ถามเรื่อง พระสมเด็จแตกกรุวัดกัลยาณมิตร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย babyhead, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. นภัสดล

นภัสดล เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    พิมพ์ชื่อพลเรือเอกนาวี ศานติกะนาวิน ที่google แล้วเข้าไปดูใน YouTube นะครับ

2. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012

แปลกดีนะครับใบ รับประกัน

3. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีข่าวออกมาแล้วนะครับว่าไม่มีการพิสูจน์แบบนั้น มั่วกันไปเอง ของที่เขาตรวจหาอายุต้อง 200 ปี ขึ้น

4. hemicuda

5. choo04

choo04 เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2012
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2014
  6. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านให้ดี อ่านให้ละเอียด ๆ นะครับ

สทน.เตือนผู้นิยมพระเครื่อง เสี่ยงถูกหลอกขายพระ อ้างส่งสถาบันตรวจคาร์บอน-14 วัดอายุว่า “เก่าจริง” แต่ความจริงไม่ได้ส่ง และแสดงใบตรวจปลอม

สถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ (สทน.) กระทรวงวิทยาศาสตร์ฯ เตือน ผู้นิยมเช่าพระเครื่อง หรือ ผู้สนใจพระเก่าระวังถูกหลอกขายพระราคาแพง โดยอ้างว่า นำมาตรวจอายุกับสถาบันแล้วเก่าจริง พร้อมทั้งแสดงใบรับรองปลอมหรือตัดต่อใหม่ เพื่อหลอกขายพระแก่ผู้ซื้อในราคาเกินจริง

ดร.สมพร จองคำ ผู้อำนวยการ สถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ หรือ สทน.เปิดเผยว่า สทน.ให้บริการตรวจสอบอายุโบราณวัตถุ โดยใช้เทคนิคเชิงนิวเคลียร์ที่เรียกว่า การวัดอายุคาร์บอน (Carbon Dating) ซึ่งเป็นการวัดปริมาณการสลายตัวของธาตุคาร์บอน -14 ในวัตถุที่เป็นส่วนประกอบของโบราณวัตถุชิ้นนั้นๆ เพื่อกำหนดอายุ และออกใบรับรองให้

นอกจากกรมศิลปากรที่นำตัวอย่างโบราณวัตถุมาให้ สทน.ในการหาค่าอายุแล้ว ดร.สมพร ระบุว่า ยังมีกลุ่มบุคคลที่เป็นเจ้าของพระเครื่อง หรือเป็นเจ้าของโบราณวัตถุชนิดต่างๆ มักนำโบราณวัตถุจำนวนมากมาตรวจ เพื่อให้ได้ใบรับรองอายุ หลังจากนั้นก็นำกลับไปขายให้ผู้สนใจในราคาสูง

“ปัจจุบันมีผู้สนใจเช่าพระแต่ดูพระไม่เป็นจำนวนมากกว่า ที่ถูกหลอกหรือเสียเงินไปแต่ได้พระที่ไม่สมกับเงินที่เสียไป ยิ่งปัจจุบันมีคนหัวใสนำพระเครื่องมาตรวจหาอายุ เพื่อให้ สทน.ออกเอกสารรับรองให้ และเดือนที่ผ่านมามีผู้นำไบรับรองของ สทน.ไปปลอมแปลง หรือทำสำเนา เพื่อประโยชน์ในการให้เช่าพระหลายราย จึงอยากเตือนผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องพระเครื่อง แต่ต้องการเช่า หรือเชื่อในเอกสารปลอม ท่านอาจจะได้พระปลอมไปโดยไม่รู้ตัว จากมูลค่าของตลาดพระที่แต่ละปีมีเงินหมุนเวียนกว่า 20,000 ล้านบาท ผมเชื่อว่าอาจจะมีผู้ให้เช่าบางรายดำเนินการในลักษณะนี้บ้าง” ดร.สมพรกล่าว

ด้าน น.ส.นิภาวรรณ ปรมาธิกุล ผู้อำนวยการกลุ่มวิจัยและพัฒนานิวเคลียร์ สทน. ผู้ดูแลการออกใบรับรอง เผยถึงขั้นตอนการให้บริการหาค่าอายุโบราณวัตถุว่า สทน.จะรับตรวจวัตถุที่เชื่อว่าจะมีอายุมากกว่า 200 ปี เพราะหากต่ำกว่าเทคนิคนี้จะใช้ไม่ได้ผล

“ผู้ที่มารับบริการต้องยอมให้ สทน.ทำลายตัวอย่างนั้น เพราะขั้นตอนคือ ต้องบดวัตถุให้ละเอียดจนเป็นผง แล้วไปผ่านกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ เพื่อนำไปวัดค่าการสลายตัวของธาตุคาร์บอน-14 ผลการรับรองที่ปรากฏในเอกสารที่ส่งกับไปให้ผู้บริการ คือ ค่าอายุของเนื้อวัสดุที่นำมาทำเป็นพระ ไม่ใช่อายุพระ และเป็นเวลาของการสลายตัวของคาร์บอน-14 ไม่ใช่ปีปฏิทิน” น.ส.นิภาวรรณกล่าว

น.ส.นิภาวรรณ อธิบายอีกว่า ใบรับรองดังกล่าวจะเป็นการรับรองตัวอย่างที่นำมาตรวจเท่านั้น ซึ่งได้ถูกทำลายไปในขั้นตอนการตรวจเรียบร้อยแล้ว ฉะนั้นผู้เห็นใบรับรองที่ออกจาก สทน.อาจต้องใช้วิจารณญาณ ในการเช่าพระเครื่อง เพื่อจะไม่เสียเงินจำนวนมากโดยไม่จำเป็น ในส่วนใบรับรองที่มีผู้นำไปปลอมแปลงขึ้น สทน.จะปรับปรุงให้ใบรองรองมีรูปแบบเฉพาะมากขึ้น เพื่อให้ยากต่อการปลอมแปลงหรือนำไปตัดต่อ

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการตรวจอายุโบราณวัตถุ พระเครื่อง หรือสงสัยว่าเอกสารที่รับรองเป็นเอกสารปลอมหรือไม่ สามารถติดต่อที่ สถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) 02 401 9885 ได้ทุกวันเวลาทำการ จันทร์-ศุกร์ 8.30-16.30 น.

ที่มา

7. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..ครับ อ.ศนิวาร

ผู้ที่ไม่เคยเหนื่อย กับการชี้ทางสว่าง
    ..

ผู้น้อยขอคารวะ..

8. hemicuda

ความเชื่อนี่น่ากลัวจริงๆ ครับ ผมจบ วท.ม ด้านวิทย์ครับ ถึงจะไม่ใช่ด้านนี้โดยตรงแต่พื้นที่ฐานผมก็เรียนมาตั้งแต่ ป.ตรี แล้วครับ

ดังนั้นผมยืนยันอีกครั้งว่ามันจะแม่นก็ต่อเมื่อหลักพันปีขึ้น ส่วนใหญ่เขาใช้หาอายุตั้งแต่ 200 ปี ขึ้นไป ยิ่งอายุหลักร้อยปี โอกาสผิดพลาดมันก็มาก แต่นี้บอกประมาณถึงปี พ.ศ. แค่นี้ก็ไม่จริงแล้วล่ะครับ

9. สุเขฐ

ขอนิดนึงนะครับ ....

เอาแค่ เรื่อง ตรวจคาร์บอน เห็นแค่ใบ ก็เชื่อเเล้วหรือครับ

ท่านที่เชื่อ ทำไมไม่ลองไปตรวจด้วยตัวเองเลยครับ..แล้วมาบอกทุกท่าน

อันนี้ ผมจะเชื่อนะ..เชื่อที่ท่านไป ตรวจพิสูจน์..ว่าค้นคว้ามาจริงและยอมรับผล

เหมือนเรา ถือ พระ องค์นึง ไปแห่ มาทุกสนาม คำตอบจะออกมาแน่นอน

ตรวจเองเลยครับ แล้วจะได้รู้ขั้นตอนจริงฯ ไม่ใช่อิงนิยาย..

อย่าเช้าใจผิด ว่า ผมประชดประชัน ผมก็อยากรู้ความจริงด้วยวิธี

ตรวจคาร์บอน เหมือนกันครับ..แต่ อยากให้ พี่ฯ ในนี้ ไปเองเลย

ยังน่าเชื่อถือกว่าครับ ได้รูป ได้ผล ยังไง แล้วมาบอกด้วยนะครับ

10. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เขาบอกต้องทุบพระแ้ล้วเอาไปตรวจ ไม่ใช่เหรอ..แล้ว ถ้าไม่แท้ จะคืนยังไงละทีนี้ ข้อตกลง ว่า พระต้องอยู่สภาพเดิม 5555555555555555.......แค่คิดก็ปวดหัวแล้ววววววว.....ปล..แล้วไอ้ที่มันว่าผ่านการตรวจมา ทำไม่พระยังอยู่สภาพเดิม แค่นี้ก็คิดกันไม่ออกน้ออออออ หรือว่าแบบเดียวกัน มันโคลนิ่ง ใว้เป็นโอ่งครับ

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการตรวจอายุโบราณวัตถุ พระเครื่อง หรือสงสัยว่าเอกสารที่รับรองเป็นเอกสารปลอมหรือไม่ สามารถติดต่อที่ สถาบันเทคโนโลยีนิวเคลียร์แห่งชาติ (องค์การมหาชน) 02 401 9885 ได้ทุกวันเวลาทำการ จันทร์-ศุกร์ 8.30-16.30 น.

ไม่ยาก ลองเอาสำเนาใบตรวจถือไปที่สถาบันฯให้เขาตรวจสอบให้
    หรือไม่ก็เสียค่าโทรศัพท์ติดต่อไปตามเลขหมายที่สถาบันเขาให้มา เดี๋ยวก็กระจ่างเอง

12. สุเขฐ

ก็เห็น บางท่าน มีตั้งหลายองค์ ครับ (deejai)

เสียสละ 1 องค์ เพื่อ มวลมหาประชาพลังจิต ไม่ได้เชียวหรือ ครับ

และ เพื่อ ความเชื่อในสิ่งที่กล่าว จะได้ เป็น รูปธรรม สักทีครับ

13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณชูครับ คนเห็นไพ่คุณหมดแล้ว ถือดีๆครับ คนรอต่อจากคุณก็สบายเลย

14. areeyaka

areeyaka เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จ

มีใครพอทราบใหมว่าพระพุทธรูปองค์นี้(วัดสระเกศ)มีการซ่อมแซมครั้งล่าสุดเมื่อไหร่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.2 KB
      เปิดดู:
      1,144
  15. choo04

พระกรุนี้ผมเห็นออกมาทีแรกๆราคาสูงจนไม่กล้าเช่าและก็ตกลงเรื่อยๆ ปัจจุบันเหลือหลักร้อย ก็ดีไม่ใช่หรือครับที่คนดูว่าดีจะหาเก็บไว้บูชาแต่ไม่ต้องถามหาที่ผมเพราะผมก็กำลังเริ่มหาเก็บเช่นกัน

16. choo04

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2014
  17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเวปขายพระหรือเวปอื่นๆมาตั้งเป็นมาตรฐานกับเวปพลังจิตไม่ได้หรอกครับคุณชู ในกระทู้ดูพระที่นี่ไม่มีผลประโยชน์ ดูแท้ว่าแท้ ดูเก๊ว่าเก๊ ไม่อวยใครหรือเอาใจใครเป็นพิเศษ เคยเอาใจเคยตามใจมาหลายคนสุดท้ายก็แอบขายพระเก๊ ในนี้หลายๆคนไม่มีเบื้องหลังเบื้องลึกแอบแฝงโฆาณาขายพระหรือแอบแฝงหลอกลวง หลายคนที่เข้ามาตอบ ก็ด้วยจิตเป็นสาธารณะ มีใจกุศลไม่อยากให้เด็กรุ่นใหม่คิดแต่ว่าโลกนี้มีแต่พระแท้ ปัญหาคือปัจจุบันคนหากินกับวงการพระด้วยการอุปโลกน์พระสมเด็จเก๊ๆให้เป็นแท้ มากมายนับไม่ไหว ก็ว่ากันไปนะครับคุณชู อย่าโกรธกันต่างคนต่างทำหน้าที่กันไป หน้าที่ผมคือดูพระเก๊ให้เป็นพระเก๊ครับ ไม่สามารถทำใจให้ดูพระเก๊ให้เป็นพระแท้ได้ คนเขาวิ่งหาพระของสมเด็จโตกันจ้าละหวั่นพลิกแผ่นดินสิ้นเนื้อประดาตัวยังหาแท้ไม่ได้สักองค์ จะเจอกันทุกวันมีกันคนละหลายๆองค์ คงไม่ใช่แน่ครับ

18. choo04

ไม่ว่ากันท่านผมว่าไม่เก๊ ไปเจออะไรมาก็เอามาฝากกันเพื่อพิจารณา

19. สุเขฐ

พี่ choo04 ต้องลอง เอาเศษหิน เศษปูน ตามตึกเก่าฯ มาลองต้มดูด้วยครับ
    เอาที่มันจมดินด้วย ยิ่งดีครับ ไปดูตามที่เขารื้อตึกอะครับ
    คือ ควรมีการ เปรียบเทียบ ให้เป็น วิทยาศาสตร์ ด้วยก็จะเหมาะ
    กว่า การเอ่ยเพียงด้านเดียว เพราะมันดูเลื่อนลอยครับ
    ผมเป็น คนตรงฯน่ะครับ อย่าเข้าใจผิด ผมไม่สนหรอกว่า วันนี้ไม่ยอมรับ
    อนาคต จะยอมรับ ..ผมเชื่อ ปัจุบัน มากกว่า สิ่งที่ยังมาไม่ถึงครับ
    ถ้า มีข้อ พิสุจน์ เจ๋งฯ จัดมาเลยครับ ชอบมากฯ ด้วย
    เพียง แต่ ตอนนี้ พี่ choo04 ทำเหมือนเด็กเล่นขายของ เล่นปั้นดินน้ำมัน
    แล้ว มาให้ผู้ใหญ่ดู ว่า นี่ มังกรนะ นี่เครื่องบินนะ พร้อมทำท่า บิน หรือพ่นไฟได้
    (นี่ มุมมองส่วนตัวนะครับ เวลาที่ผมอ่านบทความของพี่)
    ผมว่า พี่ มีดีกว่านั้นเยอะ ครับ อย่าเก็บของดี ที่พี่ ซ่อนไว้เลยครับปล่อยออกมา
    เพราะ ทุกวันนี้ ศึกษาพระ แท้ ให้ แท้ ยังยาก ยังลำบากเลยครับ
    คิดแล้ว คิดอีก จึงพืมพ์ คิดว่าน้องบ่นก็ได้ครับ ด้วยความเคารพ

20. choo04

คุณดูให้ดีก่อนว่าคืออะไรแล้วค่อยพูดไม่ใช่เศษอิฐเศษปูนหรือมวลสารที่สร้างพระแต่อย่างใด คนที่ยังไม่เคยแกะด้วยตนเองไม่มีวันรู้หรอก
    ว่าเศษที่เหลือคืออะไร ถ้าลองได้ต้มหรือนึ่งแกะลอกรักด้วยตนเองจะเข้าใจถึงธรรมชาติที่เกิดขึ้นแต่ละขั้น กระทั่งคราบแป้ง รอยสกา ร่องรอยการยุบตัวตลอดจนมวลสาร ที่ไม่สามารถปลอมได้ เข้าใจยังทำไมผมเชื่อ ที่เชื่อเพราะรู้ด้วยตนเองไม่ไช่ให้ใครมาบอกว่าแท้แล้วเชื่อมันก็โคตรโง่เท่านั้นแหละท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2014