ประสบการณ์ลี้ลับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Kingkong1, 5 พฤศจิกายน 2012.

1. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าเป็นครูบาเจ้าองค์เดียวกันหรือเปล่าที่ถูกจับสึก วัดอยู่ตรงข้ามแม่น้ำ สร้างเจ้าแม่กวนอิมองค์ใหญ่ๆ พูดเสียงดังๆคุยเก่งมาก ชอบอ้างว่าสนิทกับผู้ว่าฯ บังเอิญว่าพาน้องไปเที่ยว ไปเจอท่านเลยถอยดีกว่าโยม แบบนี้ไม่ต้องจริต

2. พรหมณี

เอ้อ..search เข้าไปดูแล้ว องค์เดียวกันจริงๆค่ะ เพิ่งจะเห็นข่าวค่ะ

3. พรหมณี

วันนี้วันลอยกระทง ขอให้ทุกท่านลอยกระทงด้วยความสนุกสนานค่ะ(smile)(smile)

4. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    บอกใบ้ได้ไหมครับ อยากรู้จริงๆ ค้นดูแล้วมีแต่ข่าวเก่า หรือบอกทางPM ก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ

5. พรหมณี

uu

search คำว่า ครูบา กาญจนบุรี ค่ะ

6. Kingkong1

Kingkong1 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ 28/11 2555 ไปต่างจังหวัดตั้งแต่เช้ามืด เพิ่งกลับมาถึงสี่ทุ่มกว่า หมดแรงเขียน
    ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมและช่วยกันโพสต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  7. Kingkong1

ผมไปอยู่ศูนย์พัฒนาศาสนา แค้มป์สน เมื่อราวต้นเดือนมีนาคม 2523 ก็เป็นช่วงเดียวกับที่ท่านพลเอกเปรม ติณสูลานนท์ ขึ้นดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรีคนที่ 16 ของไทย เมื่อ 3 มีนาคม 2523 เช่นกัน วันเวลาผ่านไปในความรู้สึกเหมือนผ่านไปเมื่อวานซืน

จากอายุยี่สิบต้น ๆ มาเป็นห้าสิบปลาย ๆ เหลือเชื่อจริง ๆ วันเวลามันผ่านไปรวดเร็วนัก แต่การพัฒนาทางจิตยังเตาะแตะไปได้ไม่ถึงไหน มีไม่กี่ท่านที่ไปนิพพานแล้ว เหลืออีกจำนวนนับไม่ได้ยังไม่รู้จะไปนรกหรือสวรรค์

คนเราเกิดมาเพื่อพัฒนาจิตให้สูงขึ้นมิใช่หรือ

8. CHAN99

CHAN99 CHAN

23 กรกฎาคม 2005
    ใน youtube มีคนลงประวัติศูนย์พัฒนาแค้มป์สน
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=9abuDl1i8lw]ประวัติศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สน .VOB - YouTube[/ame]

9. CHAN99

CHAN99 CHAN

ไม่รู้ใช่อันนี้หรือเปล่าครับ ลองพิจารณากันเอาเองครับ ว่าจริงหรือไม่
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=4cAgMDFRlkM]ครูบาเจ้าบุญคุ้ม นิโรธกรรมชั่ว - YouTube[/ame]

10. Kingkong1

ขอบคุณมากครับคุณโรบิน

ผมก็ไม่ได้เข้าไปสัมผัสนานมากตั้งแต่ปี 2523 ปีนั้นพวกเราช่วยกันปลูกต้นสนที่เป็นป่าสนเดี๋ยวนี้ ส่วนสนเก่าแก่นั้นมีอยู่ไม่กี่ต้น พอถึงฤดูหนาวยามลมหนาวพัดมามันจะเกิดเสียวหวีดหวิว พร้อมกับความเย็นที่ทิ่มแทงผ่านผ้าจีวรจนถึงเนื้อหนัง หนาวที่นั่นหนาวมาก ๆ ถึงกระนั้นอาจารย์พรยังพาพวกเราไปสัมผัสหนาวบนภูกระดึงช่วงปลายปีอีก

สภาพสิ่งก่อสร้างในปี 2523 ที่ผมเห็นคือ ศาลาใหญ่หลังแรกที่เห็น ใช้เป็นสถานที่สวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น ด้านหน้ามีห้องพักของแม่ชี 2 องค์คือแม่ชีโยมแม่ของพระเวชยันต์ และแม่ชีหนู ส่วนพระเวชยันต์อยู่ห้องหลังศาลา ทราบว่าท่านเป็นพระรูปแรกที่อยู่ที่ศูนย์มาก่อนใคร ๆ เป็นพระกรรมฐานแบบพองหนอยุบหนอ จำได้เวลาท่านนั่งภาวนาตัวท่านจะโยกไปมา คือถูกความง่วงครอบงำก็จะโน้มตัวลงมาข้างหน้า พอรู้สึกตัวก็ดีดผึงกลับ ถ้าใครลืมตาดูก็จะขำื แต่ตัวท่านบอกว่าอดีตชาติของท่านเป็นพญานาคก็เลยนั่งส่ายโงนเงน ท่านก็พยายามจะเป็นอาจารย์สอนกรรมฐานอยู่นะ ซึ่งเป็นปกติภาพของผู้ผ่านการปฏิแบบพองหนอยุบหนอ ซึ่งตอนปฏิบัติเขาจะผ่านการสอบอารมณ์ทุกวัน ผ่านการอบรมเป็นคอร์ส ๆ คนไหนผ่านญาณสิบหก และจบคอร์สการอบรม ทางอาจารย์ใหญ่ก็แต่งตั้งเป็นอาจารย์อบรมณ์กรรมฐานต่อไป ก็ถือว่าผ่านญาณสิบหกมาก็เป็นพระโสดาบัน ดังนั้นพระเวชยันต์ท่านก็ถือว่าท่านผ่านญาณสิบหกมาแล้ว ย่อมเป็นอาจารย์สอนกรรมฐานได้ แต่ในส่วนของผู้ผ่านประสบการณ์มาทั้งภาคปฏิบัติและปฏิยัติเช่นอาจารย์พรย่อมดูออก และยังไม่ยอมรับให้เป็น ฝ่ายพวกเราผู้เป็นพระนักศึกษาหลายเปรียญแล้วก็ดูออก และท่านก็เป็นตัวตลกในสายตาของพวกเรา

สถานที่ก่อสร้างอีกแห่งใกล้ ๆ ศาลาใหญ่คือโรงครัว มีแม่ครัวที่ท่านอาจารย์พรและอาจารย์ศรีเพ็ญได้วางไว้เพื่อทำกับข้าวถวายพระทุกวัน เมื่อพระบิณฑบาตกลับมาก็จะนำข้าวปลาอาหารมารวมกันที่นี่ แล้วทางแม่ครัวก็จัดถวายอีกที

ส่วนที่อยู่ของพระนักศึกษาก็อยู่อีกด้านของศาลาใหญ่ คือถ้าเราหันหน้าออกมาศาลาใหญ่อยู่ตรงกลาง ขวามือคือโรงครัว ซ้ายมือคือกลุ่มกุฏิพระซึ่งสร้างเป็นศาลาทรงไทยหลังเล็ก ๆ เป็นแถว ๆ แต่จะมีกี่หลังก็ลืมไปแล้ว ปีนั้นมีพระอยู่จำพรรษาราวสิบกว่ารูป จำได้คร่าว ๆ นับตามอายุว่า
    1. หลวงพ่อพระครูเจ้าคณะอำเภอหนึ่งจากจังหวัดศรีสะเกษ
    2. พระซ้าย อายุประมาณหกสิบปี
    3. พระอุรา เป็นพระสายธรรมยุติที่เคร่งครัด เป็นข้าราชการเกษียรอายุลาบวชมาร่วมสิบพรรษาแล้ว เราเรียกท่านว่าหลวงพ่ออุรา
    4.พระมหามนัส ปธ.๕ ต่อมาเป็นพระระดับเจ้าคณะอำเภอหรือจังหวัดอยู่ทางจังหวัดอุทัย
    5.พระมหาบรรจบ ปธ.๙ (สามเณรเปรียญ ๙ จากวัดสุทัศน์ ปัจจุบันคือ ดร.บรรจบ บรรณรุจิ)
    6. พระมหากัณหา ปธ.๘ จากวัดอนงคาราม
    7.พระมหาณัฐวุฒิ ปธ.๖ จากวัดเพชรสมุทร สมุทสาคร
    8.พระ(ลืมชื่อ) เป็นพระธรรมยุติ
    9.ตัวผมเอง อย่ารู้จักชื่อเลย
    10.พระมหาสมชัย ปธ.๙ จากวัดชนะสงคราม ซึ่งเป็นสามเณรเปรียญ ๙ เป็นนาคหลวงวัดพระแก้ว เมื่ออุปสมบทเสร็จก็มาเข้ากรรมฐานที่นี่ ท่านไม่ได้เรียนมหาวิทยาลัยสงฆ์ (อายุอ่อนกว่าผม 1 ปี)
    11.พระแห้ว เป็นลูกชาวบ้านหน้าศูนย์ บวชจำพรรษา
    12.พระ(ลืมชื่อ) เป็นลูกชาวบ้าน...หาด เส้นทางไปเขาค้อ บวชจำพรรษา
    13.พระครูจากวัดกัลยาณมิตร ฝั่งธนบุีรี (เพิ่งนึกขึ้นได้)
    14.พระวชิระ (นึกขึ้นได้ทีหลังก็เพิ่มเติม)

มันมีด้วยกัน 17 รูป ขาดอีก 2 คงระลึกได้ทีหลัง

ตกลงที่นี่เป็นที่อยู่ของพระนักศึกษาปัญญาชนเป็นหลัก บางองค์อาจสมัครอยู่หลายปี บางองค์ก็กลัีบวัดเดิมหลังจำพรรษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2012
  11. Kingkong1

บุคคลบางคนมีความเฉียวฉลาดแบบเฉโกมาแต่กำเนิด แต่ขาดโอกาสในชีวิต ไม่ได้รับการศึกษาสูง หรือขี้เกียจศึกษา มีวุฒิการศึกษาน้อย ไม่สามารถหาการงานเลี้ยงดูตัวเองตามประสาคนครองเรือนได้ และขี้เกียจทำงานหนัก จึงหันหน้าเข้าวัด อาศัยผ้าเหลืองห่มกาย แล้วคิดค้นหาวิธีหากินหลายวิธีการเพื่อให้คนเลื่อมใส เขาจะได้นำทรัพย์สินเงินทองมาถวาย จึงเป็นที่มาของจอมโจรในผ้าเหลืองในทุกวันนี้ หรือในอดีตที่ผ่านมานับไม่ถ้วน

ในสมัยพระพุทธเจ้าก็มีนะ พระอรหันต์รากไทร พระอรหันต์ในตุ่ม

เล่าว่ามีพระรูปหนึ่งเมื่อบวชเข้ามาแล้วก็อดอยากปากแห้ง บิณฑบาตไม่พอฉัน จึงคิดว่าญาติโยมเขาเคารพนับถือพระอรหันต์ มีแต่นำข้าวปลาอาหารไปถวายพระอรหันต์ ถ้าเราทำตัวให้วิเศษเหมือนพระอรหันต์ โยมก็จะนำข้าวปลาอาหารมาถวายเราเช่นกัน คิดได้ดังนั้นก็หาหนทางทำให้ชาวบ้านเข้าใจว่าตัวเองเป็นพระอรหันต์ผู้วิเศษ

พระองค์นั้นปลูกกระท่อมน้อยอยู่บนภูเขา อีกด้านสามารถเดินขึ้นได้สะดวก อีกด้านเป็นชะง่อนหินสูงชัน แต่มีต้นไทรใหญ่ขึ้นอยู่บนก้อนหินนั้น มีรากขนาดใหญ่ห้อยลงไปถึงพื้นดินข้างล่าง แกก็คิดได้ว่าจะทำอย่างไรคนจะเลื่อมใสแก

วันหนึ่งมีคนนิมนต์ไปงานบำเพ็ญบุญที่หมู่บ้าน พระถามเวลานัด เขาตอบว่าไปเดี๋ยวนี้แหละ พระบอกว่าหรือ ถ้างั้นให้เดินทางไปก่อนนะ เดี๋ยวฉันจะตามไป โยมก็เดินกลับก่อน ฝ่ายพระพอโยมคล้อยหลังก็โหนตัวลงทางรากไทร รีบเดินทางลัดไปหมู่บ้าน ไปถึงก่อนโยมที่มาตาม โยมเห็นก็แปลกใจถามว่า "อ้าว ทำไมท่านมาทีหลังแล้วถึงก่อนล่ะ" พระตอบว่า "ธรรมดาพระที่บวชมาบำเพ็ญภาวนา เมื่อถึงจุดใดจุดหนึ่งก็สามารถทำอะไรบางอย่างที่คนอื่นทำไม่ได้" พูดเพื่อให้เขาเข้าใจว่าตัวเองบรรลุคุณวิเศษ สามารถเหาะเหินเดินอากาศ สามารถย่นระยะทาง จึงมาถึงก่อน ชาวบ้านเชื่อถืออยู่นานว่าเป็นพระหันต์ จนวันหนึ่งเขาสงสัยก็เลยสะกดรอย เห็นโหนรากไทรลงไปทางลัด ก็เลยเอามีดไปควั่นรากไทรไว้ แล้วนัดพระอรหันต์ใหม่ พระอรหันต์ก็แสงฤทธิ์โหนรากไทรอีก รากไทรไม่สามารถรับน้ำหนักได้เหมือนเก่าก่อนก็ขาดผึง พระอรหันต์ปลอมก็เลยตกกลิ้งลงร่องห้วย ได้รับบาดเจ็บแสนสาหัส เลยได้ชื่อว่า "อรหันต์รากไทร"

12. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    พระสมเด็จส่งมาแล้วใช่ไหมครับ

พอดียังไม่ได้รับครับ

ขอบคุณครับ

13. Kingkong1

ส่งเมื่อวันที่ 27 พย.แล้วครับ ทาง EMS ด้วยนะครับ

14. Kingkong1

การชมคลิปวีดิโอ เมื่อคลิปที่เขาวางจบก็อย่าลืมเปิดดูคลิปอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องด้วยนะครับ จะได้รับความรู้กว้างขวางยิ่งขึ้น ผมว่าทุกวันนี้คนมีความรู้มีการศึกษามากขึ้น มีการเปิดกว้างทางความคิดมากขึ้น ย่อมตัดสินด้วยสติปัญญาของตนเองได้ว่าอันไหนจริงอันไหนเท็จ

การนำคลิปต่าง ๆ มาวางให้คนศึกษาเป็นสิ่งที่ดี ที่ทำให้ชาวพุทธเราหูตากว้างขวาง มีความฉลาด จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อของคนลวงโลก การปิดกั้นไม่ยอมให้วางคลิปถือว่าเป็นการดูถูกสติปัญญาของคนอื่น

การให้เชื่ออย่างเดียวโดยไม่ยอมให้ใช้ปัญญา ย่อมไม่ถูกต้อง สื่อที่ยัดเยียดให้เชื่ออย่างเดียวโดยขาดการวิจารณ์ถือว่าเป็นสื่อเลว สื่อที่ด่าอย่างเดียว ค้นหาความผิดพลาดอย่างเดียวก็เลวพอ ๆ กัน

ขอขอบคุณคุณโรบินเป็นอย่างมากที่นำคลิปมาให้ศึกษา แล้วอย่าลืมหาดูคลิปการเข้านิโรธของพระอรหันต์องค์อื่นบ้างนะครับ เดี๋ยวนี้มีพระวิเศษระดับเข้านิโรธหลายรูป อย่าลืมดูด้วยสติปัญญาก็แล้วกัน

เชื่อทันทีก็โง่ ไม่เชื่ออะไรเลยก็ดื้อ ปฏิเสธเสียทุกอย่างก็บอด ไม่รับรู้อะไรเสียเลยก็หนวก

15. CHAN99

CHAN99 CHAN

Youtube การเข้านิโรธของครูบาแต่ละท่านครับ ตามคำขอครับ
    เท่าที่หาได้ครับ สำหรับทุกท่านที่สนใจเรื่องนิโรธกรรม

ครูบาอริยชาติเข้าพิธีนิโรธกรรม ครั้งที่ 8 ตอนที่ 1
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=d69Yroui1Fw]ครูบาอริยชาติเข้าพิธีนิโรธกรรม ครั้งที่ 8 ตอนที่ 1 - YouTube[/ame]

ครูบาเจ้าดวงดีเข้านิโรธกรรมตอนที่1
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=e2AandGCWr8]ครูบาเจ้าดวงดีเข้านิโรธกรรมตอนที่1 - YouTube[/ame]

นิโรธกรรมครูบาน้อย อนาวีโล
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=XRuQQpXsDSQ]นิโรธกรรมครูบาน้อย อนาวีโล - YouTube[/ame]

งานนิโรธกรรมครูบาเจ้าหน่อแก้วฟ้า 6#1
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=XRuQQpXsDSQ]นิโรธกรรมครูบาน้อย อนาวีโล - YouTube[/ame]

ครูบาเจ้าบุญคุ้ม ออกนิโรธกรรม
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ZZJnf3MqVbk]ครูบาเจ้าบุญคุ้ม ออกนิโรธกรรม.mpg - YouTube[/ame]

ครูบาเจ้าบุญชุ่ม ญาณสงํวโร ออกกรรม ณ ถ้ำราชคฤห์
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=ZC4GChJTr9g"]http://www.youtube.com/watch?v=ZC4GChJTr9g[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 พฤศจิกายน 2012
  16. Kingkong1

ยังขาดอีกรูปหนึ่ง ของท่านครูบาบุญชุ่มไงครับ อย่าลืมหามาเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ ถ้าจะให้ดีอยากให้ค้นหาจนครบนะครับ ผมจะได้อาศัยดูด้วย เพราะเน็ตของผมไม่สะดวกที่จะหานะครับ

17. Kingkong1

ท่านที่สนใจศึกษาธรรมควรเข้าเว็บ"ลานธรรมเสวนา"บ้างนะครับ คือเว็บพลังจิตนี้หนักทางศรัทธา แต่ลานธรรมเสวนาหนักทางปัญญา ถ้าครบ 2 เว็บ ตราชั่งมันบาล๊านซ์กันนะครับ

ถ้าดูแต่ลานธรรมก็จะพากันอวดเก่งเกินไป อ้างแต่ตำราน่าเวียนหัว ที่นั่นหลายคนเก่งอ้างพระไตรปิฎกนะครับ ไม่ว่าเรื่องอะไรเขาก๊อปพระไตรปิฎกมาวางได้ทันที เบรคกันหัวทิ่มทีเดียว แต่ก็สนุกดีครับ

18. mummamman

mummamman เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2006
    ได้แล้วครับหลังจากโพสประมาณครึ่งชั่วโมง ไปรษณีย์มาส่งเลยครับ

ทำไมช่างทันใจไรแบบนี้แค่นึกเท่านั้นเอง

พระสวยครับเลือกเองหรือเปล่าครับ

ผมชอบเลยครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

19. CHAN99

CHAN99 CHAN

update ให้แล้วครับ

20. Kingkong1

การอยู่กับคนมีศีลเสมอกัน ย่อมมีความสงบสุข

ผมอยู่กับท่านเหล่านั้นรู้สึกมีความสุขสบายใจดี ไม่มีความกดดันในเรื่องข้อวัตรปฏิบัติ

ผมว่านะ พระที่มีการศึกษาสูง มีความรู้ มีปัญญา เป็นคนไม่มากเรื่อง ไม่เป็นคนขี้โอ่และขี้อวด มีการเป็นอยู่ง่าย ๆ ประพฤติง่าย ๆ ไม่มีมารยาสาไถย ไม่คิดจะให้ใครมาเคารพนับถือ คงเป็นอยู่ตามประเพณีที่นิยมสืบ ๆ กันมา โยมเขาจะเคารพนับถือ จะปฏิบัติอะไรกันท่านก็ไม่ว่า และมักจะตามใจญาติโยม ซึ่งก็อาจจะไม่ใช่สิ่งที่ดีนัก แต่ท่านไม่มีบารมีมากพอที่จะต้านสังคมก็ได้แต่เบิ่งตามอง ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของพระผู้ใหญ่ที่มีบารมีพอสอนเขาได้ เช่นท่านพุทธทาสภิกขุ ท่านปัญญานันทภิกขุ ท่านเจ้าคุณประยุทธ ท่านพระพะยอม เป็นต้น

ดังนั้นชีวิตการเป็นอยู่ของพระนักศึกษาที่ศูนย์พัฒนาศาสนาจึงเป็นเอกเทศน์ของแต่ละท่าน ใครชำนาญทางไหนก็ปฏิบัติกันไป ใครชอบอ่านหนังสือก็อ่านไป ใครชอบนั่งสมาธิก็นั่งกันไป ใครสนใจค้นคว้าพระไตรปิฎกก็ค้นไป ซึ่งพระมหาบรรจบ ท่านมุ่งเน้นในเรื่องนี้ ท่านเป็นพระไตรปิฎกเคลื่อนที่ สามารถจำเป็นภาษาบาลีเลยทีเดียว

โดยปกติท่านอาจารย์พรจะอยู่บ้านที่กรุงเทพ ฯ ซึ่งเป็นโรงพิมพ์ในซอยใกล้ ๆ กับวัดสังเวศ บางลำพู พอถึงเสาร์อาทิตย์ท่านก็จะเดินทางไปแค้มป์สน พร้อมกับผู้ที่เลื่อมใสท่านก็จะตามไปฟังการบรรยายธรรมและนั่งสมาธิภาวนา อาจารย์ศรีเพ็ญ คือศิษย์ก้นกุฏิที่ท่านอาจารย์ปั้นมากับมือจนสามารถนั่งทางในสื่อถึงโลกวิญญาณต่างๆ ได้ คุณผ่องผิว สตรีผู้มีรูปร่างขาวผอม หน้าตารูปไข่ดูผุดผ่องและสงบ อายุราวสี่สิบต้น ๆ เป็นศิษย์อีกคนที่ไม่เคยขาดหาย พบเห็นคุณศรีเพ็ญก็ต้องเห็นคุณผ่องผิว ซึ่งมีกล้องถ่ายรูปติดตัวประจำ ภาพสวย ๆ งาม ๆ มาจากฝีมือคุณผ่องผิวทั้งสิ้น นอกนั้นก็มีขาประจำซึ่งผมจำชื่อไม่ค่อยได้ ประมาณ 10 คน มีรถสองแถวใหญ่เป็นคู่ชีวิตเดินทางไกลจากกรุงเทพ ฯ ไปแค้มป์สนกันทุกเสาร-อาทิตย์

ดังนั้นทุกวันเสาร์และอาทิตย์จึงมีการบรรยายธรรมที่ศาลาใหญ่ ท่านพระมหาบรรจบคือพระไตรปิฎกที่ท่านอาจารย์พรใช้อ้างอิงเวลาติดขัด ท่านจะถามว่า “ท่านมหาบรรจบ พระบาลีตอนนี้ว่ายังไงนะ” อาจารย์บรรจบก็สามารถร่ายพระบาลีให้ฟังตอนนั้นเลย จึงถือว่าท่านเป็นพระไตรปิฎกเคลื่อนที่ พระนอกนั้นก็นั่งฟังอย่างเดียว ไม่มีใครเสนอความคิดเห็น นอกจากนั่งฟัง แม้ท่านอาจารย์บรรจบ ถ้าอาจารย์พรไม่ถามท่านก็นั่งฟังเฉย ๆ ไม่เคยมีใครอวดเก่งเลย

แม้ตัวผมเอง ถึงแม้จะผ่านพบประสบการณ์ทางจิตเวลาปฏิบัติผมก็ไม่เคยเล่าให้ใครฟัง แม้ท่านอาจารย์พรถามว่า “ท่านมหา...ไปนั่งอยู่ข้างเจดีย์มีอะไรมั้ย ?” ผมก็ตอบว่าไม่มีอะไรหรอก ก็นั่ง ๆ ไปงั้นแหละ” แต่ความจริงผมก็มี เพียงแต่ไม่เล่าให้ใครฟัง กลัวเขาจะกล่าวหาทางใจว่าโอ้อวดอย่างนั้นอย่างนี้ ไม่มีผลดีกับใคร แต่ถ้าผมสงสัยอะไรจะถามก็ถามหลวงพ่ออุรา ซึ่งมีประสบการณ์ที่พอจะเอาเป็นที่พึ่งได้ ซึ่งโดยปกติท่านก็ไม่ชอบพูดคุยกับใคร ไม่สังเสวนากับใคร คืนไหนที่อาจารย์พรนิมนต์ไปฟังการบรรยายที่แค้มป์คนงาน ซึ่งอยู่คนละเนินเขากัน ท่านเอารถมารับ หลวงพ่ออุราก็ไปกับเขา แล้วนั่งหลับตานิ่ง ๆ ไม่พูดอะไรกับใคร นั่นคือพระที่ผมเห็นว่าเข้าท่าในสายตา และผมก็เอาอย่างท่าน ผมถือท่านเป็นครูเลยนะ เรียนการทำเชิงบาตร กับทำกลด เป็นทั้งสองอย่างตามพระกรรมฐานสายพระอาจารย์มั่น