ตำราวิธีช่วยเหลือสำหรับผู้ที่มีหนี้สินเยอะและแก้ปัญหาต่างๆ ให้เป็นธรรมทานครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kim9, 25 เมษายน 2012.

1. pannaon

pannaon Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และก็ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยนะคะ

2. yongyong

yongyong เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจังเลยค่ะ จะช่วยทำให้คนที่มีปัญหาเรื่องเงิน มีทางออกอีกทางค่ะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

3. Amatayan

Amatayan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่ส่งข้อความมาบอก อนุโมทนาอีกครั้งกับบุญกุศลที่คุณได้ทำด้วยครับ สาธุๆๆ:cool:

4. kim9

kim9 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    คุณครับ ถึงศีลคุณไม่ครบ คุณก็สามารถทำได้ครับ ขอแค่คุณพยายามตั้งใจ ใน 5 ข้อนี้ รักษาให้ได้ จาก 1 เป็น 2 เป็น 3 เป็น 4 จนรักษาได้ครบทั้ง 5 ข้อ พยายามค่อยๆรักษาไป แล้วทำตามที่ผมบอกไปด้วย เดี๋ยวชีวิตก็จะดีขึ้นเองครับ ให้ลองดู แต่ถ้าขี้เกียจผมก็คงไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันครับ

ป.ล.ถ้างานที่ทำต้องเกี่ยวเนื่องกับการฆ่าสัตว์ ช่วงเวลาที่เราไม่ได้เกี่ยวเนื่อง หรือกระทำ ก็ให้คุณอาราธนาศีล 5 ซะน๊ะครับ ผลจะได้เกิดได้ไว

5. kim9

ไม่เป็นไรครับ เวลาที่เราว่างๆก็ให้ท่องคำอาราธนาศีล 5 อยู่ในใจก็ได้ครับ ใจจะได้เกาะความดี
    และผลจะได้เกิดขึ้นไว

6. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปคือ ถึงแม้คนที่รู้ตัวว่าอาจจะรักษาได้ไม่ครบ 5 ข้อก็สามารถทำวิธีที่บอกข้างต้นได้ใช่ไหมครับ แต่ต้องพยายามรักษาให้ได้มากที่สุด ?

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เกรงจะรักษาได้ไม่ครบนะครับ
    ข้อ1. น่่าจะพลาดกับแมลง
    ข้อ2. ลักโขมยไม่น่าจะมี
    ข้อ3. ไม่น่าจะมี
    ข้อ4. อาจจะมีแบบเพ้อเจ้อ โกหกเล็กๆน้อยๆ (เขินจัง)
    ข้อ5. นานๆทีอ่ะ

จะทำได้มั้ยอ่ะครับ

7. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    โมทนาสาธุ ครับ ขออนุญาตนำข้อมูลนี้ไปเผยแพร่ให้แก่ผู้เดือดร้อนนะครับ

8. thip47

thip47 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณค่ะ จะปฏิบัติตาม แต่อยากทราบอีกข้อหนึ่งว่าเมื่อเราทำแล้วผลจะเกิดเร็วหรือช้าคะเราจะสังเกตุได้อย่างไรบ้างคะขอโทษนะคะที่ถามมากแต่รู้ค่ะเพราะอยากพ้นจากภาระหนี้สินเหล่านี้เร็วๆน่ะค่ะ

9. thip47

thip47 เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เวลาที่ทำพิธีตอนเช้าหรือคะ บายศรีปากชามที่ปลายยอดเป็นไข่ต้มหรือดอกบัวคะ

10. moopanda_kae

moopanda_kae เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุๆ นะคะ และก็ขอบคุณมากที่เมตตาเอามาแบ่งปัน ขออนุญาตนำไปบอกกล่าวเพื่อนๆ นะคะ

อยากบอกว่าวันนี้ฤกษ์ดีไปถวายอาหารเพลที่วัดมาเพราะมีคนมาเข้าฝันว่าอยากกินขนมไข่ เราก็เลยจัดอาหารเพิ่มไปด้วยค่ะ หน้าวัดก็มีร้านดอกไม้เราก็เลยสั่งบายศรีไปแล้วค่ะได้วันเช้าจันทร์ ตอนนี้เทียนก็ซื้อมาแล้ววันจันทร์คงได้เริ่มทำพิธี

แอบหวังว่าอยากจะการงานของตัวเองจะรุ่งโรจน์บ้างจังหวังมากไปไหมอ่า >,<

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2012
  11. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    พอดีไปเจอที่เว็บอื่นเห็นเขามี สังฆังบังเกิด กับเปลี่ยน โมเปิดไว้ให้เย็น เป็น โมเปิดไว้ให้เห็น
    อิติปิโส โลกะนาถัง พุทธังบังเกิด ธัมมังบังเกิด สังฆังบังเกิด
    พระเจ้าประเสริฐ เปิดโลกพระคาถา อิติปิอะระหัง โมเปิดไว้ให้เห็น ยะที่สุด

12. kim9

ดอกบัวจะดีที่สุดครับ ส่วนระยะเวลานี่ ผลกรรมของแต่ละคนเค้าก็ไม่เหมือนกันครับ แต่ส่วนมากแล้ว คนที่เค้าลองทำดู มันก็จะเห็นผลชัดครับ

13. kim9

โอ๊ยตายแล้วครับ ผมพิมพ์ผิดและตก คำว่า สังฆังบังเกิด ครับ กราบขอบพระคุณมากๆครับ ที่มาบอกกล่าวเพราะตอนที่พิมพ์ข้อความ ผมก็ป่วยเป็นไข้หวัด ผมก็เบลอๆอยู่ ผิดพลาดอีกแล้วผมต้องกราบขออภัยในข้อผิดพลาดกับทุกๆท่าน ด้วยจริงๆครับ

14. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะลองทำดูครับ
    ทำได้บ่อยๆ หรือครั้งเดียวครับ
    เจาะจงวันเวลามั้ยครับ เช่นวันพระไรงี้ครับ ?
    บายศรีคงต้องซื้อเอานะครับ ทำไม่เป็นอ่ะ

15. แก้วน้ำใส

แก้วน้ำใส สมาชิกใหม่

ทำพิธีครั้งเดียวหรือต้องทำบ่อยๆคะ

16. deaw312532

deaw312532 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาบุญ ธรรมทาน ขอให้ท่านเจริญยิ่งๆขึ้นไป ในทางโลกในทางธรรม สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

17. pong279

pong279 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ขออนุโมธนาสาธุ...ครับ สรุปว่าขันปากชามปลายเป็นดอกบัวใช่ไหมครับ แล้วเวลาที่ทำพิธีล่ะครับ เป็นตอนเช้าหรือตอนเย็น ส่วนขันปากชามเปลี่ยนทุกครั้งที่ทำพิธีหรือครับ (ถ้าสวดทุกวันแล้วเปลี่ยนทุกวันก็ไม่ไหวเหมือนกันนะครับ) หรือว่าเฉพาะวันศีลและวันพระใหญ่ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2012
  18. kantinanna

kantinanna เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุคะ

19. สุดขอบฟ้า

สุดขอบฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    สาธุค่ะ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เผยแผ่สิ่งดี ๆๆ มีประโยชน์แบบนี้ ความสุขความร่มเย็น ความเจริญรุ่งเรือง จงบังเกิดกับท่านทุกภพทุกชาติด้วยนะคะ

20. นะเมตตา

นะเมตตา เป็นที่รู้จักกันดี

สวดพระคาถาเปิดโลก+อธิษฐานจิตแล้ว ดับเทียน หรือว่าให้เทียนหมดไปเองคะ

บายศรีแห้งแล้ว ลาลงมาได้ใช่มั้ยคะ

สาธุค่ะ