บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เมื่อรู้ตัวว่า กำลังก่อให้เกิดเรื่องยุ่งระดับ มหภาค
    มี สองทางเดิน
    1. หยุด
    2. ไปต่อ
    คุณจะเลือกทางไหน ?

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

ฝันดีคืนนี้ด้วยคลิปนี้ค่ะ

3. Suryar

มีปัญหาที่ญี่ปุ่นปล่อยน้ำเสียแล้วจีนไม่เอาปลาของญี่ปุ่น เมื่อปีที่แล้ว แล้ว CPFGS ที่ร่วมมือกับญี่ปุ่น มีผลกำไรดีงาม หากการปล่อยปลาหมอสีคางดำเกี่ยวกับการ ปั่นหุ้น ซีพีทำเกินไปค่ะ

4. Suryar

คำถามก่อนนอน…

ใครรับซื้อปลาหมอสีคางดำคะ ?

วิญญาณ สัตว์น้ำทั้งปวง ก็ไปอยู่ที่ ผู้รับซื้อ นั่นแหละค่ะ

แต่ผลกรรมของปลาใหญ่กินปลาเล็ก ไปตกอยู่ที่คนจับปลานะคะ เพราะถือว่า เอาเงินจ่ายไปแล้ว แลกกับปลา

จบ IMG_1327.png

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2024 at 21:26
  5. Suryar

The Dark Oxygen คืออะไร ?

จากการทดลองหลาย ๆ ครั้ง นักวิทยาศาสตร์ได้ค่อย ๆ ตัดกระบวนการทางชีววิทยาออกไป ซึ่งเชื่อกันว่าเป็นต้นกำเนิดของปรากฏการณ์ประหลาดนี้เช่นจากจุลินทรีย์ในก้อนแร่ แต่เมื่อตัดกระบวนการปกติออกไป ทีมวิจัยก็ยังคงตรวจพบการสร้างออกซิเจนอยู่ ดังนั้นมันจึงไม่เกี่ยวกับสิ่งมีชีวิต

‘ดังนั้นมันจะเกิดจากกระบวนการอื่นหรือไม่?’ ศาสตราจารย์สวีทแมน สงสัย เขาคิดไม่ออกอยู่นานจนกระทั่งได้ไปเห็นสารคดีที่เกี่ยวกับการขุดใต้ทะเลลึก “มีคนในนั้นพูดว่า ‘นั่นคือแบตเตอรี่ในก้อนหิน’ ผมดูเรื่องนี้แล้วจู่ ๆ ก็คิดว่ามันจะเป็นเคมีไฟฟ้ารึเปล่า?” เขาเสริม “สิ่งเหล่านี้ที่พวกเขาต้องการขุดเพื่อผลิตแบตเตอรี่ จริง ๆ แล้วพวกมันสามารถเป็นแบตเตอรี่เองได้หรือไม่?”

เพื่อพิสูจน์สมมติฐานดังกล่าว ศาสตราจารย์สวีทแมน ได้เข้าไปพบกับ ฟรานซ์ ไกเกอร์ (Franz Geiger) นักเคมีไฟฟ้าจากมหาวิทยาลัยนอร์ทเวสเทิร์น เพื่อตรวจสอบเพิ่มเติมโดยใช้อุปกรณ์ที่เรียกว่า มัลติมิเตอร์ในการวัดแรงไฟฟ้าขนาดเล็ก และความแปรฝันของแรงดันไฟฟ้า

เครื่องมือแสดงตัวเลข 0.95 โวลต์จากผิวของก้อนแร่ ค่าดังกล่าวยังน้อยกว่า 1.5 ซึ่งเป็นตัวเลขที่จำเป็นในการทำให้เกิดกระบวนการอิเล็กโทรไลซิส (electrolysis) ซึ่งเป็นการแยกน้ำทะเลด้วยไฟฟ้าออกเป็นออกซิเจนและไฮโดรเจน แต่ทั้งคู่เสนอว่าแรงดันไฟฟ้านี้อาจเพิ่มขึ้นหากก้อนแร่อยู่รวมตัวกันเป็นจำนวนมากเช่นใต้พื้นทะเลที่พวกเขาพบ

“ดูเหมือนว่าเราจะค้นพบ ‘จีโอแบตเตอรี่’ ของธรรมชาติ” ไกเกอร์ กล่าว “จีโอแบตเหล่านี้เป็นพื้นฐานสำหรับคำอธิบายที่เป็นไปได้เกี่ยวกับการผลิต ‘ออกซิเจนมืด’ ในมหาสมุทร”
    สรุปว่า
    มีการค้นพบ ออกซิเจน ในมหาสมุทรลึกๆ ซึ่งเกิดจากธรรมชาติค่ะ อันเป็น Geo battery ชนิดหนึ่ง อันทำให้สัตว์น้ำสามารถหายใจใต้น้ำในระดับลึกๆได้ค่ะเพื่อนๆ จึงเรียกออกซิเจนนี้ว่า Dark Oxygen ค่ะ

สืบค้นและเรียบเรียง วิทิต บรมพิชัยชาติกุล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2024 at 12:08
  6. Suryar

หลักในการเลือก กสิณ หรือ สิ่งยึดถือ ในการบริกรรม

ให้เลือกสิ่งที่ไม่มีกิจกรรมใดๆ เช่น ก้อนหิน ตู้เสื้อผ้า เป็นต้น เพราะสิ่งที่มีกิจกรรม (เช่น นก ต้นไม้ ) ล้วนมีการเคลื่อนไหว หรือเปลี่ยนแปลงไปตามปัจจัยที่เข้ามากระทบ

การบริกรรม อาจนับตัวเลข ตั้งแต่ 1 ถึง 10 แล้วย้อนกลับ 10 ถึง 1 วนไปวนมาเช่นนี้ก็ได้ เพราะการนับ 1 ถึง 100 ถึง พัน นั้น ทำให้เพลิน จนขาดสติ

เจตนาของการใช้ กสิณ เพื่อ หาหลักยึดของสมาธิ เท่านั้น ซึ่งจะไม่เกิดปัญญา แต่อย่างใด

มีสมาธิอีกประเภทหนึ่ง ที่ไม่ใช้กสิณ แต่ใช้ปัญญา พิจารณา การเกิดขึ้นตั้งอยู่ และดับไปของปัจจัยรอบตัว แล้วก่อให้เกิดสมาธิ

ฉะนั้น สมาธิ เกิดได้จาก 2 ประเภทนี้เท่านั้น ค่ะ ให้เลือกวิธีใดวิธีหนึ่ง ตามความถนัดนะคะ IMG_4421.jpeg

แต่สุดยอมคัมภีร์มังกรสอนว่า ให้นั่งสมาธิโดยให้นั่งแล้วตัวเองไม่ยึดถืออะไรเลยค่ะ ปล่อยวาง ว่างเปล่า ส่วนตัวของฉันนั้น ยึดตามคำสอนของอาจารย์เฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ ว่านั่งแล้วมีความสงบสุข ค่ะ

เพื่อนๆ ล่ะคะ นั่งสมาธิแนวไหน รบกวนแชร์ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2024 at 12:41
  7. Suryar

กสิณไฟ…

หากเพื่อนๆฝึกแนวนี้ให้ระวังอาการใจร้อน วู่วาม และห้ามอาบน้ำแข็งนะคะ เพราะธาตุไฟจะเข้าแทรกเหมือนฉันทำให้บ้าบอ วิกลจริต ได้ค่ะ

อาการธาตุไฟเข้าแทรกคือ ทำกสิณไฟจากเปลวเทียนแล้วไฟจากเปลวเทียนไปบาดทรวง ทำให้มีอาการเสียว แปล๊บ แปล๊บ ในทรวงอกนะคะ นอกจากนี้ก็จะบ้าบอ คลุ้มคลั่ง เสียสติเพราะเห็นมิติคู่ขนานค่ะ

ตามประสบการณ์ ควรเอาเท้าแช่น้ำหากฝึกกสิณไฟนะคะในกรณีที่ความร้อนออกมาทางปากแล้วรู้สึกว่าปากพองอ่ะค่ะ ฉันไม่ทราบว่า เขาระบายความร้อนกันอย่างไร แต่ฉันปากพองต้องใช้วิธีนี้ค่ะ

ส่วนกสิณดวงอาทิตย์นั้น ต้องแช่น้ำทะเลครึ่งตัวค่ะ แล้วใส่แว่นดำค่ะ แต่ฉันโดนพวกขี่สกู้ตเตอร์รังควานค่ะ ตกใจทุกครั้ง พวกนี้มาแกล้งฉันค่ะ เลยยังฝึกได้ไม่ถึงไหนค่ะ

ภาพที่จะโพสต์ ขออนุญาตครูบาอาจารย์เผยแพร่เป็นวิทยาทานใน Data Warehouse แห่งนี้ให้อนุชนรุ่นหลังได้เห็นเป็นบุญตานะคะ สาธุค่ะ IMG_0440.jpeg

8. Suryar

มาแล้ว เมนูปลาเอเลี่ยน…

ด้านนักวิชาการจากสถาบันการศึกษา ผศ.ดร.สิทธิชัย ฮะทะโชติ ผู้ช่วยอธิการบดี ฝ่ายวิจัย นวัตกรรม และพันธกิจเพื่อสังคม มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กล่าวถึง กระบวนการแพร่พันธุ์ปลาว่ามีกระบวนการและใช้เวลาตามวงจรชีวิต กระบวนการที่รัฐบาลเร่งดำเนินการที่ให้ผลเร็วที่สุด คือ การจับออกไปจากแหล่งน้ำ และปลามีโปรตีนที่ดี สามารถนำไปปรุงเป็นอาหารเพื่อการบริโภคได้ ทั้งยังสามารถนำไปดำเนินการแปรรูปเป็นปลาป่น เพื่อใช้เป็นวัตถุดิบแหล่งโปรตีน ในสูตรอาหารสัตว์ได้ หรือพัฒนาเป็นปุ๋ยและน้ำหมักชีวภาพที่ดีได้ ตามแนวทางของกระทรวงเกษตรฯ...

อ่านข่าวต้นฉบับได้ที่ : https://www.prachachat.net/economy/news-1614202

9. Suryar

รู้แล้วว่า เหตุใด ศาสนาอิสลาม ห้ามกิน หมู !!!

หากฉันบอกเพื่อนๆว่า ต่อแต่นี้ ห้ามกินลูกชิ้นปลา และน้ำพริกปลาย่างปลาป่น รวมทั้งกะปิ ต่างๆ เพื่อนๆ จะเชื่อฉันไหมคะ ?

แต่หากเพื่อนๆ กินสัตว์ที่กินอาหารสัตว์ที่แปรรูปจากปลาหมอสีคางดำเข้าไป ฉันว่า มันก็ไม่ต่างกันค่ะ

ทำใจนะคะ

10. Suryar

กาน่า…ประเทศที่ตั้งอยู่ที่เส้นเมอริเดียนแรก 0 องศา

ประเทศกานา ตั้งอยู่บริเวณอ่าวกินี เหนือเส้นศูนย์สูตรเล็กน้อย ส่งผลให้มีสภาพอากาศอบอุ่น[12] มีพื้นที่ 238,535 km2 (92,099 sq mi) มีแนวชายฝั่งยาว 560 กิโลเมตร (348 ไมล์)[12] อยู่ระหว่างเส้นละติจูดที่ 4 - 12 องศาเหนือ และลองจิจูดที่ 4 องศาตะวันตก - 2 องศาตะวันออก และอยู่ตรงกับเส้นเมริเดียนแรก[12]

อันเป็นที่รู้จักกันว่าเป็น เส้นเมริเดียนสากล หรือ เส้นเมริเดียนกรีนิช ในเมืองกรีนิชมีการตีเส้นถาวรที่ 0° เป็นแนวโลหะยาวตลอดทั้งเมือง

เส้นเมริเดียนแรกเริ่มต้นจากขั้วโลกเหนือมุ่งหน้าไปทางใต้ ผ่านสหราชอาณาจักรที่เมืองกรีนิช ไปยังประเทศฝรั่งเศส ประเทศสเปน ประเทศแอลจีเรียประเทศมาลี ประเทศโตโก ประเทศกานา และผ่านอีกหลายจุดจนถึงขั้วโลกใต้เป็นเส้นตรงเดียวกัน

อันแสดงว่า Time zone ของกาน่าคือ GMT + 0
    ในขณะที่ประเทศไทย เร็วกว่ากาน่า เพราะอยู่ที่ ไทม์โซนคือ GMT +7

นอกจากนี้ ประชากรของกาน่า ยังนับถือ ศาสนาคริสต์เป็นส่วนใหญ่ค่ะ

11. Suryar

การเปลี่ยนแปลงในระดับเซลล์ เมื่อบริโภคปลาหมอสีคางดำ…

ยังไม่มีใครเคยทำการทดลองและศึกษา ปลาที่มาจาก กาน่า ที่มีความต่างเวลากับพวกเราถึง 7 ชั่วโมง อันจะส่งผลต่อ circadian clock และ peripheral clock รวมทั้ง Gene clock หรือไม่ ก็ไม่มีใครสนใจเลย ซึ่งก่อนจะบริโภคนั้น ควรทำการศึกษาก่อนค่ะ

ฉันไม่เข้าใจว่า เพราะเหตุใด คนไทยถึงไม่ห่วงใยสุขภาพของตนเองเลยค่ะ นี่มันเรื่องระดับเซลล์ในร่างกาย เป็นเรื่องระดับ เจเนติกส์ เลยนะคะ IMG_1328.jpeg
    จากรูป คือการศึกษา zebrafish ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2024 at 15:17
  12. Suryar

การบาลานซ์ นาฬิกา Circadian Clock

เช่น เราอยู่ที่ ไทม์โซน GMT + 7 การจะบาลานซ์ให้กลายเป็น GMT + 0 ได้นั้น ต้องอาศัยการปรับนาฬิกาชีวภาพ ให้ลดลง 7 ชั่วโมง คิดง่ายๆ คือต้อง ลบ 7 ชั่วโมงค่ะ มาดูประเทศที่มี GMT -7 กันนะคะ
    ประเทศที่มี GMT -7 คือ แคนาดา และอเมริกาค่ะ
    ฉันไม่สงสัยเลยว่า ทำไมต้องเอาปลาหมอสีคางดำมาปรับเจเนติกส์ของประชากรของประเทศไทยค่ะ

13. Suryar

นี่นายขายวิญญาณให้อเมริกาเหรอ ?

นายวางแผนขนาดนี้เลยหรือ ?

14. Suryar

เมลาโทนินก็เอาไม่อยู่ค่ะ

15. Suryar

ถิ่นกาเผือก

16. Suryar

แล้วไหนจะสัญญาเช่าอีก 90 ปี
    เหอะ เหอะ

17. Suryar

อย่าลังเลขณะข้ามประตูมิติ…

หากเกิดกรณีตามล่าข้ามมิติ ให้เหยียบคันเร่งให้มิดเลยนะคะ ห้ามลังเล ประตูมิติจะเปิดรับภายในเวลาไม่นาน ผู้ที่ตามล่าเราจะไม่สามารถข้ามประตูมิติไปได้ ก็จะกระทบประตูมิติ แตกเป็นลูกไฟ คล้ายผีพุ่งใต้วิ่งเข้าชนกับวัตถุอะไรสักอย่าง แล้วจะแตกเป็นลูกไฟปะทุ เสียงดัง เปรี๊ยะ เปรี๊ยะ ที่ประตูมิติค่ะ

เอามาเล่าให้ฟัง เพราะเพื่อนคนหนึ่งของฉัน กำลังจะถูกลอบสังหาร เพียงเพราะเขาเปลี่ยนแปลงอนาคตค่ะ ฉันอยากให้เขาขับ อัลฟ่าโรมิโอ เอง อย่านั่งรถตู้แล้วมีคนขับให้เลยค่ะ เชื่อฉัน เพราะฉันถูกอัดก้อปปี้ในรถมาครึ่งคันแล้วค่ะ แต่รอดเพราะฉันเหยียบคันเร่งมิดค่ะ

18. Suryar

อย่าคิดเจอกันเลย มันเป็นไปไม่ได้

ให้ไปเจอกันที่ Platform บนสถานีอวกาศ เลย

ไม่ต้องห่วงฉัน
    หากไม่เจอฉัน
    แสดงว่า ฉันเฝ้าคุณลุงที่ปราสาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กรกฎาคม 2024 at 18:04
  19. Suryar

บังเอิญมากเลย ที่ฉัน แซ่ เล่า

ชื่อของฉันก็ตลก

ชื่อ เล่าฝูถัน ค่ะ

20. Suryar

แก๊งค์อาหรับ…ไม่ฉลาดไม่คบ…เขี่ยทิ้งไม่บอกเลย

ฉันเคยคบกับตระกูลหมอของสุลต่านท่านหนึ่ง แล้วฉันถูกยากูซ่าเชิญไปงานเลี้ยงแถวสุขุมวิท ยากูซ่าให้ดื่มเครื่องดื่มหลากหลายชนิด อย่างละนิด โดยบอกว่า ลองชิมให้ครบทุกอย่าง ฉันจิบไปเกือบ 20 ชนิด อย่างละนิดเพราะคิดว่าไม่เมา

ปรากฏว่า ฉันล้มทั้งยืนเลย นอนสลบไม่เป็นท่า เพราะอ่อนประสบการณ์ องค์ของฉันเปลี่ยนค่ะ ตกระดับทันที

จากนั้น แฟนตระกูลหมอสุลต่านก็เลิกกับฉัน แล้วไปมีภรรยาเป็นสาวญี่ปุ่นแทน

ฉันถูกเขี่ยทิ้ง เพราะ โง่ ค่ะ

ฉะนั้น หากริจะคบกับแก๊งค์อาหรับ ต้องฉลาดมากๆค่ะ เขาเขี่ยทิ้งเมื่อไร ไม่มีสัญญาณเตือนเลยค่ะ

เอามาเล่าให้ฟังค่ะ สำหรับใครที่คบกับแก๊งค์อาหรับหรือสุลต่านค่ะ