บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าท่าครับ เอาบ้าง
    ประกาศครับ
    เจ้าเอ๊ยๆๆๆๆมีใครที่บ้านอยู่เชียงใหม่ ลำพูน ลำปาง(ทางผ่าน) แต่ทำงานแถวนครปฐมเหมือนผมบ้างครับ
    อยากได้เพื่อน
    1.ปรึกษาจับกลุ่มกันที่นครปฐมเตรียมการกัน เตรียมพื้นที่ในนครปฐมกรณีย้ายไปก่อนไม่ทัน
    2.กรณีเกิดเหตุการณ์วันฟ้าดับแล้วรอด หาคนเริ่มเดินทางไกลไปด้วยกันกลับบ้านครับ ET GO HOME
    3.กรณี สามารถจับข้อความเตือนภัยได้ การอพยพร่วมทางด้วยกัน
    ที่ผมเตรียมตัวคือผมมี เจ้าเขียว KAWASAKi 250แบบวิบาก พร้อม
    เดินทางได้ภายใน 2 ชั่วโมง เพราะเตรียมเป้ อุปกรณ์ยังชีพเดินทางไว้ตลอดแล้ว
    4.ที่เชียงใหม่ผมมีการเตรียมการระดับหนึ่งแล้ว ใครที่ยังไม่มีที่ปลอดภัย
    ยังไงก็ชวนไปอยู่ด้วยกันที่พร้าว
    5.ขอที่ปรึกษาในการฝึกวิปัสนากรรมฐาน ที่สามารถปฏิบัติแถวที่ใกล้ๆที่ทำงาน
    ในจังหวัดนครปฐมด้วยครับ
    พื้นฐานอาชีพผมเป็นวิศวกรครับ น่าจะพอช่วยได้บ้างตอนเดินทางร่วมกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2014
  2. Twana

Twana เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    อยู่นครปฐม ลองไปวัดอ้อน้อย หลวงปู่พุทธอิสระ ถนนมาลัยแมนสิคะ

3. Twana

สมัครเข้าร่วมกลุม่เลยค่ะ
    www.youtube.com/mahasurasinghanat ดูแล้วตามข้อมูล น่าจะมี

4. ต้นที่สาม

แฮะๆๆไม่อยากยุ่งกับการเมืองครับ
    เพราะเคยไปเจอแต่นักการเมือง นักการประท้วงเพียบเลย
    มีทั้งทหารตำรวจคุ้มกันเพียบ
    ตอนหลังเลยไม่กล้าไป

มีวัดที่มุ่งของการสอนวิปัสนากรรมฐานเต็มๆในย่านนี้ใหมครับ
    เดิมผมปฏิบัติสายอานาปาณัติสติ ของหลวงปู่แหวน ที่วัดดอยแม่ปั๋ง
    วัดใกล้ๆบ้านผมครับ หลังจบไปทำงานตะวันออกกลางหลายปี
    เพิ่งกลับมาทำงานบ้านเรา
    มาทำงานที่นครปฐมได้ประมาณ 2+ปี ยังไม่มีโอกาสหากราบครูบาอาจารย์ครับ

5. nai_tung

nai_tung สมาชิก

ตอนนี้ทั้งที่ทำงานและชั้นล่างของบ้านพัก น้ำท่วมระดับเอวได้
    คนเกือบทั้งหมด อพยพออกไปหมดแล้ว

ที่ผ่านมาสองสามวัน ได้ทดสอบตัวเองกับการจัดการอยู่ในที่มืดในกลางคืน
    ไม่มีไฟ้า บนอพาร์ทเม้น ไม่มีน้ำประปา
    พยายามจำลองการจัดการตัวเองกรณีเกิดภัยพิบัติจริงๆออกมา
    อาหาร น้ำ ยารักษาโรค ที่เคยคิดว่าเตรียมไว้
    ปรากฏว่า หลังงานนี้จำเป็นต้องรื้อการเตรียมการของตัวเองทั้งหมดใหม่
    เพราะอยู่ได้เพียงสามวันก็ต้องออกมาขอความช่วยเหลือแล้ว
    อาจเป็นเพราะตัวเองทนไม่ได้

พี่ๆน้องๆที่ประสพภัยน้ำท่วมเหมือนผมน่าจะได้คิดว่าเป็นโอกาส
    ในการทดสอบตัวเองก็น่าจะดีครับ
    ตอนนี้ผมออกมาแล้ว การไม่ได้คุยกับใครเลยสองสามวันนี่
    มันทรมารเหมือนกัน
    แต่เมื่อลองเอาสถานการณ์ที่เจอไปเทียบกับที่พระคุณลุงสั่งหลานไว้
    ผมว่าเพียงหนึ่งในพัน
    ก็ยังดีครับที่ได้มีโอกาสทดสอบตัวเอง

นี่นับว่าโชคดีที่ได้มีการทดสอบระบบ
    ต้องเตรียมอีกมากจังเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2011
  6. ธีรยุทธ

ธีรยุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคน ลำพูนครับ แต่ทำงานอยู่ ไกลมาก เรื่องภัยพิบัติ ผมศึกษามาพอสมควร แต่ก็เตรียมการไว้ยังไม่มาก ตอนนี้กำลังเล็งตู้ คอนเทรนเนอร์อยู่ ผมว่าน่าสนใจดี มีอะไรให้รับใช้ยินดีอย่างยิ่งครับ

7. ต้นที่สาม

ติดต่อกันหน่อยดีใหมครับ
    จะได้มีอะไรอู้จ๋ากัน ผมทำงานแถวกำแพงแสน
    อย่างไงก็มาติดต่อกั๋นเน่อครับ

เรื่องตู้คอนเทนเน่อถ้าสนใจ๋
    แถวๆใกล้ที่ทำงานผมมีโรงงานที่เขาทำเรื่องสร้าง
    office Container ราคา
    ผมน่าจะช่วยต่อรองได้บ้างเพราะพี่ๆที่นั่นก็พอจะรู้จักกันบ้างครับ

8. ธีรยุทธ

ยินดีจ๊าดนักครับ พอดีผมมายะก๋านตี้ ประเทศออสเตรเลีย จะปิ๊กบ้านกลางเดือนธันวา ก๋อว่า จะไปผ่อเหมือนกันครับ ถ้ายังไดก่อ ช่วงนี้ติดต่อตางนี้ไปก่อนครับ ผมโทรหาก็ไกล จะโทรมาหาผมก็แปง เอาไว้ใกล้ก็หื้อเบอร์โทรละกั๋นครับ ขอบคุณครับ

9. ต้นที่สาม

///////////////////////////////////////////////
    อ้าวไกลเกินไป
    แต่ก็น่าจะติดตามข่าวนะครับ
    แต่อยู่เมืองนอกก็น่ากลัวเหมือนกันครับ
    เพราะกำแพงใจในเรื่องการฆ่าคนนี่เขามีต่ำกว่าบ้านเรานะครับ
    บ้านเราหนะขอบรั้วของศีล ยังสูงท่วมหัวสำหรับคนร้อยละ99
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งการฆ่ามนุษย์ แต่ธรรมชาติของฝรั่งอีกเรื่องหนึ่งครับ
    และกลุ่มประเทศแขกที่ผมเคยไปทำงานด้วยแถวตะวันออกกลาง
    กับบริษัทฝาหรั่ง ก็มีวีธีคิดและความเชื่อเรื่องการฆ่าการตาย
    ที่มีกำแพงที่จะกระโดข้ามไปสู่การฆ่าต่ำกว่าบ้านเราครับ
    ทำให้เขาพร้อมที่จะมีการฆ่า การต่อสู้การล้าง แค้นระอุไปหมด
    บ้านเราน่าจะปลอดภัยกว่า ในระดับ เล็กน้อยถึงปานกลางครับ
    และอีกอย่าโดยพื้นฐานบ้านเราปลูกอะไรก็งอกงามได้กิน
    ทำให้บ้านเราโอกาส อดตายมีน้อยกว่า
    ET go Home ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2011
  10. Twana

พี่ไปวัดอ้อน้อย ถนนมาลัยแมน ก็ถือว่าใช้ได้ สำหรับวัดในชุมชน นะคะ

11. ต้นที่สาม

ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ได้รับคำแนะนำจากพี่ๆไปที่วัด
    วัดป่าอุดมสิทธิกุล (วัดใหม่อุดม)
    บ้านคลองสิบศอก บางเลน แล้วครับ

เป็นสาขาของวัด สาขาวัดหินหมากเป้ง จังหวัดหนองคาย ครับเพิ่งไปมาเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ

อีกที่ ที่หลวงปู่มหาเจิม ปญฺญาพโล
    วัดสระมงคล บ้านหนองโพธิ์
    สายหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    จะไปอาทิตย์หน้าครับ น้ำท่วมหรือเปล่าก็ไม่รู้

12. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ผมเคยอ่านกระทุ้คุณลุงมาตั้งแต่ช่วงแดงเผาเมือง
    กรรมใดล่วงเกินคุณลุงท่านทั้งหลายขออโหสิกรรมต่อท่านด้วยครับ

ผมตอนนี้อยุ่สายไsมอยุ่บนชั่น2 มา พ่อนับได้9 วัน บ้านจมนำ รถราจมไปครึ่ง
    เราไม่ได้ย้ายไปไหนเพราะคิดว่าเรามีหมาและชัยภูมิของเราเรารู้ทุกอย่างดี
    มีอาหารพอทาน ความเป็นอยู่ดีมีเนท ไฟฟ้า แอร์ ไมโครเวฟ อากาศดีมาก
    คงชินกลิ่นนำเน่าแล้วครับ 555 ผมพยายามสังเกตุอาการต่างๆๆของตนเองคนรอบข้าง
    แม้ความเป็นอยุ่สบายมากแต่สิ่งที่ทำให้เราทุรนทุรายคือ ความเคยชินกับสภาพชีวิตเดิมๆๆ
    ที่เราชอบเราชิน เมื่อมาถูกกักบริเวณย่อมอึดอัดและหากไม่ควบคุม ใจ วาจาและภาษากายย่อมแสดงออกในทางที่ไม่ดี ผมเห็นด้วยที่ท่านnai_tung ทดลองอยู่3วันโดยไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกเลย นับว่ายากมากๆๆ ผมคิดว่าหากเราควบคุม ใจ ความอยากติดในสิ่งต่างๆๆได้ การมีพันธมิตรที่แสนดี การอยู่รอดและดำรงคชีวิตจะง่ายขึ้นและสามารถก้าวข้ามสภาวะยากแค้นต่างๆๆไปได้ ผมเองก้อมีกัลยณมิตรจากห้องประชาสัมพันธ 1-2 ท่านคอยช่วยเหลือเกื้อกูลเช่น พระคุณเจ้าบางรูป ท่าน glassbuddha ท่าน jaya โทรช่วยเหลือแจ้งหน่วยงานต่าง เติมตังโทรให้ เห้นด้วยกับการรวมกล่มครับอยุ่ที่ไหนใกลใกล้รวมตัวกันได้ แม้ไม่ไม่ภัยพิบัติชวนกันทำกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ เช่น ทำกุศลต่างๆๆ หากมีภัยพิบัติก้อเกื้อกูลกันครับ
    บ้านผมอยู่ กทม ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ แต่ตอนนี้ติดเกาะ ไม่รุ้จะนานแค่ไหน เราสู้ทุกกรณีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2011
  13. ธีรยุทธ

ขออนุโมทนาและขอบคุณด้วยครับ
    ผมอยู่ที่นี่ก็ได้เตรียมการแล้วส่วนหนึ่ง แต่ที่กลับไปเยี่ยมบ้านที่ไทยเพราะเป็นห่วงแม่กับยายน่ะครับ
    ก็กะว่าเมื่อกลับไปแล้วจะลองคุยกับแม่เรื่องที่จะซื้อ คอนเทรนเนอร์ มาไว้ที่บ้าน
    ผมจะซื้อ ให้แม่กับยายน่ะครับ ( คุณพ่อเสียนานแล้วครับ ตั้งแต่ปี 2529 ไม่แน่ใจว่าตอนนี้กลับมาอยู่กับผมอีกป่าว)
    และจะเตรียมการทุกอย่างให้ท่าน ผมจะได้ไม่ต้องกังวล
    และก็ว่าจะไปกราบครูบาอาจารย์ ทั้งที่เป็นพระอริยะสงฆ์ และอริยบุคคลด้วยครับ
    ผมจะกลับออสเตรเลียประมาณต้นเดือน มกรา ก็หวังว่าคงได้เจอกันนะครับ
    คุณ ต้นที่สามสนใจ มาเที่ยว ออสเตรเลียไหมครับ ผมอยู่เมือง บริสเบน ครับ

14. ต้นที่สาม

น่าอิจฉานะครับทำงานที่เมืองแม่น้ำใสขาว อ่าวสวย คนรวยเสน่ห์
    ผมไปเคยเมลเบิร์นอยู่ที่นั่นตอนไปเห่อเรียนภาษากับเขา ไปล้างจานอยู่ครึ่งปีไปแอ่วมาสองสามเตื่อครับ
    เอาไว้มาเมืองไทยก็ค่อยติดต่อกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2011
  15. mon_kasem

mon_kasem เป็นที่รู้จักกันดี

ใครติดต่อหลานพระคุณลุงได้
    ถ้ากลุ่มเพื่อนๆผมกลุ่มเล็กๆ จะเชิญลงมาที่ กทม
    หรือกลุ่มขึ้นไปเที่ยวเหนือ เพื่อไปศึกษาแลกเปลี่ยนแนวทาง
    ทั้งการเตรียมตัวและ แนวทางการฝึกปฎิบัติทางจิต
    ได้อย่างไร หรือใครติดต่อได้ขอประสานให้หน่อยครับ

ในช่วงหยุดยาวสิ้นปีนี้ จะรวมกลุ่มกันขึ้นไปเที่ยว
    ประมาณ 10 คน ครับ

16. ธีรยุทธ

คุณต้นที่สามเคยมาที่นี่แล้วเหรอครับดีเลยครับวันหลังมาเที่ยวที่ บริสเบน ติดต่อผมได้นะครับ พอดีผมมาทำงานเกี่ยวกับระบบโทรคมนาคม ของที่นี่น่ะครับ
    ช่วงนี้กำลังขยายเครือข่าย เพื่อรองรับระบบ 4G ที่จะมาให้ปีหน้า 3G ที่นี่ใช้งานได้ปกติครับ ที่นี่อากาศคล้ายกับทางภาคเหนือเรา พออยู่ได้ครับ
    ส่วนเรื่อง คอนเทรนเนอร์ ต้องรบกวนคุณต้นที่สามแล้วครับ ไว้เจอกันครับ

17. PraAraHun

PraAraHun สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    มีใครอยู่เมืองกาญจน์บ้างครับ ผมอยู่ทองผาภูมิ จะได้หาลู่ทางไว้ ผมไม่ได้กลัวตายนะครับ ถ้าตายก็พร้อม แต่อยากรอดูยุคชาววิไล กับไทยมหารัฐ ว่าชาติไทยเราจะน่าภาคภูมิใจขนาดไหน แต่ถ้าีอายุจะยืนถึงจักรพรรดิราชก็เอาครับ :cool:

18. nai_tung

ขอติดสอยห้อยตามได้ใหมครับ
    เพราะมีกันแค่สองคนกับคนรู้ใจ
    เพราะปีนี้ตั้งใจอยากมีโปรแกรมไปเที่ยวกราบครูบาอาจารย์
    ที่เคารพนับถือ แถวภาคเหนือหรืออีสาน
    ถ้าเช็คพิกัดข้อมูลของที่ตั้งของพระคุณลุงตามอินเตอร์เน็ต
    หลานพระคุณลุงน่าจะอยู่ใกล้ๆแถวพระอาจารย์รัตน์
    น่าจะถือโอกาสไปกราบพระอาจารย์ด้วยนะครับ

19. nai_tung

ใครช่วยจัดทริป
    ไปเที่ยวเมือง หรือพื้นที่ๆบอกว่าเป็นพื้นที่ปลอดภัยได้ใหมครับ
    เผื่อจะได้มีโอกาสรวมกลุ่มกันหรือสร้างแนวร่วมกันได้

ผมกับแฟน ตอนนี้ตัดสินใจขายทั้งหมดแล้วครับ
    จะไปลงหลักปักฐานที่ภาคเหนือ หรืออีสานที่ไม่ใช่ปทุมที่อยู่ตอนนี้ครับ
    เพราะไม่คอ่ยกังวลกับอาชีพและรายได้เท่าไหร่ ที่มีน่าจะพอกินจนแก่ๆได้

20. thepeng

thepeng Active Member

29 กันยายน 2011
    หาพื้นที่ปลอดภัย ช่วงเวลานี้ถือว่าเหมาะครับ รู้กันตอนนี้แหละครับตรงไหนท่วม ตรงไหนไม่ท่วม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้