ถาม-ตอบ ปัญหาพระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย กระพี้, 8 กันยายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

2. ณ แปดริ้ว

ณ แปดริ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2009
    โอ้ว้าว...ยินดีด้วยครับพี่ สุดยอดเลยคร้าบ. :cool::cool::cool:

3. กระพี้

กระพี้ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    พอได้ครับ..องค์นี้

ผิวแปลกๆครับ..เนื้อนวะน่าจะผิวดีกว่านี้ครับ..อยากเห็นองค์จริง มีการติงมา จริงแล้วเป็นเนื้อเงินครับ.แต่ผิวดำจนดูจากภาพได้ลำบากสักเล็กน้อย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  4. Yodchy

Yodchy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่แก้ว ขอถามพระบูชา 5-นิ้ว หลวงปู่ปาน ครบรอบ ๑๐๐ปีเกิด ปี2518 องค์นี้หน่อยครับ
    โดยปกติพระรุ่นนี้ที่เห็นบ่อยๆผิวจะเป็นรมดำและใต้ฐานจะเป็นดินไทยซะส่วนใหญ่
    องค์นี้อุดปูนขาวเลยดูแปลกตาไปสักหน่อย แต่ผมดูตัวหนังสือที่เขียน ลองไปเปรียบเทียบกับองค์ที่เป็นดินไทย ดูแล้วน่าจะเป็นลายมือเดียวกัน ส่วนผิวที่เป็นทองเหลืองคงไปแปลก เพราะองค์ในหนังสือสมบัติพ่อให้ก็เป็นเนื้อนี้เหมือนกัน พี่แก้วมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. Yodchy

สงสัยพี่แก้ววุ่นๆอยู่ งั้นขอถามต่อองค์ข้างล่างอีกองค์นะครับพี่
    พระบูชา 3-นิ้วหลวงปู่ปานโดยปกติเป็นเนื้อทองเหลือง องค์นี้เป็นรมดำมันปู
    แต่ดูจากพิมพ์พระแล้วน่าเหมือนกัน องค์นี้มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับพี่
    ขอบคุณครับ

6. JYR

JYR เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    พี่แก้วครับ กล่องใส่มงกุฏเพชรเดิมๆ จากวัดมีกี่แบบกี่เจ้าครับ

7. กระพี้

มีทั้งสองแบบครับรุ่นนี้..แบบทองเหลืองดินฝรั่งหรือปูนปาสเตอร์ และแบบรมดำดินไทย..แท้ทั้งคู่เป็นรุ่นเดียวกัน

8. กระพี้

หน้าตัก 3 นิ้วพิมพ์เป็นหลวงปู่สร้างปี 2534 รุ่นนี้ยังไม่มีปลอม แต่ที่แตกต่างกันก็คือหนังสือด้านหน้าที่ฐานไม่มี..จะดูแปลกๆไป

9. กระพี้

เน้นถึงกล่องกันเลย..55 กล่องจะมีสองขนาดใหญ่เล็กกว่ากันเล็กน้อย และกำมะหยี่ด้านในที่เห็นก็มีอีก 2-3 แบบครับ

10. Yodchy

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Yodchy [​IMG]
    สงสัยพี่แก้ววุ่นๆอยู่ งั้นขอถามต่อองค์ข้างล่างอีกองค์นะครับพี่
    พระบูชา 3-นิ้วหลวงปู่ปานโดยปกติเป็นเนื้อทองเหลือง องค์นี้เป็นรมดำมันปู
    แต่ดูจากพิมพ์พระแล้วน่าเหมือนกัน องค์นี้มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับพี่
    ขอบคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณครับพี่แก้ว

11. JitKrajang

JitKrajang เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีคำถามมาถามพี่แก้วนิดนึงค่ะ

น้ำมนต์ชาตรีที่จำหน่ายที่วิหาร 100 เมตร วัดท่าซุง มีประวัติอย่างไรคะ
    แล้วมีพุทธคุณและวิธีอาราธนาเหมือนน้ำมันชาตรีรึเปล่าคะ

บังเอิญเพิ่งได้มีโอกาสไปวัดท่าซุงครั้งแรกเมื่อวันทอดกฐินที่ผ่านมา ไม่เคยเห็นคนพูดถึงก่อนหน้านี้ แต่ก็บูชามาจำนวน 2 ขวด ถ้ามีพุทธคุณเหมือนน้ำมันชาตรีก็ดีเลยค่ะ เพราะทานง่ายกว่า

12. กระพี้

ประวัติคือจะเป็นส่วนรายได้ให้เด็กนักเรียนโรงเรียนพระสุธรรม ทางโรงเรียนจะมีเครื่องกรองน้ำและทำน้ำมันต์กันทั้งปี,พุทธคุณแล้วแต่เราจะอธิฐานครับ..ผลโดยรวมเหมือนกันครับ..อาจจะมีปลีกย่อยที่ต่างจากน้ำมันต์ชาตรีอยู่บ้าง

13. เอก ขอนแก่น

เอก ขอนแก่น เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นเหรียญแล้วเกิดศรัทธาครับ

ไม่ทราบว่าพี่พอแนะนำที่บูชาเหรียญรุ่นนี้ให้หน่อยได้ไหมครับ

14. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    สุดยอดจริง ๆ :cool:ให้คำปรึกษาโดยไม่คิดค่าหน่วยกิตเลย
    ช่วงหลังไม่ค่อยได้บูชาพระกับพี่แก้วเลยไม่กล้านำมาถามครับ เกรงใจครับ
    (ปล.ยังติดอยู่ 1 องค์ 180 บาท เดี๋ยวจะแวะไปรับนะครับ)

ขออีกนิดใน FB ยังไม่รับผมเป็นเพื่อนเลยนะครับ :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  15. กระพี้

ครับ..ตามหมู่ลูกศิษย์แต่ละท่านลองๆสอบถามกันดูครับ

55..ไม่เป็นไรครับ..ยินดีครับไม่ต้องกรงใจกัน ปรึกษาสอบถามกันมาได้ตลอดครับ

16. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แก้วครับ เคยเห็นหลวงพ่อท่านให้ พระสมเด็จวัดเกศไชโย (ของหลวงปู่โต) กับลูกศิษย์บ้างมั๊ยครับ แม่ผมได้มา 1 องค์ แม่บอกว่าทำบุญกับท่านตอนหลวงพ่อมาโคราชเมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว และหลวงพ่อก็หยิบพระจากย่ามให้แม่ผมมาครับ ผมนำไปถามครูบาอาจารย์สายของหลวงพ่อ ท่านก็บอกว่าเป็นของหลวงปู่โตครับ

17. กระพี้

เรื่องการแจกพระของหลวงพ่อหยิบมาจากในย่ามท่านจะทำเป็นบางครั้ง จะมีคนนำมาถวายท่าน บางครั้งท่านก็หยิบให้ทำบุญต่อ ถ้ารู้ศิษย์ใกล้ชิดก็จะรู้กันว่า ถ้าหลวงพ่ออยากจะให้มีอะไรหรืออยากจะหยิบอะไรในย่ามท่านก็หยิบออกมาได้หมดครับ มีอยู่ครั้งหนึ่งนิมนต์ท่านเจิมรถ ผ้ายันต์แดงผืนใหญ่จู่ๆท่านก็หยิบออกมาจากในย่ามมาแปะให้ซึ่งปกติท่านจะไม่พกอยู่แล้ว.

18. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่แก้ว....:cool:

19. กิตติกรณ์_ต่าย

กิตติกรณ์_ต่าย เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

24 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่แก้ว พี่แก้วคิดเห็นว่าองค์ปฐมองค์นี้เป็นยังไงครับ???

ขนาดไฟล์:
      145.7 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      158.9 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      121.8 KB
      เปิดดู:
      94
  20. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนองค์นี้ด้วยครับพี่แก้ว จริงแท้ประการใด ขอพี่โปรดแจ้งให้น้องกระจ่างด้วย ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้