ประวัติ วัดไชโย-วัดระฆัง (ฉบับวัดระฆังถวายในหลวง พ.ศ.๒๕๐๔)....

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 26 เมษายน 2016.

1. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ดีครับ

เพราะแต่ละท่านต่างก็มีข้อมูลทางประวัติของสมเด็จโตมาคนละทาง
    ศึกษาลึกๆบ้าง ได้มาจากเวปอุปโลกบ้าง
    เอามาเสวนากัน

แต่สุดท้าย พสมช ก็ได้ประโยชน์ครับ

ส่วนผม ไม่มีความรู้อะไรเลย เป็นเพียงแต่คนให้ข้อมูลเสริมเท่านั้นครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

2. pmorn3339

ข้ามหน้า

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ 2. ประวัติการสร้างพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯมีสามเวอร์ชั่น [1]สร้างก่อนพระสมเด็จวัดระฆังฯและใหม่บางขุนพรหม [2]อาจารย์ป๋อง สุพรรณ บอกสร้างปี ๒๔๐๙. [3] สีกาอ่าง สนามพระวิภาวดี บอกว่าน่าจะสร้างช่วงปลายของท่าน คงประมาณปี ๒๔๑๓--๑๕ มั้งครับ...เอาล่ะสิผู้หลักผู้ใหญ่ในวงการยังเชื่อประวัติการสร้างไปคนล่ะทิศ ล่ะทาง...[1.].ถ้าพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯสร้างตั้งแต่ประมาณปี ๒๓๙๕--๔๐๐ ระหว่างนี้ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯได้รับโปรดเกล้าสถาปนาขึ้นเป็นพระเทพกวี (ไม่ใช่พระธรรมกิตติน่ะครับ)เป็นเจ้าอาวาสครองวัดระฆังฯแล้ว ถ้าสร้างในช่วงนี้ทำไมพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯ จึงไม่มีสภาพธรรมชาติความเก่า ความแห้ง เหี่ยว ยุบ ย่น ให้เห็นเลย เทียบกับพระสมเด็จวัดระฆังฯทำไมจึงต่างกันมาก พระสร้างก่อนหลายปีมีสภาพใหม่กว่า พระสร้างทีหลัง มีแบบนี้ด้วยหรือครับ พระพุทธรูปหลวงพ่อโตวัดไชโยฯ ที่เชื่อว่าบรรจุพระพิมพ์เนื้อผงเกือบแสนองค์ มีบันทึกว่าสร้างขึ้นปี พ.ศ ๒๔๐๙ แล้วพระพิมพ์เนื้อผงที่บอกสร้างปี ๒๓๙๕-๔๐๐ บรรจุในอะไรมาก่อนครับ?..... [2].อาจารย์ป๋อง สุพรรณ บอกว่าสร้างปี ๒๔๐๙ อันนี้ใกล้เคียงครับ ในปี ๒๔๐๙-๑๐ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมหมื่นพิฆเนศวรสุรสังกาศ ได้รับโปรดเกล้าสถาปนาเฉลิมพระนามาภิไธยขึ้นเป็น สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมขุนพินิตประชานาถ(รัชกาลที่๕) ในวาระนี้สันนิฐานว่า พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔ โปรดเกล้าสถาปนา พระธรรมกิตติ ขึ้นเป็นสมเด็จชั้นสุพรรณบัฎที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี...และสันนิฐานว่าในวาระนี้ ได้โปรดเกล้าสถาปนาพระอาจารย์แสง หรือพระครูแสง หรือขรัวตาแสง วัดโสมนัสราชวรวิหาร กรุงเทพฯ ขึ้นเป็น พระครูมหิทธิเมธาจารย์ โปรดเกล้าตั้งให้เป็นเจ้าอาวาสวัดเกาะแก้ว หรือวัดมณีชลขันฑ์(สังกัดธรรมยุติ)เมืองลพบุรี..........ในปี ๒๔๐๙--๑๐ วัดไชโยฯได้บูรณะปฏิสังขรณ์วัดเพื่อเฉลิมพระเกียรติและถวายเป็นพระราชกุศล สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมขุนพินิตประชานาถ(รัชกาลที่๕) โดยมีท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯรับเป็นองค์อุปถัมภ์ ช่างได้สร้างพระพุทธรูปก่ออิฐสอปูน หน้าตาคล้ายท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมาก ชาวบ้านจึงเรียกพระหลวงพ่อโต คงจะมีรูปทรงดูคล้ายๆพระพุทธรูปวัดกุฎีทอง และวัดกลางมั้งครับ....ปกติการสร้างพระพุทธรูปก่ออิฐสอปูนแต่โบราณ ช่างเขาต้องก่อลำตัวองค์พระทึบตันเพื่อความแข็งแรงคงทน ถ้าก่อเป็นโพลงไว้ตรงกลางเพื่อบรรจุพระพิมพ์เกือบแสนองค์ องค์พระจะมีความแข็งแรงรับน้ำหนักเศียรพระได้หรือ? โครงสร้างองค์พระก่อด้วยอิฐล้วนๆ ไม่มีโครงเหล็กผูกผยุงค้ำยันองค์พระ แล้วจะแข็งแรงได้อย่างไรครับ?.... เจ้าอาวาสวัดไชโยฯในสมัยนั้นน่าจะเป็นลูกศิษย์ หรือรู้จักสนิทสนมเคารพเลื่อมใสศรัทธาในท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมาก ในระหว่างการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯไม่ได้ขึ้นมาดูแลควบคุมด้วยตัวท่านฯเอง เพราะท่านปักหลักบูรณะปฏิสังขรณ์วัดอินทร์ บางขุนพรหมอยู่ก่อนแล้ว....จนถึงปี พ.ศ ๒๔๓๐ วัดไชโยฯได้รับพระมหากรุณาธิคุณจากพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๕ โปรดเกล้าให้ทำการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯขึ้นใหม่หมดทั้งอาราม โปรดตั้งเจ้าพระยารัตนบดินทร์ (บุญรอด กัลยาณมิตร)สมุหนายก เป็นเเม่กองงาน ระหว่างบูรณะฯองค์หลวงพ่อโตแตกร้าวเสียหาย จึงโปรดให้ช่างรื้อองค์หลวงพ่อโตลงทั้งหมด ไม่มีบันทึกว่าพบพระพิมพ์แบบใดๆ ก่อนเข้าทำการบูรณะฯ ระหว่างบูรณะฯ และหลังการบูรณะฯเสร็จ ต้องจัดทำบันทึกรายการสิ่งของทรัพย์สินทุกชิ้นที่มี ที่พบในวัดไชโยฯขึ้นทูลเกล้าถวายรายงาน พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๕ แต่ไม่มีบันทึกพบพระพิมพ์ในองค์หลวงพ่อโตเลย....พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๕ โปรดให้สร้างพระพุทธรูปองค์ใหม่ขึ้นบนฐานเดิมหลวงพ่อโต โปรดให้พระองค์เจ้าประดิษฐวรการ ช่างปั้นฝีมือดีขึ้นไปช่วยสร้างพระพุทธรูป จำลองแบบมาจากพระประธานวัดกัลยณมิตร การบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไขโยฯแล้วเสร็จในปี พ.ศ ๒๔๓๘ พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกลที่๕ โปรดให้ยกวัดไชโยวรวิหารขึ้นเป็นพระอารามหลวงชั้นโท พระราชทานนามพระพุทธรูปนามว่า พระมหาพุทธพิมพ์ โปรดเกล้าสถาปนาพระมหาเกตุ(ป.ธ ๓)ขึ้นเป็น พระมหาพุทธพิมพาภิบาล โปรดเกล้าตั้งให้เป็นเจ้าอวาสวัดไชโยวรวิหาร แต่บัดนั้น. โปรดให้มีงานเฉลิมฉลองวัดใหม่ พระราขทานหนัง ๑ โรง ละคร ๑ โรง และอื่นๆช่วยงาน วัดไชโยฯคิดจะสร้างพระพิมพ์เนื้อผงแบบวัดใหม่บางขุนพรหม และวัดระฆังฯที่ท่านเจ้าประคุณเคยสร้างขึ้นไว้ จึงลงมาขอยืมบล็อคแม่พิมพ์แบบเจ็ดชั้นฯขึ้นไปสร้าง และแกะแม่พิมพ์แบบหกชั้นฯ และแบบอื่นๆเพิ่มเติม สร้างพระพิมพ์เนื้อผงแบบเจ็ดชั้นฯ แบบหกชั้นฯ และแบบอื่นๆแจกชาวบ้านเมืองไชโยตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา. ในระหว่างปี ๒๔๓๘--๔๐ วัดไชโยฯสร้างหล่อรูปเหมือนท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯขึ้นด้วยครับ........[3].สนามพระวิภาวดี สีกาอ่างบอกว่าน่าจะสร้างช่วงปลายของท่านฯคงจะเป็นช่วงปี ๒๔๑๓--๑๕ มั้งครับ สีกาอ่างยังบอกว่าพระสมเด็จวัดระฆังฯและวัดบางขุนพรหมสร้างก่อนพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯ มึนมั้ยครับ.....แล้วท่านลิเวอร์พลูเชื่อว่าพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯสร้างขึ้นในเวอร์ชั่นปีใหนครับ........ต้องขออภัยจิงๆจะเขียนสั้นๆกระชับๆ แต่พอเขียนจิงๆจบไม่ลงครับ5555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2016
  4. thachapol

วัดอินทร์ บางขุนพรพหม ชำรุดทรุดโทรมตามกาลเวลา เพราะไม่มีเจ้านายฝ่ายลาวเวียงจันทร์ล้านช้างอุปถัมภ์อุปัฎฐาก คอยบูรณะปฏิสังขรณ์บำรุงซ่อมแซมวัดอินทร์เหมือนดั่งแต่ก่อนมา...ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี เจ้าอาวาสวัดระฆังโฆสิตาราม รับอุปถัมภ์อุปัฎฐากวัดอินทร์ บางขุนพรหม.....ท่านฯได้มาปักหลักบูรณะปฏิสังขรณ์ตั้งแต่ปีใดไม่ทราบแน่ชัด สันนิฐานว่าคงจะตั้งแต่ท่านฯยังเป็นพระเทพกวี หรือพระธรรมกิตติ. ช่วงระหว่างปี พ.ศ ๒๔๐๙--๑๐ ท่านฯน่าจะเริ่มวางฐานสร้างพระพุทธรูปปางป่าเลไลย์ที่วัดอินทร์... ถึงปี พ.ศ ๒๔๑๑ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔ เสด็จสวรรคตในวันพฤหัสบดีที่๑ ตุลาคม พ.ศ ๒๔๑๑. ด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณ ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯพร้อมด้วยชาวลาว ชาวสยามบ้านบางขุนพรหม พร้อมใจกันจะสร้างวัดใหม่ขึ้นถวายเพื่อเป็นพระราชกุศล รัขกาลที่๔ ณ.ขณะนั้นท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯมีอายุ๘๐ ปีชราภาพมากแล้ว จะไปหาที่ดินสร้างวัดใหม่ไกลจากวัดอินทร์ ก็จะเป็นการลำบากท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯเวลาเดินทางไปมาดูแลควบคุมการสร้างวัด ชาวบ้านบางขุนพรหมจึงได้ถวายที่ดิน ห่างจากวัดอินทร์ประมาณเส้นกว่าๆ....ลงมือสร้างวัดประมาณปี ๒๔๑๒--๑๔ สร้างตามแบบสถาปัตยกรรมวัดบวรฯ วัดโสมนัสฯ และวัดมกุฎฯ มีเจดีย์ใหญ่เป็นประธาน ตาามคตินิยมแต่โบราณ ถ้าสร้างวัดเสร็จแล้วจะนิยมสร้างพระพิมพ์เนื้อดิน เนื้อชิน หรือเนื้อผง เท่าจำนวนพระธรรมขันธ์ บรรจุในเจดีย์เพื่อถวายเป็นพุทธบูขาและสืบทอดพระศาสนา ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯจึงได้สร้างพระพิมพ์เนื้อผงพิมพ์ทรงต่างๆขึ้นจำนวนน่าจะครบ ๘๔๐๐๐ องค์ หลังบรรจุพระพิมพ์เนื้อผงไว้ในองค์เจดีย์เรียบร้อยแล้ว จัดให้มีงานเฉลิมฉลองวัดขึ้นวัดใหม่กันใหญ่โต ชาวบ้านเรียกวัดใหม่นี้ว่า วัดใหม่บางขุนพรหม. ต่อจากนั้นท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯไปบูรณะฯวัดระฆังฯเพื่อถวายเป็นพระราชกุศล รัชกาลที่๔ น่าจะเป็นช่วงสั้นๆประมาณปลายปี ๒๔๑๔--๑๕ เอามวลสารที่เหลือจากวัดใหม่บางขุนพรหมมาสร้าง เอาแม่พิมพ์ใหญ่ประธานของวัดใหม่ฯไปสร้าง และพิมพ์เจ็ดชั้นฯ สร้างจำนวนไม่มาก สร้างแล้วไม่ได้บรรจุในเจดีย์. มีพระเหลือ หรือตั้งใจไม่เอาลงบรรจุในเจดีย์วัดใหม่บางขุนพรหม คือ พิมพ์เจดีย์ พิมพ์เกศบัวตูม และพิมพ์ฐานแซม แต่ทุกวันนี้เขาตีเป็นของวัดระฆังฯสร้าง ก็ไม่ผิดกติกาใดๆครับ... ต่อมาประมาณปี พ.ศ ๒๔๖๐ ได้เปลี่ยนนามวัดเป็น วัดใหม่อมตรส หรือวัดใหม่อมตะรังสี เพื่อให้อนุชนคนรุ่นหลังได้ระลึกนึกถึงพระคุณของท่านเจ้าประคุณสมเด็็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี ผู้เป็นอมตะเถระแห่งแผ่นดินกรุงรัตนโกสินทร์........ขออภัยเขียนซักยืดยาว จบไม่ลงจิงๆครับ55555555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2016
  5. pmorn3339

ย้อนไป----เฉพาะช่วงสร้างหลวงพ่อโต ----- วัดไชโย อ่างทอง ครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

6. pmorn3339

อันนี้

ประวัติ ที่วัดไชโย เรียบเรียงขึ้น

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

7. thachapol

ขออนุญาติน่ะครับ.ผมงงตอนตั้งสมณศักดิ์ จากพระราชาคณะชั้นเทพที่ พระเทพกวี ได้รับโปรดเกล้าสถาปนาขึ้นเป็นสมเด็จพระราชคณะชั้นสุพรรณบัฎที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ในหน้า ๖๙ มีประกาศแต่ไม่บอกปี ในหน้า๗๐ ลงเป็นปีชวด ๒๔๐๗ คงจะเป็นปีโปรดเกล้าสถานาขึ้นเป็นสมเด็จพระพุฒาจารย์มั้งครับ... ลำดับสมณศักดิ์ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯน่าจะเป็นแบบนี้ครับ.... ถึงปี พ.ศ ๒๓๙๕ สมเด็จพระพนรัตน(ฤกษ์)เจ้าอาวาสวัดระฆังโฆสิตาราม สิ้นพระชนม์ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔ จึงโปรดเกล้าสถาปนาพระครูโต พรหมรังสี วัดมหาธาตุ ขึ้นเป็นพระราชาคณะชั้นเทพที่ พระเทพกวี..(ปัจจุบันนี้สมณศักดิ์พระราชาคณะชั้นเทพมี ๖๖ รูป) ต่อมาถึงปี พ.ศ ๒๔๐๔ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ ได้รับโปรดเกล้าสถาปนาขึ้นเป็นเจ้าฟ้าต่างกรมที่ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมหมื่นพิฆเนศวรสุรสังกาศ...สันนิฐานว่าในวาระนี้ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔ โปรดเกล้าสถาปนาพระเทพกวี ขึ้นเป็นพระราชาคณะชั้นธรรมที่ พระธรรมกิตติ..(ปัจจุบันนี้สมณศักดิ์พระราชาคณะชั้นธรรมมี ๓๕ รูป)...ต่อมาถึงปี พ.ศ ๒๔๐๙--๑๐ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมหมื่นพิฆเนศวรสุรสังกาศ ได้รับโปรดเกล้าเฉลิมพระนามาภิไธยขึ้นเป็นที่ สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์ กรมขุนพินิตประชานาถ(รัชกาลที่๕)....สันนิฐานว่าในวาระนี้ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่๔ โปรดเกล้าสถาปนาพระธรรมกิตติ ขึ้นเป็นสมเด็จพระราชาคณะชั้นสุพรรณบัฎที่ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)....(ปัจจุบันสมณศักดิ์สมเด็จพระราชาคณะชั้นสุพรรณบัฎมี ๘ รูป)....ในหน้า๗๑ ถวายข้าวสารให้กับสมเด็จพระพุฒาจารย์?..ให้จ่าย ณ..ในวงเล็บลงปีเถาะ (พ.ศ ๒๔๓๐) ผมงงเลข พ.ศ ครับ พ.ศ ๒๔๑๐ หรือ ๒๔๓๐ กันแน่ครับ ผมเพ่งจนตาลายแล้ว เลขสามหรือเลขหนึ่งครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

• VPZQ0N (1).jpg
      VPZQ0N (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      501.9 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      473.6 KB
      เปิดดู:
      67
      ขนาดไฟล์:
      496.1 KB
      เปิดดู:
      61
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2016
  8. pmorn3339

ทีนี้

สร้างหลวงพ่อโต---วัดอิทรวิหาร

9. pmorn3339

จดหมายเหตุรายวันรัชกาลที่ 5

ประพาสเมืองเหนือ แวะนมัสการหลวงพ่อโต วัดไชโย

[​IMG] [​IMG]

10. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ประมาณเอกสารอ้างอิงแบบที่คุณ pmorn นำมาอะครับ
    หรือ ถ้ามีแบบประมาณนี้จะดีมากเลยอะครับ (อิอิ นอกเรื่องนอกวัดครับ ต้นแบบที่พระเจ้าอยู่ ร.9 ทรงทำตามอย่าง พระเจ้าอยู่หัว ร.5 ในการพระราชทานจดบันทึกไว้ชัดเจนครับ)

11. pmorn3339

อันนี้

เมื่อคราวเสด็จประพาสมณฑลอยุธยา

ให้เอกสารเสนอเรื่องราวเอาเองนะครับ
    เพราะผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับ พระสมเด็จ หรือ สมเด็จโต แต่อย่างใด
    จึงไม่อาจเข้าร่วมวงเสวนาได้

พสมช อ่านและพิจารณากันเอาเองนะครับ

ด้วยความปรารถนาดีครับ

12. thachapol

ถ้าเป็นบันทึกรายละเอียดพระราชทานพระชัยวัฒน์มงคลวรภรณ์ แบบในหนังสือตำนานพระชัยวัฒน์ และ พระแก้วประจำรัชกาล ของ ส.พลายน้อย คงไม่มีหรอกครับ การจดจารบันทึกเหตุการณ์เรื่องราวต่างๆมานิยมทำกันแพร่หลายในสมัยรัชกาลที่๕ นี้เองครับ เราจึงมีบันทึกพระนิพนธ์ พระราชหัตถเลขาของเจ้านายชนชั้นสูงให้เราได้อ่านกันครับ หลักฐานบันทึกการสร้างวัดใหม่บางขุนพรหม และสร้างพระพิมพ์เนื้อผงบรรจุในเจดีย์ คงมีแต่แผ่นลานเงินลานทองจดบันทึกไว้เท่านั้น แต่ถูกหัวขโมยเจาะฐานเจดีย์เข้าไปขนแผ่นลานเงินลานทองและของมีค่าในเจดีย์ออกมาขายหมดตั้งแต่ก่อนปี ๒๕๐๐ ครับ ก็ต้องใช้วิธีสันนิฐานตามหลักฐานเท่าที่มีอยู่ ต่อไปภายภาคหน้าถ้ามีหลักฐานหรือข้อมูลใหม่มาหักล้าง ก็ต้องถือเอาตามหลักฐานและข้อมูลชิ้นใหม่ครับ ไม่ใช่เชื่อแบบนั้นแบบนี้ไปตลอดชั่วชีวิต

13. thachapol

อ่านบันทึกของวัดระฆังฯและวัดไชโยฯ บอกตรงกันว่าท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯขึ้นมาสร้างพระพุทธรูปขึ้้นไว้ที่วัดไชโยฯ แต่ไม่มีบันทึกว่าท่านฯได้สร้างพระพิมพ์เนื้อผงแบบใดบรรจุในองค์หลวงพ่อโต บันทึกของวัดไชโยฯ บอกองค์หลวงพ่อโตพังเสียหายถึงสามครั้ง จนล้นเกล้ารัชกาลที่๕ โปรดให้รื้อองค์หลวงพ่อโตลงทั้งหมด แล้วโปรดให้สร้างพระพุทธรูปขึ้นใหม่บนฐานเดิมหลวงพ่อโต.......องค์หลวงพ่อโตพังแตกหักเสียหายถึงสามครั้ง แต่ไม่มีบันทึกว่าพบเห็นทรัพย์สินสิ่งของ หรือพระพิมพ์เนื้อผงแบบใดๆในองค์หลวงพ่อโตเลยซักครั้ง แล้วทำไมคนสมัยนี้จึงบอกว่าพบพระพิมพ์เนื้อผงแบบเจ็ดชั้นฯ และแบบอื่นๆแตกออกมาจากองค์หลวงพ่อโต วัดไชโยฯ ผมขออนุญาตินำภาพพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯ องค์แชมป์ องค์สวยสุดๆในประเทศไทย พระที่สร้างขึ้นก่อนพระสมเด็จวัดใหม่บางขุนพรหม และพระสมเด็จวัดระฆังฯ หลายปี.... ขอขอบคุณสีกาอ่าง เจ้าของภาพพระทั้งหมด ขอบคุณครับ......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 พฤษภาคม 2016
  14. thachapol

ขออนุญาติน่ะครับ ขอนำภาพมาให้ดูเทียบธรรมชาติความเก่าองค์ต่อองค์ ลองพิจารณาดูว่าองค์ใหนดูแล้วน่าจะเก่ากว่ากัน.......

15. pmorn3339

ข้อนี้
    ผมเห็นด้วยเลยครับ

ถ้าสมเด็จโตท่านทรงสร้างพระพิมพ์บรรจุไว้ในองค์พระใหญ่
    พระพิมพ์คงหายไปหมด(ถูกชาวบ้านเก็บเอาไปเป็นเจ้าของ)
    ตั้งแต่พระพุทธรูป(พระใหญ่)พังลงตั้งแต่ครั้งแรกแล้วครับ
    หรือว่า
    จะมีท่านใดเก็บรวบรวมพระพิมพ์ไว้ได้แล้วบรรจุคืน

(องค์พระใหญ่ที่สมเด็จโตสร้างไว้ พังลงเพราะแรงกระเทือนจากการตอกเสาเข็มเพื่อสร้างวิหาร)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    เพราะไม่ได้ศึกษามาก่อนเลย

ผมไม่ได้ชี้นำว่า
    สมเด็จโต ท่านไม่ได้สร้างพระพิมพ์สมเด็จเกศไชโย
    เหมือน สมเด็จวัดพระแก้ว หรือ สมเด็จพระธาตุพนม หรือ สมเด็จวังหน้า นะครับ

กระทู้ยังไม่จบ
    เดี๋ยวโดนเซียนถล่มเอาอีก

.

16. thachapol

ในบันทึกของวัดไชโยฯองค์หลวงพ่อโตพังลงสามครั้ง ในระหว่างบูรณะฯ ถ้ามีพระพิมพ์เนื้อผงบรรจุในองค์หลวงพ่อโตจิง อย่างน้อยต้องมีบันทึกไว้บ้างครับ ก่อนเข้าบรูณะฯต้องสำรวจก่อนว่ามีสิ่งปลูกสร้างอะไร ต้องรื้อ ต้องซ่อม ต้องเสริมอะไร พบสิ่งของภายในบริเวณวัดใชโยฯประกาศให้เป็นของหลวงหมด ต้องจัดทำบันทึกถวายรายงานล้นเกล้ารัชกาลที่๕ ใครจะหยิบจับสับเปลี่ยนเคลื่อนย้ายถ่ายเทออกไปนอกวัดคงทำไม่ได้ง่ายๆหรอกครับ เจ้าพระยารัตนบดินทร์ รอด กัลยณมิตร สมุหนายก ได้รับโปรดเกล้าให้เป็นแม่กองงานบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯ เป็นผู้มีอำนาจบัญชาการสั่งการสูงสุดแต่เพียงผู้เดียว ถ้ามีพระพิมพ์แตกออกมาจากองค์หลวงพ่อโตจิงๆ ผู้ที่มีอำนาจเก็บรักษาพระพิมพ์ก็น่าจะเป็นท่านสมุหนายก แม่กองงานบูรณะฯ หรือท่านอาจสั่งให้ใคร ฝ่ายใดนำไปเก็บรักษาไว้ก่อน แต่ก็น่าจะมีบันทึกบอกไว้บ้างน่ะครับ ชาวบ้านธรรมดาๆไม่มีใครกล้าหยิบฉวยออกมาเด็ดขาดครับ เพราะเขารู้ว่าเป็นของสำคัญมาก งานบูรณะปฏิสังขรณ์วัดไชโยฯเป็นงานที่สำคัญมาก ถึงขนาดล้นเกล้ารัชกาลที่๕ โปรดเกล้าตั้งระดับสมุหนายก เทียบเท่าตำแหน่งนายกรัฐมนตรี มาเป็นแม่กองคุมการบูณะปฏิสังขรณ์...ขอบคุณท่านpmorm มากๆที่ไปค้นคว้าหาข้อมูลมาดีๆมีประโยชน์กับผู้ที่ศึกษามากจิงๆ ครับ....

17. pmorn3339

(ต่อครับ)

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

.

18. liverpool_Rak

liverpool_Rak เป็นที่รู้จักกันดี

5555+ ผมยิ่งอ่าน ผมก็ยิ่งงง อาจจะเป็นเพราะความรู้ผมมันมีน้อยเกินไปที่จะเข้าใจ แต่ถ้าบอกว่ามีการขนมวลสารเป็นโอ่งเป็นไหละก้อ เอาเป็นว่าผมยอมท่านละกันนะคับ จริงๆแล้วก็ไม่มีอะไรมากหรอกคับ แค่อยากจะให้ท่านเอาหลักฐานอะไรก็ได้ ตัดมาจากไหนก็ได้คับ เอามาอ้างอิงที่ท่านเล่ามายืดยาวนั้นหละ คืออยากจะให้เห็นภาพ มากกว่าตัวหนังสือ อย่างที่ท่านpmornเค้ากำลังตั้งใจทำนั้นหละ อีกอย่างนึงอย่าเอาคำอ้างจากเซียน พระหรือคอลัมนิสต์ต่างๆมาเกี่ยวข้องกันเลยนะคับ มันเหมือนกับการไปแอบอ้างและไปดิสเครดิตเค้า ซึ่งนั้นเป็นเส้นทางการทำมาหากินเค้า หากท่าน หรือใครๆจะนำเสนออะไร ในกระทู้นี้(ที่เชื่อว่าหลายคนคงอยากจะเค้ามาอ่าน) ก็ขอให้เอาภาพ หนังสือ มาอ้างอิง แล้วให้คนอ่านตัดสินใจจะดีกว่า นะคับ..

ที่ท่านถามผมว่า "พระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯสร้างขึ้นในเวอร์ชั่นปีใหน."นั้นผมตอบไม่ได้หรอกคับ ผมแค่คนทำมาหากินกับพระเครื่อง เท่านั้น เค้าเล่นกันแบบไหน เล่นกันยังงัย อันไหนที่เรียกว่าพระแท้ อันที่เรียกว่าพระเก็ เท่านั้นเอง ส่วนประวัติศาสตร์นั้นผมก็แค่อ่านเพื่อเป็นความรู้เท่านั้นเองและบางทีก็เอาไว้หลอกขายพระให้คนชอบฟังประวัติศาสตร์แถมด้วย. แฮะๆๆๆ

19. thachapol

การสร้างพระพิมพ์เนื้อผงขึ้นบรรจุกรุตามคตินิยมมาแต่โบราณเป็นหมื่นๆองค์ คงไม่สร้างไป หามวลสารไป หามวลสารวันต่อวัน ครกต่อครกมั้งครับ คงต้องหาวัสดุมวลสารต่างๆมาเตรียมพร้อมไว้ก่อนแล้วเป็นโอ่งเป็นไห หรือเป็นกาละมังครับ ตอนเขาสร้างพระวัดใหม่บางขุนพรหมปี ๐๙ เขาเตรียมวัสดุมวลสารกันยังไงครับ.......สีกาอ่างเขียนลงในสนามพระวิภาวดี ไทยรัฐ ฉบับวันอาทิตย์ที่ ๔ ตุลาคม ๕๘. ลองเข้าไปอ่านดูน่ะครับ... อาจารย์ป๋อง สุพรรณ เขียนลงในเฟสบุ๊คของท่าน วันที่ ๒๓ มีนาคม ๕๙ ลองเข้าไปดูน่ะครับ. ผมแนบลิงค์มาให้อ่านไม่ได้มือถือผมรุ่นโบราณครับ..ท่านliverpool_pak อ่านประวัติศาสตร์ เพื่อเอาไว้ใช้หลอกขายพระให้คนที่ชอบฟังประวัติศาสตร์เท่านั้น จิงๆหรือครับ..ท่านพูดจิงหรือครับ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2016
  20. thachapol

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 พฤษภาคม 2016