ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย visut_p, 28 สิงหาคม 2008.

1. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เป็นไรครับ แค่ 2400 ปี ซึ่งไม่นานหรอก หากเทียบเป็นวันในนรก

แต่แลกกับที่ พี่จรของผมจะไม่เผลอสอนพระที่ท่านบวชแล้ว ซึ่งจะลงนรก
    นานกว่า อันนี้ผมยินดีแลกนะ

2. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ พี่จร หากยังอยาก ไล่ตามจีบ พระมะหน่อ ( ขออภัยที่ต้องเรียกตาม id ) ก็ตาม
    ไปจีบห้อง อภิญญา นู้น ปรกติ พระมะหน่อไม่ออกมาเล่นห้อง จิตวิทยา ตอนนี้ก็
    ยังโพสโต้ตอบในห้องอภิญญา ไม่รู้บวชหรือยัง ยังไงก็ไปถามเอาเอง ไป reqruit
    เอาเองเด้อ

กรรมใครกรรมมัน แต่พระมะหน่อรับความจากเราแล้ว คงพอเข้าใจพี่ได้ไม่มากก็
    น้อย อ้อ หรือจะหาคนพูดธรรมแปลกๆ เพื่อ เอาเป็นศิษย์อีก ก็อย่างพี่ เทวด่า
    ก็ได้นะ เห็นเข้าไปจีบเหมือนกัน คนนั้นของจริง จีบได้ผมยกนิ้วให้ :)

บอกก่อนนะว่า ท่าน telwada เป็นทหารผ่านศึก มีจิตรักชาติ ราชบัลลังก์มาก
    ก็อย่าไปพูดผิดหูในเรื่องพวกนี้หละ เดี๋ยวจะจีบไม่ติด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2008
  3. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ท่านมาแล้วขอรับ...
    สุดท้ายแล้วข้อสุดท้ายที่ย้ำกันนักกันหนานี่ก็ไม่มี....ตัวยังไม่รู้จักตนตนยังไม่รู้จักตัว...อยากจำก็ไม่ลืมอยากลืมก็ไม่จำ...ว่างเปล่าคือเต็มไปหมดเต็มไปหมดเหมือนว่างเปล่า...ท่านเล่ามากระผมก็เล่าไปตามท่านหากมาถามตัวกระผมเองรู้ตัวเองดีครับยังไม่เต็ม...ต้องเรียนรู้อีกมากมายขอรับ

และมีพุทธพจน์ที่กล่าวกับพระอานนท์ตรงที่ปรารภว่า...ภพชาติชรามรณานี่ยาก...กระผมก็ตามอ่านอยู่ยังไม่จบครับ...อ่านเอาทั้งนั้นขอรับ....และตามความคิดเห็นโดยส่วนตัวที่ไม่ประมาทนะขอรับอย่ารับไปโดยไม่พิจารณา

เรียนธรรมคู่ปฏิบัติ......ธรรมมะพระพุทธองค์ตรัสรู้ก่อนแล้วเอามาเขียนเป็นไซล่อดักปลาตั้งแปดหมื่นสี่พันไซ....กระผมนึกถึงรถที่ใส่ลอบดักหนูตามนาอีก...หากรู้ว่ามีหนูจะขนอะไรไปเยอะขนาดนั้น...อันสองอันนั่งเฝ้าก็จบพรุ่งนี้ก็แกงกินทั้งวัน...เอามาเยอะเน่าอีก...อ่านพบอ่านเจอแต่พระเดชพระคุณท่านว่ารู้สิ่งเดียวก็จบ...

ธรรมมะเข้าใจยาก...แต่มาทางไหนก็ได้...แต่ต้องอ่านให้เข้าใจก่อนแค่คำว่าปริยัติคืออะไร...หากที่บ้านกระผมไถไร่ไถนาอยู่แล้วรีบอาบน้ำแต่งตัวไปฟังเทศน์พระอาจารย์ดังๆ...ฟังไม่รู้เรื่องกระผมไปทำอย่างอื่นแล้วขอรับเพราะได้ข้ออ้างออกบ้านแล้ว...อย่างไรเสีย..ร้องเพลงสักสองสามเพลงแล้วก็เข้าบ้าน...ปฏิบัติก่อนแล้วเรียนตามเพราะปฏิบัติคือละ...เรียนคือรู้....หากเรียนตามรู้แล้วละก็ดีแต่เท่าที่ดูๆอยู่...รู้อดีตไม่ลืมอดีต...รู้ปัจจุบันไม่เฉยๆ...แล้วทิ้งเสีย...รู้มากเข้าก็หงิกๆงอๆเหมือนกระผมนี่แหละ...จับนั่นใส่นี่วุ่นวายไปหมด...

เอาเท่านี้ก่อนนะขอรับพิจได้ก็พิจพิจไม่ได้ไม่ชนะเอาไว้พิจที่หลังดีกว่าขอรับ
    กระผมมึนๆงงๆ..แล้วขอรับ...มีทั้งลิเกนักร้อง..นักรบ..นิทาน..ตำรา..ชาดก...กำลังภายใน..เมืองไทย...จีนแขก...โอ้..ในคุกนี่เขามีคอมให้เล่นช่างดีแท้...ออกสวนปรุงเมื่อใดจะไปบ้าน...มีแต่ท่าน..วอ.ณ.เมืองลุงเท่านั้นเขียนอุ้ยเสี่ยวป้อ...ฮึ่มอย่าให้เจอ..ลื่นเหรอ...ไม่อยากเจอท่านแล้วขอรับ...กราบขอบพระคุณยิ่งแล้วขอรับ

4. มนต์ชัยIM

มนต์ชัยIM เป็นที่รู้จักกันดี

การที่ท่านจะเคยเป็นทหารเก่าของพระองค์หรือไม่นั้น อย่ายึดติดกับอดีตเลย ปัจจุบันต่างหากที่ควรพึงระลึก ในฐานะที่ท่านเกิดเป็นคนไทย จงรักแผ่นดินไทยของเราเถิด เราทุกคนต่างมีกรรมอันเป็นความผูกพันธ์กันมาแสนนาน สิ่งที่พึงระลึกไว้คือ "สติ"

พระองค์ท่านอยู่ท่ามกลางเราเสมอ...

อนุโมทนา

5. innovex

innovex เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    ตามหัวข้อของกระทู้ว่า ทหารพระองค์ดำรายงานตัวหน่อยครับ
    แล้วเป็นไปได้ไหมครับที่พวกเราจะได้จะได้มีโอกาสเจอกัน เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์
    ที่ทุกท่านคิดว่าเป็นทหารท่าน
    แล้วสิ่งที่เราจะได้ทำประโยชน์หรือกิจกรรมกันอีกครั้ง

6. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมไม่เคยเป็นทหารนะครับ เเต่ไม่รู้ทําไม ในใจผมชอบบอกตัวผมเองว่า นายคือนักรบของในหลวง มันคิดอย่างนี้จริงๆ เเปลกดี

7. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอสดุดีพระวีรกรรมของพระองค์ด้วยเศียรเกล้า

อนุสาวรีย์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช

การสู้รบของพระนเรศวร

พระแสงดาบคาบค่าย

การทำยุทธหัตถี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.426049/[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ตุลาคม 2008
  8. innovex

innovex เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2005
    ผมดูหนังเรื่องพระนเรศวรตอนที่สองทีไร ผมจะร้องไห้แบบสะอื้นออกมาทุกครั้ง เป็นช่วงเป็นตอน ก็งงตัวเอง บางครั้งก็นึกสงสารตัวเอง หนังทุกเรื่องที่เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์ไม่เป็น ถามตัวเองว่าอุปทานไหม หรือว่าอินกับหนัง หรือว่าชอบท่าน ผมได้พยายามดูหลายครั้งเพื่อสังเกตตัวเอง ก็ร้องไห้สะอื้นทุกครั้ง
    ผมก็ดูหนังแบบตั้งอกตั้งใจที่จะดูเหมือนทุกๆเรื่องแต่เรื่องนี้ ดูไม่ต่ำกว่าสิบรอบแล้วเพื่อสังเกตใจตัวเอง ก็เหมือนเดิมทุกครั้ง
    ผมพยายามต่อต้านความรู้สึกหลายครั้งเพื่อที่จะมั่นใจได้ว่าตัวเองไม่อุปทาน แต่ขอยอมแพ้กับท่านที่ทำให้ผมเชื่อเพราะท่านมาบอกให้ในฝันผมจนไปเจอมาเองหมดแล้ว
    มีมาทั้งฝัน มีทั้งหลักฐาน ทั้งคนอ้างอิง มีคนมาทัก มีคนมาดักรอ ให้ไปเจอสถานที่ ให้ไปสร้างพระ มาบอกในฝันให้ไปเจอถ้ำที่เป็นแหล่งซ่องสุมกำลังพลของท่านที่พิษณุโลก รวมถึงพระที่เฝ้าอยู่ก็บอกผมเช่นกันว่าที่แห่งนั้นเป็นแหล่งซ่องสุมกำลังพลของท่าน ผมถามต่อว่า ท่านรู้ได้อย่างไร ท่านตอบว่าในถ้ำจะมีรอยฝนมีดฝนดาบอยู่ และท่านยังบอกว่าท่านอยากไปจากที่นี่หลายครั้งแล้วแต่ท่านไม่ให้ไป

รวมถึงพระที่ผมคล้องอยู่ ลุงประถมก็ได้จับ แล้วบอกว่าสร้างในสมัยพระองค์ท่าน

ยังไงก็เป็นความเชื่อและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ อย่างที่บอกว่าทีแรกที่ผมเจอ ผมพยายามที่จะไม่เชื่อ จนบ่อยครั้ง จนกระทั่ง ผม ยอมแพ้ ว่าผมผูกพันธ์กับท่านคนนึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2008
  9. สุมาอี้.

สุมาอี้. Active Member

6 กุมภาพันธ์ 2008
    อนุโมทนาครับ บางภาพผมไม่เคยเห็นเลย ยิ่งภาพนี้ดูแล้วมีพลังมากๆเลยครับ สาธุ

10. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    การหวนคิดว่าเราเกิดเป็นอะไรมาหนอ บางทีก่ออุปาทาน เป็นทุกข์ หรือบางทีก่อให้เกิดมานะ ความถือตัวไปอีก

เราเกิดเลือกไม่ได้ บางทีพบว่าคนไทยสมัยอยุธยาไปเกิดเป็นพระพม่าก็มี คนพม่ากลับมาเกิดเป็นไทยก็มาก หรือไปที่ประเทศอื่นๆ ก็มีทั้งนั้น

มาจากไหนในอดีตอาจไม่สำคัญเท่า ว่าชาตินี้เราอาศัยแผ่นดินไทยนี้เกิด มาสร้างบารมี ควรจงรักภักดีต่อแผ่นดินเกิดปัจจุบัน รวมถึงผู้ที่รักษาแผ่นดินและพุทธศาสนาตกทอดมาถึงเราทุกวันนี้ ให้เราได้มีแผ่นดิน ได้ต่อยอดศึกษาธรรม เมื่อทำบุญครั้งใด หรือหลังการนั่งสมาธิ ก็ควรอุทิศบุญให้บรรพชนไทย

การรักษาจิตและระลึกถึงรูปนามปัจจุบันจึงสำคัญ ช่วยชาติและแผ่นดินได้มากกว่าการหวนคืนอดีตที่เราแก้ไขไม่ได้แล้ว
    ข้าพเจ้าอาจเคยเกิดเป็นทหารพม่า ทหารไทย เป็นขุนพลญี่ปุ่น ทหารจีน เป็นกรรมกรก่อสร้าง เป็นเด็กจันทาลฐานะต่ำต้อย เป็นเณรที่เคยอุปปัฏฐากพระเถระ คนป่าที่โง่เขลาแต่ชอบทำบุญกับพระ ฯลฯ
    แม้อาจเคยเกิดเป็นอื่นมามากมายแต่ใจก็ยังจงรักภักดีต่อแผ่นดินนี้ครับ

แต่ ณ ขณะนี้รู้แต่ว่ามีลมหายใจเข้า-ออกอยู่ : พระป่าท่านสอนมา

11. longer_85

longer_85 สมาชิก

เออ เนอะ อย่างนี้ก็มีด้วย

12. nutavut_gt

nutavut_gt สมาชิก

หวัดดีคับ

หวัดดีคับ เจอคนเหมือนกันเลย ผมรู้จักอีก สามคน, 2 คนแรกเป็นทหารรักษาเท้าช้าง ,อีกคนหนึ่ง เป็นทหารงครักษ์, ผมเป็นพวกขุนศึกแต่ไม่อยู่ในวัง, ดีใจเจอคนเป็นเหมือนเรา ไม่ทราบว่าอาจารย์ที่ไหนคับอยากไปเจอท่านบ้าง มีหลายๆ เรื่องหาคำตอบไม่ได้เหมือนกันครับ

13. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    งานพิธีที่จัดขึ้นที่วัดวรเชษฐ์ วันพฤหัสที่ 30/10/51 เวลา7.30น. ท่านใดที่จะไป...เพราะผมจะขับรถส่วนตัวไปเป็นรถโฟร์วิน4x4นั่งได้ประมาณ4ท่าน ผมอยู่แถวก.ม8(รามอินทรา)ท่านใดที่อยู่แถวถนนนวมินทร์-ถนนรามอินทรา ก.ม5-6-7-8 นัดเจอกันและไปพร้อมกันได้ครับต้องโทรบอกก่อนนะครับที่ 086-342-7086 ได้ตลอดครับ...สวัสดีครับ

14. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    ถ่ายรูปมาฝากด้วยนะคะ จะรอดูรูป และรอฟังเรื่องราวค่ะ

15. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไม่ได้ครับ ที่โรงงานเดิน 24 ชั่วโมง ตลอดอาทิตย์นี้ เลยต้องอยู่เฝ้าโรงงานเพราะกลัวโรงงานเดินหนี

16. ชานนคนไทย

ชานนคนไทย เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ผมได้ไปวันงานพิธีบรรยากาศโดยร่วมแล้วสงบและมีพลังมากครับ...ส่วนเรื่องถ่ายรูปได้ถ่ายไว้หลายรูปแต่ยังลงไม่เป็นอาจต้องรอหน่อยครับ,จะให้น้องที่ทำงานสอนการลงรูป
    ภายในพิธีก็พบทั้งเพื่อนใหม่และเก่า(พี่ๆน้องๆและเพื่อนๆ)ก็ได้สนทนากับพี่ภาวิโตเพราะได้พบกันหลายครั้งและพี่ภาวิโตได้ร่วมทำบุญ(กองทุนทำเสื้อถวายวัดวรเชษฐ์)โดยผมและเพื่อนๆพลังจิตมีเจตนาจะทำเสื้อเรารักพระนเรศวรมหาราชจำนวน=100ตัว หญิง=50 ตัว ชาย=50 ตัว ตอนนี้มีกองทุนอยู่แล้วเพราะจริงๆเริมทำมาตั้งแต่ต้นปี51แต่มาสุดดปัญหาบางประการ,ส่วนทุนก็มาจากเงินส่วนตัวของผมและเพื่อนๆในกลุ่มพลังจิตได้รวบรวมเงินกันเองก็มี อาจารย์อาชีวิน,คุณไชยา,พี่ทานะบามี,เอียอ้วน,คุณจิตตปภัสสร์,คุณพิชญ์,คุณดาลี,คุณมง,คุณcho,และอีกหลายท่านที่ไม่กล่าวนาม,จุดประสงค์เดียวกันคือทำบุญถวายวัด(คือถวายเงินและเสื้อไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิน) เป็นการแสดงความรู้คุณแผ่นดินที่พระองค์ท่าน(พระนเรศวรมหาราช)ทรงกอบกู้อิสระภาพให้ไทย..ไม่เป็นทาสของชาติใดๆ บุญคุณอันใหญ่หลวงที่พระองค์ท่าน(พระนเรศวรมหาราช)ทำให้พวกเราและ ลูก,หลาน,เหลน,โหน,มีแผ่นดินอยู่จนถึงทุกวันนี้...โครงการแบบนี้จะมีตลอดไป...ถ้าท่านใดสนใจที่จะร่วมทำบุญตอนนี้ต้องขอให้ผมและเพื่อนๆได้ลงรูปแบบเสื้อที่ออกแบบไว้ให้ท่านดูก่อน...(เป็นแบบที่ให้พระอาจารย์ดร.สงห์ทน )ดูและพิจารณาแล้วครับ...ส่วนท่านใดสนใจเสื้อหรึอร่วมทำบุญก็ลงชื่อไว้ก่อนในกระทู้นี้ได้เลยครับ...สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2008
  17. walaphako

walaphako ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

6 มิถุนายน 2008
    สนใจค่ะ จองชื่อไว้ก่อนเลยนะคะ

18. ackarapol

ackarapol Active Member

13 มิถุนายน 2008
    สนใจอยากได้ครับ
    ช่วย PM รายละเอียดให้ผมด้วยนะครับ

19. visut_p

visut_p เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจครับ รบกวนส่งรายละเอียดมาทาง PM ด้วยครับ

20. อบ.

อบ. เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณชานน ร่วมบุญด้วยค่ะ ขอดูแบบเสื้อหน่อยได้ไหมคะ