น้ำแดง น้ำเขียว แค่นั่นหรือที่กุมารชอบกิน :)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Penty, 28 มกราคม 2014.

1. tamonwun

tamonwun เป็นที่รู้จักกันดี

ฮั่นแน่ หายเงียบไปเลยนะ ไหนว่าเล่นแต่ไลน์ไม่เข้าเวปงัยล่ะอิอิ คุณพ่อลูกดกอิอิอิ

2. thipong

thipong เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2013
    ..
    .ก็มาเล่นที่นี่แหละ แต่ไปอยู่ห้องหลวงพ่อมากกว่าที่อื่นๆ อิอิ..
    ..ตอนนี้น่าจะมีน้อยแล้วคงเหลือไม่เยอะแระ อิอิ
    ..ไปกันหมดแร้วมั้ง ก๊ากๆๆ

3. thitarat

thitarat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุค่ะ ทางนี้ก็ไปแล้วหลายองค์เหมือนกัน ไปดีนะคะ ^^ แต่เรื่องฝึกให้ปฏิบัติธรรมได้ดีนี่อาจจะต้องใช้เวลาค่ะ แต่ละองค์ไม่เหมือนกัน ต้องรอจังหวะและเวลาที่เหมาะสมค่ะ ^^

4. thitarat

thitarat เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมตอบไปค่ะ ^^ ตอนนี้แต่งงานแล้ว เกือบ 1 ปี และยังไม่มีลูกค่ะ เพราะว่าครอบครัวเราคิดว่ามีพวกนี้เป็นลูกแล้วจริงๆค่ะ เลยไม่คิดตั้งใจจะมีลูก และกลัวว่าถ้าเค้าลงมาเกิดเป็นลูกเราจริงๆ เค้าก็จะลืมความทรงจำบางอย่างที่มีกับพวกเราในบางช่วงไป ส่วนเทวดาที่เคยบอกว่าจะมาขอเกิดด้วยตอนที่เพิ่งแต่งงานใหม่ๆ ตอนนี้เค้ารอเราไม่ไหวแล้วค่ะ ไม่มาเกิดด้วยแล้ว ^^ ก็ถือว่าเป็นจริงตามที่น้องที่ทำงานบอกตามนั้นเลยค่ะ

5. sad boy

sad boy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    เคยมีครับ

6. Penty

Penty เป็นที่รู้จักกันดี

น้องที่ทำงาน เล่าให้ฟังว่าลูกสาวมีองค์ของกุมารทองด้วย ประมาณว่าแม่ซื้อ หรือคนที่ดูแลตามมาด้วย เป็นกุมารทองผู้หญิง เค้าบอกเค้าจะไปเกิด ตอนที่ลูกสาวอายุ 8 ขวบถึงจะไป น้องเลยบอกซีว่า หนูไม่เลี้ยงกุมารทอง ก็เหมือนเลี้ยง ลูกสาวหนูมันชอบบอกหวยตลอด ถ้าบ่นอยากกินอะไร แล้วสัญญาต้องซื้อให้ แล้วจะมีโชค ถ้าผิดสัญญาลูกหนูจะไม่สบาย

ก็ประมาณนี้ค่ะ เล่าสู่กันฟัง

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไปบอกน้องว่าอย่าเอาหวยลูกมาเล่นเยอะ เดี๋ยวลูกโตขึ้นเป็นขอทาน

8. Penty

พี่สาม เพราะอะไรอ้ะ ได้ไปอธิบายเถิก

9. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ของฟรีไม่มีในโลก
    บอกหวยชาวบ้านก็คือเอาสมบัติตัวเองในอนาคตไปแจกเขานั่นแหละ

10. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องไปถามกุมารเองครับ ว่าชอบกินอะไร ส่วนไอ้ที่ให้น้ำแดงน้ำหวานนะ คนมันคิดเองครับ

11. สิิชา

สิิชา เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ...ขอแจมด้วยคนน่ะค่ะ
    แบบว่าที่ห้องพักเลี้ยง น้องกุมาร 3 องค์ เขาให้มา 1องค์ ได้มาจากศาลเจ้า 1 องค์ แล้วมีเป็นของตัวเอง 1 องค์เพิ่งเลี้ยงได้ปีกว่าๆๆเองค่ะ จะวางของให้น้องทุกวันพระค่ะ จะมีน้ำแดง 1ขวด และขนมหรือผลสลับกันค่ะบางค่ะไปเซเว่น.ขนมเด็กๆๆก็ซื้อกลับมาที่ห้อง เมื่อก่อนหลานพี่ทำงานเขากินสาหร่ายแบบม้วน.กลับถึงก็เลยออกไปข้างนอกเลยซือกลับบ้านพอดีกลับพรุ่งนี้เป็นวันพระค่ะ ไว้ค่อยมาเล่าต่อน่ะค่ะขอไปทำงานก่อน

12. brickthai

brickthai เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2014
    แม่ผม เลี้ยง กุมาร ไว้ เห็นซื้อของกิน ให้ เต็ม เลย
    แต่น้ำ เนี่ย ส่วนใหญ่ เป็นน้ำแดง ตลอด เลย สงสัย กุมาร ชอบกิน น้ำแดง

13. nueng_kit

nueng_kit สมาชิก

ตามที่ผมคุ้นเคยกับร่างทรง

กุมารชั้นเทพ ตามที่เคยได้คุยผ่านร่างทรงของเสด็จพ่อปิยะน่ะครับ เป็นกุมาร 2 องค์ซึ่งทำงานอยู่กับเสด็จพ่อท่าน เหมือนกับว่าคอยดูแลกำกับวิญญานเด็ก ๆ ที่เร่ร่อนอีกที (ท่านชอบบอกว่าลูกสมุนเยอะ) หากท่านอยากคุยท่านก็จะขอเสด็จพ่อลงประทับร่าง คุยเหมือนเด็ก ๆ ทั่วไป ชอบเล่นสนุก แต่...ภูมิธรรมท่านก็สูงเคยมีอยู่ช่วงหนึ่งที่องค์จะลงมาสอนทำสมาธิกรรมฐาน ก็มีกุมารท่านมาสอนด้วยหากเทพองค์ประจำไม่ว่าง และจะคอยแนะตลอด แต่ผมมันไม่เอาไหนเอง 555

หากมีเรื่องร้อนใจก็ขอให้ท่านช่วยได้เช่นเรื่องงาน เรื่องเจรจา ฯลฯ ของบนท่านก็จะเป็นเบียร์ (น้ำหวานไม่ฉัน ท่านบอกท่านไม่ใช่กุมารทั่วไป) เป็ดพะโล้ ขนมหวานก็เป็นฝอยทอง หรือล่าสุดเพิ่งถูกใจขนมไดฟุกุ ท่านบอกอร่อย

ที่ท่านชอบฉันเบียร์ก็เพราะว่าท่านต้องตามทำงานกับเสด็จพ่อท่านแล้วพอมีคนนำของมาแก้บนเป็นเบียร์และไม่มีน้ำหวานมาถวายบ้างเลย ซึ่งปกติเสด็จพ่อท่านจะฉันแต่น้ำจันทน์ ไม่ชอบฉันเบียร์ ทีนี้เบียร์เลยเสร็จกุมารท่าน ก็เลยฉันจนติดตั้งแต่นั้นมา (ตามที่เคยถามท่านว่าทำไมไม่ฉันน้ำหวาน)

แต่ช่วงเข้าพรรษาองค์เทพจะเข้าปฏิบัติธรรมทุกองค์ ร่างก็จะเน้นแต่งกายเป็นชุดขาว และงดกิจทั่วไป ของบนหากยังติดอยู่ก็ขึ้นธูปบอกกล่าวว่าเป็นช่วงเข้าพรรษาของดถวายเบียร์และหากออกพรรษาเมื่อใดจะนำมาถวายให้อีกครั้งหนึ่งก็ว่าไป (ห้ามลืมเชียว ไม่งั้นท่านตามทวงจะทำกิจการงานใด ๆ ก็ไม่ขึ้น จนกว่าจะนึกได้และนำมาถวายแก้บนเรียบร้อย)

14. Penty

ชอบตรงถูกใจไดฟูกุ ชักอยากจะกินขึ้นมาเลย แฮ่ะๆ catt3

15. oui_ka

oui_ka สมาชิกใหม่

กุมารทองเค้าก็เหมือนเด็กๆทั่วไป มีเล่นมีซนกันบ้าง ถึงเวลาช่วยงานก็ช่วย เลิกจากงานเค้าก็ไปเล่น ส่วนอาหาร น้ำ เค้าก็ชอบหลายๆอย่างที่คนเรากินนั่นแหละค่ะ แต่ไม่ชอบเผ็ดๆ ส่วนใหญ่ชอบช๊อคโกแล็ตกันมากๆ และก็ผลไม้ น้ำผลไม้ นมเปรี้ยว แต่ไม่ชอบแบบจำเจ เค้าก็เบื่อเป็นเหมือนกัน และชอบดูทีวีเอามากๆ เวลาเปิดทีวีจะนั่งหน้าสุด หยุดเล่นทันทีเลย ถ้าเวลาหน้าหนาวก็เตรียวเสื้อไว้ให้เค้าด้วยนะ

16. Penty

เปิดทีวีนั่งหน้าสุด อย่าบอกนะว่าเห็นน้องเค้าอ้ะค่ะ โอ๊ะ โอ

17. สิิชา

สวัสดีค่ะ..แล้วเราจะรู้ได้อย่างงัยล่ะค่ะว่าน้องเขาเป็นกุมารเทพได้อย่างงัยต่ะ

18. nueng_kit

nueng_kit สมาชิก

คือท่านเป็นเทพครับ แต่ด้วยที่ท่านเป็นเด็ก (เพราะท่านเสียตั้งแต่อายุยังเยาว์ ยังมีนิสัยส่วนนี้ติดมา) จึงมีนิสัยชอบเล่นสนุก เบื่อง่ายคล้ายเด็กทั่ว ๆ ไป ที่บอกว่าเทพก็คือเทพเพราะบุญบารมีที่สั่งสมมาระดับหนึ่ง ซึ่งไม่สามารถเทียบได้กับกุมารที่ปลุกเสกโดยทั่วไป (ซึ่งกุมารทั่วไปอาจเลื่อนภพภูมิที่สูงขึ้นได้ด้วยการบำเพ็ญบารมีทางธรรม เช่นการสวดมนต์ หรือทำกรรมฐานแต่กระไรเด็กส่วนน้อยถึงน้อยมากครับที่จะปฏิบัติเช่นนี้ นี่จึงเป็นข้อแตกต่างที่สามารถสังเกตได้ครับ)

ผมจะเล่าประสบการณ์ให้ฟังครั้งเมื่อโดนสั่งสอนเนื่องจากผมผิดอะไรจำไม่ได้ถนัดนัก ท่านเล่นถึงขนาดเลือดตกยางออกเชียว ตอนนั้นผมขี่มอเตอร์ไซค์กำลังจะไปทำงาน พอถึงสามแยกเห็นว่ารถโล่งก็ออกตัวปกติ แต่ทันทีที่ออกตัวไปไม่รู้ว่ารถโผล่มาจากไหนชนเข้ากลางลำสลบไปเลย มาคิดได้ว่าคงโดนบังตา และครั้งนั้นก็นอนโรงหมอไปเป็นอาทิตย์ ที่น่าแปลกใจคือปากฉีกเพราะโดนกระแทกแต่ฟันไม่หักมีเลือดกบปากเต็มเหมือนโดนตบยังไงยังงั้น คู่กรณีมาเล่าให้ฟังว่าเค้าก็ยืนตัวสั่น นึกว่าผมตายเพราะเลือดออกมามาก แต่หลังจากถึงโรงหมอตรวจก็เนื้อตัวช้ำนิดหน่อยกับแผลถลอกเท่านั้นเอง ก็เป็นประสบการณ์ครับ

มีเรื่องเล่าอีกครับแต่ตอนนี้เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ ^^

19. สิิชา

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ เข้าใจแล้วค่ะ เมื่อไม่กี่วันมานี้ก็ฝันถึงน้องทั้งสามเหมือนกันค่ะ แต่ในความฝันตัวเองฝันว่าเจอผีแบบน่ากลัวแต่เราไม่ได้เจอคนเดียวคนอื่นก็เจอด้วยน่ะค่ะทั้งแผ่เมตตาอุทิศส่วนบุญให้ก็ยังตามเลยนึกถึงน้องทั้งสามเรียกชื่อเขาบอกช่วยแม่ด้วยยลูก เราก็เห็นในความฝันน่ะเหมือนเขาไปเรียนวิชาที่ไหนสีดแห่งก็ไม่ทราบแต่เขาชวนนเพื่อนมาช่วยเราในความฝันด้วยค่ะ(ในนั่นมีกุมารีองค์หนึ่งน่ารักมากๆ) แล้วหลังจากนั้นก็จำอะไรไม่ได้เลย เพราะว่าตื่นก่อนน่ะค่ะ

20. Penty

ไว้มาเล่าให้ฟังอีกนะคะ ชอบฟัง อิอิ