นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    เรามีบ้านใหม่กันแล้วนะคะ... อย่าลืมตามกันไปเน้อออ พี่ๆน้องๆรออยู่จ้า

http://palungjit.org/threads/%E0%B8...B2.356850/

ชื่อ... พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา ....

3. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ได้ค่ะพี่รั้ง ฝ้ายจะลองดูอีกทีนะค่ะ แต่น้องฝ้ายไม่ยึดนะ ไปได้ก็ไปไปไม่ได้ก็นั่งสบายๆๆอย่างนั้นแหละอิอิ ออ พี่รั้งค่ะ คาถาของพี่น้องฝ้ายเพิ่งสวดวันแรกเลยนะเนี่ยวันนั้นน่ะ ลอง ดูสวดแค่ครั้งเดียวเอง ก็เจอเรื่องแปลกซะแล้ว มันเป็นคาถาอะไรค่ะ รบกวนนิดหนึ่งค่ะ แล้วมันมีอันตรายไหมค่ะ ถ้าเราสวดประจำ

4. khunpak

khunpak เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงบ้านหลังนี้ อดมาเยี่ยมไม่ได้ค่ะ:cool:

6. hmu111

hmu111 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาอ่าน สนุกดีครับ พึ่งอ่านได้ 100 หน้าเอง :cool:

7. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คิดถึงเหมือนกันค่ะ บรรยากาศอบอุ่นๆ แบบนี้ หาที่ไหนคงไม่ได้อีกแล้ว

8. saekue20

saekue20 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2012

9. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราช หลัง องค์พญานาคาธิบดีศรีสัตตะนาคบาดาล

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      24
      ขนาดไฟล์:
      183.6 KB
      เปิดดู:
      35
  10. snakejoke

snakejoke เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2012
    ให้เจ้าของกระทู้ได้มองดูสิว่าผมเป็นไงบ้างกะสิ่งที่เห็นในตอนนี้
    12 มค. 2525 วันอังคาร เวลาเกิด 19.20
    สิ่งมัหศจรรย์ที่เกิดกับผมคือ
    1.สามารถมองพระอาทิตย์ได้ด้วยตาเปล่าเวลาไหนก้อได้นานเท่าไหร่ก็ได้ มองมาสามปีล่ะตาไม่เสีย ที่สำคัญสามารถประทานพรเปิดเนตรให้คนใดก็ได้ในโลกนี้สามารถมองพระทิตย์ได้ด้วยตาเปล่า มีเคสต่างจว.กับต่างประเทศแล้วคือฮ่องกง
    2. เห็นจุดสีเงินทองเล็กลอยไปมาเวลามองฟ้า เต็มท้องฟ้า
    3.เมื่อมองดาวจะเห็นแสงเคลื่อนไปมาระหว่างดวงดาวเป็นเส้นเล็กๆๆคล้ายเส้นใยแมงมุมเคลื่นไปมาระหว่างดาวสาวงามมาก
    4.เห็นดวงจันทร์ซ้อนกันเป็นสองวง
    5.เห็นเงาในตาเป็นเหมือนฟองสบู่ใสๆเป็นรูปงู พญานาค กิ่งไม้บ้าง เมื่อมองฟ้าจะเห็นชัดมากแต่ก้อไม่รบกวนสายตา
    6.เห็นเงาดำ เงาสีเงินเวลากลางคืนเวลามองฟ้ามืดๆลอยเป็นเส้นสายคล้ายพญานาคลอยเต็มท้องฟ้า น่าอัศจรรย์มากมาย
    7.เวลาปฏิบัติธรรม จะมีดวงแก้วสีส้ม สีเขียวลอยติดตาไม่ว่าจะมองไปทางไหนก้อเห็นดวงใหญ่เท่าเหรียญห้าบาท สัก5-10นาทีแล้วก้อหายไป
    8.ได้กลิ่นพระศิวะคือไปที่เทวาลัยศิวะมหาเทพขอนแก่นมาได้กลิ่นกำยานติดรถ และในบ้าน ได้กลิ่นทุกวันไม่จางหาย
    9. มีนิมิตเรือ่งต่างๆไม่ว่าจะเป็นเรื่องราวในอดีตชาติ เรื่องอนาคต มันจะเป็นความคิดพุ่งออกมาให้เราได้รับรู้ และพูดออกมาเป็นเรือ่งเป็นราวโดยไม่ได้คิด

นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นในระยะเวลาสามปีหลังจากปฏิบัติธรรมสายสัญญาบารมีขององค์ต้นบรมครู และขนาด หัตถา เลขาจิต ก้อไม่สามารถดูลายเซ็นได้ ท่านบอกว่าไม่สามารถมองเห็นได้ว่าเราเป็นใครคืออะไรมาจากไหน มีอะไรปิดไว้ไม่ให้รู้ นี่คือสิ่งที่เกิดกับตัวเองครับผม

11. taoslow

taoslow Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2012
    แวะมาทักทายนะครับ หายไปเป็นปีๆ ^^

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ตอนเมื่อกระแสเก่าของพญาศรีสัตตนาคราชพบท่านปู่อนันตนาคราช
    นาคทั้งหลายได้มาจุติเป็นมนุษย์กันแล้ว ก็อย่าลืมมาช่วยปู่ช่วยพ่อสร้างบุญกุศลกันด้วยเด้อ ใครอยากจะเจอท่านปู่อนันตนาคราช องค์ก่อน ท่านได้มาโปรดลูกหลานที่กรุงเทพแล้ว ปกติท่านปู่อยู่สกลนคร อิอิ วันเสาร์9มีนาคม2556 นี้ที่บางพรม43 เวลาห้าโมงเย็นถึงหนึ่งทุ่ม หากท่านเมตตาก็จะได้เพชรพญานาคแท้คนละหนึ่งองค์ ไปช่วยปู่สร้างวัดด้วยเด้อ ปู่ท่านอยู่วัดสะพานศรี สกลนคร แต่มาโปรดลูกหลานสายนาคที่กรุงเต๊ปแล้ว เข้าดูแผนที่ได้ในเฟสWatsapansri

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2013
  13. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ช่วยกันกระจายข่าวให้ลูกหลานนาคทุกคนด้วยนะจ๊ะ จากพญาศรีสัตตนาคราช ตัวจริงเสียงในฟิล์ม อิอิ

14. nouk

ขอบคุณมากค่ะ พี่พระยา

15. พระยาเดโชชัยมือศึก

ท่านที่ประสงค์จะร่วมทำบุญสร้าง พระสารีบุตร พระมหาโมคคัลลานะ และบรมครูปู่หมอชีวกโกมารภัจน์ สามารถโอนปัจจัย ชื่อบัญชี " พระครูพิพัฒน์สังฆคุณ " ธนาคารทหารไทย สาขาถนนสายลวด-สมุทรปราการ บัญชีออมทรัพย์ เลขที่ 205-2-29839-1
    น่าจะทำบุญ1000 หรือประมาณ500 นี่แหล่ะ แล้วจะได้รับเพชรพญานาค อันนี้ต้องเข้าไปดูรายละัเอียด ในเฟสบุคส์ Watsapansri อิอิ ขอยืนยันด้วยความเป็นนาคราชว่าแท้ล้านเปอร์เซ็นต์ อิอิ

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวัดสะพานศรีโดยตรงก็น่าจะได้นะคะ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

คนที่ไม่ได้ไปเจอหลวงปู่ แต่มีกรรมสัมพันธ์ ก็มีโอกาสได้ครอบครองเพชรพญานาค แต่ต้องมีกำลังใจมากหน่อย นะ เพราะคนที่เขาทำเฟสเขาตั้งไว้คือร่วมทำบุญ1000หนึ่งขึ้นไป ทราบมาแล้ว จึงขอมากระจายข่าว แต่เที่ยวนี้มีสีแดง กับ ขาวด้วย เรื่องของเรื่อง หายากมาก อิอิ

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

ขนาดเป็นพญาศรีสัตตนาคราชยังไม่เคยได้เลยสีแดงกับขาว ของหลวงปู่ อิอิ

19. nouk

เมื่อไหร่พี่พระยา จะมาแจกเพชรให้น้องๆ กันบ้างคะ :cool:

20. วังวนวาตะ

วังวนวาตะ สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะแอบเข้ามาอ่านนิทานตั้งแต่ปี2012ผ่านไป1กลับมาอ่านนิทานอีกครั้ง
    รู้สึกดีใจมากค่ะที่กระทู้นิทานยังอยู่นิทานแต่ละเรื่องตื่นเต้นมากค่ะ(ยังอ่านไม่ถึงหน้าปัจจุบันเลย...:'( )เมื่อสัปดาห์ก่อนได้อ่านถึงเรื่องเกี่ยวกับปลาอานนท์ของท่านสมาชิก
    ในกระทู้และเรื่องพรายน้ำในน้ำตกของท่านคุรุวาโรทำให้นึกถึงข่าวเมื่อวันก่อนค่ะ
    ที่แผ่นดินไหวแถบภาคเหนือและข่าวการเสียชีวิตของ4สาวที่ไปเที่ยวน้ำตกคลิตี้
    เพิ่งอ่านนิทานมาแท้ๆทั้งบังเอิญและหดหู่จังค่ะ....

ขอบคุณนิทานของทุกท่านที่กรุณานำมาให้อ่านค่ะขออนุญาติเกาะขอบกระทู้
    อ่านนิทานของทุกท่านเรื่อยๆเลยนะคะ(f)