นั่งสมาธิแล้วปวดหลังทำไงดีคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Thanks-Epi, 28 กรกฎาคม 2012.

1. thepkere

thepkere เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  2. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    เวทนาคือความรู้สึกปวด
    มีทางสามทางก่อนคือ

เวทนาหลอก
    กลางคือทั้งสองอย่าง
    จริงคือปวดจริง

การปฎิบัตินี้เพื่อให้พบกับเวทนา
    หากเป็นหลอกยุงกัดตัวเดียวเท่ากับช้างเหยียบสิบตัวทนไม้ได้
    ไม่รอดเวทนาเอาไปกิน ศรัทธาหัวเต่า

แต่หากเจอเหตูหลังจากนั่งนี้ของจริงแน่นอนครับ
    และหากยิ่งดันเข้าไปอีกย้ายที่นอนไปนอนโรงพยาบาลสร้างทุกข์
    ผมมีโอกาสอยู่ตอนหนึ่งเก้าอีคอมตัวใหญ่ๆ
    เหมือนตัวเป็นหมื่นเป็นแสนที่เขาออกแบบให้ปรับหลังได้สูงต่ำได้ขัดสมาธิได้

หากไม่ได้ม้านอนเอนเมืองไทยที่เป็นแบบเบาะวางข้างในเอาหมอนปรับดีๆเสริมเอา
    และเชื่อไหมผมเคยอ่านเจอนั่งวีลแชร์ดูเวทนาตัวเองหลุดไปตั้งไกลถึงไหนๆ
    เก้าอี้ธรรมดาก็ได้อยู่ที่ความตั้งมั่นความศรัทธามากกว่าสิ่งอื่นมากกว่าครับ
    ตรงนี้แก้หน่อยครับระวังล้มตอนง่วงหันหน้าเข้าเตียงนอนไปเลย
    พิจารณาโดยปัญญาหากเกิดปัญหาท่านอย่าทำนะครับ
    มีทางเลือกมากมายในการปฎิบัติ
    ตามดูตามทะเลาะกันไปเรื่อยๆเดี๋ยวก็หายโมหะเองหากรู้ผลของการตามนะครับ

ยาก........กองทัพมารเก้า
    สามลูกมารสิบ

ขอท่านเจริญในธรรมยิ่งแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2012