ แต่ผมก็ไม่ได้แม่นนะครับ ช่วยๆกันนะครับเพื่อนๆ

ผมดูไม่เป็นเลยครับ รุ่นนี้ปัญหามากจริงๆ

20. Specialized

23
    แหล่มเลยครับพี่กอล์ฟ

เห็นแล้วก็รู้เลยว่าใครเป็นสปอนเซอร์ และพิธีจะดีเพียงใด เยี่ยมๆ