เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่มีใครตอบ ผมตอบให้เองครับ พิมพ์แบบนี้พบได้ตามแผงพระตามตลาดนัดทั่วไปครับ
    ในเรื่องของทรงพิมพ์ เอาง่ายๆ ดีกว่าครับ ในลักษณ์พิมพ์ชำรุดที่ออกมาพาดอกแบบที่เค๊าเรียกกันว่า สร้อยสังวาลย์ ดูผิดธรรมชาติมากๆเลย เป็นลักษณะการถอดพิมพ์ออกมาครับ
    มาเรื่องคราบที่มองเห็นยังไม่เก่าจริงครับ ทองเหลืองยังไม่อยู่ในยุค 100 ปีครับ
    จริงๆ มีอีกแยะ องค์นี้ไม่ผ่านด่านอรหันต์แน่ ยังขาดคุณสมบัติของพระหล่อโบราณอีกแยะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      2,240
  2. ธัชพลครับ

ธัชพลครับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ พี่เจ๊ตุ้ม มากครับผม(k)

3. เจ๊ตุ้ม

1
    อับเพส แก้เบื่อ

ขนาดไฟล์:
      138.1 KB
      เปิดดู:
      1,348
  4. smurf1

smurf1 เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2011
    หวัดดีครับเจ๊ตุ้มและเพื่อนสมาชิก จอบใหญ่สององค์นี่พิมพ์สองชาย...ไม่รู้ออกวัดไหน ใครพอรู้บ้างครับ...รู้แต่ว่าบล็อกเดียวกันแหงๆ

ขนาดไฟล์:
      157.6 KB
      เปิดดู:
      134
  5. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสักองค์ครับช่วยพิจารณาหน่อยครับ

6. เจ๊ตุ้ม

1
    ศิลป์ ลักษณะทางกายภาพของสามชายองค์นี้ เป็นไปตามที่หลายๆ ท่านมองครับว่าแบบนี้ไม่ได้สร้างจากวัดใดวัดนึงแน่นอนครับ

ขนาดไฟล์:
      148.7 KB
      เปิดดู:
      2,071
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2015
  7. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ปีไหนครับ รบกวนหน่อย ครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      161
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      98
  8. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

ปีไหนไม่ทราบครับ...

แต่เท่าที่เห็นจากภาพ...เนื้อยังไม่เก่า...ไม่ทันหลวงปู่ฯ...รอถามพี่เจ๊ฯและท่านอื่นๆอีกที...ผิดพลาดไปก็ขออภัยด้วยครับ

9. bhothale

เก็บตกจากงานหล่อพระ...

ครับผม..เรื่องราวควันหลงเก็บตกจากงานหล่อพระ...ในพิธีพุทธาภิเษกที่วัดทับทิม เมื่อวันที่ 23 พ.ค. 2558...ครับผม
    ....หวัดดีครับพี่เจ๊ตุ้ม...พี่เต๋า...และเพื่อนๆ สมช. ทุกท่าน...ช่วงนี้เปิดเทอมแล้วหลายท่านคงยุ่งวุ่นทั้งงานลูก งานหลาน ..งานบ้าน..งานหลวง...เป็นปกติของชีวิตเหมียนเดิม....ว่างเมื่อไหร่ก็จึงได้หาโอกาสแวะมาคุยกันครับ....ร่วมกันศึกษาหาความรู้ในเรื่องที่เราชอบ..รัก..ศรัทธาเหมือนๆกัน...ร่วมกันแบ่งปันประสบการณ์ครับ...ขอบคุณพี่เจ๊ฯมากครับที่ช่วยเติมเต็มในสิ่งที่ขาด...ช่วยกันต่อ ช่วยกันเติมเสริมสร้าง...เรื่องที่ดีมีความรู้..เป็นธรรมทานได้บุญเยอะนะพี่เจ๊ฯ...อีกวันสองวันก็จะถึงวันบุญใหญ่แล้ว.....เข้าเรื่องดีก่า.....เก็บตกจากวันงานฯ....ตัดเข้าตอนที่เขาเสร็จพิธีเททองหล่อพระ...หลังจากนำพระที่ตกแต่งตะไบก้นเรียบร้อยแล้ว นำใส่พานเอาไปเข้าพิธีในตอนบ่ายอีกครั้ง...ทางฝ่ายช่างเททองก็ทำการรื้อเตาหลอม...ผมคิดว่าเจ้าเตาตัวนี้คงเป็นเตา Portable ตัวเก่งของเขาเอาไว้ออกงาน สังเกตจากการนำเอาถังน้ำมันสองร้อยลิตรมาตัดสร้างเป็นโครงสร้างตัวเตา....แล้วเชื่อมเหล็กทำเป็นหูหิ้วเผื่อไว้เลย...ตัวเตาเขาทำแยกเป็นสองส่วน คือเป็นตัวเตาส่วนหนึ่ง และฝาปิดเตาอีกส่วนหนึ่ง....ส่วนที่เป็นตัวเตา ที่ด้านในถังจะมีดินพอกผนังถังด้านในไว้ เป็นเตา ..ภายในเตาจะโล่งว่าง..มีพื้นที่ไว้วางเบ้าใส่โลหะที่จะหลอม เบ้าหลอมนี้เขามีขายสำเร็จรูป..หลายขนาดบรรจุ ได้ยินมาว่าเริ่มที่ขนาดบรรจุโลหะที่จะหลอม 5 กิโลกรัมเป็นขนาดเล็กสุด..โดยที่เบ้านี้จะตั้งอยู่บนอิฐทนความร้อน ที่วางไว้ที่ก้นเตาอีกที...ที่ด้านข้างตอนล่างของเตา จะมีช่องไว้ใส่หัวพ่นไฟ(ใช้แก๊ส)...หัวพ่นไฟนี้ก็จะพ่นเปลวไฟไปเผาที่ก้นเบ้า และยังมีท่อพัดลมเป่าอัดอากาศเข้าเตาเวลาหลอมโลหะอีกด้วย ช่องตรงส่วนนี้เขาก็เอาปูนพลาสเตอร์มาผอกอุดปิดรอยโหว่ต่างๆจนสนิทไม่ให้ความร้อนรั่วไหล..ซึ่งเตาที่ใช้ไฟจากแก๊สนี้จะให้ความร้อนได้ประมาณตั้งแต่ 600-1000 องศาเซลเซียส (เขาบอกนะครับ)..ตอนที่จะหลอมโลหะเขาก็จะนำเอาส่วนฝาปิดเตามาปิดปากเตาไว้ ...ตรงรอยต่อระหว่างปากเตากับฝาปิด เขาก็เอาปูนพลาสเตอร์มาผอกอุดปิดรอยต่อจนสนิท..ไม่ให้มีไอร้อนรั่วไหลออกมาตามรอยต่อ คล้ายๆการปิดฝาหม้อแรงดัน...ตอนเราต้มยำทำแกง....จะได้ร้อนเร็วมากขึ้น... ที่ฝาปิดเตาก็จะมีช่องเปิดไว้เพื่อเติมโลหะใส่เบ้า...และตักน้ำโลหะที่หลอมละลายแล้วออกจากเบ้า....ทีนี้พอตอนจะรื้อเก็บเตา...เขาก็จะตักน้ำโลหะที่ยังเหลืออยู่ในเบ้า...ไปเทใส่ในรูก้อนบล็อกซีเมนต์...เพื่อรอจนโลหะแข็งตัวก็จะทำการทุบบล็อกซีเมนต์ เพื่อที่จะเก็บก้อนโลหะเหล่านี้ไว้เป็นเชื้อชนวนมวลสารในงานหน้า....พอเก็บน้ำโลหะจนหมด...ซีนต่อมามันก็ต้องมีภาพความรุนแรงของการแทง แซะ แงะ แกะ ทุบ เตากันตุ๊บตั๊บๆๆ...เพื่อให้ส่วนฝาปิดปากเตาแยกส่วนออกจากตัวเตา...เมื่อฝาเตาเปิดออก.. ก็ทำการล้มเตาเพื่อจะเอาตัวเบ้าหลอมออกมาจากเตา....ไอ้ตอนที่ล้มเตาและเอาเบ้าหลอมออกมาจากเตานี่แหละครับ ที่ทำให้ได้เศษโลหะมวลสารบางส่วนที่หลอมละลายแล้ว...และ(ผม)ถือว่าได้ผ่านพิธีแล้ว...หลุดกระเด็นกระดอนออกมา..กลิ้งกองอยู่บนพื้นดินเป็นของแถม...ชาวบ้านและพวกพ้องของช่างหล่อก็พากันเก็บ งานนี้ต้องมีเทคติกนิดหน่อยนะครับ...หาขวดน้ำพลาสติก หรือกระดาษหนาๆมาเป็นตัวช่วยในการเก็บเศษชิ้นส่วนมวลสารนะครับ....เพราะโลหะเหล่านี้ยังร้อนอยู่ ขืนเอามือเปล่าๆไปหยิบ มีหวังได้มือพองกันบ้าง....ก็ได้แบ่งๆกันไปคนละชิ้นสองชิ้น...แล้วแต่ใครชอบไม่ชอบ...ผมชอบครับ..ได้มาสองชิ้นเล็กๆ...อิอิ...จบข่าวแล้วครับ

10. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผม

11. เจ๊ตุ้ม

1
    เปลี่ยนบรรยากาศชมแบบนี้มั่ง ไม่รู้เหมือนกันว่าเรียกว่าอะไร ของผมเอง

ขนาดไฟล์:
      154.2 KB
      เปิดดู:
      1,380
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2015
  12. เจ๊ตุ้ม

1
    ช่วงนี้ช้าหน่อยนะครับ งานยังเคลียไม่เสร็จ

ขนาดไฟล์:
      39 KB
      เปิดดู:
      1,325
  13. bhothale

เต่า+สเก็ตบอร์ด...อย่างฮาเลยพี่เจ้ฯ....ขนาดเล่นใช้เครื่องทุ่นแรงอย่างงี้...
    ยังช้า...แสดงว่าพี่เจ้ฯงานเพียบจิงๆ...อีกหน่อยต้องเรียกเสี่ยตุ้มซะละมั่ง...พี่เจ้ฯ
    ...ว่าแต่ภาพข้างบนนั่นน่ะ...ยังกะใบหน้าเทวรูปสำฤทธิ์นูนต่ำ..ใช่ป่ะพี่เจ้ฯ...ถ้าใช่...อายุอานามไม่ปาเข้าไปมากกว่าพันปีแล้วเหรอพี่เจ็ฯ...:cool::cool:

14. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    สวัสดียามเย็นครับ พี่ๆเพื่อนๆ สมาชิก

\[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      159.8 KB
      เปิดดู:
      96
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2015
  15. bhothale

หวัดดีครัช..เพ่เต๋า...หวัดดีกันตามสะดวก..ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมาทักทายกัน..สัปดาห์ละครั้งก็ยังดีเนอะ...พระสวยจังเพ่...มีอีกป่ะ..มีคนอยากได้...

16. bhothale

พระหลวงปู่ฯเนื้อเก่าๆแท้ๆ...แม้แต่พระวาระ3..ทุกวันนี้ก็หายาก...ยากมาก...ที่เจอแท้จริงๆก็มูลค่าสูงจนเกินจะเอื้อม..ยังกะต้องคว้าดวงดาว...ลองเพิ่มมุมมองทางเลือกอื่นๆบ้างดีมั๊ย...สำหรับผู้ที่รักจะแสวงหาพระหลวงพ่อเงิน...ลองเสาะหา..สะสมพระยุคใหม่กันบ้างก็เป็นทางเลือกที่ดี...เอาตั้งแต่ปี 2515 เรื่อยๆมาจนถึงปัจจุบัน...มีที่พิธีดีๆตั้งหลายรุ่น..หลากปี..หลากวัด..อย่างเช่น รุ่นอำเภอตะพานหิน22...ช้างคู่26...ปืนแตก28...ฟ้าคำรณ34...ฉัตรมงคล35...รวยเงินเหลือ44...กองทุน51...55มหาบารมี...ฯลฯ...อีกมากมายหลายวัดนับนิ้วไม่พอ...แต่ที่สำคัญ..ขอให้เป็นพระแท้ผ่านพิธีฯ...จะได้ขึ้นคอได้อย่างมั่นใจ...

17. bhothale

พระเนื้อผงวัดบางคลาน ที่ออกปี2515 ส่วนมากเราจะนึกถึงแต่พิมพ์พระเจ้าห้าพระองค์...
    จนลืมนึกถึงพระพิมพ์อื่นๆ..ในพิธีเดียวกัน...เช่นพิมพ์จอบ(บางท่านเรียกเป็นซุ้มกอหลวงพ่อเงิน)..พิมพ์ใบตำลึงพระอาจารย์เปรื่อง...เลยเอามาฝากไว้เพื่อพวกเราจะนึกถึงบ้าง..กันลืม

18. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    เมื่อรุ่ง สาง ส่องนักเตะ สาวไทยแตะกับ ไอเวอร์รี่ฯ ถุงกับถุงใต้ตาย้อย ทีเดียวครับ

ว่างๆหาหลวงปู่มาโพสท์ กันเหงาครับ

19. bhothale

เมื่อกี้เกือบเดี้ยง...เผลอใจไปอัพเกรดเบราเซอร์...ได้โฆษณาแถมมามากกว่าเดิม..รีบถอยกลับมาใช้ตัวเดิมแทบไม่ทัน...ต้องเตือนตัวเองเสมอ..อย่าลืม..และอย่าชะล่าใจ...อะไรที่ยังไม่พัง ก็อย่าไปแก้ ...ของเก่าๆที่ผ่านร้อนผ่านหนาว ผ่านการพิสูจน์มานานแล้วใช้ได้ดี ตอบสนองความต้องการเราได้ครบครันแล้ว...ก็อย่าดิ้นรนไปเป็นหนูลองยา....ทีหลังอย่าทำ...ทีหลังอย่าทำ..จำไว้นะหนูหล่อ ......มาชมภาพพระยุคใหม่กันบ้าง เป็นพระรุ่นที่เราคุ้นหู..รู้จักชื่อกันดี...แต่พิมพ์นี้เนื้อนี้ อาจไม่ค่อยคุ้นหน้า คุ้นตา...ก็หลวงพ่อเงินรุ่นฟ้าคำรณ ปี2534นั่นไง...ที่เอามาให้ชมนี้เป็นพิมพ์เตารีด เนื้อผง...รูปหล่อที่เป็นเนื้อโลหะรุ่นนี้..เป็นรุ่นที่มีทั้งประเภทของเก๊..และแบบที่ทำเสริมเลียนแบบออกมามากพอๆกับรุ่นปืนแตก...เพื่อน สมช.ที่เริ่มศึกษาสะสม พระหลวงพ่อเงิน ต้องระวังตัวให้มากๆ...ปืนแตก+ฟ้าคำรณ(เสริม) คาดว่ามีการหล่อใหม่..โดยหล่อแบบโบราณเป็นช่อๆเลย...แล้วก็นำไปให้พระปลุกเสก...แล้วนำออกมาให้เช่าบูชา เล่นกันแบบนี้ คนขายก็สามารถพูดได้เต็มปากว่าพระของเขาเป็นพระแท้ ผ่านการปลุกเสก...เขาก็ไม่ได้โกหก เพียงแต่ไม่บอกความจริงทั้งหมด....ถ้าอยากได้ของแท้ดั้งเดิม..ก็ต้องเสริมสร้างความรู้+ภูมิคุ้มกันให้มากๆ...เจอแบบนี้เข้า...ก็ต้องบ่นว่า...ฮาล่ะก้าย...

20. สมภพเสนา

สมภพเสนา สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2010
    รบกวนชี้แนะ หลวงพ่อเงินออกวัดไหน และ ดีไหมครับ

สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยครับ
    ตามภาพแนบ หลวงพ่อเงิน ออกวัดไหน และ ดีไหมครับ

ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      12.6 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      96