เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเข้าถ้ำเสือ มันก็ต้องเข้าถ้ำเสือซิครับ
    อยากเข้าถ้ำเสือ แต่ไปเข้าถ้ำหมี มันก็ได้ลูกหมีเท่านั้นเอง.....

แต่เสือมีหลายชนิดครับ มีหลายขนาด น่าจะมีแข่งความคิดสร้างสรรค์ด้วยเนอะ...เอาไหม

2. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

หากถึงตัวที่11 ละก้อ คงจะเมาน่าดู(ขอผสมน้ำผึ้งด้วยจะได้มีกลิ่นหอมๆๆ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2012
  3. numthip

เด็กยาดอง....มิน่า...มั่วนิ่มได้ใจจริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  4. มโนนโม

มโนนโม เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหัดถ่ายรูปและใช้Photoshopครับ
    เผื่อจะได้รางวัลชมเชย

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ถ่ายสวยดีนะครับ ผมใช้ไม่เป้นหรอครับโปรแกรมดังว่านะครับ

6. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    คุณหนุ่มทิพย์ไปตัดเหล็กเป็นไงบ้างนะครับผม มีของดีติดกลับมาด้วยไหมครับ

7. numthip

วันนี้นั่งทานข้าวกลางวัน ที่ร้านยายเที่ยง เห็นลูกน้องทำหน้าไม่สบายก็ทัก
    ลูกน้องชื่อเท่ห์มาก ปื๊ด แต่ไม่ใช่ปื๊ดที่ยิงดาบยิ้ม เป็นปื๊ดขับรถหัวลาก
    ปื๊ดหน้าตาดี มีเมียมา 4 คนแล้ว มีบุตรกับคนก่อนหน้านี้ 2 คน<O:p</O:p
    และเพิ่งจะมีกับคนปัจจุบัน 1 คน<O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ปื๊ดเศร้าใจที่เมียใหม่ไม่ยอมให้ปื๊ดติดต่อกับลูกๆที่อยู่กับเมียคนเก่า<O:p</O:p
    บัตรเอทีเอ็มเมียใหม่ก็ยึดไป ปื๊ดต้องเอารายได้จากค่าล่วงเวลาแอบส่งให้ลูกสาววัย 7 ขวบ<O:p</O:p
    เดือนละ พันสองพันบ้าง เป็นความพยายามของคนที่ตั้งใจชดเชยสิ่งที่ตนขาดแคลน<O:p</O:p
    ขาดแคลนหน้าที่ของความเป็น พ่อ”<O:p</O:p
    ปื๊ดทะเลาะกับเมียใหม่ เพราะปื๊ดขออนุญาติไปเยี่ยมลูกปีละครั้ง<O:p</O:p
    แต่เมียใหม่ไม่ยอม กลัวถ่านไฟเก่าจะคุ เลยทะเลาะกันบ้านแทบแตก<O:p</O:p
    ถ้าผมไม่เห็นแก่ลูกเพิ่งเกิด ผมก็เลิกกับมันไปแล้ว... ปื๊ดระบาย
    ในร้านยายเที่ยง มีนั่งกันอยู่หลายคน บางคนก็เห็นใจ บอกว่าเมียใหม่ไม่มีเหตุผล<O:p</O:p
    ผมฟังแล้วประเดี๋ยวจะพาลให้อารมณ์ปะทุขึ้นอีก ก็เลยปรามไป ว่าเหตุผลมันมีกันทุกคน<O:p</O:p
    ถ้าใช้เหตุผลคุยกัน ก็มีแต่จะทะเลาะกัน เพราะเหตุผลมีไว้เอาชนะ!<O:p</O:p
    ผมยกตัวอย่างตัวเองให้คนในร้านฟัง ว่าผมเป็นคนไม่ชอบการพนัน<O:p</O:p
    แต่ได้แฟนติดไพ่ ขอให้เลิกก็ไม่ได้ เธอมีเหตุผลที่จะเล่น และมันเป็นความสุขของเธอ<O:p</O:p
    ผมก็ต้องมาถามตัวเองว่า เรายังรักและยังทำหน้าที่สามีอยู่ไหม<O:p</O:p
    ถ้าเรายังรัก เราก็ต้องยอมรับเธอได้ ไม่ว่าเธอจะทำอะไร<O:p</O:p
    ถ้าเรายังมีหน้าที่ของสามี เราก็ต้องไม่บกพร่องต่อหน้าที่<O:p</O:p
    ผมให้กำลังใจปื๊ด ว่าเขาทำดีแล้ว <O:p</O:p
    ทุกวันนี้ปื๊ดทำหน้าที่ของสามีและรับผิดชอบครอบครัว <O:p</O:p
    และก็ยังตามไปทำหน้าที่ของความเป็นพ่อ ไม่ให้บกพร่อง อย่างน้อยก็ทำเท่าที่จะทำได้<O:p</O:p
    ปื๊ดเล่าว่า ที่ต้องเลิกกับคนเก่า เพราะเจอรองเท้าหน้าห้อง<O:p</O:p
    ปื๊ดเล่ายิ้มๆ แต่ดวงตายังเศร้า<O:p</O:p
    ตอนเลิกกัน ผมมีแค่รถมอเตอร์ไซค์คันเดียว ก็เอาไปแลกกับแม่ยาย ขอเลียงดูลูกเอง แต่เค้าไม่ยอม….”<O:p</O:p
    ผมว่าหลายคนในร้านที่ได้ฟังเรื่องของปื๊ด คงจะเห็นใจ<O:p</O:p
    แต่กรรมของใครก็ของมัน.... ผมให้กำลังใจปื๊ด และให้เขายึดมั่นกับความตั้งใจเดิม<O:p</O:p
    เพราะความตั้งใจของเขา ยังคงเป็นน้ำหล่อเลี้ยงจิตใจของตัวเอง
    จิตใจของคนเป็นพ่อ จิตใจของคนเป็นสามีและหน้าที่ของความเป็นมนุษย์ ...............
    <O:p [​IMG]</O:p
    <O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2012
  8. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    เข้ามาติดตามเรื่องราวทีไร ถ้าไม่ใช่ความรู้ ก็จะได้แง่คิดกับบทชีวิตที่ต้องดำเนินต่อไป..

ขอบคุณสำหรับการถ่ายทอดครับพี่หนุ่มทิพย์

9. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

ลองดูครับ

10. numthip

[​IMG][​IMG]
    คุณพุทโธ ภควา เจ้าของภาพ

ภาพปิดตา สีซีเปีย เป็นของคุณksongrit

วันที่ 15 กุมภาพันธ์ จะให้เพื่อนสมาชิกโหวต (จะจับฉลากคนโหวตให้ได้รางวัลด้วย)

เพื่อนสมาชิกท่านใด ประสงค์ร่วมสนุก ก็ขอเชิญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.1 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      118.7 KB
      เปิดดู:
      104
  11. numthip

ขอบคุณครับ
    เพื่อนสมาชิกส่วนใหญ่ จะชอบเรื่องปาฏิหาริย์
    แต่เรื่องปาฏิหาริย์ของผมเป็นเรื่องของความมุ่งมั่น และตั้งใจที่จะทำโดยไม่ย่อท้อ

มีหลายคนมองข้ามเรื่องรอบตัว เพียงเพื่อจะมองเรื่องประหลาด หรือมหัศจรรย์
    แต่สิ่งเหล่านี้โดยแท้แล้วเป็นเรื่องใกล้ตัวที่มาจากความตั้งใจ ไม่ใช่เรื่องบังเอิญ
    และคนที่มองเห็นเรื่องเล็กน้อยเท่านั้นแหละครับ ที่วาดภาพขนาดใหญ่ให้คนอื่นเห็นได้

12. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ ออกพรรษาสึกจากบวชพระออกมา งานก็เยอะและก็ไม่ค่อยได้เข้าเว็บ และก็เพิ่งไปช่วยพี่หนุ่มเมืองแกลงปลุกเสกพระพิธีสุดท้ายแล้ว เพิ่งมีโอกาสเข้ามาติดตาม ไม่ทราบตอนนี้เหลืออะไรให้จองบ้างครับ ไม่เหลือก็ไม่เป็นไรครับ ประมาณต้นเมษา จะไประยองจะแวะไปดูที่วัดป่าแดง ติดตามอยู่นะครับ

13. numthip

จำได้ว่ามีเพื่อนสมาชิกฝั่งคุณหนุ่มเมืองแกลงไปบวชหนึ่งคน แต่จำชื่อไม่ได้

อยากได้ชิ้นไหนให้เอ่ยมา จะจัดสรรให้"ทิด"

ต้นเดือนเมษายน(วันที่ 2-4) พี่นิ่มไม่อยู่ จะเดินสายไปปลุกเสกทางใต้ และฝังเหล็กไหลอีกรอบ จากนั้นขึ้นมาปลุกเสก ที่ฉะเชิงเทรา วันที่ 10 เมษายน วัดบางกรง , 21 เมษายน วัดโพรงอากาศ

เดือนกุมภาพันธ์ ยังไม่ได้แพลน

ช่วงนี้แกเพิ่งกลับจากปัตตานี หลังจากนำพระฯไปแจกทหารทางใต้ มี พ.อ.สันติพงษ์ หัวหน้าทหารพราน เป็นตัวแทน และบันทึกประสพการณ์
    (นำวัตถุมงคลทั้งหมด เข้าพิธีทางใต้อีก 2 พระอุโบสถฯ มีพ่อท่านนวล วัดไสหร้า เป็นองค์นำ)

.......บวชมาแล้ว ก็แต่งเมียได้แล้วดิ......

14. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    สวัสดี ครับ พี่ทิพย์ ไม่ได่เข้ามาซะหลายวันเลย สบายดีน่ะครับพี่ พี่ทิพย์ถ้าวันที่4มีนาถ้าพี่นิ่มสะดวกเอาพระ ไปเข้าพิธี ที่ลพบุรี ที่วัดโคกหม้อก็จะดีน่ะครับ ผมก็จะไปเหมือนกัน
    รับรองงานนี้ไม่ธรรมดาครับ :cool::cool::cool:

15. numthip

ขอรายละเอียดด้วยครับ
    ถ้าใครอยากไปร่วมงาน แล้วขอของฟรี ก็จะได้นัดนั่งรถตู้ไปเที่ยวกัน

ที่ลพบุรี มีพระเกจิเก่งๆที่สนิทกับพี่นิ่มอยู่หลายท่านครับ

16. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    รายละเอียดคร่าวๆ งานมี2วันวันที่3-4มีนา แต่งานพุทธาภิเศกมีวันที่4มีนา ครับมีหลวงปู่อุดม วัดพิชัยสงคราม หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ หลวงพ่อสมคิด วัดเขาวงศ์
    หลวงพ่อ พิเชษฐ์ วัดโคกหม้อ แล้วก็อีกองค์หลวงพ่อ...ติดตามในงานครับ
    แต่ละองค์ จิต ท่านไม่ธรรมดาครับ ลองดูครับพี่ทิพย์ เสร็จงานก็ไปหาหลวงปู่ สมต่อ อิอิอิ:cool::cool::cool:

17. numthip

[​IMG][​IMG] คุณทิพยญาณ
    เห็นมวลสารที่แขน สวยครับ แต่ด้านหลังยังไม่คมชัด ตอนถ่ายใช้มาโครกับขาตั้งหรือเปล่าครับ

[​IMG][​IMG]คุณพุทโธ ภควา
    ใช้โฟโต้ชอปเหมือนกัน ได้เปรียบตรงความคมชัด แต่องค์พระสีสว่างมาก ไม่แน่ใจว่าเกิดตอนบันทึกภาพหรือตอนแต่งภาพ

[​IMG][​IMG] คุณksongrit
    ใช้สีซีเปีย ทำให้ดูโบราณดี (นึกถึงตอนเป็นเด็ก ล้างภาพขาวดำออกมา จะแต่งภาพลบภาพ ก็จะทำกันตอนล้างอัดรูปนี่แหละ สมัยนี้ผ่านเครื่องคอมฯ ก็สะดวกดี) ให้สีและแสงเงาแปลกตา ไม่ต้องตัดเส้นวาดฉากหลัง แบบดิบๆ

ภาพเสือ มีคุณพุทโธฯ ท่านเดียวที่ส่งประกวด
    ยังขาดภาพแก้วเพชรหลีก เพื่อนสมาชิกท่านใดรักสนุก มีอารมณ์ศิลป์ ก็ชวนมาแข่งกันครับ

18. krit90

krit90 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009
    ขอยกเลิกรายการจอง
    พระปิดตาเมตตาธรรมดา 1 และปิดตาทาทอง 1 ก่อนครับ
    ด้วยผมนำพระปิดตาเมตตาลงรักปิดทองเองแล้วคับ..เลยขอยกเลิกก่อนนะครับ
    เดี๋ยวถ่ายรูปปิดตาเมตตาลงรักปิดทอง(ลงเอง)มาให้ชม..ครับ

19. ไทยโคราช

ไทยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ผมตามกระทู้ไม่ทัน ก็เห็นมีพระปิดตาทรงเมตตา และเหรียญคุ้มภัยใช่ไหมครับ
    แล้วที่พี่นิ่มยังปลุกเสกไม่เสร็จรุ่นไหนครับ รุ่นเดียวกันหรือเปล่า ทั้งสองที่ว่า ราคาเท่าไรครับตอนนี้ ขอรายละเอียดด้วยครับพี่ ตอนนี้ก็ 2 เดือนครับ กลัวไม่ทันใช้ เลยรีบปั๊ม

20. numthip

ไม่มีรุ่นที่เสกยังไม่เสร็จครับ
    มีแต่เสกแล้วแต่ยังไม่พอ

www.วัดป่าแดง.com ลองเข้าไปดูครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้