ถามในสิ่งที่ต้องการรู้ท่านละ 1 คำถาม

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย หลานหลวงปู่, 2 มกราคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หลานหลวงปู่

หลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007

สวัสดีค่ะ(good)

ได้ค่ะ เเต่ขอให้คุณรักษาศีล5 ให้ครบ เเละซื่อสัตย์ต่อคู่รักตลอด ให้ช่วยเหลือกันเสมอๆ ยึดหลักพรหมวิหาร4คือเมตตา กรุณา มุฑิตาเเละอุเบกขา ปฏิบัติในกรอบศีลอันดีงามเเค่นี้ก็สมปรารถนาเเล้ว
    ด้วยความเคารพ

2. หลานหลวงปู่

หลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ อาชีพขายข้าวขาหมู เพราะ ข้าวเป้นปัจจัยสำคัญในการดำรงชีวิตค่ะ (good)

3. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ขอถาม ทุกวันนี้สวดมนต์และนั่งสมาธิ อยากทราบว่าสมาธิของผึ้ง ตอนนี้ถึงขั้นไหนแล้วคะ บอกตรง ๆ ว่าอยากช่วยมนุษย์ แต่ตัวเองยังไปไม่ถึงไหนเลย ต้องทำอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า เพื่อให้สมาธิก้าวหน้าค่ะ ตอบยาว ๆ นะคะ เป็นการชี้แนวทางแล้วกันค่ะ(good)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2008
  4. tanakan2

tanakan2 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    ไม่มีใจรักงานที่ทำอยู่เลยค่ะ เบื่อ ชีวิตนี้จะได้ทำงานที่ตรงกับใจต้องการไหมคะอยากมีความสุขกับงานค่ะ

5. momogo

momogo เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เราสามารถกำหนดชะตาชีวิตตัวเองใหม่ได้ไหม คือ ฝืนดวงให้เปลี่ยนไปโดยสิ้นเชิง เช่น คู่ครอง

ขอบคุณค่ะ

6. wood

wood เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    จะสอบเรียนต่อติดหรือไม่

ปีนี้กระผมจะสอบเรียนต่อทางด้านการบินติดหรือไม่ครับ

ขอบคุณมากครับที่สละเวลาตอบ

7. BiMode

BiMode เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005
    ผมอยากรู้วันตายของผมน่ะครับ?
    TIA.

8. น้องนีล

น้องนีล เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ชีวิตการทำงานจะสามารถอยู่ถึงเกษียณหรือไม่

9. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    อธิษฐาน

(good) ผมปรารถนาพุทธภูมิเพื่อบรรลุเป็น พระพุทธสิกขีทศพลญาณ(เหมือนดังพระพุทธสิกขีทศพลที่ 1 - 5 ที่ตรัสรู้แล้ว ) ในอนาคต จะสำเร็จเป็นองค์ที่เท่าไหร่ครับ ตอบตรง ๆ ว่าองค์ที่ท่าไหร่....ครับ อีกกี่อสงขัย พระพุทธเจ้าพระองค์ใดเป็นผู้พยากรณ์ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ<!-- / message --><!-- edit note -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2008
  10. มรณาติ

มรณาติ เป็นที่รู้จักกันดี

มีสิ่งที่ปรารถนาอยู่ค่ะ จะได้มาหรือเปล่าคะ

^_^

ตำถามยากไปไหม

11. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเกี่ยวกับการย้ายงาน

อยากถามว่าในปีนี้จะย้ายงานได้สำเร็จมั้ยครับ
    พอจะบอกเดือนที่จะได้ และลักษณะงานที่ย้าย(ราชการหรือเอกชน)ได้มั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2008
  12. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

ของเราด้วยคน ค่ะ

13. nhong

nhong Active Member

16 ธันวาคม 2005
    ปัจจุบันเป็นลูกจ้าง อยากเปิดบริษัทเองจะทำสำเร็จจนรวยไหมครับ

14. หลานหลวงปู่

เดี๋ยวประมาณ 1ทุ่มครึ่งจะเข้ามาตอบให้วันนี้ของทุกคำถามที่ถามไว้ค่ะ ช่วงนี้ต้องไปสอบก่อนเป็นวิชาสุดท้ายเเล้วค่ะ

15. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    คนที่เราชอบอยุ่ ตอนนี้เราจะสมหวังในความรักไหม เขาจะมาคบกับเราไหม

มีวิธีไหนเนะนำป่าวครับ

16. gegi_narak

gegi_narak สมาชิก

ขอด้วยคนนะคะ

อยากทราบว่าดิฉันจะมีลูกตอนอายุเท่าไรเป็นหญิงหรือชาย กี่คน?
    จะรอคำตอบนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

17. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เพื่อนผมชื่อปาล์ม เพื่อนมักเรียกเฐียน เรียน ม.ปลายมาด้วยกัน จบม.6ก็เข้าวิศวคอม ที่บางมด ตอนนี้อยู่ปี1 เมื่อเทอมแรก เขาได้เกรดเท่าไหร่ครับ
    ขอบคุณครับ

18. ateerasak

ateerasak สมาชิก

ขอสอบถามว่า ข้าพเจ้าจะสามารถตั้งตัวสร้างธุรกิจของตัวเองให้ร่ำรวยได้ในปี 51 นี้ ด้วยธุรกิจอะไร.....

19. หลานหลวงปู่

สวัสดีค่ะ(*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*)

ขออนุโมทนากับคุณผึ้งค่ะการช่วยมนุษย์เป็นการดีค่ะ สมาธิของคุณผึ้งถ้าจะให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้น วิธีการที่จะทำให้การภาวนาก้าวหน้าให้ทำดังนี้
    1. ให้รักษาศีลห้าให้ครบ ต้องไม่ยุยงให้บุคคลอื่นทำลายศีล ต้องไม่ยินดีเมื่อเห็นบุคคลอื่นทำลายศีล
    2. ต้องพร้อมที่จะทำความดีในทุกเมื่อ
    3. การปฏิบัติสมาธิไม่ใช่เพื่อการสร้างกิเลศ เมื่อออกจากการทำสมาธิเเล้วให้หมั่นดูจิตตัวเอง เมื่อสิ่งใดๆมากระทบให้เกิดอารมณ์รัก โลภ โกรธ หลง เราต้องหาทางกำจัดอารมณ์เหล่านั้นไป ด้วยการคิดว่าสิ่งเหล่านั้นเป็นไฟผลาญเราให้ทุกข์
    วิธีการเเก้ความโลภด้วยการทำทาน
    เเก้ความโกรธด้วยการให้อภัยทาน อโหสิกรรม
    เเก้ความหลงด้วยการมีสติสัมปชัญญะ
    4.ต้องเคารพพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆ์สาวก รวมทั้งพระอริยบุคคลตั้งเเต่พระโสดาบันขึ้นไปจนถึงพระอรหันต์

20. หลานหลวงปู่

สวัสดีค่ะ(*) (*) (*) (*) (*) (*) (*) (*)

งานที่จะประกอบเป็นอาชีพควรเป็นอาชีพที่เราถนัด สนใจ เเละมีใจรักค่ะ งานนั้นจึงจะมีคุณภาพ มีโอกาสค่ะที่คุณจะได้ทำงานที่ตนเองชอบเเละถนัดจริงๆ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ
    อาชีพที่ดีมีลักษณะดังนี้
    1.เป็นอาชีพสุจริต
    2.เป็นอาชีพที่ตนถนัดเเละสนใจ
    3.อาชีพนั้นต้องไม่ผิดศีลธรรม จารีต กฏหมาย ไม่นำมาซึงความเดือดร้อนในสังคม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้