ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    รอคำตอบจากพี่น้ำใสค่ะรูปพี่น้ำใสมองไม่ชัดเลยค่ะแต่รู้สึกคุ้นเคยจังเลยค่ะที่พี่น้ำใสบอกว่าได้ของดีมาแล้วของดีที่ว่าคืออะไรค่ะแต่ถ้าบอกไม่ไ้ด้ก็ไม่เป็นไรค่ะความอยากของมนุษย์ไม่มีที่สิ้นสุดแต่ก็สามารถหักห้ามใจได้ค่ะ รักพี่น้ำใสค่ะ ขอให้มีความสุขมากๆนะค่ะเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

2. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    แวะมาตอบหนูมุกว่า กสิณสี มี 4 อย่างคือ

โลหิตกสิณ (กสิณสีแดง)
    นีลกสิณ (กสิณสีเขียว)
    ปีตกสิณ (กสิณสีเหลือง)
    โอทาตกสิณ (กสิณสีขาว)

อ้าว กลับไปอ่านอีกที สี่ ไม่ใช่สี อิอิ
    ถ้าหมายถึงธาตุ 4 ก็น่าจะหมายถึงกสิณ ดิน น้ำ ลม ไฟ ซึ่งเป็นพื้นฐานกสิณเรื่องฤทธิ์ต่างๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2010
  3. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    แบบว่าพญานาคท่านมีหลายตระกลู พญานาคที่มีหลายเศีรยก็เกิดจากบุญฤทธิ์ของท่านนั้นๆ เจาะจงอีกนีสนึงซิจ๊ะ ยินดีที่ได้รู้จัก..จ้าwel lcome_mokey

4. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ขอบพระคุณ ท่านพี่ ค่ะ

พี่น้ำใส มีเพื่อนๆมาร่วมด้วยช่วยไขปัญหาบ้าง จะได้เหนื่อยน้อยลงอีกนิด
    ยิ่งมุกเป็นพวกช่างสงสัยเสียด้วย คำถามมีมาเรื่อย ชักสงสารพี่น้ำใส
    ที่ได้พบเข้ากับน้องคนนี้ เพราะดูจะยิ่งทำให้วุ่นวายปวดหัวไปกว่าเดิม อิอิ

ว่าเเต่กสิณสี (เเบบสีเเดง เขียว ขาว เหลือง) จัดเป็นกสิณในเรื่องฤทธิ์
    (เช่นเดียวกับ ดิน น้ำ ลม ไฟ) อย่างที่ท่านพี่อธิบายหรือเปล่า
    เเล้วจริงๆเเล้วกสิณมีทั้งหมดกี่ประเภทคะ
    (นั่นไง... ถามอีกเเล้ว เด็กอะไรช่างสงสัยเสียจริง เห้อ)

5. aries

aries เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไปอ่านเรื่องกสิณ 10 ได้จากที่นี่จ้า

http://www.luangporruesi.com/427.html
    http://www.luangporruesi.com/446.html

เอาเรื่องการเดินจงกรมมาฝากด้วยนะ
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=jUv5ZY93occ"]YouTube- ??????????????????????????????? ?[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2010
  6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    มีความฝันมาเล่าให้ฟังค่ะ จะไปตั้งกระทู้ใหม่ห้องทำนายฝันมันจะเปลืองพื้นที่ซะเปล่า เล่าให้เพื่อนๆในนี้อ่านขำๆดีก่า
    เมื่อเช้ามืดวันเสาร์ฝันว่าเห็นกองทัพวิญญาณทหารเป็นพันๆคน อยู่ก็หายไปแล้วก็ปรากฎ ผู้หญิงแต่งตัวเหมือนนักรบโบราณถือดาบข้างนึง พร้อมด้วยองค์รักษ์เป็นมนุษย์นะคะ เธอคนนั้นดูสง่ามากๆเลยทีเดียว เธอพูดว่าอะไรจำไม่ได้ และสักพักก็ปรากฎพระสงฆ์สามรูปต่อหน้าเธอพร้อมวิญญาณกองทัพทหารเหล่านั้น พระรูปนึงก็พูดกับผู้หญิงคนนั้นว่า " กูจะช่วยแต่ยังไม่ถึงเวลา กูจะมาก็ต่อเมื่อ...จำไม่ได้ว่าพูดว่าอะไร แต่ในความหมายที่เข้าใจ คือท่านจะมาในยุคพระศรีอารยเมตไตร " และพระสงฆ์สามรูปนั้นก็หายไปพร้อมกองทัพวิญญาณทหารค่ะ ฝันทีไรจะไม่เห็นหน้าคนเหล่านั้นทุกครั้งเลยค่ะ ไม่เข้าใจเลยจริงๆ:'(

7. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะน้องปุยฝ้ายและคุณomio วันนี้นอนดึกเฝ้ากระทู้หรือจ๊ะ ตรุษจีนนี้ขอให้ทุกท่าน รวยๆ สุขภาพแข็งแรง คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนาทุกประการ มีความสุขทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

8. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช่นกันค่ะคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->kulthida

แหมๆๆ ว่าแต่ปุยฝ้าย ตัวเองก็แอบอยู่เฝ้ากระทู้เหมือนกันนะค๊ะ

อิอิ >,,,<

9. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

อ้ออ ลืมอวยพรไปค่ะ อิอิ >,,<

ตรุษจีนปีนี้ ก็ ซินเจียอยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ อั่งเปา ตั่วตั่ว ไก๊ นะค๊ะ ^_______^

อาตี๊ก็ขอให้รวย อาหมวยก็ข้อให้รวยๆ กันถ้วนๆหน้านะค๊าาาาาาา อิอิ

>____<

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พญานาคในอดีต หลายพระองค์ ที่ได้บรรลุพระสัมมาสัมพุทธเจ้า...

ที่หลายคนมีความผูกพันธ์ต่อชาติภพที่เป็นนาค เหตุหนึ่งอาจเพราะว่าเราเป็นลูกหลานของพญานาคท่านที่ยังดำรงตำแหน่งในภพภูมินาคอยู่ ดังนั้น ท่านจึงยังมีความผูกพันธ์ และยังเป็นห่วงเรา เนื่องจากภพมนุษย์นั้น ขึ้นชื่อว่า เป็นภพที่มีภัยมากมาย และอีกไม่นานก็ต้องเจอภัยทางธรรมชาติ ซึ่งถ้าเป็นเรื่องทางน้ำเช่นน้ำท่วมนั้นก็ยังพอที่ท่านจะช่วยเราได้ คือเมื่อน้ำมา เราก็อาจจะสามารถลอยตุ๊บป๋อง ได้อย่างอัศจรรย์ นั่น เพราะพ่อแม่และญาติที่เป็นนาค ท่านช่วยพยุงตัวให้ อิอิ หรือคลื่นซัดมาก็จะไม่โดนเราตรงๆ อย่างนี้เป็นต้น
    ดังนั้นเราทุกคนสามารถระลึกถึงภพนาคได้ แต่อย่าไปยึด ซึ่งการยึดในอดีตชาติ จะทำให้เราเสียเวลาไป เพราะแทนที่จะเร่งปฎิบัติเพื่อสร้างของใหม่ ก็มัวแต่จะไปรื้อฟื้นหาอดีต แต่ถ้ายึดว่า เราเป็นหนี้บุญคุณพ่อแม่ เรามีพ่อแม่ อันนี้ ก็ยึดไปเถอะ อิอิ เพราะความกตัญญูเป็นเครื่องหมายของคนดี และทุกครั้งที่เราแยกอาทิสมานกาย เราก็ยังอารธนาท่านที่เคยเป็นพ่อแม่เรามา เพื่อเราจะได้ถวายบุญให้ท่าน และก็กราบท่าน
    หลายพระองค์ที่เคยเป็นพ่อแม่พี่น้องเรา ท่านเหล่านี้บางองค์ก็ได้ไปจุติในภพภูมิที่สูงกว่านาค นาคที่เป็นบริวารพระอินทร์ อันนี้ก็มี เวลาท่านมาปฎิบัติหน้าที่ ท่านก็จะแปลงกายเป็นพญานาค อันนี้ที่เล่าเพราะว่า พวกเธอทั้งหลาย ต้องเร่งปฎิบัติ เพื่อให้ได้เป็นพระอริยะเจ้า หรือเป็นพรหมเทวดา ไม่ใช่เพื่อมุ่งจะกลับไปเป็นนาค พวกสัตว์เดรัจฉานนะจ๊ะ อิอิ

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

การรู้อดีตนั้น เป็นไปเพื่อให้เห็นกฎแห่งกรรม เพื่อความหลาบจำในสิ่งผิด เราจะได้ไม่ไปทางผิดและทำสิ่งที่ผิดอีก และที่สำคัญ ส่วนใหญ่ของอดีตังญาณนั้น เพื่อเป็นการฝึกจิตให้มีอำนาจ คือการได้ฝึกทรงภาพให้เห็นนิมิตได้นาน อันนี้เพื่อที่จะสามารถนำมาใช้งาน คือทำประโยชน์ให้แก่ภพภูมิได้ อยากให้เน้นที่การช่วยผู้อื่น คืออย่างน้อยๆช่วยสัพเพ ให้บุญกุศล คนอื่นได้

12. panu_832

panu_832 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2005
    ผมก็ชอบดูชอบเรื่องอะไรที่เกี่ยวกบพญานาคเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าเคยมีอะไรเกี่ยวพันกันไหมอะครับ แบบว่านั่งสมาธิไม่ได้อะ แต่ว่าผมเป็นคนที่กลัวงูมากที่สุดเลยอะครับ ไม่ว่าตัวเล็กหรือตัวใหญ่ เห็นแล้วขนลุกเลยอะครับ ขับรถใหญ่อยู่เห็นงูข้างทางก็ขนลุกแล้วอะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  13. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008

เพิ่งจะเข้ามาอ่าน เลยต้องให้จบรวดเดียวในคืนนั้นเลยจ้ะ

ขอให้คุณ kulthida และทุก ๆ ท่านมีความสุขกายสุขใจเช่นเดียวกันค่ะ

14. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
  15. ใจหม่น

ใจหม่น เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ค่ะ

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

ช่วงนี้ มหาลัยใกล้สอบ จึงมีเวลาเข้ามาดูในเว๊ปได้ แต่อาจจะไม่ค่อยได้มาบ่อย ก็อยากให้เหลือกระทู้ ที่เกี่ยวกับนาค หรือลูกหลานนาค ไว้สักกระทู้หลักๆสักอันแล้วกัน อิอิ ไม่งั้นถ้าเวลาน้อย ก็อาจจะไม่ค่อยได้อ่าน เมื่อวานได้สวดมนต์บทบูชาท่านพ่อท่านแม่ ปรากฎว่าที่บ้านบอกว่า มีงูสีน้ำตาลตัวยาวๆเข้ามา ประมาณช่วงบ่ายโมง ซึ่งตรงกับที่สวดมนต์พอดี ใครยังไม่เคยสวดมนต์ ก็ลองหาตามกระทู้ในเว๊ป ที่มีเพลงบายศรีรับขวัญนาค
    พ่อบอกว่า เวลาที่ลูกๆเครียดมีปัญหาคิดไม่ตก ให้เปิดเพลงนั้นฟัง เพลงบายศรีรับขวัญนาคราช

17. fay10

ขอให้มีความสุขกันทุกท่านรวยเงินทองและเจริญในธรรมกันทุกท่านนะค่ะ

18. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    :cool:
    พี่ขออภัยนะคะที่ตอบช้า กะลังวิ่งรอกงานบุญอยู่ อิอิ..

คำว่า ของดี พี่หมายถึง บุญที่น้องสั่งสมมาแต่อดีตค่ะ รวมทั้งญาณทัสนะ (ความรู้บางครั้งสิ่งที่รู้เห็นต่าง ๆ ไม่จำเป็นต้องตั้งสมาธิ ก็สามารถทราบได้

ขอให้หมั่นรักษาความดีนั้นไว้ โดยการหมั่นทำทาน รักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ และนั่งสมาธิทุกวัน เพื่อแผ่เมตตาให้แก่สรรพสัตว์ทั้งหลาย

นอกจากนี้ ขอให้หมั่นสำรวจข้อบกพร่องของตนเองอยู่เสมอ ๆ เพื่อความเจริญก้าวหน้ายิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ วันหนึ่งน้องจะทราบเรื่องราวของการมาเกิดชาตินี้ ด้วยตัวน้องเองค่ะ:cool:

ขออนุโมทนาบุญกับน้องฝ้ายอีกครั้งค่ะ

P'Numsairat_wting

19. fay10

ขอขอบคุณมากนะค่ะ

...

ขอขอบคุณมากนะค่ะพี่น้ำใสฝ้ายกระจ่างเลยค่ะฝ้ายขอสัญญากับพี่สาวของฝ้ายเลยนะค่ะว่าฝ้ายจะหมั่นปฎิบัติให้ดีที่สุดค่ะอิ...ๆๆๆ รักพี่น้ำใสค่ะ

เจริญยิ่งๆขึ้นไปนะค่ะทุกๆด้านนะค่ะ

20. aof1982

aof1982 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    ก่อนอื่นขอสวัสดีเพื่อน ๆ ชาวเวบนี้ก่อนนะครับ

และส่วนนี้ถึงคุณน้ำใสครับ.....

ผมขอขอบพระคุณมากเลยนะครับ สำหรับคำตอบที่ทางคุณน้ำใส PM ตอบมา เพราะผมเคยถามคนที่อยู่ในบอร์ดนี้มา 2-3 ท่านแล้ว แต่ก็ไม่มีใครตอบกลับผมมาเลยซักคนเดียว

ผมรู้สึกทึ่ง ยินดี อนุโมทนาสาธุ ปะปนกันหมดเลย เวลาผมอ่านในสิ่งที่คุณน้ำใสบอกเล่าประสบการณ์มา แต่ผมค้านในใจนิดนึงตรงที่ว่า หลางปู่เณรคำ ซึ่งยุคของพระพุทธเจ้ากัสปะเถระ ท่านเคยได้เกิดเป็นพยานาค แล้วท่านก็เกิดเสียชีวิตไปหลังจากถูกครุฑคาบไปกิน ทำให้เกิดมาชาติต่อมาท่านได้เกิดเป็นมนุษย์ และเกิดที่ลาวแถวริมน้ำโขง ชีวิตท่านผูกพันธ์กับพยานาคมาก

จนครั้งหนึ่งนั้นหลังจากท่านวิปัสนาอยู่ที่ถ้ำ ๆ หนึ่งนั้น ได้มีพยานาคมานิมนต์เชิญให้ท่านไปโปรดชาวนาค ซึ่งท่านก็ไปรับนิมนต์และลงไปโปรดชาวนาคที่เมืองนาคแถบริมแม่น้ำโขง ปรากฏว่าท่านอยู่นานไปหน่อย ซึ่งเหตุการณ์นั้นทำให้ท่านเสียชีวิต ท่านบอกว่า....

"ลงไปประมาณ 7 วันนาค แต่ร่างกายที่เป็นร่างมนุษย์นั้นปรับตัวไม่ได้ เพราะเวลาบนโลกกับนาคแตกต่างกันมากเกินไป ซึ่ง ณ ตอนนั้นเวลาบนโลกได้ผ่านไป 15 ปีแล้ว ท่านจึงเสียชีวิต"

ผมเคยอ่านที่คุณน้ำใสได้เคยบอกเล่ามาว่า ต่างกันเป็น 1 วันเมืองนาคนั้นต่างเป็น 100 ปี ในโลกมนุษย์ ผมเลยสับสนนิดนึงน่ะครับ....

อีกเรื่องคือ ขอขอบคุณมากนะครับ ที่ทำให้ผมได้ทราบอดีตชาติของผม ทั้งในเรื่องที่ผมเคยถูกงูกัดตาย และในเรื่องที่ผมเคยเกิดเป็นนาคเมื่อนานนนนน มากแล้ว และได้แนะนำผมเกี่ยวกับการกรรมฐาน ผมขอขอบคุณมาก ๆ จริง ๆ ครับ แต่ผมก็อยากทราบอีกเช่นกันครับว่าในเมื่อผมเคยเกิดเป็นนาคแล้ว แต่ทำไมผมกลับไม่ได้รู้สึกผูกพันกับเรื่องของนาคเท่าไหร่ หรือว่าอาจเป็นเพราะนานมากเกินไปจนสัญญาหรือความผูกพันที่เคยมีไว้นั้นได้หายไปหมดแล้ว...ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ
    ..
    ..
    ..
    ขออนุโมทนาสาธุกับทุก ๆ คอมเม้นที่อยู่ในกระทู้นี้ และขอให้ถึงนิพพานเร็ว ๆ วันกันทุก ๆ ท่านนะครับ