บอกเล่าเก้าสิบเอ็ด...ประสบการณ์เรื่องเล่า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 4 เมษายน 2011.

1. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขออนุโมทนาบุญด้วยคนนะครับ

2. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    คุณ chainerror เข้าใจเปรียบเทียบ ผมเติมชื่อให้แล้วครับ...

รูปล่างที่กำลังยกมือประนมกันนั้น กำลังเตรียมจะถวายสังฆทานพร้อมๆกัน
    โดยมีลุงต๊อดเป็นผู้กล่าวนำ ถวายสังฆทานกัน 2 รอบ รอบแรกเป็นของ
    พวกเราชาวสมาชิกที่มากันเกือบครบ ถวายฯเสร็จหลวงพ่อฯ รอสมาชิกอีก
    ท่านหนึ่งคือ คุณผาแดงกับครอบครัว ซึ่งมาถวายสังฆทานกันอีกรอบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  3. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    โชว์รูปท่านจะมีความผิดมั้ยเนี่ย ขออนุญาติพี่หนุ่มด้วยนะครับ
    อยากให้หลายท่านที่ไม่ได้ไป ได้เห็นท่านว่าท่านเมตตามากแค่ไหน
    โอกาสหน้าจะได้ไม่พลาดด้วยประการทั้งปวง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      110.4 KB
      เปิดดู:
      486
  4. Hermitt99

Hermitt99 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทายด้วยคนนะคับ

ผมขอทายว่า ท่านประธานโต้ง ได้แก่ ผู้ที่ยืนแถวหลังคนแรก นับจากทางซ้าย (หลังพี่เดชาอะคับ) น้ำหนัก น่าจะอยู่ที่ 91 กิโลคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มิถุนายน 2011
  5. punk-rsm

punk-rsm Active Member

น้ำหนักประมาณ 93 กิโล ครับ

6. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สำหรับท่านที่ร่วมสนุก เมื่อสักครู่ผมได้คุยกับน้าต๋อยแล้ว
    เอาเป็นว่าเฉลยสักวันจันทร์ตอน 20 นาฬิกา นะครับ
    รู้สึกว่าจะมีหลายท่านทายถูกว่าเป็นใคร แต่ทายน้ำหนักผิดครับ 555

7. โสภา

โสภา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลองตอบด้วยคนนะครับ คนที่ 3จากขวาใส่แว่น (นับคนแรกเสื้อเหลือง) น้ำหนัก 95 กิโลครับ

8. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยนะคะที่มีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อ และ ทำบุญทำทานกัน

ขอทายด้วยคนค่ะ..ไม่ขอรับของรางวัลนะคะ
    คุณโต้งคือคนแรกที่อยู่แถวหลัง จากทางขาวมือ ใ่่ส่แว่น น้ำหนัก 97 ก.ก.

9. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

แล้วขอร่วมสนุกทายด้วยคน ทายว่าในรูปเป็นคนที่สามจากด้านขวามือ ยืนด้านหลังใส่แว่น น้ำหนัก....103กิโลกรัมครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับมิตรรักแฟนเพลงทุกท่าน มาช้าดีกว่าไม่ได้มาเลย
    รักผมน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ เมื่อวานไปหาเสียงที่ระยองมา
    กลับบ้านช้า เลยฝากข่าวประธานโต้งมาก่อน

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมสนุกกันครับ ขอให้ทุกท่านเป็นผู้โชคดี
    ตาแม่น ๆ....ก็หลายท่าน พบกันคืนนี้ 2000 แถมได้ข่าวว่าจะมีสมาชิก
    นำของรางวัลมาร่วมสนุกกันเรื่อยๆ อย่าถือว่าเป็นการดัน การปั่นกระแส
    พระเครื่องรุ่นนี้เลย ไม่ใช่พวกผมมาปั่นมาดันกันเอง แต่ถ้าได้อ่านจะทราบว่า
    ผมทำด้วยใจจริง และเป็นที่พบปะสังสรรค์ของทุกๆ ท่าน อีกกระทู้หนึ่ง

คิดถึงทุกๆ ท่านมากๆ จริง ๆ ตลอดสองสัปดาห์ที่ล่วงผ่าน ผมเองก็ติดเวบพลังจิต
    ดั่งคนติดยา ที่เป็นส่วนหนึ่งของกิจวัตรประจำวันของผมเอง และก็เชื่อว่าเป็นของ
    อีกหลายๆ ท่าน เช่นเดียว ยินดีที่ได้กลับมาพบปะกันอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2011
  11. nrngy

nrngy เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ 3 จากขวา ใส่แว่น น้ำหนัก 107 กก.

12. vit999

vit999 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ร่วมสนุกด้วยครับคุณโต้งคือคนที่ 3 จากจากด้านขวามือ ยืนด้านหลังใส่แว่น หนัก 105 กก.

13. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ความตั้งใจจริง

[FONT=&quot]................การที่คนเราจะทำการสิ่งใดก็แล้วแต่เพื่อให้ประสบในผลสำเร็จทุกประการ ปัจจัยที่ช่วยส่งเสริมอย่างสำคัญที่สุดก็คือความตั้งใจจริง เพราะเป็นคุณธรรมที่สำคัญที่จะรับประกันมิให้เลิกล้มภารกิจนั้นง่ายๆ พึงเห็นได้จากตัวอย่างจากพระพุทธเจ้าก่อนจะบรรลุพระโพธิญาณ ขณะประทับนั่งใต้ต้นโพธิพฤกษ์ ทรงอธิษฐานพระทัยว่า ... ถ้ามิได้บรรลุธรรมวิเศษเพียงใดจะไม่ลุกขึ้นเพียงนั้น แม้ว่าเลือดเนื้อจะเหือดแห้งเหลือแต่หนังหุ้มกระดูกก็ตาม... แล้วทรงบำเพ็ญเพียรตามที่ได้อธิษฐานไว้กระทั่งตรัสรู้ในที่สุด เปรียบเสมือนว่าไม่ว่าจะทำการสิ่งใด ก็ตั้งใจให้จริงจังมั่นคง ใจที่มั่นคงเด็ดเดี่ยวย่อมมีกำลัง ถึงกำลังใจแม้จะมองไม่เห็น จับต้องไม่ได้ แต่ก็มีอยู่จริง และจำเป็นไม่น้อยกว่ากำลังกาย เพราะถ้ากำลังใจไม่เข้มแข็งแน่วแน่ กำลังกายก็จะขาดผู้ควบคุมผลักดันทำให้ไม่สามารถทำการใดๆได้เต็มที่โดยเฉพาะเมื่อยามต้องพบกับปัญหาและอุปสรรค สำหรับภารกิจในชีวิตของเรานี้ ถ้าจะพิจารณาให้ดีก็จะสรุปได้เพียงสองเรื่องเท่านั้นคือ เรื่องที่ต้องทำให้มีกับเรื่องที่ต้องทำให้ละให้ได้ ทั้งสองเรื่องนี้แม้จะดูใหญ่โตมโหฬารหรือหนักหนาสาหัสแค่ไหนแต่ก็มีจุดออ่นอยู่อย่างหนึ่งคือกลัวความตั้งใจจริง ดังนั้นความตั้งใจจริงที่มั่นคงเด็ดเดี่ยวจึงเป็นคุณสมบัติที่มีคุณค่าและสำคัญยิ่งและเป็นคุณสมบัติของทุกๆคน เพื่อให้การปฏิบัติภารกิจในชีวิตทุกๆเรื่องสำเร็จลงได้อย่างที่ใจปรารถนา......................(ขอมอบบทความอันทรงคุณค่าให้แก่น้าต๋อยและผู้ชมทั้งหลายที่มีความตั้งใจจริงครับ)<o></o>[/FONT]

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ จาก พี่แก้วสว่าง ที่ให้เราได้อ่านกัน
    อ่านแล้วคิดดีๆ จะปิ๊งปั๊งในสมองเลย...

15. chainerror

ท่านนายก ไประยองมาอีกรอบมีของมาฝากผมป่าว

16. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    โมทนาครับ กับ บทความอันทรงคุณค่าและได้ใจแบบนี้ครับ ท่านอ.แก้วสว่าง

17. น้าต๋อย เซมเบ้

มีครับ...ถ้าจะให้ดี ต้องไปเองครับ จะพบกับ....อลังการงานสร้าง
    ดั่งกับค่ายหนังสิงโตเห่า พาราเมาท์สร้าง ก็ไม่ปาน..

18. chainerror

ขอบคุณครับท่านนายก
    ถ้าเป็นกลางเดือนนี้น่าจะว่างครับ
    ไม่ทราบว่าท่านนายกว่างมั้ยครับรึว่าติดหาเสียงครับ อิอิ

19. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    สวดยอด ตามเคยสำหรับการมาเยือนระยอง พี่โมทย์จัดเต็มอีกครั้ง

20. น้าต๋อย เซมเบ้

สำหรับท่านเชน ผมว่างเสมอครับ....55