ถ้าไม่มีเงินพอจะเตรียมของทั้งหมด, ย้ายที่อยู่ไม่ได้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย namiria, 15 เมษายน 2012.

1. จันทิพา

จันทิพา เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ลองศึกษาที่คุณปุณกะ (การเตรียมพื้นที่ เตรียมใจรับมือภัยพิบัติ ณ ฮ่มภะโคสีรห์) ไม่ต้องใช้เงินค่ะ ว่างๆก็แวะมาเที่ยวก่อนก็ได้ช่วงวันหยุด เพราะไม่ไกลจากสนามบินนครพนม

2. อะนีโฆโหมิ

อะนีโฆโหมิ สมาชิกใหม่

ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเอง
    ถ้าถึ่งที่ตาย จะไปจนสุดหล้าฟ้าเขียวก็ไม่รอดหรอก
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุดดีกว่า รักษาศีล 5 หรือ 8 ตามสะดวก
    หมั่นสวดมนต์ นั่งสมาธิ คิดชอบ ประพฤติชอบ
    มีสติ ปัญญาจะเกิด

3. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธุ สาธุ เห็นด้วยครับ ที่ว่าไว้เกี่ยวกับ ปัญญา

4. chang938

chang938 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีภัยพิบัติจริง.....และท่านรอดตายจากภัยพิบัติไม่ต้องกลัวว่าจะไม่มีที่อยู่หรอกครับ ตรงไหนอยู่ได้ก็อยู่ไปเหอะ คงไม่มีใครไล่ท่านหรอก ถ้ามีการไล่ที่กันอยู่ คงเกิดสงครามแย่งที่อยู่หลังเกิดภัยพิบัติ.....เวรกรรมครับเวรกรรม

5. ฟาสิรี

ฟาสิรี เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องอะไรมากหรอก ถึงเวลาตาย ยังไงก็ไม่รอด ถ้ายังไม่ถึงเวลา อยู่ที่ไหนก็รอด และเชื่อว่ามันไม่มีอะไรเกิดขึ้นแบบที่ทำนายกันมาหรอก

ก็ศึกษาวิธีเอาตัวรอด เมื่อเกิดแผ่นดินไหว น้ำท่วม พายุ ฯลฯ ก็น่าจะพอ ไม่ต้องไปทำถึงขนาด ขายบ้าน ออกงาน ย้ายที่อยู่ ฯลฯ ทำแบบนั้นแต่ไม่รู้วิธีเอาตัวรอด ก็ตายเหมือนกันแหละน่า

6. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    คงได้ถกเถียงกันต่อไปอีกนาน อยู่ที่ไหนถึงฆาตชีวิตก้อดับสิ้น
    ทุกอย่างเป็นไปตามกรรมของแต่ละท่าน นี่แหละสิ่งที่แท้จริง
    เกิด แก่ เจ็บ ตาย อยุ่ที่ไหนก้อหนีไม่พ้น ท่านทั้งหลาย
    จะกังวลไปทำไม เร่งทำดี ทำกุศลไว้ดีที่สุด

7. 2600

2600 สมาชิก

สำหรับเราคิดว่าผู้ที่รอดตายจะลำบากกว่าคนที่ได้ตายไปเลยนะคะ ความตายไม่น่ากลัวหรอกค่ะ การเกิดน่ากลัวกว่า เพราะฉะนั้นหากเราถึงที่ตายก็ต้องเป็นไปค่ะ ทำใจให้สบาย คิดดีทำดี มีทาน ศีล ภาวนา ให้เป็นปกติ
    ที่น่าห่วงคือเกิดภัยพิบัติใหญ่ขึ้นมาแล้วถ้าเราไม่ตายน่ะค่ะ งานเข้าเลย ทำยังไงจึงจะอยู่ได้ในภาวะที่ดูเหมือนจะทุกข์ยากอย่างนั้น อยู่กับความขาดแคลนทุกอย่าง ต้องทรมานกับอะไรบ้างกว่าทุกอย่างจะเข้าที่เข้าทาง แต่ถ้าเรารอด เราต้องอยู่ให้ได้จนกว่าจะหมดอายุขัยของเรา ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนไว้ก่อน ตอนนี้ต้องรู้ว่าเราต้องเตรียมอะไรบ้าง (ก็เตรียมข้าวของไว้เท่าที่เราทำได้) เราต้องรู้อะไรบ้างถ้าจะอยู่รอดในสภาวะเลวร้ายที่อาจเกิดขึ้น (ก็หาข้อมูลความรู้เหล่านั้นไว้ รู้ไว้เล่นๆดีกว่าไม่รู้เลย) ยังไงก็ต้องเตรียมตัวไว้ แต่ทำเท่าที่เราทำได้ก็พอ เพราะถ้าภัยพิบัติไม่เกิดขึ้น เราก็ยังอยู่เหมือนเดิมนะ จึงไม่ใช่ว่าจะใช้ชีวิตปัจจุบันของเราทั้งหมดเพื่อการเตรียมรับภัยพิบัติ เพราะภัยฯอาจจะเลื่อนไป หรือเราอาจจะตายก่อนก็ได้ ที่สำคัญคือใช้ชีวิตอยู่กับปัจจุบันและบวกการเตรียมตัวไว้โดยไม่ประมาทค่ะ

8. MoonLignt

MoonLignt สมาชิก

พูดได้ดีมากเลยค่ะ เห็นด้วยอย่างมากๆ :cool::cool::cool:

9. Mikas

Mikas เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    อนุโมทนาครับ :cool:

10. monkeyclub

monkeyclub Active Member

ไม่รู้จะอ้าง ต่อจากเจ้าของกระทู้ยังไง ถ้าเงินไม่พอที่จะเตรียมของทั้งหมด งั้นผมว่าเตรียม เท่าที่พอ ผมเลยต้องไปรูดซิบเป้ที่เอาของใส่ไว้ออก ถ่ายรู้มาให้ดูน่ะ อะไรที่จำเป็นก็ใส่เข้าไป ไม่จำเป็นก็เอามันออก ส่วนท่านอื่น ที่เตรียมใจดีแล้ว ก็ควรเตรียมตัวบ้างก็ดี ถ้าหิวตายคงจะทรมาร หรือถ้า หายใจไม่ออกตาย สรุบว่า ตายยังไงก็ตาย แต่ก่อนตาย ทรมารมากๆ จิตจะกระเจิงไปไหน มาดูกันว่าเป้มีอะไรบ้าง

1. เป้ ที่มีอยู่แล้ว 1 ใบ
    2. กระเป๋ากันน้ำ 10 ลิตร
    3. เปล สนาม มี 2 ชั้น คลุม มิดตัวได้เลย
    4.เครื่องดื่มธัญญาพืช ฉีกซองทานได้เลย ดีกว่ามาม่าแน่นอน แต่ถ้าเป้มีที่ว่าอีก ก็ใส่ได้
    5.ยา เดี๋ยวนี้เค้าจัดเป็นชุดยาสามัญประจำบ้าน ผมเพิ่ม ผ้าปิดปาก คารามาย ยากันยุง แบบน้ำ
    6.มีด มี 3 เล่ม ปอกตัด อันใหญ่ มีไว้อุ่นใจกว่า
    7.ไฟฉาย 2 กระบอก ใส่ถ่าน 1 ชาร์จไฟบ้าน1
    8.ไฟแช็ก + Magnesium Fire Starter
    9. ตะเกียงแก็ส
    10.เตาแก็ส
    11. หม้อสนาม
    12.แก็สสำรอง
    มีเท่านี้มั้งในเป้

ส่วนที่อยู่นอกเป้ เอาใส่ กล่องเตรียมเผื่อมีลูกบ้านคับ

มีชุดเครื่องมือช่างเล็กน้อย
    สารส้ม ด่างทับทิม inverter 12 vdc เป็น 220 vac เสียบที่จุดบุหรี่

ส่วนตู้สีฟ้า ทำเสร็จเมื่อต้นปี 3*6 ขนจาก ชลบุรี ไป อ. นาแห้วจ.เลย
    อยู่ห่างจากนครไท พิษณุโลก ประมาณ 40 โลทางตรง ลุ้นอยู่แต่ก็ไม่มีอะไร

ผมว่า เราน่าจะซ้อมหนีภัยกันบ้างก็ดีนะ ตามโรงงานเค้ายังซ้อมหนีไฟ แต่ทำไมคนที่อยู่นอกโรงงานไม่ซ้อมหนีตายกันบ้าง เน้อออออ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  11. busagarin

busagarin เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005

สนใจตู้สีฟ้าคะ ขอทราบรายละเอียดและงบประมาณที่ใช้คะ
    ขอบคุณคะ

12. monkeyclub

ตู้นี้ทำเองครับ ประกอบเอง มันบางคับใช้แผ่น เมทัลชีส ข้างในฝ้าฉาบเรียบ

ผมไม่แนะนำ ผมอยากให้ใช้ตู้จริงมาทำดีกว่า แข็งกว่าเยอะคับ แต่มันจะแคบไปนิดนึง ตู้เก่าเอามามาใส่ ห้องนอนห้องน้ำ น่าจะมีงบประมาณค่าตู้ 4-6 หมื่น ค่าทำภายใน ประมาณ 80000-100000 ต้องดูวาทำอะไรบ้างคับ ทำทำขายกันอยู่ ก็ประมาณ 160000-200000 คับ

13. monkeyclub

ที่ตั้ง บ้านโคก ต.นามาลา อ.นาแห้ว จ.เลย สูงน่าจะประมาณ 800-1000 เมตรครับ เนื้อที่ประมาณ 14 ไร่ มีสระน้ำประมาณ ครึ่งงาน ติดที่เป็นน้ำซับมีทั้งปีครับ
    การเดินทาง จาก ชบ. 550 กม จาก กทม. 450 กม. รถโดยสาร กทม.-ภูเรือ ราคาไม่เกิน400 ลงที่อ.ด่านซ้าย ไปอีก 15 กม.ก็ถึงคับ รถผมใช้แก็ส กม.ละ 1บาท เส้นทาง กทม-สระบุรี-ชัยบาดาล-หนองไผ่- เพชรบูรณ์ - หล่มสัก -หล่มเก่า -ด่านซ้าย

อยากซ้อมใหญ่กันมั้ย คับ ใครมีความคิดเห็นลองช่วยกัน แชร์คับ แนะนำสำหรัยผู้ที่ไม่มีรถยนต์ ก็ไปได้คับ ถ้ามีคนไปก็ยินดีคับ

086-385-2242 ต้อง pumpruk26@hotmail.com

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2012
  14. ZZ

ZZ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เพิ่มหลอดกรองน้ำ...หรือ...เครื่องกรองน้ำพกพา...ก็จบแล้ว

เมื่อคราวน้ำท่วมปีที่แล้ว...ของผมน้ำไม่ท่วม...แต่ก็อพยพ (ซ้อม) กับเค้าด้วยทั้งครอบครัว...ทำให้เรารู้ว่า...ใช้เวลาเก็บของนานเท่าไหร่...เส้นทางเป็นอย่างไร

15. monkeyclub

ขอบคุณครับ สั่งไปแล้วคับ

16. catniss

catniss Active Member

ชอบตู้สีฟ้าเหมือนกันค่ะ แต่ว่ามันจะไม่กลิ้งเหรอค่ะ หมิ่นเหม่เหลือเกิน ^^"

17. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    1
    วางตู้ได้หวาดเสียวจังครับ ชักเป็นห่วง กลัวจะกลิ้ง คิดเหมือนคุณ katniss เลย เพราะไม่นานมานี้ก็มีข่าวลมพายุฤดูร้อนพัดตู้คอนเทนเนอร์ที่ทำเป็นที่พักทับคนตาย
    คงต้องหาที่วางเหมาะๆยึดติดตั้งให้แน่นหนาด้วยนะครับ นอกจากลมแรงแล้ว ต้องระวังเรื่องน้ำป่าด้วยนะครับ

18. monkeyclub

555 ผมไปนอนเองยังหวาดเสียวเลยคับ 50 50 ไหนๆ ก็เสี่ยงอยู่แล้ว
    ฐานมัน เทปูนไว้ 50x50 ซม.คับ ยึดด้วยพุกเหล็กข้างละ 3 ตัว ด้านหน้ามีระเบียง มีเสา6 ตัน ยังไงซะคงมีแรงต้านจากระเบียงอีกหน่อย คงไม่กลิ้งเป็นลูกขนุนคับ แตถ้ามันจะกลิ้งผมคง อยู่แถวๆ ต้นมะม่วงน่าจะออกมาทัน

19. monkeyclub

เรื่องลมกับกลิ้งผมก็ห่วง แต่น้ำป่าไม่ห่วง เพราะ ที่ อยู่บนเนินครับ เรื่องลมตอนแรกดูแล้วมีเขาล้อม แต่ดันมีช่องลมผ่าน อากาศเย็นสบายคับ แต่ตอนลมมาแรงๆ ก็น่ากลัวดีคับ ....

ผมอยากชวนไปกันหลายๆคน ลองไปใช้ชีวิตเหมือนตอนเป็นลูกเสือเวลาเข้าค่าย 3 วัน บอกว่าซ้อมภัยพิบัติมันดูจะซีเรียสไป

20. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ขอชมเชยคุณmonkeyclub ที่ไม่ยอมแพ้กับอนาคต ถือว่าเป็นอีกผู้หนึ่งที่มีความพยายามใช้สติปัญญาวางแผน ต่อสู้เพื่อความอยู่รอด ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ มีคนห่วงเรื่องปลิวไปกับลม ส่วนดิฉันห่วงเรื่องภัยเย็นจากหิมะ มากกว่า ค่ะ อิอิ ... ยังไงก็ขอให้ปลอดภัยนะคะ เห็นความพยายามแล้ว อยากให้กำลังใจ oishi_