นั่งสมาธิโดยไม่มีอาจารย์คอยสอนจะเป็นอันตรายไหมค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 17 พฤษภาคม 2009.

1. koon y

koon y สมาชิกใหม่

22 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาครับ คุณปฏิบัติมาขนาดนี้ย่อมไม่ใช่ธรรมดา ถือว่าเป็นบุญบารมีเก่าเสริมส่งจนเห็นธรรมเดินตามทางของพระพุทธเจ้าได้ เมื่อก่อนผมก็เป็นเหมือนคุณ แต่หลังจากที่ได้ถวายรูปนาม(กายใจ)ของเราให้กับพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และปฏิบัติบูชาแล้ว จะมีความมั่นคงในการปฏิบัติดีเยี่ยม จนสามารถได้รับคำอนุโมทนาจากพระพุทธเจ้า และพระอริยสงฆ์หลาย ๆ รูป เช่น พระมหากัจจายน์ มาสอนธรรมให้ปฏิบัติให้ถูกต้อง เห็นหลวงปู่เทพโลกอุดรในสมาธิ หลวงปู่สิงขรมาช่วยแนะนำปฏิบัติ หลวงปู่เณรคำมาอนุโมทนาในขณะเดินจงกรม เป็นต้น หากจะปฏิบัติให้ถูกต้องตามหลักแล้วจะเห็นอริยสัจ 4 เป็นของอัน
    ประเสริฐ ไม่ลังเลสงสัยในธรรม เห็นกายก็สักว่ากาย เห็นเวทนาก็สักว่าเวทนา เห็นจิตก็สักว่าจิต เห็นธรรมก็สักว่าธรรม ไม่ใช่สัตว์ บุคคล ตัวตน เราเขา เหมือนกับที่เห็นว่าสักว่าธาตุเท่านั้น จิตมันจะเห็นว่าเป็นธรรมชาติเท่านั้นที่เกิด-ดับ ไม่มีเขา ไม่มีเรา สักว่าธรรมชาติ ละคลายความยึดมั่นในตัวตน พ้นทุกข์สิ้นเชิง ให้รู้วาง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แล้วจะพ้นทุกข์ตลอดกาล

2. Bok

Bok สมาชิก

ทำใจให้ีดี

พี่เห็นใจน้องมากๆเลยค่ะ พี่ไม่ชำนาญการค้นหาอะไรในwebsite นี้เพราะมีอะไรเยอะมาก กว่าจะกดเข้าถูกกระทู้นี้เพื่อตอบถึงน้องได้ก็ทำไม่ถูกไม่ชำนาญเพราะไม่ค่อยตอบกระทู้ใครบนWeb กว่าจะกดเข้ามาพบและตอบก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมงๆ ไม่ทันใจเลย
    ขอให้น้องทำใจให้สบายนะคะ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นล้วนมีความหมายค่ะ ถึงแม้ขณะนี้เราไม่สามารถเข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้แบบนั้น แต่ในอนาคตเมื่อย้อนคิดพิจารณาถึงสิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้ น้องอาจจะเข้าใจถึงสาเหตุและเหตุผลในตอนนั้นค่ะ ตอนนี้ทำใจให้ีดีไว้นะคะ

เอาเป็นว่าถ้าน้องอยากติดต่อพี่ก็อย่าได้เกรงใจค่ะ
    ขอให้น้องติดต่อพี่ทางอีเมล์ได้คะ ที่อยู่อีเมล์พี่ ... bokdalan@yahoo.com

--------------------------------------------------

3. Bok

Bok สมาชิก

ทำใจให้ีดี

พี่เห็นใจน้องมากๆเลยค่ะ พี่ไม่ชำนาญการค้นหาอะไรในwebsite นี้เพราะมีอะไรเยอะมาก กว่าจะกดเข้าถูกกระทู้นี้เพื่อตอบถึงน้องได้ก็ทำไม่ถูกไม่ชำนาญเพราะไม่ค่อยตอบกระทู้ใครบนWeb กว่าจะกดเข้ามาพบและตอบก็ใช้เวลาเป็นชั่วโมงๆ ไม่ทันใจเลย
    ขอให้น้องทำใจให้สบายนะคะ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นล้วนมีความหมายค่ะ ถึงแม้ขณะนี้เราไม่สามารถเข้าใจว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้แบบนั้น แต่ในอนาคตเมื่อย้อนคิดพิจารณาถึงสิ่งที่เกิดขึ้นตอนนี้ น้องอาจจะเข้าใจถึงสาเหตุและเหตุผลในตอนนั้นค่ะ ตอนนี้ทำใจให้ีดีไว้นะคะ

เอาเป็นว่าถ้าน้องอยากติดต่อพี่ก็อย่าได้เกรงใจค่ะ
    ขอให้น้องติดต่อพี่ทางอีเมล์ได้คะ ที่อยู่อีเมล์พี่ ... bokdalan@yahoo.com

--------------------------------------------------

4. สัจจะ

สัจจะ สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2008
    เราแนะพระ อ.อารยะวังโส วัดป่าพุทธพจน์หริกุญชัย

5. yuth seacon

yuth seacon เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    จะเป็นกำลังใจให้นะครับน้อง

6. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ;aa4ขอขอบพระคุณ ทุกๆข้อความ ทุกๆกำลังใจ เพราะแรงอธิฐานของทุกคน วันนี้หนูจึงได้มาอยู่มหาลัยของรัฐแห่งหนึ่ง คณะวิทยาศาสตร์ ซึ่งหนูขอสัญญากับทุกๆท่านว่าหนูจะตั้งใจเรียน ให้สมกับที่ได้รับโอกาส และจะพยายามสอบเข้าคณะแพทยศาสตร์ให้ได้ในปีนี้ (แปลกมาก ก่อนมา หนูอาบน้ำสระผมให้แม่ แม่ให้พรว่า"สอบติดแพทย์ปีนี้นะ จะได้เฮกันสักที"ตอนนั้นหนูกราบเท้าแม่ ได้ยินไม่ชัดเพราะปกติแม่จะให้พรว่า"ขอให้สอบติดหมอนะ" แม่เลยบอกว่า ขอให้สอบติดปีนี้ไง บ้านเราจะได้เฮฮาสักที" หนูเลยคิดได้ว่า น่าจะให้แม่ ให้พรแบบนี้ตั้งนานแล้ว "ขอให้สอบติดคณะแพทยศาสตร์ปีนี้"
    ส่วนเรื่องอาจารย์ ไม่ทราบว่า อาจารย์ที่อยู่จังหวัดขอนแก่น จะมีไหมค่ะ พูดแล้วอาย หนูไม่เข้าวัดเลย เพราะต้องทำงานทั้งวันค่ะ
    ตอนนี้หนูมาอยู่หอพักในมหาลัย เรื่องบุหรี่คิดว่าคงเลิกได้ แต่ ที่หนักใจกลับเป็นเจอเพื่อนเก่า(ยังหลบได้)แต่เจอรุ่นน้อง(แต่ตอนนี้เป็นรุ่นพี่ไปซะแล้ว)เค้าเรียกหนูว่าพี่ หนูอึดอัดใจ เพราะถ้าเรียกแบบนี้ต่อหน้า ปี1 หนูจะบอกยังไง!!!
    อยากถามผู้รู้หน่อยค่ะว่า การเข้านิโรธสมาบัติ 1.หนูไม่ใช่พระ(แต่คิดว่าได้ณาญและสมาบัติ8)สามารถเข้านิโรธสมาบัติได้ไหมคะหรือทำได้เฉพาะพระเท่านั้น? 2.หนูอยากทราบวัตถุประสงค์ของการที่พระเข้า นิโรธสมาบัติ?
    ส่วนตัวหนู เหตุที่อยากทำเพราะ หนูได้ยินว่าทำบุญกับพระที่ออกจากนิโรธสมาบัติ อานิสงค์แรง และได้ทันที หนูหาพระที่เข้านิโรธสมาบัติไม่ได้ หนูเลยคิดไปเองว่า ถ้าหนูทำเอง แล้วขอผลบุญช่วยแม่ ใช้หนี้เจ้ากรรมนายเวร (แม่จะได้ไม่ต้องทรมาน หนูสงสารแม่คะ) ความคิดหนูอาจจะดูโง่ ที่ถามแบบนี้ หนูมองไม่เห้นจริงๆว่าทำบุญอะไร จะได้อานิสงค์ เร็ว และมากเท่า
    3.พี่ชาย บอกกับหนูว่า"ตอนนี้อาชีพหมอดู ทำรายได้ดี ยิ่งตอนนี้กระแส ตุ้ยเอกซ์เรย์มาแรง น่าจะลองทำเป็นงานพิเศษ" ใจหนูแบ่งเป็น2ทาง คือ อยากช่วยคนอื่น จะได้มีค่าใช้จ่ายในการเรียนจะได้ไม่ขอแม่ แต่อีกใจก็ไม่อยากให้ใครรู้เรื่องนี้(เพราะจะทำร้ายความเป็นส่วนตัว แถวไม่ชอบมากๆที่จะถูกมองว่า งมงาย) เลยอยากปรึกษาคะ????
    ;aa38ขอขอบพระคุณทุกๆคนนะคะ หนูจะไม่ลืมบุญคุญ และน้ำใจที่ทุกคนมีให้หนู piggi

7. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

มีสิ หลวงพ่อสำราญ ธัมมธุโร (หลวงพ่อกล้วย) วัดป่าธรรมอุทยาน ห่างจาก ม.ขอนแก่นไปทางที่จะไปจังหวัดอุดรธานีประมาณ 7 กิโลเมตรนะ นับจากหน้า มหาวิทยาลัย ถ้าไปก็นั่งรถสองแถวสีเขียวเขียนป้ายหน้ารถว่า บ้านสำราญ ขึ้นที่หน้ามอฝั่งมอนั่นแหละไปถึงเลย เพราะต้นสายเขาอยู่ที่นั่นเอง ถามคนขับรถสองแถวก็รู้ วัดอยู่ทางขวามือ หลังโรงเรียนไทยรัฐวิทยา 84 นะ ต้องเดินเข้าทางประตูโรงเรียน เข้าไปหน่อยจะเห็นพระพุทธรูปองค์สีขาวหน้าตักน่าจะประมาณ 2.5 เมตร นั่นแหละหน้าวัด

หลวงพ่อกล้วยท่านเก่งนะ ท่านรู้วาระจิตด้วยสิ เวลาท่านสอนธรรมะนี่โดนใจเลยนะ ไปทำอะไรมา ติดกิเลสตัวไหน โดนแน่ ๆ กล้ารึป่าวล่ะ กลัวผีมั้ย แต่ท่านเมตตามากนะ สอนแนวไหน ? สอนแนวดูจิตนี่ละมั้งต้องไปดูเอาเอง บอกไม่ถูกหรอก เอาเป็นว่า ให้รู้ว่าอันไหนคือตัวจิต อันไหนคือสติ อันไหนคือความคิด จิตเข้าไปร่วมไปหลงกับความคิดได้อย่างไร แยกให้ออก ด้วยสติ อย่าไปหลงใช้ฐานคิดแบบเรียนหนังสือ แบบนั้นไม่เวิร์คนะ สามตัวนี้ถ้าแยกออก ก็คลายขันธ์ ๕ ได้ ถ้าคลายขันธ์ ๕ ได้ ทีนี้ก็จะมองเห็นทางทะลุปรุโปร่งเลยล่ะ ถ้าแยกได้คลายได้ จิตมันก็เบา ทุกข์ก็จะลดลง (เยอะ) ความคิดดี ๆ การมองโลกในแง่ดีมันก็จะออกมาเอง ทีนี้ล่ะรู้เลยว่าจะทำอะไรยังไงต่อไป ไปสิ โชคดีแล้วล่ะ แล้วมาเล่าให้พี่ ๆ เขาฟังบ้างนะ

ปล.ป้า ๆ ที่นั่นน่ะ สุดยอดนะจะบอกให้ อย่าไปนึกว่าเป็นตาสีตาสาเชียว อ่านใจคุณทะลุปรุโปร่งหมดนะ ขอบอก

สาธุ..

8. Igiko_L

;aa34 ขอบคุณมากนะคะที่แนะนำ เรื่องทางธรรมหนูไม่เคยคิดว่าใคร จะปฏิบัติได้มากกว่าใคร และหนูก็ไม่คิดว่าตัวเองรู้มากกว่าใครเพราะในความเป็นจริงความรู้ที่หนูรู้มันยังน้อยมาก ก็ต้องมาขอเพิ่มเติมจากทุกๆคนนี้ละคะ thx1 อยากไปบวชชีพรามณ์ วันที่1-7มิ.ย.52
    หนูอยากรู้จัง คนอื่นจะมีปัญหาเยอะเหมือนหนูหรือเปล่านะ
    pig_cryy21 ได้เรียนมหาลัยแล้ว แต่กลับไปเจอเพื่อน(ตอนนี้เพื่อนจะขึ้นปี4) ไม่เท่าไหร แต่ที่ทำให้หนักใจคือ ไปเจอ รุ่นน้อง(ซึ่งตอนนี้จะขึ้นปี3)ชื่อปริม เค้าพาไปซื้อของ เจอเพื่อนเค้า(ซึ่งเป็นรุ่นพี่ในคณะ) พอเค้าเห็นเพื่อนเรียกหนูว่าพี่ เค้าเลยเรียกบ้าง คิดภาพตามนะคะ หนูทำหน้าไม่ถูกเลยปริม ทำกิจกรรมเลยรู้จักคนเยอะ หนูตายแน่เลย(ทั้งๆที่ปริมก็รู้ว่าเกิดปีเดียวกันยังเรียกพี่)
    2. ความจริงปริมเค้าเกิดก่อนหนู2วัน เค้าเกิดวันที่ 22มีนา2531ส่วนหนูเกิด 24มีนา ความต่างแค่2วัน แต่ชีวิตต่างกันราวฟ้ากับดิน ตั้งแต่ ครอบครัว การเรียน ปัจจุบัน ปริมได้เรียนในคณะที่หนูอยากเรียน หนูเห็นเค้ามีความสุข มีเพื่อน มีคณะ หนูได้แต่คิดว่า เกิดต่างกันแค่2วันชีวิตต่างกันได้มากเพียงนี้เลยเหรอ ทั้งๆที่นิสัย ความชอบ ก็เหมือนกัน ปริมสมหวังทุกอย่าง ส่วนหนูผิดหวังpig_cryy2
    ส่วนเรื่องอาจารย์ มีใครอยากแนะนำอาจารย์ ฝ่าย
    กสิน ที่อยู่ภายในขอนแก่น อีกไหมค่ะ หนูไม่อยากได้ฤทธิ์นะ งั้นเขียนขอคำแนะนำตรงนี้เลย คือ หนู คล้ายๆจะหลงฝึกมาทางกสินไฟ(ไม่รู้นะคะ) รู้แต่พอเข้าณาน จะมีแสงสว่าง (ก็ไม่คิดไร) แต่พอออกจากณาน คนมาใกล้จะบอกว่า ทำไมตัวร้อนมาก ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันไหม พอจะเปลี่ยนไป กสินอื่น ก็ยังตัวร้อน ไม่รู้ว่าทำไม ที่หนูอยากเปลี่ยนเพราะคิดว่ากสินไฟจะไม่เข้ากับคนธาตุน้ำอย่างหนูและที่สำคัญคนใจร้อนเป้นไฟแบบหนู
    แต่ตัวหนูเปลี่ยนไปเยอะมากๆ คนรอบข้างยังรู้ได้เลย และยอมรับว่าหนูคงเข้าถึงธรรมะ คือ เมื่อก่อนจะเป็นคนเรื่องมาก ใจร้อน ปากไว(ไม่กลัวใคร จนพี่ๆกลัวว่าจะถูกฆ่าเพราะปาก) ไม่กลัวบาป ไม่นับถือพระพุทธเจ้า(เข้าศาสนาอื่น ขอไม่กล่าวถึงนะคะ)แข็งกระดาก หยาบมากแม้นั่งสมาธิ ก็แค่อยากเรียนเก่ง
    แต่ตอนนี้ใจเย็น มีเหตุผล พูดจาดี เก็บความรู้สึก ที่สำคัญมีเมตตาต่อชีวิตสัตว์ ไม่ฆ่า เพราะทุกชีวิตย่อมรักตัวเอง
    ทั้งๆที่คิดว่าตัวเองฝึกกสินไฟ แต่ทำไมรู้สึกในใจกลับ เยือกเย็น คล้ายๆใจ ปกคลุมด้วยหมอกเย็นๆ
    ขอขอบพระคุณ เวปนี้ และผู้ดูแล ที่ให้หนูได้ปรึกษาในสิ่งที่ไม่รู้ และได้ให้ผู้รู้เข้ามาแนะนำหนู และขอขอบพระคุณในน้ำใจอันดี สำหรับทุกคำตอบ ขอผลบุญนี้ จงทำให้ ทุกๆท่าน สำเร็จทั้งในทางโลก และทางธรรม
    สาธุๆ

9. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

รู้จักคำว่า "ปฏิสัมภิธาญาณ" มั้ย ไปหาหลวงพ่อกล้วยนั่นแหละน้อง เธอจะหายทุกข์หายโศกได้..

เอ้อ แต่ก็แล้วแต่นะ หลวงพ่อเคยบอกไว้ประมาณว่า ถ้ายังไม่ถึงเวลาก็ยังไม่ได้พบกัน

10. Igiko_L

พุทธทาส:-แม้คนโง่ไม่รู้จักพระนิพพานเอาเสียเลย เขาก็ยังลงไปกินไปอาบในสระแห่งนิพพานนั้นได้โดยไม่รู้สึกตัว ข้อนี้ก็เพราะว่า พระนิพพานเป็นธรรมชาติที่มีอยู่ในที่ทั่วไป
    thx1
    ชอบข้อความนี้มากเลยนะคะ ขอบคุณมากคะที่นำสิ่งดีๆมาให้อ่าน ถ้ามีอะไรดีๆแบบนี้ เข้ามาบอกด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

11. พระจรัญเทพ

พระจรัญเทพ สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2007
    จริต6

ขอแนะนำให้ ท่าน จขกท. ลองศึกษาเรื่อง จริต 6 ดูก่อน

แล้วพิจารณาถึง โมหะจริต คือ ความลุ่มหลง...

ศรัทธาจริต คือ ความงมงาย

อย่าปล่อยให้จิตฟุ้งซ่าน เพราะ จิตจะคิดตามที่ใจอยากให้เป็น

ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิ แปลว่า พระธรรมอันผู้บรรลุจะพึงรู้เฉพาะตัว

ปฏิบัติเพื่อ อยากเป็น อย่างที่ใจอยาก หรือ ปฏิบัติเพื่อแสวงหาทางหลุดพ้น

ตอบตัวเองให้ชัดๆ

<!-- google_ad_section_end -->

12. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งเองที่บ้าน ก็เหมือนนั่งสุ่มเดาหาอารมณ์ ที่ถูกต้องไปเรื่อยๆ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเวลา

ก็สามารถทำได้ แ่ต่ถ้าต้องการ การแนะที่ถูกทางถูกต้อง การไปหาครูบาอาจารย์

เวลาท่านนำสมาธิ ท่านจะใช้จิตของท่านช่วยนำสมาธิให้เราเ้ข้าถึงสมาธิระดับลึกได้ง่ายและไว

เพื่อให้เราจดจำอารมณ์นั้นไว้ให้ได้ เมื่อกลับมาทำที่บ้านเราก็ค่อยมาไล่อารมณ์ทำไปจนกว่าจะ

เข้าใจและมีวิธีทีี่ทำสมาธิได้ไวและง่ายเฉพาะของตนเอง

ปล.อารมณ์การปฏิบัติจริง กับภาษาพูดนั้นเทียบกันไม่ได้หรอกนะถ้าไม่เคยฝึกถึง

13. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009

"ตอนนี้หนูไม่อยากได้อะไรแล้ว"

...หากเป็นเช่นนี้จริง..คุณก็มีทุกสิ่งแล้ว..

...และคงไม่สงสัยอะไรอีก..

...อนุโมทนา..

...ผมยังอยากได้อยากมีอยู่เลย..
    ...ผมปฏิบัติธรรม..ก็เพราะความอยาก..ไม่อยากมี..นี่แหละ..มันก็เลยมี..เฮ้ออrabbit_scary
    ...ปล่อยไม่ได้สักที..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2009
  14. Igiko_L

หนู เกิดมาไม่มีอะไรเลยนะคะ เท่าที่มีก็เยอะแล้ว ส่วนพี่เองเกิดมาก็ไม่มี ตอนนี้ก็มีมากกว่าหนูอีก (เชื่อได้เลยคะ)พี่ก็ปล่อยวางได้ ทุกคนทำได้ เพียงแต่จะทำหรือเปล่าเท่านั้นละคะ ครั้งหนึ่งหนูเคยจะฆ่าตัวตายเพราะสอบเรียนแพทย์ไม่ได้ และทำทุกอย่างเพื่อให้สอบติด
    :z10 ที่บอกว่าไม่อยากได้อะไร คือถ้าสอบไม่ได้ เอาหัวชนเสา ร้องไห้ อดข้าว ทำไป คณะแพทย์ จุฬาฯหรือที่ไหนๆก็ไม่รับหนูไปเรียนหรอก ดีไม่ดี ห้าม มาเหยียบจุฬาฯด้วย
    ตอนนี้ทำอะไรอยู่ ก็ทำสิ่งนั้นให้ดี เลิกตีอกชกตัว น้อยใจแล้วคะถือไว้ก็หนัก วางบ้าง จะได้มีแรงทำอย่างอื่น สาธุๆhe llo _car

15. ..กลับตัวกลับใจ..

..กลับตัวกลับใจ.. Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    ...อิอิ..

...ที่ผมทำปฏิบัติอยู่ทุกวันก็เพื่อให้มันไม่มีนี่แหละครับ..

...ไม่มีสุข..ไม่มีทุกข์..ไม่มีดี..ไม่มีชั่ว..ไม่มีแม้แต้ตัวเรา..

...ทำให้มันรู้ว่า "มันก็เป็นของมันอย่างนั้นเอง"..แค่นี้เอง..

...ชีวิตนี้มันมีอะไรเยอะแยะมากมาย..

...อยู่ที่เราเข้าใจมันหรือเปล่า..

...อนุโมทนาครับ..

16. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราเป็นลูกที่ดีของพ่อแม่ มีความกตัญญูต่อผู้มีพระคุณ เราจะไม่มีวันตกต่ำเด็ดขาด
    ยิ่งตัวเราเป็นผู้ใฝ่ดี ตั้งใจปฏิบัติ...พระธรรมจะจัดสรรเอง..ให้เราพบสิ่งที่เราปรารถนา
    พบเจอครูอาจารย์ทึ่เรากับท่านเคยเกื้อกูลกัน...แต่ทุกสิ่งต้องเป็นไปตามเงื่อนไขของกฏแห่งกรรม...ที่เคยสร้างสมอบรมมาแต่กาลก่อน

ไม่มีใครยิ่งใหญ่กว่ากฏแห่งกรรม

17. Igiko_L

;34บางคนบอกว่า คนเราเกิดมาเพื่อใช้กรรม(เพราะกำมือตั้งแต่เกิด) บางคนบอกว่า เราเกิดมาเพราะกรรมดี (เป็นคนประเสริฐกว่า สัตว์)
    สำหรับความคิดหนู (sing) โลก ก็คือสวรรค์ อีกชั้น หนูบอกตัวเองว่า หนู และทุกๆ ท่าน สามารถ หาความสุขให้ตัวเอง โดยไม่เบียดเบียนใคร มีความสุข อยากกิน อยากนอน หรือแม้แต่อยากทำบุญ พวกเราทำกันเองได้ คิดดูนะ สัตว์ วิญญาณ หรือแม้แต่เทวดา ยังทำไม่ได้ครบเหมือนเราเลยนะคะ
    คิดถึงข้อดี ที่เกิดเป็นคน แล้วใช้ชีวิตให้สมกับที่ทำอะไรๆก็ได้ด้วยตัวเอง แต่ที่สำคัญ อย่าลืม สงเคราะห์ผู้ด้อยโอกาส ไม่ใช่แค่พระ แต่กับทุกคน นะคะ-love mode-เพราะคนที่ท่านช่วยในวันนี้ อาจจะเป็นพระอรหันต์ในวันหน้าก็ได้ ใครจะรู้ละ
    rabbit_scary

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2009
  18. Igiko_L

ขอบพระคุณมากคะ ;aa40
    หนูจะลองพยายามอีกครั้ง ไม่ทิ้งความดี ที่ปฏิบัติ ส่วนเรื่องพระอาจารย์ที่ยังมีชีวิต ที่จะสอนสมาธิ แฮ่ๆยังไม่ได้อธิฐานเลยคะ :z10 หนูเข้าวัดน้อย คุยกับพระไม่เป็น (พูดกับคนธรรมดา ยังพูดไม่เก่งเลย) กลัวว่าไม่รู้จะพูดยังไง
    ขอบคุณมากคะ ที่เตือนสติ ขอให้เตือนสติหนูตลอดเลยนะคะ ถ้าหนูทำผิด (เฮ้อ หนูไม่มีใคคอยเตือน นิสัยเลยเป็นแบบนี้ละคะ)ไม่รู้หรอกว่า ทำไรผิดหรือเปล่าhe llo _car

19. พระจรัญเทพ

พระจรัญเทพ สมาชิกใหม่

17 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมธนา กับท่าน...กลับตัวกับใจ ท่านvisutto และท่านnuttadet

ไม่มีสุข..ไม่มีทุกข์..ไม่มีดี..ไม่มีชั่ว..ไม่มีแม้แต้ตัวเรา.. นี่คือ ทางนิพพาน ธรรมะของท่านประเสริฐยิ่งนัก ข้าพเจ้าขออนุโมธนา

ท่าน visutto กล่าวว่า
    ...ตั้งใจปฏิบัติ...พระธรรมจะจัดสรรเอง..ให้เราพบสิ่งที่เราปรารถนา
    พบเจอครูอาจารย์ทึ่เรากับท่านเคยเกื้อกูลกัน...แต่ทุกสิ่งต้องเป็นไปตามเงื่อนไขของกฏแห่งกรรม...ที่เคยสร้างสมอบรมมาแต่กาลก่อน....

ข้าพเจ้าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง...ศิษย์ไม่มีครู...ไม่เชื่อครูบาอาจารย์...ย่อมเดินไม่ค่อยตรง...พระอริยะสงฆ์ทุกพระองค์ล้วนเคารพบูชาครูบาอาจารย์กันทั้งนั้น... ขออนุโมธนากับท่านด้วยนะครับ

ท่าน nuttadet
    อารมณ์การปฏิบัติจริง กับภาษาพูดนั้นเทียบกันไม่ได้หรอกนะถ้าไม่เคยฝึกถึง<!-- google_ad_section_end -->

ลึกซึ้งยิ่งนัก ขออนุโมธนา

จขกท ท่านตั้งกระทู้นี้ ด้วยหัวข้อ
    นั่งสมาธิโดยไม่มีอาจารย์คอยสอนจะเป็นอันตรายไหมค่ะ

ใช่มั้ยครับ แล้วตอบเช่นนี้

หนูสงบแล้ว หวังว่าทุกๆ ท่าน ที่มีใจเมตตาหนูตลอดมา จะสงบด้วยเช่นกัน สาธุ

ขอผลบุญแห่งความเมตตา ที่ทุกท่าน เข้ามา แนะนำ เป็นกำลังใจ แสดงความห่วงใยหนู อนุโมทนากับหนู ให้ได้มีดวงตาเห็นธรรม โดยเร็วด้วยเถอะ สาธุๆ

อย่างนี้เท่ากับว่า คนที่เข้ามาชี้แนะนั้น ยังไม่สงบ และ ยังไม่มีดวงตาเห็นธรรม หรือเปล่า

เพราะ ท่าน จขกท บอกไว้ว่า

หลังจากที่ได้เข้ามาอยู่ในหอพักมหาวิทยาลัย ได้มีเวลาได้ทำสมาธิเต็มที่ สวดมนต์ "ใจก็สงบ มองเห็นคำสอนของพระพุทธเจ้า "

แล้วที่ถามขึ้นมาว่า สิ่งที่หนูรู้ คืออะไรคะ ?????????? ในบรรทัดสุดท้าย

ท่าน จขกท ท่านต้องการคำตอบว่าอะไร ท่านก็ตอบตัวเองได้เลย

.............................................................................<!-- google_ad_section_end -->

20. Igiko_L

;34 กราบขอบพระคุณนะคะ ที่ท่านได้ชี้แนะ หนูได้ลบข้อความนั้นออกแล้ว ถ้าหนูเขียน หรือแสดงความคิดเห็น ที่ผิดไปก็กรุณาตักเตือนได้อีกนะคะ หนูความรู้ยังน้อย ไม่รู้ว่า อะไรควรไม่ควร
    (sing) ที่หนูเขียน จะบอกความเป็นนัยๆกับบางท่าน ไม่มีอะไรมาก อาจจะคิดเดาไปเอง ต้องขออภัยจริงๆ หนูลบทิ้งแล้ว และกล่าวคำ ขอขมา ด้วย หวังว่า ทุกๆท่าน คงยินดีรับคำขออภัย และยกโทษ ให้หนูด้วยนะคะ
    ;aa48
    ถ้าหนูทำผิด ก็ช่วยเตือนหนูอีกนะคะ
    ขอบพระคุณมากคะ