ตำหนิกรรมผู้อื่น-กรรมฐานไม่มีผลและลงอเวจีมหานรกได้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เด็กอนุบาล, 19 ตุลาคม 2008.

1. ล้อมเดช

ล้อมเดช เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ๆ เป็นประโยชน์มากจริง ๆ เดือนสติเราได้อีกเยอะ

อนุโมทนา สาธุ...

2. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthrea...26#post1546426
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthrea...17#post1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthrea...70#post1435870

3. srirote

srirote เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนาในธรรมทาน ครับ
    จักพึงระวัง กาย วาจา ใจ ให้มากขึ้นกว่าเดิมครับ สาธุ

4. Ghosty Rat

Ghosty Rat เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ และผมจะพยายามแต่มันยากหน่อยเพราะผมทนไม่ได้ว่าใครที่ทำลายหรือทำให้พระพุทธศาสนามีด่างพร้อย แล้วมันอยากสนองความกระหายเลือดหรือแค่ตอบโต้โดยปากหรือมือก็ยังดี เลยมีสิทธ์ได้แจ็คพ็อตอยู่ดีเนอะ - -"

5. pop024

pop024 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

31 พฤษภาคม 2008
    จะพยายามมีสติอยู่กับกายกับใจให้อยู่กับปัจจุบันขณะอย่างดีที่สุดครับ

จะพยายามแผ่เมตตาให้เยอะๆครับ

อนุโมทนาสาธุครับ

6. VICT

VICT เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาค่ะ..เห็นด้วยค่ะ
    และคิดว่าบางคนก็อาจเผลอมองข้ามจุดนี้ไป..มักจะตำหนิกรรมผู้อื่นอยู่เนืองๆ..
    บางทีก็เป็นเหมือนกันค่ะ เพราะสังคมสมัยนี้มันวุ่นวาย ..คนก็มีหลายประเภท
    ต้องใช้วิธีคอยเตือนสติตัวเองว่า..อย่าไปมองคนอื่น..ให้ดูตัวเราเองมากๆ..ตัวเราเองดีแล้วรึยัง?

7. ลูกจันทร์

ลูกจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ
    จะนำไปปฏิบัติค่ะ
    เพราะช่วงนี้ก้อ อินกับการเมืองเหมือนกัน

8. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

มัวแต่ไปติคนโน้นคนนี้ ลืมดูตัวเองจริงๆ เรานี้เลวแท้ๆ ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2008
  9. tem04

tem04 Active Member

24 มิถุนายน 2008
    [​IMG] ดีค่ะเตือนสติกันหน่อยก็ดีค่ะ สาธุ [​IMG]

10. akep

akep เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    โมทนาสาธุครับ เป็นการเตือนสติที่ดีมาก ผมก็จะระวังจิตตัวเองไว้ครับ

11. Bhantira

Bhantira Active Member

อนุโมทนาค่ะ
    ขอบคุณที่เตือนสติและเตือนปากให้สงบค่ะ

12. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาครับ ตั้งแต่วันนี้ผมจะไม่ขอว่ากล่าวตำหนิใครทั้งสิ้น...

13. นิพพานะ

นิพพานะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบอนุโมทนา สาธุกับเจ้าของกระทู้ และทุกท่านด้วยครับ เป็นการเตือนสติที่ดีจริงๆ

14. สุธรรมพจน์

สุธรรมพจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    จะพยายามทำให้ได้ครับ รู้สึำกว่าตอนนี้ เริ่ม ฉอด ๆ ๆ ขึ้นทุกวัน

ขอบคุณครับ

อนุโมทนา สาธุ กับ คำสอนดีๆ เหล่านี้ครับ

15. แอ๊บแบ้ว

แอ๊บแบ้ว เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    คติธรรมคำสอนของ- ท่านพระอาจารย์มั่นภูริทัตโต
    คัดลอกจาก: เข็ญใจสู่ธรรม(คัดจากจากหนังสือขันธวิมุติสมังคีธรรม​
    การตำหนิติเตียนผู้อื่นถึงเขาจะผิดจริงก็เป็นการก่อกวนจิตใจตนเองให้ขุ่นมัวไปด้วย
    ความเดือดร้อนวุ่นวายใจที่คิดตำหนิผู้อื่นจนไม่เป็นสุขนั้นนักปราชญ์ถือเป็นความผิดแลบาปกรรมไม่มีดีเลยจะเป็นโทษให้ท่านได้สิ่งไม่พึงปราถนามาทรมานอย่างไม่คาดฝัน
    การกล่าวโทษผู้อื่นโดยขาดการไตร่ตรองเป็นการสั่งสมโทษและบาปใส่ตนให้ได้รับความทุกข์จึงควรสังเวชต่อความผิดของตนงดความเห็นที่เป็นบาปภัยแก่ตนเสียความทุกข์เป็นของน่าเกลียดน่ากลัวแต่สาเหตุที่ทำให้เกิดทุกข์ทำไมพอใจสร้างขึ้นเอง
    http://www.dharma-gateway.com/monk/monk-main-page.htm
    .................................................................................
    ติเตียนผู้อื่นให้ร้าย..........ร้ายสนอง กวนจิต
    สั่งสมโทษบาปสู่จิต.........เหตุทุกข์
    ถึงเขาผิดจริงงดติ...........ให้ร้าย
    เพราะร้ายสนองกลับทุกข์...ทรมาน สร้างเอง
    .......................................................
    <!-- / message --><!-- sig -->

16. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    เราต้องควรระวังคําพูดในทุกขณะที่พูดครับ พูดอย่างสร้างสรรค์ดีกว่าคําพูดที่ก่อให้เกิดการทําลาย

17. punyawat

punyawat เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    ผมจะระวังให้มากขึ้นครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

-------------------หลวงปู่โต พรหมรังสี--------------------

18. misty

misty Active Member

ขออนุโมทนาค่ะ...เป็นคำสอนที่มีคุณค่ายิ่งนัก
    ขอน้อมนำไว้เตือนตนตลอดเวลาค่ะ

19. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนา ธรรม ครับ เรา ท่านทั้งหลายก็ต้องพึงระวังครับ

20. ชัชวาล เพ่งวรรธนะ

ชัชวาล เพ่งวรรธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

วาทะศิลปในการตักเตือนหรือติเตียน

ขึ้นชื่อว่ามารยาทชาวพุทธแล้ว

การตักเตือนหรือติเตียนจะต้องมีวาทะศิลปพอสมควร

และจะต้องรู้ด้วยว่าบุคคลบางคนพอที่จะตักเตือนหรือติเตียนได้หรือไม่

การติผู้อื่นถ้าติด้วยใจที่จมแช่นิวรณ์ ตัวหนังสือก็จะออกมาแบบแข็งกร้้าว เต็มไปด้วยอารมณ์ของผู้เขียน

จิตย่อมเศร้าหมองเพราะมีอกุศลคือโทสะ เจ้าจิตชนิดนี้ไปไหนก็รู้อยู่

ที่อ้องชอบคือคนที่มีเหตุมีผล มีความร่มเย็น มีใจรัก มีน้ำใจเอื้ออารีย์ ไม่ขุ่นเคือง อบอุ่น

เวลาที่ตักเตือนก็ดี หรือแม้จะติเตียนก็ดี ข้อความก็บ่งบอกไม่เอาอารมณ์แฝงเข้ามาในข้อเขียน

แต่เต็มไปด้วยใจของผู้ให้อย่างแท้จริง

การตักเตือนนี่ก็พอเอาการ แต่การติเพื่อไม่ให้ผิดพลาดในธรรม บางครั้งต้องเป็นคนที่มีวาทะศิลปในการเขียน

อย่างแท้จริง ดังนั้นการตักเตือนติเตียน จะทำให้ตกนรกจึงดูได้จากข้อเขียนของผู้นั้นอย่างชัดเจน