เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นิ่มในการสูญเสียคุณแม่ด้วยครับผม
    ขอผลกุศลที่เราร่วมทำกันกับพี่นิ่มนี้ส่งผลให้คุณแม่พี่ไปสู่ภพภูมิที่สูงยิ่งๆขึ้นไปด้วยเถิดครับ_/\_

อนุโมทนาสาธุ : )
    Chatchai_/\_

2. wewong

wewong เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2009
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นิ่ม ครับ

3. วินัยเอง

วินัยเอง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    ถึงบ้านแล้วครับ :cool::cool::cool:

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจกับพี่นิ่มด้วยครับ

5. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ อุตส่าห์พาไปกราบพระได้ตั้งสามรูป แล้วยังแวะทำธุระให้ผมที่บ้านพี่นิ่มอีก ยังไม่รวมเลี้ยงข้าวและของฝากที่แฟนผมปลื้มมาก (เธอดูโฆษณาเยอะ แล้วเชื่อว่าจะเหมือนในหนังโฆษณา)

.....................

ทราบจากคุณวินัย ว่าทางพี่นิ่มจะรดน้ำศพในวันที่13 กุมภาพันธ์ 56
    ใครสะดวกก็ขอเชิญครับ

.....................

คุณวินัยขับรถให้ผมไปกราบหลวงปู่เพิ่ม วัดป้อมแก้ว
    ท่าน พล.ต.ท.ดร.สุวิระ ทรงเมตตา จองรูปเหมือนบูชาขนาด 5 นิ้วไว้ ผมทำหน้าที่เข้าไปรับแทน พอทราบมาว่า อาจจะทำเป็นรุ่นสุดท้าย ผมกับคุณวินัยเลยเช่ามาคนละองค์

....................

แวะกราบพระอาจารย์พิจารณ์ และหลวงปู่ฯ พร้อมกับพี่ธวัชชัย แล้วจะเล่าให้ฟัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      481.1 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      523.1 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      487.6 KB
      เปิดดู:
      410
      ขนาดไฟล์:
      551.6 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      458 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      428 KB
      เปิดดู:
      23
      ขนาดไฟล์:
      665.1 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      164.4 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      204.8 KB
      เปิดดู:
      413
      ขนาดไฟล์:
      62.3 KB
      เปิดดู:
      413
  6. numthip

พี่นิ่มไปเห็นพระเนื้อไพรดำที่สำนักของอาจารย์สัมฤทธิ์แล้ว ยังไม่ถูกใจ เลยกลับมาทำเอง
    ทำไว้นานแล้ว ไม่เห็นผมถามถึงหรือพูดถึง ก็เลยเก็บไว้เอง

พอช่วงไม่กี่วันก่อนคุณแม่พี่นิ่มเสีย เห็นผมถามถึง เลยฝากให้คุณวินัยมาให้ผมสององค์
    ก็เลยจำต้องจับใส่หนังสือเอาไว้เป็นประวัติ

นางพญาเนื้อไพรดำนี้ มีพลอยเสกของหลวงปู่ทิมฝังอยู่ด้านหลัง เม็ดจะเล็ก และมีเม็ดเดียว

บันทึกไว้เป็นประวัติ

.......................................

ไปถึงวัดป้อมแก้วก็เย็นมากแล้ว เจอพี่ป๊อกก็ถามหารูปเหมือนบูชาฯของท่านสุวิระฯ
    พี่ป็อกก็รีบจัดให้ เป็นเบอร์ 153ตามที่จอง แต่แกเห็นว่าจะเอาไปให้นาย จะน้อยกว่านี้คงไม่เหมาะ เลยแอบเปลี่ยนเป็นเบอร์ 89 เอาใจนาย

พี่นิ่มรีบโทรฯมากำชับ ว่าน้ำมันแม่ทัพที่ให้ไป ก็อย่าให้เสีย ขอบารมีหลวงปู่เพิ่มเข้าไปด้วย
    ก็จัดให้ครับ

ได้คุณวินัยหันหลังเป็นแบบก็เท่ห์ดี ตอนนี้ดูสุขภาพดีขึ้นตั้งแต่เลิกพ่นควันใส่คนอื่น!

.......................................

ถึงวัดโพธิผักไห่ ก็ทุ่มกว่า ฝนตกไฟดัง เลยจุดเทียนคุย
    พระอาจารย์ฯก็เอามะพร้าวไม่มีตามาอวด บอกว่าเป็นชุดใหม่

หน้าตาเหมือนกัน เพราะมีหน้าแต่ไม่มีตา

แถมยังบอกสูตรแก้และกันอาถรรพ์ให้ด้วย ฟังเพลินดี

พระอาจารย์ฯยังมีใจปั้นพระปิดตาให้ดู ใช้เวลา 2 นาทีก็เสร็จ
    เหรียญที่เห็น เป็นเหรียญสลึงใหม่ หรือ25สตางค์รุ่นใหม่ที่เล็กมาก

ท่านฯว่า ทำไม่พอ ได้เท่าไหร่ก็มีคนมาเหมาไปหมด ต้องแอบทำ....
    แถมยังบอกสูตรการทำพระกริ่งคลองตะเคียนและวิธีอุดเม็ดกริ่งให้ฟังด้วย ฟังแล้วก็อยากยุให้สร้างเหลือเกิน น่าสนุกดี
    ........................................

คุณวินัยพาไปกราบหลวงปู่สมต่อ มีคุณพ่อประดู่ฯฝากเครื่องบำรุงติดมาถวายด้วย
    ถึงวัดก็สองทุ่ม เจอพี่ธวัชชัยก็เข้าไปกราบท่านฯพร้อมกัน

หลวงปู่ฯเห็นแก็งค์สามช่าแล้วยิ้มดีใจ ชวนนอนค้างวัด พี่ธวัชชัยก็ขอนอนข้างนอก หลวงปู่ฯก็ไม่ยอม ให้นอนด้วยกัน ห้องน้ำห้องท่าเรียบร้อยกว่า แต่พี่ธวัชชัยก็เกรงครูอาจารย์ฯ ขอนอนข้างนอก

ส่วนผมไม่ได้ขออนุญาติเมียมาก่อน หลวงปู่ฯก็ว่าซักคืนคงไม่เป็นไร แล้วไปใช้หนี้เมียเอาทีหลัง

.................สรุปเรื่องพระกริ่งที่จะจัดสร้างนั้น ได้ความว่า เป็นดำริของหลวงปู่ฯ ที่เรียกพี่ธวัชชัยมาแล้วบอกให้ทำให้หน่อย ให้ได้ 2,000 องค์ แต่ให้เล็กกว่ากริ่งทั่วไป

ขนาดพระกริ่งจะโตกว่าพระชัยวัฒน์ แบบนี้ก็ดี ต้นทุนถูกลง

ส่วนของพระอาจารย์พิจารณ์ จะทำขนาดมาตรฐานนิยม เพียง 1,000 องค์

ความคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2013
  7. abcd

abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ขอแสดงความเสียใจกับพี่นิ่มด้วยครับ

8. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจกับ คุณนิ่มด้วยครับ

9. numthip

ผมจัดส่งพัสดุพรุ่งนี้นะครับ ของคุณ R-Lek รออีกนิดนะครับ
    ที่เหลือถ้าไม่แจ้งส่งพร้อมเหรียญ ผมจัดส่งพรุ่งนี้หมดครับ

อ้อ... ขอเพื่อนสมาชิกที่ได้หนุมาน พี่ธวัชชัยไป ช่วยบันทึกภาพ ส่งรูปโพสในเวปด้วยครับ
    จะได้บันทึกเป็นประวัติด้วยกัน

10. numthip

ช่วงนี้เวปไม่ค่อยดี โพสยากอยู่
    กะลามหาอุด หรือกะลาไม่มีตา ผมมีความรู้น้อยครับ และไม่ค่อยอยากรู้ด้วย ถ้าไม่กรอกหู ก็จะไม่ถาม เพราะไม่รู้จะเอาไว้ทำไม

ได้ฟังพระอาจารย์พิจารณ์ เล่าว่ามีคนมีทำเงินเก่ง แต่เก็บเงินไม่อยู่ จะทำอย่างไรดี
    อาจารย์พิจารณ์เล่าเรื่องนี้ หลังจากผมถามถึงพระครูอภิสิทธิ์ วัดยานนาวา ด้วยความคิดถึงท่าน พระอาจารย์ฯก็คงได้เคล็ดอะไรกันมาบ้าง เลยเล่าต่อว่า เมื่อถามถึงมุมของตัวบ้านและทิศแล้ว ก็สละมะพร้าวทั้งลูก ฝังลงไปในดิน จุดที่สามารถปิดการรั่วไหลของค่าใช้จ่ายได้ ก็ช่วยได้ ....เรื่องเงินๆทองๆครับ เชื่อหรือไม่เชื่อ ต้องเก็บใว้ในใจรักษาฟอร์ม

มะพร้าวไม่มีตา ส่วนมากจะใช้ในเรื่องของอยู่คง และอุดปืน ไม่ค่อยได้ยินเรื่องเสน่ห์เมตตา
    เคยได้ยินพระอาจารย์ฯเล่าว่า สมัยได้มาใหม่ๆ ก็จะไว้ข้างตัว ไว้อวดคนอื่น แต่สังเกตว่าไม่มีเงินเข้ากุฏิเลย แต่พอเอาเก็บก็มีปัจจัยเข้ามาตลอดเป็นที่สังเกตได้

.................

เรื่องสังฆทาน ต้องทำความเข้าใจครับ ว่าต้องมีผลต่อพระภิกษุ ตั้งแต่ 4รูปขึ้นไป
    ถ้าคุณบีถวายรูปเดียว แล้วรูปนั้นนำไปแบ่งกันใช้เป็นของสงฆ์ ก็ตรงประเด็นครับ

ส่วนเรื่องทำบุญ จะเอ่ยชื่อใครก็ไม่ใช่ปัญหาครับ ทุกอย่างสำเร็จที่จิต จิตเหมือนลายเซ็นต์
    เซ็นต์ไปแล้วว่า "คุณแม่พี่นิ่ม" ก็เป็นตามนั้นครับ สำคัญที่คุณแม่พี่นิ่มต้องรับรู้และโมทนาด้วย.... ถึงตอนนี้คงมีไปรษณีย์ไปติดต่อคุณแม่พี่นิ่มแล้วครับ ว่าจะรับไหม... ท่านใจดี รับอยู่แล้ว (ผมตอบแทน)

ส่วนคนเป็น เห็นๆแบบนี้ ถ้าร่วมโมทนาด้วย ก็มีส่วนด้วยเหมือนกันครับ... เหมือนเราไปยุให้คนเขาทำบุญ ไปชวนเขาทำบุญ ไปสนันสนุนให้กำลังใจคนทำบุญ ก็ถือเป็นส่วนหนึ่งเหมือนกัน เพียงแต่ไม่ต้องลงทุน.... ว่าแล้ว ก็ขอโมทนาบุญร่วมกัน

.................

พระนางพญาไพรดำ ผมไม่เห็นพี่นิ่มพูดกระไร แต่ในฐานะที่เอ่ยปากถาม ก็มอบให้เป็นที่ระฤกละกัน (ฝากทวงผมด้วย)
    พอพี่นิ่มได้ยินว่า คุณบีทำสังฆทานให้คุณแม่พี่นิ่ม แกดีใจมาก หัวเราะใหญ่ ฝากขอบคุณมาด้วย

มีเพียง 300 องค์ ไว้ผมจัดส่งของชุดนี้หมดแล้ว ค่อยว่ากันครับ

11. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008

12. crane

crane เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณทิพย์
    ของผมรอส่งพร้อมเหรียญทีเดียว ดีกว่าครับ จะได้ประหยัดค่าส่ง
    และอนุโมทนาบุญกับคุณบีด้วยนะครับ
    เมื่อวานได้ไปทำบุญสร้างพระก็ขออุทิศบุญให้กับคุณแม่พี่นิ่มด้วยครับ

13. numthip

ว่าจะเล่าเรื่องพระกริ่งคลองตะเคียน ของพระอาจารย์พิจารณ์ให้ฟังเสียหน่อย แต่หารูปพระกริ่งสำนักนี้ไม่เจอ เจอแต่ผ้ายันต์ลายมือท่าน ก็เลยนึกขึ้นได้ว่า พี่ไพรัชเคยเอ่ยปากอยากได้ลงตะกรุด เลยขออ้างอิงมาเก็บไว้ก่อน ไปคราวหน้าจะได้ไถพระ ได้ถูก

14. numthip

ผมลืมบันทึก username ก่อนส่ง
    เลยขอบันทึกกันลืมไว้ก่อน แล้วจะอัพเดทตารางให้ภายหลัง

คุณศักดิ์ชัย ธัญบุรี ej737161889th
    คุณสวัสดิ์ชัย บางขุนเทียน ej737161892th
    คุณสมชาย อ่าวอุดม ej737161901th
    คุณถิรวัฒน์ ระยอง ej737161915th

15. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    พี่หนุ่มทิพย์ครับ ขอสอบถามดังนี้ครับ
    พระนางพญาของพี่นิ่มนั้นที่ทำมาไพลดำที่พี่นิ่มมอบให้มาสององค์นั้น ต่างจากพระนางพญาที่พี่เคยลงรูปพร้อมกับพระปิดตาประจำคระกูลไหมครับที่บอกว้าชุดสุดท้ายนะครับ ทั้งสองพระนางพญาล้วนมีไพลดำใช่ไหมครับ ต่างกันด้านมวลสารและพิธีกรรมในการเสกอย่างไรครับ พี่หุน่มทิพย์ฝากถามพี่นิ่มได้ไหมครับว่าถ้าน้่องๆสนใจ พี่นิ่มให้บูชาเท่าไหร่ครับ
    พระปรกมะขามที่พี่หนุ่มเคยบอกว่าจะเป็นพระสุดท้ายก่อนพี่นิ่มวางมือนั้น รอเสร็จจากพระกริ่งก่อนหรือเปล่าครับ หรือจะถือว่าพระปรกมะขามจัดเป็นชุดสุดท้ายเช่นกันครับ
    พระกริ่งของพระอาจารย์พิจารย์กับของหลวงปู่สม ทั้งสองกริ่งนั้นพี่หนุ่มทิพย์ พี่นิ่ม พี่ธวัขชัย จะร่วมช่วยงานทำให้ทั้งสองท่านเลยหรือครับ ถ้าแบบนั้นคงเหนื่อย น้ำหนักลดแน่เลยนะครับ
    พระอาจารย์พิจารย์ท่านเก่งมากเลยนะครับ ปั้นพระปิดตาเพียงสองนาทีเองนะครับ เนื้อว่านหรือเนื้อไพลดำหรือครับ เห็นบอกจะดำเหมือนกัน มีพุทธคุณด้านไหนหรือครับ พี่พอทราบไหม ลักษณะจะไม่เหมือนพระปิดตาประจำตระกูลของพี่นิ่มเลยนะครับ ลวดลายต่างกันเยอะทีเดียวครับ
    ขอบคณครับ

16. numthip

ผมอ้างอิงของเก่ามาหากิน.....

1. พี่นิ่มดูออกว่า อีกหน่อย อ.สัมฤทธิ์จะเป็นที่รู้จักในวงกว้าง ก็ถูกต้องระดับหนึ่ง
    แต่ที่ผมดู ก็ดูว่า อ.สัมฤทธิ์โดยตัวท่านเองนั้น จะดังในหมู่ศิยษ์ เพราะจะถูกบังจากการพาณิชย์ ลองนึกดูนะครับ ว่าถ้าคุณเอามวลสารท่านมาทำเครื่องลางแล้วดัง คุณจะยอมเปิดตัว อ.สัมฤทธิ์เจ้าของมวลสารหรือเปล่า ....คนจะแห่ไปที่ใคร

เรื่องนี้พูดมากไม่ได้ ขอละไว้

แต่จากสาเหตุนั้นทำให้พี่นิ่มทำพระฯออกมา แล้วใส่ไพรดำตามสัดส่วน ใส่มากดำมาก พระรุ่นก่อนๆ ผมจึงระบุว่า จะแก่เนื้อไพรดำ หรือแก่กะลามหาอุดให้เลือกสรร

พระนางพญาฯเนื้อไพรดำนี้ ก็แค่แก่ไพรฯครับ ทำพร้อมกันหมด แต่ทำน้อย ทำถวายวัดป่าแดง 300 องค์ (พูดถึงตรงนี้ แล้วพี่นิ่มก็จะโดนไถ)

ถ้าคุณเคยเช่าพระฯวัดป่าแดงไปแล้ว แล้วผมระบุว่าแก่ไพรดำ ก็นั้นแหละ ไม่จำเป็นต้องเช่าเพิ่มแล้ว เว้นแต่ระงับไม่ได้

2. พระปรกมะขาม เป็นรุ่นสุดท้ายที่ทำเองครับ ไม่ทำเพิ่มแล้ว

3.1 พระกริ่งที่พี่ธวัชชัยจะทำถวายนั้น เป็นดำริของหลวงปู่ฯครับ ท่านฯเรียกพี่ธวัชชัยเข้าไปคุย แล้วขอให้ทำถวาย 2,000 องค์ เอาให้องค์เล็กกว่าที่เค้าทำๆกัน (ที่ทำกัน ขนาดไม่ถูกใจและจะถือเป็นพระกริ่งรุ่นแรกที่มาจากดำริของท่านฯ)
    3.2 พระกริ่งที่พระอาจารย์พิจารณ์จะทำนั้น เป็นขนาดมาตรฐานนิยม สมทบทุนสร้างอาคารเรียน(งบ 3 ล้าน ถ้าจำไม่ผิด)

เรื่องเนื้อมวลสารไม่กังวล เฉพาะของผมกับพี่นิ่ม ก็หวังมอบชนวนที่ได้จากการทำเหรียญประมาณ 50 กิโลกรัม ร่วมตระเวนเสกขนาดหนัก
    เรื่องความสวย ไม่กังวล เพราะพระอาจารย์พิจารณ์ ไม่ยอมทำพระฯไม่สวย
    พี่ธวัชชัยก็รู้จักช่างฝีมือพระกาฬ ยืนยันได้ว่า สวยกว่าทุกรุ่นของหลวงปู่ฯ

ถ้าเป็นของหลวงปู่ ผมกับพี่ธวัชชัยคุยกันว่าจะให้ต้นทุนอย่างสวย อยู่ที่ 250 บาท +ค่าโฆษณาและจำหน่ายตามศูนย์ฯ จะไม่เกิน 300 บาท แล้วแบ่งบูชากัน 800 บาท ก็น่าจะพอ

ส่วนของพระอาจารย์พิจารณ์ เฉพาะต้นทุนค่าแต่งผิวพระฯ ก็อยู่ที่ 600 บาท
    จะทำเพียง 1,000 องค์

ถึงเวลาแล้วจะแจ้งให้ทราบ

4.พระปิดตา วัดโพธิผักไห่ ที่เห็นเป็นเนื้อดำนั้น ท่านใช้ผงฯ มาคลุกกับรัก เนื้อจึงดำ และปั้นได้เหมือนดินน้ำมัน เมื่อแข็งตัวแล้วจะสวยมาก

พุทธคุณอยู่ที่ผู้ใช้ครับ

ปล.สังเกตว่าพระปิดตาที่ผมฝากพี่นิ่มทำนั้น เนื้อจะดำกว่าพระนางพญา เพราะพี่นิ่มเห็นผมขอทำเพิ่มไม่กี่องค์ เลยเทไพรดำซะเยอะเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2013
  17. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ติดตามข่าวในนี้สักเท่าไร

ก่อนอื่นผมต้องขอแสดงความเสียใจกับการสูญเสียคุณแม่ของพี่นิ่มด้วยครับ
    (และเสียใจกับตัวเองที่คงไม่มีโอกาสได้ไปร่วมงานด้วย)

ส่วนคุณอาผู้หญิง คุณพ่อประดู่09 สบายดีแล้วรึยังครับ

เสียดายที่ไม่ได้ติดตามไปร่วมทริปกับคุณวินัยและพี่หนุ่มทิพย์ด้วย
    (เลยชวดของดีและเรื่องดีดีไปอีกวาระ)

ปล.เดือนหน้าผมตั้งใจจะเข้าบางกอก หวังว่าคงมีโอกาสได้เจอพี่หนุ่มทิพย์บ้างนะครับ

18. numthip

เด็กบ้านนอกจะเข้ากรุง ต้องระวัง อย่าไปเหยียบไหกะปิเข้านะครับ

แวะมาเซ็นทรัลบางนา มาเอาแผ่นกระดานชนวนไปซะที
    แล้วผมค้างอะไรไว้บ้างก็จดมานะครับ

ปล.เจอพระดีศรีประจันต์แล้วรึยัง

19. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ไหกะปิ ถ้ากรุงเทพยังมี เดี๋ยวต้องไปขนมาให้หมด
    (ไหแถวนี้ เอาไปใส่พระบรรจุกรุหมดแล้ว)

เซ็นทรัลบางนา ถ้ามีรถไฟฟ้าวิ่งผ่านก็น่าจะไปถูกครับ
    (ใจอยากขึ้นรถเมล์ฟรี แต่ก็เกรงใจเพราะไม่ได้เลือกท่านผู้ว่า!!)
    สำหรับรายการที่พี่ต้องเตรียมให้ ผมคงต้องเอาชะลอมไปใส่หลายลูกหน่อย ^^

ปล.พระดีศรีประจันต์ ถ้าพี่แจ้งพิกัดมาอย่างแน่ชัด คาดว่าน่าจะได้กราบถูกองค์ครับ (ตอนนี้กราบได้เกือบครึ่งอำเภอแล้ว แต่ไม่รู้ว่า..เจอรึยัง)

20. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    สุดยอดเลยนะครับผม

ปล.พระดีศรีประจันต์ ถ้าพี่แจ้งพิกัดมาอย่างแน่ชัด คาดว่าน่าจะได้กราบถูกองค์ครับ (ตอนนี้กราบได้เกือบครึ่งอำเภอแล้ว แต่ไม่รู้ว่า..เจอรึยัง)[/QUOTE]

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้