บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกราบพระขอพรให้บ้านเมืองผ่านช่วง2เดือนข้างหน้าไปให้รอดผมก็สมใจแล้วครับตอนนี้
    พี่บอยสรุปความได้ดีมากๆครับ
    ตอนนี้ในกลุ่มlineผมเตรียมตัวกันเต็มพิกัดแล้ว. ดูเผินๆช่วงนี้เหมือนมันเงียบๆแต่ความเป็นจริงมันน่ากลัวและต้องเฝ้าระวังอย่างยิ่งยวด. ท่านทั้งหลายจงรักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเทอญ

2. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุญาตใช้พื้นที่ในการบ่น นิดๆ

เมื่อ 2-3 สัปดาห์ที่ผ่านมา ขอเรียกว่าหน้าร้อนละกัน ไม่น่าจะเป็นหน้าหนาว
    เป็นฤดูกาลที่ไม่ควรมีไข้หวัดใหญ่ หรือไข้หวัดนก ตามที่ตำราได้บอกเอาไว้

มีบรรดาเพื่อนๆที่เค้าอยู่เวร เผลอไปcontact Influenza เข้า จนต้อง Admit ไป 4 ราย ไล่ๆกัน ด้วยอาการ ไข้สูงปรี๊ด ลอย กินยาไม่ลด ปวดศีรษะ เจ็บหน้าอก ไอ

แพทย์บอกเป็นแค่ Flu.seasoning ไม่กี่วันก็กลับบ้านได้

ผลการติดตามต้นตอผู้ป่วยรายแรกพบเชื้อ Flu.A (H1N1) โห ..กว่าจะได้ stat.Tamiflu คนไข้ก็งอมแล้ว

ทั้งหมดนี้ contact กับ 2 case แรก Admit อยู่ รพ.ใกล้กัน ขณะเพาะเชื้อ ยังนอน ICU ใช่ท่อช่วยหายใจ หมอบอกเป็น Flu.A & Pneumonia วันนี้ Dead ไปแล้ว 1
    ผลเพาะเชื้อล่าสุด บอกว่า เชื้อตัวนี้แรงกว่า Flu.A ... ที่นี้เพิ่งวุ่นกันทั่วจังหวัด

เก็บเรื่อง ... ตามเคย จนป่านนี้ ก็ยังไม่มีรายงานโรค เข้าไปที่กรมควบคุมโรค

ท่านที่ทำงานด้านนี้คงเข้าใจดีว่า โรคที่ต้องควบคุม มีอะไรบ้าง
    ทำไมประเทศไทยเรา ไม่มีการประชาสัมพันธ์ให้ประชาชนตระหนักเตรียมตัวเฝ้าระวังให้เป็นเรื่องปกติ พอมีศพเกิดขึ้นก็ยังปิดข่าวกันอีก

เชื่อว่าเป็นแบบนี้กันอีกหลายพื้นที่

ตราบใดที่ระบบรายงานโรค การอนุมัติยาฆ่าเชื้อยังเป็นแบบปัจจุบัน
    ประชาชนยังไม่เห็นความสำคัญ คาดว่ายังจะมีแบบนี้ต่อไปอีกนานแสนนาน

..................................................................................

ดิฉันเห็นคุณหมอพรานเน้นนักหนาเรื่องการเตรียมยาฉุกเฉิน ยกตัวอย่างการเตรียมยาTamiflu ดังcase ตัวอย่างข้างต้น

ซึ่งในสังคมแห่งความเป็นจริง หากเราไม่ได้เป็นผู้มีอำนาจ จะเข้าไปดำเนินการสุ่มสี่สุ่มห้า ไม่ง่ายเลย

3. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยแต่อย่างไรก็ตามในห้วงเวลาที่ไม่เหมาะสมการเข้ามาติดตามคนอื่นๆก็เป็นกิจกรรมที่ทำบ่อยๆเพราะจะพบคนหลายกลุ่มที่น่าเอาไว้เตือนสติตัวเองหลายคนแสวงหาธรรมในทุกสิ่ง หลายคนใช้เวลาจำนวนมากในการเพ่งผิด เอาเรื่องราวมาต่อๆกันเพื่อให้สอดกับโจทย์ตัวเอง หรืออธิบายในสิ่งที่ตนเชื่อว่าใช่ ใช้เวลาดังกล่าวไปยกระดับจิตธรรมของท่านเถอะครับ เพราะการจากโลกนี้ไปสำหรับมนุษย์เกิดได้ทุกวินาที

ทุกจิตเกิดดับนั้นมีมากมายในเรื่องราว อย่าลืมนะครับสามประโยคสุดท้ายของพระพุทธองค์ท้ายหรือยอดธรรมนั้น
    คือสามพยางค์ที่พระองค์ทิ้งไว้เป็นบาทฐานในการเปลี่ยนตัวเอง ละชั่ว สะสมความดี และทำจิตใจใหัผ่องใส อย่าเดินไปไกลทางมากนะครับ

4. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

FYI จากท่านสมาชิกกลุ่มไลน์ท่านหนึ่ง
    แจ้งข่าวมาให้ทราบกันในไลน์ครับ..
    ผมเห็นว่ามันมีหลายจุดที่เป็นประเด็นน่าสนใจกับท่านที่เตรียมการกันอยู่

( ขออนุญาต copy ข้อความในไลน์กลุ่ม
    โดยขอตัดรายชื่อบุคคลออกนะครับ.. )

........................................
    โดยคุณ kkk

ครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งแห่งเมืองโคราช..ท่านกล่าวเตือนว่า
    ที่เมืองไทยเนี่ยมีหลุมโพลงลึกและกว้างหลายจุดเลย ถ้าเกิดแผ่นดินไหว แนวแผ่นเปลือกโลกเคลื่อนตัว
    จากเหตุต่างๆ มันจะส่งผลกระทบเป็นลูกโซ่มาถึงจนได้..!!!

ที่วันนั้นท่านบอก ให้ค่อยๆเตรียมขยับขยายออกจาก กทม.ก่อนไม่ต้องรอถึงปี xxxx ไงคะ!!!

แม้แต่ ตจว.เองก้อมีพื้นที่หลายจุดเหมือนกันที่มีหลุมโพลงลึกและกว้างข้ามอำเภอเชื่อมต่ออำเภอเลย

ถ้าเกิดเหตุ ภพบ.หนักขนาดนั้นจริงๆ คนที่เพิ่งจะอพยพหาที่ปลอดภัย จะอยู่ในสภาพ "จะกลับก้อกลับไม่ได้ จะไปก้อไปไม่ถึง"
    เพราะถนนจะถูกตัดขาด ภูเขาดินถล่มขวางถนนทั้งเส้น

เงิบเบย เรามาเร่งพัฒนาจิตกันเถอะค่ะ รักษาศีลห้ากันให้มั่นคง สำรวมในเส้นทางสู่กระแสพระนิพพานกันค่ะ
    ถ้าจิตออกจากร่าง อย่างน้อยก้อไม่ลงสู่อบายแน่นอนค่ะ

คือพวกเรารับรู้เหตุปัจจัยต่างๆมาเยอะแล้ว เรามุ่งสู่เป้าหมายกันเถอะค่ะ

ท่านสมาชิกท่านหนึ่งสอบถาม..
    ขอบคุณค่ะพี่ kkk
    พี่ kkk วางแผนขยับขยายยังไงคะ???
    มีจุดสังเกตว่าจะเผ่นตอนไหนมั้ยคะ???

จากคุณ kkk
    งั้น เริ่มจาก ทำใจว่างๆ เบาๆ สบายๆ แล้วไปนอนภาวนา ดูลมหายใจเข้า ดูลมหายใจออก จนหลับในสมาธิกัน ไปค่ะ..!!!

..............................................

โดยคุณ kkk ( วันรุ่งขึ้น )

พิมาย คือ 1 ใน 3 อำเภอของโคราช
    ที่ท่านครูบาอาจารย์ผู้ทรงศีลแห่งเมืองโคราชท่านหนึ่งกล่าวเตือนเรื่องใต้แผ่นพื้นดินมีแนวหลุมโพลงลึกและกว้างมาก

(ที่ถามวันก่อนว่าจะมีอะไรเป็นจุดสังเกตุในแต่ละพื้นที่ ว่าควรเริ่มออกเมื่อไร คำตอบคือจะมีสัญญาณส่งมาให้เห็นชัดเจนทีละส่วนทีละแบบโดยธรรมชาติเขาจะแจ้งเตือนเราเองค่ะ เพียงแต่ให้เราหมั่นพิจารณาและจดบันทึกเหตุการณ์แต่ละช่วงกันลืมด้วยจ้า เพื่อเตรียมพร้อมรับมือ เมื่อถึงเวลาของแต่ละคน จะมีเหตุรู้สึกว่า ควรออกแล้วหรือยัง ควรเตรียมพร้อมแค่ไหนค่ะ)

ถามว่ากรุงเทพ น้ำประปาเค็ม รับรู้กันหลายคน หลายบ้าน หลายพื้นที่
    แต่จะมีใครสักกี่คน???

ที่จะ...ย้อนคิดกลับว่าน้ำประปาใช้ดื่มสำหรับประชาชนเราจู่ๆเค็มได้ยังไง???
    จะเค็มนานแค่ไหน.???

ส่งสัญญาณอะไรรึป่าว เอ๊ะๆๆ กัน บ้างไหมคะ???

ธรรมชาติเขาส่งสัญญาณเตือนพื้นที่กรุงเทพและปริมณฑลแล้วค่ะ !!!

เตือนแบบให้ทุกคนซึมซาบด้วยตนเอง ดื่มเอง เจอน้ำรสเค็มลงคอเอง
    ถ้าไม่จดบันทึก วดป.ไว้ อาจค่อยๆ ลืมกัน???
    และ อาจกลายเป็นกบที่นั่งสบายอยู่บนหม้อน้ำอุ่นก้อได้จ้า

เมื่อเค็มน้อยๆ จนชินไปเรื่อยๆ ก้อเหมือนน้ำอุ่นจนกบชิน
    จนน้ำค่อยๆร้อน จนต้มกบสุกคาหม้อได้แหละจ้า..!!!

จดหมายจากธรรมชาติ ส่งถึงทุกคนเสมอ เท่าเทียมกัน เวลาเดียวกัน
    แต่จะมีใครเปิดอ่านและทำความเข้าใจในสัญญาณจดหมายนั้น แค่ไหน เท่านั้นเองจ้า.!!

อีกท่านสมาชิกกล่าวเสริม...

สังเกตธรรมชาติ เป็นสิ่งที่ควรทำเป็นอย่างยิ่ง
    เราเป็นมนุษย์ตัวเล็กนิดเดียว เมื่อเทียบกับธรรมชาติ

เราเป็นแค่ฝุ่นธุลีเล็กๆ เข้าไปอีก เมื่อเทียบกับจักรวาล
    เข้าใจธรรมชาติ ก็เลี่ยงความรุนแรงได้หน่อยนึงค่ะ.!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2014
  5. เด็กผู้ชาย

จากข้อมูลของคุณ somdul
    ทีแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในไลน์กลุ่ม
    อนุญาตให้เอามาลงแชร์เป็นข้อมูลให้ท่านที่สนใจได้รับทราบกันครับ..

....................................................

จดหมายจากธรรมชาติ ส่งถึงทุกคนเสมอ เท่าเทียมกัน เวลาเดียวกัน
    แต่จะมีใครเปิดอ่านและทำความเข้าใจในสัญญาณจดหมายนั้น แค่ไหน เท่านั้นเองจ้า

@@@@@@@@

ระดับน้ำทะเลเพิ่มขึ้น หรือแผ่นดินทรุดต่ำลง
    น้ำเค็มจึงไหลย้อนเข้าไปในคลองส่งน้ำดิบของการประปาที่สำแล

คนส่วนใหญ่จะไม่รู้ว่าภาพถ่ายดาวเทียม ถ่ายภาพเปรียบเทียบ ปี 2011-2012
    เพียงปีเดียวบริเวณแหล่งน้ำท่วมขยายตัวอย่างน่าตกใจ..!!!!

สนใจลองแวะ google custom search แล้วค้น bangkok sinking ก็จะได้พบรายงานทางด้านกายภาพ ....

กทม. และปริมณฑลทรุดตัวเร็วเอาการ แต่ยังไม่ถึงเวลาลงอย่างกระทันหัน
    ที่หลวงปู่สังวาลย์ท่านเห็นในจิต ตึก 5 ชั้นเหลือแต่ชั้นบน
    และเทวดายังส่งสัญญานสุดท้ายก่อนจม ด้วยพายุมืดครึ้ม ฝนตกติดต่อกัน 7วัน7คืนอีกด้วย ....

ที่น้ำท่วม 4 ชั้นอย่าได้หลงคิดว่ามาจากน้ำฝนเพียงอย่างเดียว .... เสียใจด้วย
    ท่วมถาวรโหมโรงก่อนที่โลกจะย้ายขั้ว ดังที่พระคุณลุง ท่านลงรายละเอียดเอาไว้นั่นเอง

หลังจาก พื้นที่ กทม. และปริมณฑล และพื้นที่ชายฝั่งทะเลท่วมไป ซัก 3-4 ปี ค่อยกลับมาอพยพกันใหม่
    หรือต่อเรือเอาไว้ล่องไปตามใจปรารถนา เป็นโชคดีของคนรุ่นนี้ไม่ต้องรอนานในการเรียนรู้ธรรมชาติ .....
    เป็นตัวช่วยอย่างหนึ่งของคนที่ต้องการกลับบ้านเดิมเสียที

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2014
  6. ARUNN

ARUNN เป็นที่รู้จักกันดี

ดูคลิปนี้.. ปรากฏการณ์ประหลาดล้ำในเวียดนาม 9 โมงฟ้ามืดทั้งเมืองกลายเป็นกลางคืน ชาวบ้านตื่นลางร้ายโลกาวินาศ

http://www.manager.co.th/IndoChina/ViewNews.aspx?NewsID=9570000038552

7. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของFLUนี้ พูดมากไม่ได้ครับ/วงการเดียวกัน แต่ที่ท่านว่ามามันใช่เลย จงเงียบซะ
    ตอนนี้Tamiflu ขาดตลาดมาเดือนหนึ่งแล้ว หายากมากๆแค่นักท่องเที่ยวจีนมาป่วยแล้วแพร่ไปเรื่อยๆก็ยุ่งมากพอแล้ว ช่วงสงกรานต์นี้ระวังการแพร่ระบาดนะครับ ระวังกันเองนะ
    แค่ตอนนี้ตรวจผป.ทุกวันเจอทุกวันกลัวติดอยู่เหมือนกัน/ที่สำคัญตอนนี้ถ้าสงสัยเราเริ่มยาเลยครับ1x2นาน5วันได้เลยครับเราก็ทำกันอยู่แต่ยามันขาดน่ะจะให้เราทำเยี่ยงไรล่ะ

8. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    -ขออนุญาตถามครับ Flu.A (H1N1) ระบาดในไทยหรือครับ ส่วนมากอยู่แถบภาคใด และ อีโบลามีโอกาสมาบ้านเราไหม ขอบคุณครับ

9. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ขออนุญาตช่วยตอบในประเด็น Ebola ว่าจะมาไทยได้ไหม

นักวิชาการมักเชื่อในทำนองว่า โอกาสระบาดทั่วโลกได้น้อย เพราะว่าอัตราตายของผู้ป่วยสูงมาก ตามข่าวบอกว่า mortality rate 90% ดังนั้น คนป่วยไม่ค่อยมีโอกาสเล็ดรอดเดินทางออกมานอกพื้นที่จนขึ้นเครื่องบินมาเผยแพร่เชื้อต่างประเทศได้ง่ายนัก โอกาสระบาดทั่วโลกคงแทบไม่มี
    แต่ว่า ในทางชีววิทยาเป็นอันรู้กันว่า สามารถมีข้อยกเว้นได้เสมอ ห้ามพูดว่าเป็นไปไม่ได้

ส่วนเรื่อง flu สงสัยคงต้องกินวิตามิน C กันแยะหน่อยแล้ว ไม่รู้ช่วยได้แค่ไหน

10. thaijasminerices

thaijasminerices Active Member

Flu prevention( not 100% but helpful better than ..)
    Vitamine D3,
    Good ventilation both working places,homes
    Probiotics foods (hor-mone khai)
    Coconut oils
    Fresh limes2-3 limes per day dilute with water drink in the morning
    fresh vegetables,fruits (fresh Thai-banana)eat fresh or smoothy or vegetables-juicing no sugar add,no alcohol,no soda,low sugar in foods(no use diet sugar,just avoid sugar),try to eat alkaline foods (from green fresh vegetables)Avoid trans.fat in foods.

Sleep before 10 p.m. start with ANAPANASATHI meditation till sleep(6-8 hours per night)
    BUDDHA BLESS ALL OF YOU SAFETY ,HEALTHY

11. เด็กผู้ชาย

สวัสดีวันสงกรานต์.. วันปีใหม่ของไทยเราครับทุกๆทาน

วันนี้เมื่อเย็น... พรรคพวกอีกชมรม Offroad หนึ่ง..
    ชวนผมไปนั่งทานข้าวเย็นกัน.. ที่ร้านริมน้ำแห่งหนึ่ง

ผมไปราวหกโมงเย็น.. ท้องฟ้ายังสว่างอยู่..มีแสงแดดอ่อนๆ

สิ่งที่เป็นปกติสำหรับผมเองทุกตรั้งที่มาอยู่ริมน้ำ...
    นั่นคือ.. การขอมองดูพื้นน้ำสักหน่อยก่อนที่จะไปหาโตีะนั่งทานข้าว

ภาพแรกที่ผมเห็นพื้นน้ำมันใสมากๆ ( ไม่ทันได้ถ่ายภาพตอนมีแสงแดดส่องเอาไว้ครับ )

ระหว่างที่ทานข้าวพร้อมกับคุยกับพรรคพวกต่างชมรมอีกมากกว่า 30 ท่านกันอยู่นั้น..
    ผมก็เหลือบมามองเจ้าพื้นที่ริมตลิ่งอยู่เป็นระยะๆ..!!!

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      141
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2014
  12. เด็กผู้ชาย

ตั้งแต่จำความได้...
    บ้านคุณยายผมอยู่ริมแม่น้ำเจ้าพระยาครับ..
    และแม่น้ำแห่งนี้ก็เป้นสถานที่ฝึกสอนการว่ายน้ำให้กับผม..

เมื่อก่อนร้อนๆแบบนี้.. ผมไปบ้านคุณยายประจำ
    ไปกระโดนเล่นน้ำตลอดช่วงปิดเทอมครับ..
    ไม่ว่าจะเป็นช่วงน้ำมาก..หรือน้ำน้อยจนแห้งขอดจนเห้นพื้นแม่น้ำบริเวณริมตลิ่ง

ผมไม่เคยเห็นภาพน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยา.. มันใสขนาดนี้มาก่อนเลยจริงๆครับ..!!!

ปกติแล้ว.. สีของน้ำจะเป็นสีน้ำตาลเข้มจัดยามหน้าฝน
    และเป็นสีน้ำตาลอ่อนยามหน้าแล้งเช่นนี้..

แต่ผมไม่เคยเห็นสีของแม่น้ำเป้นสีเขียวใสเช่นนี้มาก่อนเลยครับ...!!!

ใช่ครับ..!!!
    คุณคิดว่า มันดูเหมือนเป็น..... แบบที่ผมคิดมั๊ยครับ..???

.................. มันดูเป็นสีเขียว.. สีเขียวน้ำทะเล งัยครับ !!!!!

ในใจผมคิด... ฉิบหายละ !!!

ก็เป็นที่รับทราบกันอยู่ว่า.. น้ำทะเลได้หนุนสูงจนไปถึงปากคลองประปา
    ที่วัดสำแล เหนือตัวจังหวัดปทุมธานีขึ้นไปอีกราว 3 กิโลเมตรกว่า
    จนค่าความเค็มในน้ำประปามีค่าสูงมากกว่าที่เคยเป็นมา...!!!!!

ไม่ว่าจะอ่านข่าวเอย.. ดูข่าวจากทีวีเอย..
    มันก็พอจะสัมผัสได้ถึงความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ็น..แต่ไม่ซึ้งครับ.. มันไม่ซึ้ง !!!

จนได้มาเห็นกับตาตนเอง... !!!!!

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ระหว่างที่ผมมองดูตลิ่งริมแม่น้ำอยู๋นั้น..
    พรรคพวกตางชมรม..ที่เขาไม่ได้มาบ้าเรื่องภัยพิบัติแบบผม... 555
    ก็มองมาที่ผม..เชิงมีคำถามในใจ
    ผมก็ตอบกลับไปว่า.. ดูน้ำทะเลมันหนุนขึ้นมาถึงจุดนี้อยู่..
    ดูสิน้ำมันเขียวใสมากๆ ไม่มีตะกอนดินแม่น้ำเลย..ใสจริงๆ

พรรคพวกคนนี้เลยบอกกับผมว่า..
    เพื่อนรุ่นพี่เขาเอง... ทุเรียน 30 กว่าต้นที่สวนได้ตายเกลี้ยงสวยเลย!!!

เพราะว่า.. ทุเรียนมันโดนน้ำเค็ม
    และสวนนี้อยู่ในคลองพระอุดม..ย่านปากเกร็ด
    แสดงว่าน้ำเค็มได้รุกเข้าคลองสาขาเข้าไปมาก..!!!

ธรรมชาติรอบๆตัวเรากำลังเปลี่ยนแปลงไปที่ละนิดๆ..
    เราเอง.. ถ้าไม่มั่นสังเกตก็จะไม่พบกับความผิดปกติของมันเลยจริงๆ..

ทั้งที่ตัวธรรมชาติเอง.. ก็ส่งสัญญาณมาบอกเราโดยตลอดเวลา !!!!!

มันทำให้นึกถึงประโยคที่ท่านสมาชิกกลุ่มไลน์ได้เคยกล่าวเอาไว้เตือนสติกัน..

" จดหมายจากธรรมชาติ ส่งถึงทุกคนเสมอ เท่าเทียมกัน เวลาเดียวกัน
    แต่จะมีใครเปิดอ่านและทำความเข้าใจในสัญญาณจดหมายนั้น แค่ไหน เท่านั้นเอง... "

"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

Note : ภาพริมแมน้ำเจ้าพระยา ถ่ายที่ร้านอาหารแห่งหนึ่งบริเวณสะพานพระรามห้า นนทบุรีครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      115
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      84
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2014
  13. bluejet

bluejet เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณ คุณเด็กผู้ชายครับ
    คุณเด็กผู้ชายหายไปหลายวัน แถวนี้เงียบไป

น้ำทะเลขึ้นสูง เหมือนสมัยกรุงศรีอยุธยา
    อีกหน่อย คนกรุงเทพฯ คงจะขาดน้ำบริโภค

เรื่องทุเรียน ผมก็ผูกพันกับมันพอสมควร ถ้าสูญพันธุ์ไปหมด ก็น่าเสียดาย ผมไม่แน่ใจว่าที่ปลูกที่จังหวัดอื่นเช่นภาคตะวันออกยังมีพันธุ์ดีๆ ดั้งเดิมของแถวนี้อยู่ด้วยหรือไม่ หลายสิบปีก่อน พ่อผมก็เคยมีสวนทุเรียนที่ย่านคลองบางกอกน้อย

14. เด็กผู้ชาย

ทำให้นึกถึง.. ข้อมูลทางด้านธรณีวิทยา
    ที่ทางคุณ somdul มักจะเอามาลงโพสให้ไดิรับทราบข้อมูลกันอยู่บ่อยๆ

.....................................
    อนุญาตยกข้อความบางส่วนที่ทางคุณ somdul ได้ลงโพสสนทนาเอาไว้นะคับ...,

Somdul : ที่โชโลมอน กำลังเกิดอยู่ ด้วยแผ่นแปซิฟิก กำลังมุดตัวเข้าใต้แผ่นที่เกาะตั้งอยู่ และยกขอบแผ่นของ SP ( Sunda Plate ) มากขึ้น.....
    เป็นการเร่งให้ปลายแผ่นเอียงมากขึ้น.... ให้ขอบแผ่นทางด้านสุมาตรามุดเข้าใต้ขอบแผ่นอินโดฯต่อไป....
    เร่งเครื่องอย่างนี้ คงจะใช้เวลาอีกไม่นานที่สึนามิจะเข้ามาในอ่าวไทย ที่ ดร.สมิทธิ ออกมาเตือนรัฐบาลในวันนี้ อย่าชะล่าใจ..!!!

Somdul : น้ำทะเลเข้ามามาก จนไหลเข้าคลองส่งน้ำดิบที่สำแล
    มาถึงโรงกรองน้ำนั่นเอง... อีกนัยหนึ่งแผ่นดินมันทรุดตัวเพิ่มขึ้น
    ก่อนเกิดสึนามิใหญ่ที่ญี่ปุ่น นั่นไหวเป็นกระจุกนับพันครั้งทีเดียว
    แต่คนทั่วไปไม่ทราบ....

Somdul : รอฟังรายงานแผ่นดินไหวที่โซโลมอนต่อไป แล้วมันจะส่งผลมาถึงแผ่นดินไทยดังที่เล่าให้ฟัง...

Somdul : ถ้าแผ่นแปซิฟิกเร่งต่อเป็นร้อยๆครั้ง เหมือนที่เกิดที่ญี่ปุ่น ตอนปลายปีสึนามิอาจเข้าอ่าวไทย ที่หมอนิดได้เตือนไว้ก็ได้

ดังนั้นลองเฝ้าติดตามการไหวที่โซโลมอนกันต่อไป เกาะในบริเวณนั้นจะค่อยๆหายไปเรื่อยๆ...

Dr. : ถ้าตามข่าว แผ่นดินไหวซ้ำรอยเดิม เช่นที่พม่า จุดเดิมๆ ทุกวัน โซโลมอนจุดเดิมๆ ชิลี จุดเดิมๆ มันแปลก

Somdul : เปลือกโลกเขย่ามากเข้าใต้น้ำร้อนจะมีอะไรขึ้นตามมา

Dr. : ปกติ มันวนแบบ ฟีโบนาชี่ วนขวา เด้งแล้วย้าย เด้ง แล้วย้าย

Dr. : พอเด้งนิโครบาร์ มันจะทะลุครึ่งโลกไปเด้งที่เม็กซิโกค่ะ
    ปกติ..เป็นนักสังเกตธรรมชาติ ใครช่างสังเกต ก็จะมองเห็นนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2014
  15. เด็กผู้ชาย

สวัสดีครับ.. คุณ Bluejet และคุณ Nut USP

ไม่ค่อยจะว่างเข้ามาโพสเรื่องราวนะครับ..
    งานที่โต๊ะก็เยอะจริงๆ.... งานนอกโต๊ะยิ่งเยอะกว่าอีก...555

ช่วงนี้.. สำหรับผมเอง
    นอกจากภัยการเมือง กับ ภัยแล้ง&ร้อนจัดแล้ว..
    ก็ยังไม่เห็นว่าจะมีภัยอะไรใหญ่ๆสำหรับบ้านเรานะครับ..

ส่วนที่หลายๆท่านเตรียมๆการรับมือกับภัยใหญ่นั้น..
    สำหรับผมเองข้อมูล ณ.วินาทีนี้

........มันโดนเลื่อนไป " อีกหลายปี " เลยละครับ..!!!

หลายปี.. จนหลายๆคนอาจจะลืมมันไปเลยก็ได้ครับ.. ???

ถึงจะอีกหลายปี.. แต่สำหรับผมเองมองว่ามันไม่ได้นานสักเท่าไรเลจริงๆครับ
    มันมีอะไรที่เราน่าจะต้องรีบหาความรู้..เรียนรู้ให้มาก หลายหลากสาขาวิชา

ตอนแรก.. ผมกะว่าจะโพสเรื่องการรักษาน้ำมันเชื้อเพลิงให้เก็บเอาไว้ได้นานๆซะหน่อยนะครับ..

แต่มาเจอ..เจ้าน้ำสีเขียวใสๆริมเจ้าพระยานี่...
    ดูมันน่ากลัวกว่าจริงๆครับ.. เลยขอเอามาเป็นคิวแทรกก่อน

เดี๋ยวมีจังหวะเวลา.. ผมจะมาลงเรื่องการเก็บรักษาน้ำมันเชื้อเพลิงนะครับ..

16. ผู้เฝ้าดู

ผู้เฝ้าดู เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2013
    อาจจะมาทีเผลอก็ได้นะครับ เขาจะมาแบบให้เราไม่ทันตั้งตัวหรือรู้ตัวก่อน ปล่อยข่าวหลุดออกมาให้รับรู้ว่าจะเกิดเร็วบ้างช้าบ้างเพื่อใครคนส่วนใหญ่เผลอ เป็นการทดสอบจิตใจกัน

17. cpcom2000

cpcom2000 สมาชิกใหม่

17 ธันวาคม 2012
    ผมว่าเรื่องปัญหาเศรษฐกิจโลกจะมาก่อนตามด้วยสมคราม ซึ่งไม่มั่นใจว่า จะเป็นสงสรามโลกหรือไม่ และคงตามมาด้วยภัยธรรมชาติตามที่หลายๆท่านทราบๆมาครับ

18. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    วันนี้ยังไม่ต้องไปดูภัยอื่นใด

ดูภัยทางการเมืองไว้ก่อน เพราะใกล้ตัวที่สุด
    มีผลกับทุกๆคนในประเทศนี้

ถ้าผ่านเดือนเมษา-พฤษภา ไปได้แล้วมีเลือกตั้ง
    ก็จะผ่อนคลายไปได้มาก

แต่ถ้า...ไม่.... ก็คงต้องไปคิดกันเอาเองว่าจะจัดการกับชีวิตอย่างไร

ในภาพรวมเท่าที่ดูทั่วโลก ปฏิกริยาจาก Yellow Stone
    ซึ่งมองดูแล้วว่าอะไรก็เกิดขึ้นได้ทั่วโลก

ภาวนาไว้ว่าอย่าได้เกิดภัยทั้งสองพร้อมกัน ก็แล้วกัน
    เพราะวันนั้นคงไปร้องหารัฐบาลมาช่วยคงไม่ได้แล้ว

19. ถั่วฝักยาว

ถั่วฝักยาว Active Member

ลุงยังจะรอใหัรัฐบาลมาช่วยอีกเหรอ เพราะถ้าถึงเวลานั้นจริง ๆ
    พวกรัฐบาลอาจจะวิ่งเร็วกว่าพวกเราอีก (วิี่งหนีเพราะกลัวตาย)
    พวกเราก็หายใจเข้า-ออก อย่าลืมพุธโธไว้ ก็แล้วกัน เป็นพุทธานุสติ

20. 479

479 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เกษม หมู่สัตว์และจักรวาล 2/4
    youtube.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้