เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. AKE369

AKE369 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2011
    อยากได้เป็นที่ระฤกสักองค์บ้างจังครับ ^-^

2. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ของผมมีรางวัลค้างหลายชิ้นนะครับพี่ อิอิ

...........ขอนึกก่อน :cool:

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ทำให้ได้อย่างคุณบี.......(ทำดีทุกครั้งที่มีโอกาส)

4. sa_nakorn

sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ธวัชชัยและคุณทิพย์มากครับ ที่มอบหนุมานมาให้ครับ
    [​IMG][/url][/IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  5. numthip

ขอบคุณครับ
    ความตั้งใจใช้ได้ แต่เทคนิคต้องปรับปรุงครับ

ขอบคุณมากครับ

หนุมานหลวงปู่เกลี้ยง รุ่นแพงที่สุด(ต้นทุน)
    จัดสร้าง 198 องค์ (แจก) ค่าบวรสรวงตามตำหรับหลวงปู่ฯ ประมาณหนึ่งหมื่นบาท
    อุดผงสายเขาอ้อและหลวงปู่สม วัดโพธิ์ทอง
    พี่ธวัชชัย ศิยษ์พ่อท่านทอง วัดสำเภาเชย จัดสร้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      567.3 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      478.2 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  6. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้นานมากแล้ว

วันนี้ชอบกล คิดถึงพี่หนุ่มทิพย์ ก็เลยเข้ามาดูซะหน่อย

ดันเจอข่าวร้ายซะได้

ผมขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้คุณแม่พี่นิ่ม

ให้ส่วนบุญส่วนกุศลได้นำพาท่านสู่สวรรค์ครับผม

7. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งแวะเข้ามาอ่านเหมือนกันครับ
    ขอแสดงความอาลัยและขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้คุณแม่พี่นิ่มเพื่อเป็นอีกหนึ่งแรงอัญเชิญท่านสู่สรวงสวรรค์ครับ

8. numthip

ถ้าไปสวรรค์ ก็ไม่ใช่ข่าวร้ายครับ
    ใครถึงก่อน สุขก่อน

การอุทิศกุศลบ่อยๆ เหมือนต่อเทียนเพิ่ม
    ยิ่งทำบ่อย ยิ่งสว่างมาก

ej737161892th
    เช็คพัสดุด้วยครับ

9. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ได้รับแล้วครับพี่

เห็นแล้วรู้สึกได้ถึงความเหนื่อยของพี่เลยครับ

แค่เห็นกล่อง ก็รู้สึกได้ถึงความพยายาม และเมตตาที่มากล้นของพี่จริงๆ

10. numthip

อ.ธรรมนูญ สำนักบัวแปดกลีบ : มาลองของหรือเปล่า? ของที่ยกมาก็ดีอยู่แล้ว
    21 ส.ค. 55 : หลวงพ่อลี วัดหัวตลุก : "ท่านท้าวสักกะเทวราชท่านมาเองเลยนะ...มาร่วมโมทนากับคุณด้วย"
    27 ส.ค. 55 : ครูบาสายทอง วัดท่าไม้แดง : "ของที่อยู่ในลังนี้ มีรูปพระเจ้าตากสองพิมพ์ใช่ไหม ท่านมาเองเลยนะ..."
    6 ก.ย. 55 : หลวงพ่อสมบุญ วัดปอแดง : "ของที่ยกมา ไม่ต้องเสกแล้วก็ได้นี่..."
    6 ก.ย. 55 : หลวงปู่ผ่าน วัดป่าโพธิ์แก้ว : "หมูเขี้ยวตันนะ มีชีวิตแล้วนะ คุ้มตัวคนใช้ได้แล้ว"
    21 ส.ค. 55 : พระอาจารย์สมคิด วัดเนินสาธารณ์ : "ผมมีเท่าไหร่ ผมทำให้คุณนิ่มหมดเลย..."
    12 ก.ย. 55 : พระปลัดนิวัติ วัดคมบาง : "เสียลั่นเปรี้ยะๆ รอบพระอุโบสถตลอด ข้างบนเค้าร่วมโมทนาด้วยนะ..."
    15 ก.ย. 55 : หลวงปู่สุภา กันตสีโล : "ทำไมจะสู้เหรียญปี 2466 ไม่ได้... ครูอาจารย์เรามาเสกเองหมด..."
    4-6 ก.ย. 55 : หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต : "พรหมทั้ง 16 ชั้น มาร่วมโมทนากับเธอด้วยนะ...พระฯชุดนี้ หาเทียบได้ยาก..."
    5 พ.ย.55 : หลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน : "ของที่หลวงปู่ฯเสกให้ ไม่ต้องไปเสกเพิ่มแล้วนะ มันเกินแล้ว.."
    5 ธ.ค.55 : หลวงปู่เพ็ง วัดบ้านละทาย : "ของเค้าทำมาดีแล้ว แต่จะทำให้..."

ตารางอาจจะยังไม่เรียบร้อยนะครับ ไว้จัดส่งกระดานฯพร้อมหมูฯชุดสุดท้าย กระดานน่าจะเล็กลง

[​IMG][​IMG] คลิกที่ภาพเพื่อขยาย

หากประสงค์จะเสกเพิ่มเติมไปเรื่อยๆ ก็จะแล้วเสร็จพร้อมเหรียญกลางเดือน มีนาคม ศก หน้า

ทุกอย่างเป็นไปตามประสงค์ของเพื่อนสมาชิกครับ แต่ผมขอพึ่งสตางค์เพื่อนสมาชิกด้วย (มีเหตุให้ต้องใช้สตางค์เพื่องานนี้แล้วครับ)

ตะกรุด 4 มหาอำนาจ เริ่มโอนได้แล้วนะครับ
    ปัจจัยค่าตะกรุดฯ เป็นไปเพื่อการก่อสร้างอาคารเรียนหลังใหม่ ของโรงเรียนวัดโพธิผักไห่

ตะกรุดฯชุดนี้ ถ้าเพื่อนสมาชิกไม่รีบ จะไปขอบารมีสายครูบาอาจารย์พี่นิ่มเสกเพิ่มเติมให้นะครับ
    แววๆ ว่าต้นทุนต่อห้องเรียน ตกอยู่ที่ 500,000 บาท ท่านใดใจบุญ พร้อมกับทุนทรัพย์ที่ไม่จำกัด จะรับเป็นเจ้าภาพ ก็ขอโมทนาด้วยครับ
    ทุกท่านจะได้รับใบอนุโมทนาจากทางโรงเรียนนะครับ จะลดภาษีได้มากกว่า<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

....................................

หนังสือ"ปฐมสมโพธิกถา" ที่จะแจกฟรีเล่มหนามาก.... จะจัดส่งพร้อมกระดานชนวนหนุนดวง วัดโพธิผักไห่ เพราะใช้กล่องใหญ่ แข็งแรงปลอดภัยกว่าครับ ระหว่างนี้ ผมค้างของแถมใครบ้าง ทวงด้วยนะครับ เดี๋ยวลืมอีก

สโลแกนเดิม... โปรดรอ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> (ผมลืมแนบหนังสือให้คุณบี ไว้โอกาสหน้านะครับ ต้องขออภัย)<!-- google_ad_section_end -->

.....................................

***** พี่นิ่มแจกพระปิดตาฯในงานพิธีฯ วันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2556 ณ วัดป่าแดง ขอเชิญเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2013
  11. stargate

stargate เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณทิพย์ เพิ่มยอดเหรียญสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช เนื้อสัมฤทธิ์ จำนวน 2 เหรียญ ลงในตารางด้วยครับ อันดับที่ 11

เกรงว่าหากทิ้งไว้นาน อาจจะลืม

ขอบคุณครับ

12. R-LEK

R-LEK เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับพี่ทิพย์

ของผมได้รับหนังสือที่คุณพ่อประดู่ฝากมาด้วยนะครับ

ขอบคุณครับพี่ทิพย์

ปล. เห็นพระปิดตาปั้นมือแล้วอยากได้มากๆ เลย

13. ฅนโคกว่าน

ฅนโคกว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับแผ่นดวงราชาโชคและหมูทองแดงแล้วครับ
    สภาพสมบูรณ์ดี ขอบคุณมากครับ

14. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    พอดีผมดูในตารางล่าสุด ไม่มีรายการหมูทองแดงในลำดับที่ 33 ครับ

ขออนุญาติแจ้งคุณทิพย์นะครับ กลัวจะตกหล่นครับ

ขอขอบคุณครับ

15. AKE369

ของผมมีหลวงปู่่ทวดด้วยนะครับ 1 องค์ครับ ขอบคุณครับ

16. faro09

faro09 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นิ่มด้วยครับ

17. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    หลวงปู่ทวด 800.-
    อยากได้มาก แต่สะสมเงินจากค่าขนมไม่ทันใจจิงๆ
    แต่มีญาติผู้ใหญ่ทางใต้สนใจ เขาถามข้อมูลปลุกเสกแต่ผมลืม ผมจำไม่ได้ว่าใช่ที่ตะเวนปลุกเสกพร้อมปิดตาทรงเมตตาหรือป่าว? รวมทั้งสิ้นเกจิเสกกี่รูปกี่พิธีครับพี่หนุ่มทิพย์? นานมากแล้ว จำไมได้ (ย้อนกลับไปหาข้อมูลเก่าๆหาไม่เจอจิงๆดูนานๆตาลายจังคับ ฮ่าๆ) :cool:

18. AKE369

หลวงปู่ทวดออกตั้งแต่รุ่นแรกๆครับ พร้อมปิดตาแร่ไหลเพชรดำ ปิดตาเนื้อขาว เนื้อเทา เสือ เต่าเรือน และพระกริ่งครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ส่วนพระเกจิที่ปลุกเสกเยอะมากๆครับจำไม่ได้ว่ากี่ร้อยองค์ครับ

19. numthip

เมื่อเกือบสิบปีที่แล้ว เคยแนะนำพระสมเด็จฯรุ่นนี้กับเพื่อนสมาชิกฯ
    แต่ไม่รู้ว่ามีใครได้ไปบ้างหรือเปล่า...

เก็บข้อมูลจากหนังสือพิมพ์ข่าวสดไว้เป็นประวัติ

พระสมเด็จดักคะนน

พระเครื่องชุดเบญจภาคี เป็นพระในฝันที่บรรดาเซียนพระและนักสะสมนิยมพระเครื่อง ต่างเสาะแสวงหามาไว้ในครอบครอง โดยเฉพาะพระสมเด็จวัดระฆังโฆสิตาราม

ทั้งนี้ 'พระสมเด็จดักคะนน' เป็นพระเครื่องในตระกูลพระสมเด็จ ที่หาได้ยากและเป็นที่ปรารถนาครอบครองของนักสะสมนิยมพระเครื่อง

เมื่อปี พ.ศ.2530 พระกรุวัดดักคะนน แตกกรุออกมา จากการที่พระพุทธรูปประธานวัดดักคะนน จ.ชัยนาท ชำรุดเกินกว่าจะซ่อมแซมได้ และมีคนเข้าไปซ่อมจนพบพระกรุดังกล่าว

พระสมเด็จดักคะนน เป็นพิมพ์พระสมเด็จ จัดสร้างโดยหลวงปู่ทองอยู่ ติสสโร วัดดักคะนน จ.ชัยนาท ท่านเป็นสหายธรรมกับหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า

ชาวเมืองชัยนาทและจังหวัดใกล้เคียง ให้ความเคารพนับถือไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน

จึงมิใช่เรื่องน่าประหลาดใจแต่อย่างใดที่หลวงปู่ศุขได้มอบมวลสารชั้นยอดและมีส่วนร่วมในการจัดสร้าง

ต่อมาหลวงปู่ทองอยู่จัดสร้างพระสมเด็จดักคะนน สร้างจากผงวิเศษของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) วัดระฆังโฆสิตาราม ที่ได้รับมอบจากหลวงปู่ศุข นำมาหล่อเป็นพระสมเด็จดักคะนน ก่อนนำพระสมเด็จที่จัดสร้าง ใส่เรือพายมาจนถึงวัดปากคลองมะขามเฒ่า ถวายให้หลวงปู่ศุขปลุกเสกเป็นกรณีพิเศษ

พระสมเด็จดักคะนนที่จัดสร้างมีทั้งหมด 5 พิมพ์คือ พิมพ์ใหญ่ พิมพ์ทรงเจดีย์ พิมพ์ฐานแซม พิมพ์เจ็ดชั้นและเก้าชั้น ชาวบ้านขนานนามว่า มีพระสมเด็จ "อยู่-ศุข" จะอยู่รอดปลอดภัย แคล้วคลาด เมตตามหา นิยม ฯลฯ

หลวงพ่อประสิทธิ์ สิทธิโก หรือ หลวงพ่อประสิทธิ์ เจ้าอาวาสวัดเพลง (อุโบสถสีชมพู) ต.ไทรม้า อ.เมือง จ.นนทบุรี ได้รับมอบพระสมเด็จดักคะนนมาจากนายนพภรณ์ น้าวัฒนถาวร และครอบครัว นักสะสมพระเครื่อง ถวายให้นำไปมอบให้ผู้ที่ร่วมบริจาคสมทบทุนบูรณะอุโบสถสีชมพู วัดเพลง ที่ชำรุดทรุดโทรมในขณะนี้

พระสมเด็จดักคะนน ด้านหน้าเป็นพระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ 3 ชั้น ด้านหลังเป็นรูปเหมือนหลวงพ่ออยู่ นั่งขัดสมาธิ ใต้ฐานเขียนคำว่า "หลวงปู่อยู่ วัดดักคะนน"

หลวงพ่อประสิทธิ์กล่าวว่า ได้เข้ามาดูแลและสร้างถาวรวัตถุให้กับทางพระพุทธศาสนา ญาติโยมเห็นถึงความตั้งใจจริง จึงได้ถวายพระสมเด็จเบญจรงค์ ซึ่งถือว่าหาได้ยาก เพื่อให้ญาติโยมได้ร่วมทำบุญเช่าบูชาสมเด็จดักคะนนกับทางวัด เพื่อให้นำปัจจัยจากการเช่าบูชาทั้งหมด ร่วมสมทบทุนบูรณะอุโบสถสีชมพู ให้กลับมาสง่างามต่อไป

ผู้สนใจเช่าบูชาสมเด็จดักคะนน ซึ่งวัดมีจำนวนไม่มาก เช่าบูชาได้ที่วัดเพลง (อุโบสถสีชมพู) ต.ไทรม้า อ.เมือง จ.นนทบุรี

20. numthip

พระร่วงหลังรางปืน 2515 'หลวงพ่อเกษม'เสก
    พระร่วงหลังรางปืน ที่พบของกรุนี้ในปัจจุบันได้แบ่งแยกออกเป็น พระร่วงหลังรางปืนพิมพ์ฐานสูงและพิมพ์ฐานต่ำ ข้อแตกต่างก็คือที่ฐานขององค์พระจะสูงและบางต่างกัน นอกนั้นรายละเอียดจะเหมือนๆ กัน ลักษณะร่องรางของด้านหลังก็ยังแบ่งออกได้เป็นแบบร่องรางแคบและแบบร่อง รางกว้าง ที่สำคัญพระร่วงหลังรางปืนจะปรากฏรอยเสี้ยนทั้งสองแบบ

พระร่วงหลังรางปืนเอกลักษณ์ เนื้อและสนิมของพระร่วงหลังรางปืนจะเป็นเนื้อตะกั่วสนิมแดง วรรณะของสนิมออกแดงแกมม่วงสลับไขขาว สีของสนิมแดงในพระของแท้จะมีสีไม่เสมอกันทั้งองค์ ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง จะมีสีอ่อนแก่สลับกันไป ส่วน "พระร่วงหลังรางปืน" ของเทียมมักจะมีเสมอกันทั้งองค์ พื้นผิวสนิมมักจะแตกระแหงเป็นเส้นเล็กๆ คล้ายใยแมงมุม การแตกของสนิมมักแตกไปในทิศทางต่างๆ กันสลับซับซ้อน ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของสนิมแดงของแท้ที่ขึ้นเต็มเป็นปื้นมักจะเป็นเช่นนี้

ลักษณะเป็นพระพิมพ์พุทธศิลปะเขมรยุคบายน ในราวปี ค.ศ.13 ซึ่งเป็นสมัยที่ขอมเรืองอำนาจและเข้าปกครองพื้นที่บริเวณนี้ จึงสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นพระพิมพ์ที่ "พวกขอม" เป็นผู้สร้างและบรรจุไว้ในพระปรางค์ องค์พระส่วนใหญ่ที่พบจะเป็นพระเนื้อชินตะกั่ว ผิวขององค์พระจะมีสีแดงเข้ม บางองค์ออกสีลูกหว้า ลักษณะพิเศษที่น่าสังเกตคือ จะมีไขคลุมอีกชั้นหนึ่งและมีมากกว่าพระร่วง กรุอื่นๆ

พระร่วงหลังรางปืน มีขนาดความสูงประมาณ 8 เซนติเมตร และกว้างประมาณ 2.5 เซนติเมตร พุทธลักษณะองค์พระประธานประทับยืน แสดงปางประทานพร อยู่ในซุ้มเรือนแก้ว ยอดซุ้มเป็นลายกนกแบบ "ซุ้มกระจังเรือนแก้ว" ส่วนด้านหลังจะมีลักษณะเฉพาะคือ มีร่องกดลึกลงไปเป็นแนวยาวตลอดองค์พระ ซึ่งนักนิยมสะสมพระเครื่องในสมัยก่อนมักเรียกกันว่า "หลังกาบหมาก" หรือ "หลังร่องกาบหมาก" ต่อมาได้ปรากฏพุทธคุณทางแคล้วคลาดจากภยันตรายในเรื่องปืน อีกทั้งร่องกาบหมากด้านหลังนั้นมีลักษณะคล้าย "ร่องปืนแก๊ป" จึงขนานนามพระพิมพ์นี้ใหม่ว่า "พระร่วงหลังรางปืน" มาจนถึงปัจจุบัน

มีทั้งหมด 5 พิมพ์ ดังนี้ พิมพ์ใหญ่ ฐานสูง, พิมพ์ใหญ่ ฐานเตี้ย, พิมพ์แก้มปะ, พิมพ์หน้าหนุ่ม และพิมพ์เล็ก

เนื่องจาก "พระร่วงหลังรางปืน" เป็นพระพิมพ์เก่าแก่ที่ทรงคุณค่าทั้งด้านพุทธลักษณะและพุทธคุณ เป็นที่นิยมและใฝ่หาของบรรดานักนิยมสะสมพระเครื่องและพุทธศาสนิกชนอย่างถ้วนทั่ว แต่จำนวนการค้นพบนั้นน้อยมาก ผู้ที่มีไว้ครอบครองไม่ว่าจะเป็นองค์ที่สมบูรณ์หรือชำรุดก็ตามก็ต่างหวงแหนยิ่งนัก

เมื่อของเก่ามีน้อย จึงมีการจำลองรูปแบบมาจัดสร้างขึ้นในยุคหลังหลายรุ่น และส่วนใหญ่ล้วนได้รับความนิยมเพราะจัดพิธีปลุกเสกใหญ่ มีเกจิอาจารย์เรืองวิทยาคมร่วมอธิษฐานจิต อีกทั้งเข้มขลังด้วยประสบการณ์มากมาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้