(ประกาศผลแล้ว น.10)แจกภาพหลวงปู่ชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง ด้านหลังติดเกศา

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย fon-dekwat, 10 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตัวไปหาผงอังคาร ปู่ ม ก่อน หายไปไหนไม่รู้...สงสัยใส่มั่วหลงส่งไำปให้ใครแล้วก็ไม่รู้ เซงงงง...งงงง[​IMG]

2. เฮียเครียด

เฮียเครียด เป็นที่รู้จักกันดี

จะต้องไปเหมือนกันครับ เดี๋ยวแม่มดจะแปรงกายเอาบายครับ

3. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญกับโครงการ พาม่ามี๊เข้าวัดด้วยนะคะ

4. gasnaka

แหม..น่าจะติดมาหาพี่บ้างนะ ผงอังคาร หลวงปู่ ม. เนี่ย

5. gasnaka

น้องฝนคะ
    พี่ได้รับพัสดุจากน้องฝนแล้วนะคะ เกรงใจน้องมากเลย ของหนักมากเสียค่าส่งเยอะ แผ่นซีดีพี่ลองฟังแล้วเป็นเสียงพูดไทย ดีใจจังเลย หนังสือด้วย
    เกศาหลวงพ่อ เดี๋ยวจะส่งบรรจุเจดีย์พร้อมพระธาตุขององค์หลวงพ่อเลยนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ถือว่าส่งมาร่วมบรรจุเจดีย์กับพี่นะคะ

ขอบคุณมากๆสำหรับน้ำใจที่งดงามของน้อง ขอบคุณค่ะ

6. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยครับผม
    น้องฝนก็มารับปริญญา ที่ม.อุบลราชธานีเหรอครับ? ยินดีกับพี่ชายน้องฝนด้วยนะครับ ^^ วันพี่ชายก็ไปรับปริญญาของน้องชาย ที่คณะบริหาร เหมือนกันครับ ถ้าเข้ามาอ่านเร็วกว่าคงได้เจอหน้ากัน ^^ (สาวสวยๆเยอะเลยครับงานนี้ +555)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ธันวาคม 2011
  7. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาน้องฝนด้วยนะคะ วันนี้มาโชว์ภาพหลวงปู่ที่ใส่กรอบแล้วค่ะนำมาแขวนไว้ข้างๆภาพหลวงตาบัวที่น้องเอกส่งมาให้ และอยู่ใกล้ๆกับหิ้งพระค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. siripenn

siripenn เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนาสาธุด้วยค่ะ:cool:

9. fon-dekwat

fon-dekwat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ไม่เป็นไรครับพี่แก๊ส ด้วยความเต็มใจ เกศาหลวงปู่ แล้วแต่พี่จะเห็นสมควร อนุโมทนาด้วยทุกประการครับ :cool:

10. fon-dekwat

ทั้งวันเลยครับเมื่อวาน ร้อนก็ร้อน ยินดีกับน้องชายพี่เหมือนกันครับ แชะๆภาพไม่หนำใจ รอบค่ำกลับไปใหม่ 555+บ้านใกล้ซะอย่าง เมื่อวานก็ได้รูปหล่อพระพิฆเณศมอบให้พี่ชายแสดงความยินดีด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      710.1 KB
      เปิดดู:
      39
  11. fon-dekwat

ผู้ที่ได้รับภาพหลวงปู่ชาติดเกศา ตามชื่่อIDดังต่อไปนี้
    1.prayoon99
    2.mooom(ภาพโปรไฟล์ของท่านคือองค์หลวงปู่ แล้วหลวงปู่ก็เมตตาจริงๆ)
    3.เตโช
    4.chartt
    5.khatepatch(ส่งแล้ว)
    6.แหม่มจ้า(ได้ภาพใหญ่หลวงปู่ไป แถมได้เกศาองค์ท่านอีก หลวงปู่เมตตาจริงๆครับ)
    7.chiewvamz(ท่านนี้หลวงปู่เมตตาจริงๆ เหมือนคุณแหม่มจ้า เลยยยย)(ส่งแล้ว)
    8.phoenix_pik (ส่งแล้ว)[/
    9.zompon(ส่งแล้ว)
    ผู้ที่ได้รับภาพหลวงปู่ชาด้านหลังติดผ้ารองสรีระสังขารหลวงปู่ ตามชื่่อIDดังต่อไปนี้[/C
    1.sky6(ส่งแล้ว)
    2.ศิริเทพ(ส่งแล้ว)
    3.มุนีญา(ส่งแล้ว)
    4.pongpat86
    5.keey8(ส่งแล้ว)
    ผู้ที่ได้รับข้าวก้นบาตรหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต

1.บุญร่วม(ส่งแล้ว)
    2.ช้างป่า(ส่งแล้ว)
    3.peerasitg
    4.wikonr(ส่งแล้ว)
    5.jopadawan
    ผู้ที่ได้รับปรมัตถ์ที่เหลือจากหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ฉัน(มะตูมอ่อนเชื่อม)

1.too570
    2.Fireflies_FT
    3.กายในกาย
    4.ttt2010
    5.kanamukrop69(ส่งแล้ว)
    ผู้ที่ได้รับรางวัลพิเศษ 1 ท่าน
    ....คุณijara........ส่งแล้ว

12. เฮียเครียด

วันนี้พี่ได้ไปถ่ายรูปที่สำนักสงฆ์สวนทิพย์แล้วครับ เดี๋ยวเอามาลงให้ดูน้ำท่วมสูงมากเลยครับ กำลังคัดรูปอยู่ครับ วันที่น้ำท่วม ทหารต้องอุ้มหลวงปู่ฯขึ้นตึกสวนทิพย์ ฟังป้าบัวเขาเล่ามาครับอิอิอิ

13. kanamukrop69

kanamukrop69 Active Member

kanamukrop69 ได้รับปรมัตถ์ที่เหลือจากหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต ฉัน(มะตูมอ่อนเชื่อม)
    ข้าวก้นบาตรหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต แล้วครับ

14. jaetechno

หายังไม่เจอจนบัดนี้..เศร้า..า...แหมของพี่แก๊สมีเป็นองค์ๆจะมาเอาผงทำไมล่ะ 55+[​IMG]

ได้ยินว่าสาวๆเยอะหูผึ่ง[​IMG]...อยากไปมั่ง..ต้องไปฝึกวาโยกสิณ ..ซะแล้ว

15. fon-dekwat

ธรรมะหลวงปู่ชา สุภัทโท วัดหนองป่าพง

เรื่องของการเหาะเหินเดินอากาศ

เขาลือว่าหลวงพ่อเป็นพระอรหันต์ เป็นแล้วเหาะได้ไหมครับ"

แมงกุดจี่มันก็เหาะได้" ท่านตอบ (แมงกุดจี่ - แมลงชนิดหนึ่งอยู่กับขี้ควาย)

อีกครั้งหนึ่งมีผู้ถามคล้าย ๆ กันว่า

เคยอ่านพบเรื่องพระอรหันต์สมัยก่อน ๆ เขาว่าเหาะได้จริงไหมครับ"

ถามไกลเกินตัวไป มาพูดถึงตอไม้ที่จะตำเท้าเราดีกว่า"ท่านกล่าว

ขอของดีไปสู้กระสุน

ทหารคนหนึ่งไปกราบขอพระเครื่องกันกระสุนจากหลวงพ่อ

ท่านบอกหน้าตาเฉยว่า "เอาองค์นั้นดีกว่า เวลายิงกันก็อุ้มไปด้วย" ท่านชี้ไปที่พระประธาน

เอ๊า

มีเด็กหิ้วกรงขังนกมาชวนหลวงพ่อซื้อเพื่อปล่อยนกในการทำบุญในสถานที่แห่งหนึ่ง

นกอะไร เอามาจากไหน"

ผมจับมาเอง"

เอ๊า...จับเองก็ปล่อยเองซิล่ะ" ท่านว่า

ปวดเหมือนกัน

โยมผู้หญิงคนหนึ่งปวดขามาขอร้องหลวงพ่อเป่าให้

ดิฉันปวดขา หลวงพ่อเป่าให้หน่อยค่ะ"

โยมเป่าให้อาตมาบ้างซิ อาตมาก็ปวดเหมือนกัน" ท่านตอบ

อาย

ครั้งหนึ่งหลวงพ่อรับนิมนต์เข้าวัง ขณะลงจากรถ มีท่านเจ้าคุณรูปหนึ่งเข้ามาทักว่า

คุณชา สะพายบาตรเข้าวัง ยังงี้ไม่นึกอายในหลวงหรือ"

ท่านเจ้าคุณไม่อายพระพุทธองค์หรือ ถึงไม่สะพายบาตรเข้าวัง" ท่านย้อน

อาจารย์ที่แท้จริง

ท่านชาคโรถูกหลวงพ่อส่งไปอยู่ประจำวัดสาขาแห่งหนึ่ง เมื่อมีโอกาสหลวงพ่อได้เดินทางไปเยี่ยม

เป็นไงบ้าง ชาคโร ดูผอมไปนะ" หลวงพ่อทัก

เป็นทุกข์ครับหลวงพ่อ" ท่านชาคโรตอบ

เป็นทุกข์เรื่องอะไรล่ะ"

เป็นทุกข์เพราะอยู่ไกลครูบาอาจารย์เกินไป"

มีตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ เป็นอาจารย์ทั้งหก อาจารย์ฟังให้ดี ดูให้ดี เขาจะสอนให้เราเกิดปัญญา

อาจารย์นกแก้วนกขุนทอง

สมัยนี้มีครูบาอาจารย์สอนธรรมะมาก บางอาจารย์อาจสอนคนอื่นเก่ง แต่สอนตนเองไม่ได้ เพราะว่าสอนด้วยสัญญา (ความจำได้หมายรู้) จำขี้ปากคนอื่นเขามาสอนอีกที

หลวงพ่อเคยแสดงความเห็นในเรื่องนี้ว่า

เรื่องธรรมะนี่จริงๆแล้ว ไม่ใช่เรื่องบอกกัน ไม่ใช่เอาความรู้ของคนอื่นมา

ถ้าเอาความรู้ของคนอื่นมาก็เรียกว่าจะต้องเอามาภาวนาให้มันเกิดชัดกับเจ้าของ

อีกครั้งหนึ่ง ไม่ใช่ว่าคนอื่นพูดให้ฟังเข้าใจแล้วมันจะหมดกิเลส ไม่ใช่อย่างนั้น ได้ความเข้าใจแล้วก็ต้องเอามาขบเคี้ยวมันอีกให้มันแน่นอนเป็นปัจจัตตังจริงๆ
    (ปัจจัตตัง - รู้เห็นได้ด้วยตนเอง >รู้อยู่เฉพาะตน)

โรควูบ

นักภาวนาคนหนึ่งถามปัญหาภาวนาของตนกับหลวงพ่อ

นั่งสมาธิบางทีจิตรวมค่ะ แต่มันวูบ ชอบวูบเหมือนสัปหงกแต่มันรู้ค่ะ มันมีสติด้วย เรียกว่าอะไรคะ"

เรียกว่าตกหลุมอากาศ" หลวงพ่อตอบ "ขึ้นเครื่องบินมักเจออย่างนั้น"

นั่งมาก

วันหนึ่งหลวงพ่อนำคณะสงฆ์ทำงานวัด มีวัยรุ่นมาเดินชมวัดถามท่านเชิงตำหนิ

ทำไมท่านไม่นำพระเณรนั่งสมาธิ ชอบพาพระเณรทำงานไม่หยุด"

นั่งมากขี้ไม่ออกว่ะ" หลวงพ่อสวนกลับ ยกไม้เท้าชี้หน้าคนถาม

ที่ถูกนั้น นั่งอย่างเดียวก็ไม่ใช่ เดินอย่างเดียวก็ไม่ใช่ ต้องนั่งบ้าง ทำประโยชน์บ้าง ทำความรู้ความเห็นให้ถูกต้องไปทุกเวลานาที อย่างนี้จึงถูก กลับไปเรียนใหม่ ยังงี้ยังอ่อนอยู่มาก

เรื่องการปฏิบัตินี้ถ้าไม่รู้จริงอย่าพูด มันขายขี้หน้าตนเอง"

ยศถาบรรดาศักดิ์

ท่านกล่าวถึงสมณศักดิ์ที่ได้รับพระราชทานมาไว้ครั้งหนึ่งว่า สะพานข้ามแม่น้ำมูล เวลาน้ำขึ้นก็ไม่โก่ง เวลาน้ำลดก็ไม่แอ่น"

ศักดิ์ศรี

หลวงพ่อเคยปรารภเรื่องภิกษุสะสมเงินทองปัจจัยส่วนตัวว่า ถ้าผมสิ้นไป พวกท่านทั้งหลายค้นพบ หรือเห็นปัจจัยเงินทองอยู่ในกุฏิผม โอ๊ย...เสียหายหมด เสียศักดิ์ศรีพระปฏิบัติ

16. เฮียเครียด

เอามาลงแต่เช้าเลยน่ะครับ ดีครับมีความรู้ดีๆมาให้อ่านกันแต่เช้าอย่างนี้ สมองกำลังเปิดรับ อ่านแล้วคิด ตามให้ทันความคิด ไม่คิดอย่างเดียวต้องทำตามด้วย สาธุ.
    อนุโมทนาสาธุกับข้อคิดของ หลวงปู่ชา สุภัทโท สาธุครับ

17. fon-dekwat

วันนี้ได้รับซองของคุณ prayoon99 และคุณ peerasitg แล้วจะดำเนินการจัดส่งให้ครับ และต้องขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ prayoon99 ด้วยนะครับสำหรับเหรียญหลวงพ่อรวย และภาพหลวงปู่ทิม ที่มอบให้น้องฝนมา ;41

18. jaetechno

ได้รับแล้วครับ อนุโมทนาครับ........555+จัดหนักจริงๆ ..หนังสือน่ะหนักเจงๆๆ จ้า...55+ การให้ธรรมเป็นทานชนะการให้ทั้งปวง. (ธัมมะทานัง สัพพะทานัง ชินาติ). สาธุ๊ๆๆ

19. บุญร่วม

บุญร่วม สมาชิก

ได้รับข้าวก้นบาตรหลวงปู่บุญฤทธิ์ ปัณฑิโต และทิชชูแล้ว
    ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ

20. fon-dekwat

55+ ไงล่ะครับ จัดหนักเจงๆใช่มั้ยล่ะ? ฝนลืมบอกพี่ไปว่าหาซื้อผ้าแดงไม่ได้ ถามหลายร้านก็ไม่มี เลยไม่ได้ส่งให้ ขออภัยด้วยนะคร้าบบบ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้