นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เห็นสมุนาเทวีเป็นผู้รอบรู้ไปซะทุกเรื่องเลยน้า...

เรื่องย้ายบ้านเนี่ย มันเป็นธรรมเนียมหรือความเชื่อของคนแต่ละท้องถิ่น เดี๋ยวนี้เค้าพิมพ์เป็นตำราขายเยอะแยะค่ะ แต่ละสิ่งที่นำเข้าไปก็มีความหมายต่างกัน เราจำไม่ได้แล้ว ส่วนใหญ่ที่นิยมนำเข้าบ้านใหม่ แน่นอนสำหรบชาวพุทธ ก็ต้องมีพระพุทธรูปองค์ประธานของบ้าน ข้าวสาร น้ำ หมายถึงความเจริญรุ่งเรือง มีกินมีใช้ ไม่อด ตุ่มเงินตุ่มทอง (เพชรนิลจินดา) หมายถึง ทรัพย์สมบัติ

สำหรับบ้านที่ตั้งศาลพระภูมิ จะนำเครื่องประดับ เพชรนิลจินดาใส่ลงไปตอนที่วางศิลาฤกษ์ศาลพระภูมิ

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติเวลาย้ายห้อง...จะนิยมนำพระไปไว้ที่ห้องใหม่ก่อนค่ะ เมื่อเข้านอนคืนแรกจะกราบพระ
    บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทาง เจ้าบ้านเจ้าเรือน ฯลฯ (เหมือนเวลาเราไปพักค้างแรมที่ไหนๆ น่ะค่ะ)
    ปลอดภัย...สบาย...หายห่วง

3. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ประสพการณ์การย้ายที่พักต้องให้ จารุพักตร์ นั้นเล่าให้ฟังครับ รับรอง นราวดีหายง่วงนอนแน่นอนครับ

4. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

งั้นขอนำคนนี้ไปด้วยแล้วกันครับ จะได้ช่วยเตือนสติ

5. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านประธาน เรื่องย้ายที่พัก ย้ายหลายที่คะ เจอแปลกๆทุกที่
    ถ้าเป็นที่ไทย ย้ายที่พัก จะไปไหว้ศาลของที่พักนั้นๆ ก่อนเลยคะ ฝากเนื้อฝากตัวก่อน แต่ก็เจอแปลกๆ ทุกที่เลย บางที่ถึงขั้น มาไล่ในฝันเลยไม่ให้นอน เช้าเลยต้องไปไหว้ใหม่อีกรอบ

ย้ายบ้านใหม่ในไทย ก็ตามธรรมเนียม ดูฤกษ์สะดวก ตั้งไหว้กลางแจ้ง ทำบุญเลี้ยงพระ หลังจากเลี้ยงพระ ฝันไปว่า มีช้างเผือกโขลงใหญ่มาล้อมบ้าน จากนั้น มีช้างดำ ดูดุมากเดินมาที่บ้าน ช้างเผือกต่างหมอบทำความเคารพ ช้างดำเดินไปที่โต๊ะไหว้กลางแจ้งกินของบนโต๊ะ เสร็จก็วิ่งไปอย่างรวดเร็ว

ที่สิงคโปร์ มาแรกๆ ก็สวดมนต์ไหว้พระปกติ ตกกลางคืนก็มาในรูปแบบฝัน ปิดไฟนอนก็ได้ยินเสียงเดินเหมือนใส่รองเท้าเดินในบ้านวนไปมาทั้งคืน บางทีประตูปิดเอง(คิดว่าลมพัดละกัน) แต่ว่าล่าสุด วันนี้เมื่อตอนกลางวัน เปิดพัดลมไว้ อยู่ๆก็เสียงรีโมทดัง ปรับพัดลมส่ายและแรงกว่าเดิม มองหน้ากันกับสามีเลย เพราะรีโมทอยู่บนโต๊ะ!!

ถ้าเป็นกรณี เดินทาง พักโรงแรม จะรู้สึกได้ตั้งแต่เดินเข้าห้องเลยคะ ว่าคืนนี้เจอแน่ ทนๆ นอนกันไป เจอบางคนมาบอกกันดีๆ ให้ช่วยทำบุญให้หน่อย แต่บางคนก็มาน่ากลัวอ่ะ สมัยก่อนจะสวดมนต์ไล่ เด๋วนี้เปลี่ยนใหม่เป็นแผ่เมตตาแทนคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  6. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

พาไปแล้ว..อย่าลืมพามาส่งด้วยเน้อ...(ห้ามทิ้งกันกลางทางละ :'( )

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

ที่ชลบุรี ..เวลาเราย้ายบ้านกันสิ่งแรกที่ทำเลยคือ

ให้เติมน้ำให้เต็มทุกที่ที่ไว้น้ำได้ค่ะ..เติมข้าวสารให้เต็มยุ้ง

เพราะเค้าถือว่า..อุดมสมบูรณ์ น้ำท่าอาหารการกินบริบูรณ์ค่ะ..สิ่งที่ห้าม

คือ ..อย่านำเครื่องออกกำลังกายเข้าก่อน เพราะจะเหน็ดเหนื่อยค่ะ

แต่ละท้องถิ่นก็แตกต่างกัน ...

8. jernnrej_JJ

jernnrej_JJ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    เดี๋ยวกลับบ้านไปจะเติมน้ำให้เต็มทุกกระติกเลยค่ะ ^^
    เรื่องเครื่องออกกำลังกายนั้นเพิ่งรู้จริงๆค่ะ ความรู้ใหม่เลย _/\_

9. A-ya

พี่รั้ง ของนู๋ นำพระเข้าก่อน ตามด้วยเงิน แบ๊ง 1000 ที่มีเลข 9 หน้า 9 หลัง ไว้ใต้พระ จากนั้นก็ ตุ่มดินเผาใบน้อยหลายๆใบ ใส่ข้าว นำ้ ถั่วงา ให้เต็มตุ่ม อ่ะคะ

10. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

นกหัสดีลิงค์ กำลังบิน :cool:
    จินตนาการหนูบอกแบบนั้นค่ะ

11. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

น้องอัญ ..ถึงได้ เฮงเฮง ไงค่ะ ใจบุญสุนทานมากเลยค่ะ

หากมีโอกาสพี่อยากพบ ที่ ชลบุรีนะคะ..

12. zaxc

zaxc เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2012
    กรี๊ดดดดดดดด หนูเพิ่งย้ายที่อยู่ได้ความรู้พอดีเลยค่ะ ดั๊นนนเอาตู้หนังสือโต๊ะคอมกะหนังสือ

เรียนอีกมากมายเข้าไปก่อน จะไหวไหมคะเนี่ย =[]= วันก่อนนอนได้สองคืนก่ฝันเห็น

บางอย่างค่ะ ฝันว่าตื่นนอนขึ้นพอลงบันไดเดินออกมาหน้าบ้านมันไม่ใช่คอนโดตึกปูนที่เรา

อยู่ค่ะ แต่เป็นบ้านไม้ใต้ถุนสูงความสูงเท่ากับห้องนอนที่ยุด้านบนค่ะ เดินเข้าไปเห็นใต้ถุน

บ้านมีเฟอร์นิเจอไม้สักสวยงามมากพอมควร วางกองอยู่บนพื้นดินนุ่มๆเท้าหน่อยค่ะน่าเล่น

เดินเข้าไปเรื่อยๆก่ไปเหนบ้านอื่นลักษณะเดียวกัน มีเหมือนกันแต่รู้ว่าเปนของบ้านอื่นไม่ใช่

ของๆเรามีการกั้นเขตเรียบร้อย เดินกลับออกมาหันหน้าไปมองกลุ่มเตียงโต๊ะตั่งไม้สักนั้นอีก

ที ก่ดีใจและประหลาดใจที่มีของพวกนี้อยู่ในบ้าน ว่าของเราหรอเนี่ย คิดได้ดังนั้นเหมือนเรา

ยืนอยู่หน้าบ้านมองเข้าไปที่ใต้ถุนเจอแบบครอบครัวใหญอ่ะค่ะ คนแก่คนวัยกลางคนลูกเล็ก

เด็กแดงมองเราเหมือนคนแปลกหน้า ไม่มีคำพูดใดเอ่ยออกมา แต่ในความรู้สึกนั้นเขา

เหมือนอยากบอกเราว่าเขาจะอยู่ที่นี่นะ เขาจะไม่ไปไหน แต่เปนความรู้สึกที่ไม่ได้น่ากลัว

อะไร เด็กวัยสองสามขวบญคนชายคน กอดเตียงไม้สักของเขาราวกับจะพูดว่าของพวกนั้น

เป็นของเขาเขานอนที่นี่นะ แล้วก่ตื่นเลยค่ะ เขามาบอกอะไรรึป่าวคะ หรือเราไปรบกวนเขา

เองเพราะท่าทีที่เขามองเราดูประหลาดใจที่เราไปเจอเขาเข้า มีการติดต่อสื่อสารอะไรรึป่าว

คะ แววตาพวกเขาน่าสงสารเชียวค่ะ วันก่อนที่พี่นุ๊กทักหนูเล่าแล้วแต่อัพไม่ขึ้นไม่รู้เกิดไรขึ้น

ค่ะ fishh_แฟชั่นเสื้อผ้าของพวกเขาไม่เหมือนกัน คนแก่แต่งคอกระเช้า ผู้หญิงวัยกลางคนน่าช่วงที่ใส่ผ้าไทยแขนยาวคอปิดมิดน่ะค่ะ ส่วนเด็กๆเป็นเสื้อผ้าขาสั้นเสื้อยืด

ธรรมดาค่ะ เหมือนพวกเขากำลังกินข้าวอยู่ด้วยค่ะ ถ้าอุปาทานไปเองต้องขอโทษด้วยนะคะ

เขากะลังนั่งกินขข้าวกันอยู่ตอนนั้น

13. nouk

นู๋กับพี่เนี่ย อาการเดียวกันเลยนะ รู้สึกว่ารสนิยมของเราจะใกล้เคียงกันนะจ๊ะ พี่ก็เห็นเป็นนก แต่ไม่รู้จักว่ามันเป็นสายพันธุ์อะไรค่ะ...เยี่ยมมาก :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  14. A-ya

ถ้ามีโอกาส ก็อยากพบพี่รั้ง และพี่ๆท่านอื่น เช่นกันคะ
    แต่นู๋พอกลับไทย กระโดดไปกระโดดมา นอนบ้านตัวเองแค่ 2-3 วัน แล้วไปต่อ กลับเข้าบ้านอีกที เตรียมแพ๊คของกลับ เจ้าที่ที่บ้านนู๋คงชินละ ถ้ากลับจากงานบุญ นู๋ก็จะบอกเจ้าที่ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ รุกเทวดา ที่บ้านว่า "นู๋กลับมาแล้วคร่า ไปทำบุญมาหลายที่เลย เอาบุญมาฝาก ร่วมอนุโมทนากับนู๋นะคะ" ถ้าจะเดินทางกลับสิงคโปร์ ก็จะบอกลาท่านๆ อีกที

15. nouk

เจอกันคืนนี้เลยดีหรือเปล่าคะ? กี่โมงดีหนอ?

16. nouk

อ้าว...คุณปู่เนียนๆ อีกแล้ว พอดีพี่มีสมาธิดีมากค่ะ ดูหนังฟังเพลงไปพร้อมๆ กับอ่านนิทาน
    ทำอะไรหลายๆ อย่างในเวลาเดียวกันเนี่ย ไม่ค่อยดีเลยนะ มันไม่เต็ม 100 สักอย่าง
    แล้วยังไงต่อคะ...ไม่มีนิทานแล้ว ชิมิ

17. A-ya

พี่นุ๊ก วัดเดิมเมื่อคืนมั้ยคะ เจอกันๆ วัดอยู่ป่าเขา วัดอะไรนู๋ก็ไม่รู้ ไปโผล่ที่นั่นเฉยเลย แต่ขอตัวออกไปข้างนอกก่อน ดึกๆ จะแว่บเข้ามาใหม่คะ

18. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันก็อยากเจอด้วยค่ะ แต่ดิฉันอยู่ไกลลิบโลก อยู่ไกลผู้คน 555+ทำไงดีหนอ? จะได้เจอเพื่อนนาคน้า? อิอิ...(วันนี้ดิฉันว่าง เลยตระเวนหาเพื่อนทุกๆห้องเลยจ๊ะ โดยเฉพาะห้องมิวสิค 555+ คุณนุ๊ก คุณฟ้ามุ่ย คุณมิก น้องเดอร์ตี้ น้องอะไรอีกน้า? จำไม่ได้เแหล่ะ ชอบฟังเพลงป่าวล่ะ? น่าจะชอบนะ เพราะชอบมองฟ้าเหมือนกัน..(เข้ามาแซวค่ะ อิอิ)

19. nouk

อ้าว...วัดอะไรล่ะคะ น้องอัญ เมื่อคืนพี่ก็เข้าป่าค่ะ แต่มีรถมารับเหมือนรถทหาร ไปกันสองคนกับคนขับ แล้วอยู่ๆ ก็ไปจอดซะกลางป่า ไม่ขยับเขยื้อนไปไหน ให้เรานั่งอยู่ในรถ ไม่ให้ลงไปด้านล่างด้วย ว่าจะไม่เล่าแล้วนาาาาา...

20. nouk

อาการเดียวกันกับคุณโอลี่เลยนะเนี่ย ลีลาท่างทางเหมียนๆ กัน ว่าแล้วก็ทำให้คิดถึง สินมั่นคง ขึ้นมาทันใด ชอบฟังเพลง มองฟ้า บ้ากาม ฮ่าฮ่า อันหลังนนี้ไม่ใช่นะคะ พูดเล่นคร้า...