เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้หมายถึงพระบรมราชาพระองค์นั้น แต่เป็นคำเรียกหาผู้สืบเชื้อสายของกษัตริย์และมีโอกาสที่จะได้ขึ้นครองราชย์ตามกฎมณเทียรบาลสมัยอยุธยาระบุไว้ดังนี้

ในสมัยอยุธยาแบ่งลำดับพระบรมวงศานุวงศ์ ตามกฎมณเฑียรบาล เริ่มจากสมเด็จหน่อพระพุทธเจ้า ลูกหลวงเอก ลูกหลวงโท และพระเยาวราช อันดับแรกประสูติจากพระอัครมเหสี รองลงมากินเมืองเอกและโท มีพระมารดาเป็นพระสนมไม่ได้กินเมือง ต่อมาภายหลังแบ่งเป็น 5 ชั้นคือ ชั้นเจ้าฟ้า ชั้นพระองค์เจ้า หม่อมเจ้า หม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง ใช้กันมาถึงกรุงรัตนโกสินทร์ ยศเจ้าฟ้านี้ เดิมพวกไทยใหญ่เรียกเจ้าครองเมือง สมัยพระเจ้าปราสาททอง ระบุราชสกุลเจ้าฟ้า ต้องเป็นพระราชโอรสธิดาที่มีพระมารดาเป็นเจ้า

จะเห็นได้ว่าคำเรียกขานนี้อิงคติพุทธเต็ม ๆ โดยเฉพาะคำว่า "ธรรมราชา" มีที่มาคือคติจักรพรรดิราชในไตรภูมิพระร่วง ที่มีพระมหาธรรมราชาลิไท แห่งสุโขทัยเป็นต้นแบบ

2. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดีครับ คุณหนุ่มทิพย์

ไม่ทราบว่ายังสามารถลงข้อมูลได้อีกไหม...พอดีฝากมาเพิ่มอีก ๑ ดวง

ให้ช่วยวิเคราะห์ ขอบพระคุณครับ

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าชะตาลำบากเรื่องรายได้ ต้องเหนื่อยยากอย่างมาก

ชีวิตอาจเคยหักโค่นมาก่อน หรืออย่างน้อยต้องมีสักครั้งในชีวิต(ให้ระวัง) โดยเฉพาะเรื่องการเงิน

เพศตรงข้ามหรือคู่ครองหุ้นส่วนก็ทำให้เจ้าชะตาเดือดร้อนในเรื่องเดียวกันด้วย
    หลีกเลี่ยงการใช้เงินหมุนหรือผ่อนชำระ

อย่าคิดว่าหมุนเก่งแล้วจะปลอดหนี้

ในยามทุกข์ยาก จะมีคู่มิตรเข้าช่วย แต่ก็ไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย ช่วยได้ไม่มาก
    รายได้ไม่มั่นคงแน่นอน

พี่น้องเพื่อนฝูงมั่นคงดี อาจจะมีโครงการณ์ร่วมกันอยู่

คุณแม่หรือครอบครัวใหญ่มีเหตุให้ต้องแยกกันอยู่ พลัดพรากอย่างคาดไม่ถึง

บุตรบริวารขยันขันแข็ง ฉลาด มีไหวพริบ

เนื้อคู่กระฉับกระแฉงว่องไว เจ้าอารมณ์ แต่รักเจ้าชะตาดี

งานที่ทำเป็นงานบริการที่ต้องเหน็จเหนื่อย รับเป็นจ๊อปหรือเป็นชิ้นงาน

โชคลาภมีบ้างแต่น้อยนิด

วัยเด็กแม้ตั้งต้นจากครอบครัวที่ไม่ค่อยมีอะไร แต่ก็ไม่ลำบากนัก ได้คุณพ่อดีหรือท่านผู้ใหญ่อุปการะดี

ช่วงอายุแรกเกิดถึง 29ปี เหมือนจะดีแต่ดีไม่สุด พอเข้าช่วง30ไปแล้วก็เหนื่อยขึ้นไปอีก พอวัย46-54ปี จะได้เปลี่ยนแปลงโยกย้าย ทั้งตำแหน่งและที่อยู่อาศัยอย่างมาก หลังจากนั้นจะตั้งตัวได้อย่างมั่นคง และเป็นที่นับถือในสังคม

.............

ผมฝึกหัดนะครับ ถ้าอย่างไรเฉลยให้ผมได้เรียนรู้กลับมาบ้าง

4. มันไม่แน่

มันไม่แน่ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    รบกวนคุณ ghostlinux ช่วยดูทางจร ให้ด้วย ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      30.9 KB
      เปิดดู:
      25
  5. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขออภัยเพื่อนสมาชิกและคุณหนุ่มทิพย์ด้วย ช่วงนี้ผมมีปัญหาวุ่นวายเรื่องส่วนตัว
    เลยไม่ค่อยจะมีเวลามานั่งพิจารณาดวงฝึกหัดทำนายเท่าไหร่ ถ้าท่านใดจะให้ผมพิจารณาดวงชะตา
    ก็ขอให้รอหน่อยนะครับ ต้องให้มีเวลาว่างดีๆก่อน ไม่อยากพิจารณาดวงแบบผ่านๆไป

6. numthip

ปรกติจะดูให้เฉพาะสมาชิกในกระทู้ที่คุ้นเคยกัน
    ผมเข้าใจว่าเป็นดวงของคุณเอง และคุณก็ไม่บอกว่าเป็นของใคร

ผมกับคุณghostlinux ดูให้เพื่อสมาชิกเพื่อประโยชน์ทั้งสองฝ่าย คือเจ้าของดวงได้ประโยชน์ คนดูก็ได้ศึกษา ผิดถูกอย่างไรก็มาเฉลยกัน

ดวงที่เอามาให้ดูครั้งก่อนเป็นใครครับ? ให้เข้ามาเฉลยในกระทู้ได้ไหม?

พื้นดวงยังไม่รู้เลยว่าถูกไหม ทายจรยังไม่ได้ดอกครับ

7. numthip

มาเป็นมวยแทนคุณghostlinuxให้ก่อน

ตอนนี้อายุ 36ปี 9 เดือน 4วัน พุธเสวยอายุ ราหูแทรกถึงวันที่30 ธ.ค.2558

ปีนี้มีเกณท์เปลี่ยนแปลงปฏิรูปคืนความสุข ช้าๆเนิบๆแต่มั่นคง เหนื่อยแต่คุ้มค่า เปรียบดังว่า เป็นทศกรรฐ์อาสาพระอิศวรยกเขาพระสุเมรุ ได้นางมณโฑเป็นมเหษี มีตะบะเดชะปกครองกรุงลงกา บริวารจะนำลาภมาให้
    แต่มีอุปสรรคอยู่บ้าง เปรียบดังทศกรรฐ์เสียกล่องดวงใจให้หนุมาน คนชั้นต่ำจะก่อความยุ่งยาก อบายมุขจะทำให้เสื่อมเสีย บริวารจะเป็นโทษ(ให้โทษก่อน ให้ลาภทีหลัง)

ช่วงดาวราหูเสวยแทรก อย่ายื่นมือเข้าไปยุ่งเกี่ยวกับเรื่องคนอื่นที่ไม่ใช่เรื่อง จะก่อความเดือดร้อนให้แก่ตน ดังเช่นสดายุถูกแหวนนางสีดา...ตายฟรี

การเงินรายได้ช่วงที่ผ่านมาน่าจะดี แต่จะดีไปถึงกลางเดือนพฤศจิกายนปีนี้ แล้วจะเปลี่ยนเป็นทรัพย์สิน (สนใจออกยวดยานพาหนะรึเปล่า) หรือไม่ก็ซ่อมรถแต่งรถ

ปีนี้
    มีเกณท์เดินทางกระทันหัน ติดต่องานใหม่ๆ ยุ่งยากแต่สำเร็จ
    การงานเสียหายนิดหน่อย กระทบรายจ่าย ให้ต้องปรับปรุงแก้ไข
    การเงินได้แบบฟรุ๊คๆมาทีละนิดละหน่อย แต่ได้เรื่อยๆ

สุขภาพของแฟนอาจจะไม่ค่อยดี หุ้นส่วนยังวางใจไม่ได้

ช่วยจดไว้ในปฏิทิน หลังวันเกิดก่อนปีใหม่จะได้ทรัพย์ก้อนโต...

8. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ผมได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

9. numthip

เวลาเรามีความสุข ก็จะนึกถึงคนที่เรารัก เราอยากให้คนที่เรารักมีความสุขด้วย
    เวลาเรามีความทุกข์ ก็จะนึกถึงคนที่รักเรา เราอยากใด้คนเห็นใจ อยากได้ความช่วยเหลือ

.........

รถผมเสีย...อาการหนัก รู้สึกผิดมากที่ไม่เชื่อพี่ไพรัชที่ให้ขายไปตั้งแต่ยังได้ราคา
    วันนี้คุณชนะเลิกจากทำงานล่วงเวลารีบมารับผมไปเอาพระปิดตาจตุพิธพรชัย มาแพ็คให้เพื่อนสมาชิก

ของชดเชยค่าเสียเวลายังนึกไม่ออก ขอแปะไว้ก่อน

...............

เดือนที่แล้ว หลวงพ่อสมบุญ วัดปอแดง ให้พระเลขาโทรฯตามพี่นิ่มให้ขึ้นมารับมรดก
    เป็นของวิเศษที่เจ้าอาวาสองค์ก่อนมอบให้ ของวิเศษชิ้นนี้ต่างจากชิ้นก่อน ตรงที่สามารถแช่น้ำธรรมดาเพื่อทำน้ำมนต์แล้วเอาน้ำมนต์นั้นประพรหมสิ่งของก็ขลังและศักดิ์สิทธิ์ขึ้นได้

ชิ้นที่แล้วหลวงพ่อสมบุญ ท้าให้พี่นิ่มเอาไปยิงในค่ายทหาร แต่พี่นิ่มกลัวหน้าแตก เก็บเอามายิงที่บ้าน .38สามนัดไม่ลั่นเลยซักนัด มาครั้งนี้เลยไม่ให้พลาด รีบโทรฯนัดผมเข้าไปเอาด้วยกัน

แต่ก่อนหน้านี้หลวงพ่อสมบุญ ให้พี่นิ่มรับปาก ว่าของที่ได้ไปห้ามเอาไปให้ใครต่อเด็ดขาด
    ผมไม่ว่าง แต่พี่นิ่มว่างเลยแอบไปคนเดียว ได้มาก็เอามาอวดผม เป็นผอบที่ไม่ธรรมดา ภายในบรรจุของวิเศษและสีผึ้ง หลวงพ่อสมบุญ ท่านว่าชงัดนัก อย่าให้ใครเด็ดขาด พี่นิ่มเล่าให้ผมฟังแล้วแบ่งให้ "เราเป็นพี่น้องกัน แบ่งกันได้"

ผมดูแล้วรู้ว่าภายในเป็นเหล็กไหล สวยมาก แช่อยู่ในน้ำผึ้งที่แห้งกรังแล้ว ผมไม่รับมาทั้งหมด แต่ขอแค่ชิ้นขี้ผึ้งชิ้นเล็กไว้ทำหัวเชื้อ

หลวงพ่อสมบุญรักและเมตตาพี่นิ่มมาก ของวิเศษชิ้นนี้ไม่มีใครได้เห็น มีพี่นิ่มเพียงคนเดียวที่ไม่เคยเห็นไม่เคยเอ่ยปากแต่ได้มาโดยคาดไม่ถึง

...............

สามวันที่แล้ว พี่นิ่มหนีไปหาหลวงปู่ละมัย หลวงปู่ฯท่านละสังขารไปแล้ว แต่ไม่รู้พี่นิ่มนึกอย่างไร กลับไปกราบเยี่ยมท่านอีก แล้วได้ของดีมา ได้มาก็รีบเล่าให้ผมอยากเห็นอีก และให้ผมไปสืบข่าวสำคัญเรื่องหนึ่ง แกบอกว่า ถ้าได้ของชิ้นสำคัญนี้ จะทำของให้อีก ของที่แกว่าคือปรอทสำเร็จสายหลวงพ่อเชย .....

ผมอยากให้แกทำสุดยอดของแกแล้ววางมือจริงๆซะที................

10. numthip

ผมกับคุณghostlinux โดนพิษดาวใหญ่เล่นงานอยู่ แต่สถานะความเป็นพิษต่างกัน และความทนทานในพิษขึ้นอยู่กับประสพการณ์ ก็ขอเอาใจช่วยครับ

เมื่อคืนได้คุณชนะ(พุทโธภควา)เร่งเลิกงานรีบมารับผมไปเอาพระปิดตาจตุพิธพรชัย
    วันนี้จะแพ็คสินค้าให้เพื่อนสมาชิกได้ครบถ้วน

ท่านใดสะดวกมารับเอง โปรดนัดนะครับ

พี่นิ่มเริ่มกลับมาแข็งแรง และเดินสายต่อเนื่อง ผมเลยซื้อมือถือให้พี่เค้าไป ราคาไม่แพงนักแต่ใช้งานได้ดี เป็นสมาทร์โฟน เพียงหวังว่าจะใช้มือถือถ่ายรูปแล้วส่งไลน์ให้ผมทำข่าวได้บ้าง
    "พี่อย่าเอาไปเล่นเกมส์คุ๊กกี๊รันนะ...ผมจ่ายให้ไม่ไหว..."

..............

พี่นิ่มต้องกลับไปยังสถานที่เดิมของหลวงปู่ละมัย เพราะผมวานพี่นิ่มกดเหล็กไหลเข้าองค์พระปิดตาทรงเมตตาเนื้อขาวให้สมาชิกท่านหนึ่ง แต่พี่นิ่มกดไม่เข้า... เลยพยายามจะหาทางทำให้ได้ พิจารณาดูธาตุในองค์พระฯแล้วพิจารณาของที่พอจะกดเข้าไปได้ ก็เห็นมีแต่ปรอท เลยได้ไอเดีย

ผมไม่สนใจอะไร ขอแค่สร้างศรัทธาให้สมาชิกได้ ผมก็ทำงานได้ง่าย ถ้าพี่นิ่มทำจริงและทำได้จริงซะอย่าง อะไรก็ไม่ใช่อุปสรรค

.............

มีใครสนใจอยากทายดวงตัวเองเป็นบ้างไหม มีหลักการง่ายๆอยู่ โบราณท่านเชื่อถือมาก ให้รายละเอียดได้ดี ผมเอามาอธิบายได้ ไม่ต้องไปพึ่งหมอดูที่ไหน ใช้ทายรายปีและรายเดือนได้ดี

การนี้หวังว่า เพื่อนสมาชิกจะช่วยกันทายดวงตัวเองแล้วยืนยันในระดับความแม่นยำ และรักษาภูมิปัญญาบรรพบุรุษเอาไว้

ถ้าชอบกดไลค์เยอะๆ จะเข้ามาอรรถาธิบาย....

........................

ยอดกดอ่านตรงนี้เชื่อถือได้ไหมครับ สังเกตพักหลังๆกดกันวันละพันครั้ง!

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2014
  11. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทายดวงตนเองเป็นครับ เพราะช่วงนี้น่าจะโดนอะไรเช่นกัน อุปสรรคเยอะมาก
    เเต่ได้ยินมาว่า "กรรมทำหน้าที่ไม่มีลำเอียง เรามีหน้าที่ตอบโต้ ด้วย ทาน ศีล ภาวนา"
    ผมก็ได้ทำตาม วาระเเละโอกาส ที่ทำมากมี่สุด คือ ทำใจให้ดี ๆไว้ก่อน :cool:

12. numthip

ตอนนี้เรทติ้งผมน้อยกว่าคุณพ่อประดู่ฯอีก ไว้จะชวนท่านฯมาเขียนเรื่องเฮฮานาวีให้อ่านกัน

จะเอาดวงคุณมาเป็นดวงครูหรือจะให้เอาดวงสมมุติครับ จะได้มีตัวอย่างให้หัดเป็นตุ๊กตากัน

ย้ำว่าผมไม่เก่งนะครับ เพียงแต่อ่านแล้วน่าจะเรียบเรียงมาเขียนใหม่ให้อ่านได้ง่ายขึ้น

**กรรมทำหน้าที่ไม่มีลำเอียงครับ เป็นผู้พิพากษาที่ไม่รับสินบน
    เราเป็นจำเลยที่มีสิทธิ์ใช้ทนาย ทนายเราเก่งแค่ไหนก็อยู่ที่เราปฏิบัติธรรมไว้บ่อยหรือเปล่า

ถ้าเราปฏิบัติธรรมบ่อย หมายถึงเรามีทนายที่ดี
    ทนายที่ดีจะไม่แก้ผิดเป็นถูก แต่จะเจรจาต่อรองคดีความผิดให้สมควรแก่โทษ
    ผลัดผ่อนรับโทษได้

การสวดมนต์บ่อยๆ ก็เหมือนการมารายงานตัวบ่อยๆ มีเครดิตที่จะได้ประกัน มีเครดิตที่จะออกมาบำเพ็ญประโยชน์

แค่สวดมนต์แผ่เมตตาบ่อยๆ ตักบาตรทำบุญตามโอกาส แค่นั้นเองครับ เราจะได้มีทนายดีๆติดตัวไปต่อรองกรรมได้แล้ว

เรื่องดวง เป็นเรื่องของการถอดรหัสชีวิตเพียงเท่านั้นครับ เหมือนแผนที่ ใครจะถึงจุดหมายก่อน อยู่ที่ความสามารถของคนอ่านแผนที่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2014
  13. pakatu

pakatu เป็นที่รู้จักกันดี

ในวันที่เราฟุ้งซ่าน สวดมนต์เหมือนท่องบ่นไปเรื่อยๆให้จบๆไป สวดแบบนี้ยังพอมีค่าหรือไม่ครับ หรือไม่สวดจะดีกว่าครับ

14. numthip

คุณตอบเองดีกว่า

วันไหนคุณทานข้าว หิวก็ไม่หิว อาหารก็ไม่อร่อย กินให้มันหมดๆจาน...อิ่มไหมครับ?

การสวดมนต์แบบออกเสียง เหมือนทานข้าวแล้วเคี้ยว ดีกับสุขภาพ
    จิตฟุ้งซ่าน ไม่เหมาะที่จะหลับตาทำสมาธิ ให้เปลี่ยนเป็นเดินจงกรม ถ้าไม่ถนัด ก็สวดมนต์ กางหนังสือสวดตาม อย่าให้ผิดเพี้ยน เหมือนกินข้าว ไม่สนว่าจะอร่อย ขอให้หมด เคี้ยวให้ละเอียด มีประโยชน์

แค่คุณถามมา คุณก็ได้บุญแล้ว ถามบ่อยๆ ผมชอบ

15. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ อาจเป็นกรณีศึกษา ผมเกิดวันจันทร์ที่ 2 กุมภาพันธ์ 2524
    เวลา 8:18 น. เกิดที่ อ.เมือง จ.นครราชสีมา

16. numthip

ดวงนี้เคยผูกให้แล้ว แต่ไม่ได้สอบดวง เพราะราศีคาบเกี่ยวกันอยู่สองราศี
    ครั้งก่อนเคยทายไว้ แต่ไม่ได้เฉลย เลยไม่รู้ว่าผิดถูกอย่างไร และน่าจะผิด เพราะผมตาลายอ่านตำแหน่งดาวผิด

เจ้าชะตา มีชีวิตที่ดิ้นรน เพื่อความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น เหน็จเหนื่อย และยากลำบาก
    จากบ้านมาคนละฟากกับถิ่นเกิด

ดูจากดาว๕ ตนุลัคน์ โดดมาอยู่ฝั่งตรงข้ามกับลัคนา
    จับคู่กับดาว๗ เป็นคู่วิวัฒนาการ ดิ้นรนไปสู่สิ่งที่ดีกว่า

แต่งงานแล้วก็ดีขึ้น........
    สาวเจ้ารู้จักปรับตัว รู้จักพูด เข้ากันดีกับแม่ผัว

คุณพ่อขยัน อารมณ์ร้อน

ถ้าที่ทายมาถูกก็น่าจะมีลัคนาอยู่ในราศีมีน

แต่ถ้าลัคนาอยู่ราศีกุมภ์ จะมีชีวิตเหมือนเด็กกำพร้า คุณต้องเฉลยตัวนี้ก่อน ผมจะได้ยกดวงคุณทายได้ โดยคุณจะได้ประโยชน์ไปด้วย

17. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    แค่ตั้งใจเริ่มที่จะสวดมนต์ก็ถือว่าได้เริ่มในสิ่งที่ดีแล้วครับ
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ สบายดีน่ะครับ ตั้งแต่กลับมาจากรับพระกับพี่ งานเข้ามาดีจังช่วงนี้ งานเข้ามือขวา เงินเข้ามือซ้าย พระปิดตามหาบูรพาแจ่มดีจริงๆ เมตตาเด่นมาเลยครับจากที่ลองแขวนแทน พระปิตาพิทักษ์ใต้ ที่พี่มอบให้มากับ พระปิดตากตัญญู พอดีติดเคล็ดลับใว้เกี่ยวกับการใช้พระพี่นิ่มพระพี่นิ่มให้ดีแยกเก็บใส่กล่องใว้ต่างหากแล้ววางบนพาน ทุกวันพระที่ผมทำก็ถวายพวงมาลัย 1 พวง นํ้าเปล่า 1 แก้ว ครับถ้าสวดมนต์นั่งสมาธิได้ทุกวันยิ่งดีครับ ใช้พระพี่นิ่มยังไงก็ขึ้นตามแต่อธิฐานเลยครับ

18. Nattawut8899

ตอนนี้อยู่กับเเม่ครับ พ่อเสียตั้งแต่ปี 38

19. numthip

ให้รายละเอียดเยอะไปครับ ขอสั้นๆซักสามบรรทัดได้ไหมครับ ไม่ต้องยาวนัก อย่าให้เกินสามบรรทัด

ถ้าลัคนาอยู่ราศีมีน คุณแม่เป็นคนปรับตัวเก่ง มีสังคม
    เกิดทันเห็นคุณพ่อไหมครับ พอให้รายละเอียดสั้นกว่าแค่ท่านเสียเมื่อปี38ไหม อยู่ด้วยกันมา10กว่าปี จดจำอะไรได้บ้าง
    ราศีนี้ คุณพ่อคือ๓ ไปตกวินาสน์และปุตตะ คือเสียเมื่อเรายังเด็ก

กับอีกราศีกุมภ์ ดาวคุณพ่อคุณแม่คือดาว๖ สองท่านนี้จะมีบุคลิกคล้ายๆกัน สนุกสนาน งานสังคม แต่ไปตกวินาสน์ทั้งคู่ กุมกับดาวมรณะ น่าจะเป็นกำพร้าแต่เด็ก และจะมีกิจการเป็นของตนเอง อาจจะขายน้ำเมาด้วย

........................

เดี๋ยวจะเข้ามาให้บทเรียนง่ายๆครับ ง่ายมาก อาทิตย์เดียวน่าจะหมดมุก
    แล้วจะรีบแพ็คของให้เสร็จคืนนี้

คุณfunfun27 ได้คอมฯคืนแล้ว อัพเดทให้ผมด้วยนะครับ

20. little_duct

little_duct เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทิพย์ สอบถามครับ
    หลวงพ่อเชย วัดราษฎร์บำรุง ชลบุรี ไช่ไหมครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้