ถามเรื่อง พระสมเด็จแตกกรุวัดกัลยาณมิตร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย babyhead, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

---------------------------------------------------------
    ขอบคุณครับ คุณอยากดูเป็นที่เป็นห่วง แต่ผมมีวัคซีนดีอย่างนึง
    คือ ไม่หาเช่า ไม่หามาบูชา พระ/เครื่องราง ที่อยากได้ัอยากมี
    ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่ทันองค์ที่ปลุกเสก ไม่หามาบูชาแน่ (จริงๆดูไม่เป็น 555)
    ส่วนถ้าองค์พระปลุกเสกอยู่แล้วอยากมี ก็จะต้องไปรับกับมือถึงจะสนิทใจครับ

ขอบคุณมากๆนะครับคุณอยากดูเป็น

2. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..เลยครับพี่ paper_white

จริงอย่างที่ พี่บอกเลยครับ และที่เจ็บไปกว่านั้น คือ

คนที่เรานับถิอ ต่อหน้าพูดดี ลับหลัง แว้งกัดเรา ซะกระจุยไม่เหลือชิ้นดีครับ

ก็ได้แต่ปลงครับ...

3. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    การพิสูจน์ด้วยวิทยาศาสตร์มีจริงนะครับ /ม่งัานโครงกระดูกไดโนเสาร์หลายแสนล้านปีเค้าจะพิสูจน์ออกมาได้อย่างไร ตัวผมไม่ได้เฝ้านั่งเฝ้าเวลาใครมาคอมเมนต์จะได้ตอบกลับในวันสองวัน/ม่เดือดร้อนใจ เอาเป็นว่าขอผมเก็บของผมและกัน ศรัทธาและชอบส่วนตัว ลองไปหาหนังสือของพลตรีจำลอง มาลิกนาวิน
    แฉล้ม โชติช่วงเขียนร่วมกับมนัส ยอขันธ์ศึกษาดูก่อน ถ้าเราไม่มีเงินยังไงลองมาศึกษาและเก็บพิมพ์ที่ทันท่านแม้จะไม่ใช่ทรงสี่เหลี่ยมกรุวัดระฆัง วัดบางขุนพรหม วัดเกศไชโย แต่ผมศรัทธาครับไม่ได้เอาไว้ขาย ตัวผมก็มีพระท่านหลายองค์แต่พิมพ์ไม่นิยมหรอกไม่ชัดตามใครเค้าว่ากันแต่ผมก็เก็บครับเชื่อมั่น เทียบๆศึกษาหนังสือเอาเราจำไม่ได้หมดหรอก อย่างเช่น วัดเทพากร วัดลครทำ ธนบุรี วัดปากบาง วัดสะตือ วัดบางกระทิง อยุธยา ก็มีครับ วัดกัลยาณก็มีครับ วัดหงส์ก็มีครับ เราไม่เรียกว่าสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรหม วัดเกศไชโย ละกันเพราะว่าเราไม่ได้พบที่วัดนั้นวัดนี้ เรียกว่าสมเด็จโจกรุ..ตามวัดที่พบแล้วกัน

ใครมาสะสมพระสมเด็จก็ชอบครับเป็นพระที่มีเส่นห์ บางองค์อาจจะไม่ทันท่านหรอกแต่ท่านทำผงไว้เป็นไช้ได้แล้ว บางองค์ท่านเสกแต่ผงปี้บนึงเวลาใส่ลงบนพระพันองค์หมื่นองค์มวลสารก็เจือจางแทบไม่มีไห้เห็น
    บางพิมพ์ก็ใช้แค่กระเบื้องชามตราได่โบราณ เนื้อผงใบลานของท่านเพียวๆก็มีเรามัวแต่มองหาเนื้อผงต่างๆแล้วมองแค่มวลสารต่างๆเท่านั้น เหมือนบางขุนพรหมปี09 84000 องค์ สมบูรณ์แค่2000 กว่า ที่เหลือเป็นก้อนแกะไม่ออกท่านก็นำทั้งหมดไปบดแล้วแกะพิมพ์มาไหม่เอาผงเดิมนั่นแหละปั้มแล้วนิมนต์เกจิมาเสกอีกทีผงทันท่านท่านเสก แต่พระบดเอามากดพิมพ์ไหม่ผงเดิมทำให้ครายเดิมมวลสารเดิมยังอยุ่แม้ปลุกเสกใหม่ก็ไม่รุ้ว่าองค์ที่สมบูรณ์จะแตกต่างกีบองค์ที่ทำไหม่ใช้ผงเดิมอย่างไรเลย พระของหลวงตาพัน ยังมีจำนวนน้อยกว่าอีกแต่ท่านผสมผงบางขุนพรหมลงไปเยอะแยะหลวงปู่คำภูด้วย แต่สแงท่านเป็นผงผสมมวลสารอื่นๆอีกคราบกรุอาจจะน้อยกว่าทั่วๆไปแต่ลองหามาบูชาได้ มวลสารท่านก็พอครับก็บอกเป็นแนวทางที่จะได้บุชาของดีราคาถูก ถ้ามีเงินหนาๆถึงใจรักสมเด็จพิมพ์นิยมเราก็ไม่ได้ว่าอะไรเปิดใจกว้างๆครับ แล้วแต่ใครจะชอบนะกระผมไม่ได้มาเพื่อขัดขวางธุรกิจอะไรของใคร บางคำพิมพ์ไม่ถุกใจเหมาะสมใครขอกราบขออภัยด้วย ผมเก็บเพราะชอบและใช่ไม่ได้เก็บไว้เกร็งกำไรขายครับผม เรื่องวงการพระยังมีซับซ้อนหักเหลี่ยมอีกมากมายศึกษาเองเท่านั้นที่จะช่วยเราได้ ต่ไปก็ลงแต่พระโชว์ละกันชอบกรุวัลกัลยาณก็ลงๆกรุไหนก้อลงไม่เถียงกันแระเถียงกันทำไมไม่รุ้นะ555

4. beedemon

โทษทีรับ555 มันติดมาแต่ไหนแต่ไรแระ

5. beedemon

เออเราจะบอกว่าเราพูดถึงกรุวัดกัลยาณและกรุอื่นการที่จะเอาพระสมเด็จโตกรุวัดกัลยาณ กรุอื่นไปเปรียบเทียบไปเทียบกับพิมพ์มาตรฐานแล้วเอาพิมพ์นิยมเป็นเกณฑ์ว่าพระที่ต่างๆต้องเหมือนกรุวัดที่พิมพ์นิยมเปะถึงจะแท้นะ เพราะพระพันหมื่นองค์กดมือย่อมไม่เหมอนกัน ไม่ไช่พระทำเครื่องคอมแล้วใช้ส่วนผสมเป็นปูนเยอะๆถึงจะชัดเหมือนกันเปะ สร้างพร้อมกันแต่เก็บต่างสถานที่กัน เช่นบางวัดน้ำเคยท่วมบ่อยๆในอดีต กรุที่เก็บยิ่งลึกอากาศก็น้อย ความกดดัน อุณหภูมิ พื้นผิวที่ออกซิไดร์กับอากาศ ต่างๆเหล่านี้ทำให้พระสมเด็จที่เน้นแต่มวลสารธรรมชาติแม้จะพิมพ์เดียวกันสร้าวพร้อมกันแต่อาจจะไม่เหมือนกันเลย ผมพูดถึงกรณีศึกษาครับลองค้นคว้ากันดูไม่บังคับใครให้เก็บกรุวัดกัลยาณไม่ขัดขวางใครไห้บูชาพิมพ์นิยม ถือว่าแสดงข้อคิดเห็นแระกันครับสิ่งใดไม่ดีขออภัยด้วย ผมเชื่อว่ายังมีคนรักพระสมเด็จของท่านอีกเยอะแม้จะไม่ใช่พิมพ์นิยมแต่มีเหตุให้ได้มาอย่างน่าประหลาดใจ และคราบก้อใช่ด้วยความศรัทธาหมั่นสวดชินบัญชรระลึกถึงท่านเดี๋ยวก็ได้มาได้มาก็ไม่ต้องเชื่อฟังใครเป่าหูว่าไม่นิยมเลยไม่ใช่นะก็ขอให้ศึกษาต่อไปเปิดใจกว้างๆครับ

6. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นล่ะครับ ประเด็น ชอบครับพี่ ง่ายฯ สั้นฯ

ไม่ต้องมี เวิ่นเว้อ เพ้อเจ้อ ไร้สาระ

ต้องแบบพี่ choo04.....

"ผมไม่รู้ว่าท่านผู้ใดสร้างแต่ผมชอบ"

55555

7. เอก บ่อทอง

เอก บ่อทอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ...ว่างๆ จะขอแวะเขาไปส่ององค์ จริง นะครับ

8. icezy21

icezy21 สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2013
    เพราะไม่ได้เปิดกรุอย่างเป็นทางการหรอป่าวครับ เลยไม่ได้รับการยอมรับ

9. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009

10. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    เจดีย์สร้าง 2452 หรือครับ เท่าที่ทราบสมเด็จท่านสิ้น 2411-3 ไม่แน่ใจช่วยไขข้อข้องใจให้หน่อยครับ ผมงงตรงปีสร้างครับ

11. ซัวเรส

ซัวเรส Active Member

พระกรุนี้ไม่มีความเกี่ยวข้องกับหลวงปู่โตอย่างแน่นอนครับ เป็นพระที่ปลุกเสกโดยเกจิของทางวัดเมื่อครั้งในอดีตครับ ฌานบารมีในองค์พระต่างกับท่านมากๆ แต่มวลสารอาจใช้สูตรผสมที่คล้ายกับท่าน แต่ด้านพุทธคุณนั้นเทียบไม่ได้เลยครับ ผมกล้าพูดเพราะผมก็สงสัยอยู่นานครับกับพระกรุนี้จึงได้ขอให้อาจารย์ที่ผมเคารพช่วยคลายความสงสัย
    ให้ครับ ทั้งหมดที่ผมกล่าวมานี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ ผิดพลาดประการใดกราบขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับ

12. asdjass

asdjass Active Member

9 มิถุนายน 2011
    ใช่กรุวัดกัลยาฯหรือเปล่าครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2014
  13. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปไหว้พระ ที่วัดกัลยามา ก่อนจะเลี้ยวเข้าวัดก็สะดุดกับบ้านหลังหนึ่งที่มีป้ายประมาณข้อความด้านต้น พอจอดรถเสร็จจะเดินเข้าไปในโบสถ์ ทางเข้าโบสถ์เต็มไปด้วย ผู้มาขอให้เราทำทาน เต็มไปหมด 10 กว่าคนเห็นจะได้ เดินเข้าไปภายในเห็นเค้ากำลังทุบอะไรซักอย่าง ก็เข้าไปไหว้พระสวดมนต์ พอดีรีบๆ เลยไม่ได้มีเวลาเดินเล่น ไม่มีเวลาชมอะไรเลย แต่สิ่งที่พอเห็นมาก็คือ วัดสกปรก วัดไม่ใส่ใจกับโบราณสถานเลย ปล่อยให้โทรมเหมือนรอให้พัง ยิ่งพอมาได้อ่านข้อความด้านบนที่ทุบเจดีย์เจ้าจอมมารดา แล้วรับไม่ได้เลย ... วัดนี้เป็นวัดแรกที่ไปแล้วเกิดความสลดหดหู่ใจ ยังไงบอกไม่ถูก ให้เต็มอย่างเดียวเวลาไปสวดมนต์กับหลวงพ่อโต เงียบสงบ แล้วเย็นดี ส่วนเรื่องการบริหารจัดการของวัดให้คะแนนติดลบเลย /// ดีนะไม่ได้ซื้อธูปเทียนของที่วัด ไม่งั้นคงสะเทือนใจกับการทุบเจดีย์ไปอีก

14. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังที่พี่เล่าแล้วหดหู่ครับ

15. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ในระยะเวลา ๑๗๖ ปีที่ผ่านมา นับตั้งแต่เมื่อปี พ.ศ.๒๓๗๙
    พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้
    อาราธนาพระพิมลธรรม (พร) จากวัดราชบุรณะ กรุงเทพมหานคร มา
    เป็นเจ้าอาวาสวัดกัลยาณมิตร ในอดีตวัดกัลยาณมิตรมีพระราชาคณะ
    ที่เป็นเจ้าอาวาสปกครองพระอาราม ๙ รูปตามลำดับ ดังนี้
    ๑. พระพิมลธรรม (พร) พ.ศ.๒๓๗๙ - ๒๓๘๕
    ๒. พระญาณรังษี (สิน) พ.ศ.๒๓๘๕ - ๒๓๙๔
    ๓. พระธรรมเจดีย์ (เนียม ป.ธ.๗) พ.ศ.๒๓๙๔ - ๒๔๒๖
    ๔. พระปริยัติบัณฑิต (ครุฑ ป.ธ.๗) พ.ศ.๒๔๒๖ - ๒๔๓๖
    ๕. พระวิเชียรคุณาธาร (โสตถิ์) พ.ศ.๒๔๓๖ - ๒๔๓๗
    ๖. พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (เปีย จนฺทสิริ ป.ธ.๕) พ.ศ.๒๔๓๘ - ๒๔๖๔
    ๗. พระวินัยกิจโกศล (ตรี จนฺทสโร ป.ธ.๗) (ชั้นราชในนามเดิม) พ.ศ.๒๔๖๔ - ๒๔๘๙
    ๘. พระราชปริยัติ (สุวรรณ โฆสโก ป.ธ.๘) พ.ศ.๒๔๙๒ - ๒๕๒๘
    ๙. พระราชสังวรวิมล (พร ยโสธโร ป.ธ.๗) พ.ศ.๒๕๒๙ - ๒๕๔๒

พระปริยัติบัณฑิต (ครุฑ) (ไม่มีรูป)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๔

พระวิเชียรคุณาธาร (โสตถิ์) (ไม่มีรูป)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๕

พระอุบาลีคุณูปมาจารย์ (เปีย จนฺทสิริ)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๖

พระวินัยกิจโกศล (ตรี จนฺทสโร)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๗

พระราชปริยัติ (สุวรรณ โฆสโก)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๘

พระราชสังวรวิมล (พร ยโสธโร)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๙

พระธรรมเจดีย์ (ประกอบ ธมฺมเสฎโฐ)
    เจ้าอาวาสรูปที่ ๑๐

เป็นเจ้าวาสวัดกัลยาณมิตร รูปที่ ๑๐ ครองวัดตั้งแต่วันที่ ๒๕ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๔๕ ถึงปัจจุบัน

ที่มา วัดกัลยาณมิตรวรมหาวิหาร

ต้องไปดูว่าสมเด็จพุฒาจารย์โต ท่านเป็นสหมิตร กลับ อดีตเจ้าอาวาส วัดกัลยาณนิตรหรือไม่ ถ้าไม่มีในจดหมายเหตุ ก็ คงไม่ใช่ท่านสร้าง แต่เป็น เกจิ ใน วัดกัลยาณนิตร สร้าง พุทธคุณ มีแน่นอน

โอมมะศรีมะศรี พรหมรังสี นามะเตโช มหาสัมมะโณ มหาปัญโญ มหาลาโภ
    มหายะโส สัพพะโสตธีภะวันตุเม

16. b243

b243 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยอมรับว่า เขียนผิด แต่นั้นไม่ได้หมายความว่าไม่มีความรู้ ผมอ่านหนังสือ มามาก ผมทำงานใช้สมอง ความรู้ความสามารถผมก็มีหลายด้าน ผมจบแค่ ม6 แล้วไงอะ ก็แค่ใบกระดาษ ทำไมผมต้องเสียเงินเป็นแสนไปเรียน เพียงแค่ซื้อหนังสือมาอ่านไม่กี่ร้อย ก็รู้่แล้ว ผมจะพิมพ์ให้ถูกก็ได้ แต่ผมไม่ได้ใส่ใจ ผิดถูก มันก็อ่านเข้าใจเหมือนกัน จะว่าทำภาษาไทยเสีย มันไม่เสียหรอก เพราะไม่ว่าผมจะเขียนผิดยังไง หลักสูตรภาษาไทยในโรงเรียนก็ไม่ได้เปลียน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2014
  17. b243

ตรวจเคมีไม่ได้ก็ตรวจด้วย ญาณสิ พระที่ท่านได้ธรรมชั้นสูงมีเยอะแยะ อีกอย่าง ไม่ใช่จะตรวจแล้วจะขายได้เป็นล้าน ขายได้องค์ไม่กี่ร้อย อย่างมากก็ไม่กี่พัน แล้วมันจะคุ้มค่าตรวจไหม ไม่ชอบก็ไม่ต้องเล่นแค่นั้น ผมรู้มี คนในวงการเสียผลประโยช เยอะ ถ้าพระสมเด็จโตออกมาเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2014
  18. b243

ส่วนตัวผมก็ไม่ได้เชื่อสนิดใจว่าพระกรุนี้ทันสมเด็จโตสร้าง แต่ที่รู้ๆ พระกรุนี้มีพุทธคุณสูง
    แล้วเนื้อหาก็ดูเก่า ใช่ไม่ใช่ก็ยังมีโอกาสใช่ ก็ยังดีกว่าพระใหม่ที่รู้ๆว่าไม่มีทางทัน ผมก็แค่อยากได้พระที่สมเด็จโตสร้างไว้ใช่แค่นั้น ดีกว่าไปหาจับสมเด็จ วัดระฆัง ถูกๆ คงเจอแต่ปลอม อย่างน้อยกรุวัดกัลยาก็มีการปลุกเสก ผมเชื่อว่า อย่างน้อยก็ต้องมีมวลสารของสมเด็จโตบ้าง

19. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

ที่วัดกัลยาบอกไม่มีนะครับ

แต่เป็นพระแท้ไม่ทราบที่มาแน่นอนครับ

20. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

พระก้อน

ชุดนี้ไม่รู้กรุไหนครับ เนื้ออีกแบบ

ไฟล์ที่แนบมา: