ถามเรื่อง พระสมเด็จแตกกรุวัดกัลยาณมิตร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย babyhead, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ท่านชอบแบบของท่าน ผมก็ชอบแบบของผม
    ถ้าท่านคิดว่าแท้ ท่านก็ชอบไปครับ ผมไม่ชอบ
    ส่วนการตอบถ้าเขาลงถามผมก็ไปแสดงความเห็นเชื่อหรือไม่ขึ้นกับแต่ละท่านครับ

2. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    แหม่ ขนาดมีคนบิดเบือนความจริง ขนาดเป็นถึงกรมศิลป์
    ท่านยังรู้ได้เลย
    ผมว่าในเมืองไทยไม่มีอะไรที่ท่านไม่รู้แล้วล่ะครับ

3. สุเขฐ

สุเขฐ เป็นที่รู้จักกันดี

มันมาอีกแล้วครับ...พี่น้อง 55555

ท่าน hiddenbhume มีอะไรเรียกผมได้เลยนะครับ ยินดีเสมอครับ

4. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ท่านก็ชอบของท่านเล่นพระแค่รู้แคบๆก็ตามใจท่านผมบอกแนวทางผมไม่มีตังอ่ะเลยหาได้แค่นี้
    เวลาผมมาท่านก็มาสู้/ม่ได้ก็เรียกคนมารุม เป็นเหมือนกบในกะลาฮ่ะๆๆ ป๋องสุพรรณยังส่งลูกน้องมาเก็บเลย
    พิมพ์/ม่ใช่แต่ก็เก็บนะ 555 ผมไม่รุ้จะพูดว่าไร ไปหาหนังสืออ่านบ้างคับหลงอยุ่แต่ในกะลาอยุ่ได้

5. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    พระบางพิมพ์สมเด็จโตสร้างไว้เป็นสมบัติของวังก็มีครับ บูชาแต่คนในวังรึเก็บไว้ก็ยังมีอีก ซึ่งหลักฐานมันไม่มีบันทึกไว้หรอกพูดไปคุณก็ไม่เชื่อ เพราะคุณเชื่อของคุณแบบนั้นชั่ยไหมอิๆ

6. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กมฺมุนา วตฺตตีโลโก

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระแท้ไม่ต้องแสดงปาหี่คนก็ยอมรับทั่วทุกหัวระแหง พระเก๊ต่อให้จัดปาหี่หรือจำอวด หรือจัดฉากสร้างกระแส คนก็ยอมรับเพียงกลุ่มที่ไม่มีความรู้เรื่องพระแท้ การศึกษาเรื่องพระมันล้ำลึก มีทั้งคนฉลาด คนเขลา สุดแต่ใครจะเข้าใจกันแบบไหน ผมเองไม่ได้เป็นคนฉลาด อาจจะโง่เสียด้วยซ้ำ แต่ศึกษาพระแท้ตามครู ไม่นอกครู ซื้อขายเอารายได้พยุงครอบครัว ถ้าเอาพระเก๊มาหากิน ความฉิบหายวิบัติก็คงจะเกิดขึ้น ป่านนี้คงไปนั่งขอทานแล้วเพราะคนไม่ไว้ใจ หลายคนอวดเก่งบอกว่าไม่ขายพระกิน ซื้อสะสม ถ้าซื้อแล้วไม่ขาย ไม่ฟังคนอื่น จะไม่มีวันรู้เลยว่าพระที่เราเสียเงินไปนั้น เก๊หรือแท้ หลายคนเสียเงินเป็นล้านๆบาทนอนกอดพระเก๊ น่าอนาถใจ เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือพระเก๊ยังมีพระปาหี่นอกสาระบบ

8. เอ่อ เหรอ

เอ่อ เหรอ สมาชิก

คนรู้ดีเยอะจัง ขาประจำหน้าเดิมๆทั้งนั้น ว่าพระคนนั้นปลอมคนโน้นปลอม กูต้องไปขอเรียนวิชาดูพระจากพวกมรึงแล้วละมั้ง สอนใครไว้บ้างละ เปิดสถาบันเลยมั้ยจะได้ไปขอเรียนด้วย รู้ดีฉิบหาย ไอ้ตัวเดิมๆทั้งนั้น ก็คนเค้าชอบก็ปล่อยเค้าเถอะ จะไปว่าเค้าทำไม พวกมรึงนี่มันกวนกันจริงๆนะ รู้ดีเกิน :boo:

9. สุเขฐ

สาธุเลยครับ..กบว่า เป็นกบอยู่ในกะลา บัวใต้โคลนตม จึงต้องจมเยี่ยงนั้นแล..

10. ichiamulet

ichiamulet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ได้นำพระมาลงเพื่อขอความรู้ความคิดเห็นจากสมาชิกหลายๆท่านในเว็บนี้ เนื่องจากผมยังมีประสบการณ์น้อย มีความสงสัย ความไม่รู้ไม่แน่ใจในพระที่ผมนำมาลงถาม ซึ่งบางองค์ท่านที่มาตอบให้ก็ดูดี บางองค์ดูไม่ดีหรือแปลกๆท่านก็ติงมา คำตอบต่างๆและแง่คิดของเพิ่นสมาชิกในเว็บนี้จึงเป็นประโยชน์แก่ผมในการศีกษาและสะสม ไม่หลงทางศึกษา เสียเงิน เสียเวลา

ผมเคารพทุกๆความเห็นและเชื่อว่าท่านที่มาตอบให้มีความสุจริตใจเพราะท่านเหล่านั้นไม่มีประโยชน์แอบแฝงใดๆกับพระที่ผมนำมาลงถาม ผมจึงเชื่อถือท่านสมาชิกในนี้ได้สนิทใจมากกว่าเซียนใหญ่ที่มาจัดงานประชามสัมพันธ์พระขุนแผนเคลือบกรุวัดอัมพวันเสียอีกเพราะผมเองมีความเชื่อส่วนต้วว่าเซียนใหญ่กับพวกมีผลประโยน์แอบแฝงในการเสียทั้งเงินเสียทั้งเวลาในการประชาสัมพันธ์แล้วยังสงสัยต่อไปอีกว่าทำไมทีกรุอื่นๆแตกพวกเซียนทำไมไม่เข้าไปศีกษาและเผยแพร่ความรู้ให้กับนักสะสมและมีข้อมูลหลายๆอย่างทำให้ผมเชื่อเป็นการส่วนตัวว่าพระขุนแผนเคลือบที่เซียนมาโปรโมททำการตลาดนั้นไม่เก่าจริงในมุมมองของผม

แม้ว่าผมอยากได้ยินสิ่งที่ผมเชื่อ แต่บางทีความถูกใจกับความถูกต้องก็เป็นคนละเรื่องกัน ส่วนตัวผมเวลานำพระมาลงสอบถามเพื่อนสมาชิกผมจึงอยากรับฟังข้อติติง ข้อคิดหรือมุมมองที่ต่างไปจากผมมากกว่าความถูกใจส่วนตัว

อยากเห็นเพิ่อนๆสมาชิกในนี้ไม่ซีเรียสในการสะสมแบบท่านchaimarnyaที่ท่านได้เคยเขียนไว้ในกระทู้ของท่านว่า " พระแท้เราก็เฮ พระเก๊เราก็ฮา "

พูดถึงท่านchaimarnya พักนี้ไม่ค่อยเห็นท่านเลย คิดถีง

11. phetbura

phetbura สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2014
    มือใหม่ หัดเก็บ ผมมี สมเด็จอยู่ 3 องค์ ครับ พระใหม่ ควรเก็บสะสมใหม่ครับ สอบถามเพิ่มอีกนิด ปลอมหรือเปล่า

ไฟล์ที่แนบมา:

12. สุเขฐ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย ครับ

แต่ มี อีกสิ่งหนึ่งนอกจากที่ ท่านกล่าวมา โดย ส่วนตัว ผมศึกษา

ที่ ตัว บุคคล ด้วยครับ "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คน"

คนหลายประเภท "หน้าอย่างใจอย่าง..สวยแต่รูปจูบไม่หอม ก็มีครับ"

ผมเปิดใจกว้างเสมอ...และดูที่การกระทำ มากกว่าคำพูด

แล้วจะได้เห็น.. ธาตุแท้ ว่าเป็นอย่างไรครับ ด้วยความเคารพ

13. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

14. kyukim

kyukim เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนที่ศรัทธา สมเด็จโต และผมก็เชื่อจากความคิดส่วนตัวว่าท่านต้องมีพิมพ์อื่นๆอีก
    เวลาผมเอาพระมาลงมาขอความคิดเห็น แล้วมีคนมาสวดมาวิจารณ์ ผมไม่โกดเคืองคนเหล่านั้น
    เพราะทุกคนมาด้วยใจ ทุกคนมาด้วยความรู้ที่เค้ามี มาชี้ให้เรามองอีกมุมๆนึง ที่เราไม่รู้หรือเราเผลอลืมคิดไป มาตบสติเราให้กลับมาอยู่ในที่ๆของมัน แล้วใช้สติปัญญาเราคิดอีกทีนึง
    ว่าเราควรจะเชื่อเค้าไหม ผมพูดไปเต็มปากเลยว่า กระทู้ที่เกี่ยวกับพระสมเด็จ
    ผมเปิดอ่าน เปิดดูน้อยมาก เพราะเบื่อ เราต่างไม่ค่อยยอมรับในความเป็นจริงที่ว่า
    เราเกิดไม่ทัน บางคนก็ตะแบงว่าต้องมีแค่พิมพ์นี้ พิมพ์นิยมเท่านั้นถึงนับว่าเป็นของจริง
    อีกฝ่ายก็ตะแบงว่า เกิดไม่ทัน โลกแคบ อันนี้เก่าจริง โดยที่ก็ไม่สนเหมือนกันว่าทำไมฝ่ายแรกเค้าถึงบอกว่าอย่างงั้น เพราะพิมพ์นิยมนั่นคือหลักฐานที่เชื่อได้ท่านเจ้าพระคุณสมเด็จสร้างจริงๆ ผมมีพระสมเด็จที่ใครก็ตีว่าปลอม แต่ผมนับถือมาก และเชื่อว่าด้วยความศรัทธาของเราก็จะส่งผลให้พระของเราถึงแม้จะไม่ทัน ไม่ใช่ มีพุทธคุณได้ในระดับนึงเช่นกัน

15. สุเขฐ

ผมว่าน่าสนใจนะ ความเชื่อ ด้วยศรัธทา หรือ ความเชื่อด้วยความ งมงาย

หรือ ความรู้ที่บอกต่อกันมา ที่สังคมยอมรับ ที่สังคมไม่ยอมรับ
    (อันนี้เรายกแค่วัตถุ..ที่ไม่เกี่ยวกับการหลอกขายของนะ..ไม่นับเป็นตัวแปร)

ว่า มันเกิดจากอะไร..ทำไม ความเชื่อนั้น ไม่ว่าจะถูกหรือผิด

อะไร ที่ทำให้ เรา ยึด ,เรา ดึง ,เรา ฝังใจ

อะไร ที่เรา เชื่อว่าแบบนั้นถูก แบบนั้นผิด

อะไร ที่ทำให้เราต้องการให้ความเชื่อ ของเรา ได้รับการยอมรับ(ได้หน้า)
    หรือ อะไรที่ทำให้เราไม่ได้รับการยอมรับ
    (เมือ่เสียหน้า หรือ ได้หน้าจากความเชื่อ ในสิ่งนั้นฯ)

16. aeknarin99

aeknarin99 สมาชิกใหม่

แวะมาดู

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      87
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2014
  17. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    เล่นยังไงก็เล่นได้ครับ แต่ก็ต้องทำใจเวลาที่อยากจะขายออก ถ้าเล่นด้วยความศรัทธาอย่างเดียวก็ไม่มีปัญหานะท่าน ท่านก็คงจะไม่เหงาหรอก เพราะก็มีบางกลุ่มที่เค๊าเล่นพระกันแบบนี้เหมือนกัน ก็ระมัดระวังเผื่อๆทางถอยไว้บ้าง อย่าเททุนจนหมดหน้าตัก และเล่นพระก็เล่นหลายๆหน้านะท่าน เพราะคนที่สร้างพระไม่ได้มีสมเด็จโตองค์เดียวที่เก่ง ยังมีอาจารย์หลายๆองค์ที่มีวัตปฎิบัติดีปฎิบัติชอบพอจะเป็นที่พึ่งของเราได้เหมือนกันนะท่าน

18. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

สติหนอสติ ตั้งกันไว้หน่อย

ไม่สังเกตกันบ้างหรอ ทำไมกรุนี้ มีทุกพิมพ์ของกรุดัง ๆ ซึ่งกรุดัง ๆ นั้น ก็รู้กันว่าไม่ได้ปลุกเสกด้วยสมเด็จโตทั้งหมด นี่ยังไม่เห็นพิมพ์จิตรลดาเหมือนกรุวัดพระแก้วนะเนี้ย ซึ่งพิมพ์พึ่งเกิดในรัชกาลที่ 9 นี้เอง หรือว่ามี
    ที่เคยบอกไปแล้ว ถ้าเป็นพระในกรุของราชสกุลนี้จริง ทำไมคนในราชสกุลนี้ไม่มีพระพิมพ์สมเด็จที่ว่านี้เลย
    คิดกันบ้างไหม

19. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ของแบบนี้ต้องแล้วแต่เวรแต่กรรมครับคุณหมอ คนเราลองได้เชื่อหรือศรัทธาไปแล้ว การที่จะเปลี่ยนกลับมานั้นมันก็ยากเอาการอยู่ ก็มองอยู่วงนอกด้วยความเป็นห่วงในฐานะเพื่อนสมาชิกคนหนึ่ง กลัวจะไปเสียรู้เค๊าและทุ่มทุนลงไปจนจะหมดตัวเท่านั้น

20. paper_white

paper_white เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นแหล่ะครับ เวรกรรม กรรมเวร
    คิดง่าย ๆ บางคนดีกับเรา แต่เรากลับคิดว่าเค้าหวังร้าย พอคนที่หวังร้ายกับเรา เราดันคิดว่าเค้าหวังดีกับเรา ซึ่งเรีื่องนี้เกิดกับทุกคนทุกชนชั้นละครับ