ถามเรื่อง พระสมเด็จแตกกรุวัดกัลยาณมิตร

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย babyhead, 12 พฤศจิกายน 2013.

1. beedemon

beedemon เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมไม่ใช่เซียนก้อไม่รุ้ครับแต่เซียนก้อไม่รุ้เรื่องจับพลังเหมือนกันวันๆส่องพระตกเยนดื่มเหล้าเข้าอ่างมีเยอะแยะเรื่องจริงนะแต่ไม่มีการบอกให้ทำกรรมฐานน่าแปลก
    คาร์บอน13 ที่เค้าใช้ตรวจโบรานสถาน ศิลปะบ้านเชียงอะไรงี้ครับมันตรวจได้ไม่จำเปนต้องคารบอน 14 อย่างเดียว

2. beedemon

แค่นี้ครับ วิจารณายานอย่างเดียว ของแท้มีฉันใดของปลอมก็มีฉันนั้นแต่พระกรุนี้มีจริงๆ แต่น้อย

3. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ราชสกุลประวิตรโวยเจ้าอาวาสวัดกัลยาณมิตรสั่งทุบเจดีย์เจ้าจอมมารดาแช่ม พระชายาในรัชกาล ที่ 5 สร้างศาลารอบอุโบสถไว้ขายของแทน เผยวัตถุโบราณถูกทำลายอื้อ นักวิชาการชี้ความสัมพันธ์กับชุมชนเข้าขั้นวิกฤต เหตุเพราะวัดเน้นพาณิชย์
    พล.ต.ม.ล.สุปรีดี ประวิตร สมาชิกราชสกุลประวิตร เปิดเผยเมื่อวันที่ 31 พฤษภาคม ว่า วันเดียวกัน ได้เดินทางไปยังวัดกัลยาณมิตร เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร เนื่องจากมีผู้แจ้งให้ทราบว่า เจดีย์ซึ่งบรรจุอัฐิเจ้าจอมมารดาแช่ม พระชายาในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งสร้างขึ้นเมื่อปี 2452 รวมถึงอัฐิต่างๆ ของต้นราชสกุลประวิตรอีกหลายพระองค์ถูกทุบทำลาย เนื่องจากทางวัดต้องการใช้พื้นที่สร้างศาลารอบพระอุโบสถ เพื่อให้พ่อค้าแม่ค้าขายธูปเทียน
    ''เราไม่ทราบกันมาก่อนเลย ทราบเพียงว่าจะมีการบูรณะวัด แต่ไม่รู้ทำอะไรกันแค่ไหน จนกระทั่งเมื่อวานนี้มีคนโทร.มาแจ้งว่าได้มีการทุบเจดีย์ไปแล้ว ทำให้ผมตกใจมาก เขาใช้รถแบ็คโฮทุบทำลายหมด อัฐิเจ้าจอมและองค์อื่นๆ ถูกทุบหมด ไม่มีใครคาดคิดมาก่อนว่าเรื่องอย่างนี้จะเกิดขึ้นได้ อย่างน้อยควรเกรงใจเจ้าจอมมารดาแช่มบ้าง เพราะการสร้างเจดีย์นี้ได้รับพระบรมราชานุญาต'' พล.ต.ม.ล.สุปรีดีกล่าว
    พล.ต.ม.ล.สุปรีดีกล่าวว่า จากการสอบถามคนงานก่อสร้างทราบว่า เป็นคำสั่งของเจ้าอาวาส แต่ในวันนี้เจ้าอาวาสไม่อยู่จึงไม่ได้พบ จะสั่งให้คนงานมารื้อค้นอัฐิต่อไปเผื่อจะเหลือนำไปบำเพ็ญกุศล ส่วนการแจ้งความดำเนินคดีนั้น ยังไม่แน่ใจและต้องปรึกษาหัวหน้าราชการสกุลประวิตรก่อน
    ด้าน นายปฐมฤกษ์ เกตุทัต อาจารย์คณะสังคมวิทยาและมนุษยวิทยา มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ กล่าวว่า ที่ผ่านมามีวัดหลายแห่งที่คิดแต่เรื่องพาณิชย์ ทำให้เกิดความแตกแยกกับชุมชนและผู้มีบุญคุณกับวัด ซึ่งในกรณีที่เกิดขึ้นในวัดกัลยาณมิตรก็เช่นเดียวกัน เพราะขณะนี้ทางวัดกำลังฟ้องร้องชุมชน 270 ครอบครัว ซึ่งเป็นชุมชนที่อยู่คู่กับวัด เพื่อนำพื้นที่มาสร้างมูลค่าและหารายได้เข้าวัด ที่สำคัญได้มีการทำลายศิปกรรมต่างๆ ไปแล้วมากมาย เพียงแต่เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย จึงไม่มีใครให้ความสนใจ แต่ครั้งนี้ทางวัดถึงขนาดกล้าทำลายเจดีย์อัฐิของเจ้าจอมมารดาแช่ม
    ''ผมทราบมาว่า พระวิหารที่รัชกาลที่ 4 สร้างถวายพระราชมารดาก็มีการบูรณะ แต่เขาทำแย่มาก และไม่ยอมให้กรมศิลปากรเข้ามาดู เขายังทำท่าที่จะทุบเจดีย์กัลยาณมิตร ถือว่าเป็นการทำลายวัฒนธรรมที่ดี แม้กระทั่งความสัมพันธ์กับคนไทยเชื้อสายจีนที่ศรัทธาในวัดนี้ก็ถูกทำลายจนหมดสิ้น ล่าสุด ทางวัดถึงกับสั่งห้ามแสดงงิ้วในวัด ทั้งที่เป็นประเพณีที่ทำติดต่อกันมานาน'' นายปฐมฤกษ์กล่าว และว่า สถานการณ์ระหว่างวัดกับชุมชนในหลายแห่งกำลังย่ำแย่ วัดเป็นนิติบุคลคิดแต่จะหาเงินทำให้ต้องตัดขาดกับชุมชน
    ที่มา มติชน

พระบูชาหายไป ไม่มีพระสมเด้จอะไรทั้งนั้นครับ ถ้าจะมีก็ของสายเกจิวัดกัลยาที่ฝังไว้ แต่ไม่เกี่ยวกับเชื่อพระวงศ์ สมเด็จโตอะไรทั้งสิ้น
    จะจับพลังก็จับไป ทำไมต้องเป็นเฉพาะพลังสมเด้จท่าน พระสี่เหลี่ยมก็มีหลาย ทำไมต้องเกี่ยวสมเด้จท่าน เซียนมีดีมีชั่ว ทำไมเหมารวม
    ผมเบื่อถามเบื่อตอบ จะเชื่ออะไร ก็อย่ามาชงให้ท่านอื่นๆไปเชื่อด้วยเห็ตผลส่วนตัวที่เอามาอ้าง

http://www.manager.co.th/QOL/ViewNews.aspx?NewsID=9510000076136

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2013
  4. เซียนฮอส

เซียนฮอส เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    อาจจะมีจริงแต่ไม่สากลนิยม และไม่มีใครรู้ว่าพระที่ออกมาจากกรุนี้จริงๆแล้วพิมพ์และเนื้อหาเป็นยังไง เพราะที่มาที่ไกไม่ชัดเจน และไม่ได้บันทึกไว้จากคนรุ่นเก่าๆที่เคยเห็น พอเจอพระสมเด็จเนื้อหาแปลกๆ พิมพ์แปลกๆ เลยยัดกรุเสียเลยครับ

5. beedemon

หมายความว่าอยากได้พระสมเดจโตแท้ๆต้องมีเงินเยอะๆรึ
    ตัวผมไม่มีครับเลยแนะพระที่ทันท่าน แล้วราคา/ม่แรงพอหาได้ แล้วทำไมคุณต้องว่าพระกรุนี้ไม่มีจริงละรับผมก็ว่าปลอมนะมีมากแต่แท้ใช่ว่าจะไม่มีนะ แลัวคุณมาเหมารวมว่าพระกรุนี้ไม่มีจริงได้ไงครับ ผมบอกว่าใช้วิจารณาญาณในการเลือกและดูมิได้เชิญชวนอะไร อาจจะได้พระที่ราคาถูกมากๆหรืออาจจะได้ฟรีเลยแล้วแต่บารมีวาสนาด้วยครับ ผมไม่ใช่พวกวันๆเดินแต่สนามพระหาข้อมูลจากกูเกิ้ลหนังสือแผงพระ มันจะได้ความรุ้เดิมๆในกรอบ
    เราอยากได้เราต้องสืบหาว่าท่านเคยไปที่ไหนมาบ้างทุดงค์ ผ่าน วัดไหนรึพบพระกรุอะไรมีพระท่านเราก้อไปทำบุญวัดนั้นแล้วหาประวัติจากคนพื้นที่รึพระที่พรรษาเยอะๆตำนานบางอย่างก่อเล่าแล้วสืบต่อๆกันมา ความร้บางอย่างมันก้ิไม่มีบันทึกในพงศาวดารอะไรหรอกครับแต่สืบต่อกันมาสุ่ลุกหลาน แค่พื้นที่ๆๆนึงเท่านั้นต้องเดินทาง พระที่เราเจอเราไม่เช่าบุชาแต่เราจำลักษณะไว้เเล้วมาเทียบกับตำราที่แน่นอน แล้วไม่ไช่อ่านเล่มเดียวอ่านเยอะๆกรองหาข้อมูลเองถ้าคุณไม่ชอบก็ไม่ต้องเช่าไม่เดือดร้อนนิแต่เปนแนวทางสำหรับคนที่อยากได้แล้วไม่มี แต่วังหน้าผมไม่แนะนำเลย ถ้าฝั่งธนวัดแถววัดระฆังก้อน่ามีสิทธิ์ไม่น้อย. พระสมเด็จกรุวัดหงส์รัตนารามก็มีครับ เปนบางขุนพรหมกับวัดระฆังแล้วพิมพ์อื่นๆอีก วัดหงส์ก้ออยุ่หลังวัดอรุณเอง ไกล้วัดกัลยานด้วย แล้วหลวงพ่อผมก้อนำพระสมเดจบางขุนพรหมสมเดจโตกรุวัดหงส ถวายในหลวงกับพระราชินีท่านไปหลายปีแล้วครับ เรื่องจริงๆยังมีอีกเยอะ พุดไปก้อดิ้นครับผมทิ้งไว้แค่นี้จะไม่มาเม้มอะไรต่อแระครับ บายๆๆๆ

6. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวผมไม่มีครับเลยแนะพระที่ทันท่าน
    ข้อนี้ท่านรู้ได้ไงครับว่าทัน

7. hiddenbhume

ก็เป็นเสียอย่างนี้ นึกว่าจะมีใบลาน หนังสือลายมือสมเด็จท่าน
    แผ่นจารเงิน ทอง เพื่อระบุปี ระบุผู้สร้าง หรือมีจดหมายเหตุ
    ผมถึงเบื่อไม่อยากมาตอบ พอมาตอก ก็เจอติสแตก
    เหตุผลอยู่ตรงไหน

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

5555555555555+ เหตุผลอยู่ตรงที่ "ข้าเชื่อของข้าอย่างนี้ ใครก็เปลี่ยนความเชื่อของข้าไม่ได้ อย่ามายกเหตุผลอะไรกับข้าเลย ข้าไม่เชื่อหรอก ข้าเชื่อแต่สิ่งที่ข้ารู้มาเท่านั้น" เหมือนกระทู้นู้นนนนน ที่ลงท้ายด้วยคำว่า ที่ท่านอาจะจะไม่เชื่อ 5555555555555+

9. b243

b243 เป็นที่รู้จักกันดี

ง่ายๆครับ อยากรู้ก็ต้องพิสูทครับ แต่้ถ้ายังไม่ได้ไปพิสุทอย่าไปตัดสินครับ ประวัติศาตรยังบิดเปือนได้ หลักฐานก็สร้างขื้นภายหลังทั้งนั้นทั้งจดหมายเหตุก็ยังเขียนขึ้นที่หลังถึงจะในช่วงเวลาเดียวกัน ก็ใช่ว่าจะถูกเสียหมด พิสูทด้วยเคมี ก็รู้อายุแล้วว่าถึงไม่ถึง ตาคนไม่ได้เทียงตรงหรอก เซียนยังโดนหลอกก็มี หรือจะพิสูทด้วยทางธรรมก็ได้ ผมว่าถ้า ผมเสี่ยงเช้าพระ องค์ละพันสองพันแล้วปลอม ดีกว่าเช่าพระปลอมองค์ละเป็นล้าน
    เช่าไว่้ศึกษาสักองค์คงไม่เป็นไร ของที่ท่าพระจันทร์มีเยอะครับ แต่เนี้อหาไม่เหมือนครับต่างกันเยอะ ไม่ต้องเชื่อผม ไม่ต้องเชื่อใคร พิสูทด้วยตัวท่านเองครับ มีวิธีเยอะแยะ สำหรับตัวผมนะครับ ผมต้องการพระที่สมเด็จท่านเสก หรือ ไม่้ก็เกศาอัฐิจีวรท่าน ถ้าพระยุกหลังผมไม่เอาสักรุ่น มีประโยชอะไรถ้าเอาพระที่ท่านอื่นสร้างแล้วมานึกถึงสมเด็จท่าน ถ้างั้นเรารูปสมเด็จท่านมาห้อยก็ไม่ต่างกัน คนธรรมดาอย่างเราไม่มีหรอกครับที่จะมีสตินึกถึงสมเด็จท่านได้ตลอด เวลาไม่นึกละครับใครช่วยเรา ถ้าเอาดินหินกระดาษมาห้อย ต้องขอโทษนะครับถ้าทำให้ใครไม่พอใจ แต่ผมพูดในอีกแง้งมุมหนึ่้ง ผมเห็นมีแต่คนสวดพระกรุนี้ แต่ไม่ยักกะมีคนกล้่าพิสูท ไม่มีใครมีหลักฐานทั้งสองผ่าย ผมนะอยากพิสูทให้มันรู้กันไป แต่ต้องใช้เงินไม่ใช่น้อย ผมต้องใช้วิธีจิตสำผัส เอาครูบาอาจารย์ ท่านไหนเก่ง ประพฤตนอยู่ในศีล เพื่อนิพาน มีเยอะแยะ ให้ท่านตรวจด้วยณานก็ได้ หลายองค์พูดเหมือนกันก็เชื่อได้แล้วครับ ขอบคุณครับท่านที่อ่านจนจบ

10. b243

ท่านที่ว่าหากรุที่มีใบลานอักษรลายมีสมเด็จท่าน มันมีที่ไหนละครับ สมเด็จท่านสร้างพระไม่กี่วัด มีกี่วัดที่มีบรรทึก มีแต่คนอื่นทั้งนั้นที่เขียนเล่า สมเด็จสร้างพระเพื่อนพุทรบูชา ท่านไม่ใส่ใจหรอกครับว่าคนรุ่นหลังจะรู้ไหมว่าท่านสร้างไปเท่าไร ที่ไหน การทำบุญเขาไม่มานับหรอก ไม่เหมือนสมัยนี้ ทำบุญอะไรก็ต้องมีชือติดไว้ให้คนอื่นรู้ว่าใครถวาย

11. b243

พระแท้ไม่ได้อยู่ที่ราคาครับ พระแท้มีเยอะแยะที่คุ้มครองท่านได้ ถ้าไม่เหนือกรรม อย่าไปเชื่อใครอย่าไปเชื่อผม หรือใครถ้าท่านไม่ได้พิสูทเอง พระพุทธเจ้าท่านยังชอมคนที่ไม่ยอมเชื่อคำสอน ในทันที จนกว่าจะรู้เห็นเป็นจิงด้วยตัวเองแล้วถึงเชื่อ

12. b243

ใครที่ว่าพระรู้ได้ไงว่าทัน แล้วท่านรู้ได้ไงว่าไม่ทัน ทันพิสูทหรือยังครับ พิสูทยังไง

ผมก็เก็บไว้ครับ พระผมเก็บไว้คุ้มครองตัวเอง ถ้าเช็คแล้วอายุทัน ผมก็ไม่ชนหรอกว่าตลาดจะเล่นไม่เล่นราคาเยอะไม่เยอะพระผมเช่าพระไว้ใช้ไม่ใช่เอาไว้ขาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มกราคม 2014
  13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไงไม่รู้นะแต่คำว่า พิสูจน์ เขียนแบบนี้ โรงเรียนที่คุณเรียนสอนแบบไหน เรียนหนังสือเยอะๆ อ่านเยอะๆ คิดเยอะๆ

14. wee99

wee99 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ ท่านมีของลำค่า เก็บไว้แล้ว

15. gallery

gallery Active Member

9 มิถุนายน 2008
    เล่าให้พี่ๆอ่านกันครับ วันนี้จะเอาพระไปใส่กรอบ แต่

เอาไปสององค์ๆแรกเรียบร้อยองค์นี้เค้าบอกว่าไม่ต้องใส่หรอกน้องเสียดายตังค์พระปลอมนะวางขายกันเยอะที่ท่าพระจันทร์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      496.8 KB
      เปิดดู:
      949
      ขนาดไฟล์:
      635.1 KB
      เปิดดู:
      1,037
  16. รักษ์สยาม

รักษ์สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาชมครับ...!!!

ไฟล์ที่แนบมา:

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบของคุณรักสยามนะครับ น่าจะเป็นหลวงปู่นาคหรือหลวงปู่หิน

18. beedemon

สมัยก่อนไม่มีครับมาจดชื่ออะไรท่านสร้างมาแจกและฝังกรุหมดครับ
    แล้วกรุวัดกัลยาณไม่ถึงพันก็มีครับ เราไขว่คว้าได้อิๆ

19. beedemon

พระสมเด็จท่านมีต้อง 200 พิมพ์
    ไมเราต้องเจาะจงแต่ราคาแพงๆหละครับไม่ได้เข้ามานาน เราก็เห็นคุณไปตอบทั่วกระทุ็ที่ไม่ใช่สมเด็จพิมพ์นิยมอ่ะ

20. beedemon

กรุวัดหงส์รัตนารามก็มีครับ
    ท่านเคยสร้างพระที่นี่แล้วพระกรุบางขุนพรหมเป็นพระที่ขอจากวัดหงส์ไปบรรจุกรุที่บางขุนพรหม
    ซึ่งท่านผูกพันกับวัดนี้มานาน

วัดนี้บริเวณรอบๆเป็นวังเดิม มะก่อนหลวงที่ทำพิมพ์พระ รึแรงงานก็มาเกณฑ์รอบๆวังเดิมมาช่วยๆกันกดพระโดยทหารและชาวบ้านทั่วๆไป เรื่องบางเรื่องไม่จำเป็นต้องมานั่งจดที่มาจำนวนอะไรหรอกครับ แล้วกรมศิลป์ก็เอาประวัติพระหลายส่วนออกไป เพราะมีเอี่ยวกับเสี่ยเจ้าของพระเครื่องต่างๆ ประวัติศาสตร์ไม่ได้บิดเบือนแต่เพียงว่าขาดไปบางช่วง จับพลังมีจริงแต่คนจับต้องเป็นเกจิที่มีสมาธิดีมากๆแล้วอยุ่สายปฏิบัติแบบเคร่งครัดจะน่าเชื่อถือ