บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    ตอนนี้กองกฐินสามารถรับวัตถุมงคลได้แล้วนะครับ

2. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    มีเรื่องราวดีๆเกี่ยวกับความเมตตาของหลวงปู่เจ้าคุณเสงี่ยม มาเล่าให้ทราบครับ คืออย่างนี้ครับ ผมเพิ่งเคยไปวัดเป็นครั้งแรก สืบเนื่องจากทราบมาว่า ทางวัดจะมีงานทอดกฐิน จึงโทรไปหาลุงก้าน ท่านที่ช่วยงานหลวงปู่ ให้ช่วยส่งซองกฐินมาให้ 2 กอง 60 ซอง และมาทำการบอกบุญ ช่วยหลวงปู่ โดยยังไม่ได้เหรียญพรหมที่จพนำมาแจก โดยอยู่ในขั้นตอนดำเนินการ จึงนำซองมาบอกบุญ โดยมีน้องๆ และเพื่อนๆที่รู้จักช่วยแบ่งซองไปบอกบุญบางส่วน จำนวน 30 ซอง เมื่อรวบรวมได้ครบแล้ว ได้เดินทางไปที่วัด โดยไปทางอยุธยา แต่วัดอยู่ค่อนไปเกือบถึงอ่างทอง เดินทางไปถึงราวๆ 5 โมง เพราะแวะวัดอื่นมาด้วย พบว่าพระท่าน กำลังเตรียมจะทำวัตรเย็นอยู่ ไปถึงก็กราบหลวงปู่ แล้วจึงแจ้งท่านว่า ผมนำเงินกฐินมาถวายหลวงปู่ครับ ท่านทักนิดหน่อยก็ถามอายุท่าน คุยกันไปมาถามสารทุกข์สุขดิบ พร้อมกับผมก็นั่งฟังพระทำวัตรสวดมนต์ไปด้วย สักพักท่านชี้มือไปที่ประตูห้องนอนท่าน และให้หยิบของให้หน่อย......

3. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    จบแล้วเหรอครับ :cool::cool::cool:

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    รอติดตามตอนจบครับ

5. นิลศิลป์

ต่อนะครับ.....ผมก็งงงง เพราะเสียงหลวงปู่ท่านเบา ไม่รู้ท่านต้องการอะไร แต่ไวเท่าความคิด ผมเลื่อนประตูเดินเข้าไปในห้องหลวงปู่ท่านทันที ภาพที่เห็นคือ ภายในห้องหลวงปู่แทบไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกใดๆเลย ของฝุ่นเกาะ ข้าวของวางอยู่ทั่วไป บนพื้น ไม่มีโทรทัศน์ ไมมีแอร์ มีตู้เย็นเก่าๆอยู่ตู้หนึ่งแต่ไม่แน่ใจว่าเปิดใช้หรือเปล่า เตียงนอนก็ไม่มี ผมไม่แน่ใจนะครับว่าท่านจำวัดที่ในห้องนี้ไหม แต่น่าจะใช่ เพราะมีของส่วนตัวท่านอยู่ เห็นมีคล้ายผ้าผืนสั้นๆ วางต่อกัน 2 ผืนปูบนพื้นห้อง ย้ำครับผนผืนห้อง ตรงบริเวณนี้กะมังที่ท่านใช้จำวัด แสดงถึงความสมถะของท่าน ท่านไม่สะสม ไม่ยึดติด

แสดงถึงความเป็นพระแท้ของท่าน ผมมองดูสิ่งของที่หลวงปู่ให้หา เสียงเพื่อนตะโกนมาว่า ให้หากระติกน้ำร้อน ผมหาไปหามา ไม่พบ หาแบบหมุนไปหมุนมาสักพัก ก็เดินออกมา แล้วเดินไปทางด้านซ้ายมือ เห็นมีกระติก น้ำร้อนอยู่ 2 กระติก แตน้ำร้อนเหลือน้อยมา จึงนำมาเทใส่กาน้ำชาให้ท่าน น้ำเหลือนิดเดียว สักพักท่านทำอะไรรู้ไหมครับ เพื่อนๆ ท่านเทน้ำชาใส่แก้วชา แล้วยื่นให้ผมครับ ผมงงงง มองหน้าท่าน ท่านมองผมแสดงสายตาท่านเมตตา ผมรู้ทันที่ว่าท่านส่งสัญญานให้ดื่มครับ ผมจึงดื่ม แล้วท่านจึงรินอีกแก้วส่งให้โยมที่มานั่งก่อนหน้าผม 1 คน แสดงถึงความเมตตาของท่านมาก ต่อมาเมื่อจัดการเรื่องเงินกฐินเรียบร้อย โดยมอบให้ไว้กับพระอีกรูป ซึ่งท่านจะมอบให้ลุงก้าน เพื่อรวบรวมต่อไป ลืมเล่าไปนิดครับตอนผมหาของผมเหลือบเห็นเงินแบงค์ 500 บาท พับเล็กๆเสียบอยู่กับที่เสียบปากกา บนโต๊ะหลวงปู่แบบหลวมๆไม่สนใจ แสดงว่ามีคนถวายท่าน ท่านคงเสียบไว้อย่างนั้น ลมพัดคงปลิวลงใต้ถุนศาลาหายไป ผมยังได้ดันเงินให้ลงลึกๆ กลัวปลิวไป ก่อนลากลับ ผมบูชาเหรียญกฐิน 55 มาให้ท่านเสกเป่าอีกที โดยมี 2 เหรียญ ผมกับเพื่อนคนละเหรียญ ท่านรับไปเป่า แล้วมอบให้กับมือคนละเหรียญ แต่ที่น่าแปลกมากคือ ทั้ง 2 เหรียญต่างคนต่างเลือกไม่เหมือนกัน แต่ขณะที่ท่านคืนให้ท่านมองเหรียญ แล้วคืนให้ทีละคน ที่แปลกมาก คือท่านคืนได้ถูกคนด้วย เหรียญผมกะไหล่จะเงาๆ ไม่เหมือนของเพื่อน นี่แหละครับเรื่องที่ผมสัมผัสมาถึงความเป็นพระแท้ของท่าน และน่าทึ่งตรงท่านส่งเหรียญคืนเจ้าของได้ถูกคนครับเพื่อนๆชาวพลังจิต......สาธุโชคดีทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2013
  6. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

ผมขออนุโมทนาบุญ กับมหากุศล ที่ คุณนิลศิลป์ ได้
    กระทำในครั้งนี้ด้วยนะครับผม สาุํธุ สาธุ สาธุ

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับผม ^ * ^
    อ่านสิ่งที่ คุณนิลศิลป์ เล่าให้ฟังแล้ว ผมก็นึกถึง ความเมตตากรุณา
    ของท่านที่มอบให้ อยู่เสมอทุก ๆ ครั้งที่ไปกราบท่าน ดีใจมาก ๆ
    จริง ๆ ครับ ที่ชาตินี้ผมได้พบ หลวงปู่เสงี่ยมท่าน

7. นิลศิลป์

ยินดีด้วยนะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ Pong 55 มีอะไรขอคำแนะนำด้วยครับ ผมอยากทราบประวัติพระปิดตาองค์สีน้ำตาล ที่อยู่ในกล่องใหญ่ ที่ห้องตู้วัตถุมงคล ว่าประวัติการสร้าง สร้างยังไงครับ มีมวลสารอะไร พอดีบูชามาครับ 1 องค์ มีคนบอกว่าจะไว้ลงกรุหรือครับ ต่อมานำไปขอบารมีหลวงปู่ท่านจารให้ ท่านจารด้านหลัง แล้วผมจึงถามท่านว่า หลวงปู่ครับ พระปิดตานี้ดียังไงครับ ท่านเมตตาตอบว่า" ใช้ป้องกันอันตรายต่างๆได้ "ท่านใดยังไม่มีเชิญได้ที่วัดครับ

8. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยม ครับผม

^ ^* ผมคิดว่าถ้าในช่วงนี้น่าจะเป็นพระปิดตา
    ที่เพิ่งสร้างขึ้นเร็ว ๆ นี้ ที่มีแบบ เคลือบแชลค และแบบไม่เคลือบ
    เป็นพระที่ทางวัดดำิเนินการจัดสร้างเองครับผม ส่วนเรื่องมวลสาร
    ผมยังไม่ทราบรายละเอียดมากนักครับผม ผมได้ไปงานวันเกิดของ
    หลวงปู่เสงี่ยม ท่าน วันที่ 24 ก.ค. 2556 ที่ผ่านมา ก็เห็นว่า
    ทางวัดกำลังจัดสร้างพระปิดตารุ่นนี้อยู่ครับผม ผมก็ได้เห็นองค์
    พระตอนนั้น หลวงลุงเล็กบอกผมว่า มีมวลสารดี ๆ หลายอย่าง
    ว่านทางเมตตาเยอะเลย แต่ตอนนั้นยังไม่ได้ถามรายละเอียดท่าน
    เพิ่มเติมว่ามีมวลสารอะไรอีกบ้างครับ และหลวงลุง ฯ ท่าน
    บอกว่าจะนำไปขอให้หลวงปู่อธิฐาน 1 พรรษา ครับผม

เรื่องมวลสารเดี๋ยวผมไปวัดผมจะไปสอบถามเพิ่มเติมให้นะครับผม
    ไม่ได้ไปกราบท่าน นานเหมือนกันครับผม

9. แหยมla

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pokpok111
    ช่วงนี้ได้ยินข่าวแว่วๆว่าหลวงปู่ทำตระกรุดอีกรุ่นอยู่หราครับ มีท่านใดพอทราบบ้างครับ
    ------------------------------------------------

เดี๋ยววันจันทร์ผมจะไปวัดและจะลองไปสอบถามดูครับ
    -------------------------------------------------

วันนี้ผมไปถามมาแล้ว ตกลงว่ามีเพียงตะกรุดจันทร์เพ็ญครับ

10. นิลศิลป์

ครับขอบคุณครับคุณ Pong 55 ครับพระปิดตาน่าจะเสกไตรมาสครับ และเห็นมีพระสมเด็จองค์สีแดงๆด้วยครับ อยากทราบประวัติเช่นกัน ลูกอมก็มีครับขาวๆ เหลือง แต่มิได้บูชามา แต่บูชาเหรียญเป็นรูปหลวงปู่นั่งเต็มองค์ กฐิน 55 มั้งครับ มีล็อคเก็ตรูปหลวงปู่เล็กๆ ไม่ใหญ่ น่าบูชาเช่นกันครับ

11. แหยมla

วันนี้ผมไปกราบหลวงปู่มาครับ หลังจากที่ผมได้แจ้งกับกรรมการวัดว่าปริวาสกรรมปีนี้ขอให้เป็นคณะลูกศิษย์ช่วยกันจัดให้หลวงปู่ วันนี้ผมเลยต้องบอกให้หลวงปู่ท่านทราบด้วยว่าปริวาสกรรมของหลวงปู่คณะลูกศิษย์จะช่วยกันครับ และจะมีการสร้างพระให้หลวงปู่ในช่วงปริวาสกรรมนี้ปัจจัยที่ได้ทั้งหมดจะถวายให้กับหลวงปู่เพื่อใช้ในงานปริวาสกรรม หลวงปู่ท่านบอกว่าดี ดี เพราะหลวงปู่จะต้องนำปัจจัยมอบให้กับพระ เณร ที่ต้องเดินทางมาไกลไว้สำหรับเป็นค่ารถค่าเดินทาง ถ้าเหลือก็อาจจะนำปัจจัยนี้ไปสร้างห้องพักผู้ป่วยในอนามัยที่ท่านได้สร้างไว้ซึ่งท่านกำลังจะสร้างเพิ่มอีก3หรือ4ห้องครับ

12. แหยมla

เป็นพระปิดตาชุดเดียวกันกับที่หลวงลุงเล็กให้ผมนำมาแจกไปก่อนหน้านี้แล้วครับ แต่ตอนนี้ไม่ได้แจกแล้วที่วัดก็ใกล้จะหมดแล้วครับ มีคนมาบูชากันเยอะคิดว่าในวันทอดกฐินไม่หมดก็เหลือน้อยครับ พระปิดตาชุดนี้จะมีเส้นเกศาของหลวงปู่ด้วยแต่จะมองเห็นได้ในบางองค์ครับ

13. สมันดง

สมันดง Active Member

20 พฤศจิกายน 2012
    รายละเอียดครับ

พระปิดตาและพระสมเด็จ วัดสุวรรณเจดีย์ (หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม) วัตถุประสงค์เพื่อนำปัจจัยรายได้ ไปบูรณะปฎิสังขรศาลาการเปรียญ ที่ทรุดโทรมเป็นอย่างมาก
    รายละเอียดดังนี้
    1.พระปิดตา แบบเคลือบ จำนวน 500 องค์
    2.พระปิดตา แบบไม่เคลือบ จำนวน 500 องค์
    3.พระสมเด็จ (ผงเหลือจากพระปิดตา ประมาณไม่เกิน 200 องค์)
    4.พระสมเด็จ แบบผสมเกศาเยอะ+ว่านไก่แดง จำนวนไม่เกิน 200 องค์

มวลสาร คือ ข้าวตอกพระร่วง แร่เกาะล้าน แร่เหล็กน้ำพี้ ว่านสบู่เลือด ว่านสาวหลง ว่านเถาหลง ผงเจดีย์ ผงพระหักหลวงปู่เสงี่ยม แผ่นทองที่ปิดองค์พระโมคลา และพระสารีบุตรในพระอุโบสถ เกศาหลวงปู่ ผงหลวงปู่เสงี่ยม

หลวงปู่ปลุกเสกครบไตรมาส เนื่องจากหลวงปู่จะปลุกเสกทุกวัน โดยโยงสายสิจญ์จากกุฏิหลวงลุงเล็กครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2013
  14. นิลศิลป์

ขอบคุณคุณแหยม และคุณสมันดงมาก พระสมเด็จผมเห็นสีแดงๆ น่าบูชามากครับ ขอถามอีกนิดครับ ปกติปัจจุบันนี้เวลาทางวัดสร้างตะกรุด มีบางรุ่นที่หลวงปู่ท่านยังจารเองไหมครับ หรือมีพระเต๋าช่วยจารบ้าง หลวงปู่จารบ้าง หรือยังไงครับ อยากได้เหรียญหล่อสักเหรียญไว้บูชา ทำบุญยังมีไหมครับ แบบไม่แพงมาก

15. นิลศิลป์

คุณแหยมลาจะสร้างพระอะไรหรือครับ ช่วงปริวาส บอกโปรเจค หน่อยครับ แบบใดบ้างครับ

16. แหยมla

ตะกรุดที่หลวงปู่ท่านจารเองทุกดอก เป็นตะกรุดตรีนิสิงเหครับหลวงพี่เต๋าเป็นผู้เขียนตาราง ตะกรุดหงษ์ทองหลวงปู่จารได้ประมาณ50ดอกแล้วท่านก็อาพาธจึงมอบหมายให้หลวงพี่เต๋าจารต่อ ส่วนเหรียญหล่อโบราณตอนนี้ราคาสูงมากทางวัดก็กำลังหาอยู่แต่ก็ยังหาไม่ได้เหมือนกัน ก่อนหน้าที่ผมได้หาไปให้ที่วัดก็ไม่เหลือแล้วรวมถึงลูกศิษย์บางท่านเอาไปถวายทางวัดจะถูกขอบูชาไปจนหมด ตอนนี้ทางวัดก็ยังไม่มีที่จะนำเก็บไว้สำหรับเข้าพิพิธภัณท์เลยครับ

17. แหยมla

ก็ในเมื่อเหรียญหล่อโบราณหายากและมีราคาสูงและกลายเป็นเอกลักษน์ของหลวงปู่ไปแล้ว ก็แค่อาจจะนะครับว่าพระผงจะเป็นพมพ์นี้ขึ้นอยู่กับว่าทางวัดจะทำพิมพ์ได้รึเปล่า จะทำกันภายในวัดทั้งหมด แต่ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ได้เป็นคนสร้างแค่ออกแนวคิดเฉยๆ ผมยังไม่เคยสร้างพระหรือมีส่วนในการทำพระเลย ครั้งนี้ผมแค่ออกแนวคิดเสนอให้กับทางวัดว่าปริวาสกรรมของหลวงปู่ปีนี้ขอให้เป็นคณะลูกศิษย์เป็นผู้จัดให้หลวงปู่และขอสร้างพระในช่วงที่หลวงปู่อยู่ปริวาสกรรมกัน โดยลูกศิษย์ของหลวงปู่ทุกๆท่านที่มาถวายน้ำปานะที่วัดก็ขอให้มาช่วยกันสร้างช่วยกันพิมพ์พระช่วยกันหาปัจจัยถวายให้กับหลวงปู่ ครั้งนี้จึงจะเรียกได้ว่าเป็น คณะลูกศิษย์ของหลวงปู่ครับเป็นผู้จัดสร้าง จะทำกันเป็นขั้นตอนที่บริสุทธิ์ทั้งหมดครับ พระชุดนี้คงจะไม่มีการแจกเพราะคงจะสร้างได้น้อยแต่จะมอบให้สำหรับผู้ที่ถวายปัจจัยให้กับหลวงปู่ครับ

18. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกอมท่านเกศาเยอะมากครับวันอาทิตย์เพิ่งไปบูชามาครับ พระสมเด็จยังเห็นเกศาน้อยกว่าลูกอมเลยนะครับ เหออออ

19. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ลูกอม ตอนผมไปบูชามา เป็นเนื้อสีดำครับ ตอนไปวันนี้เห็นมีอยู่ 3-4 สี เนื้อคนละแบบกันหมดเลยครับ แต่เนื้อสีดำน้อยสุด มีอยู่ไม่เกิน 10 ลูก ผมเลยเช่ามา 1 ลูกครับผมและหลังจากครั้งนั้นไปอีกก็ไม่เห็นแล้วอะครับ

20. นิลศิลป์

ขอบคุณครับคุณแหยม เหรียญหล่อไม่มีแล้วนะครับ

วันนี้ผมพกพระปิดตารุ่น เนื้อผงที่เพิ่งสร้างเช่ามาจากวัด และเหรียญกฐิน 55 มายังไม่ได้เลี่ยม พระปิดตารุ่นนี้ครับที่ผมถามท่านว่าดียังไง ครับ ท่านบอกว่า ไว้ป้องกันอันตรายต่างๆ พระสมเด็จก็น่าสนใจ ถ้าคุณแหยมสร้างพระให้ทำบุญยังไง ก็แจ้งมาทาง pm ได้นะครับ