ตามหาลูกหลานพญานาคที่มาเกิด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MANENAKA WANGKATEKEAW, 13 มีนาคม 2013.

1. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    ภาพนี้...ผมรู้สึกถึงพลังแห่งพุทธานุภาพแผ่จากเบื้องบนลงศีรษะเลยครับ ขณะพิมพ์ข้อความนี้ก็ยังรู้สึกอยู่... กราบ กราบ กราบ

2. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เมื่อ 2,3 วันก่อนดิฉันได้ฝันเห็นพญานาคสีทองอีกแล้วค่ะ ใน

ความฝันดิฉันกำลังทุกข์ใจอยู่เรื่องการดำเนินชีวิตก็นั่งร้องไห้อยู่ แล้วจู่ๆ ก็มีพญานาคสีทองสวย

งามมากโผ่ลขึ้นมาจากน้ำ พร้อมกับกล่าวกับดิฉันที่นั่งร้องไห้อยู่ว่า " เจ้าจงบูชาเราซิ แล้วเจ้าจะสม

หวังในสิ่งที่คิด" แล้วพญานาคก็ว่ายน้ำเล่นไปมาอยู่พักนึง แล้วก็ค่อยๆจมหายไป พร้อมกับที่

ดิฉันสดุ้งตื่น เพราะรู้สึกเหมือนมีน้ำกระเซ็นมาโดนตัว พอตื่นมาก็งงๆเล็กน้อย ( มันเหมือนกับเราโดน

ละอองน้ำกระเซ็นใส่จริงๆ ) แต่ตัวเราอยู่ในห้องนอนจะไปโดนน้ำได้อย่างไร

ดิฉันเป็นคนที่ชอบเกี่ยวกับเรื่องพญานาคแต่ไม่เคยได้บูชาพญานาคเลย ไม่ทราบว่า

ต้องบูชาพญานาคอย่างไรบ้างค่ะ ดิฉันเกิดวันเสาร์ เดือน ธค. ปีมะเส็ง รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ

3. MANENAKA WANGKATEKEAW

MANENAKA WANGKATEKEAW เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ มีเวลาไปร่วมบุญด้วย กันที่...
    วัดป่าประชาสามัคคีธรรม บรบือ จ.มหาสารคาม

สวดมนต์ไหว้พระ และสวดมนต์บทบูชาท่าน(หาในเว็บก็ได้ ครับ)
    นั่งสมาธิ...เวลาไปทำบุญแล้ว กรวดน้ำคิดถึงท่านด้วย
    ให้ท่านช่วยโมทนาบุญกับเรา ท่านก็จะมาช่วยเรา
    ...

ไฟล์ที่แนบมา:

4. tassumalee

tassumalee เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2013

ขอบคุณมากนะคะกับคำแนะนำ ถ้ามีโอกาสคงจะได้ไปร่วม

บุญกับคุณ มณีนาคาและสหายธรรมนะคะ

5. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านหนึ่งท่านได้เคยกล่าวกับพวกเราไว้ในทำนองที่ว่า หลังจากกึ่งพุทธกาลไปแล้ว 500 ปี จะเป็นยุคที่พญานาคและลูกหลานจะขึ้นมาเกิดเพื่อทำนุบำรุงพระศาสนากันมาก และเมื่อหมดยุค 500 ปีนี้ไปแล้ว (พ.ศ.3000) จะเป็นยุคที่เรียกว่า "กลียุค" คือผู้คนจะฆ่าฟันกันตายอย่างง่ายดายโดยเรื่องเล็กน้อย หลวงปู่บอกว่า ถ้าทำได้ก็อย่ากลับมาเกิดในยุคนั้นเลย

พวกเราก็เลยถามหลวงปู่ว่าแล้วจะทำอย่างไรล่ะครับ ท่านกล่าวในทำนองที่ว่า "ก็ปฏิบัติภาวนา่ให้ไปเกิดข้างบนสิ หรือปฏิบัติจนไม่ต้องกลับมาเกิดเลยยิ่งดีที่สุด"

เป็นความเชื่อเฉพาะกลุ่มบุคคลนะครับ ไม่เกี่ยวข้องกับผู้ใดทั้งสิ้น

6. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012

หมดแล้วหมดเลย
    ภัยเอยพิบัติ
    เกิดผู้ขจัด
    ปัด...พิบัติภัย

นักรบแห่งแสง

.

7. MANENAKA WANGKATEKEAW

MANENAKA WANGKATEKEAW เป็นที่รู้จักกันดี

ไปตามหน้าที่ ตามวาระ
    จากผู้ส่งสารที่(นครนายก)....ถึงผู้นำพาสาร

ไปปฎิบัติธรรมที่นครนายกมา....แปลกมากมี
    เหรียญ 25 สตางต์ เสด็จมาด้วย

พระธาตุท่านเสด็จเยอะ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2013
  8. MANENAKA WANGKATEKEAW

ทางวัดป่่าฯจัดให้มีพิธีอัญเชิญ

"ลูกแก้วพญานาคเสด็จทางอากาศ"

ในวันเสาร์ที่ 28 กันยายน 2556 : มีผู้ร่วมอัญเชิญฯ แล้ว 10 ท่าน
    1.กลุ่มคุณ เมฆ 7 ท่าน
    2.คุณเอนก 1 ท่าน
    3.คุณสิปปวิชญ์ 2 ท่าน

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ท่านใดสนใจร่วมพิธีอัญเชิญฯ

ส่งความจำนงมาที่:wangkatekeaw@hotmail.com
    สอบถามเพิ่มเติม Mobile :087-111-0916

ขนาดไฟล์:
      13 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      7 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2013
  9. MANENAKA WANGKATEKEAW

เมื่อผู้มีฤิทธิ์ ท่านคาย "มณีนาคราช"
    ออกมาจากปาก ให้สหายธรรมท่านหนึ่ง
    ให้ไว้บูชาองค์ ปู่นาคราช

10. kongpak

พญาเหล็ก (เหล็กไหลนาคราช) ที่เสด็จทางอากาศที่วัดป่าประชาสามัคคีธรรมเสพน้ำผึ้งป่า จะสังเกตได้จากฟองอากาศที่ผุดขึ้นเป็นสาย (องค์ซ้ายสีเงินยวง องค์ขวาสีทอง) ถ้าใช้น้ำผึ้งเลี้ยง (อันได้แก่ยี่ห้อต่างๆ ที่วางขายกัน) ท่านจะไม่เห็นปรากฏการณ์นี้ครับ

ผมเข้าพิธีอัญเชิญและได้รับการประทานเหล็กไหลทั้งคู่นี้มาประมาณเกือบปีครับ ในบาตรแก้วน้ำผึ้งนี้ ยังมีเหล็กไหลที่เสด็จมาเองคืออยู่ๆ ก็มาปรากฏ องค์ขนาดเมล็ดถั่วเขียว และยังมีเหล็กไหลงอกจากเกาะล้าน พระขรรค์พญาเหล็กของหลวงปู่หวล พญาเหล็กจากบ้านท่านอาจารย์ ต่างก็เสพน้ำผึ้งกันเป็นฟองอากาศแบบนี้เหมือนกัน พอทิ้งไว้นานๆ หลายๆ เดือน ถ้าไม่เห็นฟองอากาศขึ้น ผมก็นำท่านขึ้นมาสรงด้วยน้ำมนต์แล้วเก็บไว้ที่หิ้งพระ หรือไม่ก็อาราธนาติดกาย

และทุกวัน...ผมจะตักน้ำผึ้งที่แช่เหล็กไหลต่างๆ นี้มาัรับประทานก่อนนอนวันละ 1 ช้อนกาแฟครับ ขอบารมีท่านเป็นยาป้องกันโรคภัยต่างๆ (ความเชื่อส่วนตัวครับ) เรื่องของเรื่องก็คือองค์หลวงปู่บุญสวนท่านมีเหล็กไหลประจำตัวของท่านและ ท่านมักจะเปลี่ยนน้ำผึ้งป่าให้ใหม่ทุกวันขึ้น 15 ค่ำ มีครั้งหนึ่งผมและเพื่อนธรรมท่านหนึ่งโชคดีที่ท่านได้ให้ดื่มน้ำผึ้งที่แช่เหล็กไหลนี้ก่อนที่จะ เปลี่ยนใหม่ในวันขึ้น 15 ค่ำครั้งหนึ่ง ก็เลยนำวิธีนี้มาใช้กับเหล็กไหลที่ตนเองมีอยู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2013
  11. MANENAKA WANGKATEKEAW

เมื่อพระอาทิตย์ ท่านทรงกลด
    แสงสวยงาม ดวงแก้วสวยงาม

ลองกลับภาพตึกดู จะเห็นความพิเศษ
    บริเวณรอบๆ ดวงอาทิตย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2013
  12. kongpak

เกี่ยวกับพิธีอัญเชิญมณีนาคราช ตอนที่ 16 ครับ

13. kongpak

ไม่แน่ใจครับว่าได้เคยเอาเรื่องนี้ลงในกระทู้นี้แล้วหรือยัง

14. kongpak

มาสวดมนต์กันเถอะครับ

ท่านพระอาจารย์มั่น กล่าวว่า..
    "พุทธมนต์นั้นใครสวดก็ตาม จะเป็นกิจวัตรของพระสงฆ์เช้า เย็น
    หรือชาวพุทธทุกคน สวดมนต์ระลึกในใจ มีอานุภาพแผ่ไปได้หมื่นจักรวาล
    สวดออกเสียงพอฟังได้ มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนจักรวาล
    สวดมนต์เช้าเย็นธรรมดา มีอานุภาพแผ่ไปได้แสนโกฏิจักรวาล
    สวดเต็มเสียงสุดกู่ มีอานุภาพแผ่ไปได้อนันตจักรวาล
    แม้สัตว์ที่อาศัยอยู่ในสามภพ และที่สุดอเวจีมหานรก ยังได้รับความสุข
    เมื่อแว่วเสียงพุทธมนต์ผ่านลงไปถึงชั่วขณะชั่วครู่หนึ่ง ดีกว่าหาความสุขไม่ได้เลยตลอดกาล"
    ...นี้คืออานิสงส์ของพระพุทธมนต์

(หนังสือ "รำลึกวันวาน" หลวงตาทองคำ จารุวัณโณ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กันยายน 2013
  15. ิBat of light

ิBat of light เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2012
    แหม...เราไม่ค่อยชอบสวดมนต์ซะด้วยสิท่าน

แถมวัดที่อยู่ตอนนี้ สวดมนต์ไม่พอดีกับจังหวะปราณของเรา
    สวดไปสวดมา แล้วรู้สึกว่าทำให้ปราณเรา มีปัญหา จังหวะเสียไป
    เลยสวดในใจ ตอนทำวัตรเย็นน่ะครับ

แต่หลายอาทิตย์ก่อน ตอนทำวัตร ไม่รู้คิดอะไร หรือใครสะกิด
    อยู่ๆ ก็นึกร่างแสงขึ้นมา ให้นั่งคุกเข่าข้างๆ ตัวเรา ที่นั่งทำวัตรในใจอยู่
    แล้วให้สวดเสียงดังๆ แทนเรา ให้ได้ยินไปทั่ววัดเลยครับ
    แล้วนึกต่อไปว่า ให้ดังขึ้นไปบนสวรรค์ และดังลั่นลงไปในนรกด้วยล่ะครับ 555

กายแห่งแสง ที่สร้างขึ้นมาในจิต เป็นรูปร่างคล้ายตัวเรา แต่ใหญ่กว่านิดนึง
    ไม่เห็นรายละเอียด เพราะแสงสว่างไสวมาก เป็นสีขาว สว่างจากกายทุกส่วน

ตอนหลัง เวลาทำวัตรกับพระ ก็มักจะเสกออกมา ให้นั่งสวดให้ท่านอื่นฟัง
    แต่เวลานึกกายแสงออกมานะครับ มักจะขนลุกซู่ทั้งตัวเลยล่ะ
    พลังงานวิ่งพล่านไปทั่วร่าง รู้สึกดีจัง ที่มีพลังงานไหลวน จนทั่วกาย

ในกรณีเช่นนี้ เสียงไม่รู้ไปได้ถึงไหนนะครับ
    แต่เราเคยส่งออกไปทั้งสามโลกเลยล่ะ (นึกเอานะครับ )
    แถมยังนึกภาพผีเสื้อสื่อสาร ของกระทู้มิติที่ห้า ของท่านชยุตต์
    แล้วส่งเสียงสวดมนต์ ข้ามมิติไปยังโลกอื่นๆ ด้วยนะครับ เพ้อเจ้อ แต่สมจริง

ยังมีอีกนะ เคยนึกภาพสุริยะจักรวาลของเรา แล้วให้เสียงสะเทือนไปทั่ว
    นึกภาพแกแล๊คซี่ของเราด้วย ส่งไปให้ทั่วๆ
    แล้วนึกภาพหลายๆ แกแล๊คซี่ ที่เคยเห็นภาพถ่ายสวยๆ
    ให้เหมือนเป็นคลื่นเสียง กระจายจากโลกนี้ ออกไปสู่จักรวาล อันกว้างใหญ่

ฮะแอ้ม..เพ้อไปหน่อยนะครับ แต่ตอนตั้งจิตคิดนึก ทำอย่างตั้งใจมั่นเลยนะ ขอบอก 555

วิญญานกระต่ายป่า ข้างวัด / ค้างคาวแห่งแสง

.

16. อาโปธาตุ

อาโปธาตุ สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2012
    ขอร่วมด้วยคนค่ะ

17. MANENAKA WANGKATEKEAW

เอาบุญมาฝาก...สหายธรรม..ทุกท่าน
    ไปฟังธรรม พระอาจารย์ ครรชิต
    วัดป่าภูไม้ฮาว จ.มุกดาหาร

ท่านเทศน์เรื่อง ความเพียร สติ สัมปชัญญะ
    และ การเกิดญาณทัศนะ ภาวะสมาธิ และวิธีการดับทุกข์
    ในกองสังขาร....

18. MANENAKA WANGKATEKEAW

ทางวัดป่่าฯจัดให้มีพิธีอัญเชิญ
    "ลูกแก้วพญานาคเสด็จทางอากาศ"

ในวันเสาร์ที่ 28 กันยายน 2556 : มีผู้ร่วมอัญเชิญฯ แล้ว 10 ท่าน
    1.กลุ่มคุณ เมฆ 7 ท่าน
    2.คุณเอนก 1 ท่าน
    3.คุณสิปปวิชญ์ 2 ท่าน

ในวันเสาร์ที่ 5 ตุลาคม 2556 :

ในวันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2556

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ท่านใดสนใจร่วมพิธีอัญเชิญฯ

ส่งความจำนงมาที่:wangkatekeaw@hotmail.com
    สอบถามเพิ่มเติม Mobile :087-111-0916

ขนาดไฟล์:
      13.5 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      13 KB
      เปิดดู:
      57
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กันยายน 2013
  19. kongpak

พระบรมสารีริกธาตุของพระอดีตพุทธเจ้า

ขุททกนิกาย พุทธวงศ์ ในพระสุตตันตปิฎก กล่าวว่า พระพุทธองค์ได้ทรงแสดงพระพุทธประวัติของพระพุทธเจ้าไว้ 25 พระองค์ นับตั้งแต่พระทีปังกรพุทธเจ้าเป็นต้นมา โดยในช่วงท้ายของพระพุทธประวัติแต่ละพระองค์ กล่าวถึงลักษณะการประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุภายหลังพุทธปรินิพพาน เป็น 2 ลักษณะ คือ บางพระองค์ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุไว้รวมกัน ณ ที่แห่งเดียว หรือ บางพระองค์พระบรมสารีริกธาตุกระจายไปประดิษฐานยังสถานที่ต่าง ๆ เพียงเท่านี้

จากการสืบค้นเพิ่มเติมใน อุปวานเถราปทาน ขุททกนิกาย อปทาน ภาค 2 (ฉบับมหามกุฏราชวิทยาลัย) และ อรรถกถา (วิสุทธชนวิลาสินี) มีการกล่าวถึงพระบรมสารีริกธาตุของพระปทุมุตรพุทธเจ้า ว่ามีลักษณะรวมกันเป็นก้อนเดียว มหาชนจึงสร้างพระสถูปประดิษฐานไว้ในที่แห่งเดียว แต่ในขณะที่ คัมภีร์มธุรัตถวิลาสินี (อรรถกถาขุททกนิกาย พุทธวงศ์ รจนาโดย พระพุทธทัตตะเถระ) กล่าวต่างออกไป ว่าพระบรมสารีริกธาตุของพระปทุมุตรพุทธเจ้ามีลักษณะกระจัดกระจาย แต่มหาชนร่วมกันสร้างสถูปประดิษฐานไว้ในสถานที่แห่งเดียว ส่วนพระบรมสารีริกธาตุของ พระโกณฑัญญพุทธเจ้า และ พระสิขีพุทธเจ้า กล่าวว่ามีีลักษณะดำรงอยู่เป็นแท่งแท่งเดียว ดังรูปปฏิมาทอง

รายพระนามพระพุทธเจ้า พระชนมายุ และลักษณะการประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ
    ลำดับที่ พระนาม พระชนมายุ ลักษณะการประดิษฐานพระบรมธาตุ
    1 พระทีปังกรพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 36 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    2 พระโกณฑัญญพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 7 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    3 พระมังคลพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 30 โยชน์ ประดิษฐาน ณ พระราชอุทยานเวสสระ
    4 พระสุมนพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อังคาราม
    5 พระเรวตพุทธเจ้า 60,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    6 พระโสภิตพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    7 พระอโนมทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 20 โยชน์ ประดิษฐาน ณ ธรรมาราม
    8 พระปทุมพุทธเจ้า 100,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    9 พระนารทพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ สุทัสนนคร
    10 พระปทุมุตรพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 12 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม

11 พระสุเมธพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    12 พระสุชาตพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 3 คาวุต ประดิษฐาน ณ เสลาราม
    13 พระปิยทัสสีพุทธเจ้า 90,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อัสสัตถาราม
    14 พระอัตถทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    15 พระธรรมทัสสีพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ไม่กล่าวถึงสถานที่ประดิษฐาน
    16 พระสิทธัตถพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 4 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อโนมาราม
    17 พระติสสพุทธเจ้า 100,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ นันทาราม
    18 พระปุสสพุทธเจ้า 90,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    19 พระวิปัสสีพุทธเจ้า 80,000 ปี พระสถูปสูง 7 โยชน์ ประดิษฐาน ณ สุมิตตาราม
    20 พระสิขีพุทธเจ้า 70,000 ปี พระสถูปสูง 3 โยชน์ ประดิษฐาน ณ อัสสาราม

21 พระเวสสภูพุทธเจ้า 60,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    22 พระกกุสันธพุทธเจ้า 40,000 ปี พระสถูปสูง 1 คาวุต ประดิษฐาน ณ เขมาราม
    23 พระโกนาคมนพุทธเจ้า 30,000 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    24 พระกัสสปพุทธเจ้า 20,000 ปี พระสถูปสูง 1 โยชน์ ประดิษฐาน ณ เสตัพยาราม
    25 พระโคตมพุทธเจ้า 100 ปี พระบรมสารีริกธาตุของพระองค์แผ่กระจายไป
    สรุปจาก: พระสุตตันตปิฎก ขุททกนิกายพุทธวงศ์ รัตนะจงกรมกัณฑ์

20. MANENAKA WANGKATEKEAW

วันนี้เป็น "วันพระ" แรม 8 ค่ำ เดือน 10

อย่าลืม....เติมบุญกันนะครับ

ทำให้เต็มที่ ให้มีความเพียร ทำให้มาก เจริญให้มาก
    ตามแนวทางของพระพุทธองค์ ......

เรามาละกันเถอะ.....อย่าให้มีขึ้นมา

สักกายะทิฏฐิ วิจิกิจฉา สีลัพพตปรามาส กามราคะ ปฎิฆะ
    รูปราคะ อรูปราคะ มานะ อุทธัจจะ อวิชชา

ขนาดไฟล์:
      18.6 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      9.4 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      33.2 KB
      เปิดดู:
      141
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2013