นั่งสมาธิโดยไม่มีอาจารย์คอยสอนจะเป็นอันตรายไหมค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 17 พฤษภาคม 2009.

1. Peace in mind

Peace in mind เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาใจช่วยให้น้องได้ทำสำเร็จในทุกเรื่องที่ปรารถนา แต่คนที่ไม่ได้เรียนคณะแพทยศาสตร์อีกมากมายก็สามารถช่วยชีวิตคนได้ ช่วยเหลือคนดี ๆ คนตกทุกข์ได้ยากได้ไม่น้อยทีเดียว คนเราเดี๋ยวนี้มีอาการเจ็บป่วยที่เกิดจากสภาพจิตใจที่ย่ำแย่มากเสียยิ่งกว่า อาการรุนแรงทางกายเสียอีก

เราก็เพิ่งเข้าใจเมื่อไม่นานมานี้ ว่า "จิต" มีพลังอำนาจมาก หากได้รับการฝึกฝนดี ก็สามารถควบคุมกาย และรักษาตัวกายได้อีกด้วย แต่ไม่เถียงว่าศัลยแพทย์นั้นคือผู้ที่ช่วยชีวิตคนได้ในยามเกิดเหตุอันต้องได้รับการผ่าตัด แพทย์สาขาอื่นที่ใช้ยารักษาเป็นหลัก เราเองไม่ค่อยเชื่อถือ

เพราะเคยเป็นไข้เลือดออกไปหาหมอ 3 คลินิก ไม่มีใครสันนิษฐานเลย วินิจฉัยต่างกันหมด จ่ายยากันคนละแบบ ไม่กล้ากินเลย ไม่รู้จะเชื่อใคร จนน้าเห็นอาการแล้วสงสัยว่าเป็นไข้เลือดออกให้ไปโรงพยาบาลตรวจเลือดก่อน นอนโรงพยาบาลแรกเอกชน พี่สาวมาเยี่ยมเจอหมอก็สอบถามว่าอาการเป็นยังไง

แล้วคิดว่าเป็นอระไร หมอพูดกระแทกเสียงใส่ว่าไม่จำเป็นต้องรู้จะอธิบายให้ฟังเฉพาะกับตัวคนไข้เท่านั้น อุแม่เจ้า ไม่รู้เธอเรียนจบจากสถาบันไหน ตอนนั้นมีไข้สูงเข้าวันที่ 4 แล้ว ถามพยาบาลก็บอกผลเลือดยังไม่ออก บอกให้นอนพักรอ 2 -3 วัน จ่ายยาตามอาการนอนห้องคืนละเกือบ 3 พัน รวมค่าหมอพยาบาล ยา อาหาร เช้าวันที่ขอออก 5พันบาท พระเจ้า!

แต่ก่อนก็เคยมาโรงพยาบาลนี้เจอแพทย์นั่งตรวจโรคให้เราไปเปิดตำราอ่านไป เซ็งสุด ๆ แต่น้าเห็นว่าใกล้บ้าน อาการไม่ดีคืนนั้นให้มาดูอาการที่โรงพยาบาลเลยไม่ขัดใจท่าน แต่ก็ไม่อยากให้ท่านเสียเงินไปกับโรงพยาบาลแบบนี้ ที่หมอก็ไร้มารยาท ผลเลือดก็ต้องรอนานมาก ให้แต่ยาลดไข้ ถ้าเป็นไข้เลือดออกแบบมีอาการรุนแรงกว่าจะรู้ผลคงตายพอดี มีรุ่นพี่คนหนึ่งเรียนจบจากคณะเดียวกัน ทำงานไปแล้วปีนึงแต่ก็ยังไม่พอใจ ตอนนั้นอายุก็ปาเข้าไป เกือบ 23 แล้ว ลงทุนสมัครเรียนแพทย์ต่ออีก 6 ปี แบบไม่ขอโอนหน่วยกิตอีกด้วย ทั้ง ๆ ที่เป็นมหาวิทยาลัยเอกชนที่แกก็เรียนจบจากอีกคณะนึงมาแล้ว ขำดี

ที่แกทำตัวเป็นเด็กใหม่ อยากทำเกรดดี ๆ เริ่มต้นทุกอย่างใหม่หมด เฮ้อ แกช่างบากบั่นจริง ๆ กว่าจะจบทำงาน ก็ปาเข้าไปเกือบ 30 ส่วนตัวเรานั้นพอใจในสิ่งที่ได้เรียน และประสบการณ์ที่ผ่านมา เราได้ช่วยคนให้มีความรู้ มีสุขภาพดี หายจากการเจ็บป่วยได้ แม้จะไม่ใช่หมอ หรือพยาบาล เราก็ทำหน้าที่นั้นเต็มที่ และให้การปฎิบัติต่อผู้ป่วยทุกคน เหมือนเป็นญาติสนิท

รักษาเค้าทั้งกายและใจเราเข้าใจดีว่า ผู้มีอาชีพอื่น ๆ อีกมากมาย ที่ตั้งใจทำงานอย่างเต็มที่ อย่างมีคุณธรรม และจริยธรรม ล้วนแต่ทำคุณประโยชน์แก่ผู้อื่นและประเทศชาติทั้งสิ้น
    แต่...ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ พี่ก็อยากเอ็นท์ครั้งแรกให้ติดแพทย์เหมือนกัน เพราะตอนเด็ก ๆ สนิทกับหมอที่ทำคลอดมากนับถือก้นเป็นคุณยาย รู้สึกผูกพันอยากเป็นหมอเด็กเหมือนท่าน แต่เมื่อเวลาและชะตามันพามาอย่างไรเราก็ทำใจรับมันได้ เป็นสุขกับมันในอดีต และพอใจกับมันในปัจจุบัน มีความสุขและก็ให้ความสุขกับคนรอบข้างได้อีกด้วย

ยังไงก็ขอเป็นอีกกำลังใจให้น้องทำสำเร็จในสิ่งที่ต้องการ เพราะมันคือชาติหนึ่งที่ควรทำให้เต็มที่ ให้ได้จบออกมาเป็นแพทย์ที่ดีช่วยเหลือคนได้มาก ๆ ด้วยความบริสุทธิ์ใจและมีจริยธรรม มากกว่าเป็นแพทย์พาณิชย์ด้วยนะ

2. Peace in mind

Peace in mind เป็นที่รู้จักกันดี

เหนือคำบรรยาย!

เป็นเรื่องที่สุดยอดมาก ๆ แล้วนายคนที่ 41 นั้นมาขอบคุณผู้แนะนำรึยังเอ่ย นี่ถ้ามาขอบคุณเพราะเป็นคนที่ 40 ต่อมาก็คงมาต่อว่าละนะ อิอิ จะเป็นที่ 41 พอดีนี่มันไม่ง่ายเลยนะ กลายเป็นลำดับที่ 1 อีกด้วย ธรรมะจัดสรรจริง ๆ เล้ย เราคิดเอาเองว่า ในบรรดา 41-80 นั้นคงมีผู้ถือศีล ปฎิบัติธรรมอยู่รวมกันเป็นอันมาก เลยเกิดพลังพิเศษบางอย่าง ทำให้เกิดความเปลี่ยนแปลงในความต้องการของทางอังกฤษ เหมือนว่าคนพิจารณาให้เด็กไปเรียนก็คงเกิดปัญญารู้ได้ว่า เอ เราควรจะสอนคนสอบได้คะแนนดีในระดับต้น ๆ หรือระดับท้าย ๆ มากกว่ากัน เลยขอประเดิมทำการทดลองกับกลุ่มที่สองบ้าง เราเองก็ดำรงอยู่ในศีลห้า เป็นส่วนใหญ่ตั้งแต่เกิดมาก็ทำผิดบ่อย ๆ อยู่ข้อเดียวคือมุสานี่แหล่ะ พยายามทำให้ไม่เป็นการโกหก แต่ไม่พูด ไม่บอกในบางเรื่อง ยากจัง

3. Peace in mind

โกรธจึงโง่ !

แหมวิชาประวัติศาสตร์เค้าก็สอน ว่าท่านทรงมีพระปรีชาญาณขนาดไหน ท่านทรงทำคุณูปการเอาไว้แก่สยามประเทศอย่างหาที่สุดมิได้ แล้วถ้าไม่นับถือ ไม่มีศรัทธาต่อท่านจะอยากเรียนแพทย์ที่จุฬา ฯ เพื่ออะไร ติดแพทย์ที่ไหนก็เป็นแพทย์ที่ดีได้เหมือน ๆ กัน แพทย์รามา ฯ แพทย์ศิริราช เกษตร ฯ ธรรมศาสตร์ มศว. ถ้าไม่ติดว่าต้องอยู่กับแม่ ก็ยังมี มช. มข. ฯลฯ

มากมายหลายแห่งทีเดียวแม้แต่แพทย์ม.รังสิต ก็ยังมีทุนให้เรียนฟรีอีกด้วยถ้าผลการเรียนดี ขอให้เชื่อในคุณงามความดี ศรัทธาในความดีและกรรมดี ผลแห่งกรรมดีจะส่งให้ไปอยู่ในที่ที่เราควรจะอยู่ สู้ต่อไป คนเราเกิดมาเพื่อพัฒนาต่อ

4. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ

ถ้ามองในแง่คุณธรรมประจำใจ เราไม่ต้องเป็นหมอ เป็นอย่างอื่นเราก็ช่วยคนได้ สงเคราะห์คนได้นะครับ อยู่ที่ใจของเราเป็นสำคัญนะ หมอบางคน (เผลอ) โลภมาก (เผลอ) ขึ้โกงเห็นแก่ตัวก็มี หมอดี ๆ เก่ง ๆ มีคุณธรรมก็มี (เยอะ) ทำนองเดียวกันวิชาชีพอื่น ๆ ที่ไม่ใช่หมอ ไม่จำเป็นต้องเป็นหมอ อาจจะเป็นเกษตรกร หรือวิศวกร หรืออื่น ๆ ก็มีคน (เผลอ) เลว และคนดีปน ๆ กันไปตามแต่คุณธรรมในใจที่จะมีกันนั้นเอง แต่สังคมไทยดู ๆ ไปแล้ว เขาค่อนข้างยกย่องให้หมอเป็นชนชั้นนำในสังคม หมอพูดอะไรดูมีน้ำหนักไปเสียหมด ต้องลองเปลี่ยนมุมมองใหม่ดูบ้าง โดยให้มองที่คุณธรรมประจำใจเป็นสำคัญก็น่าจะดีนะ

ถ้ามองในแง่รายได้ หมออาจมีช่องทางทำรายได้ได้มากเอาการ ยิ่งถ้าหมอที่ (เผลอ) โลภ ๆ โลภมาก แล้วไม่ทำธุรกิจอื่น ก็อาจจะเป็นลักษณะของการหากินกับความเจ็บไข้ได้ป่วยของคนไข้แทน (บาปกรรมชัด ๆ) แต่วิชาชีพอื่นก็คงไม่แพ้กัน ขึ้นอยู่กับกิเลสอีกนั่นแหละ การหารายได้คิดว่ามันคงได้พอ ๆ กัน เกษตรกรบางคนมีเลือกสวนไร่นาเป็นร้อยไร่ บางทีรวยกว่าหมออีก ผมเคยไปเห็นมา เป็นชาวบ้านธรรมดานี่แหละ แต่เขาเรียกว่า ปราชญ์ชาวบ้าน เขาทำเป็นศูนย์เรียนรู้ จัดสถานที่ได้ร่มเย็นเป็นธรรมชาติน่าอยู่มาก ๆ เหมือนรีสอร์ทเลย แถมมีชีวิตอยู่แบบพอเพียง ทรัพย์ในดินสินในน้ำครับ สรุปแล้วทุกอย่างมันน่าจะสุดแล้วแต่บุญทำกรรมสร้างมา และการกระทำในปัจจุบันเป็นตัวสานต่อนั่นเอง

ที่ผมกล่าวอย่างนี้ไม่ได้มีประสงค์จะไปดูแคลนวิชาชีพหมอหรอก หมอดี ๆ เยอะครับ แต่ต้องการชี้ให้เห็นว่า ระวังเรื่องค่านิยมมันจะหลอกเราได้ อย่าเชื่อว่า เราจะรวยเพราะเป็นหมออย่างเดียว อย่าเชื่อว่า เป็นหมอเท่านั้นจึงจะทำความดีได้ ชีวิตเลิศหรูที่แท้จริงคือชีวิตที่มีความสงบเย็นใจ ถ้าใจเราดีแล้ว เป็นอะไรเราก็ทำได้หมด ขอให้ขยันและอดออมเป็น ที่เหลือก็อยู่ที่บุญวาสนาของเราแล้วล่ะ

ลองมองวิชาชีพอื่น ๆ เผื่อ ๆ ไว้ด้วยก็ดีนะ...

ขอให้โชคดี

5. สัพเพ ธัมมา อะนัตตา

สัพเพ ธัมมา อะนัตตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยนะครับสำหรับทุกึความดีที่ได้ทำ
    ก็ขอเป็นกำลังใจให้ นะครับพยายามนะครับ

6. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ศีลเป็น ฐาน (จำไว้ว่า อยู่ที่เจตนา)
    สมาธิเป็น กำลัง
    วิปัสสนาเป็น คบเพลิง

คงรู้จะว่า ขาดอะไร

7. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใจน่ะ เวลาไม่มีหลักให้ยึด มันก็ไหลไปเรื่อย ไปตามอารมณ์ ลองหาหลักยึดให้ใจ แล้วตั้งมั่นใหม่นะครับ ^-^

8. กระติ๊บ

กระติ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    มีสติรู้ได้ว่าได้เคยกล่าว ปรามาส ลบหลู่ใคร หรือผู้ใดไว้ ก็ไปขอขมา และขออโหสิกรรมจากท่านผู้นั้นนะจ๊ะ กล่าวคำขอขมาพระรัตนตรัย ทุกครั้งก่อนสวดมนต์ด้วยนะจ๊ะ โดยเฉพาะ รัชกาลที่5 ควรกล่าวคำขอขมาท่าน ที่เห็นท่านในฝันหลายครั้ง อาจเพราะเคยลบหลู่ท่านก็ได้

9. montri_p

montri_p เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีกับคุณ ไอกิโกะ ด้วยครับ เป็นกรรมดีของคุณที่ได้ทำมาแต่อดีตชาติ คุณถึงได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้มากกว่าผู้อื่นหลายๆ คนรวมทั้งผมด้วยครับ อยากพูดคุยกับบุคคลที่มีการปฏิบัติดีแบบคุณ ไม่ว่าจะเป็นหญิงหรือชาย เพราะอยากได้รับฟังแนวคิดและแนวปฏิบัติที่ดี มันเป็นกำลังใจให้ผู้ด้อยอย่างเราให้มีความพยายามและเพิ่มแรงศรัทธาให้กับตัวเองในการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับคนดีแบบนี้ด้วยครับ ได้ฟังเรื่องแบบนี้่บ่อยๆ ก็ปิติตามแล้วครับ

10. montri_p

ยินดีกับคุณ ไอกิโกะ ด้วยครับ เป็นกรรมดีของคุณที่ได้ทำมาแต่อดีตชาติ คุณถึงได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบได้มากกว่าผู้อื่นหลายๆ คนรวมทั้งผมด้วยครับ อยากพูดคุยกับบุคคลที่มีการปฏิบัติดีแบบคุณ ไม่ว่าจะเป็นหญิงหรือชาย เพราะอยากได้รับฟังแนวคิดและแนวปฏิบัติที่ดี มันเป็นกำลังใจให้ผู้ด้อยอย่างเราให้มีความพยายามและเพิ่มแรงศรัทธาให้กับตัวเองในการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับคนดีแบบนี้ด้วยครับ ได้ฟังเรื่องแบบนี้่บ่อยๆ ก็ปิติตามแล้วครับ

11. diors

diors เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ถือซะว่านี้เป็นกรรมเก่าเรา พยายามมาหลายครั้งแล้วลองอีกครั้งจะเป็นไรไป พ่อแม่เป็นผู้มีคุณใหญ่ ทำดีกับพ่อแม่นี้ก็ได้บุญใหญ่นะครับ ลองหาธรรมมะมาฟังสิครับ เปิดให้แม่ฟังด้วย การฟังธรรมมีอานิสง ลองทำดูนะครับ อันนี้เป็นเรื่องเล่านะครับฟังจากเขามาอีกที่หนึ่ง
    คือว่าผมมีพี่ที่รู้จักกันที่ต่างจังหวัด เป็นคนที่ชวนให้ผมลองปฏิบัติธรรม เมื่อช่วงสงกราน กลับไปบ้านที่ต่างจังหวัด ก็ได้ไปคุยกับพี่เขา เขาก็เล่าให้ฟังหลายเรื่อง ก็มีเรื่องหนึ่งที่ชอบ พี่เขาเล่าว่าน้องที่รู้จักกัน พ่อใหญ่ (ตาหรือปู่) ของน้องคนนี้เขาไม่สบายมากพี่เขาเลยแนะนำให้เอาเสียงเทศ ของหลวงพ่อฤาษี ไปเปิดให้ พ่อใหญ่ ฟังพอถึงวันที่ พ่อใหญ่จะไป พี่เขาบอกก่อนจะออกไป พ่อใหญ่ได้ยกมือขึ้นมา แล้วไปอย่างสงบมากไม่มีอะไรเลยเหมือนหลับไปเฉยๆ ไม่ทุกทรมานเลย

อีกเรื่องหนึ่งพี่เขาจะให้ลูกสาวของเขาสวดมนไหว้พระทุกวัน พี่เขาบอกว่าวันหนึ่งลูกสาวแก่บอกว่าฝันเห็นพระพุทธเจ้า นั้นเอาเข้านั้นเลย ลืมบอกไปลูกพี่เขาอายุประมาณสัก 3-4 ขวบ ครับ

12. montri_p

เป็นคนดีีที่ถึงพร้อมจริงๆ ตั้งใจดีจริงๆ อย่างไร ยังไงก้ต้องสำเร็จแน่นอนครับ เอาใจช่วยอีกแรงครับ

13. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

น้องคะ หลังจากที่พี่ได้อ่านเรื่องราวของน้องพี่เกิดมโนภาพของน้องในสมอง พร้อมกับความรู้สึกที่สำคัญความรู้สึกหนึ่ง "เรามีอะไรคล้ายคลึงกันคะ"ไม่ต้องเชื่อที่พี่เขียนนะคะ

แต่ตอนนี้สิ่งที่พี่สัมผัสได้ในตัวหนูนอกจากความรู้สึกที่อ้างว้างแล้ว มันยังมีความคิดที่สับสนและขัดแย้งกันในหลายๆอย่าง ซึ่งพี่ขอแนะนำอย่างแรกให้หนู "ขอบารมีของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาครอบกายหนู อย่าให้ใครอ่านใจหนูได้ ยกเว้นแม้แต่หนูต้องการจะเปิดเผยเป็นรายๆไป" เป็นสิ่งแรกที่พี่ขอและต้องการให้น้องทำ

อันดับที่สอง พี่เชื่อว่าหลังจากนี้หนูจะได้รับ pm จากหลายคนที่ส่งเป็นกำลังใจให้หนูแต่!พี่อยากบอกหนูว่า ขอให้หนูขอบารมีองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าอีกครั้ง หากผู้ใดมีเจตตาเป็นสัมมาทิฐิให้หนูมีความรู้สึกที่ดีกับผู้นั้น แต่หากผู้ใดยังมีจิตเป็นมิจฉาทิฐิอยู่มากของบารมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ให้เลี่ยงผู้นั้นให้ห่างกายหนู

สุดท้ายที่พี่อยากบอกไว้ ณ ตอนนี้ "เมื่อคิดว่าสูงให้มองฟ้า เมื่อคิดว่าด้อยค่าจงมองดิน" เราคล้ายกันคะ พี่เองอยากเป็นหมอมากยอมทนเรียนซ้ำชั้นมาหลายต่อหลายครั้ง พี่เคยฆ่าตัวตายหลายครั้งเพราะเรื่องนี้เพราะพี่เชื่อว่า ชีวิตนี้เกิดมาเพื่อช่วยเหลือคนอื่น

หากน้องได้ทำ 2 สิ่งที่พี่ปรารถนาให้ทำแล้วท้ายสุด พี่อยากให้น้องเป็นผู้เริ่มติดต่อพี่มาทาง pm และขอให้รับรู้เสมอว่า " พี่คงไม่เข้าใจถึงสิ่งที่เลวร้ายที่หนูผ่านมาทั้งหมด แต่พี่เคยเป็นอีกคนที่อยากจะตัดปัญหาด้วยการฆ่าตัวตาย แล้วพี่ก็ค้นพบว่า ชีวิตพี่เกิดมาเพื่อทำบางอย่างที่ยิ่งใหญ่กว่านั้น "

โมทนากับน้อง และจะรอวันที่น้องติดต่อมา

14. chusak007

chusak007 สมาชิกใหม่

20 พฤษภาคม 2009
    สูๆนะครับ

ผมแนะนำสำหรับคนมีเวลาน้อย ให้สวดบท อิติปิโสพาหุงฯมหากาฯ ตามด้วยช่อง พุทธคุณ เท่าอายุ+1 ทุกวัน เช้าเย็น แล้วแผ่เมตตา อุทิศส่วนกุศล และอธานจิต ทุกวัน ตามหลวงพ่อ จรัญ ฐิตธัมโม วัดอัพวัน สิงห์บุรี ท่านแนะนำได้ผลดีมากครับ ถ้าได้ฝึกกกรมฐานก่อนจะยิ่งดีให้ผลเร็ว จุดสำคัญคือ การอธิฐานจิต ให้แน่วแน่ เพื่อให้ผลบุญมารวมกันแสดงผล ขึ้นอยู่กับสิ่งที่ขอ และพลังบุญของตัวท่านเองนะครับและถ้ามีเวลา ไปที่วัดฝึกที่วัดซัก3วันจะดียิ่ง
    น้องสาวผมก็เพิ่งได้ใบประกอบวิชาชีพพยาบาลมา ทั้งที่ก่อนหน้าทำไงก็สอบไม่ติดพยายามอยู่นาน ผมแนะนำให้ไป ฝึก3วัน ผลที่ได้ดั่งใจหวังครับ

15. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอขอบคุณ ทุกๆข้อความ ที่หวังดีตักเตือน (เพราะคนถ้าไม่หวังดีคงไม่นั่งเขียนอะไรยาวๆแบบนี้)บุญกุศลคงช่วยหนู จึงได้รู้จักคนดีๆเช่นท่าน ตอนนี้ตั้งใจ(ถึงจะไม่กล่าวด้วยวาจา)แต่ใจนั้น ยึดมั่นในศีล5แล้วคะ หนูขอยอมรับผิดว่า ที่อยากเรียนแพทย์มากมายเพราะ หนูทนให้หมอ(บางท่าน ยอมรับว่าเค้าเป้นแพทย์ที่เก่งจริงๆ )แต่หนูสงสัย แพทย์ท่านนั้นจะเลี้ยงไข้แต่หนูพูดไป แค่หนูบอกว่าให้ไปโรงพยาบาลของรัฐ ก็วด่าว่าหนูไม่ใช่แพทย์จะรู้ได้ไง โรงพยาบาลรัฐไม่เต็มใจรักษาคน ถ้าหนูเป็นแพทย์ ถามหน่อย ทุกคนจะพูดและทำแบบนี้กับหนูไหม ใช่ อย่างที่พี่บัวและทุกคนบอก อาชีพอะไรก็ช่วยคนได้ แล้วทุกคนเห้นไหมละ หนูไม่ใช่แพทย์ แต่ความหวังดีหนูมากกว่าแพทย์ที่รักษาเค้าอีก หนูบอกว่าเค้าจะดูแลตัวเองอย่างไร(ก็หนูดูแลแม่ที่เป้น ทั้งเบาหวาน ความดัน หนูก้ต้องมีข้อมูลการดูแล และทำได้ผลจึงบอก)แต่ทุกคนทำเหมือนหนูเป้นตัวประหลาด หนูจึงอยากเป็นแพทย์ ถึงแม้หลายครั้งที่หนูเคยคิดว่า ถ้าหนูเป็นแพทย์จริงๆยังอยากจะช่วยพวกเค้าไหม ทุกคนรู้ไหม ผู้ใหญ่บ้างคนเห็นแก่ตัว ไม่สบาย เอาเงินไปหาหมอ ส่วนลูกตัวเองปล่อยให้เที่ยวไม่ดูแล (ก็วัยรุ่นเหมือนกัน คุยกัน เข้าใจว่าบ้านฐานะไม่ดี พ่อแม่สนใจแต่เรื่องตัวเอง อะไรที่ทำแล้วสบาย ก็ไม่ได้สนใจลูก ลูกก็คิดว่าพ่อแม่ไม่สนใจ ไม่ได้เรียน ก็ทำตัวไร้สาระ) พวกนั้นก็ไม่คบหนู หาว่าหนูเพ้อฝัน ทำงานได้เงินแทนที่จะเที่ยว คิดแต่เรื่องเรียน(เป็นบ้าหรือเปล่า) ตอนนี้หนูมองดูเค้ามีครอบครัว(ก็จนเหมือนเดิม)ส่วนหนูถึงจะทำงานเหนื่อย แต่หนูมีความสุขนะ ก็มีความฝันอยู่ตรงหน้า หนูคิดเสมอว่า ถ้าหนูเป้นแพทย์ จะบอกไรชาวบ้านก็เชื่อ ใจหนูอยากเป้นแพทย์อาสา ไปตามป่า ตามดอยมากกว่า(เคยพูดกับแม่ แม่ก็อนุโมทนาทุกครั้ง) หลายคนคงบอกว่า แพทย์ก็แค่ช่วยคนเจ็บป่วย อาชีพอื่นก็ทำได้ ตามที่เล่าคงเข้าใจ ชาวบ้านไม่เชื่อพวกคุณหรอกนะ แต่ถ้าคุณเป้นแพทย์ ชาวบ้านเชื่อคุณแน่นอน หนูนะ ไม่ใช่แค่อยากรักษาพวกเค้า แต่อยากช่วยทั้งครอบครัว การหาแพทย์ที่ราคาแพงๆไม่ใช่จบแค่หมดเงิน แต่อาจจะจบอนาคตคนในครอบครัว(เช่นเพื่อนหนู)
    ความในใจหนูเองค่ะ อาจจโง่ไป แต่หนูบริสุทธิใจ ในการจะเรียนแพทย์ ไม่คิดจะรวย ไม่คิดจะให้คนยกย่อง หนูแค่อยากทำในสิ่งที่คิดว่าดีที่สุดเท่านั้นเอง ขอบคุณค่ะ

16. เกลี่ยง

เกลี่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา
    ขอแนะนำว่า หลังจากออกจากสมาธิ หรือสวดมนต์ ให้ตั้งจิตอธิษฐานอย่างแน่วแน่ ขอให้ได้พบอาจารย์ที่ดี ที่ถูกกับจริตของเรา ในเร็ววัน
    ส่วนเรื่องทางโลกเราว่าเมื่อยังต้องอาศัย สิ่งต่างๆ ในการดำรงชีพ ก็ควรใช้ชีวิตในทางโลกควบคู่ไปกับทางธรรม เพราะเรายังมีภาระอยู่ เมื่อเวลาผ่านไปจะได้ไม่เสียใจภายหลังว่าไม่ได้ทำอย่างเต็มที่

17. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    หนูได้ไปสัมภาษณ์มหาลัยของรัฐ คณะวิทยาศาสตร์ แต่ถึงวันรายงานตัวไม่ไป เพราะไปคณะแพทย์แผนไทย เพื่อนแนะว่าลองไปติดต่อดูนะ วันนี้หนูเลยไปพร้อมหลักฐานการศึกษา คณบดีไม่อยู่ ได้คุยกับอาจารย์ บอกว่าต้องให้คณบดีรับเรื่อง แต่เลขาคณบดีรับเรื่องไว้แทน บอกว่าพรุ่งนี้มาฟังผล หนูตั้งใจจะเรียน เพื่อเอาความรู้ไปสอบ แพทย์ กสพท คิดว่าดีกว่ากลับไปอ่านหนังสือเอง(เพราะอาจจะกลับไปสูบบุหรี่อีกครั้ง โอกาสเป้นไปได้สูง) อยู่ที่นี้ มีเพื่อน มีอาจารย์ มีห้องสมุด คงดีกว่าอ่านเอง ขอทุกท่านตั้งจิต สมาธิ แผ่เมตตา ให้หนูได้สมหวังด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ อนุโมทนา สาธุ<!-- google_ad_section_end -->
    ถ้าไม่ได้ก็ยังหนักใจ ไม่อยากกลับบ้านเลย !!!!

18. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    มาให้กำลังใจอีกแรงค่ะ กำลังเรียนเหมือนกันเลยอยากให้กำลังใจ ถ้าใจเข้มแข็งสะอย่างอะไร ๆ ก็คงไม่ยากเกินไป ฉันเรียนเกี่่ยวกับ Vet น่ะค่ะ พอดีเพิ่งกระทู้นี้ มันสะท้อนได้ดีค่ะ
    ไม่อยากให้ท้อถอย และเลิกล้มอะไรง่ายๆ ปัญหาคือบารมี มองข้ามชอตบ้าง
    คนที่จะเป็นหมอต้องประกอบได้ด้วย เมตตา มุทิตา และ ฉันทะ
    การตั้งความหวังสูงเกินไป ก็ทำให้รู้สึกท้อได้ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด มองแค่ปัจจุบัน
    การทำสมาธิ ไม่ใช่แค่การนั่งกรรมฐานสมถะ ทำได้หลายอย่างรู้ตัวทั่วพร้อม
    ปัญหาแรง ๆ ทุกคนก็ผ่านมาเหมือนกัน แต่มันไม่สำคัญหรอก ถ้าเรามีหลักใจที่มั่นคง
    อะไรก็มากระทบเราไม่ได้ เปิดโอกาสให้ตัวเองบ้าง การคิดเรื่องเป็นเรื่องตาย ไม่เห็นด้วย
    การเป็นมนุยษ์ว่ายากแล้วนะ ถ้าเกิดตายไปโดยสภาวะหลง นี่น่ากลัว นะคะ
    การเกิดเป็นมนุยษมันยากแล้วนะ แล้วเกิดมาทันยุคพระพุทธศาสนานี่ยิ่งยากไปกัน
    แสดงว่าคุณก็มีบุญเหมือนกัน เข้มแข็งไว้ สู้ ๆ นะ

19. topnank

topnank เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาอาจารย์ที่จะสอนคุณได้ดี ท่านต้องบรรลุพระธรรมแล้ว หยุดการเกิดได้ มีความสบายอย่างยิ่งยวด ความเบาสบายที่เหนือความสุข เจอเทวดา อินทร์ พรหม ท่านก็เฉย ที่นี้ช่วยคุณได้แน่ 100 % ครูบาอาจารย์มีอยู่ที่วัดนี้อย่างน้อย 1 องค์ เวปนี้ครับ วัดสังฆทาน นนท์บุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2009
  20. lonely-wolf

lonely-wolf สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    ผมเองก็อยากได้คนสอนมาเลยครับ แต่ไม่รู้จะไปหาจากไหน แถมยังต้องเรียน
    ต้องทำงานอะครับ แต่อยากจะฝึก มีความใคร่รู้ส่วนตัวที่อยากเห็นสิ่งต่างๆ
    และอยากทำให้จิตใจตัวเองสูงขึ้น