เรื่องเด่น ทำไมตอนทำบุญควรอธิษฐานทุกครั้ง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย Wannachai001, 7 เมษายน 2024.

1. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    62

ทำไมตอนทำบุญควรอธิษฐานทุกครั้ง

ผู้ถาม : หลวงพ่อคะ การทำบุญทุกอย่าง แต่ไม่ได้ปรารถนาอะไรเลย จะได้ไหมคะ ?

หลวงพ่อ : ได้โยม...ทำไมจะไม่ได้ คือถ้าไม่ตั้งมโนปณิธานปรารถนา บุญมันก็ต้องเป็นบุญ แต่ว่าอานิสงส์เบื้องปลายมันไม่เหมือนกัน

ผู้ถาม : เป็นไงคะ

หลวงพ่อ : การปรารถนา จัดเป็นอธิษฐานบารมีนะ ตั้งใจว่าการทำบุญอย่างนี้เพื่ออะไร อย่างนี้ไม่ปรารถนาพุทธภูมิ ไม่ปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้า ไม่ปรารถนาเป็นอัครสาวก แต่ปรารถนาเป็นการหมดกิเลส ก็ชื่อว่ายังปรารถนาอยู่

ผู้ถาม : ถ้าหากว่า ทำเฉย ๆ เล่าคะ ?

หลวงพ่อ : ถ้าหากว่าทำเฉย ๆ ไม่ปรารถนาอะไรเลย ตัวอย่างก็มีท่าน อาฬวีเศรษฐี จะฟังนิทานไหม ฉันจะเล่าให้ฟัง

ผู้ถาม : ฟังค่ะ...

หลวงพ่อ : จะให้เท่าไหร่ล่ะ..

ผู้ถาม : (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : คือว่า ท่านอาฬวีเศรษฐี พ่อท่านเป็นมหาเศรษฐี พอพ่อท่านตายลง ท่านก็เป็นเศรษฐีแทน เศรษฐีสมัยนั้นพระราชาต้องแต่งตั้ง แล้วต่อมาพวกขี้เมาก็ชวนกินเหล้าเมายา ในที่สุดทรัพย์สินก็หมดไป จนกระทั่งกลายเป็นขอทาน

วันหนึ่ง พระพุทธเจ้าพร้อมด้วยพระสงฆ์เสด็จไปที่เมืองอาฬวี เห็นอาฬวีเศรษฐี นั่งขอทานอยู่ข้างฝาเรือนชาวบ้าน พระพุทธเจ้าก็ทรงแย้มพระโอษฐ์

พระพุทธเจ้าตามปกติจะไม่แย้มพระโอษฐ์ ถ้ายิ้มแล้วต้องมีเรื่อง

พระอานนท์ จึงทูลถามว่า พระองค์ยิ้มด้วยเรื่องอะไร พระพุทธเจ้าข้า

พระพุทธเจ้าถามว่า อานนท์ เธอเห็นอาฬวีเศรษฐีไหม

พระอานนท์มองไปมองมาไม่เห็น เห็นแต่ขอทาน

พระพุทธเจ้าก็บอกว่า ขอทานนั่นแหละ คืออาฬวีเศรษฐี

แล้วพระองค์ก็ทรงตรัสว่า อาฬวีเศรษฐี สมัยเมื่อเป็นเศรษฐี ถ้าฟังเทศน์ของเราเพียงจบเดียว จะได้บรรลุพระอนาคามี เมื่อเงินน้อยลงมาเป็นอนุเศรษฐี ถ้าฟังเทศน์จากเราเพียงจบเดียว จะได้เป็นพระสกิทาคามี เมื่อมีฐานะเป็นคหบดี ถ้าฟังเทศน์จากเราเพียงจบเดียว จะได้เป็นพระโสดาบัน แต่ว่านี่อาฬวีเศรษฐี เป็นขอทานเสียแล้ว เราเทศน์จึงไม่มีผล

ตอนนี้ พระอานนท์ ทูลถามว่า ตามธรรมดาคนจะบรรลุมรรคผล องค์สมเด็จพระทศพลเคยตรัสว่าจะตายก่อนไม่ได้ ต้องบรรลุมรรคผลก่อนนี่พระพุทธเจ้าข้า

พระพุทธเจ้าตรัสว่า นั่นเขามีอธิษฐานบารมี

เป็นอันว่า อาฬวีเศรษฐี ไม่มีอธิษฐานบารมี ใช่ไหม..โยม ?

ผู้ถาม : ใช่ค่ะ

หลวงพ่อ : คนจะได้ดี เลยไม่ได้ดี ต่อไปอธิษฐานเสียนะ..

ผู้ถาม : ค่ะ ต่อไปจะอธิษฐานเสมอค่ะ..

(จากคอลัมภ์ "หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม" จาก ธรรมวิโมกข์ ฉบับที่ 3 หน้า 42-44)