นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหาข้อมูลดูก่อนซื้อครับ ดูใน gun.in หรือ เวป อาวุธปืน ดู เรมิงตันถ้าเป็น แบบปั๊มแอ็คชั่นถือว่าเป็นพิมพ์นิยม ไม่เถียงครับ แต่มันจะหนักหน่อยเพราะกระโหลกกัดจากเหล็กทั้งดุ้น แต่ปืนรุ่นใหม่ๆ เป็นโครงเบาแบบอูลมิเนียม ถ้าจะหิ้วง่ายๆเล็กหน่อย จะไม่ตอบโจทย์สู้ปืนตุรกี หรืออื่นๆรุ่นใหม่ๆกว่าไม่ได้ สโตกเกอร์ก็มี แต่ถ้ากึ่งออโต ยี่ห้อที่ว่าไปถูกหน่อยครับ

2. jutikidecha

jutikidecha Active Member

23 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณครับพี่พูน

เมื่อกี้เพิ่งออกจาก เวปที่ว่า อ่านประสบการณ์พี่ๆ แล้วแป้วเลยครับ

ตัวอย่าง ปืนลูกซอง Stoeger M2000 (ตอนที่ 2)

ยิ่งกลัวโดนแจ๊คพอร์ตครับ

3. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
  4. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ดันกระทู้กลับครับ ท่าน พูน วานมา...

5. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

หูยยย กระทู้นี้ตกไปหน้าไหนมาครับ

6. sunny430

ตอนนี้ผมใช้ เรมิงตัน 870 เฝ้าบ้านครับ ติดลูก 9เม็ดและลูกโดดครับ ผมซ้อมบ่อย 5-40 เมตร ยกให้ผมเถอะครับ เพราะปืนลูกซองผมติดเลเซอร์มาครับ ไม่ต้องเล็ง และ ปืนสั้นพร้อมรบผมที่ไว้เฝ้าบ้านกลางคืนเป็น fnp45 tactical ครับ

7. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    ผมเคยเห็นคุ้นตา เลยไปถามอากู๋ครับ อิอิ พอดีท่านพูน คงคิดถึงกระทู้นี้กระมัง...

8. พูน

พูน เป็นที่รู้จักกันดี

เปล่าจ๊ะ คนเข้ามาใหม่จะได้มีข้อมูลไว้ตัดสินใจ ไม่งั้นเดี๋ยวกลายเป็นเวป อวป.กระทู้แบบเดียวกันมีเป็นสิบ. ไม่รู้เซฟเวอร์ฟาดเข้าไปกี่ร้อย GB เวปมันจัช้าในอนาคตครับ แค่นี้ก็ช้าแล้วเนี่ย:boo:

9. DarkTanKun

DarkTanKun เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    กำลังมองหา กล่องส่องกลางคืนอินฟาเรดมาใช้สักตัว รบกวนขอคำแนะนำทุกท่านด้วยครับ

10. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    เข้าไปดูในGUN IN มีขายทุกอย่างที่ถูกกฏหมาย ลองเลือกดู ชอบแบบใหน ทั้งลูกซอง และปืนสั้น

11. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,030
    ถ้าครอบครัวใด กลัวปืนลั่นใส่คนที่ตนรักในครอบครัว

ก็ลองตัวนี้ก็ได้ครับ เซฟดีเหมือนกัน

( พอดีมีข่าวคนใกล้ตัว ทำปืนลั่นใส่ตัว ขนาดมีอาชีพต้องอยู่กับปืนและเชี่ยวชาญแล้ว )

<object width="420" height="315"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/K-VOJY43xwU?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/K-VOJY43xwU?version=3&amp;hl=th_TH&amp;rel=0" type="application/x-shockwave-flash" width="420" height="315" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true"></embed></object>

12. PATEE_P

PATEE_P Active Member

870 ดีสุดครับ รองลงมาคานเหวี่ยง 357 ที่เหลือหน้าที่ของ m66

13. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,030

แมคกาซีนกระสุนของ SR9C อาจหายากกว่ากล๊อค

ตอนซื้อมาเค้ามีมาแค่สอง แต่หาซื้อเพิ่มยากจัง

จึงเอาไว้ในรถ ในบ้าน เพราะคงไม่ต้องยิงมากกว่าสองแม๊ค

ไม่ต้องกลัวคนในบ้านทำลั่นใส่ตัว หรือ ทำลั่นใส่คนที่เรารัก

ออกนอกบ้านที่ต้องไปในใช้สภาวะอันตราย ค่อยติดกล๊อคขาลุยไปเป็นเพื่อนตาย

14. NAMOBUDDHAYA

1,030
    คิดไหมครับว่า

เราจะซ่อน ปืนคู่กาย หรือ เจ้าลูกซองเฝ้าบ้าน ไว้ตรงจุดไหนในบ้าน

ถ้ามีคนร้าย เข้ามาโดยที่เราไม่ทราบ จะได้ไม่เอาปืนของเรา มาทำร้ายเราเอง

แต่ เราสามารถหยิบมาใช้ได้อย่างรวดเร็ว

....พวกท่านซ่อนเพื่อนคู่กายไว้ตรงไหนในบ้านบ้างครับ

15. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องปืนก็อยากมีเหมือนกันนะคะ เอาไว้ป้องกันตัว แต่ความจริงแล้วคือ ไม่มีความรู้เลยค่ะ ถึงมีก็คงไม่มีประโยชน์ใช้ไม่เป็น อีกอย่างแพงด้วยไม่ใช่หรือคะ แล้วประชาชนธรรมดาเนี่ยมีได้ด้วยเหรอคะ (คงได้ แต่อาจจะยุ่งยาก เพราะไม่ทราบกฏระเบียบน่ะค่ะ) แต่ที่จริง อาวุธ ก็ไม่ได้มีอย่างเดียวนะคะ ไม้หน้าสามก็ได้ อุปกรณ์ใกล้มือ อะไรก็ได้ ที่สำคัญสุดน่าจะเป็น "ใจ + สติ" ถ้าเกิดเรื่องจริงๆ สติแตก เอาอะไรไว้ตรงไหนคงลืมหมด แต่ถ้าเรามีสติคงหาทางเอาตัวรอดได้เองแหละค่า :d

16. เขารูปช้าง

เขารูปช้าง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2012
    สวัสดีครับพี่ๆและเพื่อนๆ ชาวพลังจิต ผู้เตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกๆท่าน
    ผมเองเพิ่งจะสมัครสมาชิกใหม่ครับ นอกจากอุปกรณ์ยังชีพในเป้ฉุกเฉินแล้ว
    ปืนนั้นผมได้ใช้ของเก่าแก่ที่คุณพ่อโอนมาให้คือ mossberg modle 152k
    .22 LR โดยถอดพานท้ายประกับไม้วอลนัทเดิมออกเก็บไว้ ทำไม้ประกับใหม่มีด้ามจับแบบปืนพกอยู่หลังโกร่งไก ทำให้เป็นปืนยาวมีขนาดเล็กลงมากสามารถใส่อำพรางไว้ในกระเป๋าใส่ขาตั้งกล้องได้เลยครับ
    แต่ผมไม่คิดจะใช้มันเลยถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ความตั้งใจจะหาที่พรางตัวและหลบซ่อนในที่กำบังกับครอบครัวให้นานที่สุด หากสุดท้ายแล้วมีผู้พบเห็นและพยายามจู่โจมเข้ามาก็จะพยายามแผ่เมตตาให้เขา ถ้าไม่ได้ผลก็จะเป็นการยิงเตือนในลักษณะให้เขารู้ว่าเรามีปืนและจะวางตำแหน่งกระสุนตรงไหนก็ได้
    เพราะในอดีตน้าชายผมและผมเคยใช้ปืนของพ่อกระบอกนี้ล่าสัตว์เล็กมาพอควร และผมตั้งใจว่าจะไม่ทำอีกเลยในชีวิตนี้ครับ จากนั้นมาก็มีแต่ยิงเจาะกระดาษ ถ้าวิบากกรรมของผมมีมากจริงๆผู้บุกรุกยังพยายามเข้ามาให้ได้
    ก็ต้องอาศัยความสามารถของลำกล้องปืนยาววางกระสุนในตำแหน่งที่จะหยุดได้อย่างเฉียบพลันเท่านั้นครับ

17. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    -แค่นี้ก็สุดยอดแล้วครับ กระสุนก็ราคาถูกและพกพาได้หลายนัด แถมมาซ้อมมือได้สบายๆ เสียงไม่ดังมาก ใครอยู่บ้านที่มีสวนมีไร่ ก็ทำสนามซ้อมได้เลย
    แค่ที่มีก็สบายแล้ว เพราะเราไม่ได้ไปหาเรื่องทำความเดือดร้อนให้ใครมีไว้แค่ปกป้อง ครอบครัวและคนที่เรารัก...

หาข้อมูลตามเว็ปต่างประเทศมาตามรูปครับและที่คุณเขารูปช้าง บอกว่าตัดพานท้ายน่าจะประมาณนี้ ใช่ไหมครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99.4 KB
      เปิดดู:
      12,014
      ขนาดไฟล์:
      185.2 KB
      เปิดดู:
      2,116
      ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      1,719
      ขนาดไฟล์:
      70.5 KB
      เปิดดู:
      1,550
  18. sunny430

ผมว่าลูกปืนจะมีค่ามากกกกกกกยามภัยทำลายสังคมและอารยธรรมลงครับ

19. เขารูปช้าง

เขารูปช้าง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2012
    คุณอัสนีครับ ขนาดประมาณรูปล่างสุดเลยครับแต่ไม่สวยขนาดนั้น เนื่องจากตั้งใจทำ
    เพื่อเอามาใช้งานจริงๆ ด้ามจับนั้นพับขึ้นรูปจากเหล็กแผ่นหนาประมาณ 2 มม.มีฝาปิดด้านล่าง ด้ามกลวงใช้ใส่แม็กฯและกระสุนสำรองได้พ่นสีดำด้าน
    ส่วนประกับไม้ที่พับลงมาเป็นมือจับแบบของเดิมนั้นไม่ได้ทำครับ ผมเล่นเอาท่อ พีวีซีมาต่อกับโครงไม้ที่ทำใหม่จากบริเวณหน้าช่องใส่แม็กฯออกไปถึงจุดที่สั้นกว่าลำกล้องเล็กน้อยมีฝาครอบท่อปิดไว้พ่นสีดำด้าน ภายในท่อที่ใช้เป็นกระโจมมือนั้น ใส่อุปกรณ์ที่จำเป็น เช่นแซ่ล้างปืนที่ถอดเป็นท่อนๆ หลอดน้ำมันหล่อลื่น แม็กสำรอง กระสุน ผ้าฝ้ายตัดเป็นชิ้นเล็กๆ สายเอ็นสำหรับดึงผ้าทำความสะอาดลำกล้องครับ เรียกได้ว่า all in one ในกระบอกนี้เลย

คุณ sunny430ครับ ที่จริงแล้วผมอยากใช้ เรมิงตัน 870 ของคุณพ่อ เคยยิงแล้วให้ความรู้สึกในการยิงดี แต่มันได้ตกทอดไปยังน้องชายเสียแล้ว จะหาใหม่ตอนนี้คงจะไม่ทัน เลยต้องใช้ที่มีอยู่กระบอกเดียวไปละกัน

20. ANAN JANG

ANAN JANG เป็นที่รู้จักกันดี

9มม.ใช้ลูกยี่ห้ออะไรกันครับผม ^^