เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ขอขอบคุณพี่หนุ่มอีกครั้งนะครับ ที่จัดพิเศษให้....

"ผมไม่เห็นด้วยกับภาพยนต์ที่ยกย่องตัวเอง และเหยียดผู้อื่น โดยเฉพาะหนังอิงประวัติศาสตร์ เพราะมันจะทำให้เราอยู่ร่วมกันยากขึ้น

ในประวัติศาสตร์ องค์พระมหาอุปราชาก็ไม่ได้อยากเข้ามาตีเมืองอยุธยา แต่ขัดพระราชบิดาไม่ได้ แถมยังมีใจขัตติยะ ไม่ใช่ไพร่พลเข้ากลุ้มรุมพระองค์ดำ ก็ควรยกย่องพระองค์ไว้ส่วนหนึ่ง

ศิษย์ที่ยกย่องครู ก็หมายถึงยกย่องตนเอง
    ขุนพลที่ยกย่องข้าศึก ก็หมายถึงยกย่องตนเองไปด้วย"

แยบยล คมคายยิ่งนัก

ขอคารวะครับ.....

2. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่อยู่ตามรูปเลยครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    กลางคืนแนะนำให้ใช้ GPS นำทางดีกว่าครับสะดวกกว่ามากเพราะข้างๆทางไม่มีไฟถนนเลยครับ
    แต่ถ้าพี่ๆไปได้ตอนกลางวันก็ให้ใช้ที่อยู่ดูตามป้ายในรูปได้เลยครับผม...
    ปล.สถานที่สะอาดและสงัดเงียบและมีความสะดวกดีมากๆครับ...
    ข้อดีที่ผมชอบคือที่นี่มีเสียงป่าให้ฟังตลอดทั้งวันทั้งคืนเลย.

อนุโมทนา สาธุ
    Chatchai _/\_

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2014
  3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงที่ผมไปตัดเหล็กกับพี่นิ่มและอาจารย์ไข่
    ผมเจอนายตำรวจกับคณะฯ มารอที่บ้านอาจารย์ไข่ก่อนหน้านี้แล้ว

งานนั้นอาจารย์ไข่ โทรฯตามพี่นิ่มตลอด ว่าถ้าลูกไม่มา พ่อไม่ตัดนะ
    คือไม่สนใจว่าใครจะยศอะไร ถ้าไม่มีพี่นิ่มมาด้วย ไม่ตัด!

เมื่อไปถึงบ้านอาจารย์ไข่ ก็ไปเจอคนนุ่งขาวคนหนึ่งรออยู่ด้วย ผมคิดว่าน่าจะตามเราขึ้นไปตัดด้วย แต่อาจารย์ไข่บอกวันนี้ฤกษ์ไม่ดี ไว้เป็นวันหลังดีกว่า

แล้วนั่งทานข้าวกัน ส่วนคนนุ่งขาวเห็นว่าเปลี่ยนแผน เลยลากลับ

เมื่ออิ่มกันแล้ว อาจารย์ไข่ก็ให้เตรียมตัว ฤกษ์ดีแล้ว...(ผมมารู้ทีหลัง ว่าที่ฤกษ์ไม่ดีก็เพราะมีคนที่อาจารย์ไข่ไม่อยากให้ขึ้นไปด้วย)

คนที่กลับไปก่อนหน้านี้ ตอนนี้เปิดขายเหล็กไหลอยู่....

เดินทางตอน6โมงเย็น ยังไม่มืด แต่กว่าจะขึ้นไปถึงตีนเขา ก็มองไม่เห็นพระอาทิตย์แล้ว และในการอัญเชิญนั้น อาจารย์ไข่ได้บอกเจ้าป่าเจ้าเขาเจ้าถ้ำ ว่าคณะของหนุ่มทิพย์ จะมาขอเหล็กฯ หากไม่ให้ ก็ขอชม เมื่อเรียกได้แล้ว ก็ทำการตัด เรียกแล้วตัด เรียกแล้วตัด

ตัดได้สองชิ้น ชิ้นหนึ่งตกแผ่นดินจมหายไป เหลือชิ้นเดียว คิดว่าใครจะได้......

อาจารย์ไข่ ก็สงสารคนไม่ได้ กลับมาถึงบ้าน ก็เรียกลูกชายให้เข้าไปเอาเหล็กฯที่หิ้งพระฯที่ตัดได้จากครั้งก่อน ขนาดไม่ใหญ่นัก จะให้ผม เพราะถือว่าเป็นคณะของผม แต่ผมไม่ทันเขา โดนคนใหญ่คนโตจัดสรรซะอีก

จัดสรรกันเรียบร้อยแล้ว เหลือเม็ดเท่าหัวไม้ขีด เลยถึงผม เอื้อมมือไปรับมา เห็นรอยฟันกัดอยู่ที่แขนผม ก็ให้เด็กเข้าไปควานหาได้มาอีก1เม็ด เล็กกว่าของผมอีก บอกให้เอาไปฝากเมีย จะได้ไม่โดนกัดอีก.... ผมเลยเป็นคนเดียวที่ได้เม็ดเล็กที่สุด แต่2ชิ้นครับท่าน....

ไปงานนั้น ไม่ได้เห็นแค่เหล็กไหล แต่ได้เห็นนิสัยคนด้วย เห็นนิสัยตัวเองด้วย จะเรียกตัวเองว่าดีกว่าคนอื่นไม่ได้เลย ประมาทไม่ได้เลย มีพี่นิ่มนิ่งอยู่คนเดียว

ก่อนกลับ อาจารย์ไข่ หยิบหลวงปู่ทวด เนื้อแร่เหล็กไหลเงินยวงมาให้ผม
    ผมยังไม่รู้ว่าเนื้ออะไร มีมูลค่าเท่าไร แต่ก็รับไว้ด้วยผู้ใหญ่ให้ด้วยเมตตา

ผมมารู้ทีหลังว่าเป็นเนื้อแร่ฯ และมีราคาที่ 500-700 บาท(ผมจำไม่ได้) ด้วยพี่ศิริวิทย์(newcollector) อยากได้ ฝากผมเช่าหาให้หน่อย ผมเลยต้องฝากท่านเจ้าอาวาสวัดป่าแดง ที่ลงไปตัดเหล็กช่วยเป็นธุระให้ด้วย

ผมได้ยินจากพระอาจารย์พิจารณ์ ว่ามีลูกศิษย์อาจารย์ไข่ ตัดเหล็กแข่งกับอาจารย์ฯ บางคนไปตัดแล้วฝืนเอากับเจ้าถ้ำ ชนิดที่ตัดเสร็จเจ้าถ้ำต้องถล่มปิดปากถ้ำไม่ให้กลับมาอีก เข็ด! (ฟังแล้วดูเหมือนเสียรู้ ไม่งั้นคงถล่มตั้งแต่ยังอยู่ในถ้ำ)

บางคน(อาจจะเป็นคนเดียวกัน) ยกคณะไป โดยมีอาจารย์ไข่เป็นผู้ตัด เจ้าตัวเรียกเก็บค่าใช้จ่ายหลักแสน และไม่ว่าจะตัดได้กี่ชิ้น จะต้องเป็นของเขาชิ้นหนึ่ง แล้วมอบค่าครู 1 หมื่น ตัวเองกินส่วนต่างและได้เหล็กฯ

จะอย่างไรก็เถอะ... อาจจะเป็นเรื่องจริงหรือเรื่องเท็จก็ได้ แต่รับฟังไว้เป็นข้อมูล

เนิ่นนานผ่านไปจากวันที่ผมได้หลวงปู่ทวดจากอาจารย์ไข่ มาวันนี้เปิดดูในเวปฯ เห็นเค้าตั้งราคาหลวงปู่ทวด ที่ผมได้มาฟรีนี้ 3500-5000 บาท แต่อาจารย์พิจารณ์เล่าไว้แพงกว่านี้นัก

เหล็กไหลเจ็ดสีที่ผมได้มาฟรี2ชิ้น มีราคาที่ตั้งไว้ในเวป 3000-7000 บาท

.....................

พี่นิ่มเห็นของจริงมาแล้ว ของจริงต้องทำให้ปืนนั้นยิงไม่ออก หมดอานุภาพ ทำดินปืนเปียก ไม้ขีดจุดไม่ติด มีความเย็นในตัวเอง

แต่พี่นิ่มบอกว่า "แพ้คุณพระ... ดีที่สุดคือองค์พระที่เราทำออกมานี่แหละ ดีสุดยอดแล้ว..."

............

ไว้คืนนี้จะถ่ายรูปหลวงปู่ทวด เนื้อแร่เหล็กไหลเงินยวงมาอวด

4. numthip

5. numthip

สมัยที่หลวงปู่เกษม เขมโก ที่สุสานไตรลักษ์ ลำปาง ยังแข็งแรง

เสธ.หน่องกับคณะฯ ยกลังพระฯขึ้นไปขอบารมีหลวงปู่ฯเสกให้หน่อย

ก่อนที่หลวงปู่ฯจะก้มหน้าลงบนฝ่ามืออันเป็นลักษณะที่เห็นกันประจำ ท่านฯก็ถามว่า "ตอนนี้กี่โมงแล้ว".... เสธ.ดูนาฬิกา 10.15

เมื่ออธิฐานจิตเสร็จแล้ว ก็ขนลังออกมา คนผู้ดูแลหลวงปู่ฯ ก็ออกมาแสดงความยินดีด้วย บอกว่าวันนี้หลวงปู่ฯให้หวย แล้วถามว่า เวลานั้นเท่าไร จะซื้อด้วย

เสธ.บอก 10.15 แต่เพื่อนที่ไปด้วยกันบอกนาฬิกาที่ข้อมือเค้ามัน 10.17 อ้าว.....

เอามือล้วงสตางค์มีแบ็งค์100อยู่ใบเดียว จะซื้อตัวไหนเนี้ยะ แบ่งซื้อละกัน เผื่อเหนียว

หวยออกเลขนาฬิกาเสธ.หน่อง
    "แหม...มันเจ็บใจ มีคนมาทอนลาภเราอีก..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มีนาคม 2014
  6. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ผมขอจอง พระปิดตาจตุพิธพรชัย(ปิดตาปั้น) อีก 1 องค์
    รวมเป็น 3 องค์ครับ
    ขอบคุณครับ

7. numthip

ไปเจอมา ไม่แน่ใจว่าเป็นราคาวัดฯหรือเปล่า หรือถ่ายที่วัดฯหรือเปล่า แต่จะให้ดูว่า หลวงปู่ทวดเนื้อแร่ไหลเงินยวงนั้น คล้ายกับในรูปที่มีรหัส 1,9999 กรอบเงินนั้นแหละ เพียงแต่พิมพ์สวยกว่าของอาจารย์ไข่ ใครสนใจของในรูปก็บอกนะครับจะติดต่อให้ แต่ถ้าไม่มีจะกินแล้วอยากได้ ไม่ต้องติดต่อมา....

หรือถ้าอยากได้ พระเครื่องที่มีมวลสารแร่เหล็กไหลทุกชนิด ก็ให้เก็บพระฯของพี่นิ่มในยุคแรกๆไว้เถอะครับ มีครบถ้วนและเยอะกว่าของสำนักใดสำนักหนึ่งด้วย

8. numthip

พี่หนูสนิทกับพระอาจารย์สถาพร ตั้งแต่ยังไม่บวช ครั้งนั้นท่านเล่าให้พี่หนู่ฟัง ความว่า

ตอนที่ท่านอยู่ข้างบน ท่านมีหน้าที่จัดลำดับเทวดาที่จะเข้ามาฟังพระธรรม
    มีหน้าที่จัดเตรียมผ้าจีวรถวายพระพุทธและพระเถระที่มาฟังธรรมบนสวรรค์

เรื่องเล่าก็คือเรื่องเล่า ฟังเอาพอเป็นกำลังใจให้ปฏิบัติธรรม จริงเท็จก็เรื่องหนึ่ง ต้องปฏิบัติเองถึงจะรู้ได้ เป็นปัจจัตตัง

พี่หนูเห็นเป็นลำแสง จึงบันทึกภาพไว้เป็นที่ระฤก

พี่หนูเจอหน้าผม ต้องชวนผมทำกสิณทุกที บอกให้เพ่งองค์พระเพียงอย่างเดียว ปุ๊ปปั๊บตายไป ภาวนาไม่ทัน ให้เห็นภาพพระก่อนตาย ไม่ลงอบาย.....

ให้เพ่งภาพองค์พระ 3 ชั่วโมง ติดตาแล้วจะเกิดนิมิต ยุให้ทำทุกครั้ง...

...ใครจะลองก่อนผมก็ได้นะครับ แล้วมาเล่าให้ฟังที เมียผมเธอทำได้แล้ว แต่เธอกสิณสมสิบ เลยยังไม่เป็นชิ้นเป็นอัน.....

9. New Collector

New Collector เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2009
    ลงรูปให้ตามที่ขอมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. RGD

RGD เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณหนุ่มทิพย์
    ผมได้โอนเงินจำนวน1,500.01บาท 23/3/14 11:49น. สำหรับพระปิดตาปูนปั้น2องค์
    หนึ่งองค์ขอใช้สิทธิ์กรรมการน้ำมันเก้าทัพนะครับ
    ตอนนี้ย้ายที่อยู่ใหม่แล้วครับ จะPMแจ้งที่อยู่จัดส่งใหม่ตามไปครับ

11. numthip

เล่าถึงเรื่องผงหลวงพ่อจวง วัดแก้วน้อย

พี่นิ่มเอามาทดลองทำพระปิดตาไว้สองพิมพ์ เป็นพิมพ์ขนาดเล็ก ได้ลูกศิษย์แท้ๆหลวงปู่เฮี้ยง วัดป่า เป็นผู้ผสมเนื้อให้ ทำองค์ขนาดเล็ก กำลังสวย สาวๆใส่ห้อยคอแล้วยิ่งสวย แต่กับผู้ชายแล้วดูเล็กไปหน่อย

เป็นรุ่นที่ทำออกมาพร้อมกับหนุมาน รุ่นแรก (ที่เรียกรุ่นแรก เพราะวัดป่าแดง ทำรุ่นสองออกมา)

ตอนนั้นตั้งราคาไว้ 300 บาท กลัวขายไม่ออก

แต่หมดภายในวันเดียว เพราะประสพการณ์หนุมานเผื่อแผ่มาถึง

และมาดังอีกครั้งเมื่อลูกศิษย์ของหลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน มีระเบิดเหลือใช้ ขอลองทดสอบว่าพุทธคุณที่อาจารย์ตนไปร่วมปลุกเสกมานั้นจะเหมือนดังออกจากวัดเกาะตะเคียนหรือไม่

ขุดหลุมกะให้ลึกพอไม่ทำอันตรายใคร แล้วเอาพระใส่หลุม เกี่ยวลวดกับสลักระเบิด แล้วดึง..... ระเบิดไม่มี มอก. มันไม่ทำงาน พอข่าวแพร่ ราคาก็พุ่งภายในสัปดาห์เดียว

ราคาวัด 300 บาท ถัดมาสามเดือน 3,000 บาท ตอนนี้หาซื้อไม่ได้เลย....
    พี่นิ่มก็แจกหมดแล้ว แม้ผมเองก็ยังต้องหาซื้อคืนมาได้บ้างนิดหน่อย

พี่นิ่มได้ใจจากการทำพระฯชุดนั้นมาก เลยทำออกมาครั้งเดียวหลวงองค์เลย ผสมผงฯอย่างละนิดอย่างละหน่อยจากหลายสำนักหลายสาขา (จริงๆแกผสมเท่ากันหมดแหละ เพราะแกเทผงรวมกันหมด ผมนั่งตาละห้อย)

พระปิดตาทรงเมตตาที่เราเห็นว่ามีอยู่เนื้อเดียว ก็เป็นสูตรคล้ายๆกันนี้ แต่จัดสร้างขึ้นก่อน และผสมเนื้อได้ไม่สวยเท่าปิดตารุ่นแรก และไม่สวยเท่าปิดตาชุดหลังๆ เป็นชุดที่ผสมเนื้อได้ไม่ถูกใจผมที่สุด แต่หนักมวลสาร ไม่เน้นตัวประสาน จึงเป็นเช่นนั้น

พี่ไพรัชก็ถามผมอยู่บ่อยๆ ว่าพี่นิ่มแอบทำเนื้อพิเศษเก็บไว้หรือเปล่า ผมตอบเท่าที่รู้ ว่า "เปล่า" เพราะผมไม่เคยถามในเรื่องที่พี่นิ่มไม่เคยเล่า ผมมีความสุขกับการรู้อะไรให้น้อยเข้าไว้ เพราะรู้มากก็พูดมาก รู้น้อยพูดน้อย ไม่รู้เลยก็โม้....

แต่พี่นิ่มแอบทำเก็บไว้จริง 19 องค์
    เป็นเนื้อแก่ผงหลวงพ่อจวง วัดแก้วน้อย
    เนื้อออกสีขาว และเก็บไว้สนิทผ่านพิธีฯเดี่ยวและหมู่ นับถึงปัจจุบันมิได้พัก

ใครอยากเป็นเจ้าของ 1 ใน 19 องค์ นั้นบ้าง....

ว่างๆ ก็ดูรูป พระปิดตาเนื้อมหาว่านพิมพ์เล็ก รุ่นแรกไปก่อนนะครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

12. jumnien331

jumnien331 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนจำนวน 1660 บาท เวลา 15.40 น. จะแจ้งที่อยู่ตามไปครับ

13. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ยกมือครับ อยากได้ แหะๆๆ

14. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าหากแม้นมีปิดตาเนื้อพิเศษเหลืออยู่ให้ร่วมบุญกัน ก็ยินดีร่วมบุญนี้ด้วยคนครับ

อนุโมทนา สาธุ
    Chatchai_/\_

15. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีร่วมบุญนี้ด้วยคนครับ

16. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อยากเป็นเจ้าของ 1 ใน 19 องค์ ครับ

17. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้ด้วยคนครับ

18. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    ขอร่วมทำบุญด้วยคนครับ

19. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์และพี่ๆทุกท่าน

1 ใน 19 องค์

อยากเป็นส่วนหนึ่งด้วยเหมือนกันครับผม ^_^

20. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ได้อ่านคุณหนุ่มทิพย์โม้มา กิเลสโผล่ว่าอยากมีเหมือนกัน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้